เป็นไปได้ไหมที่พระเครื่องจะมีสัมภเวสีสิงอยู่

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Taulgon, 19 มีนาคม 2022.

1. Taulgon

Taulgon สมาชิกใหม่

เริ่มแรกผมได้ไปเจอพระขุนแผนกุมารทองสมบัติเนื้อสามกษัตริย์ วัดไผ่ล้อมในเว็บขายดี ซึ่งตอนนั้นราคาก็ยังอยู่หลักพันในร้านพระบางร้านตั้งราคาไว้ถึง 4000 เลยทีเดียว แต่ทางคนขายตั้งราคาไว้แค่ 450 บาท ดูรูปเล็กๆมีทรงแท้ ผมเลยกดเข้าไปดูรูปเนื่องจากพระอยู่ในกรอบเลยดูยากนิดนึงกรอบพระเก่าๆเป็นรอยทำให้ดูยาก ตัวพระสภาพก็ไม่ได้ดูดีแล้ว ไม่ถึงกับสวยแต่ก็ไม่ได้แย่ ผมดูหน้าดูหลังอยู่นาน คิดในใจก็แท้นี่หว่าทำไมปล่อยถูกจัง ผมก็เลยทำการทักไลน์ไปชื้อขายกับเขาดูเหมือนเขาจะดีใจมากที่มีคนมาชื้อ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้เอะใจอะไร

จนเมื่อได้รับพระมาผมก็แกะออกมาจากกรอบโอ้โหพระแท้ดีใจจนเนื้อเต้น เพื่อความแน่ใจผมได้ถ่ายรูปพระไปเช็คกับทางกลุ่มลูกศิษย์หลวงพ่อพูลอีกครั้ง ทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า "แท้"
    หลังจากที่หายข้องใจผมก็เอาพระมาเก็บไว้ในห้องนอนเพื่อรอไปอัดกรอบพลาสติกเอาไว้ห้อยคอ

ต่อมาไม่นานผมมีอาการคัดจมูกหายใจไม่ออกตอนแรกคิดว่าเป็นหวัดธรรมดาแต่เป็นอยู่หลายวันไม่ยักกะเหมือนเป็นหวัดแค่คัดจมูกเฉยๆผ่านไปเป็นเดือนอาการไม่หายแถมนานๆไปมันเป็นทั้งสองข้างต้องได้หายใจทางปากเลยไปหาหมอหมอบอกเป็นภูมิแพ้ ตั้งแต่บัดนั้นก็ไม่ได้นอนเต็มอิ่มสักคืนต้องสะดุ้งตื่นเพราะหายใจไม่ออก กลับไปหาหมอเพื่อถามถึงสาเหตุจะได้ไปแก้ที่ต้นเหตุหมอบอกโรคนี้รักษาไม่หายบางคนแพ้ไม่เหมือนกันแพ้อากาศบ้าง แพ้เกสรดอกไม้บ้าง แพ้ขนสัตว์บ้าง ไรฝุ่นบ้าง มันไม่ได้เป็นตลอดหากรู้ว่าแพ้อะไรก็แค่ไม่ไปสัมผัสกับสิ่งที่แพ้ แต่จากวันนั้นจนถึงวันนี้ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าผมแพ้อะไร เพราะได้ทำการพิสูจน์กับสิ่งต่างๆแล้วอาการไม่กำเริบทรงตัวอยู่แบบนี้และเป็นทั้งปี

หลังจากที่เป็นภูมิแพ้ได้ไม่นานประมาณ 1-2 เดือนหลังจากนั้นได้มีอาการวิ้งออกหูแล้วค้างอยู่แบบนั้นกลายเป็นคนมีเสียงดังในหูรำคาญมากหลับยากเข้าไปอีกแต่หลังๆมาก็ทำใจให้ชินก็อยู่ได้

ในช่วงแรกๆไม่ได้เอะใจอะไรเกี่ยวกับพระเลยคิดว่าเป็นความเสื่อมของร่างกายแต่แหม่ดูเหมือนร่างกายจะเสื่อมเร็วไปนิด ก็พยายามออกกำลังกายกินอาหารดีๆรักษาสุขภาพไว้ คิดไปคิดมาก็น่าน้อยใจคนอื่นกินเหล้ากินยาใช้ร่างกายเปลืองขนาดนั้นกลับยังแข็งแรงแต่ผมค่อนข้างดูแลสุขภาพเหล้าไม่กินแต่ป่วยกะเสาะกะแสะ

