เพลง ขันหมากเศรษฐี เสกศักดิ์ ภู่กันทอง

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 12 กันยายน 2011.

1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    ขออนุญาตมาขึ้นเวทีลูกทุ่งคลายเครียดจากเพลงลูกกรุงเศร้าๆบ้างนะครับวันนี้เอาเพลงเก่า ขันหมากเศรษฐี ของคุณเสกศักดิ์ ภู่กันทอง ขับร้อง คำร้อง/ทำนองคุณฉลอง ภู่สว่าง มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc เพี้ยนไปต้องขออภัยด้วยนะครับ

เพลง ขันหมากเศรษฐี
    เสกศักดิ์ ภู่กันทอง ขับร้อง (บันทึกแผ้นเสียงปีพศ.
    2518)
    ฉลอง ภู่สว่าง คำร้อง/ทำนอง

จะหลับตาลงไปได้อย่างไร หัวใจมันเจ็บ
    ไอ้หนุ่มกรุงเทพจะมาแย่งแฟน
    พรุ่งนี้ขันหมาก เศรษฐี
    ผู้ดีเนื้อแน่นจะหอบเงินแสนมาซื้อเจ้ากลอย

จะหลับตาลงไปได้อย่างไรเหมือนคนไข้หนัก
    เพราะสิ่งที่รัก จะจางร้างรอน
    ชอกช้ำหัวอก เป็นแผลเพราะแพ้ยับย่อย
    เจ้ากลอยบ้านนาน้องฆ่าพี่ลง

**น้ำนองเจิ่งสองตลิ่ง
    เหมือนใจผู้หญิงหลายใจ
    ไหลมาไหลไปไหลขึ้นไหลลง
    คนรวยเหมือนเทวดา
    คนจนคนป่าคนดง จะรักจะหลงเขาคงไม่ได้

อยากเกิดมาจนโธ่คนอย่างเรา
    รักเขาจนเซ่อเลยกลับมาเจอแต่ความช้ำใจ
    พรุ่งนี้รักจางห่างเหินเพราะเงินก้อนใหญ่
    หมดกำลังใจเพราะพ่ายเศรษฐี ...(**ซ้ำ)

เสกศักดิ์ ภู่กันทอง มีชื่อเล่นว่าแดง เป็นชาว อ.วิเศษชัยชาญ จ. อ่างทอง ก่อนที่จะมาเป็นนักร้องดัง เคยบวชเรียนมาตั้งแต่เด็ก จึงชอบใช้ชีวิตเรียบง่าย สมถะ ไม่ยึดติดเขาชอบการร้องเพลง แต่เนื่องจากมีเสียงใหญ่ และห้าว ก็เลยเคยโดนคนดูถูกว่าเสียงเหมือนควาย กระนั้นเขาก็ไม่ยอมแพ้ ช่วงปี 2518-2519 คือช่วงเวลาทองของชีวิต ชื่อเสียงของเขาเรียกว่าดังระเบิด เพราะมีเพลงดังมากๆติดๆ กันถึง 3 เพลงรวด เริ่มจาก โสภาใจดำ , ขันหมากเศรษฐี และ ทหารอากาศขาดรัก จนมีหลายคนยุให้เขาตั้งวงดนตรีเอง และเป็นหัวหน้าวงได้แล้ว แต่เขาก็ปฏิเสธไป โดยบอกว่ายังขาดประสบการณ์ ถึงเพลงจะดังแต่ก็ยังมีน้อยมาก ถ้าตั้งวงขึ้นมาจริงๆ จะเอาเพลงอะไรไปร้องให้แฟนๆฟัง

เพลง ขันหมากเศรษฐี เขียนที่วัดแห่งหนึ่ง ใน จ.นนทบุรี ในช่วงที่ ครูฉลองภู่สว่างเดินสายแสดงดนตรีครูเขียนเพลงนี้แค่ไม่นานในคืนนั้นก็ลองให้นักร้องในวงที่ร้องประจำหน้าเวที ชื่อไพรสณฑ์ ลูกวิเศษ เป็นคนขับร้อง โดยร้องคืนแรกที่ จ.อยุธยาและได้ร้องอีกหลายงานขณะเดินสายจากนั้นพอหมดงานเข้ากรุงเทพครูเห็นว่านักร้องผู้นี้มีแววรุ่ง จึง ได้นำเพลง ขันหมากเศรษฐีที่เดินสายร้องมาแล้ว มาบันทึกแผ่นเสียง พร้อมๆ กับเปลี่ยนชื่อจาก ไพรสณฑ์ มาเป็นเสกศักดิ์ ภู่กันทอง ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา โดยเป็นเพลงที่บันทึกครั้งแรกในชื่อเสกศักดิ์ ฯเพราะก่อนหน้านี้ ไพรสณฑ์ เคยร้องบันทึกเพลงแรก ชื่อเพลง ป่าซางในฝัน (แต่งโดย จินดา สมบัติเจริญ) ครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1668570/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2021
  2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

เพลงนี้ร้องได้ครับพี่แซม

หมดกำลังใจเพราะพ่ายเศรษฐี ...

