แจกฟรี !!! วัตถุมงคล เพียงแค่ทำตามกติกา

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย Satangclub, 13 มิถุนายน 2013.

1. Satangclub

Satangclub เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2012
    *** แจกเหรียญองค์จิ้นกุ้ลไต่ตี่ *** ​

จำนวน 2 เหรียญ 2 รางวัล
    - กะไหล่ทอง
    - ทองแดงรมดำ

เพียงแค่ทำตามกติกา (โปรดอ่านก่อนนะครับ มิฉะนั้นจะไม่ได้รับสิทธิดังกล่าว)

กติกา...

1. เข้าไปในแฟนเพจของศาลเจ้า ในเฟสบุ๊ก แล้วกดถูกใจแฟนเพจ
    ตามลิ้งนี้นะครับ>>>
    https://www.facebook.com/pages/ศาลเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่-จสตูล/295198763932885?ref=hl

2. กดถูกใจ (like) ใต้รูปภาพที่ทำการแจกในหน้าเพจ และ

3. กดแชร์ (share) ใต้รูปภาพที่ทำการแจกในหน้าเพจ (การแชร์ ต้องเปลี่ยนให้เป็น สาธารณะ)

### และจะกระทำการจับฉลากสำหรับท่านที่ร่วมสนุกร่วมลุ้นทำตามกติกา ในวันที่ 21 มิถุนายน พ.ศ.2556 นี้ ซึ่งตรงกับวันคล้ายวันประสูติของ เทพเจ้ากวนอู ###

เมื่อประกาศผลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับท่านที่โชคดีได้รับเหรียญ กรุณาติดต่อกลับ ภายใน 3 วันด้วยนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนุก และอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ
    ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ท่านเคารพนับถือ และบารมีขององค์จิ้นกุ้ลไต่ตี่ จงคุ้มครอง ประทานพร ให้ท่านพบเจอแต่ความสุข ความเจริญความสำเร็จในชีวิต ตามความปรารถนาทุกประการด้วยเทอญ !!!
    :cool:

2. Satangclub

ประวัติความเป็นมา(แบบคร่าวๆ)

ศาลเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่ ม.5 ต.ทุ่งหว้า อ.ทุ่งหว้า จ.สตูล ได้กำเนิดขึ้นโดย นายเล่าเค็ง แซ่เจ้ง กับนายเล้าแฉ้ แซ่ฉั่ว ซึ่ังได้อาศัยอยู่ในหมู่บ้านของคนแซ่ฉั่ว ในประเทศจีน ราว ค.ศ.1845 (พ.ศ.2408) ประมาณ 147 ปี บุคคลทั้งสองได้อัญเชิญองค์เทพเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่ลงมาทางเรือสำเภาไฟโบราณมาถึงเกาะปีนัง (ปัจจุบันศาลเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่มีอยู่ที่ปีนังด้วย หลังจากนั้นได้มี
    นายเอี้ยวหน่ำ แซ่เอี้ยว กับนายลิ้มอู่ แซ่ลิ้ม ได้อัญเชิญองค์เทพเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่มาถึงทุ่งหว้า

ปาฏิหารย์ ในช่วงนั้นมีคนเจ็บไข้ ล้มป่วยจำนวนมาก แต่ได้มาบนบานขอพรองค์จิ้นกุ้ลไต่ตี่ ปรากฎว่าผู้คนได้หายจากการเจ็บป่วยอย่างปาฏิหารย์ องค์จิ้นกุ้ลไต่ตี่เป็นเทพเจ้าชั้นสูง เด่นเรื่องบนบานอธิฐานจิต รักษาโรคภัยไข้เจ็บ หนุนดวง โชคลาภ ป้องกันภัยพิบัติ

ศาลเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่ ได้จดทะเบียนขึ้นอยู่กับกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย เมื่อวันที่ 5 เมษายน พ.ศ.2494 ที่ว่าการอำเภอทุ่งหว้า ตามเลขที่ 1/2494

ศาลเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่ ได้มีประเพณี ถือศีล กินเจ และลุยไฟ ตรงกับ 15 ค่ำ เดือน 3 ตามปฏิทินจีน ของทุกปี

***ท่านสามารถค้นหาประวัติหรือคลิปวีดีโอ ณ ศาลเจ้าแห่งนี้ได้ ทาง Google พิมพ์ว่า ศาลเจ้าจิ้นกุ้ลไต่ตี่***

3. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    อยากทราบว่าเป็นศาลเจ้าของชาวจีนแต้จิว หรือจีนฮากกา หรือจีนฮกเกี๊ยน หรือ......ค่ะ

4. Satangclub

เป็นของชาว "แต้จิ๋ว" ครับ !!! :cool: