เชิญร่วมทริปทำบุญและถวายผ้าคริสตัลห่มองค์ปฐม วัดเขาแร่ จ.สุโขทัย ธรรมทัศนาจรในวันที่ 4-6 เมษายน2552

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย เทพออระฤทธิ์, 11 มีนาคม 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    เชิญร่วมทริปทำบุญและถวายผ้าคริสตัลห่มองค์ปฐม วัดเขาแร่ จ.สุโขทัย ธรรมทัศนาจรในวันที่ 4-6

ขอเชิญร่วมเดินทางไปทำบุญด้วยกันครับ

กำหนดการ

<O:p</O:p
    วันที่ ๔ เมษายน ๒๕๕๒
    ๐๖.๐๐ น. รถออกหน้ามหาวิทยาลัย รามคำแหง หัวหมาก, แวะรับที่ปั้มน้ำมันเอสโซ่ รังสิต (ตรงข้ามโชคชัย สเต็กเฮ้าส์)
    ๑๒.๐๐ น. นมัสการพระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จังหวัดพิษณุโลก
    ๑๔.๓๐ น. ถวายผ้าห่มคริสตัลพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมในนามเว็ปพลังจิต กับ พระสมุห์ปรินทร์ ธัมมสรโณ (หลวงพี่เอก) ณ วัดเขาแร่ จังหวัดสุโขทัย

รายละเอียดเกี่ยวกับวัดเขาแร่;aa50 คลิ๊ก

http://www.danpranipparn.com/web/board/show.php?Category=tamroiphra&No=1379&page=1

ผ้าคริสตัลห่มสมเด็จองค์ปฐม ในนามเว็ปพลังจิต

๑๘.๐๐ น. พักและปฏิบัติธรรมที่วัดอนาลโยทิพยาราม จังหวัดพะเยา ซึ่งเป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมอันสงบงดงามท่ามกลางธรรมชาติ<O:p</O:p

วันที่ ๕ เมษายน ๒๕๕๒
    ๐๗.๐๐ น. ทำบุญตักบาตร

๐๙.๐๐ น. แวะชมความงามทางสถาปัตยกรรมที่ยิ่งใหญ่ ผลงานอันวิจิตรบรรจง ณ วัดร่องขุ่น จังหวัดเชียงราย

๑๐.๐๐ น. ทำบุญสร้าง, ซ่อมพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ณ วัดป่าปฐมพุทธาราม จังหวัดเชียงราย

๑๒.๐๐ น. ซื้อสินค้าที่แม่สาย ตามอัธยาศัย

๑๓.๐๐ น. ทำบุญสร้างพระอุโบสถ เหนือสุดยอดแดนสยามกับหลวงพ่อวิชัย เขมิโย ณ วัดถ้ำผาจม จังหวัดเชียงราย

๑๗.๐๐ น. นมัสการพระเจ้าเก้าตื้อ และพักที่วัดสวนดอก จังหวัดเชียงใหม่

วันที่ ๖ เมษายน ๒๕๕๒

๐๗.๐๐ น. ทำบุญตักบาตร
    ๐๘.๓๐ น. นมัสการ และร่วมทำบุญบูรณะพระธาตุหริภุญไชย ที่วัดพระธาตุหริภุญชัยวรมหาวิหาร
    ๐๙.๐๐ น. แวะวัดพระนางจามเทวี เพื่อสักการะเจดีย์ที่บรรจุอัฐิของพระนางจามเทวี ปฐมกษัตริย์แห่งนครหริภุญไชย
    ๑๐.๐๐ น. ทำบุญบูรณปฏิสังขรณ์วัดวังมุย จังหวัดลำพูน กับครูบาวิฑูรย์ ชินวโร
    <O:p
    ๑๖.๐๐ น. ทำบุญที่วัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานี

ขอเรียนเชิญกัลยาณมิตรที่สนใจร่วมเส้นทางธรรมทัศนาจรในครั้งนี้ โปรดลงชื่อแจ้งความประสงค์ร่วมเดินทางและชำระเงินได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป

- เดินทางโดยรถตู้ปรับอากาศ
    - ค่าใช้จ่ายในการเดินทางคนละ ๑,๐๐๐ บาท <O:p</O:p
    - จองที่นั่งรถด้วยการโอนเงินเข้า
    บัญชี ธนาคารกสิกรไทย สาขาโลตัส บางกะปิ ชื่อบัญชี นาย<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>กิตติฐานันดร์ ชิษณุพงศ์ เลขที่บัญชี ๗๗๕-๒ -๐๓๘๒๘-๑

