เครียด ขอคำปรึกษาครับ ไม่รู้เพราะอะไร ทำได้เท่าไหร่ก็หมด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ฝูงบินต่ำ, 22 สิงหาคม 2011.

1. ฝูงบินต่ำ

ฝูงบินต่ำ สมาชิก

ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ทำได้เท่าไหร่ ก็ต้องมีรายจ่ายตลอด ไม่เคยมีเงินเก็บ แถมจ่ายก็ต้องมากกว่ารายรับเสียอีก อย่างล่าสุดอุตสาห์ดีใจได้งานที่ทำให้เราได้เงินกำไร3พันกว่าบาท คิดว่าเป็นเงินเก็บ แต่ทำไปก็เหนื่อยเปล่า รถเสียอีกจนได้ค่าซ่อมหมื่นกว่าบาท สุดท้ายต้องไปกู้เขามาอีก ทุกวันนี้หนี้สินเริ่มเยอะอีกแล้ว พยายามระมัดระวังเรื่องค่าใช่จ่ายแล้ว แต่ก็โดนจนได้ ขนาดเอารถไปเข้าไฟแนนท์ เพื่อจะให้เหลือหนี้ก้อนเดียว ที่เราพอจะจ่ายได้ สุดท้ายก็เป็นอย่างที่บอก เครียดสุดๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2011
  2. โอเค

โอเค สมาชิก

14 สิงหาคม 2011
    น่าเห็นใจครับลองบริจากทานหรือทำบุญเล็กๆน้อยๆตามกำลังสิครับเผื่อจะดีขึ้น

3. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ หมั่นทำบุญบ่อยๆ ครับ

4. tp_thai

tp_thai เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ลองท่อง "คาถาเงินล้าน" สิครับ

5. Yasamsen

Yasamsen เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
    ใจเย็นๆครับ ดูรายจ่ายให้ดีๆ ตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นออก ที่สำคัญฝึกจิตใจเราให้หนักเเน่น ตัดใจให้ได้ก่อน
    หมั่นอนุโมทนาบุญ ทำบุญทางจิตบ่อยๆคร้าบ
    เดี๋ยวมันก้อค่อยๆคลี่คลายเอง ทีละเล็กทีละน้อย ค่อยเป็นค่อยไปละกัน

6. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุที่เกิดเป็น เพียงเศษเพียงเศษเล็กๆเท่านั้น ของ ศีล ข้อ2 คืออทินนาทานในอดีต ให้ผล

อย่างคนที่ บ้านไฟไหม้ น้ำท่วม โจรปล้น หรือ ติด พนัน มาจากศีล ข้อ 2ทั้งสิ้น หมั่นสร้าง

ทานบารมี ให้ได้ทุกวันเช่นใส่บาตรพระ อย่างน้อย 1องค์ ค่อยๆทำไป และให้ทำบุญชำระ

หนี้สงฆ์ทุกเดือน กี่บาทก็ได้ตามกำลัง ถ้ากำลังบุญพอก็จะพอกินพอใช้ แต่ยังมีรายจ่ายอยูดี

ให้ ตั้งใจไว้ ว่ามีเงินในเมื่อจะเสียอย่างอื่น ก็เสียไปในการสร้างวิหารทาน ชื้อของเข้าบ้าน

บ้าง แล้วจะ ดีขึ้นเอง

7. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    เห็นด้วยกับพี่หลายๆท่านครับ
    1. ดูการใช้เงินของเรา เช่นทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย จะได้ตัดส่วนที่ไม่จำเป้นได้ครับ
    2.หมั่นทำบุญสวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตา ถ้ามีเวลาว่างก็ลองไปรักษษศีลซัก3-5-7 วันดูซิครับ
    ผมไม่รู้ว่าจะช่วยได้รึเปล่านะครับ แต่บุญทำเองได้เองครับ ไม่ใช่ใครที่ไหนที่ได้เรานี่แหละที่ได้ครับ

