เกสาของพระพุทธเจ้า โดย หลวงปู่ไม

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 8 กรกฎาคม 2020.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    998
    เกสาของพระพุทธเจ้า โดย หลวงปู่ไม

อย่างที่เราเห็นพระพุทธเจ้านี้ อันนี้จินตนาการกันขึ้นมาในสมัยก่อนนะ ปกติพระพุทธเจ้าก็มีเกศาเหมือนกับพวกเรา แต่มันต่างกันอยู่ที่ว่าพระพุทธองค์นั้นทรงผนวชเข้ามา เกศาก็เป็นก้อนๆทั่วศีรษะไม่ได้ทำเองนะ เส้นผมม้วนเข้ามาๆเหมือนก้นหอยทั่วศีรษะ นับตั้งแต่ตัดผมวันแรกน่ะ พระองค์เข้ามาบวชในพระพุทธศาสนา เอาพระขรรค์ตัดใต้โคน ไม่ได้ปลงผมเหมือนพวกเรานะ แล้วเกศานี้ก็ม้วนตัวเข้ามาที่เหลืออยู่ พวกเรายังไม่เคยเห็นนะ เส้นเกศาที่ม้วนเข้า เส้นผมนี่ละที่ม้วนเข้ามาเป็นก้อน มันจะเป็นไปได้หรอ ?

หลวงปู่ก็สงสัยมานานทั้งๆ ที่หลวงปู่ก็บวชมานาน สงสัยว่าจะเป็นไปได้หรอ ที่จะม้วนหรือขดเข้ามาเป็นก้นหอย เหมือนหอยขมนะ อยู่มาปีหนึ่งหลวงปู่อยู่วัดป่าหนองช้างคาว จ.อุดรธานี มีโยมที่ไปรักษาอุโบสถศีลร่วมกันกับหลวงปู่อยู่ที่วัด เป็นโยมผู้หญิงไปกับสามี คนก็อายุ ๘๐ กว่าปีแล้วละ สามีอายุ ๘๕ ภรรยาอายุ ๘๓ เป็นคน อ.กุมภวาปีนี้นะ เขาไปรักษาศีลอยู่ที่นั้น บางครั้งก็ไปเป็นเดือน

(หลวงปู่) เอ๋...ยายคนนี้ทำไมมาบ่อยแท้ ?
    ทั้งๆที่เมือก่อนก็ไม่รู้จักกัน มาเห็นหลวงปู่อยู่ในกระท่อมไม่ค่อยออกมาบิณฑบาต เขาก็เลยอยากจะไปศึกษาอยากไปปฏิบัติ แต่ตอนไปน่ะเส้นผมเขาก็ปกตินี้แหละ เขาปล่อยไว้ผมยาวตกมากลางหลังเลย

มีวันหนึ่งเขานั่งสมาธิภาวนาอยู่ที่บ้าน วันนั้นเป็นวันพระขึ้น ๑๕ ค่ำ เขาก็นั่งสมาธิ สมาทานศีล เจริญจิตภาวนา พอนั่งสมาธิไปถึงเที่ยงคืน เขาก็นอนลง ผมที่ยาวๆ น่ะมันม้วนเข้ามาทีนี่ ม้วนเข้ามาๆเขาก็พยายามดึงผมออก ลุกขึ้นมาไม่ได้นอนเรียกสามีให้ขึ้นมาดึงผมออกช่วยกัน แต่มันก็ม้วนเข้าๆผลสุดท้ายจนถึงตี ๔

โอ้ยไม่ไหวแล้ว!! เอาหวีมาหวีออก ก็หวีไม่ได้ มันม้วนเข้ากันอย่างนี้เลย ผลสุดท้ายปล่อย พอเขาปล่อยแล้ว มันสานเข้ากันเลยเด้ มันก็แปลกนะ!? เส้นผมนี่มันสานเข้าข้างในด้วยกัน ไม่รู้มันสอดเข้าไปได้ยังไง เส้นหนึ่งจะเอาออกก็เอาออกไม่ได้เด้ มันม้วนเข้าไปหมด และเป็นก้อนๆตั้งเป็นก้อนๆขึ้นมาเหมือนเศียรพระพุทธรูปที่เป็นปางพระคันธราชนั้นน่ะ ลักษณะอย่างนั้นเลย

