แจก.. พระ วัตถุมงคล เครื่องราง

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย สามพร, 8 มิถุนายน 2021.

1. pnt014

pnt014 สมาชิก

จองครับ

2. สามพร

สามพร เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม ขอบคุณครับ

3. สามพร

เหรียญ 9 พระสังฆราช หลัง 9 มหาราช เทิดพระเกียรติ 9 รัชกาล วัดสุวรรณภูมิ จ.สุพรรณบุรี

เป็นพระชุดของสุวรรณภูมิวิทยาลัยครับ จัดสร้างเมื่อปี 2510 กว่า

โดยวัดสุวรรณภูมิ จังหวัดสุพรรณบุรี มีพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ เกจิอาจารย์มากันเพียบ อาทิเช่น

๑ สมเด็จฯ สังฆราช ป๋า วัดพระเชตุพนฯ
    ๒ หลวงพ่อถิร วัดป่าเลไลย์
    ๓ หลวงพ่อเปลื้อง วัดสุวรรณภูมิ
    ๔ หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่
    ๕ หลวงปู่โพธิ์ วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ
    ๖ หลวงพ่อแต้ม วัดพระลอย ๗ หลวงพ่อสม วัดดอนบุบผาราม ฯลฯ

เหรียญรุ่นนี้มีประสบการณ์เรื่องคง กระพันเป็นอย่างมาก จัดว่าเป็นของดีราคาไม่แพง ประสบการณ์มากมาย

ไปเจออีกเหรียญ เหรียญนี้ในกล่องพระครับ มีไม่กี่เหรียญ หมดคือหมด ให้เจ้าของใหม่เก็บบูชา นำไปใช้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. สามพร

พระเจ้าตากสินมหาราช หลัง หลวงพ่อโอภาสี ปี 2529 เนื้อทองแดง รุ่นพิเศษ เปิดศาล สำนักสงฆ์โอภาสี

เหรียญหลวงพ่อโอภาสี ที่ระลึกเปิดศาล สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ณ สำนักสงฆ์โอภาสี ๒๘ ธันวาคม ๒๕๒๙

มีแค่เหรียญเดียว สมัยเก็บ เหรียญพ่อโอภาสี นี่ก็เป็นเหรียญหายากแล้ว สมัยนี้ไม่มีเจอ หมดที่ผมก็หายากแล้วครับ

(ปิดครับ เจ้าของรับไปแล้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2022
  5. สามพร

เหรียญกลมหลังบูชาเพลิงปี 2512 หลวงพ่อโอภาสี อาศรมบางมด หลวงปู่โต๊ะอธิษฐานจิต ปลุกเสกไว้ครับ

สมบัติผลัดกันชม แต่ควรนำมาใช้ครับจะเห็นผล

ปิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กรกฎาคม 2022
  6. pnt014

จองครับ

7. สามพร

8. สามพร

เหรียญหลวงปู่แหวน สุจิณโณ ปี20 รุ่นร.ว.ม.(ราชวินิตมัธยม)เนื้อทองแดง

หลวงปู่แหวน รนม. ราชวินิตมัธยม ชาติ ศาสตร์ กษัตริย์ วัดดอยแม่ปั๋ง เชียงใหม่ 2520 เป็นเหรียญที่ไม่ค่อยเจอครับ มีเหรียญเดียว ฝากเจ้าของใหม่เก็บบูชาครับ (ปิดครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2022
  9. สามพร

เหรียญพุทโธอรหัง ลานโพธิ์ ปี 2520
    (เป็นเหรียญ ขนาดเล็กไว้ สำหรับ เด็กๆ หรือ สุภาพสตรีห้อยครับ)

เหรียญพุทโธอรหัง ปี ๒๕๒๐
    ของแจกฟรีจากหนังสือพระเครื่องลานโพธิ์ เมื่อ ๔๒ ปีที่แล้ว

