۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

....................................................................................

สาธุ.. ขอน้อมโมทนา ในน้ำจิต น้ำใจ
    เอื้ออาทร วอนบุญ อ้างกุศล ส่งผลให้เกิด
    ใฝ่ถึงความรัก ความสามัคคี ของพวกเรา
    ซึ่งมีวิสัย รักชาติ รักประเทศ

อันจักเป็นรากฐานที่แข็งแรง
    ของ พระศาสนา และสถาบันพระมหากษัตริย์

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

..................................................................................

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาสาธุในบุญกุศลอันสว่างไสวยิ่งนี้ด้วยครับ
    หลายรอบหลายวาระ บุญก็จะเพิ่มมากทวีคูณ สาธุ...

ด้วยอานุภาพคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การสร้าง โคมไฟระย้าบูชาพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาลให้ คุณ รุธ ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2009
  3. อรรัชช์ฐาน์

อรรัชช์ฐาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาสาธุค่ะ
    คุณแม่ฝากร่วมบุญโคมไฟระย้าดวงเอกสมเด็จองค์ปฐม โอนเงิน 111 บาทวันที่ 30/08/08 เวลา 16.32ไปยังบัญชีเลขที่ 3472279881 พระตุ๊ดี บัญชีเดียวกับวันที่27/08/08นะคะ [​IMG][​IMG][​IMG]

4. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลเป็นมหาอานิสงส์อันสว่างไสวยิ่งนี้กับคุณ แม่ของคุณรัชฐา ด้วยครับ
    และขอขอบพระคุณ จากใจ ในส่วนตัวผมด้วย ที่ชักชวนหมู่ญาติ มาร่วมบุญ เติมเพิ่มความสว่างไสวให้กับงานบุญนี้
    เป็นนิมิต หมายที่ดีแห่งความสำเร็จในข้างหน้า สาธุ..

อิจฉิตัง ปัตถิตัง ตุมหัง
    ขออิฏฐผลที่ท่านปรารถนาแล้วตั้งใจแล้ว
    ขิปปะเมวะ สะมิชฌะตุ
    จงสำเร็จโดยฉับพลัน
    สัพเพ ปูเรนตุ สังกัปปา
    ขอความดำริทั้งปวงจงเต็มที่
    จันโท ปัณณะระโส ยะถา
    เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญ
    มะณิ โชติระโส ยะถา
    เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสวควรยินดี ฯ สาธุ....<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 สิงหาคม 2008
  5. Nar

กราบโมทนาในกุศลบุญคุณความดีอันเป็นมหาอานิสงส์สว่างไสวยิ่ง กับคุณเจี๊ยบด้วยครับ
    คุณเจี๊ยบได้แจ้งมาทาง PM ร่วมทำบุญมา 100 บาท เรียบร้อยแล้วครับ
    บุญอันเนื่องพระศาสนาบูชาพระรัตนะตรัย เป็นบุญชั้นเลิศยิ่ง กว่าบุญใดๆ

ทุกท่านมีส่วนร่วมสร้างความสำเร็จในงานบุญนี้ด้วยกันทั้งนั้นครับ
    เงินทุกบาททุกสตางค์ของท่านมีค่า ตีราคาไม่ได้เมื่อร่วมทำบุญมาแล้ว
    เพราะได้กลายเป็นอริยะทรัพย์ อันหาค่าประมาณมิได้นั่นเอง

ด้วยอานุภาพคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การสร้าง โคมไฟระย้าบูชาพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาลให้ คุณ เจี๊ยบและครอบครัว ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

<!-- / message --><!-- sig -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      271.2 KB
      เปิดดู:
      536
      ขนาดไฟล์:
      95 KB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      139.6 KB
      เปิดดู:
      1,718
      ขนาดไฟล์:
      60.6 KB
      เปิดดู:
      4,333
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2009
  6. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ณรงค์จะปิดยอดบัญชีบุญนี้เมื่อไหร่คะ ตอนนี้มีเพื่อนร่วมบุญมา 4,255 บาท ถ้ายังมีเวลาพอ จะได้ชวนเพื่อนๆมาร่วมบุญอีกจนถึงสิ้นเดือนนี้ แล้วค่อยโอนเงินค่ะ
    สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

7. Nar

อนุโมทนาครับ คุณกระเทียม ยังไม่สามารถปิดตอนนี้ครับ ยังไงอย่าให้ขาด 5,000 บาท นะครับเลขสวยน่ะครับ
    โคมไฟดวงเอก ยังไม่เป็นเอกฉันท์ ยังไม่ตกลงกัน ว่าจะเป็นดวงไหน
    และอีกประการหนึ่ง การไปสอบถามเรื่องโคมไฟรอบสุดท้าย ของ น้องกระเทียมยังไม่เริ่ม
    จึงไม่มีข้อมูลมากล่าวเพิ่มน่ะครับ ผมเองก็จนใจ ที่ไม่สามารถดำเนินการด้วยตัวเองได้

