۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อาหลั่ยที่สำคัญอีกชิ้นหนึ่งคือ จานเชิงเทียนครับ 4 - 5 ชิ้นก็คงพอครับ

2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    เห็นด้วยกับทุกท่าน สาธุครับ เพราะทุกท่านเห็นรูปโคมดวงนี้มานานหลายเดือนแล้ว และทำบุญร่วมเข้ามาเพราะเหตุแห่งรูปนี้ด้วย

แม้ว่าในใจแอบรักแอบหวังว่าจะเป็นโคมไฟรูปของ ทรงฉัตร ๙ ชั้น

คุณดอกแก้วตั้งกระทู้ใหม่เลยครับ เรื่องโคมไฟรูปฉัตร ๙ ชั้น ทำเป็นกระทู้เกี่ยวกับความรู้หรือความร่วมมืออะไรก็ได้ครับ ถ้ายังไม่มีการสร้างก็ยังไม่ต้องบอกบุญครับ คือไม่มีการใช้จ่ายเงินทองหรือการบอกบุญในกระทู้นั้นครับ

โคมฉัตร ๙ ชั้นนั้นมีข้อดีคือสวย แต่ก็มีข้อจำกัดที่ มักจำเป็นต้องห้อยตรงบริเวณเหนือพระเศียรของพระพุทธรูปองค์ประธาน มักจะห้อยที่อื่นไม่ได้ เป็นเรื่องของระเบียบของในรั้วในวังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  3. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นคุณ glassbuddha2009 เล่าเรื่องมหัศจรรย์ให้พวกเราฟัง ผมมีเรื่องเล่ามั่ง
    มีหลายเรื่อง แต่เอาแค่สองสามเรื่องพอเช่นกัน บางเรื่องเป็นปัจจัตตัง

ผมมีเรื่องเล่าประสบการที่ผมได้สัมผัสมาคั่นรายการสักนิดนะครับ เรื่องที่จะเล่าต่อไปนี้ไม่ได้เป็นการอวดอ้างตัวเองแต่ประการใด
    แต่อยากให้มองว่าจิตที่เป็นกุศล ถ้าทำให้ได้ถึงระดับหนึ่งนี่มักมีอะไรแปลกๆมาให้สัมผัสครับ

เมื่อปี2004 ผมได้มีโอกาสเป็นเจ้าภาพกฐินในครั้งเดียว สองวัด คือให้พ่อไปเป็นเจ้าภาพอีกวัดหนึ่ง แม่ไปเป็นเจ้าภาพอีกวัดหนึ่ง
    สองกองนี้ มีพระพุทธรูปกองละองค์พระไตรปิฎกกองละชุด(ของพ่อสี่สิบห้าเล่ม ของแม่ เก้าสิบเอ็ดเล่ม ชุดใหญ่)
    และมีเครื่องกฐินครบพร้อมด้วยเงินปัจจัยเต็มกำลังในครั้งนั้น(ไม่มากนัก)

ในทางของพ่อนั้นเป็นไปตามปรกติ แต่ในทางของแม่นี้สิเจ้าอาวาสเป็นศิษย์หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ
    วัดตะโก อำเภอตาพระยา จ.ปราจีนบุรี ซึ่งหลวงพ่อฤๅษีท่านเคยบอกไว้ว่า ท่านจะได้ในทางสุขวิปัสสโก
    แล้วมีครูฝึกมโนมะยิทธิที่ผมรู้จักในเขตสระแก้ว ได้บอกกับผมว่าจิตของท่านสว่างไสวมาก อันนี้ผมไม่ทราบเป็นเรื่องเกินที่ที่ผมจะรู้ได้

วันทอดกฐิน(ของแม่)หลวงพ่อองค์นี้เทศนาเองพูดเรื่องต่างๆ ไม่รู้พูดอย่างไรทำเอาญาติโยมน้ำตาไหลด้วยความปราบปลื้มยินดีเกือบหมดศาลา
    ปี 2004 นี่ถือเป็นปีทองของผม เพราะเป็นปีที่ผมทำสามประการ ได้ค่อนข้างสมบูรณ์ คือ ทาน ศีล ภาวนา
    โดยเฉพาะภาวนา ผมทำได้ดีที่สุดก็ปีนี้นี่เอง ก่อนจะร่วงลงไม่เป็นท่า ในเวลาต่อมา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  4. Nar

ในปีนั้นผมมีความรู้สึกอิ่มเอิบใจมากในบุญกุศล ทั้งกลางวันกลางคืนสุขใจตลอด ผมชอบนอนภาวนาจนหลับ
    ประมาณสองอาทิตย์หลังจากทอดกฐินเสร็จมีคืนหนึ่งก็ทำดังเดิม

