หมดแล้ว เหรียญปรกโสฬสมหามงคลบรมจักรพรรดิ หน้าสุดท้าย

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย woottipon, 8 มิถุนายน 2014.

1. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เริ่มเปิดจองครับรายละเอียดจะนำมาแจ้ง ไปเรื่อยๆครับ ขอเปิดแบบเฉพาะกิจ สำหรับท่านที่อยากมีไว้บูชา และต้องการร่วมบุญครับ
    ชื่อบัญชี นายวุฒิพงษ์ เปรมสมบัติ
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา บิ๊กซีลำปาง
    เลขบัญชี 624-0-28472-6

กรุณาช่วยค่าส่ง ๕๐ บาทครับ

กำหนดชำระเงินภายในวันที่ ๑ กรกฎาคม ๒๕๕๗ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      999 KB
      เปิดดู:
      4,725
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2015
  2. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับพระหลังงานทำบุญ สืบชะตา ประมาณ กลางเดือนสิงหาคมครับ

3. ศรัณย์ฐพัศ

ศรัณย์ฐพัศ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2013
    ขอร่วมบุญ
    - เนื้อเงิน 1 เหรียญ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2014
  4. woottipon

อนุโมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2014
  5. woottipon

หลวงปู่ครูบาบุญยัง วัดห้วยน้ำอุ่น จารแผ่นเงินมาเป็นชนวนด้วยครับ

6. woottipon

พระครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง เมตตาจารแผ่นเงิน จำนวน ๖ แผ่น เป็นชนวน ครับ
    พบกับญาณหยั่งรู้แห่งองค์ท่าน ว่างๆจะลงให้อ่านกันครับ

7. Kasm

Kasm เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2011
    ขอร่วมบุญ
    - เนื้อนวะแก่เงินองค์พระเงิน 1 เหรียญ
    - เนื้อนวะแก่เงิน 1 เหรียญ
    - เนื้อทองแดงรมมันปู 2 เหรียญ
    - เนื้อทองเหลือง 2 เหรียญ
    - เนื้อตะกั่ว 2 เหรียญ

8. woottipon

9. woottipon

ยันต์ โสฬสมหามงคล
    ประกอบด้วยยันต์ ๔ ชั้น

๑. ยันต์เทพาวุธ สำหรับขับไล่ภูตผีปีศาจ ทำลายไสยเวทย์อาคม วัตถุอาถรรพ์ทุกชนิด

๒. ยันต์โสฬส ป้องกันอุปัทอันตรายทั้งปวง กันฟ้า กันไฟ กันโจรภัย กันภูตผีปีศาจ กันคุณผีคุณคนทุกชนิด

๓. ยันต์ตรีนิสิงเห ป้องกันโรคภัยไข้เจ็บ กันโรคระบาด กันภูตผีรบกวน ทำน้ำมนต์คลอดบุตรง่าย กันคุณไสยลมเพลมพัด บ้านหรือที่ใดร้ายอยู่ยาก ให้อธิษฐานฝังดินแก้ไขกลับร้ายเป็นดี

๔. ยันต์จตุโรบังเกิดทรัพย์ เรียกเงินเรียกทอง ค้าขายดี รักษาทรัพย์สมบัติให้เยือกเย็นทรงตัว ร่ำรวยยิ่ง ๆ ขึ้นไป

เวลาเสกให้ว่าคาถาทั้งหมด ๑๐๘ จบ เมื่อจะอาราธนาติดตัวให้ใช้คาถา “อิทธิฤทธิพุทธะนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่มะอะอุนี้เถิด”

รายละเอียดภายใน
    เลขยันต์ที่ใช้เขียนไว้ ๓ ชั้น(จากรูป untitled5) คือ

รอบนอกสุด พระคาถาโสฬส (ตรงบริเวณตัวเลขที่เป็นพื้นสีเขียวอ่อนทั้งหมด)

