۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เมื่อไปถึง เจ้าของบริษัทมาต้อนรับผมในฐานะเพื่อนสนิทคนหนึ่งของผมด้วย เขาพาผมไปที่กล่องบรรจุโคมไฟดวงนี้ ผมถ่ายรูปมาแล้วจะอธิบายดังต่อไปนี้

ภาพนี้คือกล่องที่บรรจุโคมไฟดวงนี้ ทั้งหมดมี 2 กล่อง
    1. กล่องใหญ่ ขนาด 1.50 คูณ 1.50 เมตร สูงประมาณ 1 ฟุต
    2. กล่องกลาง ขนาดประมาณ 80 คูณ 80 ซ.ม. สูงประมาณ 1 ฟุต

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.6 KB
      เปิดดู:
      32
  2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ในภาพ 003 นี้คือข้างกล่องเขียนโมเดลนัมเบอร์

ขนาดไฟล์:
      31.8 KB
      เปิดดู:
      35
  3. glassbuddha2009

2
    โคมไฟดวงนี้เป็นโคม crystal chandelier ขนาด 72 ขั้วไฟ โดยแบ่งเป็น

1. ขั้ว e14 ในกระเปาะโลหะที่ไม่ใช่เชิงเทียนจำนวน 48 ขั้ว
    2. ขั้ว e14 ในแท่งเทียนกลวงจำนวน 24 ขั้ว

ในภาพ 004 005 และ 006 คือขั้วไฟแบบที่ 1. ซึ่งเขาใช้ถูกสเปคแล้ว คือเป็นแบบถอดจากด้านหน้าด้วยการกดลิ้นสลักภายในขั้วจากช่องสลัก เพียงแต่เป็นขั้วที่ผลิตในประเทศจีน ซึ่งเพื่อนผมบอกว่าคุณภาพดีพอใช้แล้ว ใช้ไปเสียเมื่อไรก็มาซื้อได้เสมอ ๆ เปลี่ยนจากด้านหน้าได้โดยไม่ต้องยกโคมไฟทั้งดวงลงมา ซึ่งจะเสียค่าใช้จ่ายมาก

หมายเหตุ
    จากการตรวจสอบไฟคริสตัลแชนดิเลียดวงอื่นที่มีขนาดเล็กกว่า กลับไปใช้ขั้วอีกรุ่นหนึ่ง ซึ่งเมื่อขั้วไฟเสีย จะต้องยกลงมาทั้งช่อ เพราะไม่สามารถถอดจากด้านหน้าได้ ไว้จะอธิบายภายหลัง

4. glassbuddha2009

2
    004 005 และ 006 เป็นภาพขั้วรุ่นที่ซ่อนอยู่ในกระเปาะเหล็กชุบทอง ซึ่งไม่ใช่ขั้วเชิงเทียน ในโคมชุดนี้เขาใช้ขั้วที่ถูกต้องแล้ว เพียงแต่ยี่ห้อไม่ใช่ของฝรั่งที่มีมาตราฐานสูงเต็มที่เท่านั้น

ขั้วมีขนาดภายนอก
    เส้นผ่าศูนย์กลาง 27 มิลลิเมตร
    ยาว 53 มิลลิเมตร
    ก้นเป็นเกลียวตัวเมีย 3 หุ๋นละเอียด มีตัวสต๊อปเปอร์
    เขียนไว้ว่า MAX 60 watt
    ทำมาจากแบคคาไล้ท์ที่แห้งสนิท ไม่มีกลิ่น

ช่างไฟของเขาบอกว่า ขั้วรุ่นนี้เสียอีกที่เคยพบว่าเสียบ่อยกว่ารุ่นเชิงเทียน

หมายเหตุ
    ผมมีความเห็นตรงข้ามกับช่างไฟที่เพิ่งผ่านงานมา 5 ปี

ขนาดไฟล์:
      42.3 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      27.9 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      47.8 KB
      เปิดดู:
      30
  5. glassbuddha2009