จนวันนึงผ่านมาเป็นปีเหมือนกันผมได้นำพระองค์นั้นไปใส่กรอบหลังจากที่เก็บไว้ในห้องมานานในวันแรกที่ขึ้นคอผมใส่นอนเลยครับหวังเป็นที่ยึดเหนี่ยวทางใจ คืนแรกที่เอาขึ้นคอก็ได้เรื่องเลยครับมีบางสิ่งมาจักจี้เอวผมซึ่งตอนนั้นผมก็หลับไปแล้วแต่โดนจี้เอวจนมันเข้าไปในฝันเป็นอารมณ์คล้ายๆว่ากำลังฝันๆอยู่แล้วข้างนอกมีเสียงดังแล้วมันเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งในความฝันด้วยก่อนที่จะสะดุ้งตื่น แบบนั้นเลยครับในฝันผมกำลังต่อแถวอยู่เพื่อทำอะไรสักอย่างแต่มีคนมาจี้เอวผมมันเหมือนจริงมากจั๊กจี๋จนสะดุ้งตื่น หลังจากตื่นมาก็ งง โหอะไรจะเฮี้ยนปานนั้นกุมารทองนี่ตั้งแต่แขวนพระมาไม่เคยพบเคยเจอสายพรายที่แรงเช่นนี้ ห้อยครั้งแรกก็รับรู้ได้ถึงการมีอยู่เลยรึ
    ในใจก็นึกดีใจ ได้ของดีแล้วโว้ย

หลังจากนั้นอีก 2-3วัน บังเอิญเป็นวันหวยออกผมก็ครึ้มอกครึ้มใจอยากจะแขวนนอนพอดี แต่ยังไม่รู้นะว่ารุ่งขึ้นจะเป็นวันหวยออกแค่อยากแขวนเฉยๆ ปรากฏว่าฝันครับแต่ในฝันน่ากลัวมากทีเดียว เหมือนอยู่ในงานเลี้ยงผีกลางป่าช้ายังไงยั่งงั้นตัวผมคือหนึ่งในคนที่ไปร่วมงาน บรรยากาศงานเลี้ยงค่อนข้างวังเวง นอกจากผู้ร่วมงานจะเป็นคนทื่อๆหน้านิ่งๆยังกะซอมบี้ ยังมีกระทั่งหมอผีด้วยใส่ชุดขาวใส่ลูกประคำด้วยเดินสวดอยู่นั่นแหละ จนมาถึงคู่รักคู่หนึ่งได้ชวนผมไปที่ไหนสักที่ผมก็ตามไปพอเดินไปได้สักพักผู้หญิงเกิดอาการผีเข้า ทำตาแข็งจ้องเขมงมาทางผมในความฝันรู้สึกได้ว่าคนนี้ถูกผีเข้า ผมก็เลยแข็งใจชี้หน้าถามไปว่าเป็นใคร ตัวผีเองบอกชื่ออะไรจำไม่ได้ แล้วอยู่ดีๆก็บอกว่าอายุ 16 หลังจากนั้นผมก็ได้ถามไปว่ามาเข้าเขาทำไมคำตอบผมจำไม่ได้หลังจากนั้นอีตาหมอผีคนนั้นก็เข้ามากำราบจนผู้หญิงหมดสติไป ผมกับคนรักของเธอก็ช่วยกันแบกไปไว้ที่ห้องนอน ในห้องนอนมีผู้ชายอีก 2-3 คนอยู่ในนั้นผมได้ทำการพูดคุยกับคนที่อยู่ในห้องแต่คุยเรื่องอะไรจำไม่ได้ แต่สุดท้ายก็ถูกเฉลยจากคนที่อยู่ในห้องนอนว่าคนในงานเป็นผีหมดแล้วรูปหน้าของคนในห้องก็เปลี่ยนไปแลบลิ้นปลิ้นตาหลอกหลอนเต็มๆจนตกใจตื่น

