۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

2. Nar

เป็นภาพมาจากเชียงใหม่ ชมไปก่อนนะครับ คงส่งมาให้ชมเรื่อยๆ รายละเอียดจะลงอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มกราคม 2009
  3. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ;aa14

ครั้งนี้มาจากเชียงใหม่เลยนะค่ะ

4. Nar

สาธุ...โมทนาในจิตอันเป็กุศลยิ่ง
    จิตยึดติดกับคุณความดี มีบุญกุศลที่ได้ทำกับพระศาสนาเป็นต้น ย่อมนำพาซึ่งความสุขกาย สุขใจ มาให้
    ทุกคนที่ได้ร่วมสร้างกุศลกัน เปรียบได้ดังเป็นญาติกันในทางธรรม
    เป็นการร่วมสร้างความดี เพื่อพระศาสนา พระรัตนตรัย ต้องช่วยกันจึงเกิดความสำเร็จ
    เมื่อร่วมกันทำก็ได้รับความอบอุ่น ฉันพี่ฉันน้อง ทำให้มีความสุขใจกับตัวเรา
    เป็นความสุขที่เรามีเป็นเสบียงติดตัวในการเดินทาง ไปสู่ความหลุดพ้น
    ขอให้คุณความดีที่พวกเราได้ช่วยกันทำมา จงปกปักรักษาให้ทุกท่าน จงมีแต่ความสุขกาย สุขใจ ตลอดไปเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2009
  5. TT-POOL

TT-POOL เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบูญสร้างโคมไฟระย้า

ขอร่วมทำบุญ 1,000 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    ร่วมบุญสร้างโคมไฟระย้าบูชาพระประธาน สมเด็จองค์ปฐม ในวิหารแก้ว

ศรัทธา คุณแม่ พี่ชาย และข้าพเจ้า

ร่วมบุญถวายพุทธบูชาแด่ สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ขอโมทนา คณะผู้จัดสร้าง เจ้าของกระทู้ และทุกคนด้วยนะครับ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=textPriBld>เลขที่อ้างอิงการทำรายการ.: 21917236272009112 | วัน/เวลาการทำรายการ 12-01-2009 08:58:51</TD></TR><TR><TD class=bgPriMd bgColor=#5d8ab4>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD colSpan=2></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>บัญชีผู้โอน </TD><TD class=cnt_02>KTB*035-0-00460-9</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>ยอดเงินที่ถอนได้ </TD><TD class=cnt_02></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width=255>บัญชีผู้รับโอน </TD><TD class=cnt_02 width=431>KBNK*พระตุดี โฆสิตธัมโม*347-2-27988-1</TD></TR><TR><TD class=cnt_01>ชื่อบัญชี </TD><TD class=cnt_02>MR. TUDEE WONGSAPRAB</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>จำนวนเงิน </TD><TD class=cnt_02>300.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="24%">ค่าธรรมเนียม </TD><TD class=cnt_02 width="76%">25.00 บาท (เก็บ ณ วันเกิดรายการ) </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 height=22>รวมจำนวนเงิน</TD><TD class=cnt_02>325.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="34%" height=22>ประเภทการโอนเงิน</TD><TD class=cnt_02 width="66%">ทันที </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอเชิญร่วมทำบุญ

คลิ๊ก ขอเชิญร่วมสร้างพระนอนที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย

http://palungjit.org/showthread.php?t=82839

7. ดอกแก้ว

<TABLE class=tborder id=post1791189 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 09:19 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #627 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>TT-POOL<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1791189", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

<IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1791189 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title --><CENTER>ร่วมทำบูญสร้างโคมไฟระย้า

</CENTER>
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ขอร่วมทำบุญ 1,000 บาทครับ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE class=tborder id=post1791795 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 09:21 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #628 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>ดาราจักร<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1791795", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

สถานที่: บ้านอยู่ กรุงเทพ และ เชียงใหม่
    <IF condition="1"><!--############# AWCoding Back-End created by AWNetwork, Inc. ######################################## Version 3.0.8 ##############################-->[​IMG] <!--####################### Awards Postbit Template ########################################## Copyright 2008 all rights reserved ##################-->
    </IF>พลังการให้คะแนน: 575 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1791795 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ร่วมบุญสร้างโคมไฟระย้าบูชาพระประธาน สมเด็จองค์ปฐม ในวิหารแก้ว

ศรัทธา คุณแม่ พี่ชาย และข้าพเจ้า

ร่วมบุญถวายพุทธบูชาแด่ สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

ขอโมทนา คณะผู้จัดสร้าง เจ้าของกระทู้ และทุกคนด้วยนะครับ

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD class=textPriBld>เลขที่อ้างอิงการทำรายการ.: 21917236272009112 | วัน/เวลาการทำรายการ 12-01-2009 08:58:51</TD></TR><TR><TD class=bgPriMd bgColor=#5d8ab4>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%" border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD colSpan=2></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>บัญชีผู้โอน </TD><TD class=cnt_02>KTB*035-0-00460-9</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>ยอดเงินที่ถอนได้ </TD><TD class=cnt_02></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width=255>บัญชีผู้รับโอน </TD><TD class=cnt_02 width=431>KBNK*พระตุดี โฆสิตธัมโม*347-2-27988-1</TD></TR><TR><TD class=cnt_01>ชื่อบัญชี </TD><TD class=cnt_02>MR. TUDEE WONGSAPRAB</TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01>จำนวนเงิน </TD><TD class=cnt_02>300.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="24%">ค่าธรรมเนียม </TD><TD class=cnt_02 width="76%">25.00 บาท (เก็บ ณ วันเกิดรายการ) </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 height=22>รวมจำนวนเงิน</TD><TD class=cnt_02>325.00 บาท </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=cnt_01 width="34%" height=22>ประเภทการโอนเงิน</TD><TD class=cnt_02 width="66%">ทันที </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอเชิญร่วมทำบุญ

คลิ๊ก ขอเชิญร่วมสร้างพระนอนที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย

http://palungjit.org/showthread.php?t=82839
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอกราบอนุโมทนากับคุณ TT-POOL และ คุณดาราจักร ด้วยค่ะ สาธุ

8. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    สวัสดีค่ะ คุณ Narong คะ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ
    อยากร่วมทำบุญด้วยค่ะ

แต่ต้องขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมสำหรับโอนเงินได้ไหมคะ
    ขอทราบ สวิฟท์โค้ด Swift code
    ที่อยู่ของแบ็งค์ด้วยค่ะ ส่วนเลขที่บัญชี และขื่อบัญชีมีแล้ว
    และประเภทบัญชี คือ ออมทรัพย์ ใช่ไหมคะ
    เพราะเวลาไปโอนเงิน เจ้าหน้าที่เค้าจะถามรายละเอียดน่ะค่ะ
    โดยเฉพาะเลข สวิฟท์โค้ดของแบ็งค์ คงต้องเช็คจากเจ้าหน้าที่แบ็งค์เดียวกันนะค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ หรือถ้าท่านใดทราบ กรุณาช่วยโพสบนบอร์ดให้ด้วยค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกท่านค่ะ และนับว่าหลวงปู่ท่านเมตตาจริงๆค่ะ ที่ยังทำให้คนที่อยู่ไกล ได้มีโอกาสเข้ามาพบข่าวทำบุญนี้ สาธุ ฝากกราบหลวงปู่ด้วยนะคะ

9. Nar

สวัสดีครับคุณ Cerulean Blue อนุโมทนาในกุศลจิตด้วยครับ
    น่าจะเป็นบัญ ออมทรัพย์ นะครับ
    เรื่องการโอนเงิน จากธนาคารไปทำบุญนี่ ผมเองก็ไม่ถนัดนักครับ
    เพราะทำบุญแต่ละครั้ง ไม่ได้โอนด้วยตัวเองเลย สั่งคนทางบ้านโอนให้ตลอด
    ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ผมไม่สามารถตอบคำถามของคุณได้
    ถ้ามีผู้ใดเข้าใจ ช่วยบอกเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ ผมก็จะได้รู้ด้วย

คำถามอย่างนี้ น่าจะมาจากต่างประเทศหรือเปล่าครับ
    เพราะถ้าในเมืองไทยน่าจะไม่มีปัญหา จะง่ายต่อการโอนมาก
    ผมขอให้คุณ จงสำเร็จความปรารถนา ในการสร้างบุญสร้างกุศลนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2009
  10. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    อนุโมทนาค่ะ

ลืมบอกค่ะ ว่ามาจากต่างประเทศจริงๆ อยากทำบุญประดับโคมไฟด้วยนะคะ
    ไม่เป็นไรค่ะ จะลองเช็คกับเพื่อนดู เพราะคิดว่าแบ็งค์เดียวกัน ใช้สวิฟท์โค้ดเดียวกัน
    ส่วนที่อยู่ของแบ็งค์จะลองเซิร์ทหาตามเว็บไซด์ดู คงไม่ยากมาก

อนุโมทนานะคะ

11. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้จะไปธนาคาร จะหาข้อมูลเรื่อง swift code มาให้ค่ะ ส่วนที่อยู่ของธนาคาร เข้าใจว่าคงหมายถึงสาขา หรือเปล่าคะ รายละเอียดมีในหน้าแรกของกระทู้ค่ะ หากมีข้อสงสัยอะไร ก็post ไว้ได้ค่ะ ถ้าสามารถหาคำตอบมาให้ได้ก็ยินดี มีคนที่จิตใจใฝ่กุศลอยากทำบุญ ก็ต้องช่วยกันสนับสนุน อนุโมทนาค่ะ

12. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของ Swift code ขออธิบายอย่างนี้นะครับ

เป็นการโอนเงินระหว่างประเทศ มีอยู่ 2 ส่วนที่เกี่ยวข้อง คือธนาคารผู้โอน และธนาคารผู้รับโอน

ในแต่ละธนาคารจะมี Swift code เฉพาะตน( เป็นรหัสของธนาคาร) ต้องถามธนาคารผู้รับโอนครับ ถาม Swift code แล้วก็ถามที่อยู่ได้เลย

บางครั้ง ธนาคารผู้โอน และธนาคารผู้รับโอน ไม่มีการติดต่อกัน ก็ต้องโอนผ่านธนาคารอีกแห่งที่เป็นตัวกลาง ต้องสอบถามกับธนาคารผู้โอนและผู้รับโอน

อีกเรื่องคือ เรื่องการโอนเงินเป็นเงินสกุลอะไร แล้วโอนไปเป็นเงินสกุลอื่นหรือไม่ เรื่องอัตราแลกเปลี่ยนด้วยนะครับ ลองสอบถามกับธนาคารดูครับ

โมทนาสาธุครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มกราคม 2009
  13. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นธนาคารกสิกรไทย เหมือนกัน ไม่ยากครับ ไปที่ธนาคารได้เลย ข้อมูลของธนาคารมีอยู่แล้ว เพียงแต่จดเลขที่บัญชี ,ชื่อบัญชี และสาขาให้ถูกต้องครับ

ส่วนเรื่องอัตราแลกเปลี่ยน ต้องดูอีกครั้งนะครับ ว่าเราใช้เงินต่างประเทศโอนมา หรือเปลี่ยนเป็นเงินบาทโอนมา ส่วนใหญ่จะโอนมาเป็นเงินต่างประเทศครับ

.

14. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ยอดเงินบุญโคมไฟระย้า
    อานิสงส์ สว่างจ้า สุดขอบจักรวาล

วันที่ 12 มกราคม 2552
    ยอดเงินบุญ ทั้งสิ้น 112,379.03 บาท

ขอน้อมนอบโมทนา สาธุการ
    กับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในบุญ ในครั้งนี้

สาธุ..
    สาธุ..
    สาธุ....

...............................................................................................<!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      162.7 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      30.3 KB
      เปิดดู:
      118
  15. สังสารวัฏ

สังสารวัฏ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านนะค่ะ .. สาธุ สาธุ สาธุ (^_^)
    ถ้าอยากจะร่วมสร้างด้วยจะโอนเงินไป ... ยังทันหรือเปล่าค่ะ
    ยังไม่ปิดรับใช่ไหมค่ะ ...

16. Nar

โมทนาในจิตอันเป็นกุศลยิ่งครับ
    การร่วมบุญสามารถร่วมไปได้เรื่อยๆครับ จากดวงเอก จะต่อไปถึงดวงรองๆอีกหลายดวงในวิหาร
    ได้บุญอันสว่างไสวเพิ่มอีกหลายเท่า กับผู้ร่วมบุญ
    โมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 มกราคม 2009
  17. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามเรื่อง swift code มาให้ค่ะ ลองดู pdf file ที่แนบมานะคะ

18. Nar

เพดานวิหารแก้ว จะมีเป็นช่วงห้องทั้งหมด 4 ห้อง สำหรับแขวนดวงไฟระย้า
    ที่เรากำลังทำกันอยู่นี้ เป็นช่วงดวงเอก ซึ่งตรงกับองค์ปฐมประทับ พอดี

ไหนๆก็ทำกันแล้ว เรามาทำต่อไปถึงดวงที่เหลืออีกสามดวง กันนะครับ
    จะได้สว่างไสวเต็มกำลังกันไปเลย บุญแห่งความสว่างไสวทั่วอนันตจักรวาล

เนื่องจากการเวลา ทีจะติดตั้งกันจริงๆยังมีอยู่อีกมาก ก็ค่อยทำกันไปครับ
    จะเห็นว่ายังมีผู้มาร่วมบุญอยู่เรื่อยๆ เป็นอะไรๆที่เหมือนกับหลวงปู่บอกไว้นะครับ
    งานบุญพระศาสนา เป็นงานสาธารณะกุศล ที่ทุกคนสามารถร่วมบุญได้
    บุคคลที่เคยสร้างกุศลร่วมกันมาแต่อดีตชาติ
    เมื่อมาเกิดทันกันชาตินี้ ย่อมจะได้มาร่วมบุญกันอีก
    แม้กระทั่งผู้ที่ยังมาไม่ถึงก็ตาม จะต้องมีโอกาสเข้ามาร่วมบุญจนได้แหละครับ

สำหรับบุญนี้ก็แจกจ่ายให้โอกาสกัน ได้ร่วมบุญอย่างทั่วถึง
    แล้วแต่ท่านจะตักตวงเอาไป เป็นการช่วยพระศาสนาให้มีความเจริญสืบไป ครับ

19. ดอกแก้ว

เพื่อถวายองค์สมเด็จองค์ปฐม กันค่ะ

20. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    ขอบพระคุณพี่หนุ่มมากๆเลยนะคะ