2
    ในภาพ 001 คือขั้ว e14 อีกรุ่นหนึ่งที่ใช้วิธีถอดแบบแกะจากด้านข้าง ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 26 มิลลิเมตร ยาว 57 มิลลิเมตร ก้นเป็นเกลียวตัวเมีย 3 หุ๋นละเอียด มีตัวสต๊อปเปอร์ ขันยึดติดกับแป๊บเกลียวนอก 3 หุ๋นยาว ติดกับตัวโคมไฟ

ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      39
  6. glassbuddha2009

2
    ขั้วนี้ล่ะครับที่เรียกว่าขั้วเชิงเทียน

ผมขอตัดการสนทนาระหว่างผมกับเจ้าของและช่างไฟของบริษัทเขาออกนะครับ เพราะเหตุผลบางประการ เอาเป็นว่า เขาขอให้ไม่ต้องเปลี่ยนขั้วไฟไปเป็นรุ่นยุโรปก้านเหล็กบางยาวด้วยเหตุผลที่ว่า เสียก็เปลี่ยน

เมื่อกี้เองที่ผมโหลดรูปลงคอมพิวเตอร์ ผมกลับเห็นว่า ความจริงขั้วไฟยุโรปก้านเหล็กบางยาวตามที่ผมได้เคยโพสต์รูปไปแล้วนั้น อาจใช้กับโคมชุดนี้ไม่ได้ ก็เป็นไปได้ เนื่องจาก ท่อแท่งเทียนของโคมชุดนี้ยาวประมาณเกิน 4 นิ้วหรือ 100 ม.ม. ซึ่งขั้วยุโรปรุ่นก้านเหล็กบางยาวรุ่นที่ยาวที่สุด อาจยาวแค่ไม่เกิน 100 ม.ม.
    h 100 mm code ​
    009869

SQ 1785 FF
    ( ยังไงลองวัดจากของจริงอีกครั้งก็ได้ครับ )

ขนาดไฟล์:
      50.5 KB
      เปิดดู:
      34
  7. glassbuddha2009

2
    ดังนั้นมีทางเลือกอยู่ไม่กี่ทางคือ

1. ใช้ตามที่เขาสร้างมา เสียก็เปลี่ยน ซึ่งจากการตรวจดูด้วยสายตาและจากประสบการณ์ถือว่า ให้ผ่านแบบพอใช้ได้ ( ยิ่งเรามีอะไหล่และวิธี warm up ก็ถือว่าใช้ได้ครับ ) 1-2 ปีเปลี่ยนถ้าเปิดมากจริง ๆ 2 - 3 ปีเปลี่ยนครั้งถ้าเปิดมาก 5 - 6 ปีเปลี่ยนครั้งถ้าเปิดปานกลาง

2. ให้เพื่อนฝูงไปหาขั้ว e14 ของยุโรปรุ่นก้นเกลียวตัวเมีย 3 หุ๋นละเอียดมา แล้วจัดการเปลี่ยนกันเอง ก่อนการประกอบโคมไฟดวงนี้ขึ้นสู่เพดานที่สูงมาก โดยเลือกรุ่นที่มีมาตราฐานสูงสุด จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนขั้วกันเลยนาน ๆ ครับ ( โดยเฉพาะถ้าได้ขั้วกระเบื้องของเยอรมัน e14 ก้นเกลียว 3 หุ๋นมีตัวสต๊อปเปอร์ด้วยแล้ว ลืมไปอย่างน้อย 30 ปีไม่ว่าจะเปิดนานเท่าไร )

8. glassbuddha2009

2
    ผมมอบอำนาจและหน้าที่นี้แก่ผู้นำบุญแล้วครับ ไม่ว่าท่านจะตัดสินใจอย่างไร ผมถือว่าเป็นอภิสิทธิ์ของท่านเต็มที่ และเมื่อถึงตอนที่มีปัญหาแล้วไม่มีใครแก้ไขได้ หากผมยังมีกำลังอยู่ ผมยินดีรับใช้พระพุทธศาสนาเต็มที่ครับ เรียกใช้ผมได้ทุกเมื่อด้วยความเต็มใจครับ

