۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพุทธสิกขี ที่๑
    อีกไม่นานเราจะทำการปิดทองประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว
    พร้อมฐานตกแต่งอลังการ ช่วงนี้รอการทำฐาน อันเป็นรวดลายใหม่อยู่ครับ

เนื่องจากว่าจุดศูนย์กลางความเจริญ ของศานาพุทธ จะอยู่ทางเหนือของประเทศไทย
    ตามพุทธทำนายไว้ในหลายบันทึก ที่อ่านเจอ ตามตำราต่างๆ
    และแม้แต่กระทั้งพระเดชพระคุณหลวงพ่อ พระราชพรหมยานมหาเถระเจ้า
    ก็ได้ทรงตรัสไว้ เมื่อครั้งท่านขึ้นมาเที่ยวทางเหนือ ว่าความเจริญของพระศาสนา จะค่อนขึ้นเหนือ
    แผนที่ประเทศไทยจะมีการเปลี่ยนแปลง เนื่องจากประเทศไทยจะกลับมารุ่งเรืองอีกในอนาคตข้างหน้านี้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2009
  2. Nar

วิหารแก้วหลังนี้ถูกสร้างอย่างแข็งแรง ก็ด้วยอิฐที่ทำด้วยหินศิลาแลง ทั้งหลัง
    รวมทั้งองค์พระเจดีย์ ที่ทำไว้อย่างมั่นคง เพราะฉนั้น จึงสังเกตุได้ว่า
    จากที่ผมคลุกคลีอยู่กับงานบุญแห่งนี้ตั้งแต่แรกเริ่ม จนปัจจุบัน (ยังไม่ไปไหน)
    ทุกอย่างที่นี่ เหมือนถูกจัดสรร ให้ทำแต่ที่มั่นคงแข็งแรง อายุใช้งานยาวนานทุกอย่าง
    เหมือนมีผู้ดลบันดาลอยู่ตลอดครับ ยกตัวอย่างวิหารแก้ว
    ตอนแรกเราตั้งใจทำเล็กพอแค่บังแดดบังฝนให้องค์ปฐมท่านเท่านั้น หลวงพี่ตุ๊ดีเองก็บอกเช่นนั้น
    แต่พอลงมือทำจริงๆ ไหงออกมาใหญ่โตอย่างที่เห็น หลวงพี่ก็ว่าแปลกเหมือนกัน

ในหลายอย่างครับที่นี่ ถูกเปลี่ยนแปลงไปสู่มาตรฐานทั้งหมด
    ดังเช่นเรื่องโคมไฟ ของพวกเราครับ คุณสมบูรณ์เข้ามา คุณปรีชาเข้ามา
    ถูกจัดทำเป็นโคมไฟ ที่มีความทนทาน มาตรฐานสูงสุด ในโลกที่เราทำกันได้

ก็สมควรสมกับเป็นสถานที่ ที่เป็นวัด 1 ใน 3 วัด ที่จะครองความรุ่งเรืองของศาสนาพุทธ จนครบ 5000 ปีครับ
    เป็นความน่าภาคภูมิใจของพวกเราที่ทุ่มเท แรงกาย แรงใจ แรงทรัพย์ ร่วมบุญกันมาครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2009
  3. kanin_nin

kanin_nin เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนฝากกระทู้งานบุญด้วยครับผม^^

ให้บูชาพระและวัตถุมงคลพุทธคุณดี ๆ +สิ่งของหลายรายการ โอนตรงบัญชีพระอาพาธ ราคาเบา ๆ บุญหนัก ๆ แบบนี้ แวะเข้ามาชมกันก่อนนะครับ

ของดี ๆ ราคาคุ้มสุด ๆ โอนตรงเข้าบัญชีสงฆ์อาพาธทั่วไทยครับ ^_^
    อานิสงส์มากมายหลายประการครับ ขอให้ไม่เจ็บ ไม่ป่วยทุกท่านครับ<!-- google_ad_section_end -->

