ใช้ธูปกี่ดอกดี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 11 สิงหาคม 2024 at 10:59.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    89

ใช้ธูปกี่ดอกดี

หลวงพ่อ : นางกวักนี่ เอ ฉันไม่เคยมีนางกวักกับเขาหรอก บวชเสียนาน

ยกทรง : เป็นรูปคล้ายๆ ผู้หญิงน่ะหลวงพ่อ

หลวงพ่อ : ก็นั่นนะซิ พระเข้าไปได้เมื่อไหร่ เป็นอาบัติ เลยไม่รู้วิธีปฏิบัติ นางกวักนี่เขาอาจจะเสกด้วยพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณกระมัง ไม่รู้วิธีเขาจริงๆ ความจริงนางกวักก็บูชาแบบพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณดีกว่า นึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงพระธรรม พระอริยสงฆ์ นึกถึงพรหมเทวดาไปเลย นางกวักมันแค่เป็นรูปเท่านั้นใช่ไหม บูชาพระไปเลยดีกว่า ความจริงไม่รู้นะ จริงๆ นางกวกนี่

ลูกศิษย์ : ใช้ธูปกี่ดอก ถ้าจะจุด หลวงพ่อคะ

หลวงพ่อ : ไอ้เรื่องธูปนี่ต้องดูก่อน เวลานี้ตอบแน่นอนไม่ได้ เพราะไม่มีหุ้นส่วนกับร้านขายธูป (หัวเราะ) ถ้าฉันมีหุ้นส่วนฉันบอกเขาใช้มากๆ ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ อีความจริงใช้ธูปกี่ดอก ถ้าบูชาพระหรือบูชาเทวดานี่ก็ควรใช้ธูปเสมอกัน ไม่มีการกำหนด ธูปนี่พระพุทธเจ้าไม่เคยอธิบายมาเลย เท่าที่ฉันเทศน์มานี่

ยกทรง : ก็ไม่มีปรากฏ

หลวงพ่อ : ไม่มี ทีปะ ธูปะ บุปผะ ใช่ไหม ธูปะ ไปหาพระพุทธเจ้า มีธูป มีเทียน มีดอกไม้ เขาว่ากันแค่นี้ จึงไม่จำกัด ถ้าฉันทำธูปขายนะ ฉันจะบอกซื้อยี่ห้อที่ฉันขายแล้วใช้ให้มันมาก

ยกทรง : 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน ก็เป็น 31 พอดี

หลวงพ่อ : ใช่ จะได้ใช้บ่อยๆ จะได้ซื้อขายดีๆ แล้วก็ต้องบูชาวันละหลายครั้ง ชั่วโมงละครั้ง แม่ค้าจะได้ร่ำรวย แต่อย่าลืมว่าตามบาลีคนที่จะไปเฝ้าพระพุทธเจ้า ทีปะ ธูปะ บุปผะ ใช่ไหม ถือว่าคนที่เขาจะไปเฝ้าพระพุทธเจ้า ต่างคนต่างถือธูปเทียนดอกไม้กันไปเองไม่จำกัด มาสมัยนี้ถ้าบูชาผีก็ 1 ดอก

ยกทรง : นั่นสิ ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นไปได้หลวงพ่อ

หลวงพ่อ : อันนี้ไม่มีสตางค์ (หัวเราะ) เป็นคนจน หาธูปไม่ได้ หาสตางค์ซื้อมากไม่ได้ เอาไปหนึ่งดอก แต่ว่าถ้าบูชาพระหรือบูชาเทวดา ถ้าบังเอิญมีความสัมผัสได้นะ ถ้าคุยกันได้ ท่านบอกถ้าจะเรียกผมล่ะก็จุดเท่านี้ดอกนะเป็นสัญลักษณ์ อันนี้จำเป็นเหมือนกัน เคยเจอะมาถามว่าทำไมต้องเป็นอย่างนั้น ไอ้ที่เขาทรงกันน่ะ มีเจ้าหนึ่งบอกว่า ถ้าหากว่าจะจุดธูปเชิญผมมาล่ะก็ใช้ 6 ดอกนะครับ ถามว่าทำไมต้องใช้ 6 ดอก บอกใช้ 5 ดอกเป็นสาธารณะ ผมจะไปรู้หรือครับ ถ้าใช้ 6 ดอกล่ะผมมาเลยแน่นอน

อันนี้ก็เคยไปเจอะที่ราชบุรีแต่ว่าท่านที่มาทรงน่ะ พรหมชั้นสูงมาก ไม่นานหรอก ถ้ามาวันนี้พับใช่ไหม ถ้ามาล่ะไม่พูดมากหรอก ไปเร็ว เอาแต่ธุระอย่างเดียว พอก่อนจะไปก็สั่งไว้ก่อน วันที่เท่าโน้นน่ะ ฉันมา แล้วก็วันนั้นจะมีคนไข้กี่คน คนไข้ลักษณะไหนบ้าง เตรียมยาอะไรไว้บ้าง ให้เตรียมยาเสร็จเลย แล้วจากนั้นจะไปเชิญล่ะก็ไม่มีมา นอกจากวันนั้น อันนี้เขาแน่นอน

(จากสนทนาสายลม หนังสือรวมคำสอนธรรมปฏิบัติ หน้า 527)