เวลาสัตว์เลี้ยงตายโดยอุบัติเหตุ ดวงจิตจะวนเวียนอยู่ในที่เกิดเหตุเหมือนกับคนหรือไม่

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย SiiNuan, 22 พฤษภาคม 2020.

1. SiiNuan

SiiNuan สมาชิกใหม่

22 พฤษภาคม 2020
    อยากทราบว่า จิตเค้ายังอยู่ตรงนั้นมั้ย ถ้ามีอยู่ก็อยากจะช่วยให้เค้าไม่ต้องติดอยู่ที่ตรงนั้น เพราะไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่องของจิตวิญญาณจริง ๆ (แต่ไม่ได้ลบหลู่นะคะ) อยากตั้งใจทำให้ดี ๆ ให้เค้าไปเกิดใหม่ ไปในภพภูมิใหม่ที่ดีค่ะ........ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2020
  2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับวนเวียนอยู่แถวๆนั้นหละครับ
    เราสามารถช่วยได้ ด้วยการอุทิศส่วนกุศล
    ให้ได้ครับ แต่ขึ้นด้วยพระรัตนตรัยก่อน
    แล้วรวมกับบุญเราถึงค่อยอุทิศให้ครับ
    เราสามารถอุทิศให้ ทุกซากที่เราเจอได้หมด
    ไม่ว่าจะผ่านมากี่วัน

เรื่องพวกนี้ มันเห็นผลที่แสดงให้เราได้
    รับรู้ว่าที่เราทำไปนั้นมันได้ผลไหมค่อนข้างช้า
    อาจจะต้องเป็นคน ที่เจอซากแล้วทำเกือบทุกครั้ง
    โดยอาศัยระยะเวลาเป็นปีๆ

เด๋ววันที่เราจะเข้าใจได้ก็คือ
    พวกวิญญาณเหล่านั้น เค้าจะรวม
    ตัวกันแล้วมาหาเราแบบดีๆ
    ประมาณว่ามาชื่นชมเราเอง
    เหมือนประหนึ่งเราเป็นศิลปินชื่อดังครับ

ปล ทำไปเลยไม่มีอะไรเสียหาย
    จะเห็นผลหรือไม่เห็นก็ช่างมัน

อย่างน้อยการให้อะไรแบบที่ไม่คาดไม่หวัง
    มันก็ส่งผลให้เราเป็นคนใจกว้าง
    รู้จักเสียสละ มีเมตตา ละความตระหนี่ได้
    แบบอ้อมๆอยู่แล้วครับ

3. hbrsjdat

hbrsjdat สมาชิก

รู้ได้ยังไงว่าคนตายโหงวิญญานยังอยู่ตรงแถวที่ตาย ฟังเขามาหรือครับ? หรือว่าเห็นสัมผัสได้ด้วยตัวเอง? หรือว่ากล้องถ่ายติดผีเหมือนตามลิงก์วีดีโอข้างล่าง แล้ววิญญานหมาตายโหงก็เหมือนคนตายโหงด้วยหรือเปล่า?

คือเรื่องเขาเล่าว่าหรือฟังเขามานี่ควรฟังหูไว้หูนะถ้ายังพิสูจน์ไม่ได้ชัดเจน ไม่งั้นก็จะกลายเป็นงมงายไป

เพื่อความสบายใจก็ทำบุญอุทิศให้กับหมาไปแผ่เมตตาไปก็น่าจะจบแล้ว มันจะไปเกิดใหม่หรือจะไปเป็นยังไงก็แล้วแต่กรรมของมัน อย่าไปยุ่งกับมันมากครับ ยุ่งมากก็ทุกข์มากเด้อ...

4. SiiNuan

ขอบคุณ คุณ Nopphakan มาก ๆ นะคะ :)

5. SiiNuan

ขอบคุณค่ะ

6. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ความเชื่อโบราณ(บ้านผมนะ)ถ้าตายสัตว์ตายด้วยอุบัติเหตุเขาจะไม่เอามากินเพราะถ้ากินแล้วจะมีเคราะห์ตามมาด้วย พ่อผมเคยขับรถชนนก(นกกรด)เวลากลางคืนเช้ามาแกก็เอามาทำลาบกินแล้วรถก็เกิดอุบัติเหตุโดนเฉี่ยว(อาจจะแค่บังเอินก็ได้) จริงๆมันมีหลายเหตุการณ์อยู่นะแต่ผมจำเรื่องนี้ได้