พอตื่นมาคิดในใจฝันบ้าอะไรเนี๊ยะ แขวนพระแล้วฝันร้ายตัวสั่นยิกๆยังกลัวไม่หาย ผมได้เอาความฝันนี้ไปบอกกับเพื่อนแต่ก็ยังแปลกใจตอนที่ผีสิงผู้หญิงไม่ได้ถามถึงอายุแล้วมาบอกอายุ 16 ทำไม เพื่อนบอกใบ้หวยป่าววันนี้หวยออก ปรากฏว่างวดนั้นหวยออก 61 แต่ผมไม่ได้ชื้อเพราะไม่ใช่คนเล่นหวย หลังจากนั้นก็บังเอิญห้อยก่อนวันหวยออกอีกก็ได้เลขมาเหมือนกันแต่ฝันอะไรจำไม่ได้แล้วแล้วก็ถูกเหมือนกันแค่สลับเลขเหมือนเดิม ก็คิดในใจให้หวยถูกสองงวดติดทั้งๆที่ไม่ได้ขอต้องการอะไรหรือเปล่า แต่ผมก็ไม่ได้ชื้อทั้งสองงวดและผมก็รู้ว่ากุมารทองสมบัติเป็นเทพไม่ต้องเส้นก็ได้ไม่ใช่เหรอแต่ตั้งแต่มีมาเนี๊ยะผมก็ไม่เคยได้เลี้ยงเลย คิดไปคิดมาก็เลยจัดน้ำแดงให้ขวดนึงจุดธูปเรียกมากิน หลังจากนั้นก็ไม่ได้ห้อยอีกเลยก็เก็บไว้เฉยๆในห้อง

มีอยู่วันนึงมีน้องที่ผมสนใจมางานเลี้ยงแถวบ้านคนนี้ผมเล็งมาเป็นหลายปีละแต่ก็เด็กกว่าผมค่อนข้างมากจากที่ผ่านมาก็ดูเหมือนน้องเขาก็จะสนใจผมอยู่เหมือนกันเพราะไปคุยด้วยแล้วเขาเขินแต่ติดที่เขามีแฟนอยู่ก็เลยไม่ไปก้าวก่ายอะไรมากแต่ตอนนี้เขาโสดก็ว่าจะวัดดวงดูสักตั้ง เพื่อความมั่นใจและเป็นสิริมงคลผมก็หยิบพระมาแขวนปลุกคาถาแล้วก็ขอให้เป็นไปด้วยดี พอผมโผล่หน้าไปเท่านั้นแหละ ดันมีคนมาถามถึงอายุผมคือต้องบอกงี้ว่าน้องเขาไม่รู้อายุผมไงเขาคงคิดว่าผมแก่กว่าไม่กี่ปีเพราะผมหน้าเด็กแต่ความจริงอายุห่างกันตั้งสิบกว่าปีผมอยากให้เขารู้เองหลังจากที่ได้คุยกันแล้ว มันจะดูดีกว่าที่ให้รู้อายุก่อนแล้วเข้าไปจีบมันคงเหมือนเฒ่าหัวงูน้องเขายังวัยรุ่นอยู่ส่วนผมก็เลยวัยรุ่นตอนปลายมาสักพักแล้ว คิดในใจทำไมซวยเช่นนี้ยังไม่ทันได้อะไรเลยถูกตัดความมั้นใจชะงั้น ก่อนหน้านี้ผมเคยเข้าไปทักเขาในงานวัดคิดว่าเป็นน้องเป็นนุ่งที่รู้จักกันไงแต่พอเข้าไปคุยเขาเขินเหมือนโดนจีบไงทำให้ผมรู้ว่าเขาไม่ได้คิดกับผมเป็นผู้ใหญ่กับเด็กแต่คิดเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องอายุไล่เลี่ยกัน ผมก็เลยอยากปิดอายุไว้ก่อนกลัวเขาตกใจ คิดในใจอะไรจะซวยแบบนี้อยู่ๆก็มาคุยเรื่องอายุดื้อๆตอนนี้เวลานี้แปลกๆอยู่นะปรกติไม่เคยถาม แต่แค่นี้ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ไหนๆวันนึงก็ต้องรุ้ รู้ไปเลยก็ไม่เป็นไร พอคิดเสร็จยังไม่ทันได้ทำอะไรอยู่ๆแม่ของน้องเขาก็เดินเข้ามาพอเห็นผมยังไม่มีแก้วก็ใช้ให้น้องเขาเอาแก้วใส่น้ำแข็งให้ผม แต่!! เขาหลุดปากพูดออกมาว่า "เอาน้ำแข็งใส่แก้วให้ลุงเขาหน่อย" แล้วพอพูดเสร็จแม่น้องเขาก็สตั๊นเหมือนกับตกใจว่านี่ตูพูดอะไรออกไป แล้วก็เบี่ยงไปเป็นเรื่องขำๆชะ ซึ่งปรกติแม่น้องเขาจะแทนตัวเองกับผมว่าอาเห็นว่าผมก็เป็นเด็กคนนึงเป็นเพื่อนกับหลานเขา แล้วอยู่ดีๆหลุดคำว่าลุงออกมาได้ไงเหมือนผีเจาะปากให้พูดอะ เหมือนผมกำลังโดนแกล้งอยู่

