เชิญร่วมแชร์ประสบการณ์ พ่อท่านเอื้อม วัดบางเนียน สายเขาอ้อ ๑๐๘ ปี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหาอุตฆ์, 9 เมษายน 2013.

1. มหาอุตฆ์

มหาอุตฆ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ประวัติพ่อท่านเอื้อม กตปุญโญ วัดบางเนียน
    "1 ศตวรรษ 5 แผ่นดิน" พ่อท่านเอื้อม พระเกจิอาจารย์จอมขมังเวท ทองทั้งแท่ง เพชรแท้แห่งลุ่มน้ำปากพนัง เจ้าอาวาสวัดสุวรรณจัตตุพลปันนาราม (วัดบางเนียน)ต.แม่เจ้าอยู่หัว อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช ถือกำเนิด ณ บ้านเลขที่ 68หมู่ที่12ต.การะเกด อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช ปีระกา เมื่อวันที่ 15 กันยายน 2449 นับถึงปัจจุบันสิริอายุ 101 ปี หลังจบการศึกษาเบื้องต้นที่โรงเรียนใกล้บ้านแล้ว ประกอบอาชีพทำนาช่วยเหลือครอบครัว

พ่อท่านเอื้อม อุปสมบทเมื่ออายุ 65 ปี เมื่อวันที่ 18 มิถุนายน 2514 เวลา 13.45 น. ณ พัทธสีมา วัดปากเชียร อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช โดยมีพระครูถาวรบุญรัต เป็นพระอุปัชฌาย์ พระมานิต มานิโต เป็นพระกรรมวาจาจารย์ ได้รับฉายา "กตปุญโญ" ตามประวัติพ่อท่านเอื้อม ก่อนอุปสมบทท่านเคยเป็นเสือเก่ามาก่อน และได้เคยปะทะกับท่านพล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช ต่างคนต่างมีวิชาสายสำนักเขาอ้อเหมือนกัน จนในที่สุดท่านทั้งสองคบหาเป็นสหายกัน ต่อมาท่าน พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช ได้แนะนำให้ท่านไปบวชกับพ่อท่านคล้าย วัดจันดี แต่หลวงพ่อคล้ายท่านชราภาพมากแล้ว จึงแนะนำให้ไปบวชกับพระรูปอื่น ก่อนบวชท่านได้บอกว่าถ้าบวชกับพระรูปไหนจะไปสึกกับพระรูปนั้น ในที่สุดท่านก็ได้อุปสมบทกับพระครูถาวรบุญรัต ในเวลาต่อมาท่านพระครูถาวรบุญรัตได้มรณภาพลง พ่อท่านเอื้อมจึงลาสิกขาไม่ได้ตั้งแต่นั้นมาจวบจนปัจจุบัน

หลวงปู่เอื้อม กตปุญโญ สำหรับด้านการศึกษาพุทธาคม หลังจากอุปสมบทแล้ว พ่อท่านเอื้อมอยู่จำพรรษาวัดปากเชียรศึกษาข้อวัตรปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน จากนั้นได้จาริกธุดงค์ตามป่าเขา ขึ้นเหนือถึงประจวบคีรีขันธ์ ลงใต้สำนักอาจารย์เขาอ้อ ไปสุดชายแดนมาเลเซีย ระหว่างธุดงค์ได้สร้างวัดตามสถานที่ต่างๆ รวมได้ 7 วัด ได้แก่ วัดท้ายทะเล อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช, วัดเนินธัมมัง อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช, วัดไสไท อ.เมือง จ.กระบี่, สำนักสงฆ์สะเดา อ.เมือง จ.ชุมพร, สำนักสงฆ์เขาวงแหวน อ.ห้วยยอด จ.ตรัง, สำนักสงฆ์ควรเขาดิน อ.พระแสง จ.สุราษฎร์ธานี และวัดบางเนียน อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช กิตติคุณเป็นที่กล่าวขานเรื่องเมตตามหานิยม คงกระพันชาตรี แคล้วคลาดปลอดภัย

พระเครื่องและวัตถุมงคลเข้มพลังมากประสบการณ์ เช่น เหรียญพ่อท่านเอื้อม รุ่นแรก พ.ศ.2533 อายุ 82 ปี ตะกรุดผ้ายันต์ พระผง รูปหล่อบูชา เป็นต้น ซึ่งราคาค่านิยมในกลุ่มลูกศิษย์มีราคาค่อนข้างสูงสำหรับเหรียญรุ่นแรก

