เรื่องเด่น เหตุการณ์หลวงปู่แหวน กับ หลวงปู่ตื้อ....น่าขนพองสยองเกล้า

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 27 กันยายน 2009.

1. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

ในเช้าวันหนึ่ง หลวงปู่แหวนกับหลวงปู่ตื้อ ได้อาศัยบิณฑบาตที่หมู่บ้านชาวป่า มี 4-5 หลังคาเรือน ชาวบ้านพากันมาใส่บาตรด้วยความดีใจ เพราะนานๆ จึงจะมีพระธุดงค์มาโปรดสักที

ชาวบ้านถามว่า พระคุณเจ้าทั้งสองจะไปไหน หลวงปู่บอกว่าจะมุ่งไปทางเทือกเขาที่มองเห็น แล้วจะลงไปทางสุวรรณเขต (อยู่ตรงข้ามกับมุกดาหาร) ชาวบ้านแสดงอาการตกใจ พร้อมทั้งทัดทานว่าอย่าไปทางโน้นเลย เพราะมียักษ์ปีศาจดุร้ายสิงอยู่ คอยทำร้ายคนและสัตว์ที่ผ่านไปทางนั้น

หลวงปู่ทั้งสอง กล่าวขอบใจในความหวังดี และบอกว่าท่านทั้งสองได้มอบกายถวายชีวิตให้พระศาสนาแล้ว ขออย่าได้ห่วงตัวท่านเลย แล้วท่านก็ออกเดินทางไปในทิศทางดังกล่าว

หลวงปู่ออกเดินทางโดยข้ามลำน้ำสองแห่ง แต่เป็นที่น่าสังเกตว่า ป่าแถบนั้นเงียบกริบ ไม่ได้ยินเสียงสัตว์ต่างๆ เลย แม้แต่นกก็ไม่มี ดูผิดประหลาดมาก

พอใกล้ค่ำหลวงปู่ทั้งสอง ก็มาถึงยอดเขาสูงที่มีลักษณะประหลาดมาก คือยอดเป็นสีดำคล้ายถูกไฟเผา รูปลักษณะดูตะปุ่มตะป่ำคล้ายหัวคนบ้าง หัวตะโหนกช้างบ้าง แปลกไปจากเขาลูกอื่นๆ

หลวงปู่ทั้งสอง เลือกปักกลดค้างคืนข้างลำธารที่มีน้ำใสไหลผ่านอยู่ที่เชิงเขาลูกนั้น ปักกลดห่างกันประมาณ 10 เมตร เมื่อสรงน้ำพอสดชื่นแล้วต่างองค์ก็นั่งสงบภายในกลดของตน ทั้งสององค์ตระหนักในความประหลาดของสถานที่นั้น ไม่ได้พูดอะไรกันเพียงแค่นั่งสงบอยู่ภายในกลด

ประมาณ 5 ทุ่ม หลวงปู่แหวน ก็ออกจากกลดเตรียมจะเดินจงกรม หลวงปู่ตื้อ ออกมาตามและพูดว่า "ผมรู้สึกว่าที่นี่วิเวกผิดสังเกตนะ"
    หลวงปู่แหวน ตอบ "ผมก็รู้สึกอย่างนั้นเหมือนกัน"
    พูดกันแค่นี้แล้วต่างองค์ต่างก็เดินจงกรมในทางของตน

ต่อจากนั้นไม่นานก็มีเสียงกรีดแหลมเยือกเย็นดังลงมาจากยอดเขารูปประหลาดนั้น เสียงนั้นแหลมลึกบีบเค้นประสาทจนรู้สึกเสียวลงไปถึงรากฟันทีเดียว

หลวงปู่ตื้อ ถามพอได้ยินว่า "ท่านแหวนได้ยินแล้วใช่ไหม"
    หลวงปู่แหวน ตอบด้วยเสียงเรียบ ๆ ว่า "ผมกำลังฟังอยู่"
    เสียงกรีดร้องนั้นใกล้เข้ามาทุกที ฟังแล้วน่าขนพองสยองเกล้า ทั้งสององค์คงเดินจงกรมอยู่เงียบๆ ตามปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ป่านั้นเงียบสงัดจริงๆ เสียงนกเสียงแมลงก็ไม่มี ครั้นแล้วเกิดพายุปั่นป่วนมาอย่างกระทันหัน ชนิดไม่มีเค้ามาก่อนเลย ต้นไม้โยกไหวรุนแรงราวกับจะถอนรากออกมา อากาศพลันหนาวเย็นวิปริตขึ้นมาทันที พลันปรากฏร่างประหลาดขึ้นร่างหนึ่ง ตัวดำมะเมื่อม สูงราว 7 ศอก มีขนยาวรุงรังคล้ายลิงยักษ์ แต่หน้าคล้ายวัวควาย ตาโปน มือสองข้างยาวลากดิน มันก้าวเข้ามาอยู่ห่างจากหลวงปู่ทั้งสองประมาณ 10 เมตรเห็นจะได้