8. pinrat

pinrat เป็นที่รู้จักกันดี

ซื้ออาหารปล่อยปลาเลยพี่ ซื้อเยอะๆ ให้เค้ามากๆ เค้าอิ่มเค้ามีความสุขกัน เดี๋ยวเค้าให้เราเองครับ อันนี้ไม่ได้คิดเอง พระบอกมา ทำแล้วดีจริงๆ ถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นฝึกกรรมฐานไปด้วยครับ คนผมไม่คบแล้วคบปลาคบเต่าดีกว่า สู้ๆนะครับ

9. jaruwat007

เยี่ยมครับ ผมกะลังจะเป้นแบบพี่เลยคบปลาคบเต่าเด่วนี้เริ่มไม่คบคนแล้ว55+

10. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ ๆ ครับ

มีหลายๆท่านแนะนำให้แล้ว อนุโมทนาด้วยครับ

ผมเองก็เจอแบบนี้อยู่บ่อยๆ ก็ใช้วิธี ขยันหา ขยันเก็บ ไม่ขาดการทำบุญ

ไหว้พระ สวดมนต์ ครับ

คิดบวกเข้าไว้ครับ

ก็ดีขึ้นนะครับ

สู้ ๆ นะครับ^^

11. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกคนตอบได้ดีหมดเลยค่ะ ส่วนของภัทรอังคารเองใช้วิธีสวดมนต์ทุกวันและท่องพระคาถาเงินล้าน นอกเหนือจากการสวดมนต์แล้วเป็นการฝึกจิตให้คิดบวก อย่าไปคิดว่าเราไม่มีเงิน คิดว่าเราต้องมีและคิดสม่ำเสมอเงินจะเข้ามาหาคุณเอง มันจะมาด้วยวิธีการสุจริตมากมาย เขาเรียกว่าพลังดึงดูดจากความคิดเราทุกครั้งที่เราจะคิดลบว่าเราไม่มีไม่พอ ให้เปลี่ยนความคิดเสียใหม่ว่าเรามี พลังดึงดูดเป็นสิ่งสำคัญถ้าคุณคิดลบคุณก็จะดึงดูดแต่สิ่งที่ลบๆเข้ามา อ่านหนังสือเดอะซีเครทของแท้นะ แล้วคุณจะเข้าใจหลักการมากขึ้น ทุกอย่างเรารองทำมาได้ผลหมดแล้วค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2011
  12. มังกรน้อย101

มังกรน้อย101 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ สู้ๆครับหัวอกเดียวกัน

13. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เป็นกำลังใจให้ครับ....ลองทำอย่างที่หลายๆท่านแนะนำครับ...เชื่อว่าจะดีขึ้นแน่นอน...(^__^)

14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณคิดว่าตัวเองแย่แล้ว ให้มองไปที่คนที่เขาโดนน้ำท่วม ไฟไหม้ ไม่มีบ้านจะอยู่ คนจรหมอนหมิ่น คนที่แย่กว่าเรามีเยอะครับ คุณยังดีมีรถขับ ผมยังไม่แม้แต่ล้อรถยนต์มาเข็ญเล่น

คุณยังดีกว่าเยอะครับ แล้วก็อย่าตามใจปาก กินอะไรก็อิ่มได้เหมือนกัน ในราคาถูกๆ เดี๋ยวหนี้สินก็ลดลงเองครับ