4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

โมทนา สาธุครับ ผมยังจำวันแรกที่เข้ามาดูกระทู้นี้ได้ดี วันนั้นอะไรดลใจไม่ทราบ ทราบแต่ว่า งานนี้เราต้องช่วยเขา อะไรทำนองนั้น

เรื่องงานบุญระดับนี้แล้ว ผมไม่มีความกังวลเกี่ยวกับการจัดหาทุนเท่าใดนัก เพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์จะจัดการให้เองเมื่อถึงเวลา บุคคล เวลา สถานที่ งานบุญ เมื่อสิ่งเหล่านี้มาบรรจบกันเมื่อไร งานจะสำเร็จได้อย่างรวดเร็ว คนที่ไม่เคยเข้ามาก็จะเข้ามา คนที่ไม่มีก็จะมี

เอาใจช่วยคุณณรงค์ครับ ผมเองคงถูกวางตัวไว้แล้วว่าให้ทำอะไรบ้าง ขอเล่าเรื่องที่เดี๋ยวบางท่านจะหาว่า อวด แต่ไม่ได้อวด กลับเป็นสิ่งที่ผมไม่ค่อยกล้าเล่า เพราะเดี๋ยวเขาจะหาว่าเพ้อเจ้อ แต่ไม่เล่าแล้วจะทราบได้อย่างไร

เหมือนกับที่เมื่อเดือนสิงหาคม 2550 ท่านท้าวสักกะเทวราชพาเหล่าเทพเทวดาและนางฟ้ามาโมทนาผมที่ผมจะไปทำบุญที่สำนักสงฆ์แห่งหนึ่ง ท่านท้าวหลังจากประกาศชื่อตนเองแก่ผมแล้ว บอกว่านี่เป็นข้อพิสูจน์ว่าไม่ใช่ฝันไป พรุ่งนี้ให้ไปหยิบล๊อตเตอรี่ปึกเล็ก ไม่ต้องเลือกเบอร์ เมื่อถูกแล้วให้นำไปถวายเจ้าสำนักสงฆ์แห่งนั้นเป็นค่าสร้างกุฏิ ผมเองก็แปลกใจว่า ทำไมต้องเป็นสำนักสงฆ์แห่งเดียวกับที่ผมกำลังจะไปรุ่งขึ้น อย่างนี้ผมไม่ต้องเดินทางหลายเที่ยวหรือ ? แต่ก็ตามใจท่าน ไปหยิบตามที่ท่านท้าวสักกะเทวราชสั่ง แล้วทั้งหมดก็ถูก ตอนที่นำเงินรางวัลหลายหมื่นบาทไปถวาย เจ้าสำนักแปลกใจที่เพิ่งมาแล้วก็กลับมาอีก และท่านก็ไม่เคยบอกผมว่า กำลังจะสร้างกุฏิเพิ่ม ซึ่งเป็นกุฏิกรรมฐานเล็ก ๆ สำหรับพระป่าที่ปฏิบัติธรรมอย่างจริงจังเกือบจะทั้งวันทั้งคืน

ต่อมา อีกครั้งหนึ่งหลังจากนั้นหลายเดือน ท่านท้าวสักกะเทวราชมาลำพังผู้เดียว มาในฝันบอกว่า พรุ่งนี้เช้าไปหยิบล๊อตเตอรี่ 1 ใบ ไม่ต้องเลือกเบอร์ เมื่อถูกแล้วให้นำไปที่เดิม กราบเรียนพระท่านว่า ถวายเป็นค่าพระอาพาธ ผมเองก็งง ๆ กึ่งไม่เชื่อใจตนเอง แต่ก็ทำตามนั้น ก็ถูกตามนั้นทันที เมื่อนำไปถวายเจ้าสำนักสงฆ์ ท่านถามว่ารู้ได้ยังไงว่ามีพระอาพาธ เพราะกำลังจะส่งตัวพระอาพาธที่ท่านปฏิบัติธุดงควัตรข้อหนึ่งคือไม่เอาหลังแตะพื้นมา 3 เดือนแล้ว