อนุโมทนาทุก ๆ ท่านครับ

9. glassbuddha2009

2
    หมายเหตุ

รับปากไว้ว่าจะอธิบายภายหลัง แต่เห็นว่าอธิบายไม่ยากนักจึงขออธิบายเสียเลยว่า หากใช้ขั้วผิดรุ่นจะถึงกับต้องยกลงมาทั้งช่อนั้นเป็นอย่างไร

คือหากใช้ขั้วรุ่น 2 ชิ้นกดแล้วล๊อคเลย ( ซึ่งคือขั้วเชิงเทียนของโคมดวงนี้ [ ขั้วสีดำ ] ) เมื่อเราพันสายไฟภายในกล่องเก็บสายภายในโคมไฟ ปลายสายมาอยู่ในช่องกระเปาะโลหะซ่อนขั้ว เมื่อช่างขันก้นขั้วเข้ากับเกลียวแล้วขันตัวสต๊อปเปอร์แล้ว เสียบสายไฟเข้ากับขั้วตัวหน้า กดจากด้านหน้าเข้าไป ขั้วจะล๊อคทันที

เมื่อขั้วไฟเสีย กระเปาะโลหะจะเป็นตัวบังไม่ให้เราแกะขั้วออกได้เลย บางคราวช่างแก้ไม่ตก อาจถึงกับต้องยกโคมไฟทั้งดวงลงบนพื้น ถ้าดวงเล็กก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าดวงใหญ่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 1 เมตรครึ่งสูงเฉพาะโคม 2 เมตรเศษ ก็ไม่ใช่เรื่องสนุกนัก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  10. glassbuddha2009

2
    ขอขอบคุณคุณเตอร์ที่รับฟังเหตุผล และเข้าใจปัญหาโดยที่ไม่ได้ว่าผมเว่อร์เกินเหตุ เมื่อเช้านี้ที่ได้สนทนากับคุณเตอร์ ผมได้ตรวจสอบเช็คขั้วไฟของยุโรปจากแหล่งขายโคมไฟ crystal chandelier แถบสุขุมวิทซึ่งก็รู้จักกันแทบทั้งนั้น ทุกร้านให้ข้อมูลตรงกันว่า โคมไฟแชนดิเลียขนาดใหญ่ปานกลางเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 1 เมตรครึ่ง สูงเฉพาะโคม 2 เมตรเศษของประเทศอะไรก็ใช้ได้ ที่สำคัญอยู่ที่สายไฟและขั้วไฟ เมื่อแขวนขึ้นสู่ที่สูงมาก ๆ แล้ว การแก้ไขเป็นเรื่องลำบากมาก การให้ช่างไปนั่งบนนั่งร้านสูงจากพื้น 6 - 8 เมตรเพื่อแก้ไขขั้วไฟ ไม่ใช่เรื่องสนุก และบางครั้งก็แก้ไขไม่ได้ แต่เมื่อช่างมาถึง ต้องจ่ายค่าจ้างแล้ว บางบริษัทเขารับแก้ไข แต่ค่าแก้ไขนั้นแพงมาก ๆ ครับใช้เงิน 5 หลักกลาง ๆ สู้เราเปลี่ยนขั้วและสายตั้งแต่แรกไม่ได้ โดยหลายร้านแนะนำให้ใช้ขั้วที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ บังเอิญร้านขายโคม crystal chandelier ระยะหลัง ๆ มา จะมีขั้วอิตาลีเป็นเมน และทนไม่เท่าขั้วของเยอรมัน

ดังนั้นผมจึงหาเสปคของเยอรมันทำลิ๊งค์มาที่นี่ ฝากข้อมูลไว้ก่อน ไว้ตรวจสอบอีกทีว่า ใช้กันได้หรือไม่ครับ ราคาขั้วละประมาณ 1 เหรียญเศษ

http://lighting.soanarplus.com/products.php?group=71

ขั้ว BJB GmbH & Co Kg
    E14 Porcelain Lamp Holder - Screw Fix
    Manufacturer Part No: 29201370000
    ( ยังไม่คอนเฟิร์มนะครับ เดี๋ยวหาครบก่อนครับ )

11. glassbuddha2009

2
    BJB Subsidiaries and representatives abroad
    Hong Kong
    Lens World Trading Co.LTD.

10/F.Unit 21
    Well Fung Ind.Bldg.
    No.58-76,Ta Chuen Ping St
    Kwai Chung N.T.
    Hong Kong
    Tel.+852 2 481 4747
    Fax:+852 2 4233903