จากเหตุการณ์นั้นผมก็เอาเก็บมาคิดว่ากุมารทองที่เป็นเทพมีการไม่พอใจเจ้าของด้วยรึ มีการกลั่นแกล้งด้วยรึ แล้วไม่พอใจอะไรผม ก็ยังเชื่อว่าเป็นกุมารทองอยู่ จนเวลาผ่านมาอาการป่วยผมก็รุ่นแรงขึ้นเรื่อยๆ มีใจสั่น หัวใจเต้นเร้ว 120 ขึ้นไป บางทีคล้ายกับจะวูบ อ่อนแรง เวียนหัว คลื่นไส้ มาหมดเป็นทั้งวัน ไปหาหมอเล่าอาการให้ฟังตรวจร่างกายดูทั้งตรวจเลือด เอ็กซเรย์ปอด ตรวจคลื่นไฟฟ้าหัวใจ ทุกอย่างปรกติหมด หมอเลยสรุปว่าพักผ่อนไม่เพียงพอ แต่ผมยืนยันว่าผมนอนเต็มอิ่มทุกวันถึงแม้ตอนกลางคืนจะมีตื่นเพราะหายใจไม่ออกบ้างแต่ผมก็นอนต่อจนอิ่ม เสียงในหูเริ่มเลอะเทอะ จากที่มีแค่เสียงวิ้งเหมือนจิ้งหรีดร้อง ตอนนี้เสียงเริ่มวิ้งดังขึ้น มีเสียงหึ่งๆเหมือนเครื่องจักรกำลังทำงานเพิ่มเข้ามา เสียงก็อบแก็บในหู บางทีหูแว่วได้ยินเสียงผู้หญิงพูดก็มี ทรมารมาก และมักจะเป็นมากตอนอยู่บ้านและเป็นมากขึ้นเวลาเข้าห้องนอน ซึ่งอาการแต่ละอย่างที่เป็นมันเกิดจากคนละสาเหตุกันทั้งนั้น เช่นเสียงจิ้งหรีดร้องเกิดจากการเสื่อมของประสาทหูมีสาเหตุมาจากการใช้หูฟังเสียงดังเป็นเวลานาน เสียงหึ่งๆเหมือนเครื่องจักรมีสาเหตุมาจากน้ำในหูไม่เท่ากันเป็นต้น แต่ของผมมันถูกรวมไว้ในคนๆเดียวเป็นทุกเสียงคิดว่ามันแปลกมาก อีกทั้งข้อเข่าก็เริ่มเสื่อมมีเสียงดังก็อบแก็บทั้งๆที่อายุยังไม่มาก มีอาการชาตามมือตามเท้า สารพัดโรคเลยทีนี้ แต่ตรวจร่างกายปรกติ

