อยากสร้างวิหารทรงล้านนา

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย lunglang, 26 สิงหาคม 2012.

1. lunglang

lunglang สมาชิก

เห็นวิหารที่วัดพระสิงห์ เชียงใหม่และวัดพระธาตุลำปางหลวงแล้วอยากสร้างวิหารไม้ซักหลัง ตอนนี้มีแต่ป่าสัก 2 ไร่ รออีก 20 ปี กับหาเิงินอีกหลัก 10 ล้านขึ้น(แต่คงไม่พอ) หากมีบุญก็คงสร้างได้ หากชาตินี้สร้างไม่ได้ ขอไปทำชาติหน้าแล้วกัน หวังไว้อย่างงี้ (จะทำได้หรือเปล่าไม่รู้ชาตินี้ ต้องไปหวังพึ่งขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ช่วยอีกแรง ใครมีสถานที่ไหนขอพรแล้วได้บ้าง แถวเชียงใหม่ ลำปางจะไปขอบ้าง)ตัวอย่างรูปข้างล่าง 10 ล้านคงจะไม่พอ
    [​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาจิตเป็นบุญเป็นกุศลเป็นอย่างสูง บุญเกิดขึ้นแล้ว .... เรื่องอธิฐานขอพรนั้น ที่ไหนก็ได้ค่ะ จิตแบบนี้ ข้างบนรับรู้แล้วตั้งแต่ชั้นแรกขึ้นไป ถ้าจะให้มั่นใจ ขึ้นพระธาตุดอยสุเทพ ไปไหว้ขอพรตั้งแต่แม่พระธรณีที่บันไดทางขึ้นและสิ่งศักดิ์สิทธิทั้งหมดที่อยู่บนพระธาตุโดยรอบเลยค่ะ .....
    ก่อนขึ้นพระธาตุ กราบครูบาศรีวิชัยอธิฐานด้วยก็ดีค่ะ ........
    สาธุ สาธุ สาธุ
    ปล. ถ้ายังหนุ่มยังแน่น แข็งแรงดี เดินขึ้นเขาไปอธิฐานนะคะ จะได้"แรง" อธิฐานที่ดี แต่ต้องอดทนนะคะ (ไปถามคนแถวนั้นนะคะเขาเริ่มเดินจากตรงไหน)

3. ranlikit

ranlikit เป็นที่รู้จักกันดี

โบสถ์วิหารลักษณะศิลปะล้านนา มีความสวยงามด้วยลายจำหลัก งานแกะสลักไม้ ฝีมือช่างล้านนา นอกจากวิหาร และหอไตรวัดพระสิงห์แล้ว ยังมีที่งดงานมากๆอีกหลายแห่ง เช่น พระอุโบสถ วัดต้นเกว๋น (จำชื่อวัดอย่างเป็นทางการไม่ได้) ที่ อ.หางดง จ.เชียงใหม่ หรือ วัดปงยางคก ที่ลำปาง ฯลฯ วิหารเหล่านี้ทางกรมศิลปากรได้ขึ้นทะเบียนไว้หมดแล้ว น่าจะหาข้อมูลและรูปแบบไ้ด้ ขออนุโมทนาในจิตอันเป็นกุศล ของท่าน ขอให้การสร้างบุญของท่านประสบความสำเร็จตามที่ได้ตั้งใจไว้ สาธุ

4. ranlikit

ranlikit เป็นที่รู้จักกันดี

พระอุโบสถ วัดต้นเกว๋น (หรือวัดอินทราวาส)

ไฟล์ที่แนบมา:

5. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    :cool:อยากสร้างวิหารทรงล้านนา:cool:
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->
    ในความคิดของคุณ ผมน่ะโมทนาสาธุด้วย เรื่องมันไม่ง่ายดังที่คุณ คิดหรอกนะจะบอกไห่ ผมเอาเรื่องจริง มาให้คุณอ่านก็แล้วกัน จะได้รับไปพิจรณา ไตร่ตรองก่อน แล้วค่อยมาทำครับ เมื่อ พ.ศ.๒๕๓๕ ผมออกบวชผ้าขาว ถือศิลพรหมจรรย์ ศิล ๘ ปี ๓๖ ผมบวชเณร ปี ๓๗ ผมมาสร้างโบสถ ที่ วัดบ้านกล้วย ต.วังยาว อ.ด่านช้าง จ.สุพรรณบุรี งานทุกอย่างผมไม่เคยเป็นเลย วางศิลาฤกษ ยังงี้ จัดงาน ใหญ่ ๒ วัน วันหล่อพระประธาน ๔ องค์ พระโมคคัลลาสารีบุตร กับ วางศิลา ฤกษ์ เอาค่าวๆก็แล้วกัน เล่าหมด เป็นวันไม่จบแน่ มาว่าต่อ ผมเริ่มไปศึกษา กับคน ที่เคยทำงานนี้ มา หลายๆคน แล้วมาคำนวน เอา และปรึกษา ต่อทั้งพระฆราวาส แล้ว จัดงานทันที งาน วันแรก กำลัง จะวางศิลาฤกษ์ ฝนตกต้อนรับ หนักมากจริงๆ เริ่มฝนตกแม่ชี วัด ก.ม.๘ บอกตะโกนมา เอาฤกษ์ เทวดานี่แหละ ที่เตรียม เขียนไว้ ในแผ่นศิลาไม่เอาแล้ว เอาฤกษ์ ฝนตก วางศิลากำลังฝนตกอย่างนั้นแหละ จริงๆ เดือน มี.คม ๓๗ มันน่าร้อน ฝนที่ไหนจะมาตก ท่านคิดดู

เมื่อผ่านพ้นไปได้สวย วันที่ ๒ บวงสรวง เสร็จ ได้ไม่นาน ช่วงบาายหน่อยๆ ได้ฤกษ์ หล่อพระ ท้องฟ้าที่เคย แดดจ้า กับเป็นครึ้มมืด ทั้งท้องฟ้า บอกเทวดา ตั้งแต่พระลงมาหมด ไปได้สวยฝสไม่ตก เททองเสร็จ ทุกอย่างเรียบร้อยดี เออ ฝนไม่ตกแล้ว พอตกกลางคืน ลมมาฝนมา หนักมาก เจ้าประคุณเอ๋ย เต็น ขาเหล็ก มันงอ โดนลมพัด กระเด็น เถรเท่ กวาดเรียบพนาศูนย์ ตอนเช้า ชุ่มฉ่ำ ฝนน่ะตก รอบบริเวณ แค่ กว้างประมาณ ๑๐ กว่า กิโลเมตร ไกลออกไปกว่า โคตรร้อนเลย ผม สร้างโบสถอยู่ได้ ๑ ปีเต็ม ทำอะไร เกี่ยวกับ โบสถหลังนี้ ฝนจะตก ต้อนรับ เป็นกรณี พิเศษ จริงๆ ไม่รู้เป็นสิบๆครั้ง กว่า เห็นจะได้ ผมทำงานไม่เคยย่อท้อ แม้แต่ชีวิตก็ให้ได้ ตอนนั้นนะ กำลังใจ ถือว่า ยอดเยี่ยมจริงๆครับ เรื่องนั้นมีมากมาย สุดจะที่พรรณา คนหาเรื่อง สารพัด มีคนมาลักโขมยเครื่อง พาพวกมากว่าวหาว่าผมนำคนมาลักโขมยไป และมีเรื่อง เยอะมาก นับไม่ได้ว่า กี่สิบเรื่องกันแน่

