۩۞۩ ★บุญโคมไฟระย้าดวงเอก☼ ดวงรอง ۩ วิหารแก้ว☆สมเด็จองค์ปฐม♥ ณ. วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 29 เมษายน 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาในมหากุศลอันสว่างไสวกับคุณ พงศ์กฤตและครอบครัว ด้วยอย่างยิ่งครับ

อิจฉิตัง ปัตถิตัง ตุมหัง
    ขออิฏฐผลที่ท่านปรารถนาแล้วตั้งใจแล้ว
    ขิปปะเมวะ สะมิชฌะตุ
    จงสำเร็จโดยฉับพลัน
    สัพเพ ปูเรนตุ สังกัปปา
    ขอความดำริทั้งปวงจงเต็มที่
    จันโท ปัณณะระโส ยะถา
    เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญ
    มะณิ โชติระโส ยะถา
    เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสวควรยินดี ฯ สาธุ....<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2009
  2. Nar

คุณสมบูรณ์ครับ เดี๋ยวผมเข้ามาตอบข้อความให้นะครับ
    พอดีช่วงนี้เนตช้ามาก กลัวโพสแล้วล่มน่ะครับ

3. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    *
    ทราบว่าเวปมีคนเข้ามาก อาจล่ม ผมก็เลยอั๊พโหลดภาพเฉพาะในส่วนที่สายไฟถูกบิดเกลียวและถูกบาดเป็นแผล โคลสอั๊พให้ดูครับ ผมแปลกใจที่พบสายไฟในตำแหน่งเดียวกันคือที่ก้านเชิงเทียนบางก้าน มีสายไฟบางคู่สายที่ไม่ถูกบิดเป็นเกลียวเลยแม้แต่น้อยก็มี แสดงให้เห็นว่า ที่บริษัทสร้างโคมดวงเอกนี้ มีช่างไฟที่เก่งมาก ๆ อยู่ประจำแน่นอน เพียงแต่เมื่อปล่อยมือให้ช่างที่ไม่ละเอียดประณีต ไม่มีไหวพริบปฏิภาณสางงานต่อ แค่พอปล่อยมือให้ทำก็เกิดเรื่องขึ้นแล้ว อย่างนี้ผมเรียกว่ามีคนเก่งแต่อาจเผลอเรอไปครับ
    *

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      5.6 KB
      เปิดดู:
      262
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
  5. glassbuddha2009

2
    .
    .
    ผมยกตัวอย่างสายคู่นี้ก็เป็นสายคู่ที่อยู่ตำแหน่งเดียวกันกับที่พบว่าถูกบิดเป็นเกลียว คือตำแหน่งระหว่างก้านเชิงเทียนกับจุดเชื่อมโครงเฟรม
    .
    ผมไม่พบรอยถูกบิดแม้แต่น้อย แต่แปลกใจที่มีเทปใส ๆ ติดอยู่ที่สายไฟ และยังคิดไม่ออกว่า เขาเอาเทปมาช่วยไม่ให้สายไฟบิดได้อย่างไร เพราะผมไม่เคยใช้วิธีนี้
    .
    เพียงแต่ทราบจากร่องรอยนี้ว่า ช่างไฟคนที่ร้อยสายคู่ที่ไม่ถูกบิดคนนี้ เก่งมาก
    .
    .

ขนาดไฟล์:
      9.2 KB
      เปิดดู:
      272
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2013
  6. glassbuddha2009

2
    -
    -
    ตัวอย่างอีก 2 คู่สายในตำแหน่งเดียวกันคือก้านเชิงเทียนส่วนเชื่อมต่อโครงเฟรม ที่ช่างไฟทำพลาดไปไม่ว่าด้วยเหตุใด ทำให้สายไฟถูกบิดเหมือนขันชะน๊อค แต่ใน 2 คู่สายนี้ บาดแผลแค่ถลอก ไม่ถูกบาดเสียหายมาก ทั้งนี้ขึ้นกับว่า ภายในท่อของก้านเชิงเทียนที่เป็นทองเหลืองหล่อนั้น มีเศษขึ้ทองเหลืองที่คมหรือไม่ หากมีก็ง่ายต่อการบาด ยิ่งบิดมากยิ่งมีโอกาสมาก
    -
    เรื่องหล่อก้านทองเหลืองเชิงเทียนนี้ ไม่ว่าประเทศอะไรก็มีปัญหานี้ คือผิวภายในของท่อก้านเชิงเทียนมักมีผิวเรียบไม่ถึง 100% ส่วนที่เศษขี้ทองเหลืองยื่นออกมาแต่ยังอยู่ภายในท่อก้านนี้เอง เป็นตัวบาดเปลือกสายไฟได้ มีไม่มากบริษัททางยุโรปที่สามารถขจัดปัญหานี้ได้เด็ดขาดแล้ว เช่น ของ Mariner, Faladesa, P. Andrew เป็นต้น หลัง ๆ มาก็พบว่า ของญี่ปุ่น หรือเกาหลีใต้บางบริษัทก็ทำได้ดีถึงที่สุดเช่นกัน แต่ราคามักแพงมาก แพงขนาดเติมเลข 0 ด้านหลังเลยทีเดียว
    -
    -