ที่น่าสงสัยก็คือจะมีอาการแสบร้อนบริเวณซอกคอไปจนถึงท้ายทอย ตอนแรกคิดว่าเป็นกล้ามเนื้ออักเสบแต่พอคลำๆดูกลับไม่พบอะไรผิดปรกติไม่เจ็บไม่ปวด มันจะมีอาการมาเป็นพักๆแต่มาแป๊บเดียวแล้วก็หายไป ซึ่งหาสาเหตุไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร เป็นแบบนี้อยู่หลายเดือนแล้ว เป็นไปได้หรือไม่ว่าจะมีอะไรบางอย่างแฝงอยู่ในตัวผม

ซึ่งพอลองมานึกๆดูแล้วผมเริ่มป่วยตอนที่นำพระองค์นี้เข้าบ้านมาพอดี อีกทั้งเจ้าของเดิมก็รีบปล่อยและดูดีใจที่มีคนรับต่อแถมปล่อยในราคาที่ถูกมาก และจากเหตุการณ์ทั้งหมดทั้งความฝันที่น่ากลัว ความแรงที่เกินเบอร์ชนิดที่ว่าห้อยวันแรกรู้เรื่อง มันไวกว่าพระเครื่องทั่วไปมากโขและมันชัดเจนมากในด้านปาฏิหาริย์ ทุกอย่างล้วนเกี่ยวข้องกับพระองค์นี้ทั้งหมด ซึ่งถ้าหากว่าเป็นเพราะสัมภเวสีที่ติดมากับพระจริง ผมเดาได้สองกรณีคือ
    1.หากว่าเป็นพระแท้กุมารทองสมบัติอาจไม่อยู่แล้วอาจไปเกิดแล้วก็ได้และพวกสัมภเวสีก็เข้ามาสวมรอยแทน หรือ
    2.อาจไม่ใช่พระแท้ตั้งแต่แรกแต่เป็นของเสริมที่ใช้บล็อกเดิมทำขึ้นมาใหม่ ไม่มีการปลุกเสกหรือปลุกเสกไม่ถูกวิธีเลยทำให้ไม่มีพุทธคุณตั้งแต่แรกพวกสัมภเวสีก็เลยเข้ามาสวมรอยแทนได้

ผมไม่ได้หมายถึงพระหลวงพ่อพูลทุกองค์อาจจะมีปัญหาเฉพาะองค์นี้ก็เป็นได้ ถ้าหากว่าเป็นแบบนั้นจริงผมควรทำอย่างไร ตอนนี้ค่อนข้างมั้นใจว่าในตัวผมต้องมีบางอย่างแฝงอยู่แน่ๆ เพราะอาการของโรคที่เป็นมันไม่สอดคล้องตามหลักการแพทย์ที่มันควรจะเป็น

2. panup

panup Active Member

ผมขออธิบายตามความเข้าใจส่วนตัว
    ๑ กรณีมีอาการภูมิแพ้ อาการนี้เชื่อว่าเกิดจากการเข้ากันไม่ได้ของวิญญาณของคุณซึ่งเป็นมนุษย์ กับวิญญาณสัมภเวสี แต่อาการข้างเคียง เมื่อเทียบกับการเป็นผู้ดูแลป้องกันอันตรายจากวิญญาณอื่น ๆ คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่การเลือก กรณีสัมภเวสีเมื่อตายมานาน ๆ จะค่อย ๆ เก็บพลังงานจนมีกำลังเพิ่มขึ้น โดยสังเกตุจากรูปจะเริ่มต้นจากกุมาร แล้วเป็นเจ้าพ่อ เทพ เทวา ฯลฯ แต่ก็คือสัมภเวสีอยู่ดี
    ๒ ที่คุณเห็นจากความฝัน ผมเชื่อว่า นั้นคือสังคมของสัมภเวสี ซึ่งเหมือนสังคมของคนเรา ๆ การรวมกันทำให้มีพลังหมู่
    ๓ วิญญาณแฝงน่าจะอยู่ที่องค์พระนั่นแหละ ไว้ที่บ้านก็ได้ หากวันใดเห็นว่าจำเป็นเอาติดตัวไว้ในกระเป๋าก็ได้ หรือหากจำเป็นสุด ๆ ค่อยแขวน