เพลง ชีวิตมิใช่ความฝัน สมยศ ทัศนพันธ์

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย sam_sbcc, 12 มิถุนายน 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    วันนี้แวะมาเวทีลูกทุ่งขออนุญาตร้องเพลงชีวิตมิใช่ความฝัน ของคุณสมยศ ทัศนพันธ์ ขับร้อง/คำร้อง/ทำนอง มาร้องในเวอร์ชั่น sam_sbcc ขอเชิญรับฟังครับ

เพลง ชีวิตมิใช่ความฝัน
    สมยศ ทัศนพันธ์ ขับร้อง/คำร้อง/ทำนอง

เวลานาทีมีราคายิ่งสิ่งใด
    อย่าปล่อยเลยไปโดยมิเอาใจนำพา
    หากนั่งหวังง้อรอโชคชะตา
    มิช้าคงพาหม่นหมอง

คิดค้นทนทำคงนำประโยชน์เกิดมี
    ประกอบกรรมดีผลลัพธ์คงมีดังปอง
    เวลานาทีมีค่าดังทอง
    ขืนหลงลำพองอาจสายปลายมือ

* ชีวิตมิใช่ความฝัน....
    จะคิดเสกสรรดังใจเราได้หรือ
    สิ่งควรเชื่อถือ....
    นั้นก็คือความจริงสิ่งที่ไม่ตาย

จึงควรประวิงทำจริงดีเกินกว่าฝัน
    ก่นแต่รำพันคนหยันคงพาเราอาย
    อย่านั่งฝันเพ้อละเมอ..งมงาย
    ขนขวายทำจริง สิ่งนี้เป็นคุณ (* ซ้ำ )

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2714361/[/MUSIC]

[AUDIOPLUS=]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2021
  2. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะหวานซึ้ง อีกแล้วค่ะท่าน เพลงนี้ความหมายดีเตือนสติเราได้ดีมากค่ะ ชอบมากเลยค่ะพี่แซม

3. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    พี่แซมครับ ชอบนะครับเพลงนี้ แต่ผมชอบเพลงเงือกน้อยในธารามากนะครับ
    พ่อผมร้องและเปิดประจำ ขออนุญาตพี่แซม อนุเคราะห์เพลงนี้ให้เทวดาผู้ต่ำต้อยฟังด้วยนะครับผม ขอบคุณมากครับผม

4. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพราะมากครับพี่แซม

เพลงนี้ท่วงทำนองเหมือนเพลงลูกกรุงนะครับ​

5. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:เพลงนี้ จำได้ว่าคุณครูสอนตอนอยู่ ป.3 ค่ะคุณแซมมี่
    เพราะมาก ๆ ค่ะ ฟื้นความจำ ..เก่า ๆ เป็นเพลงอมตะ..เพลงหนึ่งนะคะ..

จึงควรประวิงทำจริงดีเกินกว่าฝัน
    ก่นแต่รำพันคนหยันคงพาเราอาย
    อย่านั่งฝันเพ้อละเมอ..งมงาย
    ขนขวายทำจริง สิ่งนี้เป็นคุณ

6. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เป็นเพลงธรรมที่เตือนสติได้ดีมากครับชอบเนื้อเพลงแบบนี้พยายามหามานานแล้ว....อิอิ

เวลานาทีมีราคายิ่งสิ่งใด อย่าปล่อยเลยไปโดยมิเอาใจนำพา

7. sam_sbcc

ขอบคุณครับ ที่แนะนำเพลงเงือกน้อยในธารา เพลงนี้ผมก็ชอบมากและร้องไว้นานแล้วในเว็บพลังจิตนี้ตามลิ้งค์ของผมไปฟังกันนะครับ.....อิอิ

http://palungjit.org/threads/เพลง-เงือกน้อยในธารา-สมยศ-ทัศนพันธ์.159894/

หากนั่งหวังง้อรอโชคชะตา มิช้าคงพาหม่นหมอง

8. sam_sbcc

ขอบคุณครับ คนร้องก็ยังร้องแบบลูกกรุงเลย...อิอิ

คิดค้นทนทำคงนำประโยชน์เกิดมีประกอบกรรมดีผลลัพธ์คงมีดังปอง

9. sam_sbcc

ขอบคุณครับ เพลงไหนที่ชอบและประทับใจก็จะจำได้แม่น..อิอิ เอ..ตอนป.3 เราจำไม่ได้ว่าชอบเพลงอะไรตอนนั้นชอบเพลงลูกทุ่งอ่ะ..คิคิ

เวลานาทีมีค่าดังทอง ขืนหลงลำพองอาจสายปลายมือ

10. sam_sbcc

ชีวิตมิใช่ความฝัน....
    จะคิดเสกสรรดังใจเราได้หรือ
    สิ่งควรเชื่อถือ....
    นั้นก็คือความจริงสิ่งที่ไม่ตาย........
    .