ขนาดไฟล์:
      14.5 KB
      เปิดดู:
      380
  7. glassbuddha2009

2
    !
    งานอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับสายไฟของบริษัทสร้างโคมดวงเอกนี้ เช่น การบัดกรีหัวสายก่อนการขันน๊อตเข้าที่ขั้วไฟก็ดี การใช้ Wire Nut ชนิดใช้คีมย้ำก็ดี การใช้ปลอกหุ้มปิดรอบ Wire Nut อีกทีก็ดี การใช้สายรัดแบ่งกลุ่มสายที่มีถึง 72 คู่สายโดยแบ่งออกเป็นกลุ่มละ 6 คู่สายก็ดี งานเก็บรายละเอียด การจัดสายให้สวยภายใน ถือว่าเป็นงานที่ช่างไฟชนิดเก็บสวยงามเขาทำได้ดีมาก ดีจนผมอาจต้องอาย เพราะงานผมจะไม่สวยอย่างนี้ แต่จะถือหลักความปลอดภัยเป็นเกณฑ์ งานเก็บรายละเอียดผมขอยอมแพ้ครับ แต่ครั้งนี้ก็จะลองพยายามดูสักครั้ง
    !
    *
    +
    #
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ มีท้าวสักกะเทวราชเป็นต้น และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย หากยังเกิดอยู่ตราบใด คำว่าลืมหรือไม่สามารถช่วยผู้ตกทุกข์ได้ยาก ลืมหรือไม่สามารถอุปัฏถัมภ์อุปัฏฐากพระพุทธศาสนาจงอย่าได้มีแก่ข้าพเจ้า บุญกุศลและบารมีที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด<!-- google_ad_section_end -->
    #
    *
    +
    !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2009
  8. Nar

1) เปิดไฟที่สายเมนของวัดเส้นที่ขนาด 6.0 ตารางมิล.ประมาณไม่ต่ำกว่า 40 กว่าถึง 50 กว่าหลอด
    2) เส้นที่ขนาด 2.5 ตรม.ให้หลอดไฟของโคมดวงเอกเปิดติดในจำนวนหลอดน้อย ๆ แต่ทั่วทั้งโคมดวงเอก พร้อมทั้งไฟที่ส่องแก้วจักรพรรดิ์ด้วย }

3 เดี๋ยวมาต่อครับเวลาหมดต้องไปแล้วครับ

9. glassbuddha2009

2
    /
    /
    /
    วันนี้ซื้อของเพิ่มที่บ้านหม้ออีก น่าจะครบทุกอย่างแล้ว นอกจาก wire nut ขนาด #12 และ # 15 ที่ยังขาดอยู่ หาไม่พบ
    .
    ส่วนเครื่องรวบสายนั้น ผมเปลี่ยนหันมาใช้คีมย้ำ wire nut แทน ราคาถูกกว่ามาก เพราะเห็นว่าทางโรงงานโคมดวงเอกเขาย้ำสายด้วย wire nut แต่สายระหว่าง wire nut กลุ่ม/ต่อ wire nut กลุ่ม ทางโรงงานเขาใช้สาย 18 AWG =0.75 sqmm. มันอาจเล็กไป ผมจึงเลือกเป็น 14 AWG = 2.0 sqmm. แทน
    .
    ท่านใดหา wire nut #12 และ 15 ได้ช่วยแจ้งผมด้วยนะครับ
    /
    /
    /

ขนาดไฟล์:
      37.9 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      71.2 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      26.7 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      22 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      33.2 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      19.8 KB
      เปิดดู:
      37
  10. ภูริ