ติดต่อสอบถาม 086-0086-009 พี่เตอร์

หมายเหตุ กำหนดการนี้ อาจเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสม <O:p</O:p<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009
  2. เทพออระฤทธิ์

เทพออระฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

4
    พี่เตอร์รับหน้าที่ในการจัดทริปครั้งนี้ใครสนใจติดต่อพี่เตอร์ได้เลยน่ะครับ โมทนาบุญด้วยครับ

เตอร์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 797 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

3. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา บุญด้วยนะครับ
    จากวัดจันทร์ตะวันตก พิษณุโลก มาวัดเขาแร่ จ.สุโขทัย คงจะใช้เวลา หลายชั่วโมงอยู่นะครับ
    ยังไงศึกษา เส้นทางและเวลาให้ดีนะครับ สอบถามเพิ่มเติมได้นะครับ 084-0994576
    มีแผนที่มาฝากครับ

4. โปตาลากา

โปตาลากา Active Member

น่าสนใจค่ะ... ขอดูวาระจัดสรรก่อน...

5. เทพออระฤทธิ์

4
    ผิดพลาดทางเทคนิคนิดหน่อยครับ :d

ขอบคุณนะครับ คุณฅนเมืองพริบพรี

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลครับ

องค์พระเจดีย์วัดเขาแร่ สวยงามมากๆ

7. พระเอกชัย คุณยุตฺโต

พระเอกชัย คุณยุตฺโต สมาชิก

รายละเอียดน่าสนใจ โดยเฉพาะวัดถ้ำผาจม เพราะอาตมาก็นับถือพระอาจารย์วิชัยมานานแล้ว แต่อาตมาเป็นพระภิกษุคงไม่สดวกในการร่วมทริปเดินทาง อีกอย่างอาตมาก็ยังวุ่นอยู่กับการจัดทอดผ้าป่าสร้างพระอุโบสถในวันที่ ๑๒ เมษา อยู่ โอกาสหน้าคงมีโอกาสได้ร่วมแสวงบุญด้วยกัน
    ขอขอบคุณ และขอร่วมอนุโมทนาบุญ
    คุณยุตฺโต ภิกขุ

8. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<O:p</O:p
    ข้าพเจ้าขอกราบมหาโมทนาในบุญกุศลทั้งหลายเหล่านี้ด้วยความจริงใจ ขอให้อำนาจแห่งการมหาโมทนามัยนี้จงส่งผลเป็นกระแสบุญอันบริสุทธิ์หลั่งไหลสู่ดวงจิตของทุก ๆ ท่าน ที่มีส่วนร่วม และข้าพเจ้านับแต่นี้ด้วยเทอญ<O:p</O:p

รายการธรรมทัศนาจร น่าสนใจนะคะ เมื่อได้ร่วมปัจจัยสนับสนุนบุญแล้วจะแจ้งให้ทราบนะคะ สาธุค่ะ<O:p</O:p

9. Sun smile

Sun smile เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่ข้าพเจ้าทำได้ ณ เวลานี้คือได้แต่ร่วมยินดีโมทนาบุญกับทุกท่าน
    สาธุ สาธุ สาธุ

10. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    1
    โอนเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย สาขาโลตัส บางกะปิ ชื่อบัญชี นายกิตติฐานันดร์ ชิษณุพงศ์ เลขที่บัญชี ๗๗๕-๒ -๐๓๘๒๘-๑ ได้ครับ

ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับว่า จะฝากให้ทำบุญอะไร<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2009
  11. เทพออระฤทธิ์

4
    อยากให้ไปกันเยอะๆครับ จะได้บุญด้วยกันถ้วนหน้าครับ

12. อธิมุตโต

อธิมุตโต เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    [​IMG] <!-- / controls -->

13. สน2550

สน2550 เป็นที่รู้จักกันดี

คงไม่มีโอกาสร่วมเดินทางไปด้วย
    ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ไปในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุ

14. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ขอสมัครไปด้วยคนค่ะ ค่าใ้ช้จ่ายจะโอนให้ก่อนวันที่ 31 มีความเคลื่อนไหวใด ๆ pm มาได้เลยค่ะ

15. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    อยากไปด้วยมากๆครับ แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะว่างไหม

16. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปด้วยมากๆเลย คิดถึงท่านหลวงพี่เอก ไม่ได้เจอกันนานมากแล้ว แต่ไม่รู้จะลางานได้หรือป่าว เพราะช่วงสงการณ์ก็หยุดอยู่แล้ว กลัวนายไม่ให้ลา ยังไงก็คือถ้าไปได้ก็จะไปร่วมด้วยแน่นอนค่ะ ทริปนี้น่าสนใจ แต่ตอนนี้บอกอะไรไม่ได้เลย เพราะที่ออฟฟิสมีน้องจะออกคนนึง แล้วถ้าเขาออกเราก็ต้องทำแทนเกือบทั้งหมดเลย ก็ขอให้เป็นธรรมะจัดสรรละกันนะค่ะ ใกล้ๆวัีนจะมาบอกอีกทีนึงค่ะ

17. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพชาติ

18. โปตาลากา

โปตาลากา Active Member

สำรองที่นั่ง 1 ที่ค่ะ...

ค่าใช้จ่ายดังกล่าว... ยังไม่รวมค่าอาหารของแต่ละคนใช่ไหมคะ...ต่างคน ต่างดูแลตนเอง
    ส่วนที่พัก พักวัด...ทั้ง 2 คืน...เข้าใจถูกต้องหรือไม่คะ...

19. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญและถวายผ้าคริสตัลห่มองค์ปฐม วัดเขาแร่
    เป็นจำนวนเงิน 100บาท
    โอนเงินเวลา 12:20 วันที่ 16/03/2009
    No.xxx0233293

เมื่อเห็นโทษภัยในสังขาร ก็ไปนิพพานกันเถอะครับ
    นิพพานัสสะ สัจฉิกิริยายะ เอตัง กาสาวัง คเหตวา

20. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    แนะนำเนื้อหาบางส่วน จากโปรแกรมในทริป

นำภาพวัดร่องขุนมาฝาก ทริปนี้ถือว่าเป็นกำไรชีวิตอย่างมาก ได้ทำบุญด้วย ได้ไปชมศิลปแห่งยุครัชกาลที่ 9 ที่เรียกได้ว่า เป็นวัดที่มีศิลปสวยงานที่สุดแห่งหนึ่งของโลกก็ว่าได้

วัดร่องขุน ที่เดียวก็คุ้มค่าแห่งชีวิตแล้วค่ะ นำภาพมาฝาก เผื่อใครอยากไปชมความหมายของอุโบสถ

ประวัติวัดและแรงบันดาลใจของคุณ เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ในการสร้างวัดร่องขุน

ผมปรารถนาอยากจะสร้างวัดให้เหมือนเมืองสวรรค์ เป็นวิมานบนดินที่มนุษย์โลกสามารถสัมผัสได้

ผมสร้างโบสถ์ในเขตพุทธวาส เปรียบเหมือนบ้านของพระพุทธเจ้า สีขาวแทนพระบริสุทธิ์คุณของพระเจ้า กระจกขาว หมายถึงพระปัญญาคุณของพระพุทธเจ้าที่แปล่งประกายไปทั่วโลกมนุษย์และจักรวาล

สะพานหมายถึง การเดินข้ามวัฏสงสารมุ่งสู่พุทธภูมิ ก่อนขึ้นสะพานครึ่งวงกลมเล็กหมายถึง โลกมนุษย์ วงใหญ่ที่มีเขี้ยวเป็นปากของพญามาร หรือพระราหูหมายถึง กิเลสในใจแทนขุมนรกคือทุกข์ ผู้ใดจะเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้าในพุทธภูมิต้องตั้งจิตปลดปล่อยกิเลสตัณหาของตนเองทิ้งลงไปในปกพญามาร เพื่อเป็นการชำระจิตเราให้ผ่องใสถึงจะเดินผ่านขึ้นไป บนเส้นของสะพานจะประกอบไปด้วยอสูรอมกัน ๑๖ ตัว ข้างละ ๘ ตัว หมายถึง อุปกิเลส ๑๖ จากนั้นก็จะถึงกึ่งกลางสะพาน หมายถึงเขาพระสุเมรุ เป็นที่อยู่ของเทวดา ด้านล่างเป็นสระน้ำ หมายถึงสีทันดรมหาสมุทร มีสวรรค์ตั้งอยู่ ๖ ชั้น แทนด้วยดอกบัวทิพย์ ๑๖ ดอกรอบอุโบสถ ดอกที่ใหญ่สุด ๔ ดอก ตรงทางขึ้นด้านข้างโบสถ์ หมายถึงซุ้มพระอริยเจ้า ๔ พระองค์ ประกอบด้วยพระโสดาบัน พระสกิทาคามี พระนาคามี และพระอรหันต์ เป็นสงฆ์สาวกที่เราควรกราบไหว้บูชาก่อนขึ้นบันไดครึ่งวงกลม หมายถึง โลกกุตตรปัญญา บันไดทางขึ้น ๓ ขั้น แทน อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา ผ่านแล้วจึงไปสู่แผ่นดินของอรูปพรหม ๔ แทนด้วยดอกบัวทิพย์ ๔ ดอก และบานประตู ๔ บาน บานสุดท้ายเป็นกระจกสามเหลี่ยมแทนความว่าง (ความหลุดพ้น) แล้วจึงจะก้าวข้ามธรณีประตูเข้าสู่พุทธภูมิ