ต่อมากำลังใจมันเริ่มหมด เลยบอกให้ไว้เหลือ เจ้าอาวาส และคนในหมู่ ให้มันทำบ้างดูสิจะว่าอย่างไร ผมทำ ๑ ปี ออกแบบเอง เอาตามใจความคิดของตัว คิดขวบคู่ไปกับช่าง ทำไปคิดไป โบรถหลังนี้ จะให้มีศิลปะ ๔ ภาค ของไทย ผลที่สุด เหลือแบบเพรียวๆ แต่มีเสาร์หารด้านนอก ใหญ่เท่าโบสถ ๒ หลังเลยครับ ผมเทปูนหลังคาด้านบน ไว้ เรียกว่า ข้างใน ทำสังฆ กรรมได้เลยครับ ความสมบูรณแบบ ประมาณ ๗๐ กว่าเปอร์เซ็น ไม่ถึง ๘๐ เปอร์เซ็น หลังจากนั้น ไม่นานผมก็ ศึก ออกมาไม่นาน สัก ๑๐ กว่าปี เห็นจะได้ ผมได้ เอาที่ ๒๐ ไร่ ถวายสงฆ์ เจ้าคณะ ตำบล เพื่อสร้าง ที่พักสงฆ์ มีพระไปร่วม เกือบ ๒๐ องค์ ช่วย มุงหลังคา จาก กุฏิ จาก ๒ หลัง พระพุทธรูป ๒ องค์ หน้าตัก ๒ ศอก กับอีกองค์

ศอก ครึ่ง หลวงปู่ ปานกับหลวงพ่อ ฤาษี อีก ๒ องค์ เป็น ปูน ยก เกือบสิบคน ทำฐาน รองรับ ยาว ๘ เมตร หรือ ๔ ว่า ทำห้องน้ำห้องส้วม อีก ๓ ห้อง เตรียมเสาร์ไม่ แดงไว้อีก ๑๐ กว่าต้น ไว้ สร้างกุฏิ เก้าอี้อีกหลายตัว ซื้ออิฐ มอญมาเกือบพันก้อน เพื่อสร้างกุฏิ สวยๆ สักหลัง แต่มีหลวงพี่ ที่วัดมาชวนให้ไปอยู่ด้วย ท่านว่า ก็เลยมาช่วยท่านปลูกป่า เกือบ ครึ่งปี ผลที่สุด พระที่มาอยู่จำพรรษาให้ ได้ ๑ พรรษา มีปัญหากับ คนข้างสำนัก มันมาทำการลักของ ท่านไป และเบือหมาตายหมด ท่านเลยยกมือ ไหว้มัน อาตมาไม่ต้องการ เป็นคนชั่ว อาตมาต้องการเป็นคนดี ท่านเลยหนี ไปอยู่ หมู่บ้านกระเหรี่ยง ตะเพินคี่ ท่านบอกถ้าท่านอยู่ เดี๋ยวของเก่า ขึ้น เดี๋ยวอดใจไม่ไหว เดี๋ยวฆ่ามันตาย หนีดีกว่าครับ พระองค์นี้ท่านเคยเกเรมาก่อน ท่านบวชได้ ๑๗ พรรษา ตอนนี้น่าจะ ๒๐ กว่า พรรษาแล้ว ท่านชอบ