ทีนี้เขาก็เลยตัดสินใจว่า...เอ๋ จะทำยังไงเป็นปีก็ยังไม่ออก ไม่ได้หวีผมตั้งแต่นั้นมาเป็นปีเลยนะ ทีนี้ขาก็คุยกันกับสามีว่าจะทำยังไง เราก็แก่แล้ว ถ้าเกิดเราตายไปแล้วลูกหลานของเราจะทำยังไง ถ้าอย่างงั้นเอามีดโกนมา แต่งขันธ์ดอกไม้บูชาขึ้นแล้วก็ตัด ให้สามีตัดให้รอบเลย พอตัดออกแล้วก็ยกออกไปตั้งใส่พานไว้ ลูกหลานได้กราบไหว้จนทุกวันนี้

"นี้คนธรรมดานะ" ผมยังสานเข้าไปอย่างนั้น แต่ของพระพุทธเจ้าไม่ใช่อย่างนั้นนะ!! ของพระพุทธเจ้าน่ะเป็นรอบศีรษะขมวดเข้ามาไปเป็นก้นหอยขมทั่วๆศีรษะ นั้นแหละตั้งแต่บวชเข้ามาจนถึงปรินิพพาน พระองค์ไม่เคยปลงผม ไม่เหมือนกับพวกเรา พวกเรานี่ตัดทุกเดือน

นี้แหละตั้งแต่หลวงปู่เห็นโยมผู้หญิงคนนั้น
    ก็เลยพิจารณาว่า...โอ้ พระพุทธเจ้าประเสริฐกว่านั้น ก็ต้องเป็นแน่นอน ก็เลยมีความเชื่อมั่นว่าเป็นแน่ ขนาดผู้หญิงคนนี้ยังเป็น ดึงออกก็ยังไม่ออก ก็ยังเป็นไปได้ นี้แหละเหตุผลที่ว่า เราต้องเห็นเสียก่อนเราถึงเกิดความเชื่อ แม้แต่คนธรรมดาก็ยังเป็นได้ ทำไมพระพุทธเจ้าถึงจะเป็นไม่ได้ สิ่งที่น่าอัศจรรย์มันเกิดขึ้น เขาก็เกิดความศรัทธาความเลื่อมใส

เขาไปดูพระพุทธรูปที่คนสร้างนะ เขาก็เกิดศรัทธาเพราะของเราก็เป็น แต่ของเขาเป็นก้อนเดียวม้วนขึ้นไปและก็ข้างล่างบานลงมาเป็นสองส่วนนะ ดูสวยๆเด้ ไม่มีเส้นแทรกออกมาสักเส้นเลย จะเหน็บลงไปทุกเส้นเลย ไม่มีคนม้วนให้นะมันม้วนเข้าไปเองเด้

พระธรรมเทศนาหลวงปู่ไม อินทสิริ
    ในงานพิธียกยอดฉัตรพระมหาเจดีย์ศรีสามหมื่นทุ่ง วัดป่าบ้านมูเซอสามหมื่นทุ่ง อ.แม่สอด จ.ตาก
    วันที่ ๐๕ ธ.ค.๕๙

ถอดจากเทปพระธรรมเทศนาหลวงปู่ไม อินทสิริ
    ผู้ถอดเทป : นรินทร์ ศรีสุทธิ์
    ภาพ : CR.Vit Foto

PWeNv4a207tiwp2my0UPhDMfIY7qeSoiuAT5rbiahBbaLIINZL_Gw4qJ5Ogck6ljXz41wDxP&_nc_ht=scontent.fcnx3-1.jpg

2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    998
    KEQncUTKYIRw5N7hYa2D8_A1SDRqGgNAdjbeV6MHt8FZ&_nc_ohc=zOXNO5nmPbIAX9PjtVX&_nc_ht=scontent.fcnx3-1.jpg
    4CjW3cFblN9kjPV4SKMjS3D93ZfuWI33I3ozt7QewfZR&_nc_ohc=5FQEV2VPHjUAX_QnAnz&_nc_ht=scontent.fcnx3-1.jpg
    Is4_O-ev1w1yFxLyil5iB0ehV90Pe52JRJ-eaH03jDqg&_nc_ohc=m-j_wsc062gAX_wX3RP&_nc_ht=scontent.fcnx3-1.jpg
    อมรเทว มหาสิทธา

จัดหอพระธาตุ เปิดผอบ โลหิตหลวงปู่ไม อินทสิริ ก็ได้พบกับ
    พระธาตุที่แปรสภาพจากโลหิต ของหลวงปู่
    ธรรมะ เป็นของอัศจรรย์