15. บัวสีเงิน

บัวสีเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ทำแล้วดี ไม่เสียตังค์สักบาท ถือศีลห้าไปเลย ทำได้ทุกที่ ทุกเวลา ทำแล้วสบายใจ ตอนนี้เราพยายามทำอยู่ รู้สึกว่าชีวิตดีขึ้น เงินเข้ามาหลายทาง บางที่คิดว่ามีเงินอยู่ในบัญชีแค่นี้ แต่พอไปเช็คบัญชีดู มีมากกว่าที่คิดแหะ เดือนหนึ่งคาดว่าจะได้แค่นี้ พอสิ้นเดือนเงินเข้้ามามากกว่าที่คิด เหมือนทุกอย่างมันเร่ิมดีขึ้นของมันเอง สิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็นก็ไม่เบียดเบียนคนมีศีลนะ เราจะได้รู้สึกปลอดภัยจากทุกอย่าง จิตไม่ตก ตื่นขึ้นมาคิดถึงศีลห้าที่เราถือ ว่าวันนี้เราจะพยายามถือให้ครบ ไม่บกพร่อง แล้วมีความสุข แล้วจะสุขตลอดวัน จริงจริงนะ เราลองแล้ว ช่วงแรกก็มีลืมบ้าง พร่องบ้าง แต่ถ้าพยายามก็จะดีขึ้น ต้องลองนะถึงจะรู้ ว่าศีลห้านะมีดี chearr เป็นกำลังใจให้สู้สู้

16. ไทแทน

ไทแทน เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    ไม่มีอะไรจะปลอบนอกจากคำว่า ..... อดทน :VO

17. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    อย่าเครียดไปเลย เป็นวิบากกรรม ทำให้เป็นเช่นนี้ เมื่อชดใช้หมดหรือเบาบางลงชีวิตก็จะดีขึ้น
    แต่อย่าลืมทำความดี
    กตัญญูต่อบิดามารดา ช่วยเหลือท่านตอบแทนพระคุณที่ได้เลี้ยงดูในทุกโอกาส
    มีเงินก็แบ่งให้ท่านใช้บ้างตามกำลัง ไม่มีเงินก็ด้วยแรงกำลัง ไม่มีแรงก็ตอบแทนด้วยวาจา ทำให้ท่านรู้ว่าเราห่วงใยทำให้ท่านสบายใจมีความสุข. ไม่อุทานด่าพ่อล้อแม่ทางวาจาและใจ (สิ่งศักดิ์จะไม่คุ้มครอง) ทำสิ่งนี้อย่างมั่นคงเป็นการสร้างกุศลสูงสุด
    ด้วยบุญที่ข้าพระพุทธเจ้าได้สั่งสมมาทุกภพทุกชาติ ข้าพระพุทธเจ้าขออาราธนาคุณพระศรีรัตนะตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลพิภพ ดลบันดาลให้คุณ ฝูงบินต่ำ ประสบแต่ ความสุข ความเจริญยิ่งๆขึ้นไป ได้พ้นทุกข์ มีเงินมีทองอย่าให้เงืนทองมาเป็นปัญหา และอุปสรรค ในการสร้างบุญบารมีเลย สาธุ...

18. jaruwat007

อนุโมทนาครับ
    ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญครับ

19. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ชอบจังประโยคนี้ สู้ๆครับ ล้มแล้วลุกคือคน ครับผม เมื่อช่วงต้นปีผมก็เป็นประมาณนี้แหละครับ ตอนนี้เริ่มดีขึ้นมาหน่อย ก็ได้กำลังใจจาก พี่ๆน้องๆในเวปนี้แหละครับ ทำตามที่พี่ๆน้องๆแนะนำก็เริ่มดีขึ้น ครับผม เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ต่อไป วันนี้อาจไม่ใช่วันของเรา แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่ใช่วันของเราตลอดไปนี่ครับ

20. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    สู้ๆครับพี่ ทำบุญ สวดมนต์ อุทิศส่วนกุศล บ่อยๆ เดี่ยวเจ้ากรรมนายเวรคงใจอ่อนครับ ผมก็เงินไม่เหลือเหมือนกันครับ อยู่ๆเงินก็หายไปหลายพัน ใช้ไม่พอครบเดือนครับ สงสัยมาก น่าจะทำเงินหล่นอะครับ เเต่ดีนะครับผมออมเงินไว้เยอะ ไม่งั้นอดข้าว กินเเต่น้ำเเน่ๆครับ