สัตว์ประหลาดนั้นส่งเสียงร้องโหยหวนขึ้น พลันพายุนั้นก็สงบลง แสดงว่ามันมีอำนาจเหนือธรรมชาติ สัตว์นั้นส่งกลิ่นเหม็นรุนแรงร้ายกาจเหมือนกลิ่นศพที ่กำลังขึ้นอืด มันกระทืบเท้าสนั่นจนแผ่นดินสะเทือน

หลวงปู่แหวนเล่าในภายหลังว่า ท่านไม่รู้สึกกลัว แต่ขนลุกซู่ซ่าไปหมด เพราะไม่เคยเห็นสัตว์ประหลาดอย่างนั้นมาก่อน ยังไม่รู้ว่าเป็นปีศาจหรือสัตว์อะไรแน่ ท่านได้กำหนดสติไม่ให้ใจคอวอกแวก ทอดสายตาไปยังสัตว์ประหลาดนั้น กำหนดจิตแผ่เมตตาไปยังร่างนั้น สัตว์ร่างยักษ์นั้นหยุดร้อง หยุดส่งกลิ่นเหม็น แสดงว่ารับกระแสเมตตาได้ มันค่อยๆ ทรุดร่างลงนั่งยองๆ เอามือยันพื้นไว้ ทำท่าแสดงความนอบน้อมต่อท่าน

หลวงปู่ตื้อ พูดพอได้ยินว่า "ท่านแหวนทำดีมาก" พร้อมทั้งเดินมาสมทบ แล้วพูดว่า "เขาแบกหามบาปหาบทุกข์อันมหันต์ เขามาหาเรา เพื่อให้ช่วยปลดทุกข์ให้เขานะ เขาสร้างกรรมไว้มาก เมื่อตายจากมนุษย์แล้วต้องมาเป็นปีศาจอสุรกาย ทนทุกข์ทรมานอยู่ที่นี่"
    หลวงปู่แหวน ได้กำหนดจิตถามดูก็ได้ความว่า สมัยเป็นมนุษย์เขามีการกระทำที่มากล้นด้วยตัณหา และความโลภ คือละเมิดศีลข้อ 2 และข้อ 3 อยู่เสมอ จึงต้องมาเป็นปีศาจอสุรกาย รับทุกข์อยู่ที่นั่นมากว่าร้อยปีแล้ว

ปีศาจอสุรกายนั้นดูท่าทางอ่อนลงมาก มันร้องไห้คร่ำครวญน่าสงสาร ขอความเมตตาจากพระคุณเจ้าทั้งสองให้เขาได้พ้นทุกข์ทรมานนั้นด้วยเถิด

หลวงปู่แหวน ได้พิจารณาเห็นว่า เขาสร้างกรรมซับซ้อนเหลือเกินใครจะช่วยเขาได้ พลันหลวงปู่ตื้อตอบมาในสมาธิว่า "กรรมเป็นเรื่องสลับซับซ้อนลึกซึ้งอยู่ก็จริง บางทีพระผู้มีศีลบริสุทธิ์และมีบารมีเช่นท่านแหวน ก็อาจจะช่วยให้เขาพ้นทุกข์ได้ ลองอ่านพระคาถา หรือเทศนาธรรมให้เขาฟังดูสิ"

หลวงปู่แหวนได้กำหนดจิตว่าพระคาถา แล้วเทศนาให้เขาสำนึกบาปบุญคุณโทษ เขาค่อยๆ คลายความกังวลลง ก้มลงกราบด้วยความซาบซึ้ง

"พระคุณเจ้า ข้าพเจ้าได้กำหนดจิตพิจารณาตามกระแสธรรมของท่านแล้ว เกิดแสงสว่างกับข้าพเจ้าอย่างมหัศจรรย์ และข้าพเจ้าได้เห็นสภาวธรรม คือ ชาติ ชรา มรณะ อันเป็นทุกข์เป็นธรรมดาของสรรพสัตว์ทั้งหลายแล้วพระคุณเจ้า"
    สีหน้าเขาดูสดชื่นขึ้น ก้มลงกราบหลวงปู่ทั้งสององค์ แล้วร่างนั้นก็หายไป

จากหนังสือ "หลวงปู่แหวน สุจิณฺโณ" วัดดอยแม่ปั๋ง อำเภอพร้าว จังหวัดเชียงใหม่ (โครงการหนังสือบูรพาจารย์ เล่ม3)

2. patonghot

patonghot เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับ เป็นเรื่องที่ดีมากครับ

3. hrang_101

hrang_101 Active Member

19 กันยายน 2009
    หลวงปู่แหวนท่านเก่งอยู่แล้ว....ใบหน้าท่านดูแล้วอบอุ่นจิตใจ..เรื่องราวของท่านมีอีกเยอะ..อนุโมทนาครับ

4. ตันติปาละ

ตันติปาละ เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    บารมีพ่อแม่ครูบาอาจารย์สูงส่งยิ่งนัก
    การแผ่เมตตาเป็นประจำจะลดความหยาบในกายและใจได้

5. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาครับ

อ่านแล้วขนลุก มองภาพเห็นบารมีพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่มากมายยิ่งนัก