พระคาถาโสฬส
    โสฬะสะมังคลัญเจวะ ๑๖ นะวะโลกุตตะระธัมมา ๙
    จัตตาโร จะมะหาทีปา ๔ ปัญจะพุทธามหามุนี ๕
    ตรีปิฏะกะ ธัมมักขันธา ๓ ฉะกามาวะจะราตะถา ๖
    ปัญจะทะสะภะเวสัจจัง ๑๕ ทะสะมังสีละเมวะจะ ๑๐
    เตระสะธุตังคาจะ ๑๓ ปาฏิหารัญจะทะวาทะสะ ๑๒
    เอกะเมรุจะ ๑ สุราอัฏฐะ ๘
    ทะเวจันทังสุริยัง สัคคา ๒ สัตตะสัมโพชฌังคาเจวะ ๗
    จุททะสะจักกะวัตติจะ ๑๔ เอกาทะสะวิษณุราชา ๑๑
    สัพเพเทวาสะมาคะตา เอเตนะมังคะละเตเชนะ
    สัพพะโสตถีภะ วันตุเม

ชั้นกลาง พระคาถาตรีนิสิงเห (ตรงบริเวณตัวเลขที่เป็นพื้นสีม่วงอ่อนทั้งหมด)

มะอะอุ ตรีนิสิงเห ๓
    สะธะวิปีปะสะอุ สัตตะนาเค ๗
    อาปามะจุปะ ปัญจะเพรชฉลูกัญเจวะ ๕
    นะมะพะทะ จะตุเทวา ๔
    อิสวาสุ สุสวาอิ ฉะวัจฉะราชา ๖
    ทีมะสังอังขุ ปัญจะอินทรานะเมวะจะ ๕
    มิ เอกะยักขา ๑
    อะสังวิสุโลปุสะพุภะ นะวะเทวา ๙
    สะหะชะฏะตรี ปัญจะพรหมาสะหัมปะติ ๕
    พุทโธ ทะเวราชา ๒
    เสพุเสวะเสตะอะเส อัฏฐะอรหันตา ๘
    นะโมพุทธายะ ปัญจะพุทธานะมามิหัง ๕

ชั้นในสุด พระคาถาจตตุโรบังเกิดทรัพย์ (ตรงบริเวณตัวเลขที่เป็นพื้นสีชมพูอ่อนทั้งหมด)

จัตตุโร ๔ นะวะโม ๙
    ทะเวโช ๒ ตรีนิ ๓
    ปัญจะ ๕ สัตตะ ๗
    อัฏฐะ ๘ เอโก ๑
    ฉะวัจฉะราชา ๖

ส่วนความแตกต่างของยันต์นั้น ถ้าเป็นยันต์โสฬสมหามงคล

รอบนอกใช้พระคาถาจตุราวุธ ประกอบด้วย (บริเวณที่เป็นที่เหลืองอ่อน)

ด้านซ้าย อาวุธอาฬะวะกะยักษ์ มีผ้าพันคอเป็นอาวุธ อาฬะวะกัสสะ ทุสาวุธัง
    ด้านขวา อาวุธพระยายม มีนัยน์ตาเป็นอาวุธ ยะมัสสะ นะยะนาวุธัง
    ด้านบน อาวุธพระอินทร์ มีสายฟ้าเป็นอาวุธ สักกัสสะ วะชิราวุธัง
    ด้านล่าง อาวุธท้าวเวสสุวัณ มีคทาเป็นอาวุธ เวสสุวัณณัสสะ คะทาวุธัง