ภูริ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมร่วมสร้างโคมไฟระย้าบูชาองค์สมเด็จปฐม 400บาทนะครับ เมื่อวัน13/05/52

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งเเต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปักเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ตลอดจนครูบาอาจารย์โดยมีหลวงพ่อแสงเป็นต้น เพื่อเป็นเครื่องสักการะบูชาแด่พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ ที่ทำให้ข้าพเจ้ารู้ธรรมเห็นธรรม ,ขออุทิศส่วนบุญนี้ให้แก่พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันที่ให้ข้าพเจ้าได้มีชีวิตสั่งสมบารมี ,ขออุทิศส่วนบุญนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ด้วยกายหรือวาจาก็ดี ด้วยเจตนาหรือไม่เจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอให้เจ้ากรรมนายเวรมาร่วมโมทนาในบุญนี้และโปรดอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าด้วย ,ขออุทิศส่วนบุญนี้ให้แก่ เทวดาทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั่วสากลพิภพ ,พยายมราช ,พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ,พระราชินี และผู้ที่ทำคุณประโยชน์ให้แก่ประเทศชาติ ด้วยขอให้ผู้ที่รู้ในบุญนี้จงมาร่วมโมทนาส่วนกุศลนี้ ถ้าผู้ที่ไม่รู้วานเทวดาช่วยบอกกล่าวให้ได้ร่วมโมทนาในบุญนี้ด้วย และขอให้เทวดาทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้า ,สัตว์เหล่าใดที่ยังมีทุกข์ เวียนว่ายตายเกิดในสังสารวัฏ ไม่ว่าจะเป็นวิญญาณ เปรต อสูรกาย สัตว์เดรัจฉาน ถ้ารับรู้ในบุญนี้ได้ก็จงมารับและโมทนาในบุญนี้ด้วย
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้สั่งสมบุญบารมีต่อๆไปจนเต็มโดยเร็ว เกิดมาชาติใดขอให้ได้พบได้เรียนรู้ในศาสนา ไม่ทำบาปตกในที่ชั่ว สร้างแต่ความดีบำรุงพระศาสนาต่อไปด้วยเถิด

11. glassbuddha2009

2
    *
    *
    ขออนุโมทนาคุณภูริครับ
    *
    ผมขอทวนคำสั่งของคุณ Narong นะครับ

1) เปิดไฟที่สายเมนของวัดเส้นที่ขนาด 6.0 ตารางมิล.ประมาณไม่ต่ำกว่า 40 กว่าถึง 50 กว่าหลอด

2) เส้นที่ขนาด 2.5 ตรม.ให้หลอดไฟของโคมดวงเอกเปิดติดในจำนวนหลอดน้อย ๆ แต่ทั่วทั้งโคมดวงเอก พร้อมทั้งไฟที่ส่องแก้วจักรพรรดิ์ด้วย }

3 เดี๋ยวมาต่อครับเวลาหมดต้องไปแล้วครับ<!-- google_ad_section_end -->

พอได้ไอเดียแล้วครับ วันนี้ผมจะเริ่มวางแผน wiring แล้วครับ โดยแผนเคร่า ๆ ดังนี้

1) เปิดไฟที่สายเมนของวัดเส้นที่ขนาด 6.0 ตารางมิล.ประมาณไม่ต่ำกว่า 40 กว่าถึง 60 กว่าหลอด

2) เส้นที่ขนาด 2.5 ตรม.ให้หลอดไฟของโคมดวงเอกเปิดติดในจำนวนหลอดน้อย ๆ แต่ทั่วทั้งโคมดวงเอก พร้อมทั้งไฟที่ส่องแก้วจักรพรรดิ์ด้วย รวมกันแล้วน่าจะอยู่ที่ประมาณ 13 - 20 กว่าหลอด

3 เดี๋ยวมาต่อครับเวลาหมดต้องไปแล้วครับ

*
    *

12. Nar

ลงตัวแล้วครับคุณสมบูรณ์

1) เปิดไฟที่สายเมนของวัดเส้นที่ขนาด 6.0 ตารางมิล.ประมาณไม่ต่ำกว่า 40 กว่าถึง 60 กว่าหลอด

