เคยได้ยินว่าหลับตอนภาวนาหมายถึงฌานหยาบ?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ขีดเขียน, 7 มกราคม 2012.

1. ขีดเขียน

ขีดเขียน สมาชิกใหม่

5 พฤศจิกายน 2011
    เคยได้ยินหลวงพ่อท่านว่า ถ้าภาวนาตอนนอนหากไม่ได้ฌานหยาบก็จะไม่หลับ

ถ้าผมเผลอหลับแบบไม่ได้รู้คำบริกรรมตลอดเวลา จัดเป็นฌานไหม

แล้วถ้าฟังเทศน์หลวงพ่อแล้วหลับไป จัดเป็นฌานไหมครับ ??

2. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ขอถามต่อครับ คือผมจะถามกระทู้นี้ไม่อยากตั้งกระทู้ ช่วงนี้ผมฟังธรรมหลวงพ่อเปิดใน ipod คล้ายๆ mp3 ฟังเพลงได้ ฟังก่อนนอน จะเข้าใจหรือไม่เข้าใจจะลืมหรือไม่ลืมก็ช่างฟังแล้วมันหลับดี คือจู่ฟังได้ยิงเสียงรู้ว่าจะหลับหละปิดแล้วนอน แบบนี้เป็นฌาณไหม

3. ไมยราพ

ไมยราพ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตั้งโปรแกรมอธิษฐานไว้ก่อนนอนหรือป่าวล่ะ คือ ก่อนที่จะหลับ
    ปักหมุดกำหนดไว้เลยว่า เราจะตื่นในเวลานั้น ในเวลานี้
    เช่น อธิษฐานว่า "เราจะตื่นในเวลา...."
    พอถึงในเวลาที่กำหนดไว้ ต้องมีอาการสะดุ้งขึ้นมาเลย

แล้วมาสำรวจดูอีกทีว่า ในแต่ละครั้งคลาดเคลื่อน ไปจากเวลาที่กำหนดไว้หรือไม่ เท่าใดบวกลบ

และในตอนนอน ระหว่างบริกรรมไปๆ ไปเรื่อยๆ มันจะเคลิ้ม พอเคลิ้ม ต้องมีสติรู้ตัว แว๊บ..!
    ว่าเรานี่กำลังจะหลับ แล้วก็ปล่อยอาการนั้น ให้หลับไป พอหลับแล้วเกิดนิมิต ความฝัน
    ตื่นขึ้นมาจะจำเรื่องราวต่างๆ ในสัญญาอารมณ์เหล่านั้น ได้ชัดเจนมาก
    เก็บได้ทุกอณูในรายละเอียด ทั้งรูปนิมิต เสียงนิมิต ที่เกิดขึ้น

ต่างจากความฝันที่ "รู้ว่าฝัน แต่ไม่รู้ว่าฝันอะไร"

ทั้งรูปนิมิต เสียงนิมิตจะเกิดกับผู้ที่ตั้งอยู่ในภวังค์
    แต่ทว่าตามตำราว่าไว้ว่า เป็นพวงดอกไม้แห่งมาร คือ "อธิโมกข์"

แรกๆ ก็ลองสำรวจดูว่า ตอนจะหลับเรามีสติรู้ตัวหรือไม่ แล้วระหว่างที่หลับจะเกิดนิมิต
    เป็นรูปเล่มเรื่องราวความฝัน หรือไม่เกิดนิมิตใดๆก็ตาม พอตื่นขึ้นมาก็ตื่นในเวลาที่กำหนดไว้หรือไม่
    หากเกิดนิมิต ทั้งยังจดจำเรื่องราวเหล่านั้นได้แม่น ไม่ใช่ว่า รู้ว่าฝัน แต่ไม่รู้ว่าฝันอะไร ดังกล่าว
    อย่างนี้แสดงว่าแม้ในสติขั้นต้นๆ เรายังไม่มีเอาซะเลย

ถามว่าเป็นฌานหรือไม่ ต้องถามผู้รู้อีกที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2012
  4. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้านอนหลับ แล้วตื่นในสภาวะหลับล่ะค่ะ รู้ตัวขณะที่หลับ จะอธิบายยังไงดีที่เรียกว่าหลับในชานนะค่ะ

5. kongkiatm

kongkiatm เป็นที่รู้จักกันดี

หลับขณะอยู่ในฌาณ
    ตามที่เข้าใจ ก่อนหลับนั้น(ภาวนาในท่านอน) จิตอยู่ในฌาณ แล้วหลับไป
    ส่วนฟังเทศน์แล้วหลับไปนั้น ต้องดูว่าจิตอยู่ฌาณไหม
    ภาวนาตอนนอนนั้นจะได้หรือไม่ได้ฌาณนั้นก้หลับ (ถ้าง่วง)

ปล. พอจะบอกได้ไหมว่าหลวงพ่อท่านใด (ภาวนาตอนนอนหากไม่ได้ฌานหยาบก็จะไม่หลับ)

--------------------------------------------------------------------------------
    ทางไปสวรรค์นั้นกว้าง แต่ไม่ค่อยมีผู้สนใจจะเดิน
    นรกไม่มีประตู แต่คนจำนวนมากชอบเจาะช่อง เพื่อที่จะมุดเข้าไป

6. Sathuja

Sathuja เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นหลวงพ่อฤาษีท่านบอกว่า

