ในหลวง ปรารถนาพระโพธิญาณ การสนนทนาระหว่างในหลวง รัชกาลที่ ๙ กับหลวงพ่อ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 15 ตุลาคม 2016.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ในหลวง ปรารถนาพระโพธิญาณ

ท่านบอกว่า ตอนนี้ให้คิดว่าผมเป็นพุทธศาสนิกชน และเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อ ผมถือว่าหลวงพ่อกับวิภาวดีเป็นคนนำทางสวรรค์มาสู่ผม ผมถือว่าเป็นอาจารย์คนสำคัญ ถือว่าเป็นอาจารย์สำคัญ

ก็เลยถวายพระพรบอกว่า ถือยังงั้นก็ถูก แต่ว่าทางที่ถูกควรถือว่าพระพุทธเจ้าสำคัญ เพราะธรรมะได้มานี่เป็นของพระพุทธเจ้า
    ท่านก็ถามถึงธรรมะไปหลายๆ อย่าง เรียกว่าหลายอย่างน่ะละเอียดมาก แล้วก็ย้อนกันไปย้อนกันมา แต่ละจุดนี่ท่านถามละเอียดแบบนักเทศน์ก็ไม่เคยถามแบบนั้น
    ถาม ถึงเรื่อง ฌาน ถามถึงเรื่อง อารมณ์วิปัสสนาญาณ ไปๆ มาๆ ท่านก็... ท่านพูดมาคำ บอกว่า เขาพูดกันว่าผมปรารถนาพุทธภูมิ เป็นความจริงไหมครับ

ก็เลยถวายพระพรบอกว่า เรื่องปรารถนาพุทธภูมินี่ พระองค์ปรารถนามานาน เท่าที่ทราบพระองค์ปรารถนามานาน แต่เวลานี้บารมีก็เป็นปรมัตถบารมีแล้ว ก็เหลืออีกเพียง ๕ ชาติ ก็จะไปจบกิจ
    นั่งเฉย...นั่งเฉยไปประเดี๋ยว บอก โอ้โฮ ! ต้อง ๕ ชาติหรือนี่ ชักหนักใจ !.........
    ท่านเลยบอกว่า เอ๊ะ ! นี่ผมนึกว่าชาติเดียวนี้ก็เต็มทีแล้วนะครับ ชาตินี้ชาติเดียวก็เต็มที
    หมอเขาดูผม ผมให้หมอดู หมอเขาพยากรณ์บอกว่า จะต้องเหน็ดเหนื่อยอยู่ตลอดเวลา และต่อไป ๓ - ๔ ปี บ้านเมืองก็จะอยู่ในเกณฑ์สงบเรียบร้อย ก็เป็นการดี......
    ผมก็เลยถามเขาว่าถ้าบ้านเมืองสงบเรียบร้อยแล้วก็ได้ อยู่เป็นสุขเสียที ไม่เหนื่อยใช่ไหม หมอเขาตอบว่า ไม่ใช่ ท่านก็เลยถามหมอต่อไปอีกว่า ฉันต้องเหนื่อยจนตายใช่ไหม หมอเขานิ่ง ท่านบอกหมอเขานิ่ง แล้วท่านก็เลยหันมาถามว่า หลวงพ่อเห็นว่ายังไง ก็เลยตอบไปว่า ถ้าหมอเขาไม่ตอบอาตมาก็ตอบ ตอบว่าเหนื่อยยันตาย ท่านก็เลยหัวเราะ ก็เหนื่อยยันตาย !

แต่วันนี้รู้สึว่าท่านรื่นเริงมาก เห็นพวกชาววังเขาบอกว่า ตั้งแต่เสด็จไปภูพิงค์ ฯ นี่ท่านไม่เคยยิ้มกับใครเลย รู้สึกว่าพระพักตร์ท่านจะเครียดอยู่ตลอดเวลา แต่วันนั้นคุยกันท่านยิ้ัมอยู่ตลอเวลา บางทีก็หัวเราะ ก็เล่นมวยวัดกันแล้วนี่น่ะ ท่านหัวเราะ ท่านก็เลยถามต่อ บอกว่า ถ้าอย่างผมนี่ แต่ความจริงเคยถามมาแล้วตั้งแต่ที่ดอยอ่างขาง ถ้าทำไปนี่จะสำเร็จไหม
    ก็เลยถวายพระพรบอกว่า ที่พระองค์ปฏิบัติมานี่มันเลยแล้ว ไม่ใช่ไม่สำเร็จ พุทธภูมินี่ต้องบำเพ็ญบารมีกันมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งท่านเป็น วิริยาธิกะ วิริยาธิกะนี่ต้องบำเพ็ญบารมีถึง ๑๖ อสงไขยแล้ว ไอ้แสนกัปอาจจะยังไม่ครบ จึงต้องเกิดอีก ๕ ชาติ นี่หากว่าถ้าปรารถนาเป็นสาวกภูมิเฉยๆ ไม่ใช่อัครสาวก ก็บำเพ็ญบารมีกันเพียง ๑ อสงไขยกำไรแสนกับ อัครสาวกก็แค่ ๒ อสงไขยกำไรแสนกัป ทีนี้พระองค์ว่ามาตั้ง ๑๖ อสงไขยแล้ว ถ้าจะเป็นอรหันต์ชาตินี้ก็ควรจะได้ ถ้ากลับ
    ท่านก็ยิ้ม ท่านบอกว่า ผมเบื่อเต็มที ไอ้โลกนี้มันเต็มไปด้วยความเบื่อ แต่ไอ้ที่ทำไปนี่ทำไปด้วยความเมตตา ความจริงท่านมีเมตตาสูงนะ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระเมตตาโปรดเกล้าให้
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน เข้าเฝ้าถวายพระพร
    จากหนังสือ ธรรมปฏิบัติ ๒๖ หน้า ๔๐ - ๔๒
    วัดจันทาราม(ท่าซุง) จ.อุทัยธานี

Benjar Nippanna ผู้พิมพ์คัดลอก...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. montri_p

montri_p เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญล้นเกล้าครับ กับหลวงพ่อและพระองค์ท่านครับ

3. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      445.7 KB
      เปิดดู:
      860