Email: tommy@lensworld.com.hk

Singapore
    ATCO Controls (S) PTE LTD

39 Kaki Bukit View
    Kaki Bukit Techpark II
    Singapore 415968
    Tel.:+65 62928148, +65 67491880
    Fax:+65 62933700

Email: atcosin@tridonicatco.com.sg

Thailand
    Mr.Olaf Reese

389 /43 Supawan Village,Soi 3
    Rom Klao Road
    T -10520 Lard Krabang
    Tel.:+66 2 915 1370

Fax:+66 2 915 1589

12. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีและขอโมทนาในกุศลจิตกับทุกท่านครับ
    วันนี้ ผมจะมาพูดถึงตำนาน การสร้างโคมไฟดวงเอก ดวงนี้กันครับ
    เมื่อเริ่มประกาศข่าวงานบุญสร้างโคมไฟระย้า บูชาองค์ปฐม
    พวกเราต่างก็ไม่มีความรู้และประสบการ เรื่องนี้กันเลย
    เหตุที่พูดอย่างนี้ เพราะไม่มีใครมาเสนอความรู้ ให้เราได้ตัดสินใจ

เรามีแต่รูป โคมไฟต่างๆ มาชมแค่ความสวย มีราคาและขนาดมาให้ทราบกันบ้างเท่านั้น
    แม้ผมผู้เป็นตัวแทนของทุกท่าน ก็พยามขอความช่วยเหลือจากบุคคลต่าง เท่าที่ทำได้
    สะเปะสะปะ ผกผันเปลี่ยนปแลง ในเรื่องต่างๆมาตลอด

เราใช้เว็บบอร์ด ไปตั้ง 40 หน้าแล้วครับ 555
    แต่ก็ขอบอกตามตรงว่า งานนี้เป็นงานแรกสำหรับพวกเราครับ
    แต่เราคลำทางกันมา ออกหาความสว่างขึ้นเรื่อยๆ
    ใครที่ติดตามจะทราบได้นะครับ ถือว่าเป็นประสบการณ์นะ

ความเปลี่ยนแปลงที่ผ่านมา เป็นการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นตลอดครับ
    ด้วยพระบารมีของสมเด็จองค์ปฐม องค์หลวงปู่ครูบาวงศ์ องค์ปู่แก้วมาเมือง
    งานนี้มีดีกับดีอย่างเดียวครับ อันใดไม่เหมาะสมจะไม่ผ่านไปได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2009
  13. Nar

มาถึงปัจุบัน เข้าโค้งสุดท้าย ที่เราจะได้ดวงไฟดวงเอก
    มีอัศวินม้าขาว เข้ามาช่วยเรื่องข้อมูลที่ละเอียดยิบ
    ด้วยจิตอันเป็นมหากุศล เพื่อช่วยงานพระศาสนาบูชาพระรัตนะตรัยยิ่งเท่านั้น

ผมว่าพวกเราโชคดียิ่งนะครับ ที่คุณ glassbuddha2009 เข้ามาทันเหตุการพอดี
    งานนี้จึงเป็นงานของความสว่างสมชื่อครับ ติดตามอ่านเอานะครับเรื่องราว
    ผมจะขอสรุป ตำนานการสร้างโคมไฟดวงเอก ออกมาดังนี้ครับ

โคมไฟยังเป็นดวงล่าสุดเหมือนเดิม
    ราคา อาจได้ต่ำกว่าที่ผมลงไว้แล้ว (ที่ลงไว้ 115,000 บาทประมาณ)
    เราสามารถซื้อตรง จากแหล่งผลิตโดยตรง(อาจได้ราคาที่ แสนกับอีกไม่กี่พันครับ)
    เราได้ผู้ชำนาญเรื่องขั้วไฟ สายไฟ เรื่องโคมไฟ ประสบการณ์เยี่ยมมาช่วย