เคยได้ประกาศออกอากศไปแล้ว ว่า ถ้าใครขันอาสาช่วยอีกแรงก็จะดี ในการติดต่อหาข้อมูลเพิ่ม
    เงินปัจจัยของพวกเราก็เข้าข่าย มีความพร้อม ถ้าจะขาดก็คงไม่มาก

แต่ที่สำคัญตอนนี้ก็คือ เข้าไปติดต่อกับทางร้านอีกครั้ง แล้วคุยเรื่องราคาขั้นเด็ดขาด
    ว่าสามารถขายได้ในราคาเท่าไร ในดวงที่พวกเราสนใจ หรือแม้แต่จะซื้อถึงสองดวง จะเป็นได้ไหม
    ถ้าได้ข้อมูลตรงนี้มาเราก็สามารถตัดสินใจกันได้ง่ายครับ

ยังสามารถร่วมบุญ อันสว่างไสว กับประทีปโคมไฟระย้าดวงเอก ได้ต่อไปครับ
    บูชาแด่ องค์สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่๑ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กันยายน 2008
  8. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านข้อความพี่ณรงค์แล้ว เทียมไม่ทราบว่าพี่จะให้คุยกับทางร้าน เห็นว่าเรายังไม่ชัดเจนว่าจะเลือกโคมไฟดวงใหนแน่นอน การยื่นเงื่อนไขกับทางร้านไม่ใช่เรื่องยาก แต่ขอให้ทางเราตกลงว่าจะต้องการข้อมูลอะไรบ้างสำหรับรอบสุดท้ายน่ะค่ะ และระยะเวลาที่เราจะซื้อ หรือไม่ก็ระยะเวลาที่เขาสามารถรอได้กับราคาที่ต่อรองนะคะ

9. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    ดูจากรูปแล้วก็สวยทั้งสองแบบค่ะ ตัดสินใจยากค่ะ ยิ่งไม่เคยไปเห็นสถานที่จริงในโบถส์ บวกกับไม่เห็นขนาดของโคมไฟของจริงแล้วด้วย สำหรับตัวแอนจินตนาการไม่ค่อยออกค่ะว่าอันไหนจะเหมาะกว่ากัน แต่ก็อยากให้ทุกสิ่งทุกอย่างออกมาสวยงามที่สุดแบบที่พี่ณรงค์และทุกคนต้องการเหมือนกันค่ะ แอนว่าพี่ณรงค์ลองตัดสินใจดูมั้ยคะ คิดว่าทุกคนคงไม่ว่าอะไรหรอกค่ะ ตัดสินใจได้แล้วเราจะได้ดำเนินการขั้นต่อไปคือไปเจรจาติดต่อทางร้านค่ะ

10. Nar

โมทนาครับทุกท่านและน้องๆทุกคนในบุญกุศลทั้งหลายทั้งปวง
    พอดีแหละ น้องแอน คุณกระเทียม บอกให้ยกรูปมาไว้หน้าสุดท้ายหน่อย น้องแอนยกออกมาแทนก็พอดีเลย
    เรื่องโคมไฟสองดวงนี้ รอรอบรองตัดสินกันก่อนนะ
    คือให้คุณ กระเทียมไปร้านรอบนี้ก่อน ต่อรองราคาทั้งสองดวง ว่าราคาเป็นอย่างไรเมื่อลดสุดๆแล้ว
    แล้วค่อยไปจ่ายตังค์ กันดีใหม นั่นก็หมายถึงเราตัดสินใจกันแล้ว

มาดูรูปวิหารที่คุณมหาหินถ่ายมาให้ชมความกว้างใหญ่ภายในกันอีกครั้งดีกว่าเนาะ

พอประมาณนะครับ ไม่ใหญ่และก็ไม่เล็ก ขนาดนี้ก็สร้างกันมาถึงสองปีกว่าแล้วล่ะครับ
    จากศรัทธาทั่วสารทิศ ทั้งวิหารทั้งองค์ปฐม องค์พระเจดีปู่แก้วมาเมือง
    การสร้างวิหารเมื่อเราร่วมบุญไปแล้วอย่างไรเราก็ได้บุญเต็มอยู่ดี

แต่การสร้างองค์พระถ้ายังไม่ปิดทองเพียงไร กุศลต่อส่วนรวมย่อมพร่องอยู่
    จึงจำเป็นอย่างยิ่ง ที่ต้องเร่งปิดทององค์ปฐม เพื่ออานิสงส์อันบริบูรณ์ที่จะมีกับทุกคนที่ร่วมบุญ
    ผมจึงต้องทุ่มเทให้กับการปิดทองให้สำเร็จจนได้ เพื่อพวกเราทุกคน
    เรื่องโคมไฟดวงเอก ยังไงก็สำเร็จอยู่แล้ว นะครับทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 กรกฎาคม 2009
  11. ri_thai13

ri_thai13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะคะ ได้โอนเงินทำบุญแล้วนะคะ วันที่ 31/8/08 เวลา 07.28 น จำนวน 100 บาท

12. Nar

ขอน้อมโมทนาในมหากุศลอันสว่างไสว กับคุณ หฤทัยด้วยครับ
    .........
    ขออาราธนาคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การ สร้างโคมไฟระย้าบูชาพระพุทธเจ้าองค์ปฐม ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาลให้ คุณ หฤทัย ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ

<!-- / message -->
    ...<!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2008
  13. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ;aa13 เชิญร่วมทำบุญโคมไฟระย้าถวายสมเด็จองค์ปฐมกันค่ะ

14. หนูปอแก้ว

หนูปอแก้ว Active Member

ปอแก้ว 3ขวบ มีนบุรี และบริวารทั้งหลายทุกภพชาติ ร่วมโมทนาบุญโคมไฟระย้าอันสวยงามด้วยค่ะ สาธุ

15. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ยอดเงินบุญโคมไฟระย้า
    อานิสงส์ สว่างจ้า สุดขอบจักรวาล

วันที่ 16 กันยายน 2551
    ยอดเงินบุญ ทั้งสิ้น 85,571.85 บาท

ขอน้อมนอบโมทนา สาธุการ
    กับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในบุญ ในครั้งนี้

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

...............................................................................................

16. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนากับความสว่างไสวแห่งปัญญาอันเป็นทางไปนิพพานของทุกท่านด้วยครับ สาธุ

17. ดอกแก้ว

<TABLE class=tborder id=post1511980 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 10:29 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #404 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ธรรมวิวัฒน์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1511980", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

เข้ามาครั้งล่าสุด: วันนี้ 04:03 PM
    ได้ให้อนุโมทนา: 28,585
    ได้รับอนุโมทนา 45,842 ครั้ง ใน 6,893 โพส
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 2622 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1511980 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อนุโมทนากับความสว่างไสวแห่งปัญญาอันเป็นทางไปนิพพานของทุกท่านด้วยครับ สาธุ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขออนุโมทนากุศลจิตของคุณธรรมวิวัฒน์ ด้วยค๊ะ สาธุ

18. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    มาดันกระทู้ค่ะ หลุดไปหน้าสองได้ไง เดี๋ยวเรทติ้งตก หุหุ

มีงานบุญเกิดขึ้นมากมายเห็นได้จากกระทู้ต่างๆที่เกิดขึ้น อยากร่วมทำบุญซะทุกงานเลยแต่ก็ไม่ได้มีรายได้เยอะแยะขนาดนั้น ได้แต่รู้สึกยินดีร่วมยินดีอนุโมทนากับทุกๆคนค่ะ

เมื่อวานแอนไปทำบุญให้คุณตาที่อยุธยา ที่วัดระยะหลังนี่มีแมวเยอะมากค่ะ พระท่านว่ามีคนเอามาปล่อยเยอะ แล้วมันก้อออกลูกออกหลานกันเต็มไปหมด แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยรอดเพราะเจ้าลูกแมวชอบไปนอนกันบนถนน โดนรถทับตายไปซะแยะ แต่ที่แอนเห็นแล้วสงสารที่สุดคือ มีแมวเปอร์เซียโดนเอาไปปล่อยทิ้งเพราะมันเป็นขี้เรื้อน ยังเป็นลูกแมวกำลังโตเองค่ะ เป็นแผลที่หลังกับที่ขาหน้า ผอมโซน่าสงสารมากๆ พระท่านว่าก็ทายาให้เท่าที่มี ถ้าจะให้ดีต้องพาไปโรงพยาบาล ท่านก็จนใจ อาหารแมวก้อไม่มี เคยมีคนเอามาบริจาคแต่ก็หมดไปแล้ว บ้านแอนก็เลี้ยงหมา จะเอาเค้ามาอยู่ด้วยก็ไม่ได้ นี่ก็พยายามถามเพื่อนๆอยู่ว่ามีใครอยากเลี้ยงมั้ย จะได้ไปรับมันไปรักษากัน แต่ไม่รู้ว่าค่ารักษาจะแพงขนาดไหน กะว่าอาทิตย์นี้จะลองไปถามที่โรงพยาบาลสัตว์ดู แล้วซื้อยากะอาหารไปถวายที่วัดไว้ก่อนค่ะ

19. Nar

นี่น้องแอน นานๆเข้ามาที่ เข้าให้ครบสามงานบุญนะ ขาดบุญปิดทองยังไม่ได้เข้า จะได้ครบสูตร....

20. ดอกแก้ว

คุณ anko มีความเมตตามาก ๆ เลยนะค่ะ อนุโมทนาในกุศลจิตด้วยค่ะ