กราบหลวงปู่ครับ

6. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009

สาธุครับ พอจะได้ความคิดบางอย่างแล้วครับ ขอบคุณครับ

7. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ถามต่อนะครับ หากคนที่คุณรักมีสภาพแบบนี้ และมันนอกเหนือเกินความสามารถที่คุณจะช่วยเขาได้ คุณจะทำยังไงครับ 1. ปลง 2.แสวงหาอาจารย์ผู้รู้ที่สามารถช่วยได้
    ขอบคุณครับ

8. สวนะ

สวนะ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ขอเผยแพร่เป็นธรรมทานต่อไปเจ้าค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ อะนุโมทามิ

9. auming

auming Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอกราบทั้งสองเท้าหลวงปู่ทั้งสอง และขออนุโมทนาด้วยคับ

10. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ลูกหลานขอกราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่เคารพยิ่ง ขอรับ __/:\__

ขออนุโมทนาครับ

11. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ถามต่อนะครับ หากคนที่คุณรักมีสภาพแบบนี้ และมันนอกเหนือเกินความสามารถที่คุณจะช่วยเขาได้ คุณจะทำยังไงครับ 1. ปลง 2.แสวงหาอาจารย์ผู้รู้ที่สามารถช่วยได้
    ขอบคุณครับ

ขออนุโมทนา คนที่คุณรักนั้นถ้าเป็นผู้มีพระคุณต่อคุณ การแผ่เมตตาช่วยได้แน่นอนค่ะ การเยียวยาจิตใจด้วยธรรมะไม่เคยทำให้ใครผิดหวัง การอดทน และวางอุเบกขานั้นอาจดูแล้วทำยาก แต่นั่นคือ บททดสอบจิตใจนะคะ

ถ้าคนที่คุณรัก นั่นหมายถึง คนรัก หรือคู่ครอง หรือญาติสนิทมิตรสหาย นั่นหมายถึง คุณอาจต้องปลง เพราะเขาเหล่านั้นอาจเคยมีบุญ-กรรมกับท่านมาก่อน (เจ้ากรรมนายเวร) การให้ไม่ว่าจะให้ความรัก ความเข้าใจดูแลเอาใจใส่ และให้ธรรมะก็สามารถช่วยได้เช่นกันนะคะ ทุกอย่างอยู่ที่ใจของคุณเองค่ะ ขออนุโมทนาในบุญกุศลของคุณด้วยนะคะ เพราะทุกสิ่งที่คุณกระทำนั้น อาจจะยากนะคะ แต่เป็นสั่งสมบุญของคุณ และถ่ายเทบุญนั้นให้ผู้อื่นด้วยค่ะ

(ความเห็นทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ แต่ยึดหลักคำสอนของพระศาสดาและครูบาอาจารย์ด้วยค่ะ สาธุ)

12. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    คุณช่วยได้โดยทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลให้ จะมากน้อยขึ้นอยู่กับกำลังบุญ บุญเกิดได้ด้วย ทาน,ศีล,ภาวนา มีอนิสงค์มากขึ้นตามลำดับ ข้อก็ควรทำครับ

13. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    1
    หลวงปู่แหวนท่านดูใจดีศรัทธาท่านมาก อริยะแห่งดอยแม่ปั๋ง

โมทนาสาธุ

14. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

"พลันปรากฏร่างประหลาดขึ้นร่างหนึ่ง ตัวดำมะเมื่อม สูงราว 7 ศอก มีขนยาวรุงรังคล้ายลิงยักษ์ แต่หน้าคล้ายวัวควาย ตาโปน มือสองข้างยาวลากดิน"

เจ้าตัวนี้อาจอยู่ในแฟมมิลี่ของเยติ ในหิมาลัย ที่มีขนสีขาว

เดาเล่นไปงั้นแหละ ไม่มีไรทำ

15. Miss-Blissy

Miss-Blissy เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ฉะนั้นต้องทำความดี ยึดมั่นในศีล ละเว้นความชั่วทั้งปวง เพราะไม่อย่างนั้น ความเป็นอสูรกายก็รออยู่เบื้องหน้า

อนุโมทนาสาธุค่า...

16. nutnapat

nutnapat สมาชิก

11 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนา ค่ะ เรื่องการออกธุดงค์ไปในสถานที่ต่างๆ และพบกับสิ่งแปลกๆของหลวงปู่แหวนและหลวงปู่ตื้อน่าสนใจมากๆค่ะ

catt7 สาธุ สาธุ สาธุ.....

17. โสภา จาเรือน

โสภา จาเรือน เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    1
    อนุโมทนาสาธุบุญ

เวลาเป็นสิ่งเดียวในโลกที่ทุกคนได้รับเสมอกัน

ไม่มีใครได้เปรียบ หรือเสียเปรียบกันเลย

แม้แต่คนเดียว แต่ใครเล่าจะใช้เวลาในแต่ละวินาที

อย่างมีค่า และคุ้มค่ากว่ากัน...นี่แหล่ะเป็นเรื่องน่าคิด
    (หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน)<!-- google_ad_section_end -->