เสียงธรรม แมวเมื่อตายไปแล้วจะกลับมาบ้านที่เคยอยู่ไหมคะ?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย JuneK, 17 เมษายน 2020.

1. JuneK

JuneK สมาชิกใหม่

เรามีแมวเปอร์เซียสีเหลืองเพศผู้ตัวนึงค่ะ ชื่อลัคกี้ เราเลี้ยงเขามาตั้งแต่เป็นลูกแมว ผูกพันมากค่ะ เลี้ยงที่หอจนมันโตแล้วจึงเอากลับมาเลี้ยงที่บ้าน ดูแลอย่างดี คอยแคะหู อาบน้ำ ใส่ปลอกคอทำป้ายชื่อ เขากินอาหารจุมากค่เแต่บ้านเราก็ตามใจเติมให้เขาทุกครั้งตอนเขามาร้องขอกินไม่เคยปล่อยให้อดอยากเลยสักครั้ง อยู่มาได้ประมาณสามปีค่ะ เขาชอบออกเที่ยวไปนอกบ้านบ้างไปแอบนอนที่อื่นบ้าง แต่ก็จะกลับมากินข้าวทุกวัน จนวันนึงมันหายไปค่ะ ก่อนเขาจะหายไปเราตามหาเขาทั่วบ้านไม่พบ จนตอนกลางคืนเราได้ยินเสียงเขาร้องที่หน้าต่างเราก็ไปดู เราเห็นเขายืนจ้องหน้าเราดวงตาแวววาวเลย จ้องหน้าเราอยู่นานหลายนาทีเหมือนต้องการจะบอกอะไรเรา เราก็เรียกให้เข้าบ้าน แล้วเขาก็เดินหายไปหาไม่เจออีกเลย ไม่กลับบ้านหลายวัน เราจึงออกตามหาในที่ๆคิดว่าเขาจะไป จนได้เบาะแสว่ามีคนเห็นล่าสุดที่ศาลาปฏิบัติธรรมที่ห่างจากบ้านไป2หลัง เราพยายามไปถามพระ ท่านบอกว่าเห็นมันตกบ่อปลาตายแล้วตัวเงินตัวทองกินแล้วชี้จุดที่เห็น เราเจอแต่ขนของเขาค่ะ ไม่เหลือแม้แต่ซากเลย บางทียังแอบหวังว่าเขาอาจแค่บาดเจ็บอาจยังไม่ตายก็ได้ ทำใจไม่ได้เลยค่ะเราเลี้ยงเขามาแต่เล็กแต่น้อย เลี้ยงเหมือนลูกเลย เขาอยากได้อะไรเราไม่เคยขัดใจ เอามานอนด้วยตลอด บางทีก็หลอนค่ะว่าได้ยินเสียงกระดิ่งที่ห้อยคอเขาไว้ เอาอาหารไปให้ที่หลุมศพที่ฝังขนเขาไว้ที่เอามาจากที่เกิดเหตุที่วัด(เยอะมากๆ) วันนี้เรากับครอบครัวไปทำสังฆทานให้เขาค่ะอยากให้เขาไปเกิดในภพภูมิที่ดีแล้วกลับมาพบกันใหม่ในสักวันหนึ่ง อยากถามท่านผู้รู้หรือผู้มีญาณด้วยค่ะว่าตอนนี้เขาได้รับบุญที่เราทำให้ไหม เขาได้กลับมาบ้านหรือมาหาเราบ้างไหม หรือได้ไปเกิดหรือยัง มีความสุขไหมหิวไหม คิดถึงเขามากค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ (เราอาจงมงายไปบ้างเพราะยังทำใจไม่ได้จริงๆเพราะเหมือนสูญเสียคนในครอบครัวไป ใครไม่เข้าใจโปรดอยู่เฉยๆอย่าซ้ำเติมกันเลยนะคะ )

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2020
  2. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านมาว่าถ้าไปเกิดภพต่ำกว่ามนุษย์เช่นสัตว์เดรัจฉานและอื่นๆที่ต่ำกว่าคนจะไม่ได้รับครับ ยกเว้นเปรตบางประเภทรับได้ครับ (อ้างอิงจาก http://thaprajan.blogspot.com/2011/09/blog-post_14.html ) ....ขอให้คุณทำใจ ลองปฏิบัติธรรม ฝึกสมาธิ รักษาศีล วิปัสสนาดู บางทีเราอาจจะแผ่ส่วนบุญให้เขาได้ หากเขาอยู่ในภพภูมิที่รับได้ครับ.... ชีวิตมันก็มีแค่นี้ มีพบ มีจาก ขอให้เจริญในธรรม