เดินธุ ดงค์ ชื่อของท่าน ชื่อ อ.ตั๊กม้อ มีเชื้อสายคนเจ็ก แต่ท่านเป็นคนเมืองกาญ แต่ออกจะดำแดง ครับ นี่ผมก็ไม่เจอท่านมาตก ๒ ปีแล้ว ครับ ถ้าจะทำการสร้างแบบที่ตั้งใจ ไว้ กำลังใจของคุณ หาประมาณมิได้ ถึงจะสำเร็จ ถ้าแค่ ๑๐๐-๑,๐๐๐-๑๐,๐๐๐-๑๐๐,๐๐๐- ๑,๐๐๐,๐๐๐ ล้านเปอร์ เซ็น ผมว่ามันยังน้อยไปครับ ไปคิดดูก่อนนะครับ อย่างคนประกาศ จะบวชตลอดชีวิต ผมเห็นมาหลายคนอยู่จะไม่ถึง พรรษา มันแหก พรรษา อย่างดีออกพรรษาปุ๊บ ศึกเลย นี่เห็นไหม มาเร็วมัน ก็ไปจะเร็ว อุปสรรคย่อมเยอะแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2012
  6. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    งั้นมาสร้า
    งวิารแบบล้านนากันเดือนหน้าดีกว่าครับ ณ วัดสองแคว อ.ยกกระบัตร อ.สามเงา จ.ตาก ครับเพราะผมเป็นประธานจะเรียกว่าประธานก็ไม่เชิง ผมกะพ่อสองร้อยห้าสิบซอง สายเชียงรายและชล ตอนนี้ทางสายชลก็มีคณะปู่และสายญาณร่วมอีกมากมาย ตัววิหารสร้างแบบล้านนา แบบจะเป็นเหมือนวัด สบคือ จ.ลำปาง ขณะนี้สร้างตัววิหารแล้วกำลังรอปัจจัยไปหนุนอีก ถ้าสนใจชาตินี้เรามาทำร่วมกันก็ได้ใครสนใจติดต่อกันมาได้ครับ วัตถุมงคลท่านเจ้าอาวาสไปนำพระรอดวัดมหาวัน มาให้นะครับ อนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยจ้า ลืมบอกวันที่ เสาร์ที่ 29 กันยายน 2555 ครับมาร่วมสร้างอานิสงค์ใหญ่นะครับ

ผลบุญที่ช่วยกันสร้างจะได้ไปสวรรค์แน่นอน และรวมถึงหากวันใดวัดแห่งนี้ได้บังเกิดมีพระอรหันต์ อริยะเจ้า เท่ากับเราได้บุญยิ่งๆๆขึ้นไปด้วยครับ สาธุทุกท่านจ้า

ขนาดไฟล์:
      58.6 KB
      เปิดดู:
      2,279
      ขนาดไฟล์:
      98.4 KB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      193.6 KB
      เปิดดู:
      283
      ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      271
      ขนาดไฟล์:
      123.1 KB
      เปิดดู:
      282
      ขนาดไฟล์:
      88.1 KB
      เปิดดู:
      285
      ขนาดไฟล์:
      82.9 KB
      เปิดดู:
      264
      ขนาดไฟล์:
      355.6 KB
      เปิดดู:
      264
      ขนาดไฟล์:
      360.1 KB
      เปิดดู:
      266
  7. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2
    อยากสร้างวิหารทรงล้านนา
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->lunglang<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6600459", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    <!-- google_ad_section_end -->

:cool:({) ผมว่าเอาแบบคุณทศพล น่ะก่อนคุณได้แน่นอน ๑๐๐ เปอร์เซ็น ร่วมกับเขาและเอาซอง หรือจัดมานั่นแหละ ผลเห็นทันตาเลย วิหารทานเกิดขึ้นแล้ว แค่คุณอนุโมทนาสาธุ ก็ ก้ได้แล้ว ๒๐ เปอร์เซ็นของผู้ สร้าง บุญสำเร็จ ด้วยการอนุโมทนามัยครับ ถ้าอธิบายเรื่องนี้คุยกันเป็นวัน ยังไม่จบเลยครับ ทำให้มันทุกอย่างนั่น แหละที่เขาทำกันในโลกมนุษย์ ทำตามกำลังของทรัพย์เรา

ถ้าคุณคอย ให้ต้นไม้สักคุณโต เมื่อไหร่ จะได้เห็น ความสำเร็จ คุณอาจตายไปก่อน ก็ได้ หรือมีเหตุ ที่จะต้องขายไป ด้วยเหตุผลอะไร สักอย่าง มันไม่แน่นอนหรอก มันเป็นอนิจจัง ไม่เที่ยง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไปเป็นธรรมดา ขนาดผม ทำแล้ว ยังไม่สำเร้จ สมบูรณ์ แบบเลย แล้ว ต้องรออีก ตั้ง ๒๐ ปี ผมมีประสพการณ์ ที่เห็นเหตุการณ์ มาเยอะก็เลยมาเล่า สู่กันฟัง ชีวิตนี้ผมน่ะทำงานมาแล้ว ๑๐๐ กว่าชนิด ผมคุยกับคุณได้ทุกเรื่องแหละ แต่จะไม่ละเอียดละออ พอรู้งูๆปลาๆครับ ถ้าบารมีล้นแล้ว คุณทำได้แน่นอน ไม่มีปัญหา ถ้าคุณ บอก ถ้าชาตินี้ทำไม่ได้ เอาไว้ชาติหน้า ก็ในเมื่อมันคนละชาติกัน ไม้สักของคุเป็นของคนอื่นไปแล้ว

