۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยต้องใช้ระบบประสานบาตร ที่พระพุทธองค์ทรงประสานบาตร สี่ลูกให้เป็นลูกเดียว
    โคมไฟเป็นที่ชอบใจถึงสองดวง ถ้ามเอารวมกันได้ ก็ไม่ต้องเลือกเนาะ
    ทั้งน้อง ดอกแก้ว หนูแนน ก็ได้ทั้งสองคน คงมีทางออกที่ดี รอดูท่านต่อไปก่อนนะครับ
    ส่วนผมผู้โพส ได้ทั้งสองดวง อยู่ที่ผลส่วนใหญ่น่ะครับ

2. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    สวยทุกแบบค่ะ กำลังนั่งจินตนาการว่าถ้าหากนำขึ้นติดบนเพดานเหนือองค์ปฐมฯแล้วอันไหนจะเหมาะกว่ากัน พี่ณรงค์คะไม่ทราบว่าเพดานกับผนังโบสถ์เป็นสีอะไรเหรอคะ เป็นสีพื้นหรือว่าวาดลายด้วยคะ

3. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ที่จริงแล้วสวยทั้งนั้นเลยค่ะ แบบไหนที่ทุกท่านเลือกดีแล้วควรแล้ว ขอสนับสนุนด้วยดีค๊า
    จะรอเป็นกำลังใจในงานบุญนี้ต่อไปค่ะ ;aa37

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ผมชอบแบบที่ 1 ครับ

5. Nar

เรื่องการสร้าง วิหารแก้ว หลวงพี่ พระตุ๊ดี ลงทุนมาดูตัวอย่าง วิหารสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง ด้วยตัวท่านเอง ครับ
    ลักษณะต่างๆจะถอดแบบ จากวัดท่าซุง แต่จะมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรนั้น ยังไม่ทราบครับ
    ผมเข้าใจว่า จะเน้นให้เป็นแก้ว อย่างชื่อที่ตั้งและก็ตั้งใจกันไว้มากกว่านะ
    อย่างที่ทราบกันดีว่า วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จะเป็นวัดที่ยิ่งใหญ่ในกาลข้างหน้า
    การสรัางถาวนวัตถุ จึงทำอย่างแข็งแรง มาตรฐาน ทุกอย่าง บุญของพวกเราที่นี่จึงเป็นบุญที่มั่นคงยิ่ง

เรื่องโคมไฟจะเป็นดวงไหนนั้น อันที่จริงเราปักหลัก อยู่ที่สองดวง 1และ2
    ผมมันประเภท คิดไม่เหมือนชาวบ้านเขา อยากให้ได้สำเร็จทั้งสองดวงนะ
    เพื่อฉลองศรัทธาของพวกเรา แต่จะเป็นไปได้หรือไม่ ขอดูก่อน ;20

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 สิงหาคม 2008
  6. Nar

กราบโมทนาสาธุในบุญกุศลอันสว่างไสว ในมหาอานิสงส์ อันเนื่องสมเด็งองค์ปฐม นี้ด้วยครับ
    เป็นการร่วมกันถวายประทีปโคมไฟระย้า บูชาแด่องค์ปฐมพระพุทธเจ้าองค์เอก ด้วยไฟดวงเอก
    ปัจจัยของท่านได้ช่วยดันให้เกิดความสำเร็จยิ่งขึ้น ขอน้อมโมทนายิ่ง
    เรื่องใบโมทนาบัตรจะเรียนถาม หลวงพี่ ตุ๊ดี ให้ครับ
    ............................................................................................................................
    ด้วยอานุภาพคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การสร้าง โคมไฟระย้าบูชาพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาลให้ คุณ
    ประสงค์ สุขสว่าง และ ณัฐนันท์ โอภาจิรัฏฐ์
    ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2008
  7. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ใบอนุโมทนา จะมีหรือไม่ ไม่สำคัญครับ
    ถ้ามีข่าวบุญมาบอกเชิญติดต่อ เพราะไม่ได้ www.บ่อย
    ประสงค์ สุขสว่าง และ ณัฐนันท์ โอภาจิรัฏฐ์
    98/237 ม.4 ซอยอนามัยงามเจริญ 33 ถนนท่าข้าม แขวงท่าข้าม เขตบางขุนเทียน กรุงเทพ 10150

