100-Days ถือศีล 8 ตัวอย่างผลลัพธ์สำหรับคนที่สนใจ

ในห้อง 'Buddhism' ตั้งกระทู้โดย ROSITA, 12 พฤศจิกายน 2021.

1. ROSITA

ROSITA สมาชิกใหม่

12 พฤศจิกายน 2021

Dear Lovely Readers,

สวัสดีค่าาา ผู้เขียนอายุยี่สิบต้นๆ มีนามปากกาว่า ROSITA (โร-สิ-ตา) นะคะ แปลว่า กุหลาบ ในภาษาสเปน ซึ่งตัวผู้เขียนมีความสมพงษ์กับดอกไม้อย่างมาก (หมายถึงความชอบส่วนตัวค่ะ55555)

บันทึกนี้เป็นบันทึกแรกที่เราตัดสินใจเขียนค่ะ
    หลายคนอาจจะเคยได้ยิน หรือมีความเชื่อส่วนตัวว่า การรักษาศีล 8 หรืออุโบสถ อาจจะช่วยในเรื่องต่างๆ โดยเฉพาะความรัก ส่วนตัวแล้วผู้เขียนไม่ได้ตั้งใจรักษาศีล 8 100 วันเพื่อความรักแบบนั้นค่ะ แต่เพื่อเรื่องทดแทนความรักและการให้ชีวิตของบิดามารดาค่ะ อยากทำให้จริงจังโดยเฉพาะ และเพื่อการเรียน การสอบ และการเงินมาซัพพอร์ตค่ะ((ต้องการรับผิดชอบเอง) กับมีความรู้ความสามารถค่ะ) ส่วนความรักอย่างอื่นเป็นผลพลอยได้แล้วกันค่ะ55555 แต่จะมีมาไหมนั้น ต้องมาช่วยกันลุ้นค่ะ เพราะตอนนี้ไม่มีใครค่ะ (never ever) อีกอย่าง วันที่ทำเสร็จสิ้นคือ 13.02.22 ต่อมา ก็ Valentine’s day เลยค่ะ โซคิ้วท์

แบ็คกราวของเรา ผู้เขียนปฏิบัติธรรมมา 5 ปีแล้วนะคะ ปีนี้การปฏิบัติดีขึ้นมาก ปฏิบัติหลักวิปัสสนากรรมฐาน จากวัดอัมพวัน หลวงพ่อจรัญ จ.สิงห์บุรีห์ ค่ะ

D-100 6.11.21 :
    วันนี้รักษาวันแรกค่ะ ชีวิตประจำวันทำสมาธิ เช้า 6.00 - เย็น 21.00 ปกติ แต่เราเพิ่มสวดบทอิติปิโส 108 จบทั้งวัน

วันนี้ไม่มีอะไรมากค่ะ สบายๆ แต่มีความคิดว่าอยากทำงาน แล้วนำเงินที่หาได้ 12 เดือนนั้นบริจาคหมด แล้วลองบวชพราหมณ์ 12 เดือนค่ะ

D-99 7.11.21 วันนี้ทำเหมือนเดิมค่ะ ขาดการบันทึก

D-98 8.11.21 วันนี้ทำเหมือนเดิม ขาดการบันทึก

D-97 9.11.21 วันนี้เริ่มฝันประหลาดค่ะ ฝันเกี่ยวกับคู่หมั่นค่ะ (แต่เราไม่สามารถถึงขั้นนั้นตอนนี้แน่นอนค่ะ ยังวัยรุ่นอยู่ค่ะ แม้แต่แฟนยังไม่เคยมี)

ฝันว่ามีคู่หมั่นขับรถสปอร์ตสีขาวคันนึงมาค่ะ ผิวสองสี เป็นเอเชี่ยน เราไม่เห็นหน้า แต่ทรงผมการแต่งตัวทันสมัยแบบที่เอเชียตะวันออกชอบ แต่เราแอนตี้ไม่อยากแต่งงานด้วย เลยปาแก้วใส่รถเค้าค่ะ แต่เค้าไม่ได้อะไร

แล้วตัดภาพมาที่เค้ามานั่งเทคแคร์เด็กผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนึง ซึ่งเป็นคนของเราค่ะ ในฝันคิดว่าคือน้องสาว แต่จริงๆ ไม่มีน้องตัวเล็กแบบนี้ ที่สำคัญคือ รถที่เขาขับมา เป็นรถแบบที่ไม่ได้อยู่ในหัวค่ะ เคยรู้จักห้าปีก่อน แต่มันเป็นยี่ห้อไม่มีที่ไทย คนไทยขับไม่บ่อย ก็แปลกดี ไม่เคยเห็นในชีวิตจริง หรือเห็นรูปสีนี้ด้วยซ้ำ แต่จำดีเทลได้ค่ะ เพราะรถแปลกมีเอกลักษณ์ (Bugatti Chiron White Hemés ค่ะเผื่ออยากรู้ มโนเก่งจริง5555 หยั่งชอบ!)