ในฝันท่านบอกชัดว่า เราจะทำบุญ ( เราในนี้คือท่านท้าวสักกะเทวราช ) ถึงแม้ผมจะไม่เคยซื้อล๊อตเตอรี่เลยในชีวิตผม อาจจะซื้อเพียง 1 หรือ 2 ใบหลาย ๆ ปีครั้งนึง และเป็นการซื้อให้คุณแม่ผมเอง ไม่เคยซื้อเพื่อตนเอง แต่เมื่อทำตามที่ท่านสั่ง แล้วถูกทุกครั้งที่ท่านสั่ง ผมจึงรู้แน่ชัดว่า ท่านท้าวสักกะเทวราชคงไม่ทิ้งงานบุญที่ท่านอยากทำ

ยังมีอีกหลายครั้ง แต่อาจไม่ตรงประเด็น ก็ไว้มีโอกาสหน้าค่อยเล่าถึงประเด็นที่ตรงกันจะดีกว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  5. PCO

PCO เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    ตั้งแต่วันนี้คือวันที่3ถึงวันที่9ผมจะไปอบรมและสอบ NDT RT Level II
    จะกลับมาก็คงเป็นวันที่ 10 ถ้าพี่สมบูรณ์และทุกท่านจะติดต่อผมก็ขอเป็น
    ทางโทรศัพย์ 089-5959769 ครับ

6. Nar

การได้เกิดมาบนโลกใบนี้ แล้วเป็นมนุษย์พบพระพุทธศาสนา เป็นอภิมหาโชคดียิ่งแล้วครับ
    คุณอันยิ่งใหญ่ที่ทำให้เราได้เกิดมา ก็คือ บิดรมารดา ผู้ทำให้เราได้รับอภิมหาโชคดีนี้
    จะสังเกตุได้ว่า(คนช่างสังเกตุ) การเป็นมนุษย์มีโอกาสสร้างบุญสร้างกุศลได้มากที่สุด

เพราะอะไร ดูตัวอย่าง เรื่องที่คุณสมบูรณ์ เล่า ท่านท้าวสักกะเทวราชเจ้า
    ยังต้องอาศัยมนุษย์ ในการสร้างบุญกุศล ทั้งที่ท่านมีฤทธิ์ก็มาก
    การที่เทพเจ้าเบื้องบนจะได้ลงมาสร้างบุญกุศล บนโลกมนุษย์ ไม่ค่อยมีมากนัก
    จะมีก็แต่ส่วนที่สำคัญๆ เช่นสร้างองค์พระพุทธรูปบางองค์เท่านั้น

เป็นมนุษย์ยังทำได้สูงสุด ของความดี มากกว่าสวรรค์ พรหม ซะอีก
    เช่นการสำเร็จ เป็นพระบรมศาสดาองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังต้องมาทำที่โลกมนุษย์เท่านั้น

จะเห็นได้ว่าเรามีอภิมหาโชคดีขนาดไหน บุญกุศลทั้งหลายที่เราทำกันอยู่นี้ จึงเป็นสิ่งที่ต้องขวนขวายทำอย่างยิ่ง
    ร่วมสร้างมหาอานิสงส์ กับพระพุทธศาสนา เป็นมหาทานบารมี
    ร่วงสร้างองค์ปฐมพระพุทธเจ้า สร้างวิหารแก้ววิหารทาน สร้างความสว่างไสวประทีปโคมไฟ
    ไว้ในพระพุทธศาสนา เพื่อเป็นเสบียงอริยะทรัพย์ ไปสู่การพ้นทุกข์อย่างถาวร ที่แดนพระนิพานกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2009
  7. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2

รับทราบ, ขอบพระคุณ และอนุโมทนาพร้อมกันเลยนะครับ

8. Nar

wel lcome_dog ....มีพระให้บูชาเพื่อนำเงินเข้าช่วยต่อเติมวิหารแก้วครับ>> คลิกชมวัตถุมงคล
    .
    .
    :z8​