dangcarry@hotmail.com

8. ดอกแก้ว

hello3

9. ดอกแก้ว

;12เชิญชวนมาเลือกแบบโคมไฟระย้ายเพื่อบูชาสมเด็จองค์ปฐม กันเถอะค๊า

10. Nar

;33
    โมทนาด้วยนะน้องแก้ว ที่อยู่คู่งานบุญมาตลอด การที่เรามีจิตผูกติดกับความดี อันเนื่องบุญกุศล
    หลวงพ่อท่านบอกเป็น ฌาณ ครับ คือความชิน ชินกับการนึกถึงยุญกุศลอยู่เนืองๆ ฌาณไม่ต้องหลับตา
    อย่างที่เรียกว่า จาคานุสติ น่ะครับ นึกถึงการให้อยู่ตลอดเวลา จิตคิดแต่จะให้ตลอดกาลตลอดสมัย
    ในขณะที่มีลมหายใจอยู่ แม้เราจะไม่มีอะไรที่จะให้ก็ตาม แต่ในจิตใจนึกอยู่ว่ามีเมื่อไร เราพร้อมจะให้ทันที
    นี่ เรียกว่า จาคานุสติ ครับ ไม่มีวันลงสู่อบายภูมิ ตราบใดที่จิตผูกติด ความดี
    ...................
    ;aa38 มาเรื่องโคมไฟ
    เรื่องโคมไฟนี้นะครับ มีเหตุให้คิดกันเล่นๆนะครับ ลองตามผมมา

ตอนนี้เรายังหาข้อสรุปออกมาไม่ได้ ว่าจะเป็นดวงไหน แต่เมื่อมาถึงวันนี้
    ถ้าบังเอินติดต่อไปทางร้าน ปรากฏว่า มีดวงใดดวงหนึ่งมีคนซื้อตัดหน้าเราไป
    ก็ถ้าเผื่อเหลือ ดวงเดียว ของหนึ่งในจำนวนสองดวงนี้ ก็เป็นโอกาส ที่ไม่ต้องตัดสินใจ ใช่ปะ
    และถ้าเป็นอย่างนี้ คนที่เลือกอีกดวง ที่ไม่มีแล้วก็ไม่ต้องเสียใจ นะครับ นะครับ น่า

และมีอีกครับ ตามผมมา
    ถ้าเศรฐกิจแย่จริงๆ เราไปคุยกับเขา ใช้ปิยะวาจา อ่อนหวาน เหมือนเราจีบสาว (เอ๊ะนอกเรื่องหรือป่าว)
    ไม่นอกเรื่องนะ ว่าเศรฐกิจไม่ค่อยดี ชักชวนเขาร่วมทำบุญด้วย(เจ้าของและคนขาย) ให้เขาเห็นบุญกุศลกับเราด้วย
    ด้วยการให้เขาลดสุดๆดู ว่าได้เท่าไร ที่เขาไม่เดือดร้อน โดยเรายื่นข้อเสนอ ว่าเราจะซื้อ 2 ดวง
    ที่พวกเราตัดสินใจกันอยู่นี้นะครับ ก็เป็นการช่วยเหลือเขาให้ขายสินค้าได้ โดยพบกันคนละครึ่งทาง

ทุกท่านเห็นเป็นประการใด ถ้าได้อย่างหลัง ก็เป็นการเพิ่มบุญเพิ่มกุศลให้กับพวกเรานะครับ
    แต่เราจะไม่ไปบีบบังคับคนขายนะ ให้เขาเต็มใจกับเราด้วย เพื่อให้เขาได้กุศลด้วยน่ะครับ

;38

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2008
  11. ดอกแก้ว

หวัดดีจ้า1

12. ดอกแก้ว

;aa13

13. Nar

hello8
    สวัสดีครับทุกท่าน โมทนาในบุญกุศลครับ
    เดือนหน้าเราจะหาโอกาสเข้าร้านโคมไฟอีกรอบ เพื่อเอารายละเอียดที่เป็นไปได้จริงๆมากล่าวกัน
    ในเรื่องราคาต่อรอง และเรื่องที่ผมได้กล่าวก่อนหน้านี้ อาจเป็นการตัดสินใจในครั้งนี้