D-96 10.11.21 วันนี้รู้สึกว่าสมาธิที่ทำประจำส่งผลทวีขึ้นค่ะ เราแทบไม่คิดอะไร อยู่กับธรรมชาติ (บ้านมีธรรมชาติเยอะมากค่ะ อยู่ ตจว.ตอนนี้) มองเห็นสิ่งรอบตัว แล้วเชื่อมโยงกับการปฏิบัติธรรม

Nature

นก สายลมอ่อน โบยบิน = อิสระ (เป้าหมายสูงสุดศาสนา)
    [เรามีสภาวะสมาธิ ที่ทำให้รู้สึกว่าเหมือนกับสภาวะข้างบนค่ะ ในตอนที่ออกจากสมาธิแล้วใช้ชีวิตปกตินะคะ]

ดอกไม้ สิ่งสวยงามที่มีวันเสื่อม = ชีวิตและร่างกายเรา

สุนัข = รักไร้เงื่อนไข

กลับกัน พอตอนบ่าย เราเกิดความฟุ้งซ่านค่ะ เป็นภาวะ Limerence (อาการคลั่งรักค่ะ) มีจิตคิดถึงคนนึงมากๆ จนกระวนกระวายค่ะ เราต้องทักไปหา อ.อภิญญา ที่เคารพ ซึ่ง อ.บอกให้ทำใจนิ่งๆ ไว้ค่ะ

ซึ่งสำหรับเราคือ โอ้ ‘มาร’ มาล้ะ55555 ต้องพยายามสำรวมกาย วาจา ใจอย่างสูงค่ะ สุดท้ายทำได้!

D-95 11.11.21

วันต่อมา วันนี้ดีมากค่ะ! อาการเมื่อวานเหมือนเราชนะตัวเองไปอีกวันและไม่มีความรู้สึกแบบนั้นแล้ว หายไปแล้ว ซึ่งเป็นเรื่องปกติสำหรับเรา เนื่องจากเราเคยรักษาศีลอยู่ 23 วัน ตอนต้นปี 21 ค่ะ ซึ่งหนึ่งในอุปสรรคก็มีเรื่องนี้ค่ะ ไม่เกี่ยวว่าคือใคร ปัญหา ‘มีแค่ใจเราค่ะ’

วันนี้จิตใจสงบ ตื่นเช้า รวมถึงเข้าพระกรรมฐานดีมากค่ะ เรานั่งไป 1.40 ชั่วโมง เพื่อดูเวทนา ความปวดเมื่อยค่ะ รู้สึกเข้าใจคำสอนที่ว่า พระกรรมฐานเป็นของสูง เป็นสิ่งสมควรแก่การเคารพยิ่ง

ที่สำคัญ สติเรานึกถึงบุคคลที่ควรเคารพ

พระรัตนตรัย
    บิดามารดา
    ผู้มีพระคุณ ผู้ดูแลปกปักรักษาเรา (รวมถึงคู่ครองเราในอนาคต เพราะเขาจะเป็นที่ดูแลเราต่อจากบิดามารดา เช่น เราอยู่กับบิดามารดา 20 ปี เขาก็อยู่กับเรา 20 ปีค่ะ) เรารู้สึกว่าเป็นบุคคลสูง รู้สึกเคารพขึ้นเหมือนเคารพครอบครัว เหมือนบิดามารดาค่ะ ปราศจากกิเลส หรือรักแบบสิเนหะ

นอกจากนั้นนึกถึงเจ้ากรรมนายเวร บุคคลที่เคยทำร้ายเรา รู้สึกว่าเขาเป็นคนมีคุณค่ายิ่ง หากปราศจากเขา เราไม่รู้จักของดี เขาเหมือนครูของเรา เขาเหมือนครูของเรา

มาต่อวกมาเรื่องความรัก เรารู้สึกไม่คุ้นชินกับรักแบบสิเนหะค่ะ เวลาเกิดความรักแบบนี้ขึ้น เราจะหนีอย่างเดียวค่ะ ตัดใจ และปฏิเสธตลอด เพราะจิตไม่คุ้นชินค่ะ พึ่งมีสติระลึกได้ค่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าเราละกิเลสได้แล้วนะคะ เป็นปถุชนคนธรรมดา แต่ช่วงนี้นิวรณ์ 4 เริ่มต่ำลงค่ะ (จากความพยายามตั้งแต่แรกๆ)

D-94 12.11.21

Pending….

ตาราง : มาอัพเดตให้ทุกๆ วีค สองวีค หรือเดือนนึงนะคะ เนื่องจากไม่ยุ่งโทรศัพท์เกินค่ะ คือทำนานไปเรื่อยๆ จะจับโทรศัพท์น้อยลงเรื่อยๆ แต่เราลงเฉพาะ Fri. วันศุกร์ค่า สามารถมาเช็คอัพเดตวันศุกร์ได้ค่ะ เวลา 17.30 น.

Objectives : จุดประสงค์ที่แชร์เพราะได้รับแรงบรรดาลใจเขียนกระทู้จาก เจ้าของบล็อกนึง ซึ่งหลายคนต้องรู้จักแน่ๆ อย่าง rewritekhama.com ซึ่งเราก็รู้สึกมีแรงอยากทำนานๆ หลายวันบ้าง จากการเห็นหลายๆ ตัวอย่างค่ะ ทุกคนดูมีความพยายามมาก เราเลยอยากมาแชร์บ้าง เป็นส่วนนึงส่วนเล็กๆ ค่ะ สามารถอนุโมธนากับหนูได้นะค้าา ขอให้สิ่งที่หนูทำทั้งหมดเลยทั้งในอดีต ปัจจุบัน ส่งผลให้ทุกคนมีความสุขค่ะ

Sincerely,
    Rosita

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2021