ดูความตั้งใจจริงของคุณ glassbuddha2009
    ก็ดูข้อมูลจากที่โพสไว้นั่นแหละครับ และผมได้โทรคุยด้วยตัวเอง
    มีจิตคิดทำเพื่อพระศาสนาล้วนๆจริงเลยครับ
    เราจะได้รับการ ปรับปรุงโคมไฟชนิดที่สมบูรณ์ที่สุด ทนทานที่สุดของอายุการใช้งาน
    ก่อนที่จะนำขึ้นติดตั้งจริงครับ เขาบอกว่าเพื่อลดภาระให้กับทางวัด ในการซ่อมบำรุงโคมไฟ
    อันนี้มาตรงกับความคิดผมพอดี เราจะได้ทั้งความสวย ความทนทานพร้อมกัน

จึงเป็นเรื่องที่ดียิ่งสำหรับงานบุญของพวกเรา ยังมีอีกเยอะนะครับที่ยังไม่ได้กล่าว พิมพ์ไม่ไหว
    ขอกราบโมทนาในกุศลจิตของคุณ glassbuddha2009 เป็อย่างยิ่งครับ
    บุญกุศล ใครทำใครได้ กินเองอิ่มเองครับ
    งานนี้ไม่มีการค้าเข้ามาเกี่ยวข้อง เป็นการสร้างบุญกุศลล้วนๆ เพื่อมหาอานิสงส์ของพวกเราครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กุมภาพันธ์ 2009
  14. Nar

ได้ฟังธรรมะบรรยายตอนหนึ่ง ท่านบอกว่าทำบาปกรรมที่เหมือนกัน
    แต่มีโทษหนักเบาต่างกันก็อยู่ที่จิตใจปรุงแต่ง ตั้งใจทำมากก็บาปมากตาม

บุญกุศลก็เหมือนกันครับ จิตประนีตบรรจงเท่าไร บุญกุศลที่ได้ก็มากตามไปด้วย
    งานนี้แทนที่เราจะซื้อแบบสำเร็จรูป แล้วก็ถวายวัดไปตามที่มีแล้วรับบุญไป
    แต่เราไม่คิดเพียงแค่นั้น ดังที่คุณ glassbuddha2009 พยามชี้ให้เห็น
    ว่าถ้าเรา หาขั้วที่มาตรฐานอย่างดีมาเปลี่ยน ทำให้ยืดอายุการใช้และซ่อมบำรุงไปอีกนานมาก
    ทางวัดก็ไม่ต้องเดือดร้อน หาเงินมาจ่ายค่าซ่อมบำรุงที่แสนแพงด้วย
    ผมเข้าใจในความรู้สึกนี้ครับ เป็นควารู้สึกที่ประนีตบรรจงอย่างยิ่ง

เรากำลังทำบุญกับพระพุทธศาสนา อันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐม
    ทุกอย่างในที่นี้เป็นมหากุศลที่พิเศษสุด ที่พวกเราได้มีโอกาสทำกัน
    ขอบุญนี้จงเป็นบุญแห่งแสงสว่าง ให้ทุกท่านได้พบทางหลุดพ้น มุ่งสู่พระนิพานได้โดยง่าย
    เพราะเราได้ตั้งใจสร้างโคมไฟดวงเอก ด้วยความประนีตถวายแด่องค์ปฐมพระทศพล ไว้ในพระพุทธศาสนา
    ปิดทางมืดบอดของชีวิตของเราทุกทางแล้วนะครับ

15. glassbuddha2009

2
    ขอโมทนาคุณณรงค์ครับ เพิ่งกลับมาจากธุระนอกบ้าน ตอนอยู่นอกบ้านคุณณรงค์โทรหาผมจากญี่ปุ่น ผมเกรงใจค่าโทรศัพท์ จึงพูดเร็วและเร่งสรุปความเสียหายให้ฟังว่า ถ้าเราทำลวก ๆ เพียงเวลาไม่นานนัก ทางวัดอาจต้องเสียค่าซ่อมที่แพงมาก เนื่องจากผมอยู่ในวงการนี้มาตั้งแต่เกิด จึงทราบดีว่า บริษัทที่เขารับซ่อมโคมประเภทนี้และขนาดนี้เขาคิดกันยังไง ทั้งนี้เพราะเขาต้องประกันความเสียหายทั้งหมดที่จะเกิดขึ้นด้วยตนเอง เขาจึงต้องคิดแพง อีกทั้งผมได้ไปเห็นขั้วไฟพร้อมดมและได้รับฟังคำสรุปจากช่างไฟของบริษัทโคมดวงนี้ด้วยตนเองแล้ว สรุปได้คำเดียวว่า " เชื่อผมเถอะ "

