۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

" การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง "

ขอบอกบุญต่อด้วยจ้า บริจาคอวัยวะที่ http://www.organdonate.in.th/
    บริจาคดวงตาที่ http://www.eyebankthai.com/
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ต้องการบริจาคนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ <!-- / sig -->

2. dc006

dc006 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2005
    ขอร่วมทำบุญค่ะ 300 บาท
    วันจันทร์ที่ 16 ก.พ. 52 เวลาประมาณ 12.40 น.ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ

3. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนามหาอานิสงส์สว่างไสวครอบจักรวาลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  4. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    <TABLE class=tborder id=post1840988 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Narong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1840988", true); </SCRIPT>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

สถานที่: วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
    <IF condition="">
    </IF>พลังการให้คะแนน: 2484 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1840988 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->

WL-61507-1500KG

กว้าง 1.5 เมตร สูง 2.15 เมตร (ไม่รวมโซ่)

มาพิจจารณารูปนี้กันครับ
    ทั้ง ขนาดของความกว้าง และความสูง เป็นขนาดที่พอเหมาะพอควร
    รูปแบบก็สวยงามใช้ได้ มีความสว่างใสดีพอควร
    ราคายังไม่ตายตัวทีเดียว อาจได้ถูกว่านี้
    ..............................
    ความจริงอยากได้รูปฉัตรมาก เพราะมีความหมายได้ดียิ่ง
    แต่โคมรูปฉัตร ทำด้วยแก้วธรรมดา เมื่อมองดูแล้วจะออกสีขุ่นๆไม่ใสแวววาวเหมือนคริสตัล
    ถ้าเราหาที่เป็นคริสตัลไม่ได้ ก็จำเป็นต้องเปลี่ยนรูปแบบ
    มาเป็นรูปแบบอย่างอื่น ที่สดใสแวววาวทำด้วยคริสตัล
    ซึ่งจะดูสดใสได้ยาวนานนะครับ
    ........................
    ยังร่วมบุญอันสว่างไสว ถวายโคมไฟดวงเอกได้อยู่นะครับ
    บุญนี้ยังไม่ถึงซึ่งความสำเร็จ
    ช่วยกันจุดความสว่างให้กับงานบุญกันครับ

<!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    สำหรับผมก็ถูกใจโคมดวงนี้มากแต่ไม่ได้แสดงความคิดเห็นอะไร
    ความจริงผมเปิดดูกระทู้ทุกวัน บางวันก็หลายครั้ง ก็นั่งดูท่านทั้ง
    หลายคุยกัน
    โมทนาสาธุกับทุกท่านทุกความคิดทุกข้อเสนอแนะนำ โมทนาสา
    ธุกับเงินทำบุญทุกบาททุกสตางค์ที่ร่วมกันสร้างโคมไฟระยัาดวงเอก
    และจะเป็นชุดบริวารอีกสามดวงในอนาคต ถวายไว้ ณ ที่นี้

เมื่อโพสเข้ามาอันดับแรกก็อยากจะขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จ
    พระชินสีห์จอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าตั้งแต่สมเด็จองค์
    ปฐมเป็นต้นลงมามีพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    วัดท่าซุงและหลวงปู่ชัยวงศาพัฒนาเป็นที่สุด
    ขอจงโปรดสงเคราะห์ให้ท่านทั้งหลาย จงมีปฏิภาณปัญญาดีสว่าง
    ไสวตามใจปรารถนาไม่มีขอบเขตจำกัด ขอปีใหม่นี้เป็นตั้นไปจงมีคล่อง
    ตัวในความเป็นอยู่ทุกประการ เทอญ

5. PCO

<TABLE class=tborder id=post1859252 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>เตอร์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1859252", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

</IF>พลังการให้คะแนน: 792 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1859252 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ขอเสนอให้คุณglassbuddha2009 เป็นที่ปรึกษาในเรื่องโคมไฟนี้ ขอผู้รับรองครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

เห็นด้วยกับคุณเตอร์ครับ
    <!-- / sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

6. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณคุณเตอร์ครับ งานโคมไฟดวงนี้ไม่ยากครับ เพราะทุกอย่างนั้น ผมคิดว่าลงตัวแล้วทุกประการ ช่างไฟธรรมดา ๆ ที่มีความละเอียดปราณีตเล็กน้อย ก็สามารถทำงานนี้ให้ลุล่วงไปได้ด้วยดีครับ ผู้ดีไซน์และผู้สร้างโคมแทบทุกดวงต้องออกแบบมาเพื่อให้ช่างไฟธรรมดา ๆ ก็สามารถประกอบและติดตั้งได้ ยกเว้นดวงที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางใหญ่กว่านี้ ซึ่งความจริงก็ใหญ่แค่ขนาดครับ ไม่มีอะไรสลับซับซ้อนเลยแม้แต่น้อย

แต่ถ้าต้องการที่ปรึกษา ผมก็ยินดีนะครับ ไม่เคยเกี่ยงงานรับใช้พระพุทธศาสนาครับ ยินดีเป็นที่ปรึกษาให้ฟรีทุกกรณีครับ

7. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ขออนุญาตตอบ#744 ข้อความของคุณ NARONG ตรงที่ว่า

" ความจริงอยากได้รูปฉัตรมากเพราะมีความหมายได้ดียิ่ง
    แต่โคมรูปฉัตร ทำด้วยแก้วธรรมดา เมื่อมองดูแล้วจะออกสีขุ่นๆไม่ใสแวววาวเหมือนคริสตัล
    ถ้าเราหาที่เป็นคริสตัลไม่ได้ ก็จำเป็นต้องเปลี่ยนรูปแบบ
    มาเป็นรูปแบบอย่างอื่น ที่สดใสแวววาวทำด้วยคริสตัล
    ซึ่งจะดูสดใสได้ยาวนานนะครับ "

คือว่า ไม่ได้มาขัดคอหรือมาคัดค้านอะไรนะครับ โคมดวงที่เลือกนั้นคือ
    กว้าง 1.5 เมตร สูง 2.15 เมตร (ไม่รวมโซ่)
    ผมเห็นว่า เนื่องจากพวกเราได้ใช้รูปนี้มาน้อมศรัทธาเป็นระยะเวลาเกือบจะตั้งแต่แรกแล้ว จึงกล่าวไปว่า ควรใช้โคมไฟดวงนี้ เพราะผมคิดด้วยความตื้นเขินของผมเองนะครับว่า พวกเราเมื่อเห็นรูปนี้แล้ว แล้วก็ทำบุญเข้ามาในรูปนี้ ก็อยากได้โคมรูปนี้ทรงนี้มาประดับหน้าองค์พระ

แต่ที่ผมเลือกคำพูดของคุณ NARONG ที่กล่าวด้านบนนี้ว่า
    " แต่โคมรูปฉัตร ทำด้วยแก้วธรรมดาเมื่อมองดูแล้วจะออกสีขุ่นๆไม่ใสแวววาวเหมือนคริสตัล "

คุณ NARONG อาจเข้าใจผิดน่ะครับ โคมไฟทุกดวงสามารถเปลี่ยนเม็ดแก้วได้ครับ เช่นโคมรูปฉัตร ๙ ชั้นของพระเสริมพระใสนั้น ผมยังเชื่อว่าความจริงแล้วเป็นเม็ดแก้วของ Swarovski ด้วยซ้ำไป ซึ่งเป็นเม็ดแก้วคริสตัลที่เงางามที่สุดในโลก มีตะกั่วผสมอยู่สูงเกิน 30% ของน้ำหนักเม็ดแก้วด้วย เพียงแต่เนื่องจากทางวัดคงจะไม่มีเวลาทำความสะอาด จึงทำให้เม็ดแก้วดูขุ่นมัวได้

และต่อให้เม็ดแก้วที่ห้อยอยู่เดิมเป็นเม็ดแก้วแบบแก้วอัด ไม่มีประกายอะไรเลย เราก็สามารถเปลี่ยนเม็ดแก้วให้เป็นแบบเงางามสุด ๆ เกือบเทียบเท่าหรือเทียบเท่าของ Swarovski ได้เลย หรือแม้แต่เปลี่ยนเอาของ Swarovski ใส่ได้ทันทีเช่นกันในราคาไม่แพงนัก เม็ดละไม่กี่บาท เช่นเม็ดของฉัตร ๙ ชั้นประกอบด้วยชนิดเม็ดแก้วแบน 8 เหลี่ยม ( Octagon ) ขนาด 14 ม.ม. เกือบ 99% เม็ดละเพียงประมาณ 10 กว่าบาทเท่านั้น ( ปัจจุบันอย่างมากก็แค่ 20 บาทเศษ )

ยิ่งถ้าเป็นการสั่งทำโคมชุดใหม่ดวงใหม่ เราสามารถระบุได้เลยว่าจะให้ใช้เม็ดแก้วคริสตัลยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไร เพียงแต่ส่วนมากโรงงานในเมืองไทยจะคิดค่าสร้างชุดแรกแพงหน่อยเท่านั้นเอง พอชุดที่ 2 เมื่อเรานำแพทเทิร์นหรือรายละเอียดไปสร้างใหม่จะถูกลงอย่างมาก มากจนเกือบจะได้ราคาวัตถุดิบเท่านั้นนะครับ ผมเคยกล่าวมาก่อนเช่นนี้ สามารถย้อนกลับไปอ่านได้ เพียงแต่ผมเห็นว่า ทุกท่านได้น้อมศรัทธาไปที่รูปของโคมดวงที่คุณ NARONG นำมาให้ชมรูปภาพกันแล้ว ก็ไม่อยากให้ขัดศรัทธาครับ

การสร้างโคมฉัตร ๗ หรือ ๙ ชั้น ผมขอไว้โอกาสหลังนะครับ เพราะจะเป็นการขัดอะไรหลาย ๆ อย่าง ไว้โอกาสอื่นผมจะไม่ขัด ถ้าตั้งกระทู้โคมฉัตรโดยตรงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2009
  8. glassbuddha2009

2
    โคมไฟดวง
    กว้าง 1.5 เมตร
    สูง 2.15 เมตร (ไม่รวมโซ่)

ดวงนี้มีจุดอ่อนอยู่ที่ขั้วไฟ ซึ่งขั้วไฟในดวงโคมดวงนี้มีอยู่ขนาดเดียวก็จริง แต่มี 2 ชนิด คือ
    1. ขั้วไฟชนิด e14 ก้นเกลียว 3 หุ๋นมีสลัก ซึ่งอยู่ภายในโคมไฟใต้เม็ดแก้ว
    2. ขั้วไฟชนิด e14 ที่เป็นเหมือนแท่งเทียน
    ทั้ง 2 ชนิดนี้เมื่อใช้งานไประยะหนึ่งมักเสียเนื่องจากความร้อนทำให้ขั้วที่ทำจากพลาสติคชนิดหนึ่งไหม้เสีย ชนิดที่ 1. นั้นพอหาอาหลั่ยได้บ้างในร้านโคมไฟชั้นนำหรือผู้ผลิตในและต่างประเทศ ส่วนชนิดที่ 2. อาหลั่ยแทบหาไม่ได้เลย นอกจากสั่งจากผู้ผลิตในต่างประเทศเข้ามาสำรองไว้ ถ้าหากโรงงานผู้ผลิตในต่างประเทศไม่ยอมขาย อาจเนื่องจากเมื่อซื้อโคมไฟไปแล้ว เขาเกิดเล่นตัว เราก็อาจหาอาหลั่ยชนิดที่ 2. นี้ได้จากผู้ผลิตขั้วไฟในต่างประเทศ แต่มักพบปัญหาว่า ไม่มีใครแบ่งขาย และไม่สามารถระบุชนิดและขนาดที่ถูกต้องของมันได้ เนื่องจากขั้วไฟเป็นงานที่ค่อนข้างยุ่งยาก ยาวไป สั้นไป อ้วนไป ขายึดคนละชนิด หรือแม้แต่ชนิดเดียวกันแต่คนละอย่าง หรืออย่างเดียวกันแต่ขาเดียวหรือดับเบิ้ลบาเรล ตรงนี้แหละครับที่ผมเห็นว่า ผมมาอุดจุดอ่อนโคมไฟดวงนี้

ที่ผมทำบุญน้อมถวายไปนั้น ก็เพื่อขอให้ได้สำรองขั้วไฟในชุดที่ 2. คือขั้วที่เหมือนแท่งเทียนเอาไว้เท่ากับจำนวนแท่งเทียนหรืออาจน้อยกว่าได้

ส่วนอาหลั่ยเม็ดแก้วคริสตัลอื่น ๆ ผมไม่ค่อยห่วง เพราะถ้าอาหลั่ยชนิดเดิมไม่มี ก็สามารถพลิกแพลงได้ไม่ยาก ยกเว้นตรงจานเชิงเทียนที่ไม่ควรดัดแปลงไปใช้จานรุ่นอื่นครับ เพราะถ้าจานไม่เหมือนกันจะดูไม่สวยทั้งดวงโคมไปเลย

ขอยืนยันอีกครั้งครับ ดวงนี้เหมาะสมแล้วในขณะนี้ ขั้วชนิดที่ 2. ก็มีคนน้อมถวายไว้แล้วคือผม โคมดวงนี้จะอยู่คู่กับองค์พระไปไม่น้อยกว่า 50 - 75 ปี ( ในงบประมาณขั้วเล็กน้อยเพียงแค่ประมาณ 1% เศษแค่นั้นล่ะครับ รับรองเพียงพอจะให้โคมคู่กับองค์พระไปได้นานโดยไม่แขวนซากครับ )

9. glassbuddha2009

2
    เม็ดแก้วรูปทรง Octagon คือ 8 เหลี่ยม ( แบน ) ขนาด 14 มิลลิเมตร เจาะรูห้อยแบบ 2 รู เพื่อห้อยต่อเนื่อง และแบบเจาะรูห้อยเดี่ยว เพราะเป็นเม็ดสุดท้าย ส่วนสีแก้วที่มีส่วนผสม 30% ตะกั่วนั้น มีสีใสมาตราฐานและสีอื่น ๆ อีกหลายหลากสีมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

10. Nar

29-04-2008, 07:50 PM จุดเวลาของการเปิดกระทู้โคมไฟดวงเอก
    เกือบสิบเดือนที่เราร่วมทำบุญกันมา โดยที่เราไม่เคยรู้ข้อมูลของเรื่องโคมไฟกันมาก่อนเลย
    เพียงมุ่งที่จะได้สร้างอานิสงส์อันสว่างไสว อันเนื่อง สมเด็จองค์ปฐม
    เป็นมหากุศลอันพิเศษยิ่ง ไม่มีผู้ใดออกมาให้ความรู้ ในเรื่องโคมไฟกับพวกเราเลย

คุณ glassbuddha2009 เป็นคนแรกที่เข้ามา เปิดปัญญาแห่งความรู้ต่อสาธารณะ
    เป็นความรู้ที่มีประโยชน์มาก แต่เข้ามาเมื่อตะวันขึ้นสูงเกือบสุดเวลาเที่ยงแล้ว
    จะสังเกตุได้ว่า ตั้งแต่แรก เรามีรูปโคมไฟมาให้เลือก กันหลายแบบ
    เปลี่ยนไป เปลี่ยนมา จนผมกลายเป็นคนหลายใจ อิอิ
    ก็เนื่องด้วยเหตุผล ที่ผมคลำหาโดยที่ไม่มีความรู้อะไรเลย
    ผมเอา แต่รูปทรงและขนาด มาเป็นเครื่องตัดสินใจ เพื่อให้เข้ากับวิหาร

ที่นี้ความรู้รายละเอียดในเรื่อง อื่นๆพึ่งมาได้จากคุณ glassbuddha2009 นี่เอง
    ถ้าเรารู้จักกันมาก่อน ตั้งแต่เริ่มเรื่อง คงได้ตำนานการสร้างโคมไฟดวงเอกอันยอดเยี่ยมครับ
    ผมเองไม่ต่างจาก ตาบอดคลำช้าง แต่ก็คลำได้ดวงนี้มา
    ได้อาศัยให้คนอื่น หาให้ทั้งหมด แล้วตัดสินใจเลือกเอา
    แต่ก็ยังดีที่เข้าตากรรมการ อย่างน้อย คุณ glassbuddha2009 เห็นว่าดีด้วย
    ก็พอทำให้ชื้นใจขึ้นมาบ้าง อย่างน้อยก็เป็นผู้อยู่กับเรื่องนี้มาตลอด

ผมก็ไม่แน่ใจว่าที่ผ่านมาจนวันนี้ ผมทำอะไรถูกต้องหรือเปล่า
    ก็เนื่องจากผมต้องเป็นตัวแทนของทุกท่าน ประสานให้เกิดความสำเร็จในงานบุญนั่นเอง
    ผิดถูกอย่างไร แนะนำมาได้ครับ งานบุญนี้เป็นของทุกท่าน
    เราทำเพื่อพระศาสนา บูชาซึ่งพระรัตนะตรัย ร่วมกัน
    กราบโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านและขอบพระคุณยิ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กุมภาพันธ์ 2009
  11. glassbuddha2009

2
    <TABLE class=tborder id=post1859985 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>
    ผู้ร่วมสนับสนุนบริจาค

สถานที่: วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
    </IF>พลังการให้คะแนน: 2485 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1859985 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ความรู้เรื่องโคมไฟต่าง ๆ โดยเฉพาะโคม crystal chandelier นั้น ความจริงมีอุบาสก อุบาสิกา รวมทั้งชาวพุทธอีกจำนวนไม่น้อยที่รู้เรื่องดีกว่าผมมาก โดยเฉพาะท่านที่สามารถออกแบบในพิมพ์เขียวได้ ส่วนองค์ความรู้นั้น หากไม่รู้ก็ขอได้ อย่างเรื่องฉัตรก็ขอจากกรมศิลปากรหรือช่างสิบหมู่ เขาจะให้ฟรีทุกอย่าง ผมเคยเป็นเพียงหนึ่งในผู้นำเข้าโคมไฟ crystal chandelier จากอิตาลี, สเปญและจากบางประเทศในยุโรปเท่านั้น ส่วนคุณพ่อคุณแม่ผมก็เคยเป็นเพียงผู้ผลิตโคมไฟทุกชนิดที่มีโรงงานหลอมแก้วเท่านั้น

นิสัยคนไทยส่วนมากมักจะไม่แสดงออก อย่างมากก็อนุโมทนา จึงไม่แปลกหากท่านเจ้าของกระทู้ไม่ขอความช่วยเหลือชนิด " ขอเชิญอย่างเต็มพิกัด "

งานการสร้างสิ่งต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นพระพุทธรูป วิหาร โบสถ์ หรือโคมไฟ จะยังมีอยู่ต่อไปอีกไม่รู้จบสิ้น ยังมีโอกาสที่จะได้สร้างโคมฉัตรที่ถูกต้องตามตำนานกันต่อไปในโอกาสหน้า และเมื่อใดที่ได้สร้างขึ้นมาสำเร็จเพียงแค่ชุดแรก ชุดต่อ ๆ ไปก็จะเกิดได้ง่ายมากในราคาเกือบจะเท่าต้นทุนของวัสดุนั้น ๆ เป็นประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนานานเท่านาน

ความชอบโคมไฟดวงนี้ของผมมีทุนเดิมอยู่ที่ ผมเคยเป็นผู้นำเข้าโคมรุ่นนี้จากสเปญ จากต้นตำรับของแท้ของ P. Andrew S.A. จึงทำให้ผมมีความชอบเป็นพิเศษอยู่แล้ว ต่อมาโรงงานโคมไฟในเอเชียเป็นผู้สร้าง ผมก็ยังคงแอบชอบอยู่ และถ้าจะว่ากันจริง ๆ รูปทรงของโคมดวงนี้ก็เป็นรูปทรงอมตะรูปทรงหนึ่งด้วย

ทั้งหมดนี้คุณ NARONG เป็นผู้นำบุญที่ทำถูกต้องแล้วทุกประการครับ ไม่ได้ทำผิดเลยแม้แต่น้อย มีอะไรก็โทรมานะครับ ผมยินดีรับใช้เพื่อพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง โทร 086-1050222 ครับ

ขออนุโมทนาคุณ NARONG ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  12. glassbuddha2009

2

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      12.9 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      29.3 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      14.2 KB
      เปิดดู:
      55
  13. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณเตอร์ค่ะ ต้องขอบคุณ คุณglassbuddha 2009 ที่ให้ข้อมูล ความรู้ สมกับเป็นผู้ที่รู้จริง ลึกซึ้ง และชัดเจน ในเรื่องโคมไฟ ที่เรากำลังจะทำให้เกิดความสำเร็จในบุญที่ตั้งใจกันไว้ เมื่อวานนี้ 15 /2/2552 ไปที่ร้านวุ้ยล้ง สาขา รังสิต มาค่ะ สอบถามรายละเอียด ของโคมไฟดวงเอก และ ดวงรองมาให้ค่ะ ตอนเย็นจะมาให้ข้อมูลเพิ่มเติม ขอตัวไปประชุมก่อนค่ะ

14. Nar

โคมไฟดวงเอก ชั้นบน มี 8 เชิงเทียน ชั้นล่าง 16 เชิงเทียน ราคา ขาย 186,000 บาทเจ้าของลดให้เหลือ 15 5,000 บาท<O:p</O:p
    ส่งให้ฟรี ขนาดหลอดสามารถเปลี่ยน เป็น 25 วัตต์ได้(จากคุณ กระเทียม)

แต่ราคาที่เราจะซื้อ เป็นราคา ของคุณจิรวุฒิ จะเริ่มดำเนินการต่อไป<O:p</O:p

15. PCO

<TABLE class=tborder id=post1883188 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>glassbuddha2009<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1883188", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: 3/391 หมู่ 11 ต./อ. ลาดพร้าว กรุงเทพฯ 10230
    </IF>พลังการให้คะแนน: 10 [​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1883188 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ขออนุโมทนาคุณจิรวุฒิเจ้าของร้านโคมไฟที่จังหวัดกระบี่ด้วย ผมและคุณจิรวุฒิไม่เคยรู้จักกันมาก่อน แต่เห็นความพยายามของทุกฝ่ายในเรื่องโคมดวงนี้แล้วน่าชื่นใจครับ

แม่ผมเคยเป็นเจ้าของโรงงานหลอมแก้วที่ผลิตโคมไฟในประเทศไทยรายใหญ่ที่สุดรายหนึ่งในสมัยนั้น ปัจจุบันท่านและผมเกษียณแล้ว ในอดีตถ้าหากท่านรู้ว่าเป็นของวัดหรือของทำบุญ ท่านจะลดราคาลงมาเท่าทุนบ้าง กำไรน้อยมาก ๆ บ้าง ต่ำกว่าทุนบ้าง และหลายครั้งที่ท่านยกให้วัดฟรี ๆ เลย และหลายครั้งที่ท่านถวายวัดฟรี ๆ ครั้งละหลาย ๆ ดวง ซึ่งแต่ละดวงก็มีขนาดประมาณเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 เมตรเศษ ๆ ทำให้ผมซึ่งเป็นลูกชายปลื้มใจ และดำเนินรอยตามคุณแม่มาตลอดชีวิต การดำเนินรอยตามนี้เองที่ปัจจุบันทำให้ภรรยาผมซึ่งไม่มีอุปนิสัยเลย ได้หันเข้ามาเริ่มทำการบริจาคด้วยตนเองบ้างแล้ว และญาติทางฝ่ายภรรยาก็มีวี่แววว่าจะกำลังติดตามมาในไม่ช้านี้ หลังจากเริ่มเห็นว่า ชีวิตนี้เอาอะไรติดมือไปไม่ได้จริง ๆ นอกจาก " บุญ และ บาป "
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>
    โมทนาสาธุกับบทความนี้เช่นกันครับ พร้อมทั้งขอขอบคุณ คุณ
    glassbuddha2009ที่ได้ใหัข้อมูลความรู้เรื่องราวของโคมไฟระย้าใน
    หลายๆแง่มุมนับว่าเป็นประโยชน์ต่อสาธารณชนอย่างมาก

ส่วนเรื่องของโคมไฟสำหรับผมก็ลงตัวกับดวงนี้ชอบรูปทรง และขนาดที่
    กว้าง 1.5 เมตร สูง 2.15 เมตร (ไม่รวมโซ่) ขนาดนี้ถือว่าพอเหมาะพอ
    ดีกับความสูงของเพดาน ท่านอื่นๆมีความเห็นว่าอย่างบ้างครับ ถ้าหาก
    ว่าไม่มีใครเห็นค้าน คุณ ณรงค์ก็เดินหน้าเรื่องราคากับทางคุณจิราวุฒิ
    ได้เลย หลังจากทางคุณkratiumได้ไปดูของและรายละเอียดมาแล้ว

คุณKratium ประชุมเสร็จแล้วก็มาเล่ารายละเอียดเรื่องโคมไฟให้พวกเรา
    ฟังนะครับ

16. glassbuddha2009

2
    ขอบคุณคุณเตอร์ คุณ PCO และคุณ kratium ครับ ผมฝากคุณ kratium ดูเรื่องขั้วไฟที่วุ้ยล้งหน่อยครับ ในข้อที่ผมกล่าวถึงขั้วแบบที่ 2. ซึ่งจะมีหลากหลายรุ่นมาก ผมขอสำรองเป็นอาหลั่ยสัก 30 ขั้วเศษขึ้นไปนะครับ ( เชื่อผมสักครั้งเถอะครับ ) ขอให้เก็บอาหลั่ยคือขั้วแบบที่ 2. ที่ผมกล่าวให้ดี จะได้ประโยชน์ในอีกหลายเดือนหรือหลายปีภายภาคหน้า คือโคมไม่ต้องถูกแขวนซากครับ ยิ่งปีสองปีนี้เศรษฐกิจจะทรุดหนักขนาดไหน ใครจะอยู่ใครจะไปยังไม่รู้ ถ้าไปก่อน วันหน้าไม่มีใครขายอาหลั่ยจะหาว่า ผมไม่ได้เตือนนะครับ

ผมฝากลิ๊งค์สเปคของขั้วแบบที่ 2. มาให้พิจารณาด้วยครับ กรุณาเปิดลิ๊งค์ที่นี่ครับ
    http://www.arditi.com/default_e.htm
    แล้วกดแถบที่เขียนว่า catalogue จากนั้นกดแถบ
    E14 one-piece thermoplastic candle lampholder and covers O 24mm หรืออาจเป็นรุ่น 27mm ก็อาจเป็นได้ครับ
    ผมคาดว่าขั้วแบบที่ 2. ที่ผมกล่าวน่าจะเป็นรุ่นใดรุ่นหนึ่งในหน้านี้ และถ้าเป็นไปได้ผมอยากเลือกรุ่นนี้ครับ ซื้อแล้วใส่กล่องเหล็กเก็บไว้ที่พระตุดี เสียขึ้นมาเมื่อไรก็ให้ช่างไฟซ่อมได้ทันทีครับ ส่วนขั้วแบบที่ 1. จะซื้ออาหลั่ยมากหรือน้อยก็ได้ครับ ไม่ซีเรียส

h 65 mm code
    009963

h 85 mm code

009964

h 100 mm code 009965
    รุ่น SQ 1785 NIP

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  17. glassbuddha2009

2
    คุณ kratium ครับ อย่างไรก็ตาม ต้องเข้ากับโคมดวงนี้ได้หรือจะซื้อรุ่นที่ทางร้านเขามีอยู่แล้วก็ได้ ให้ทางร้านเขาคุยโทรศัพท์กับผมก็ได้ครับ โทรเรียกผมก็ได้ครับ 086-1050222

18. Nar

ขอบคุณทุกท่านครับ
    คุณกระเทียม ทำงานอยู่ในกระทรวงเกี่ยวกับสาธารณะสุข
    ภาระกิจหนักไปทางประชุมสัมนา
    และเดินทางก็บ่อยมาก จะไม่ค่อยมีเวลาว่างเท่าไร
    ส่วนผมไม่ได้อยู่เมืองไทย ก็ล่าช้าอยู่บ้างนะครับ
    ผทจะทำตามขั้นตอนเท่าที่มีเวลา

ส่วนเรื่องอะไหร่ เราต้องซื้อไว้แน่ครับ
    ถ้าไม่ทันอย่างไร ก็จะตามมาทีหลังได้ ในเรื่องอะไหร่สำรอง
    ขั้นตอนต่อไปคุณ กระเทียมจะติดต่อกับคุณมหาหิน
    ในเรื่องของเงินพวกเราในบัญชี แล้วก็จะประสานไปทางคุณปรีชา
    ควบคู่กับ คุณ จิรวุฒิ เรื่องราคาที่มั่นคงอีกครั้ง

เรื่องเศรฐกิจย่ำแย่ ผมยอมรับว่าครั้งนี้ของแท้ครับ
    ไม่เคยเจอสภาพอย่างนี้มาก่อน ญี่ปุ่นว่าเก่งยังเอาไม่อยู่
    อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด เราอยู่บนโลกที่มีแต่ความไม่เที่ยง
    ผมจึงไม่สนเท่าไร ชีวิตเอาอะไรไปไม่ได้ อย่างคุณ glassbuddha2009 กล่าวไว้น่ะครับ
    บุญกุศลเท่านั้นที่ควรสั่งสม พระรัตนะตรัยเท่านั้นที่ควรเข้าให้ถึง
    สร้างบารมีกันต่อไปครับ เพื่อนสหธรรมมิกทุกท่าน กัลยาณมิตรทุกคน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  19. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

ยินดีกับโคมไฟ้ถวายสมเด็จองค์ปฐม ในรูปแบบนี้ค่ะ เห็นด้วยกับทุกท่านแม้ว่าในใจแอบรักแอบหวังว่าจะเป็นโคมไฟในรูปแบบของ ทรงฉัตร 9 ชั้น แต่ในแง่ความจริงและความเป็นไปได้ ไม่มีข้อขัดข้องประการใด ดีแล้ว ชอบแล้ว ที่จะได้กระทำให้สำเร็จ เพื่อเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา สืบต่อไป

ดิฉันยืนยันว่าเหมาะสมดีแล้ว

20. glassbuddha2009

2
    ขออนุโมทนากับคุณณรงค์ครับที่อยู่ในที่ห่างไกล แต่ก็ยังใฝ่ใจทำบุญ ผมมักเล่าประสบการณ์ของผมให้คนฟังกัน ครั้งหนึ่งที่ผมนำน้ำมันก๊าดไปถวายพระป่าเพื่อใช้เติมตะเกียงกรรมฐานแถบปราณบุรี ผมเข้านอนแล้วก็ฝัน มีหมู่มนุษย์สวมเสื้อผ้าเหมือนเราท่านจำนวนมากมาล้อมตัวผมที่นอนอยู่ เสียงโมทนาสาธุการดังลั่นจนผมตกใจตื่น ผมลุกขึ้นมาเล่าให้ภรรยาที่นั่งดู TV อยู่อีกห้องหนึ่ง ภรรยาผมบอกว่า เพี้ยนไปแล้วไปนอนเถอะ ผมดูนาฬิกาเป็นเวลาเที่ยงคืนกับอีก 30 นาที ผมกลับไปนอนใหม่ คราวนี้ยังไม่ทันจะหลับ เหล่ามนุษย์กลุ่มเดิมแต่คราวนี้แต่งตัวเป็นภารตะอินเดีย พร้อมเครื่องทรงแบบสวยงาม แทบทุกคนมีความงดงามเกินกว่าจะบรรยาย ใจผมกำหนดถามออกไปว่า ท่านเป็นใครมาทำไม ทันใดนั้นก็ปรากฏชายรูปงามสวมมงกุฏอินเดียปรากฏต่อหน้าผม บอกว่าเราคือท้าวสักกะเทวราชพาเหล่าเทพเทวดาเทพธิดามาอนุโมทนาในบุญที่เธอจะทำในวันพรุ่งนี้ แต่เราก็ต้องการทำบุญเช่นกัน และนี่คือข้อพิสูจน์ว่าไม่ใช่ฝันไป พรุ่งนี้เธอจงไปหยิบล๊อตเตอร์รี่ปึกเล็กปึกหนึ่ง ไม่ต้องเลือกเบอร์ เมื่อถูกแล้วให้ไปทำบุญเป็นค่าเสนาสนะที่สำนักสงฆ์แห่งปราณบุรี เสียงอนุโมทนาดังลั่นแต่ผมไม่ตกใจแล้วคราวนี้ ดอกไม้สีต่าง ๆ โดยเฉพาะสีเหลืองโรยลงมาจากฟ้า ในใจผมนึกค้านทันทีว่า เอ๊ะ ก็ผมจะไปทำบุญน้ำมันก๊าดพรุ่งนี้ แล้วจะให้ผมไปหยิบล๊อตเตอร์รี่ มันจะทันอะไรกัน แต่ก็ไม่คิดมาก ผมเดินทางตามกำหนดการณ์เดิม ซื้อล๊อตเตอร์รี่ตามที่ท่านสั่งโดยไม่เลือกเบอร์ ( ตลอดชีวิตผมไม่เคยซื้อล๊อตเตอร์รี่และเกลียดมาก ) ต่อมาอีกไม่กี่วันล๊อตเตอร์รี่ออก ปรากฏว่าถูกหมดทั้งปึก ได้เงินหลายหมื่นบาท ผมสมทบทุนตามกำลังของผม ผมทำตามที่ท้าวสักกเทวราชสั่งคือนำไปถวายเจ้าสำนักและบอกว่า นายสักให้ผมเป็นตัวแทนเพราะนายสักอยู่ไกล ( คุณณรงค์ก็อยู่ไกล ) ให้เป็นค่าเสนาสนะ เจ้าสำนักบอกว่า รู้แล้ว รู้แล้ว นายสักก็นั่งอยู่ที่นี่ตอนนี้

ครั้งอื่นยังมีอีกหลายครั้งแต่เล่าไม่ได้ เล่าได้อีกเหตุการณ์หนึ่ง คือ คืนวันหนึ่งผมนอนหลับไป ท่านท้าวสักกเทวราชมาอย่างรีบด่วน ไม่มีผู้ติดตามเหมือนก่อน สั่งว่า เธอจงไปหยิบล๊อตเตอร์รี่ใบเดียว ถูกแล้วให้นำไปถวายเจ้าสำนักสงฆ์ที่ปราณบุรี ถวายรายงานท่านว่าเพื่อสงฆ์อาพาธ ( ท่านมาคืนวันที่ 14 ผมไปหยิบวันที่ 15 และถูกรางวัลวันที่ 16 ) ผมนำไปถวายเจ้าสำนักสงฆ์องค์เดิม ถวายรายงานว่าเป็นค่าพระอาพาธ ท่านบอกว่า พอดีกำลังจะส่งพระภิกษุรูปหนึ่ง ท่านทำธุดงค์กรรมฐานข้อไม่เอาหลังแตะพื้นมา 3 เดือนแล้ว ขณะนี้จะส่งตัวท่านไปรักษา ร.พ.

นี่แหละครับ แม้แต่เทวดาท่านอยู่ไกล แต่ท่านยังต้องกลับมาทำบุญบ่อย ๆ เมื่ออ่านพบว่าคุณณรงค์ไม่ได้อยู่ประเทศไทยขณะนี้ แต่ยังสามารถเป็นผู้นำบุญได้ ก็ชื่นใจครับ