ความคิดในการสร้างวัดร่องขุ่น

เริ่มแรกสร้างวัดผมคิดเพียงกะสร้างโบสถ์ 1 หลังสวยๆ ใช้เวลาสัก 10 ปีก็มากพอ สร้างไปได้ 2 ปี คนชอบกันมาก เริ่มมองสิ่งก่อสร้างภายในวัด ขี้เหร่ไม่สวย ดูไม่เข้ากับโบสถ์ อุตริสั่งรื้อทิ้งหมด เริ่มตั้งแต่ซุ้มประตูวัด ประปาหมู่บ้านหน้าวัด ศาลาอ่านหนังสือ ศาลาการเปรียญ หอฉัน กุฏิพระหลังเก่าของแม่สร้างอุทิศให้อาก๋งที่ผมเคยวาดรูปติดหน้าบันไว้เมื่อเป็นเด็กศิลปากรปี 4 สุดท้ายปีนี้ 2548 ทุบกุฏิใหญ่ของพระสงฆ์องค์เจ้าทั้งหมดทิ้งเป็นหลังสุดท้าย จึงไม่เหลืออะไรเลยที่เป็นของเก่าสมัยท่านเจ้าอาวาส พระครูไสวสร้างไว้ (มรณภาพปี 2546)

ผมต้องทุบทิ้งเพราะเป็นของเก่าที่ไม่มีค่าทางสุนทรีภาพ เป็นช่างรับเหมาห่วยๆ ราคาถูกๆ สร้างประมาณ 10 – 20 ปีนี่เอง

พอทุบของเขาทิ้งก็เลยคิดสร้างเพิ่ม แต่ที่ดินวัดไม่พอเลยซื้อเพิ่มครับ อีกไร่กว่าก็ยังไม่พออีก หากสร้างไปก็จะเบียดเบียนกันดูไม่สวย จึงติดต่อขอซื้อที่จากเศรษฐีกรุงเทพฯเพิ่ม แต่เป็นบุญของพระศาสนาครับท่านใจบุญยกให้ฟรีๆ ไร่กว่าๆ ที่วัดตกสี่เหลี่ยมพอดี

เวลาผ่านไป 5 ปี มาไหวแล้วครับ คนมาชื่นชมกันเยอะมากจนหาที่จอดรถลำบาก และดันแพ้เสียงเชียร์โดยเฉพาะพวกฝรั่งมันยกย่องออกอาการมาก เลยบ้าตามมัน เปลี่ยนความคิดเป็นสร้างให้สวยระดับโลกให้ได้

เอาล่ะวะไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ลุยเต็มสูบกันเลย ผมขอที่เพิ่มจากคุณวันชัย วิชญชาคร เศรษฐีใจบุญเป็นครั้งที่สอง ท่านก็เห็นแก่พระศาสนา ประเทศชาติ บอกผมว่าเอาเลยอาจารย์ จะเอาเท่าไหร่ก็ถมเอาเถอะ ผมมีร้อยกว่าไร่หลังวัด

ผมคนขี้เกรงใจครับ ขอแค่พอสร้างให้ครบ 9 หลัง ได้เพิ่มอีกประมาณ 3 ไร่กว่า รวมวัดมีเนื้อที่จาก 3 ไร่กว่าเป็น 9 ไร่กว่าๆ