9. glassbuddha2009

2
    ผมนำของมาช่วยจำหน่ายให้คุณ Narong ได้สร้างบุญกันครับ ( ไม่ผิดกระทู้หรอกครับ )

0104
    ราคา 3,000 บาท จำนวน 1 ตัว
    รายการ 0104 ผมลดให้เหลือ 1500 บาท
    สิงโตตัวผู้นั่งชูคอ ทำจากแก้วคริสตัลแท้ ๆ 24% PbO เนื้อตัน ๆ
    กว้าง 2.5 นิ้ว สูง 3.5 นิ้ว ยาว 6 นิ้ว

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>ซื้อได้เลย ไม่ต้องประมูล

0105
    ราคา 10,000 บาท
    รายการ 0105 ผมลดให้เหลือ 3000 บาท
    ปฏิมากรรมจากแก้วคริสตัลแท้ 24% PbO
    คล้ายที่ทับกระดาษ แต่มันดีและแพงเกินที่ทับกระดาษทั่ว ๆ ไป
    กว้าง 4 นิ้ว ยาว 8 นิ้ว สูงเกือบ 2 นิ้ว ตัน ๆ ทั้งดุ้น
    รูปทรงนี้คล้ายของ Swarovski ออสเตรีย แต่ชิ้นนี้น่าจะไม่ใช่<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET><TABLE class=tborder id=post2066471 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_2066471 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">ซื้อได้เลย ไม่ต้องประมูล

0106
    ราคา 2,000 บาท
    รายการ 0106 ผมลดให้เหลือ 1000 บาท
    กระถางธูปแก้วพร้อมจานรองกระถางธูปเป็นแก้วเหมือนกัน
    ทำจากแก้วคริสตัลแท้ 24% PbO
    กระถางธูปเส้นผ่าศูนย์กลาง 4 นิ้ว สูง 3.5 นิ้ว
    จานรองกระถางธูปเส้นผ่าศูนย์กลาง 6 นิ้ว สูงครึ่งนิ้ว
    ลายไทยข้าวหลามตัด หรือ ลายกันลื่นแล้วแต่คนเรียก
    ภาษาช่างอาจเรียกว่า ลายเช็คเกอร์
    คนไทยอาจเรียก ลายหนามเตย<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>ซื้อได้เลย ไม่ต้องประมูล</TD></TR></TBODY></TABLE>

0211
    ตลาดไม่มีเพราะเป็นของสั่งทำไม่กี่ใบเท่านั้น
    ราคาตั้ง 5,000 บาท
    ขวดเอนกประสงค์ เจียรนัยลวดลายมังกร<!-- google_ad_section_end -->
    รายการ 0211 ผมลดให้เหลือ 3500 บาท
    ซื้อได้เลย ไม่ต้องประมูล

0212
    พระบูชา
    กว้าง 2 นิ้ว สูง 4 นิ้ว หนาเกือบ 1 นิ้ว
    ทำจากดินเผา
    เจ้าของแจ้งว่าทำในอินเดีย
    ราคา 800 บาท
    <!-- google_ad_section_end -->รายการ 0212 ผมลดให้เหลือ 500 บาท

0031
    ราคา 1000 บาท
    <SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1987271", true); </SCRIPT>หนังสือเทิดพระเกียรติ ๑๕๐ ปี สมเด็จพระปิยมหาราช
    ขนาดหนังสือ
    ขนาด ๘ หน้ายก ( A ๔ )
    หนา ๒๘๔ หน้า ( รวมปก )
    พิมพ์สี่สี
    กระดาษอาร์ตด้านอย่างดี
    ปกแข็ง พิมพ์ทอง
    ราคา ๑,๒๙๙.- บาท
    เนื้อหาประกอบด้วย
    พระราชประวัติ ร. ๕
    นางอันเป็นที่รักยิ่งใน ร. ๕
    พระบรมวงศานุวงศ์ใน ร. ๕
    พระราชโอรสพระราชธิดาใน ร. ๕
    พระราชกรณียกิจ
    มีหนังสืออย่างเดียวจำนวน ๑ เล่ม
    <LEGEND></LEGEND>[​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    รายการ 0031 นี้ ผมลดให้เหลือ 500.- บาท
    สามารถบูชาได้เลยครับ ไม่ต้องประมูล

0078
    [​IMG][​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    รายการ 0078 นี้ ผมลดให้เหลือ 30,000.- บาท
    สามารถบูชาได้เลยครับ ไม่ต้องประมูล<!-- google_ad_section_end -->

0213
    แก้วน้ำใบเล็กจิ๋ว
    เจียรนัยลายหนามเตยก็เรียก ลายเช็คเกอร์ก็เรียก ลายไทยก็เรียก
    ราคาตั้ง 500 บาท
    มีใบเดียว

รายการ 0213 ผมลดให้เหลือ 300 บาท
    ซื้อได้เลย ไม่ต้องประมูล

0214
    แจกันใบเล็ก
    เจียรนัยลายหนามเตยก็เรียกลายเช็คเกอร์ก็เรียกลายไทยก็เรียก
    ราคาตั้ง 500 บาท
    มีใบเดียว
    รายการ 0214 ผมลดให้เหลือ 300 บาท
    ซื้อได้เลย ไม่ต้องประมูล<!-- google_ad_section_end -->

0215
    แก้วน้ำดื่มลอกเลียนแบบแก้วตั้งโชว์ของ BACCARAT
    แก้วตั้งโชว์ BACCARAT ชิ้นนี้เป็นผลงานชิ้นเยี่ยมที่ราคาเกือบ 1 ล้านบาท
    แต่แก้วน้ำดื่มนี้มีขนาดเล็กกว่าและสวยสู้ไม่ได้
    ราคาตั้งใบละ 1,500 บาท ลดเหลือใบละ 500.- บาท
    มีจำนวน 2 ใบ

0218
    กระบี่นายร้อยของจริง
    วางประดับบ้าน
    ราคาตั้ง 3,000 บาท
    ลดเหลือ 1,500 บาท
    ( ค่าส่งฟรี )
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

0219

พระสังขจายหน้าตัก 2 - 3 นิ้วทำจากแก้วสีเขียว
    มี 2 องค์<!-- google_ad_section_end -->
    องค์ละ 300 บาทบูชาได้เลย
    ค่าส่งฟรี<!-- google_ad_section_end -->

หมายเหตุ
    ร่วมกันทำบุญนะครับ กว่าจะได้เป็นมนุษย์ ได้เป็นมนุษย์แล้วไม่พิกลพิการ บ้าใบ้ อุบาทว์ ไม่วิกลจริต ได้พบพระพุทธศาสนา และได้พบที่ถูกต้องด้วย เป็นผู้มีจิตศรัทธา มีกำลังกายกำลังใจหรือทรัพย์พอที่จะช่วยกันทำให้บุญนั้นสำเร็จได้ ได้ช่วยกันทำให้บุญนั้นสำเร็จ เมื่อสำเร็จแล้วไม่ยึดติดในผลงานนั้นว่าเป็นเรา เป็นของเรา แค่นี้ก็สำเร็จการทำบุญแล้วครับ

<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  10. Nar

0078
    รายการ 0078 นี้ ผมลดให้เหลือ 30,000.- บาท
    ......................................................
    โมทนายิ่งครับ

องค์นี้ขยายความหน่อยครับ ประวัติ ที่มาน่ะครับ
    ถ้าหากแม่นแท้แน่นอน ผมจะติดต่อนอกเว็บดูน่ะครับ
    น้าผมชำนาญ เรื่องนี้มาก

<!-- google_ad_section_end -->

11. kanin_nin

kanin_nin เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาลุ้นครับ......ขอให้มีคนร่วมบุญรายการนี้ทีเถิด.....สาธุ !!!!

12. Nar

พระสมเด็จ ผมได้รับมาจากน้าผมองค์หนึ่ง ผมเองดูไม่เป็น
    น้าผมบอกว่าให้รักษาไว้ให้ดี ใครเขาดูแล้วจะบอกว่าไม่ใช่ก็ช่างเขา
    ผ่านมาแล้วเกือบ 30 ปี ที่ผมรับมา เจอกันทีไรแกก็ถามถึงพูดถึง
    ว่าพระสมเด็จที่ให้ผมมานั้น ยังติดตาไม่เคยลืม ก็แกเล่นเอาของสุดๆมาให้ผมเนาะ
    ผมรักษาไว้จนทุกวันนี้ครับ พระสมเด็จนี่ ครอบคลุมทุกด้าน
    โดยเฉพาะ โชคลาภ นี่มีเกิดขึ้นบ่อยมาก (เป็นความเชื่อส่วนตัวผม)

เป็นรุ่นเหมือนของคุณสมบูรณ์ แต่เนื้อหาไม่เหมือน ของผมคราบกรุจับมาก
    ใส่ทำงานตากเหงื่อ ตากฝนน้ำเข้าได้ คราบกรุหลุดออกบ้าง
    นี่ถ้าอยู่ใกล้ ผมคงให้น้าผมไปดูแล้วครับ

13. glassbuddha2009

2

ตอบคุณณรงค์ครับ

ขอขยายความประวัติที่มาของพระองค์นี้นะครับ อาจเล่ายาวนิดนึง ขออภัยล่วงหน้า

เมื่อประมาณ 3 - 4 ปีที่แล้ว ผมได้ไปช่วยแม่ผม ( แม่จริง ๆ นะครับ ไม่ใช่แม่ยาย ) ไปช่วยท่านแจกเงินคนแก่ในสลัมเสือใหญ่อุทิศและใกล้เคียง ผมมีโอกาสได้รับทราบความทุกข์ของคนในสลัมเป็นจำนวนมาก หลายคนท้องตั้งแต่เป็นเด็กหญิง มีอยู่รายนึง แกท้องเป็นพิษและมีโรคประจำตัวเป็นอะไรทำนอง ทาลาซสิเมีย ( ถูกหรือเปล่าจำไม่ได้แน่ชัด ) แกบอกว่าจะฝากครรภ์ ผมให้คนรับใช้ที่บ้านซึ่ง ณ ขณะนั้นแกช่วยผมด้วยการตามเด็กหญิงไปจ่ายเงินค่าทำคลอดด้วย เพราะหมอบอกว่าอันตราย

มีคนรู้จักผมคนนึง ให้เงินผมซื้อนมผงไปแจกเด็กอ่อนในสลัม ผมก็ทำตามทุกอย่าง ก็ซื้อกันทีเป็นคันรถเก๋งเลย ไปแจกได้หลายเที่ยว

ต่อมาผมก็ได้ช่วยคนแก่คนนึงคือปู่ศาสตร์ให้รอดพ้นจากโรคเท้าบวมและถูกเพื่อนลวงไปอยู่กับเขาเพื่อผลประโยชน์คือ เมื่อปู่ศาสตร์หาเงินได้ก็จะถูกเพื่อนคนนี้ล้วงเอาไป ผมก็มาปลูกกระต๋อบให้ปู่ศาสตร์อยู่

การไปช่วยคนในสลัมของผม ทำให้บางครั้งมีคนในสลัมบางคนก็แนะนำคนที่กำลังตกทุกข์ได้ยาก ข่าวมาจากคนในสลัมคนนึงว่า มีชายคนนึงมีลูก 2 คน แกกำลังตกทุกข์ได้ยาก ไม่มีค่าเทอมลูก แต่ก่อนก็มีฐานะพอสมควร คือมีรถกระบะใช้ มีอาชีพดี อะไรทำนองนี้ ผมก็เลยไปช่วยค่าเทอมให้ แล้วก็ช่วยติดต่อต่อเนื่องมาเรื่อย ๆ จนผมเองหลัง ๆ นี้ก็ไม่ไหวแล้วเหมือนกัน ไม่ใช่ไม่ไหวต่อความประพฤติของเขา แต่ไม่ไหวคือกระเป๋าแห้งหมด ผมบอกเขาว่า ต่อไปนี้ผมอาจไม่มาช่วยเขาอีกแล้ว เพราะกระเป๋าหมดลง แกก็เลยมอบพระเครื่ององค์นี้แก่ผม และบอกว่า ถ้าราคาตลาดอาจแพงถึง 5 - 6 หมื่นบาท เขาไม่เคยเดือนร้อนเงินมาก เดือดร้อนทีละแค่ 2 - 3 ไม่เกิน 4 พันบาท พระองค์นี้เขามอบให้ผมเป็นที่ระลึกที่ผมช่วยเขามาหลายครั้ง ซึ่งความจริงแต่ละครั้งไม่ได้มากมายอะไรเลย เขาบอกว่า เมื่อมอบให้แล้วก็เป็นของผม สุดแต่ผมจะทำอย่างไร เพียงแต่บอกคร่าว ๆ ว่า ราคาตลาดอาจแพงถึง 5 - 6 หมื่นบาทแค่นั้นเอง ชื่อของพระองค์นี้เขาเรียกว่า เกศไชโย ฐาน 6 ชั้น อะไรทำนองนี้ครับ

ผมรับมาด้วยความคิดที่ว่า ผมคงไม่ได้เอาเปรียบเขาเกินไปนะ เพราะที่ช่วยเขาครั้งละไม่กี่พันบาทมาไม่กี่ปี แต่เขามายกของแพง ๆ ให้ผม แต่ในใจก็นึกว่า อาจมีประโยชน์ในภายภาคหน้าที่จะได้ทำบุญอะไรหรือไม่ ? ก็เก็บไว้ ไม่เคยให้ใครดู หรือให้เซียนดู จะจริงจะเก๊ ผมก็ไม่ได้สนใจ หากเก๊ผมก็ไม่ถือ เพราะจิตตอนที่ช่วยเขา ก็ไม่เคยคิดจะได้อะไรตอบแทนอยู่แล้ว มีแต่ว่าจะให้เขา จะช่วยเขา เหมือนกับที่เคยช่วยใครต่อไป แต่เพื่อไม่ดูถูกน้ำใจเขา ผมก็รับไว้ด้วยจิตที่มีโลภะ๑ อีก๑ ก็คือวันหน้าอาจมีประโยชน์

ประวัตินี้อาจไม่ตรงกับที่คุณณรงค์ต้องการก็ได้นะครับ ถือว่าผมเล่าผิดวัตถุประสงค์ หากต้องการประวัติว่า พบที่กรุไหนคงไม่ใช่ครับ

หากผิดพลาดขออภัยล่วงหน้าครับ

14. ดับ

ดับ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้สมทบอีก500บาทครับ โอนแล้วครับ

15. glassbuddha2009

2
    ผมนำภาพขยายใหญ่มาให้ชมกันตรงนี้เลย
    หากท่านใดสนใจขอเชิญชมของจริง
    ขณะนี้ยังอยู่ที่ผมครับ
    ส่วนเรื่องทำบุญนั้น ก็แล้วแต่ศรัทธาดีกว่า
    ผมนั้นไม่มีปัญหาครับ ว่าราคาจะต้องเท่าใด

ก็ขออนุโมทนาล่วงหน้าเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      60.3 KB
      เปิดดู:
      538
      ขนาดไฟล์:
      66.4 KB
      เปิดดู:
      576
  16. glassbuddha2009

2
  17. Nar

ขอบคุณ คุณสมบูรณ์ ยิ่งครับ พระของสมเด็จโต พรหมรังษี
    มีประวัติอันยาวนาน ของวงการพระเครื่องอันโด่งดัง สำหรับผู้นิยมในวัตถุอันเป็นมงคล
    เนื่องจากผมดูไม่เป็นถึงเนื้อหา หากว่าสมเด็จองค์นี้ยังอยู่กับคุณสมบูรณ์อีกนาน
    สักวันเมื่อผมกลับไป อาจจะไปขอดูครับ และจะนำไปให้พระทรงอภิญญาสมาบัติตรวจดู
    ผมเชื่อตรงนี้มากกว่าการส่อง หากมีวาสนาอาจมาอยู่กับผมก็ได้นา

18. glassbuddha2009

2
    *
    *
    *
    ผมขอมอบพระสมเด็จองค์นี้ให้คุณณรงค์เลยครับ ในฐานะที่คุณณรงค์เป็นผู้ขวนขวายในงานบุญงานกุศลอย่างมากมาย จะจริงแท้แน่นอนหรือไม่ ก็ไม่ใช่ปัญหา เป็นของที่ระลึกในฐานะคนชอบกันเป็นอย่างยิ่งครับ
    *
    *
    *
    เดี๋ยวผมจัดส่งให้ตามที่อยู่เดิมนะครับ
    *
    *
    *

19. Nar

ต้องขอกราบขอบพระคุณในน้ำใจอันประเสริฐยิ่งกับ คุณสมบูรณ์ ด้วยเความจริงใจอย่างสูงครับ
    ด้วยความซาบซึ้งใจครับ เราทั้งหลายใน ณ ที่นี้ส่วนใญ่ต่างมุ่งสร้างความดี
    โดยเฉพาะกับพระศาสนา น่ายินดีกับทุกท่านยิ่ง
    ความตั้งใจในชีวิตที่เหลือของผม ก็เหมือนกับทุกท่านครับ

ครั้งนี้ คุณสมบูรณ์ ได้มอบพระสมเด็จองค์นี้ให้ผมมา ผมก็มุ่งให้เกิดประโยชน์ต่อพระศาสนาในวันข้างหน้า
    เมื่อผมกลับบ้านเกิดเมืองนอนแล้ว ก็คงได้ทำอะไระได้เต็มกำลังของผม
    วัตถุมงคลทั้งปวงที่ผมมี ตั้งใจเอามาทำประโยชน์กับพระศาสนาทั้งหมด

ขอเพื่อนๆ ตั้งหน้า ตั้งตา ตั้งใจ เร่งขวนขวายสร้างความดีอย่างต่อเนื่องนะครับ
    เราอาจมีเวลาไม่มาก ในการที่จะได้สร้างบุญกุศล ชีวิตเป็นของไม่เที่ยงความตายเป็นของเที่ยง
    ผมจะรีบปิดทององค์ปฐมให้เร็วที่สุดครับ เพื่อองค์พระจะได้สมบูรณ์สวยงามและสมบูรณ์ในอานิสงส์ กับพวกเราทุกคน
    เนื่องจากผมและอีกหลายท่าน ได้ทำหน้าที่เป็นตัวแทน ในงานบุญของพวกเรามาแต่ต้น
    ก็จะทำให้ถึงที่สุดเท่าที่มีลมหายใจอยู่ และต้องขอให้เพื่อนๆช่วยกันต่อไป
    งานบุญของพวกเรายังไม่ถึงซึ่งความสำเร็จที่สมบูรณ์ เพราะงานบุญเป็ยของพวกเราทุกคนครับ

20. glassbuddha2009

2
    *
    เราอาจมีเวลาไม่มาก ในการที่จะได้สร้างบุญกุศล ชีวิตเป็นของไม่เที่ยงความตายเป็นของเที่ยง
    *

เรามีเวลาไม่มากในการสร้างบุญกุศล ชีวิตเป็นของไม่เที่ยงความตายเป็นของเที่ยง ข้อนี้แท้แน่นอน บัณฑิตพึงยังประโยชน์ตนประโยชน์ท่านให้ถึงพร้อมด้วยความไม่ประมาท

ขออนุโมทนาในสัจธรรมคำสอนที่ไม่มีวันตายอันนี้ครับ

ผมจะส่งพระไปที่ญี่ปุ่นเลยนะครับคุณณรงค์ หรือจะให้ผมส่งที่ไหนช่วยฝาก PM ให้ผมด้วยครับ

.
    .