อยากทราบเรื่องหูทิพย์

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Username-chatreekain, 7 มีนาคม 2019.

1. Username-chatreekain

Username-chatreekain ใต้สรวงสวรรค์

หูทิพย์ใครมีแล้ว ต้องใส่ใจนะ เพราะถ้าไม่รู้จริงๆถึงก็ต้องรักษาจิตเวชเลยล่ะครับผมก็รักษาจิตเวชอยู่เพราะเรื่องคู่นี้ล่ะครับได้ยินเสียงอะไรก็ไม่รู้ทำให้ต้องรักษาเลยทีเดียว ได้ยินแล้วรู้สึกว่าเหมือนมีคนคุยด้วยทำให้เราระแวง จนคิดฟุ้งซ่านได้เลยทีเดียว ทุกคนเชื่อไหม

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่าคุณต้องเข้ารักษาจิตเวชอยู่แล้วครับ
    อนาคตขอให้อาการต่างๆดีขึ้นนะครับ
    และขอบคุณที่นำมากล่าวเตือนสมาชิก
    ถือว่ามีน้ำใจพอสมควรครับ
    ที่กล้าเปิดเผย

แต่กิริยาแบบคุณนั้น
    ไม่ได้เรียกว่าคนมีหูทิพย์หรือมีความ
    สามารถพิเศษทางด้านหูนะครับ
    ดวงจิตที่มีหูทิพย์นั้น
    คือ จิตมีความสามารถ
    ในการแปลคลื่นความถี่
    ในระดับใดระดับหนึ่ง แล้วตีความ
    ออกมาเป็นภาษาสมมุติที่ตนเข้าใจได้
    และสามารถใช้งานได้ปกติในเวลาทั่วไป
    ย้ำว่าใช้งานได้ทั่วไป
    และก็เป็นคนที่มีสภาพจิตใจ
    สภาพเหมือนคนทั่วไป
    และจิตเด่นทางด้านสามารถสัมผัส
    ภายในแบบ คุณเคยเจอบุคคล
    แบบนี้บ้างหรือยังครับ

ปกติทั่วๆไปที่ท่านๆเหล่านั้นใช้งานได้
    ไม่ใช่รับรู้ได้ แต่ใช้งานไม่ได้
    แบบคุณนะครับ

เบสิกเริ่มต้นก่อนจะใช้งานได้
    จะมาจากการได้ยินผีคุยกันได้
    แบบคนทั่วไปคุยกัน
    (ต่อให้คุณเคยได้ยินและ
    รู้ว่ามด กบ เขียด นก
    ปลีกแมลงดังเท่าใบพัดเครื่องบิน
    หรือได้ยิน เสียงภพภูมิระดับไหนก็ตาม
    ก็ไม่ใช่คนที่จะเรียกได้ว่ามีหูทิพย์
    เพราะมันเป็นแค่ผล ทางสัมผัส
    ทางสมาธิ ซึ่งไม่จำเป็นต้องเคยฝึก
    หรือฝึกมาก็เกิดได้ครับ)

ซึ่งจะต้องผ่านกระบวนการ
    ในการฝึกมา ถึงจะพอมีกำลัง
    สมาธิในการตัดการไปยึด
    มีกำลังสติในการควบคุม
    และมีกำลังพอ
    ในการสร้างให้จิต
    เป็นต้นกำเนิดพลังงาน
    ที่จะเข้าถึงเรื่องพวกนี้
    ซึ่งมีหลายวิธีในการฝึกครับ

ไม่งั้นก็จะกลายเป็นการไปติด
    สภาวะนามธรรม ด้วยที่กำลังสติไม่พอ
    ในการปล่อยเลยไปยึด
    และสมาธิไม่พอในการตัด
    การได้ยินเลยกลาย
    เป็นสร้างปัญหาให้ตนเอง
    แบบคุณได้ครับ

ที่คุณได้ยินมีแต่ระดับที่ยังต้องการบุญ
    ประเด็นคือตรงนี้ ว่าคุณควรต้องทำอะไรเพราะถ้ายึด ไม่อุทิศส่วนกุศล ไม่ยอมตัด
    มันจะกลายเป็นน้อมเข้ามาในตน และกลายเป็นการสกดจิตตนเอง
    เหมือนคล้ายๆที่เค้าตั้งสำนักเป็นกัน
    ว่าเป็นท่านโน้นท่านนี้นั่นหละครับ

มากกว่าการที่คุณ จะมาเตือน
    คนอื่นๆว่าต้องรู้อะไร รู้จริงอะไร
    หรือต้องมาบอกใครว่าควรเข้า
    ใจอะไร มากกว่าสิ่งอื่นๆครับ

ไม่ใช่พอได้ยิน แล้วคิดว่า
    เกิดเป็นความสมารถ
    และ เข้าใจว่าเป็นหูทิพย์นะครับ

กรณีคนถ้าพอมีเชื้อมีเชื้อทางหูทิพย์
    จะต้องโต้ตอบได้อย่างน้อย
    หลายคำถาม เช่น ชื่ออะไร รู้จักข้าพเจ้าได้ไง
    เคยเจอกันชาติไหน เคยมีเวรมีกรรม
    อะไรกับข้าพเจ้า ซึ่งเป็นนิสัย
    ของดวงจิตที่จะมีหูทิพย์เป็นปกติครับ
    (แค่เล่าให้ฟังไม่ใช่ผู้เขียนนะครับ)

เรื่องหูมันละเอียด เปรียบกับดาบสองคม
    ใจร้อนไม่ได้ โอกาสพลาด เสียจริต
    เสียสติสูงครับ

ดังนั้น ถ้าในชีวิตปกติ ประจำวัน
    ไม่ได้ยินผีคุยกันเหมือนคนทั่วไป
    และสามารถคุยโต้ตอบได้เลย

แนะนำว่าให้เฉยๆไว้ทุกๆกรณี
    หรือช่างมันไว้ก่อน
    จะปลอดภัยทั้งกายและจิตตนเอง ครับ

แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง