۩۞۩ ★บุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมปิดทองประดับเพชร★ ۩ วิหารแก้ว☆ณ.วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม.

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 17 พฤษภาคม 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมโมทนาในกุศลจิตกับ น้องดอกแก้ว ด้วยครับ
    และขอบคุณที่ช่วยดันกระทู้ อยู่ตลอด กระทู้ไม่เคยตกหายไปไกลก็เพราะน้องดอกแก้วนี่เอง

ดังพระพุทธพจน์ที่ว่า ผู้ใดเห็นทุกข์ ผู้นั้นเห็นธรรม
    ทุกข์ นี่ไม่ใช่เฉพาะยามที่เราเจ็บป่วยนะครับ แม้ยามที่เราอยู่ดีมีสุขอยู่ปรกติ
    ก็ให้เห็นด้วยว่า ยังมีทุกข์อยู่ ยังไม่พ้นทุกข์อยู่ดี
    ............................................................

สำหรับงานบุญอันเกี่ยวเนื่องกับสถานที่แห่งนี้ สรุปตอนนี้ ดังนี้ครับ

งานก่อสร้างวิหาร ดังภาพด้านบน ได้ช่อฟ้าเต็มหมดแล้ว
    ผ้าป่าที่ชาวบ้านใกล้เคียงที่มาทอด ก็คงจะได้ฉาบวิหารได้รอบ
    ก็ถือว่าวิหารก็ได้มีความคืบหน้าไปมาก เพราะได้ศรัทธาจากนอกเว็บเข้ามาช่วยด้วย
    .................
    ส่วนบุญดวงไฟระย้าดวงเอก บูชาองค์สมเด็จองค์ปฐมพระทศพล
    ปัจจัยเราพร้อมแล้ว แต่ขาดผู้ดำเนินการจัดซื้อ จึงรอต่อไปครับ
    ..................
    ในส่วนขององค์ปฐม เงินปัจจัยยังต้องการอยู่อีก ในเรื่องของการปิดทอง
    มีเหตุการผันแปร อยู่บ้างในส่วนนี้ คือผมได้ป่วยเข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาล
    โดยที่ไม่คาดคิดมาก่อน ใช้เงินจำนวนมากในการักษา
    ทั้งขาดรายได้และมีรายจ่ายมากท่วมท้น ดังได้กล่าวไปแล้ว
    ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังไม่ถึงเวลาที่กำหนดไว้ อาจมีอภินิหารย์ให้ปิดทองได้สำเร็จ
    ในความรู้สึกยังไม่ถึงกับสิ้นท่าหมดหวังนะครับ เอ!!!หรือว่ากำลังใจยังดีอยู่
    ....................
    อีกบุญหนึ่ง ที่พวกเราอาจลืมไป เพราะไม่ได้ติดตามที่ผ่านมา
    บุญสร้าง พระศรีอาริยะเมตไตรย์ ที่ได้เปิดกระทู้ไว้แล้วนั้น
    ทราบว่าบัดนี้ได้มีเจ้าภาพใหญ่ คือ คุณสมเกียรติ รับเป็นเจ้าภาพไว้แล้ว
    ก็ขอน้อมโมทนาด้วยความจริงใจยิ่ง เป็นบุญวาสนาของผู้ที่มีกำลังพร้อม
    ................
    และนี่เป็นงานบุญอันเนื่อง วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ที่พวกเราได้ร่วมกันทำครับ
    ปีเก่ากำลังจะผ่านไป ปีใหม่กำลังจะเข้ามา สำหลับชาวโลกเราๆ
    ก็สั่งสมคุณความดีกันต่อไป ตราบที่ยังมีลมหายใจอยู่ อย่าได้คิดหยุดสร้างความดี
    โอกาสเช่นนี้ หาได้ยากมาก การได้เกิดเป็นมนุษย์พบพระพุทธศาสนา
    พระพุทธเจ้าตรัสว่า ไม่ใช่ของง่าย ยากยิ่งนัก
    พระนิพานความหลุดพ้น มีพระพุทธเจ้ากับพระปัจเจกพุทธเจ้าเท่านั้น
    ที่สามารถค้นพบด้วยตัวเอง และนำมาบอกกล่าวให้ชาวโลกได้รู้
    พวกเราโชคดียิ่งแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 ธันวาคม 2008
  2. Nar

จากข้อความนี้ ตามที่คุณมหาหินได้กล่าวไว้ ก็เป็นทางหนึ่งที่เราจะเลือกทำครับ
    แต่ถ้าหากสามารถทำได้ทั้งหมด หมายถึงบัลลังก์แก้วด้วยก็ยากว่ารวดเดียวเลย
    ยังไงขอให้ใกล้เข้ามาอีกสักนิดนะครับ ยังพอมีเวลาหาปัจจัยอีกนิด
    บางทีผมจะคุยกับคุณ สัณฑ์ ในเรื่องนี้อีกครั้งเมื่อถึง เวลาจริงๆ
    ขอให้ช่วยกันเติมปัจจัยให้สูงขึ้นกันอีกสักหน่อยนะครับ
    ถ้าผมไม่เจอเหตุการมาขั้นรายการซะก่อน คงไม่เป็นปัญหาเลยเรื่องนี้

3. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    hello10 ทุกท่านสบายดีไหมค่ะ

4. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลทั้งหมดครับ
    <!-- / message -->

5. ดอกแก้ว

ติดตามกระทู้ค่ะ เชิญร่วมทำบุญปิดทองสมเด็จองค์ปฐมค่ะทุกท่าน อ่าน ๆ ไป จะเบื่อดิฉันกันละมั้งค่ะ เห็นเงียบ ๆ ไปช่วงนี้ หรือเตรียมเดินทางไปฉลองปีใหม่กันค๊ะ เดินทางโดยสวัสดิภาพนะค่ะทุกท่าน

6. Nar

ภาพพุทธปาฏิหาริย์ที่ต้นพระศรีมหาโพธิ์ พุทธคยา ประเทศอินเดีย
    (ถ่ายด้วยกล้องฟิล์ม โดยนายแพทย์เบอร์นาร์ด ชาวอังกฤษ เมื่อปี พ.ศ.2523
    ซึ่งได้บวชเป็นพระที่วัดพุทธคยาในภายหลัง)

ติดรายละเอียดได้ที่่ ลิงค์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ธันวาคม 2008
  7. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ห่างหายกันไปนานครับ
    เข้ามาร่วมโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

8. ดอกแก้ว

<TABLE class=tborder id=post1574999 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"> 13-10-2008, 08:30 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #482 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1574999", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

สถานที่: วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 2458 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1574999 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ข้อความดีๆของหลวงพ่อวัดท่าซุง ไปลอกเขามาอีกที ธรรมทานครับ

9. ดอกแก้ว

เปิดดูไฟล์ 474131

นี่เป็นสมเด็จองค์ปฐมองค์แรก ที่ดิฉันได้ร่วมทำบุญกับญาติธรรมค่ะ นึกถึงก็ปิติใจค่ะ ขอให้ทุกท่านได้บุญกุศลกับดิฉันด้วยทุกประการ สาธุ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2009
  10. anag_p

anag_p เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบุญ ปิดทองพระประธานประดับเพชรซุ้มเรือนแก้วของสมเด็จองค์ปฐมบรมครู
    จำนวน 209 บาทครับ โอนทางเอทีเอ็มแล้วเมื่อสักครู่ ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ขอมหาอานิสงส์นี้จงเป็นปัจจัยให้ผมและครอบครัว มีความคล่องตัว
    ทุกประการ ประสบความสำเร็จในสิ่งอันพึงปรารถนา และเข้าถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันเทอญ

11. Nar

กราบโมทนาสาธุการในมหากุศลกับ คุณอเนก ด้วยอย่างยิ่งครับ
    และขอขอบพระคุณที่ส่งภาพ งานบุญผ้าป่า มาให้ผมด้วยครับ
    ไม่ได้ตอบทางเมล์ ขอตอบทางนี้ก็แล้วกัน
    ขออาราธนาคุณพระศรีรัตนะตรัย จงดลบันดาลให้ความปรารถนา
    ของคุณอเนก จงสำฤทธิ์ผลสมความตั้งใจด้วยเทอญ
    ..................................

12. Nar

บุญอันเนื่องปิดทององค์ปฐม
    ช่วยกันหน่อยครับงานบุญปิดทององค์ปฐม จะได้สำเร็จลุล่วงตามการเวลา
    ช่วงนี้ผมเจอเหตุการต่างๆเข้ามาจนตั้งตัวไม่ติด จึงอยากให้เพื่อนๆที่มุ่งสร้างบุญกุศล
    ได้เข้ามาช่วยกันสานต่อความสำเร็จ ของการสร้างสมเด็จองค์ปฐมให้สมบูรณ์กันครับ
    ผมก็ได้พยามทุ่มเทเต็มกำลังมาตลอด แต่มาเจอเหตุการขัดจังหวะความตั้งใจ
    เหตุการบังคับผมตอนนี้ ก็อาจจะทำไม่ได้เหมือนดังที่ผ่านมา ใจก็อยากทำให้สำเร็จ

ก็ทำไปเพื่อพระศาสนา และทำไปเพื่อ ให้งานของพวกเราสำเร็จลุล่วงไปด้วยดี
    เพื่อพลาอานิสงส์ที่จะพึงบังเกิด กับพวกเราโดยสมบูรณ์บริบูรณ์ กันทุกคนที่ร่วมบุญ
    เกือบจะถึงซึ่งความสำเร็จ ของการสร้างองค์ปฐม ณ สถานที่แห่งนี้กันแล้วนะครับ
    เชิญชวนมาช่วยกันสานความสำเร็จกันครับ

13. ดอกแก้ว

ขออนุโมทนาในความตั้งใจจริง และเป็นผู้หยิบยื่นบุญกุศลให้กับทุกท่านในครั้งนี้ด้วยค่ะ แม้คุณณรงค์จะพบเจออุปสรรค แต่กำลังใจก็ไม่ลดน้อยลง เอ อย่างนี้จะเรียกว่า กำลังใจถึงขั้น จิตปรมัตถ์ หรือเปล่าน๊า พรใดที่ประเสริฐ ที่เลิศ แล้ว ขอให้พรนั้นมีแด่คุณณรงค์ และผู้ร่วมบุญกุศลทุกท่านค่ะ สาธุ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2008
  14. anag_p

anag_p เป็นที่รู้จักกันดี

ขออำนาจคุณพระรัตนตรัย และบุญบารมีที่คุณณรงค์ได้พากเพียรสร้างสมไว้ โปรดบันดาลให้คุณณรงค์ ผ่านพ้นจากอุปสรรคปัญหาทุกอย่าง และประสบความสำเร็จในสิ่งอันพึงปรารถนาโดยคล่องตัวทุกประการครับ

ผมเคยได้ยินพระท่านปรารภในทำนองว่า ใครก็ตามที่กำลังก้าวเดินอย่างมั่นคงตรงสู่เส้นทางหลัก (อันมีพระนิพพานเป็นที่หมายเบื้องหน้า) บรรดาเจ้าหนี้ในอดีต ก็จะรู้และหวั่นว่าหนี้นั้นจะเป็นหนี้สูญ จึงพากันมาขัดขวางกลั่นแกล้ง ท่านจึงสอนให้อุทิศส่วนกุศลตรงให้กับเจ้ากรรมนายเวรเสมอๆ อันที่จริงหากปฏิบัติเพื่อตั้งใจละสังโยชน์ 3 สามารถอธิษฐานขอบารมีท่านท้าวมหาราชทั้งสี่ให้คุ้มครองตลอดไปก็ได้นะครับ (หลวงพ่อบอกไว้ในหนังสือ) ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2008
  15. Nar

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 8 ธันวาคม 2551
    รวมทั้งสิ้น 202,955.51 บาท

กับยอดปัจจัยปัจจุบันน่าจะเกินนึ่มื่ บาทแล้ว
    มาช่วยกันต่อยอดบุญปิดทองกันครับ
    ส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ได้มหาอานิสงส์
    จะถึงเส้นชัยของความสำเร็จกันแล้ว

[​IMG]ในบุญกุศลกับทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ธันวาคม 2008
  16. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ขออนุโมทนาด้วยเช่นกันค่ะ
    ขอให้ผลบุญในการช่วยกิจกรรมสืบทอดพระพุทธศาสนาในครั้งนี้ของคุณNARONGจงดลให้คุณNARONGมีความเจริญในทางโลกียะและโลกกุตตระ
    ภพนิพานในชาตินี้ภพนี้ด้วนเทอญ สาธุ

<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

17. Nar

[​IMG] งดงามมากครับ
    เอ!!! สมเด็จองค์ปฐมชองพวกเรา ณ ที่นี้ จะได้งดงามตามกำหนดหรือเปล่าหนอ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 ธันวาคม 2008
  18. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

เมื่อวันที่ 21 ธ.ค.2551

ผมฯ ได้บอกบุญ "ปิดทอง ประดับเพชร" สมเด็จองค์ปฐม บรมศาสดา
    รวมถึงในส่วนของผมก็รวมอยู่ด้วย

สามารถ รวบรวม ปัจจัย ทางโลก....
    สร้างให้เป็น ยอดอริยทรัพย์ 3,000 บาท

จำนวน 3,000 บาท ในทางโลก ก็จะดูว่าน้อย
    บางคน ทานข้าวมื้อหนึ่ง อาจจะมากกว่านี้....

แต่ทว่า เงิน 3,000 บาท นี้ คือ ปัจจัยบำรุงชีวิตของพวกเรา....

ดังนั้น จะว่าน้อย.. ก็คงจะไม่น้อย ใช่ไหม ครับ.

....................................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      72.8 KB
      เปิดดู:
      222
  19. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 25 ธันวาคม 2551
    รวมทั้งสิ้น 216,368.54 บาท

ขอน้อมโมทนา ยินดี อย่างยอดยิ่ง....

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

....................................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      172.3 KB
      เปิดดู:
      227
  20. Nar

ได้ร่วมสร้างมหากุศลนั่นแลประเสริฐแล้ว
    องค์พระประทีปแก้วรอความสำเร็จหนอ
    เงินปัจจัยที่เราร่วมกันมานั้นยังไม่พอ
    ผมก็ขอให้ทุกท่านร่วมสานกันต่อไป (ช่วยกันสานต่อครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ธันวาคม 2008