ความรู้พึงมีได้จากการศึกษา ควรช่วยกันรักษาอย่าให้สูญไป

จะตุโร นะวะโม ทะเวโช
    ตรีนิ ปัญจะ สัตตะ
    อัฏฐะ เอโก ฉะวัจฉะราชา

มะอะอุ ตรีนิสิงเห สะธะวิปีปะสะอุ สัตตะนาเค
    อาปามะจุปะ ปัญจะเพชรฉลูกัญเจวะ
    นะมะพะทะ จะตุเทวา อิสวาสุ สุสวาอิ ฉะวัจฉะราชา
    ทีมะสังอังขุ ปัญจะอินทรานะเมวะจะ
    มิ เอกะยักขา อะสังวิสุโลปุสะพุภะ นะวะเทวา
    สะหะชะฏะตรี ปัญจะพรัหมาสะหัมปะติ
    พุทโธ ทะเวราชา เสพุเสวะเสตะอะเส อัฏฐะอะระหันตา
    นะโมพุทธายะ ปัญจะพุทธานะมามิหัง

โสฬะสะมังคะลัญเจวะ นะวะโลกุตตะระธัมมา
    จัตตาโร จะ มะหาทีปา ปัญจะพุทธามะหามุนี
    ตรีปิฏะกะธัมมักขันธา ฉะกามาวะจะราตะถา
    ปัญจะทะสะภะเวสัจจัง ทะสะมังสีละเมวะจะ
    เตระสะธุตังคาจะ ปาฏิหารัญจะทะวาทะสะ
    เอกะเมรุ จะ สุราอัฏฐะ ทะเวจันทังสุริยังสัคคา
    สัตตะสัมโพชฌังคาเจวะ จุททะสะจักกะวัตติจะ
    เอกาทะสะวิษะณุราชา สัพเพเทวาสะมาคะตา
    เอเตนะมังคะละเตเชนะ สัพพะโสตถีภะวันตุเม

สักกัสสะ วะชิราวุธัง ยะมัสสะ นะยะนาวุธัง
    อาฬะวะกัสสะ ทุสาวุธัง เวสสุวัณณัสสะ คะทาวุธัง
    จัตตาโร เต อาวุธา สัพพะศัตรู วินาสสันติ

10. oomdi

oomdi เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อเสกเดี่ยวหรอครับ หรือว่านำไปให้พระอาจารย์รูปต่างๆช่วยเสกด้วยครับ

11. woottipon

ในเบื่องต้นอธิฐานจิตเดี่ยวครับ แต่ถ้ามีโอกาศนำเข้าพิธีต่างๆก็จะนำไปครับ แต่หลวงพ่อองค์เดียวก็เกินบรรยายครับ

12. woottipon

หลังจากปี ๕๒ ก็ยังไม่ได้สร้างพระถวายวัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่อีกเลย นี่ก็เข้าปีที่ ๕ แล้วครับ จึงเห็นควรทำถวายหลวงพ่อแจก ใจจริงก็ไม่อยากเปิดจองเพราะจะยุ่งมากคอยกังวลในการส่ง แต่ด้วยความเมตตาในจิต อยากให้ผู้ที่อยากได้ไว้บูชาได้มีโอกาสบูชา จะไม่ทำเนื้อพิเศษไว้เลยก็จะเสียดายภายหลังครับ

13. woottipon

ผมจองในเบื้องต้น
    เนื้อตะกั่ว ๕๐ เหรียญ
    เนื้อทองแดง ๕๐ เหรียญ
    เนื้อทองเหลือง ๕๐ เหรียญ

14. saki369

saki369 เป็นที่รู้จักกันดี

จองเนื้อทองเหลือง 1 เหรียญครับ ขอเพิ่มเหรียญทองแดงรมดำมันปูอีก 1 เหรียญครับ
    ขอบคุณมาก

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2014
  15. woottipon

16. woottipon

เนื่องด้วย วันที่ ๑๓ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๕๗ เวลา ๐๖.๐๐ น ทาง หลวงพ่อพระมหาสิงห์ วิสุทฺโธ จะได้นำทำพิธีบวงสรวง ลงจอบแรก เพื่อสร้างพระวิหาร ของ องค์สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า ขนาดองค์ ๔ ศอก และ พระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ขนาดองค์ ๒ ศอก เพื่อเป็นสถานที่นำเจริญกรรมฐาน ที่ในสวน ตรงข้ามกับ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ ต.ป่าไผ่ อ.ลี้ จ.ลำพูน ๕๑๑๑๐ จึงขอเชิญชวนญาติโยมทุกๆท่านมาร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมอนุโมทนาบุญ ณ ที่สวนลำใย ตรมข้ามกับวัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ ต.ป่าไผ่ อ.ลี้ จ.ลำพูน ๕๑๑๑๐ พร้อมกันด้วยเถิดเน้อ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2014
  17. woottipon