ก็ขออนุโมทนาและขอขมาหากเป็นมีบางท่านอาจรู้สึกขุ่นเคืองไปบ้างจากการหวังดีของผมครั้งนี้ คงเป็นเพราะบารมีของสมเด็จองค์ปฐมที่ทำให้ผมรู้สึกไม่กลัวที่จะลุยงานนี้ ทำให้งานนี้อาจเป็นบรรทัดฐานให้กับผู้ที่คิดจะถวายโคมไฟแก่พระพุทธศาสนาในยุคจีนแดงบุกหาด กล่าวคือสินค้าจีนแดงจะมีโครงสร้างที่ใช้ได้ งานบางชนิดบางอย่างเขาใช้ได้ บางอย่างจัดว่า ดี แต่งานบางอย่างเช่น วัตถุที่ต้องการความปลอดภัย อาจจะยังด้อยจนน่าเป็นห่วง โดยเฉพาะสินค้าที่ต้องมาแข่งราคากับตลาดชนิดฝรั่ง 1 ล้าน จีนแดงต้องขาย 1 แสน จึงจำเป็นต้องกดต้นทุนโดยไม่คิดถึงอะไรทั้งนั้น

เมื่อคุณณรงค์ให้ความไว้วางใจผมแล้ว ผมจะไม่กล่าวถึงเทคนิคอะไรแล้ว ต่อไปนี้ลุยเงียบ ๆ ดีกว่า เพราะบางท่านจะหมั่นไส้

ต้องขอขมาคุณณรงค์ด้วยที่เข้ามาแบบว่า แรงไปหน่อยครับ ขอบคุณและอนุโมทนา

16. glassbuddha2009

2
    ตามที่ได้ขอร้องคุณณรงค์เอาไว้ว่า

1. ผมขอไม่ยุ่งเกี่ยวเงินทอง คุณณรงค์ต้องหาคนไทยในไทยทำหน้าที่นี้

2. คอมมิชชั่นที่ผมได้คือบุญ และ ความกระทบแล้วดูจิตที่กระเทือน แค่นี้แหละครับ คอมมิชชั่นของผม

3. ผมจะทำหน้าที่เปลี่ยนขั้วไฟและสายไฟตามที่ตัวแทนคุณณรงค์เป็นผู้หามา โดยผมอาจแนะนำหรือตัดสินว่า ต้องอย่างไหนจึงจะดี โดยไม่สนใจว่าจะหามาจากไหน

4. ผมขอให้ผู้แทนคุณณรงค์ส่งเฉพาะชิ้นส่วนที่จำเป็นในการเปลี่ยนขั้วไฟและสายไฟมาเท่านั้น คือ ชิ้นส่วนโครงที่มีขั้วไฟและสาย ก้านเชิงเทียน นอกนั้นที่เป็นส่วนที่ไม่เกี่ยวกับการเปลี่ยนขั้วและสายขอให้เก็บไว้ที่ตัวแทนคุณณรงค์ อย่ามาเก็บไว้ที่ผม เดี๋ยวจะมีคนนินทาว่าผมยืมชิ้นส่วนไปใช้ หรือหายไปผมจะถูกครหาครับ ตอนส่งชิ้นส่วนให้ผมก็ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐานด้วย ตอนคืนชิ้นส่วนก็ถ่ายรูปเทียบชิ้นส่วนกันครับ อะไหล่ที่เหลือจากการเปลี่ยนขั้วไฟและสายไฟ ผมจะคืนให้หมดครบทุกชิ้น หากไม่มีที่ใช้ ผมแนะนำว่า ชิ้นที่พอใช้ได้นำไปทำบุญให้วัดอื่นที่เขาต้องการ ชิ้นที่ผมคิดว่าไม่ดี คืนให้แล้วเอาไปทิ้งครับ

5. เมื่อถึงเวลาติดตั้งโคมไฟดวงนี้ ผมขออาสาเป็นหัวหน้าไปประกอบและติดตั้ง โดยขอช่างไฟมืออาชีพที่นั่น คือที่วัดสัก 1 - 2 คนเป็นลูกมือก็พอ โดยผมไม่ขอรับเงินค่าจ้าง ขอแค่ข้าวและที่พักนอนเพียง 1 - 2 คืนก็พอ

6. เมื่องานเสร็จ ขอส่วนบุญกุศลทั้งหมดเป็นพละปัจจัยให้เข้าสู่พระนิพพานโดยพลันเทอญ

17. glassbuddha2009

2

ผมขอให้สังเกตุนะครับว่า ตั้งแต่ผมเข้ามาแสดงความคิดเห็น ผมไม่เคยพูดพาดพิงเรื่องราคาเลย ผมไม่สนใจเรื่องราคา เพราะถึงแม้ต้นทุนใน price list เขาจะ 104,500.- บาท แต่ผมทราบดีว่า เขายังต้องมีค่าขนส่งให้ถึงวัด ซึ่งอาจแพงกว่าการส่งไปถึงแค่ตัวจังหวัด เพราะอาจต้องลงลึกไปถึงชนบททุรกันดารแค่ไหนผมไม่ทราบ อีกทั้งยังต้องมีค่าจ้างช่างไฟที่ติดตั้งโคมประเภทนี้เป็นไปทำงานอีกชุดหนึ่ง ค่าใช้จ่ายตรงนี้เขาต้องมีครับ ในโลกนี้คงหาคนแบบแม่ผมไม่ได้อีกแล้ว พอพระมาซื้อโคมไฟระย้า " อาตมามีแค่ 5,000.- " โคมดวงนี้เท่าไร 13,500.- บาท ( เมื่อ 40 ปีก่อนทองบาทละ 300.- บาทเท่ากับทองคำหนัก 45 บาท ถ้าสมัยนี้บาทละ 15,000.- บาทโคมดวงนั้นก็ 675,000.- บาท ) แม่ผมบอกว่า " หลวงพ่ออยู่วัดไหน มีแผนที่ไหม " เมื่อพระตอบเสร็จ แม่ผมบอกว่า " วันที่-- เดือน -- หลวงพ่อรออยู่ที่วัดนะ จะไปถวายด้วยตัวเอง " บางครั้งไปถึงวัดยังแถมอีกดวงนึงด้วย สุดยอดคุณแม่ครับ

งานนี้รับประกันว่าไม่มีเรื่องการค้า การแย่งชิงเพื่อผลประโยชน์ มีแต่ความหวังดีล้วน ๆ เพียงอย่างเดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  18. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    1
    ต้องขอขอบคุณ และขออนุโมทนาบุญกับคุณสมบูรณ์ด้วยครับ ที่เข้ามาช่วยทำให้งานบุญนี้สมบูรณ์เหมือนกับชื่อของคุณ

19. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีค่ะทุกๆท่าน
    ขอบคุณคุณ glassbuddha2009มากๆเลยนะคะสำหรับความรู้และคำแนะนำที่ให้มา อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

พี่ณรงค์คะวันก่อนแอนโอนเงินร่วมทำบุญด้วย200บาทนะคะ จำไม่ได้ว่าวันไหน มัวแต่ยุ่งอยู่กับช่วยลูกแมวอีกกระทุ้น่ะค่ะ แหะๆ

20. glassbuddha2009

2
    ขอบคุณคุณเตอร์มากครับ ตลอดเวลาก็ได้คุณเตอร์นี่แหละครับที่พูดให้กำลังใจ ไม่งั้นผมถอยไปนานแล้ว ขอบคุณครับ

คุณชัยโทรมาบอกว่า เข้าใจปัญหาเลย เพราะจากประสบการณ์ของตัวคุณชัยเอง เคยพบเรื่องขั้วไฟละลาย ช๊อต ไหม้ ครับ นี่แหละตรงกับข้อที่ผมกำลังพูดถึง