จริงแล้วผมก็เกรงใจ คุณ สุชาดา มากเหมือนกัน ถ้าจะให้ทำมากครั้ง ในการติดต่อ
    เพราะมีภาระหน้าที่การงานต้องทำเป็นปรกติ แต่เนื่องด้วยบุญกุศล จึงสละเวลามาช่วย
    ผสมกับที่ผมขอความช่วยเหลือไปด้วย จึงได้เรื่องราวมานำเสนอกัน

ถ้าจะมีใครขันอาสาช่วยก็ได้นะครับ ได้ช่วยกันหาข้อมูล
    ส่วนยอดเงินปัจจัย ในบัญชี น่าจะแปดหมื่นกว่า นอกบัญชีมีสองเจ้าประมาณหมื่นบาท
    ไม่พอช่วงสุดท้าย ผมจะสมทบเข้าช่วยครับ จึงเรียนมาแต่เพียงเท่านี้ก่อน
    ร่วมด้วยช่วยกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2008
  14. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นสิคะ เทียมก็ยังเกรงใจตัวเองเลย อิอิ พูดเล่นค่ะ ไม่ต้องคิดมาก ยินดีช่วยค่ะ ไม่ได้ลำบากอะไรในเรื่องการหาข้อมูล เพียงแต่อาจจะไม่เร็วทันใจ เนื่องจากภาระงานประจำ แต่ไม่ต้องเกรงใจ ถือว่าเป็นการสร้างบุญร่วมกับทุกท่าน ค่ะ ตั้งแต่ไปดูโคมไฟก็ไม่ได้ติดต่อกับทางร้านอีกเลย รอดูว่าจะสนใจโคมไฟดวงใหนเป็นมติเอกฉันท์ เพื่อนหลายคนได้ร่วมบุญนี้มา ขอรวบรวมปัจจัยก่อนแล้วจะโอนให้ค่ะ ไม่ทราบว่าพี่ณรงค์ ตั้งใจจะปิดยอดเงินบุญนี้เมื่อไหร่

15. sermsak175

sermsak175 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญกุศลในทุกๆ บุญ ที่เกิดจากทุกๆ คน ทุกๆ องค์ ทุกๆ ท่าน ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

16. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ ขอให้แสงไฟนี้จงเป็นแสงสว่างนำทางทุกท่านไปสู่พระนิพพานด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุhello8

17. อรรัชช์ฐาน์

อรรัชช์ฐาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาสาธุค่ะ
    น้องสาวฝากร่วมบุญโคมไฟระย้าโอนเงิน 100 บาทวันที่ 27/08/08 เวลา 20.02 ค่ะ [​IMG][​IMG][​IMG]

18. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลอันเป็นมหาอานิสงส์อันสว่างไสวยิ่งนี้ด้วยครับ
    ขอให้มีความสุขความเจริญสว่างไสวทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีแสงอันสว่างทางปัญญา นำพาให้พ้นทุกข์ พบบรมสุขแห่งแดนพระนิพาน เทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กรกฎาคม 2009
  19. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ยอดเงินบุญโคมไฟระย้า
    อานิสงส์ สว่างจ้า สุดขอบจักรวาล

วันที่ 24 สิงหาคม 2551
    ยอดเงินบุญ ทั้งสิ้น 81,810.85 บาท

ขอน้อมนอบโมทนา สาธุการ
    กับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในบุญ ในครั้งนี้

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

...............................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 สิงหาคม 2008
  20. ri_thai13

ri_thai13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    กราบอนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ กับคุณพี่มหาหินของพวกเราอย่างสุง และทุกท่านด้วยนะคะ
    เห็นภาพแล้วตื้นตันมากๆเลย จะไม่ขอพาดงานบุณนี้แน่ ขอบคุณพี่มหาหินนะคะ อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ขอให้อนิสงค์แห่งบุญสร้างโคมไฟนี้ ช่วยปกป้องประเทศไทยให้เกิดแสงสว่าง ให้ท่านกลางความมืดดำ ช่วยปัดเป่าภัยทั้งหลายให้หมดไป ให้ประเทศไทยของเราและ ทั่งโลกจงบ้งเกิดความร่มเย็นความสงบสุขด้วยเถิด สาธุ