พอแล้วครับ ภูมิทัศน์ลงตัวสวนพอดีครับ ไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป ผมแบ่งที่ดินเป็น 3 เขต

หนึ่ง เขตพุทธวาส ผมชอบเรียกว่าพุทธภูมิ เป็นที่อยู่ของพระพุทธเจ้า จะอยู่ด้านขวา มีเสานางเรียกตั้งโปร่งๆ เป็นเขตแดนประกอบด้วยโบสถ์ หอพระธาตุ สะพานสุขาวดีข้ามน้ำไปสู่ยังหอพระอีกหลัง

สอง เขตสังฆาวาส อยู่ด้านซ้ายด้านเดียวกับเขตฆราวาส จะประกอบด้วยกุฏิพระและหอวิปัสสนา จุคนประมาณ 200 คน สำหรับบรรยายธรรมขั้นสูงและฝึกวิปัสสนากรรมฐาน

สาม เขตฆราวาส อยู่ด้านซ้ายมือหลังแรก เป็นหอศิลป์ ข้างล่างห้องโถงใหญ่ใช้เป็นที่จำหน่ายผลงานสิ่งพิมพ์ ของที่ระลึกต่างๆ ห้องวีดิทัศน์เพื่อบรรยาย จุคนประมาณ 50 คน

ประวัติ อ.เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์

ผมเกิดที่หมู่บ้านเล็กๆ ยากจน ไม่มีไฟฟ้า ชื่อบ้านร่องขุ่น จังหวัดเชียงราย พ่อผมชื่อ ฮั่วชิว แซ่โค้ว (เปลี่ยนเป็นนายไพศาล) แม่ผมเป็นคนอำเภอพะเยา (อดีตเป็นอำเภอหนึ่งของจังหวัดเชียงราย) ชื่อ พรศรี อยู่สุข แม่ไม่ยอมเปลี่ยนนามสกุลจนบัดนี้

หมอตำแยในหมู่บ้านดึงผมออกมาจากแม่เมื่อวันอังคารที่ ๑๕ กุมภาพันธ์ ๒๔๗๘ แม่บอกว่าเวลาประมาณ ๒ ทุ่ม หรือเช้าๆ ไม่แน่ใจเพราะกูจำไม่ได้มันหมายคน คน ผมเป็นคนที่ ๓
    ผมเป็นเด็กค่อนข้างเกเร และดื้อ เคยถูกแม่ตบเลือดอาบคาโอ่งน้ำ เพราะเอามีดไล่แทงพี่ชาย แต่ผมชอบวาดรูปมากตั้งแต่จำความได้ ไม่สนใจเรื่องอื่นใดนอกจากเล่นสนุกเอามันส์ไว้ก่อน กับเขียนรูป เรียนหนังสือห่วยแตก ตก ป.๓ พอโตหน่อย ตกป.๖ เพราะไม่ชอบเรียนวิชาอื่น สมุดเรียนมีแต่รูปวาดทั้งเล่ม อายุ ๘ ขวบพ่อแม่ผมย้ายไปอยู่ในตัวเมืองเชียงราย ผมเข้าเรียนโรงเรียนดรุณศึกษา ผมดีใจมาก เพราะจะได้ไปดูเขาเขียนรูปที่โรงหนัง ผมไปทุกวันหลังเลิกเรียน ช่วยล้างพู่กัน ซื้อโอเลี้ยง จนได้วาดรูปตัวประกอบ สุดท้ายพระเอก นางเอก

ปี ๒๕๒๔ – ๒๕๒๖ ผมได้มีกับเดินทางไปต่างประเทศโดยทุนของสถาบันและองค์กรต่างๆ หลายครั้ง เมื่อครั้งที่ผมไปประเทศอังกฤษ ได้มีโอกาสไปเห็นโบสถ์ไทยๆ ซึ่งสร้างโดยรัฐบาลนายกฯเกียงศักดิ์ ผมจึงเสนอตัวเพื่อขอเขียนรูปถวายเป็นพุทธบูชาโดยไม่คิดค่าจ้างร่วมกับเพื่อนรุ่นน้องชื่อปัญญา วิจินธนสาร ผมอุทิศตนอยู่ ๔ ปี ด้วยความยากลำบาก กลับถึงบ้านจาก ๖ แสนกว่าที่เคยมีอยู่เหลือ ๔๐๐๐ บาท

http://www.geocities.com/lek41_plus/watrongkhun.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้