ทัพบกทัพเรือตำรวจ เขาอวดเรื่องแฟนนักหนา

อิอิ ไม่ใช่แระ เพราะมากครับผม ^^

3. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

ใครว่าจะหลับไม่ได้ครับพี่แซม.. ดูอย่างคุณแมวซิครับ หลับปุ๋ยเลยครับ
    ก็เพราะว่าเพลง เพราะ ฟังสบาย หลับดีกว่าครับพี่ :z1

4. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    เดินวนรอบเสาสักสี่ห้ารอบครับคุณแซม เมา หลับสบาย หุหุหุ​

5. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ไพเราะอีกแล้วค่ะพี่แซม
    นอนไม่หลับก็เลยต้องมานั่งคุยกับน้องไรอย่างนี้ อิอิ

6. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    ^แง่ะ คุณพี่ข้างบนกินหมากอ๊ะยางงงง

ก็มานั่งร้องเพลงอยู่งี้เมื่อไรจะได้นอนล๊าาพี่จา...เด็ด
    เอาอีกกพี่แซมแบบเนี๊ย!!!

7. Piyarat Gehrke

Piyarat Gehrke เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    พี่รัตน์มาช่วยแจมอีกรอบน้องไร
    นี่ขัน[​IMG]
    และนี่ก็หมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2011
  8. sam_sbcc

ขอบคุณน้องแคทที่มาเป็นประธานตัดริบบิ้นเพลงขันหมากเศรษฐี...โช๊ะ โช๊ะ

จะหลับตาลงไปได้อย่างไร หัวใจมันเจ็บ
    ไอ้หนุ่มกรุงเทพจะมาแย่งแฟน....

9. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    พี่แซมร้องได้นุ่มนวลมากครับ เสียงพระเอกจริงๆ

แต่พี่อย่ากลัวไปเลยขันหมากเศรษฐี

เอาวิธีผมไปใช้ซิครับรับรองได้ผลและประหยัดดี

พาหนีพอมีลูกแล้วค่อยอุ้มหลานมาขอขมา

อิๆ

10. ดอกสร้อย

ดอกสร้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขันหมากมาแล้วเหรอ ยังแต่งตัวไม่เสร็จเลย เจ้าบ่าวอยู่ไหนอ่ะ อิอิ เพลงนี้เสียงปิ๊งเลยนะป๋า นอนไม่หลับไฮนาเก้นช่วยได้ อิอิ..

11. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    เสียงเพราะและนุ่มดีครับ เก่งมากครับที่ร้องเพลงได้หลายแนว

12. sam_sbcc

ขอบคุณครับ แหะแหะคุณแม่เจ้าสาวรอจนหลับปุ๋ยเลย...ขันหมากมาแล้วจ้า...ตื่นๆๆๆๆ..อิอิ

13. sam_sbcc

อ้าว..เพื่อนเจ้าบ่าวเมาแล้วหรือครับ...อิอิ บ้านเจ้าสาวเตรียมไฮเนเก้นไว้ให้คุณเจนวิทย์แล้วนะครับ..คริ คริ

พรุ่งนี้ขันหมาก เศรษฐี
    ผู้ดีเนื้อแน่นจะหอบเงินแสนมาซื้อเจ้ากลอย....

14. sam_sbcc

ขอบคุณครับ อ้าวยายสองคนปรึกษาไม่ยอมหลับนอนกันเหรอ พรุ่งนี้ไอ้หนุ่มกรุงเทพจะแห่ขันหมากมาขอสาวบ้านเรานะยายจะไปหรือเปล่า...ขันหมากเศรษฐีนะยาย.....คริ คริ

จะหลับตาลงไปได้อย่างไรเหมือนคนไข้หนัก
    เพราะสิ่งที่รัก จะจางร้างรอน.....

15. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:(k)มาช่วยแห่ขันหมากคนจนสู้กับเศรษฐีแล้วค่ะ...
    ฟังแล้วสงสารคุณแซมมี่จังเยยยย..นิ...สู้เขานะคะ

16. sam_sbcc

พี่เป็นคนจนต้องทนทุกข์ใจ ดอกฟ้าที่ไหนเขาจะมาแลเหลียวพี่..อิอิคงได้ร้องเพลงลูกทุ่งสนุกๆอีกนะครับน้องจันทราที่มาให้กำลังใจพี่จา..เด็ด คริ คริ

17. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    หลับตาลงไม่ได้ เพราะดื่มกาแฟมากไปหรือเปล่าครับ
    เพลงนี้ฟังสบายๆ บันทึกเสียงชัดเจน ไพเราะครับ

18. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    มาสายไปหน่อย ป่านนี้คงเก็บขันหมากข้าวของเข้าบ้านนอนกันหมด ส่งตัวเจ้าบ่าวเจ้าสาวกันไปเรียบร้อยแล้ว ถ้างั้นราตรีสวัสดิ์นะคะทุกๆ คน อิอิอิอิ:cool:

19. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008

มาสายอีกคน....จะกลัวอะไรครับคุณแซม ถ้ารักพี่ก็หนีพ่อ สิ
    เฮ้อ......ความรักแท้มักแห้เงินตราครับ...
    กัดก้อนเกลือคงมีแต่ในนิยาย....(ความเห็นส่วนตั๊ว ส่วนตัว)

20. sam_sbcc

งานนี้หนุ่มกรุงเทพเสียหน้าไปเลย..อิอิ มีแต่ขันเปล่ากับหมาก บอกแล้วระวังไอ้หนุ่มกรุงเตพ..อย่าไปเลยบางกอกจะบอกให้...ฮ่าๆ