รายชื่อพระอาจารย์ปลุกเสกเดี่ยว
    ๑. หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี กทม.
    ๒. หลวงพ่อทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง สมุทรสาคร
    ๓. หลวงพ่อเชื้อ วัดใหม่บำเพ็ญบุญ ชัยนาท
    ๔. หลวงพ่อสนิท วัดลำบัวลอย นครนายก
    ๕. ครูบาอินทจักรรักษา วัดน้ำบ่อหลวง เชียงใหม่
    ๖. ครูบาพรหมจักรสังวร วัดพระพุทธบาทตากผ้า ลำพูน
    ๗. ครูบาคำแสน วัดป่าดอนมูล เชียงใหม่
    ๘. ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี เชียงใหม่
    ๙. ครูบาธรรมชัย วัดทุ่งหลวง เชียงใหม่
    ๑๐. หลวงพ่อดำ วัดตุยง ปัตตานี
    ๑๑. พระอาจารย์แอบ วัดปากน้ำ สงขลา
    ๑๒. พ่อหลวงสงฆ์ วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย ชุมพร
    ๑๓. พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง นครศรีธรรมราช
    ฯลฯ

เป็นเหรียญที่หายากอีกเหรียญครับ ผมเคยนำมาแจก เพื่อนสมาชิกแล้ว ที่เหลือก็แจก ไปพอสมควร มีไม่เยอะแล้วครับ หมดก็คือหมด

เหรียญดีพิธีใหญ่ มอบเป็นของขวัญกำลังใจ มอบแด่คนรัก ห้อยติดตัวเป็นสิริมงคลต่อตัวเองครับ

ปิดครับ

10. pnt014

จองครับ

11. สามพร

12. pnt014

จองครับ

13. สามพร

14. สามพร

เหรียญ 8 เซียนหรือเหรียญ 55 สมาคมแซ่ หรือเหรียญที่ระลึกครองราชย์ 50 ปี

วโรกาสที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงครอง ราชสมบัติครบ 50 ปี ทางราชการร่วมกับพสกนิกรชาวไทย ร่วมกันเฉลิมฉลองเพื่อแสดงถึงความจงรักภักดีต่อองค์พระมหากษัตริย์ ในการนี้ชาวจีนที่เข้าพึ่งพระบรมโพธิสมภาร ได้ร่วมกันแสดงออกถึงความจงรักภักดีที่พระองค์ให้แผ่นดินอยู่อาศัยอย่างมี ความสุขมาชั่วลูกชั่วหลาน ด้วยการจัดงานเฉลิมฉลองในวโรกาสที่ทรงครอง ราชครบ 50 ปี ให้ยิ่งใหญ่มโหฬาร คณะกรรมการจัดงานได้ตกลงกันจัดสร้างเหรียญที่ระลึกขึ้น เพื่อเป็นที่ระลึกของการจัดงานของชาวจีน จำนวน 1 ล้านเหรียญ โดยรูปแบบของเหรียญออกแบบให้มีลักษณะแบบจีนและมีความหมายแห่งการเฉลิมฉลอง ทั้งสิ้น ด้านหน้า --เป็นเลข 9 ไทย โดดเด่นอยู่ตรงกลาง หมายถึงวันขึ้นครองราชย์ 9 มิ.ย.2489 และตรงกับวันที่ชาวจีนเฉลิมฉลอง 9 มิ.ย.2538 --ด้านบนสุดของเหรียญ มีภาษาจีนคำว่า ฟุ หมายถึงอำนาจวาสนาบารมี --ขอบนอกสุดของเหรียญเป็นรูปโป๊ยเซียน หรือ 8 เซียน ซึ่งเป็นสุดยอดแห่งเซียนของจีนที่ถือกันว่ายิ่งใหญ่ที่สุด --ถัดมา เป็นรูปค้างคาว 5 ตัว หมายถึง ฮก ลก ซิ่ว กิก ฮี่ (บุญ ลาภยศ อายุยืน สิริมงคล ผาสุก) --ด้านล่างสุดของเหรียญมีภาษาจีน 4 ตัว อ่านว่า โพว เทียน ตัง เข่ง อันมีความหมายว่า ทั่วฟ้าดินร่วมกันเฉลิมฉลอง ด้านหลัง --เป็น ตราสัญลักษณ์การจัดงานเฉลิมฉลองครองราชย์ครบ 50 ปี ด้านบนมีภาษาไทยคำว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ 9 --ด้านล่างมีภาษาจีน 9 ตัว หมายถึง งานฉลองครอง 50 ปีเหรียญที่ระลึกการจัดงานนี้มีขนาดเท่ากับเหรียญปราบฮ่อ คือมีเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 ซ.ม.หนา 0.25 ซ.ม. สร้างด้วยเนื้อนวโลหะ ทั้ง 1 ล้านเหรียญ ไม่มีเนื้ออื่น ประกอบพิธีพุทธาภิเษกเมื่อ 8 มิถุนายน 2538 โดยมีสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก เป็นประธานจุดเทียนชัย และอธิฐานจิตรปลุกเสก พร้อมด้วยเกจิอาจารย์ 108 รูป จากทั่วประเทศ ณ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง

เหรียญหนา ขอบสตางค์ เจอเหรียญเดียวครับ

ไม่มีเนื้อทองแดงนะครับ เจอคือเก๊

ปิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2022
  15. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอรับรายการนี้ครับ

16. สามพร

ครับผม รับทราบครับ ขอบคุณครับ

17. สามพร

เหรียญปั๊มพิมพ์เจ้าสัว รุ่นสร้างอุโบสถ พ.ศ. 2553 วัดท่าไม้ อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร เนื้อทองแดง

18. สามพร

เหรียญใบโพธิ์ขนาดเล็ก พระอาจารย์จวน รุ่นเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดเจดีย์ วัดเจติยาคีรีวิหาร (วัดภูทอก) ปี 2532 เนื้อทองแดง

เหรียญใบโพธิ์เล็ก พระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ วัดภูทอก (วัดเจติยาคีรีวิหาร) จ.บึงกาฬ เสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดเจดีย์ ปี 2532 เนื้อทองแดง

ครูอาจารย์อาวุโสศิษย์พระอาจารย์มั่นปลุกเสกอธิษฐานจิตหมู่ วาระพิเศษ

หลวงปู่ชอบ หลวงปู่หลุยและ พระป่าสายกรรมฐานหลายองค์ เมตตาอธิฐานจิตให้ครับ

สายกรรมฐาน วิปัสสนา เชิญครับ เหรียญดี พุทธคุณสูง มีแค่องค์เดียวครับ หาไม่ง่ายครับ มาแบ่งเก็บให้บูชาเป็นมงคลกันครับ ตามสภาพครับ

19. สามพร

เหรียญหลวงพ่ออู่ทอง วัดดงมูลเหล็ก งานยกช่อฟ้าผูกพัทธสีมา หลวงปู่โต๊ะ ปลุกเสก พ.ศ. 2523 ลปโต๊ะท่านปลุกเสกหลายวัด หลายรุ่น โดยวัดแถวฝั่งธนนี้มีมากครับ

วัดมูลเหล็กเป็นอีกวัดที่ท่านปลุกเสกไว้ เมื่อก่อน คนที่ศรัทธา แต่ปัจจัยไม่ค่อยมีจะเช่าพระท่าน ก็ได้พระที่ท่านปลุกเสกตามวัดต่างไป มาใช้ อาราธนาขึ้นคอ ความศักดิ์สิทธิ์ก็ไม่ต่างกันและไม่เสี่ยงโดนพระไม่แท้ที่พ่อค้าเขาเล่นกัน ปั่นกัน องค์นี้เคยลงขายตามหนังสือพระ เป็นของดีราคาเอื้อมถึงในตอนนั้น

ตามสภาพพระเนื้อเก่า กว่า40ปี ครับ

ปิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2022
  20. สามพร

เหรียญพระไพรีพินาศ หลังสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช สร้างปี 2544 สมเด็จพระญาณสังวร วัดบวรนิเวศวิหาร สร้าง