เห็นวิมานในนิมิต รู้ได้ไงครับว่าเป็นของจริง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย chakrawut, 16 มีนาคม 2005.

1. chakrawut

chakrawut Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2005
    .........เราจะรู้ได้ไงล่ะครับว่าที่เห็นในนิมิตน่ะไม่ใช้อุปาทาน หรือเป็นสิ่งที่จำมา....

ขอบคุณครับ(b-glass)

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    หลวงพ่อเคยตอบในทำนองว่า
    ก่อนที่จะพบห้ามใช้จิตคิดว่าอยากจะพบ ถ้าคิดก่อนจะเป็นอุปปาทาน จิตสร้างภาพขึ้นมาเอง

---------------------------------

ที่ผมคิดนะ ก็ใช้วิธีทดลองแล้วเอาผลการทดลองมาเทียบกันหลายๆครั้งๆจากหลายๆคน
    ตัวอย่างเช่น เราถอดจิตไปทีหนึ่งแล้วจำไว้ทุกอย่างและพูดคุยกับคนในนั้น
    แล้วเราให้หรือพูดคุยให้คนอื่นไปสถานที่เดียวกัน จากหลายๆคนที่ไม่รู้จักกัน แล้วเอาข้อมูลมาเทียบกัน ถ้าได้ตรงกัน ก็มีโอกาสถูกต้องสูง..

3. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

อึ้มม....ถูกต้อง ๆๆๆๆ(good)

4. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    นิมิตของคุณ ที่เห็น หมายถึง เห็นในฝัน หรีอ ในสมาธิ น่ะครับ

- นิมิตในฝัน ถ้าเจริญสติ ประจำ จนมีความชำนาญแล้ว จะยากที่มีความฝันขนาดนอนหลับครับ
    และ ถ้าฝันจริงๆ จะสามารถบังคับความฝันได้ด้วยน่ะครับ แต่ ถ้ามีฝัน หรือนิมิต เข้ามาจริงๆ ก็จะรู้ครับ เพราะ มันจะไม่ฟุ้งไม่เหมือนความฝันทั่วๆไป เสริมให้นิดนึง จากตำราท่านว่าไว้....ปกติแล้ว พระอรหันต์ จะไม่ฝันน่ะคับ ถ้าท่านฝัน แสดงว่าสิ่งนั้น เป็นนิมิต น่ะครับ

- ส่วนนิมิต ที่เกิดจากการทำสมาธิ ถ้าเราเข้าฌาณสี่ไปแล้ว เจอนิมิตในนั้น ฌาณสี่ ที่ เหลือแต่อารมณ์อันเดียว ถือเป็นนิมิตแท้ๆ น่ะครับ แต่ นิมิตก็คือนิมิต ครับ เป็นแค่ลางบอกเหตุ อาจจะช่วยสนับสนุนเรา หรือ ฉุดลากการปฏิบัติของเราให้ล่าช้าลงได้ อย่าไปยึดมั่นถือมั่นครับ

หลวงปู่ดุลย์ท่านเคยกล่าวเรื่องนี้ไว้ว่าน่ารับฟังมากครับ "เราน่ะเห็นจริง แต่สิ่งที่ถูกเห็นน่ะไม่จริง"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2005
  5. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

อารมณ์จิตที่สบายๆอยู่กับพระพุทธองค์ ขอไปพระนิพพานสถานเดียว

6. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    "เราน่ะเห็นของจริง แต่สิ่งที่ถูกเห็นน่ะไม่จริง" ประโยคนี้ลึกซึ้งดีครับ ผมดันสงสัยต่อ (ชอบสงสัยครับ)

ว่า แล้วอย่างนี้ ทุกอย่างทั้งสมบัติ บนโลกหรือนอกโลก ทิพย์วิมาน,ทิพย์สมบัติ จะมีอะไรจริงอีก...

สงสัยจังเลย

ป.ล กว่าผมจะรู้ได้ด้วยตัวเองคงจะอีกนานนับเป็นเวลาคงไม่ได้กลุ้มใจจัง T-T แต่ซักวันในอนาคต

อันแสนไกลคงได้รู้แน่นอน ผมหวังไว้เช่นนั้น(มองกลับไปข้างหลังก็ไม่เห็นฝั่ง มองไปข้างหน้าก็ไม่

เห็นฝั่ง แต่ก็ยังจะว่ายข้ามกองทุกข์ทั้งหลาย ไปให้ได้ )

7. lert

lert Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2005
    อุปาทาน คือ จำได้เพราะเคยเห็นแล้วคิดตามไป
    คุณเคยเห็นวิมานหรือเปล่า

จริง คือ ของเรา
    ไม่จริง คือ ไม่ใช่ของเรา
    ยึดถือไว้ได้ คือ จริง
    ยึดถือไว้ไม่ได้ คือ ไม่จริง
    ยึดถือไว้ได้แค่ชั่วคราว คือ ไม่จริง
    ยึดถือไว้ได้ตลอดกาลไม่มีเคลื่อน คือ จริง

เลิศ