พ่อท่านเอื้อม ศึกษาและปฏิบัติธรรมอย่างมุ่งมั่นและจริงจัง ระหว่างธุดงค์ปักกลดตามป่า ถ้ำและเดินข้ามภูเขาน้อยใหญ่รวม 69 ลูก การปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัดของพ่อท่านเอื้อมจึงเชื่อกันว่าพ่อท่านได้ บรรลุธรรมขั้นสูง นอกจากศึกษาค้นคว้าและปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัดแล้ว พ่อท่านเอื้อมยังได้ศึกษาค้นคว้าทางไสยเวท และวิทยาคมทั้งศาสตร์อิสลาม พราหมณ์ ขอม และพุทธ มาตั้งแต่อายุ 16 ปีจนถึงปัจจุบัน จึงทำให้พ่อท่านเอื้อมมีความรู้แตกฉาน ลึกซึ้งและแกร่งกล้าทางด้านไสยศาสตร์ เวทมนตร์ คาถา อาคมในทุกด้าน

2. มหาอุตฆ์

ใครมีวัตถุมงคล หรือ ประสบการณ์ท่าน ร่วมกันแชร์นะครับผม

3. มหาอุตฆ์

ตะกรุดหนังเสือหรือ ตะกรุดโทนพยัคฆราช
    ตะกรุดหนังเสือที่พ่อท่านเอื้อม นำมาจัดสร้างเครื่องรางแห่งมหาอำนาจครั้งนี้ ท่านได้รับมอบหนังเสือโคร่งแท้ๆ จำนวนสามผืนใหญ่ จากท่านอาจารย์วีระวงศ์ เปสโล แห่งวัดสระโพธิ์ หนังเสือดังกล่าวเป็นหนังเสือเก่าที่ญาติโยมนำมาถวายไว้ให้กับพระอาจารย์วีระวงศ์นานแล้ว พ่อท่านเอื้อมจึงนำมาจัดสร้างเป็นเครื่องรางโดยนำวิธีการผูกยันต์พยัคฆราชแบบโบราณ และจารอัขระยันต์ครูลงบนแผ่นหนังด้านในทุกดอก พร้อมสอดใส้ตะกรุดทองแดงจารยันต์มหาเมตตา ก่อนจะอุดด้วยผงมหาฤทธิ์ กล่าวได้ว่าครบครัน ทั้งแคล้วคลาด คงกระพัน มหาอำนาจ มหาบารมี นอกจากเครื่องรางมหาอำนาจดังกล่าวแล้ว ยังได้จัดสร้างเหรียญและพระเนื้อผงว่านดวงตราพยัคฆราชขึ้นเป็นครั้งแรก โดยเฉพาะอย่างยิ่งได้รับความเมตตาจากสมเด็จพระพุฒาจารย์ (เกี่ยว) พระผู้ปฎิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราชประทานมวลสารและแผ่นยันต์ชนวนศักดิ์สิทธิ์มอบให้คณะทำงานนำมาเป็นผสมในการจัดสร้างพระเครื่องชุดนี้
    เพื่อสมทบทุนสร้างกุฏิและบูรณปฏิสังขรณ์เสนาสนะวัดสระโพธิ์ ต.เสือหึง อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช โดยพ่อท่านเอื้อม กตปุญโญ เป็นประธาน

อักขระที่ลงใน ตะกรุดโทนพยัคราช ครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  4. มหาอุตฆ์

ตะกรุดนะ 108 ดอก จารมือ สร้างเพียง 109 ดอกเท่านั้น ใครไม่มีรีบเก็บกันเลยคับ

ว่ากันว่า ท่านตั้งใจทำมากๆเลยคับ

สุดๆคับรุ่นนี้

5. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อหลายปีก่อนได้เช่าตะกรุดหนังเสือมา๑ดอก พันด้านสายสิญจ์

ตรงกลางมีตะกั่วพันตอกโค๊ต ไส้กลางเหมือนมีขี้ผึ่งหรือเทียนอัดอยู่ครับ

และอีกดอก เป็นตะกั่วจารมือ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105.5 KB
      เปิดดู:
      5,859
  6. มหาอุตฆ์

ด้านบนหนังเสือโคร่ง ต้นตำรับ ฟ้าไม่ผ่า ยิงไม่ออกครับ

ส่วนด้านล่าง ตะกรุดโทน แคล้วคลาด คงกระพันดีนัก....

7. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ยังมีเหรียญอีกหลายรุ่นที่ตอนนั้นตามเก็บครับ รวมทั้งผ้ายันต์รอยมือด้วยครับ:cool:

8. มหาอุตฆ์

ขอบคุณคับ ของท่านดีจริง เก็บไว้ให้ลูกหลานใช้กันครับ
    ให้มันรู้ว่าเราใช้อันนี้แล้วดีจริงคับ

9. มหาอุตฆ์

สำหรับใครที่ยังไม่ไปกราบท่าน ขอให้มีโอกาศไปกราบท่านสักครั้งในชีวิตเถอะครับ
    ท่านชราภาพมากแล้ว แต่เมตตาเต็มเปี่ยมครับผม ช่วงนี้ท่านอาพาธนิดหน่อยอาจจะไม่สะดวกในการพบ แต่ท่านก็เมตตาศิษย์มาหาก็ไม่ขัดคับ หมอใส่สายท่อปัสสาวะให้อยู่คับ

10. มหาอุตฆ์

หน้าผากเสือเป็นตบะมหาอำนาจ แค้ลวคลาด คงกระพัน ที่สุดคับ
    หนังเสือท่านได้มาจากท่านอาจารย์วีระวงศ์ เปสโล แห่งวัดสระโพธิ์ จำนวน 3 ผืน คับ
    ตอนนี้หน้าเสือมหาอำนาจเหลือไม่กี่ดอกแล้วคับที่วัด

11. มหาอุตฆ์

เบี้ยแก้ฝังตะกรุดที่ก้น ก็มีครับ ปรอทป่า มวลสารเยอะ มากครับ
    เบี้ยสายเขาอ้อจะมีลักษณะแบบนี้ ต่างกับสายวัดนายโรงและสายวัดกลางบางแก้วคับ
    แต่ขลังไม่แพ้กันเลย กันคุณไสย ลมเพลมพัด ได้ดีนัก พกไว้ติดตัวสักอันจะดีมากเลยคับ
    ที่สำคัญบูชาไม่แพงราคาถือว่าสบายๆคับ

12. ppong2010

ppong2010 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพ่อท่านเอื้อม....องค์นี้ของจริงนะครับ ศักดิ์สิทธิ์จริงครับ

13. มหาอุตฆ์

ใกล้จะสงกราต์แล้ว ขอให้บารมี หลวงปู่เอื้อม
    คุ้มครองพี่น้องทุกๆท่านให้แคล้วคลาดปลอดภัย นะคับ

14. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    กราบพ่อท่านเอื้อมครับ ยังไม่ได้คยกราบท่านเลย แต่มีวัตถุมงคลของท่านเสกอยู่้บางครับ

15. ppong2010

ppong2010 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็รีบไปซิน้อง....ได้ของดีแล้วเอามาแบ่งด้วย มีหลวงพ่อทวดที่พ่อท่านไปเมตตาวัดควนนาแค ตรัง.....เห็นเขาว่ายิงไม่ออกเน้อ.....

16. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    กราบ กราบ กราบองค์พ่อท่านเอื้อม

ได้มาชุดเดียวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

17. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับสำหรับประวัติที่ดีที่นำมาเสอน ถ้ามีโอกาสจะได้ไปร่วมทำบุญกับหลวงปู่ครับ

สาธุ

18. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    เคยจะไำปแล้วพี่ แต่พอดีคนขับเปลี่ยนใจไปที่อืน ....วัดควนนาแค พ่อทวดเหรอครับเดี่ยวไปลองสืบดูครับ ไปแล้วจะเอาของดีฝากพี่ครับผม เหอๆๆๆ ของวัดตรงผมไม่มี มีแต่วัดอื่นที่ท่านเสกให้อ่ครับ ที่วัดมาออกงานชักพระ ผมก้อไม่ได้ไปเช่า....

19. มหาอุตฆ์

วัดท่านอยู่ไม่ไกล จากบ้านผมนัก ยังไง จะมีอะไรดีๆ จะมาอัพเดทกันนะครับ
    แต่ว่ากันว่าวัตถุมงคลมีแต่รุ่นเก่าๆรุ่นต่อไปท่านไม่สร้างแล้ว รุ่น ๑๐๘ คือรุ่นสุดท้าย
    ใครมีเก็บไว้ดีๆนะครับ ราคาอาจไม่แรงแต่ต่อไป แรงแน่นอนครับ

20. มหาอุตฆ์

๑๓ เมษายน ๒๕๕๖

ขอให้ทุกท่านที่เห็นโพสนี้ จงมีแต่ความประสบความสำเร็จตลอดไปครับ

ขออำนาจบารมีพ่อท่านเอื้อม แห่งลุ่มน้ำปากพนังและครูบาอาจารย์สายเขาอ้อทุกท่าน

ตลอดจนไปถึง ท่านขุนพันธรักษ์ราชเดช แห่งนครศรี

คุ้มครองให้ทุกท่านแคล้วคลาดปลอดภัย คิดอะไรให้สมปราถนา ครับผม...