คือภาวนาแล้วหลับรู้ตัวอยู่ว่านอนอยู่แต่หลับแล้วเอาเป็นว่าฝันก็แล้วกันนะครับ
    เป็นความฝันในฝันนั้นผมได้ไปปยืนในที่โล่ง เป็นเหมือนทุ่งนากว้าง
    มองขึ้นไปบนท้องฟ้ามีเมฆครื้มหนาพอสมควรแต่มีความรู้สึกว่า มีแสงเล็ดรอดออกมาจากช่องเมฆ
    แล้วขยายช่องใหญ่ขึ้นกว้างขึ้นเป็นแสงสว่างมากเหลือเกิน
    ถ้าจะเปรียบกับดวงอาทิตย์ก็ต้องใช้ความสว่างของดวงอาทิตย์สักพันดวง จิตขณะนั้นเข้าใจว่าพระนิพาน

ใจคิดที่จะขึ้นไป แต่มีเสียงมาบอกว่ายังไม่ถึงเวลาไปไม่ได้พอรู้แค่นั้นเมฆก็ปิดช่อง ลำแสงหายไป ก็ตื่นทันที

ถัดมาอีกไม่ถึงเดือนกับเหตุการณ์ความฝันนั้นก็มีความฝันประหลาดเกิดขึ้นอีกครับ
    ผมเช่าห้องเดี่ยวพัก (one room) มีที่จำกัดผมทำหิ้งพระเล็กไว้ข้างฝาห้องแต่ไม่ได้ยึดติดกับฝา
    ใช้เสาตั้งเอาแล้วใช้เทปกาวแปะยึดเอาไว้ ผมมีพระพุทธรูป หน้าตักสี่หรือห้านิ้วองค์หนึ่ง
    เป็นพระพุทธรูปส่วนตัวองค์แรกในชีวิตที่มีกับเขาในตอนนั้น
    บูชาต่อมาจากคนรู้จักอีกทีหนึ่ง ครั้งนี้ฝันว่า
    ขณะที่มองไปที่พระพุทธรูปองค์นี้มีลำแสงเหมือนสายรุ้ง
    เป็นเส้นตรงไม่โค้ง พุ่งลงมาจากบนฟ้ามาลงตรงองค์พระพอดี
    มีหลายสีพุงลงมานานพอสมควรแล้วก็หายไป ตื่นขึ้นมาด้วยความดีใจยกมือไหว้พระองค์ท่าน

แม้จะเป็นความฝันมันก็ทำให้เราอิ่มเอิบใจอย่างยิ่ง
    ถ้าจิตเรามั่นคงใน ทาน ศีล ภาวนา บุญกุศล ก็อาจจะเกิดฝันอันเป็นมงคลกับเราได้เหมือนกัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  5. Nar

องค์สมเด็จพระบรมโลกเชฐมหามุนี
    พระบูชาในห้องพัก

แต่เหตุการณ์ต่อมาไม่ใช่ฝันนะครับ เรื่องจริงๆ เอาย่อๆเดี๋ยวจะยาวเกินไป
    หิ้งพระกับเตียงนอนอยู่ติดกัน ถ้านอนลงไปแล้วหิ้งพระอยู่ระดับหัวพอดี
    มีคืนหนึ่งสวดมนต์นั่งภาวนาเสร็จก็นอน การสวดมนต์ภาวนาแล้วนอนนี่หลับสนิทดีมาก
    พอนอนลงก็หลับสนิทละนะ วันนั้นเข้าใจว่าแผ่นดินไหวประเทศญี่ปุ่นนี่แผ่นดินไหวแต่ละครั้ง
    มีความแรงบ่อยมากจนชินกับความแรงของการไหวในแต่ละครั้ง

ทุกท่านครับคนเรากำลังหลับสนิทนี่นะถ้าเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นมานี่
    เราสามารถตั้งจิตรับเหตุการณ์ได้ทันทีหรือไม่ครับ
    ผมว่ายากนะครับถ้าไม่ฝึกมาก่อน ในครั้งนี้ผมหลับสนิท
    แต่แผ่นดินไหวก็รู้สึกเหมือนฝัน มารู้สึกจริงตอนหิ้งพระโค่นคะมำมาทางเตียงผมนอน
    ก็ด้วยตรงกับหัวผมพอดีมันเป็นการบังเอิญอะไรปานนั้น

พระพุทธรูปหน้าตักสี่หรือห้านิ้วองค์นี้ท่านก็คะมำมาด้านหน้า
    คนหลับอยู่จะมีไหวพริบปกป้องตัวเองทันหรือครับ
    แล้วเจ้ามือผมสองข้างยกไปรับจับคอพระที่พุ่งเอาพระเศียรปักลงมา
    ให้นึกภาพที่เราตำข้าวในสมัยก่อนนะครับ เรากำสากตำข้าวอย่างไรผมก็กำคอพระด้วยสองมือย่างนั้น
    เหมือนเราจะเอาหอกทิ่มตัวเองอย่างนั้นแหละครับ
    ที่สำคัญยอดเศียรท่านอยู่ตรงดั้งจมูกตรงหัวตาทั้งสองพอดีเลย ผมว่าห่างไม่ถึงเซ็น
    ไม่ผิดเพี้ยนลดระดับลงอีกนิดเดียวก็ถึงแล้วครับถ้าไม่เป็นปาฏิหาริย์จะเรียกว่าอะไร
    มือผมกำคอพระไว้แน่นลืมตาขึ้นมาผมขนลุกซู่ทันที
    ผมเอาท่านตั้งไว้หัวเตียงก็กราบท่านสามครั้ง
    นั่ง พิจารณาท่านด้วยความปราบปลื้มในมหากรุณาธิคุณของพระองค์ท่าน หรือจะเป็นฤทธิ์เทวดาก็แล้วแต่

กับพระพุทธรูปองค์นี้ ขณะเมื่อเราสวดมนต์ด้วยจิตนิ่ง
    องค์ท่านจะมีสีทอง เหลืองดุจทองคำเลยทีเดียว ทั้งที่เป็นพระทองเหลือง

เป็นเรื่องเล่าขั้นรายการที่ผมประสมมาในชีวิต นำมาเล่าสูกันฟังครับ<O:p</O:p

6. glassbuddha2009

2
    นับว่าเป็นปาฏิหารย์ครับคุณณรงค์ เหตุการณ์ที่เล่ามานั้นไม่ธรรมดาแน่ ๆ ผมอยากให้คนที่เคยมีประสบการณ์ตรงได้เล่าสิ่งที่ตนพบหรือรู้เห็นบ้าง ส่วนมากคนไทยมักอาย หรือกลัวคนอื่นหัวเราะ

ผมมีเพื่อนสนิทอยู่คนหนึ่ง เขาไม่ยอมเล่าประสบกาณ์พิเศษให้ผมฟัง จนกระทั่งวันหนึ่งผมเล่าเรื่องท้าวสักกเทวราชให้เขาฟังก่อน เขาจึงบอกผมว่า เชื่อว่าเป็นจริง เพราะเพื่อนผมคนนั้นก็เคยฝันถึงท้าวสักกเทวราชมาก่อน แต่ภารกิจที่ท่านท้าวมอบให้ยังอยู่ในระหว่างการดำเนินการ จึงยังไม่อยากพูดไป

เมื่อวานนี้เอง ผมได้มีโอกาสสนทนากับท่านผู้ใหญ่ท่านหนึ่งเป็นเวลาหลายชั่วโมง ผู้ใหญ่ท่านนั้นได้บอกผมว่า ท่านกำลังดำเนินการเพื่อให้พระภิกษุสงฆ์ทั่วประเทศสามารถเข้ารับบริการบัตรทองจาก ร.พ. ทั่วประเทศที่รับเป็น ร.พ. ที่รับบัตรทองได้โดยที่มิได้นำบัตรทองติดตัวทั้งในกรณีฉุกเฉินและเหตุการณ์ปกติ ทั้งในการรับการรักษาแบบ OPD และ IPD โดยไม่ต้องมีใบส่งตัวจาก ร.พ. ต้นสังกัด เนื่องจากพระธุดงค์หลายครั้งที่ไม่ได้นำบัตรติดตัวแล้วไม่สามารถใช้สิทธิ์นี้ได้ ทางกระทรวงสาธารณสุขคงทราบเรื่องนี้ดีอยู่แล้ว เพราะเห็นบอกว่า อีกไม่กี่เดือนก็คงสามารถใช้กฏข้อนี้ได้ ผมขออนุโมทนาทุก ๆ ท่านที่ร่วมดำเนินการผลักดันเรื่องนี้อยู่ทั้งที่เปิดเผยและไม่เปิดเผย ในกรณีผู้ใหญ่ท่านนี้อาจจะไม่มีสิ่งลึกลับอะไรมาดลใจให้ท่านทำ แต่ถึงอย่างไรก็ไม่ขอฟันธงว่า สิ่งลึกลับไม่ได้ดลใจให้ท่านทำมหาสังฆทานพระอาพาธทั่วประเทศครั้งนี้

7. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีค่ะ จะดำเนินการให้ กรณีที่มีข้อสงสัย หรือติดขัด ประการใดเทียมจะโทรติดต่อกับคุณ glassbudha ตามหมายเลขที่ให้ไว้ค่ะ
    นำเรื่องประสบการณ์ส่วนตัว มาเล่าสู่กันฟังอีกนะคะ ชอบอ่าน เทียมไม่เคยเจอเอง ก็อาศัยอ่านจากที่แต่ละคนมาเขียนไว้ อ่านแล้วเพลิดเพลิน เจริญใจดี
    ขออนุโมทนา สาธุค่ะ

8. glassbuddha2009

2
    ขอบคุณคุณ kratium ที่ช่วยเป็นธุระเรื่องอาหลั่ยให้ครับ

วันก่อนไปกับเพื่อนสนิทคนหนึ่งกำลังจะขึ้นบ้านใหม่ ไปช๊อปปิ้งโคมไฟห้อย crystal chandelier หลายชุด ไปหลายแห่งเพื่อนำไปติดตั้งที่บ้านท่าน เนื่องจากโคมเชิงเทียนที่เพื่อนผมต้องการเป็นขนาดเล็กคือประมาณ 5 ช่อ ( 5 หลอดไฟ ) 6 ช่อ ( 6 หลอดไฟ ) และ 8 ช่อ ( 8 หลอดไฟ ) และท่านต้องการเลือกรูปแบบที่หลากหลายก่อน ผมจึงนัดกับท่านที่ห้างสรรพสินค้าชื่อดังหลายแห่ง ขออภัยที่ไม่สามารถบอกชื่อห้างได้ เพราะเดี๋ยวเขาจะฟ้องเอา ผมกับเพื่อนเลือกชมเฉพาะโคมระย้าห้อยคริสตัลแชนดิเลียหลายรูปแบบ เมื่อผมถามถึงขั้วไฟและจานเชิงเทียนอาหลั่ย เจ้าหน้าที่จะต้องถามหัวหน้าแผนกแทบทุกห้างเลย ( บางแห่งพนักงานตอบได้ทันที ) ว่า ขั้วไฟและจานเชิงเทียนอาหลั่ยนั้นไม่มี ทางห้างไม่ได้สำรองเอาไว้เลย และไม่สามารถสั่งซื้ออาหลั่ยได้ด้วย ( มีเพียงบางแห่งเท่านั้นที่บอกว่า ถ้าหากต้องการอาหลั่ยจริง ๆ ต้องถอดอาหลั่ยชิ้นนั้น ๆ มาเป็นตัวอย่าง แล้วสั่งซื้อจากเมืองนอก ซึ่งนอกจากไม่รู้ราคาและกำหนดเวลาแล้ว ยังไม่รับรองว่าจะหาได้ )

เราพากันไปชมหลายแห่ง ทุกแห่งไม่มีขั้วไฟและจานเชิงเทียนอาหลั่ย คำถามจึงเกิดขึ้นว่า ขั้วไฟของโคมระย้าเชิงเทียนจะต้องเสียแน่นอนหรือไม่ คำตอบของผมคือ ต้องเสียแน่นอน ไม่ช้าก็เร็ว จากประสบการณ์มักเสียไม่พร้อมกัน ในโคมเชิงเทียน 5 - 8 กิ่ง มักมีขั้วไฟละลายเนื่องจากความร้อน 1 - 3 ขั้วเสมอ ๆ ( ยกเว้นขั้วกระเบื้องเยอรมันชนิดคุณภาพสูงสุด ) จากระยะเวลาที่เปิด ถ้าเปิดนานหลายชั่วโมงต่อวันและวันละหลายโอกาส ประมาณ 1 - 3 ปีก็เริ่มมีขั้วละลายแล้ว นอกจากขั้วละลาย ก็ยังมีท่อแท่งเทียนพลาสติค ( ในบางรุ่นเชิงเทียนเป็นแท่งเทียนพลาสติค บางรุ่นเป็นแก้วแท่งกลวง บางรุ่นเป็นท่อทองเหลืองชุบ ในรุ่นที่พวกเราถวายสมเด็จองค์ปฐมครั้งนี้เป็นท่อเหล็กกลวงชุบสีทอง ) ท่อแท่งเทียนพลาสติคส่วนมากจะละลาย บางครั้งหลอมติดกับหลอดไฟไปเลย ( ยกเว้นของที่ผลิตในอเมริกาและยุโรปบางรุ่นที่ได้มาตราฐานของประเทศนั้น ๆ จะไม่ยุบตัว นอกนั้นที่เป็นพลาสติคจะละลายยุบตัวทั้งหมด ) ส่วนจานเชิงเทียนในส่วนที่บ้านธรรมดาใช้ มักไม่ค่อยแตก อาจเนื่องจากมีขนาดเล็ก เมื่อทำความสะอาดก็ไม่เสียหาย แต่ก็ไม่แน่ สามารถพบว่าถ้าบ้านใดใช้คนใช้ทำความสะอาดบ่อย ๆ ก็พบได้เช่นกัน มักพบว่าจานเชิงเทียนแตกเสียหายบ่อยครั้งก็ตามวัดที่ใช้โคมขนาดกลางและขนาดใหญ่ ที่เมื่อทำความสะอาดครั้งใหญ่ ๆ อาจทำให้จานแตกเสียหายได้ แต่ก็ไม่มากนัก เมื่อทำแตกไป 1 - 2 จานก็มักระวังขึ้น

ถึงอย่างไรเพื่อนสนิทผมก็ยังคงเลือกเชิงเทียน 5 ช่อ 6 ช่อและ 8 ช่อรวมทั้งไฟกิ่งติดผนังด้วยไปประดับบ้าน เพราะโคมเชิงเทียนนั้นรูปร่างคลาสสิค