นอกจากคุณ จำสัญญาเดิม จำอดีดได้ คุณก็ไปซื้อเขามาทำก็แล้วกันนะ ทางที่ดี เรื่องอดีด ที่ผ่านมา ปล่อยมันไป อนาคตที่ยังมาไม่ถึง หรือชาติหน้า ชาติ นี้ ๆคุณยังทำไม่ได้ จะไป หาอะไรในชาติหน้า เออถ้าคุณทำไปแล้ว แต่ไม่สำเร็จ เป็นหลัง คุณอาจจะไปต่อ ในภพหน้า อันนี้ผมเห็นชอบด้วยครับ กับ คุณ

เรื่องบารมี ถ้าเราทำยังไม่ถึง หรือทำอะไรไม่ค่อยได้หรือทำอะไรไม่สมหวัง ไม่เคยสำเร็จเลย ผมว่ายากครับ แต่ถ้าคุณ ตั้งใจจริงทำจริง และมีกำลังใจ หาประมาณมิได้ ผมว่าคุณทำได้แน่นอนในชาตินี้ ทำจริงก็เสร็จจริง ทำไม่จริงเสร็จไม่จริง อธิษฐาน มีทั้งได้ผล และไม่ได้ผล ถ้าได้ผลตลอด กำลังใจ คุณไม่เคยถอย ดังขุนเขาตั้งมั่น ไม่สั่นคลอน แม้อะไรมาขวางกั้น คุณก็ทำได้ แต่ถ้ายังเหยียบขี้ไก่ไม่ฝ่อ ก็อย่างที่ผมกว่าวมานั่นแหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2012
  8. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    งั้นจะมาร่วมสร้างกันเลยดีไหมจ้า.....มาเป็นคณะพร้อมกันก็ได้ไปเจอกัน
    รับรองว่าจะได้บรรยากาศที่ดี เงียบสงบ ผู้คนใจดี....และได้บุญมากมาย
    มหาศาลอย่างแน่นอน ผมอาจเป็นแต่ตัวเล็กๆที่ทำได้แต่ไม่มาก แต่หาก
    มีหลายคนหลายๆแรงก็จะสำเร็จได้แน่นอน...รายละเอียดดูด้านล่างครับ

แค่คิดก็ได้บุญแต่หากได้กระทำสักนิดอานิสงค์ที่จะได้นั่นยิ่งใหญ่มหาศาล
    สาธุ......อนุโมทามิ

9. Wiizcard

Wiizcard เป็นที่รู้จักกันดี

ทำเล็กๆไปก่อนก้อได้ครับ ผมสร้างโบสถ์อยู่ แห่งหนึ่งหลังเล็กๆ งบสองถึงสามล้านพอเพียงไม่ต้องรอชาติหน้าเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      894.1 KB
      เปิดดู:
      253
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2014
  10. Wiizcard

Wiizcard เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเรารอๆๆ ก้อจะไม่ได้ทำสักทีครับ เราไม่รู้อนาคตจะอยู่ได้นานแค่ไหน มีโอกาส ถึงพร้อมลงมือเลย

ขนาดไฟล์:
      797.5 KB
      เปิดดู:
      243
  11. Trasawin

Trasawin สมาชิกใหม่

Update อุโบสถที่สร้าง ทำแบบเล็กๆ ก็เสร็จได้ ยืนยันครับ เพราะทำสำเร็จมาแล้ว ตามรูป

12. Trasawin

Trasawin สมาชิกใหม่

Update