แบบโค๊ดที่ใช้ตอกครับ

18. woottipon

รุ่นนี้จัดว่าเป็นเหรียญรุ่นแรกของวัด ที่สร้างขึ้นครับ สวยงาม ด้านหน้าเป็นรูปองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงเครื่องจักรพรรดิ ประทับนั่งบนดอกบัว บนนาคปรกเก้าเศียร มีคุณทางปรกป้องคุ้มครอง เจริญไปด้วยโภคทรัพย์ดุจพระเจ้าจักรพรรดิ ด้านล่างเป็นยันต์ครูองค์หลวงพ่อ ณะภะระ เป็นอักษรที่ครูบาอาจารย์ถอดระหัส กลยันต์แล้ว จะเหลือเพียง ๓ ตัว ท่านกล่าวว่า อักษรฆ่าไม่ตาย มีคุณแคล้วคลาดปลอดภัย ครูบากฤษดาท่านบอกว่า เป็นคาถาหัวใจพระรอด เมื่อวานตอนนำพระพิฆเนศไปอธิฐานจิต พอยกกล่องพระขึ้นไป ท่านหยิบเหล็กจารย์ขึ้นมาก่อนเลย ท่านบอกไหนเอามา จะทำพระนาคปรกหรืออืมพระใส่เสื้อเกาะ ผมหัวเราะแฮะๆ ครับผมทรงเครื่องจักรพรรดิครับ ยังไม่ทันได้กราบเรียนและไม่ได้นำเหรียญลองพิมพ์ให้ท่านดูเลย ผมก็เปิดกล่องพระเอาแผ่นเงินจำนวน ๖ แผ่น ถวายท่านท่านก็จารให้เลย(เพราะตั้งใจจะขอให้ท่านลงแผ่นยันต์ให้อยู่แล้ว) ผมเข้าใจว่าแฟนผมได้กราบเรียนครูบาก่อนหน้าแล้วว่าจะขอจารแผ่นยันต์ตอนผมลงไปเอากล่องพระ แต่ถามแล้วปรากฎว่าไม่ได้คุยอะไรกับท่าน พอท่านจารไปแผ่นที่ ๓ ท่านลงยันต์ ณะภะระ ให้ แล้วพูดว่า เอ้านี้ ที่เธอนำยันต์นี้ลงไว้ที่เหรียญ เราลงยันต์นี้ให้ไปเป็นชนวนนะ ผมยิ้ม โดนอีกแระ ครูบาท่านทราบได้อย่างไร หลังจากลงแผ่นเงินเสร็จอธิฐานจิตให้อีกครั้ง ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2014
  19. woottipon

:cool::cool::cool:

20. woottipon

เนื้อตะกั่ว 888 14 12432
    เนื้อทองแดงมันปู 888 14 12432
    ทองเหลือง 888 14 12432
    ทองแดงชุบเงินลงยาแดง 77 40 3080
    ทองแดงชุบเงินลงยาเขียว 77 40 3080
    ทองแดงชุบเงินลงยาชมพู 77 40 3080
    ทองแดงชุดเงินลงยาฟ้า 77 40 3080
    ทองแดงชุบเงินลงยาเหลือง 77 40 3080
    ทองแดงชุบเงินลงยาม่วง 77 40 3080
    ทองแดงชุบเงินลงยาส้ม 77 40 3080
    จำนวน 3203 เหรียญ ค่าจัดสร้างเป็นเงิน 58,856 บาท ไม่รวมเนื้อพิเศษครับ