หมายเหตุ

เป็นที่น่าแปลกใจที่ขั้วไฟพลาสติคบางรุ่นในโคมระย้าเชิงเทียนเมื่อผ่านการใช้งานไปได้ 1 - 2 ปีไปแล้ว ก็มักจะไม่เสียหายลุกลาม จึงเป็นเหตุให้มีการเปลี่ยนขั้วอาหลั่ยเฉพาะบางขั้วที่ทนต่อการใช้งานใหม่ ๆ ไม่ได้เสมอ ๆ เท่านั้น ทั้ง ๆ ที่ขั้วไฟก็ผลิตในล๊อตเดียวกัน แต่มักพบว่า ขั้วที่ทนก็จะทนมาก ขั้วใหม่ ๆ เสียอีกที่มักละลาย จากการสังเกตุของช่างไฟของผมบางคนพบว่า สถานที่ที่ใช้โคมเชิงเทียนขนาดใหญ่ใด ที่เจ้าของสถานที่เปิดไฟเพียงครั้งละ 10 นาที วันละ 2 - 4 ครั้ง เป็นเวลาประมาณ 2 - 4 เดือนก่อน สถานที่นั้น ๆ ขั้วไฟมักไม่เสียหายในปีต่อ ๆ ไป อาจเนื่องจากการจุดไฟแบบนั้นเป็นการทำให้เนื้อพลาสติคที่ไม่ได้มาตราฐานค่อย ๆ แห้งไป จึงทำให้ไม่ละลายต่อไปในภายหลัง

9. Nar

ขอขอบคุณ คุณ glassbuddha2009 ได้ข้อมูลเพิ่มมากเลยนะครับ
    ตอนนี้ได้คุยปรึกษา คุณมหาหิน แล้ว คุณมหาหิน จะเดินทางไปเหนือช่วงต้นเดือน
    กลับมาก็จะโอนเงิน ไปให้คุณ ปรีชา ที่สงขลา แล้วก็จะว่าช่วงต่อไป
    เราได้ตัดสินใจแล้ว คงไม่ต้องลังเล กันแล้วนะครับ

ส่วนเรื่องอะไหล่สำรองหรือแม้แต่หลอดไฟที่จะซื้อเก็บกักตุนไว้ ขอดูงบประมาณ ที่ตองใช้ ว่าอยู่ที่เท่าไรจึงว่ากันอีกทีดีไหม
    ส่วนเรื่องจานเทียน ถ้าไม่มีอะไหล่ขายกันจริงๆ ไม่เดือดร้อนครับ
    สามารถดัดแปลงเป็นอย่างอื่นได้ มีวิธี อาจเป็นทองเหลืองขึ้นรูปดอกบัว ชุบทองก็ได้นะ
    ส่วนขั้วหลอดไฟ เราจะตามหากัน ตามข้อมูลที่คุณ glassbuddha2009 ให้มา

http://www.arditi.com/default_e.htm ลิงค์นี้ ผมเข้าไปดูแล้วเปิดยากจัง จะพยามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กุมภาพันธ์ 2009
  10. Nar

WL-61507-1500KG
    กว้าง 1.5 เมตร สูง 2.15 เมตร

ยังสามารถร่วมบุญสร้างไฟระย้าดวงเอกบูชาองค์ปฐมได้นะครับ
    ดวงที่เห็นนี้เป็นดวงเอก
    และจะมีดวงรองอีกสามดวง ประดับในวิหารแก้ว
    เป็นวิหารของสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธเจ้า

;aa37​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2009
  11. Nar

12. glassbuddha2009

2
    เรียนคุณณรงค์ครับ

เรื่องขั้วไฟอะไหล่ควรทำการซื้อกับบริษัทผู้ขายโคมไฟนั้น ๆ เลย เพราะบริษัทนั้นจะรู้เสป็คที่แน่นอนที่สุดโดยไม่ต้องดัดแปลงใด ๆ เลย และในราคาที่น่าจะถูกที่สุดด้วย ทางเจ้าของบริษัทบอกผมว่าขั้วละ 25.- บาท วันนี้ผมก็ถามย้ำไปอีกครั้ง พนักงานอีกคนที่ไม่ใช่เจ้าของบริษัทก็บอกว่า 25.- บาท เราซื้อเฉพาะขั้วไฟที่เชิงเทียนมีก้านเหล็กยาวประมาณ 30 อันก็พอครับ ส่วนขั้วไฟอีกแบบที่เป็นขั้วรุ่นสั้นและถูกซ่อนอยู่ในปลอกเหล็กชุบสีทองนั้นไม่ต้องซื้อครับ เพราะรุ่นนี้มีขายแทบทุกบริษัทและไม่เคยขาดของ ส่วนรุ่นที่ผมกล่าวนั้น วันหลังหาลำบากเพราะเหตุผลหลายประการ

จานแก้วเชิงเทียน ควรซื้ออะไหล่ไว้ ( ถ้ามี ) สัก 5 - 8 ชิ้นคงพอ การหล่อทองเหลืองชุบทองนั้นพอทดแทนได้ แต่จะผิดธรรมชาติของโคมห้อยเชิงเทียนแก้วไปในทันที เมื่อเกือบ 30 ปีที่แล้ว มีบริษัทของคนไทยบริษัทหนึ่งทำเชิงเทียนแก้วโดยใช้ทองเหลืองหล่อ ปรากฏว่า ดูประหลาดพิกลครับ แต่ถ้าจำเป็นจริง ๆ ก็ดีกว่าไม่มีจาน

หลอดไฟจำปา e14 ควรซื้อที่ยี่ห้อดี ๆ ครับ ฟิลิปส์ ออสแรม ซิลเวอร์เนียร์ ทังสแรม เป็นต้น ถ้าต้องการหลอดจำปาปลายเป็นรูปเปลวไฟบิดหางยาวดังในรูปนั้น ยี่ห้อดัง ๆ อาจมีไม่กี่ยี่ห้อที่เขาผลิตครับ ทั้ง 2 รุ่นควรใช้สีใส เพราะเป็นสีเดียวที่จะทำให้แก้วคริสตัลสามารถประกายแสงวูบวาบได้ ถ้าใส่สีฝ้าเม็ดแก้วจะขุ่นเหมือนพลาสติคครับ

หลอดจำปารุ่นพิเศษอีกรุ่น คือรุ่นที่รูปร่างภายนอกเป็นจำปา แต่ไส้ภายในเป็นกระเปาะบรรจุก๊าซฮาโลเย่น ทนกระแสไฟได้ถึง 240 โวลท์ ในขนาดเดียวกันจะให้แสงที่มีประกายมากกว่า เมื่อกระทบแก้วจะประกายมากกว่าครับ

หลอดทั้งหมดควรใช้ 25 วัตต์ หากจำเป็นก็สามารถใช้ได้ MAX 40 วัตต์ เคล็ดลับที่ผมกล่าวในที่อื่นที่ว่า ช่างไฟผมคนหนึ่งสังเกตุว่า หากที่ใดมีการเปิดไฟ 10 - 15 นาทีแล้วปิดทิ้งเป็นชั่วโมง ๆ ทำวันละหลาย ๆ ครั้ง เป็นเวลาหลาย ๆ เดือนก่อน มักพบว่าโคมเชิงเทียนดวงนั้นมักจะมีขั้วไฟที่ทนเป็นพิเศษนั้น ข้อนี้ผมเองก็เคยสังเกตุเห็นในจุดนี้ เพียงแต่ไม่แน่ใจว่า ถ้าทำแบบนี้แล้ว มันจะทนจริงอย่างที่กล่าว เพราะผมยืนอยู่จุดนี้มานานกว่า 50 ปี เห็นอะไร ๆ มามาก พบว่าขั้วไฟของเยอรมันที่ผ่าน QC ในมาตราฐานที่เข้มงวดที่สุดที่ทดสอบในประเทศเยอรมันเท่านั้นที่ผมพอไว้ใจเขาได้ครับ นอกนั้นผ่านการซ่อมจากมือผมมาแล้วทั้งนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  13. glassbuddha2009

2
    http://www.arditi.com/default_e.htm

ใต้คำว่า company profile
    กดคำว่า catalogue

เมื่อมันเปิดหน้า Technical catalogue for lighting components แล้ว

กด

<TABLE width="87%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top width="30%" rowSpan=12>lampholders

</TD><TD width="70%" bgColor=#dcf0f0 height=22>E14 three-piece thermoplastic lampholder and accessories </TD></TR><TR><TD width="70%" bgColor=#dcf0f0 height=22>E14 one-piece thermoplastic lampholder and accessories </TD></TR><TR><TD width="70%" bgColor=#dcf0f0 height=22>E14 one-piece thermoplastic candle lampholder and covers Ø24mm </TD></TR></TBODY></TABLE>

E14 one-picec thermoplastic candle lampholder and covers

ผมแค่คาดการณ์ครับว่า น่าจะเป็นสเป็คที่ตรงกับรุ่นนี้ อาจไม่ตรงก็ได้ จึงขอให้ซื้อกับบริษัทที่เขาจะขายโคมเชิงเทียนให้ จะสังเกตุเห็นได้ว่า packaging: 1000 pieces นี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมไม่อยากให้ซื้อที่อื่น เพราะถ้าเป็นบริษัทห้างร้านอื่น เขาสั่งให้เรา เขาต้องสั่งอย่างน้อยที่สุด 1 กล่อง เขาต้องลงทุนสั่ง 1000 ขั้ว จึงอาจหายาก หรือถ้าได้ก็อาจแพงครับ

Snap-in zinc-plated metal bracket ​
    for E14
    one-piece candle lampholder code 009712,
    code 009921, code 019341, code 019340

Connection: ​
    threaded nipple (M10x1)
    with stem locking screw

Packaging: ​
    1000 pieces

h 65 mm code ​
    009963

h 85 mm code ​
    009964

h 100 mm code ​
    009965

SQ 1785 NIP

14. บุญรักษา

บุญรักษา เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2005
  15. Nar

สรุปนะครับ อะไหล่ที่ต้องซื้อสำรอง
    1) ขั้วไฟที่เชิงเทียนมีก้านเหล็กยาว 30 อัน
    2) จานแก้วเชิงเทียน 10 ชิ้น
    3) หลอดจำปา 100 ดวง(ถ้ามีตังค์น่ะครับอันนี้เดี๋ยวผมสะสมให้ทีหลังครับ)
    4) เม็ดคริสตัล จำเป็นไหม

ถูกต้องไหมครับ เราจะให้ทางร้าน เป็นผู้จัดหาให้เพื่อความถูกต้องแม่นยำไม่ผิดพลาดนะครับ
    ต้องขอขอบพระคุณ คุณ glassbudha2009 เป็นอย่างยิ่งครับ
    นับว่าเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะกุศลอย่างยิ่ง
    ในส่วนตัวรู้สึกซาบซึ้งอย่างยิ่งครับ เหมือนมีแสงสว่างนำทางบุญนี้จริงเลยนะ
    กราบขอบพระคุณยิ่งครับ

16. glassbuddha2009

2
    ตอบคุณณรงค์ครับ อนุโมทนา สาธุครับ

1) ขั้วไฟเชิงเทียนรุ่นที่ใช้กับก้านเหล็กยาว 30 ขั้ว ( ถูกต้อง )

2) จานแก้วเชิงเทียน 10 ชิ้น ( ถูกต้อง )

3) หลอดจำปาสีใส e14 ยี่ห้อดี ๆ เช่น ฟิลิป หรืออื่น ๆ ที่เทียบเท่าหรือดีกว่า ขั้วจะไม่พังเร็ว กี่หลอดก็ได้แต่ขอให้เป็นยี่ห้อดี ๆ

4) เม็ดคริสตัล ชนิดและขนาดละ 2 - 10 เม็ด ( ถ้าขนาดใหญ่มาก ๆ อย่างละ 2 - 5 เม็ด ถ้าขนาดเล็กอย่างละ 10 เม็ด )

5) ห่วงร้อยเม็ดแก้วคริสตัลทุกชนิดทุกขนาดที่มีในโคมไฟดวงนี้ อย่างละ 1,000 ห่วง ห่วงละ 30 สตางค์ รวมราคาห่วงประมาณ 300.- บาท

รายการที่ 1, 2, 4 และ 5 เมื่อได้ของมาแล้วแยกบรรจุในซองพลาสติคแล้วรวมบรรจุใส่ในกล่องเหล็กที่แข็งแรงเช่นกล่องบรรจุขนมปังคุ๊กกี้ กราบขอขมาพระตุ๊ดีเก็บรักษาในที่ที่จะไม่ลืมในวันหลัง เพียงเท่านี้ก็สามารถประกันได้แล้วว่า โคมไฟชุดนี้จะสว่างไสวไปนานเท่านาน อาจตราบชั่วอายุขัยของโคมไฟแก้วคริสตัลดวงหนึ่งคือประมาณ 50 - 75 ปี

6) ขั้วไฟ e14 รุ่นที่ซ่อนอยู่ในปลอกเหล็กชุบทอง ( ซึ่งไม่ใช่ขั้วในเชิงเทียน ) มีอาหลั่ยเสมอ จึงไม่จำเป็นต้องตุนอะไหล่

การเปิดไฟอุ่นเครื่อง warm up ฉลองโคมไฟดวงใหม่ ก็เท่าที่กล่าวมาแล้วคือ เปิดครั้งแรก ๆ อุ่นเครื่อง อุ่นขั้วที่ 5 - 10 นาทีแล้วปิด/ปิดพักให้เกินครึ่งชั่วโมงหรือหลายชั่วโมงจึงเปิด/เปิดและปิดสลับกันวันละประมาณ 4 - 5 รอบประมาณ 3 - 4 เดือน ขั้วไฟทั้งชุดก็จะถูก warm up และทนนานเท่านานในภาคทฤษฏีครับ

ขอขอบพระคุณที่รับฟังและขออนุโมทนา สาธุการ ผู้นำบุญ ผู้ร่วมบุญ ผู้ร่วมอนุโมทนาและทุก ๆ ท่านด้วยครับ

17. glassbuddha2009

2
    ผมโพสต์รูปภาพของขั้วไฟพร้อมคำอธิบายดังนี้ครับ

ในภาพ IMGP0401 ขั้วไฟที่มีก้านเหล็กยาวเสียบก้นไว้ ( สีขาวครีม ) นั้น มักเป็นขั้วไฟรุ่นที่ถูกต้อง และมักมีคุณสมบัติที่ดี ทดลองได้ด้วยการดม ( จะไม่มีกลิ่นพลาสติค ) ขั้วรุ่นนี้มักผลิตในประเทศที่พัฒนาแล้วเช่นอิตาลี และส่งออกทั่วโลก ถึงแม้บางครั้งเขาอาจพิมพ์ไว้ว่า MAX 60 watt แต่ควรใช้หลอดไม่เกิน 40 วัตต์ ส่วนขั้วสีดำที่ผมวางไว้เปรียบเทียบนั้น ผมเปรียบเทียบว่า ไม่ใช่รุ่นเดียวกัน คุณภาพก็ต่างกัน ทดลองนำเข้ามาติดปลายจมูกแล้วดม จะมีกลิ่นพลาสติคฉุนพอสมควร

ในภาพ IMGP04011 เป็นภาพขยายที่ตรา VDE มาตราฐานตามลิ๊งค์นี้ครับ
    http://www.vde.com/EN/INSTITUTE/PORTFOLIO/CERTIFICATION/Pages/VDE_Certification_Marks.aspx

ในภาพ IMGP0405 เป็นภาพขั้วไฟเชิงเทียนอีกแบบหนึ่งโดยการนำเอาขั้วไฟที่ได้มาตราฐานต่ำกว่าแบบสีขาว มาสวมใส่แป๊บเกลียว 3 หุ๋นละเอียด ขั้วรุ่นนี้ละครับที่ไม่ค่อยทน ดมแค่กลิ่นพลาสติคจะฉุน เวลาเปิดไฟ warm up หลายสิบครั้งแรก จะมีกลิ่นพลาสติคไหม้ ๆ ออกมาด้วย แต่ถ้ารู้จักวิธี warm up ดังที่ผมกล่าวมาแล้วเบื้องต้น จะกลายเป็นวิธีอบขั้วไฟให้แห้งและทนขึ้นกว่าที่มันเคยเป็นครับ

ดังนั้น ขั้วไฟเชิงเทียนที่ถูกต้อง ควรต้องเป็นแบบสีขาวดังในรูปครับ ไม่ใช่แบบสีดำ

18. glassbuddha2009

2
    ผมโพสต์รูปภาพของขั้วไฟพร้อมคำอธิบายดังนี้ครับ

ในภาพ IMGP0401 ขั้วไฟที่มีก้านเหล็กยาวเสียบก้นไว้ ( สีขาวครีม ) นั้น มักเป็นขั้วไฟรุ่นที่ถูกต้อง และมักมีคุณสมบัติที่ดี ทดลองได้ด้วยการดม ( จะไม่มีกลิ่นพลาสติค ) ขั้วรุ่นนี้มักผลิตในประเทศที่พัฒนาแล้วเช่นอิตาลี และส่งออกทั่วโลก ถึงแม้บางครั้งเขาอาจพิมพ์ไว้ว่า MAX 60 watt แต่ควรใช้หลอดไม่เกิน 40 วัตต์ ส่วนขั้วสีดำที่ผมวางไว้เปรียบเทียบนั้น ผมเปรียบเทียบว่า ไม่ใช่รุ่นเดียวกัน คุณภาพก็ต่างกัน ทดลองนำเข้ามาติดปลายจมูกแล้วดม จะมีกลิ่นพลาสติคฉุนพอสมควร

ในภาพ IMGP04011 เป็นภาพขยายที่ตรา VDE มาตราฐานตามลิ๊งค์นี้ครับ
    http://www.vde.com/EN/INSTITUTE/PORT...ion_Marks.aspx

ในภาพ IMGP0405 เป็นภาพขั้วไฟเชิงเทียนอีกแบบหนึ่งโดยการนำเอาขั้วไฟที่ได้มาตราฐานต่ำกว่าแบบสีขาว มาสวมใส่แป๊บเกลียว 3 หุ๋นละเอียด ขั้วรุ่นนี้ละครับที่ไม่ค่อยทน ดมแค่กลิ่นพลาสติคจะฉุน เวลาเปิดไฟ warm up หลายสิบครั้งแรก จะมีกลิ่นพลาสติคไหม้ ๆ ออกมาด้วย แต่ถ้ารู้จักวิธี warm up ดังที่ผมกล่าวมาแล้วเบื้องต้น จะกลายเป็นวิธีอบขั้วไฟให้แห้งและทนขึ้นกว่าที่มันเคยเป็นครับ

ดังนั้น ขั้วไฟเชิงเทียนที่ถูกต้อง ควรต้องเป็นแบบสีขาวดังในรูปครับ ไม่ใช่แบบสีดำ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      346.6 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      45.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      535.3 KB
      เปิดดู:
      37
  19. glassbuddha2009

2
    เพิ่งกลับมาจากวุ้ยล้งครับ เดี๋ยวผมโหลดภาพจากกล้องแล้วจะโพสต์พร้อมอธิบายครับ

20. glassbuddha2009

2

http://www.vde.com/EN/INSTITUTE/PORT...ion_Marks.aspx

<!-- / message --><!-- sig -->__________________
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

ผมโพสต์รูปและข้อความใน #779 เมื่อวันที่ 25 ก.พ. 52 เป็นการโพสต์ด้วยความบริสุทธิ์ใจ โพสต์ด้วยการอ้างอิงความรู้จากประสบการณ์ของผมเองตลอด 50 ปีจากการที่อยู่ในวงการผู้ผลิตโคมไฟตั้งแต่รุ่นคุณพ่อ มิได้มีเจตนาทำให้ท่านใดเดือดเนื้อร้อนใจแต่ประการใด พูดทั้งหมดก็ด้วยความหวังดีเท่านั้น

บ่าย ๆ วันนี้ผมตัดสินใจเดินทางไปวุ้ยล้งเพื่อตรวจดูขั้วไฟเพียงอย่างเดียว โดยผมกลับมาพร้อมรายงานดังต่อไปนี้ครับ