ตอนที่ภาวนาหลับเร็วเท่าไหร่ยิ่งดีนะ ว่าถ้าจิตไม่ถึงฌานนี่มันจะไม่หลับ ถ้าจิตถึงฌานปั๊บมันตัดหลับทันที ทีนี้ว่าถ้าภาวนาหรือว่านะโมอยู่ ถ้ามันหลับเวลานั้นมันจิตถึงฌาน ขณะที่หลับอยู่กี่ชั่วโมงเขาถือว่าทรงฌานนั้นอยู่ระหว่างหลับ" ถ้าตายระหว่างนั้นจะไปตามกำลังของฌานทันที

7. kongkiatm

kongkiatm เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

อืม ใช่ ภาวนาตอนนอนนั้นจิตถึงฌาณแล้วหลับเลย

ขอถามหน่อย เวลาภาวนาแล้วจิตมันสว่างไสว มันคืออะไรหรอ

8. Sathuja

Sathuja เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องให้ผู้รู้มาตอบครับ ^ ^

9. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
  10. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    เท่าที่ฟังโดยเฉพาะตรงคําว่า ตัดหลับทันทีอันนี้ผมเป็นครับ คือรู้ว่าฟังธรรมอยู่ดีๆพอรู้ว่าจะหลับหละ ก็ปิด ipod วางมันลง แล้วก็หลับไปสะงั้น ปิดปั้บหลับปุ้บ ประมาณนั้น แต่อาการของผมอาจจะไม่ใช่หลับฌาณก็ได้ อาการผมนะ คนอืนผมไม่รู้คนอื่นอาจจะดีกว่าผม

11. ซุปเปอร์แมน

ซุปเปอร์แมน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    เคยมีอยู่ครั้งนึงนอนภาวนาจนหลับไปตอนไหนก็ไม่รู้ ในช่วงหนึ่งเห็นแสงสว่างสีขาวนวลไม่แสบตาโพรงขึ้นสว่างมาก ก็มองดูอยู่แป๊บนึงไม่นานคงไม่กี่วินาทีสงสัยอยู่ว่าแสงอะไร พอลืมตา อ้าว เช้าแล้วนี่..ไม่ใช่แดดยามเช้าแน่เพราะปิดผ้าม่านเอาไว้ แดดเช้าคงไม่สว่างขาวนวลขนาดนั้น

12. overmage

overmage เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็เป็นเรื่องที่อธิบายได้ยากเหมือนกัน หากคนอธิบายไม่รู้จริง (ผมคนนึงละที่ไม่รู้จริง T^T )

กล่าวคือ ผมก็ไม่ได้ค้านคำของหลวงพ่อฤษีท่านนะครับ ผมลองมาแล้ว ตามที่พระอาจารย์ได้สอน

ให้นั่งสมาธิ ก่อนนอน และก่อนลุกจากที่นอน ในตอนนั้น แทบไม่เกิดผลใด ใด เลยครับ

เพราะนิวร ง่วง มากวนซะก่อน แต่พอมาฟังเทศน์ของหลวงพ่อฤษีท่านบอก นอนสมาธิ คิดเลย ว่า ตูมันโง่จริงๆ วิธีง่ายๆ คิดไม่ออก

พอลอง ก็ยังไม่เห็นผลในช่วงแรกๆ เพราะ ยังคงอยากไปที่นั่นที่นี่ หากวางได้แล้ว

ผมไม่แน่ว่า เป็นอาการของ ฌาณ 4 หรือปล่าว เพราะเห็น จาก แรกๆ เป็นดวงแสง จากนั้นก็

เริ่มหนาขึ้น จนเป็นเหมือนผลึกแก้วที่ส่องแสง และมีสะเก็ดระยิบ ระยับ ออกมาตลอดเวลา

(ผมฝึกกสิน แสง อยู่ครับ ) อาการที่เกิดขึ้นนั้น เกิดช่วงเช้าครับ เกิดปิติขึ้นอย่างแจ่มชัด

คือ รู้สึกแต่หน้า น้ำตาไหล ขนลุกซู่ คล้ายๆ เวลาที่ฟังธรรมแล้วเข้าใจ ตลอดเลย มีหลุดอารม

บ้าง แต่ก็ดึงกลับมาได้อีกพัก จึงจางไป เพราะผมคิดว่าเป็นภาพ นิวร เลยปล่อยทิ้งแล้ว

ภาวนาต่ออีกพัก จึงตื่น รู็สึก อิ่มเอิบใจมากครับ ตามที่ผมเข้าใจ มันคงเป็นแค่ภาพมายาที่กิเลส

สร้างมาหลอกผม

ส่วนนี้เป็นประสบการณ์ที่แบ่งปัน มันอาจจะเป็นแค่คิดไปเอง หรือสิ่งเพ้อเจ้อ แต่สิ่งที่ผมอยากจะสื่อจริงๆ คือ

อย่าเชื่อในสิ่งที่เขากล่าวต่อกันมา แต่ควรพิสูจน์ดูครับว่าใช่ไหม ตัวเราเองจะบอกได้ดีที่สุด

หากยังสงสัยอีก ควรปรึกษาท่านที่เราคิดว่าเป็นผู้รู้ แล้วนำเอาข้อเสนอแนะมาทำอีกที

เพื่อพิสูจน์อีกขั้นนึงครับ

อยู่กับลม แต่ลืมลม คือคนที่ตายจากความดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2012