2) เส้นที่ขนาด 2.5 ตรม.ให้หลอดไฟของโคมดวงเอกเปิดติดในจำนวนหลอดน้อย ๆ แต่ทั่วทั้งโคมดวงเอก
    พร้อมทั้งไฟที่ส่องแก้วจักรพรรดิ์ด้วย รวมกันแล้วน่าจะอยู่ที่ประมาณ 13 - 20 กว่าหลอด

ผมเห็นด้วยตรงนี้ครับ คุณสมบูรณ์ ถ้าคิดว่าถูกต้องดีแล้ว ก็ทำได้เลยนะครับ
    เท่าที่ผมฟังคุณ เตอร์ บ้าง คุณ สุชาดา บ้าง และผม มโนภาพตามขั้นตอนของคุณสมบูรณ์ ทำอยู่
    ต้องขอกราบโมทนาในทุกสิ่งทุกอย่าง ที่คุณสมบูรณ์ ทำด้วยนะครับ
    เป็นการทำเพื่องานบุญนี้จริงๆ ทำแล้วก็มาพูดต่อสาธารณะ ทำให้พวกเราได้ทราบเรื่องราวต่างๆไปด้วย
    และผมต้องขอโทษต่อทุกท่าน ที่ไม่ค่อยได้มีบทบาทร่วมทำอะไรด้วยเท่าไร
    เอาแต่มาเป็นกำลังใจเท่านั้น อีกไม่นานสักวัน ผมคงได้กลับไปร่วมแรงร่วมใจกับทุกท่านนะครับ

ก็ขอเชิญร่วมบุญสร้างกุศล อานิสงส์ของความสว่างไสว กับไฟดวงเอก กันครับ

13. glassbuddha2009

2

ขอค้านครับคุณณรงค์ นอกจากไม่ต้องขอโทษแล้ว คุณณรงค์ยังเป็นผู้นำบุญที่ดี รับฟังเหตุและผล เมื่อรู้ว่าอะไรถูกต้องก็ลุย โดยไม่หวั่น ไม่เหมือนผมที่กลับมีเพื่อนที่คอยทำลายความเชื่อมั่น

ยกตัวอย่างเรื่อง คำว่า " ทำเรื่องง่ายให้เป็นเรื่องยาก " ที่เพื่อนผมคอยว่าผม เขายกเหตุผลมาพูดว่า เรื่องมันง่าย ๆ ก็แค่ไฟดูด ถ้ายกไฟช่อนี้ขึ้นไปบนอากาศสูง ๆ แล้วจะไปดูดใคร เวลาจะเปลี่ยนหลอดไฟก็สับคัดเอ้าท์ใหญ่ ไม่เห็นต้องทำให้เป็นเรื่องยาก ต้องมาทำให้ดีอะไรเลย

เรื่องอื่น ๆ ก็เช่นกัน ฟังดูก็เหมือนว่ามีเหตุผลดี เพราะใช้ปัญญาและความปล่อยวางในระดับสูงมาก คือถ้าใครขึ้นไปเปลี่ยนหลอดไฟแล้วลืมสับคัดเอ้าท์ใหญ่ลง ก็อาจถูกไฟดูดตายไป เพราะความไม่ระวังตัวของเขาเอง เออ ฟังดูดีแฮะ แต่ แต่ เราทำอย่างนั้นไม่ได้ ไม่รู้เป็นไงครับ คงวางอุเบกขาไม่เป็น

ขออนุโมทนาคุณณรงค์อีกทีครับ เพราะไฟช่อนึงนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่ของเจ้าภาพไฟพระประธาน มีแต่คนจ้องจะเอาไปทำคนเดียว นี่คุณณรงค์นำมาให้เราได้แบ่งบุญกัน ก็สมควรขอบคุณผู้นำบุญที่ดีคนนี้ครับ

14. glassbuddha2009

2
    บันทึก วิชาร้อยสายไฟโคม crystal chandelier 01 #1240

บันทึก วิชาร้อยสายไฟโคม crystal chandelier 02

เมื่อวานวันพุธที่ 13 พค 52 ทำการรีดสายไฟที่ทางร้านสุธนัยและของเดิมที่ซื้อมาเดิมแบบตัดเศษ ( ไม่ครบม้วน ) โดยต้องการให้สายมีความตรง ไม่คด ทำการรีดเบามือมาก ขณะรีดไม่พบความผิดปกติอย่างใด แต่เมื่อรีดเสร็จแล้ว วางไว้ไม่กี่ชั่วโมง พบว่า สายไฟบางส่วนมีความผิดปกติ คือคดมากขึ้น อาจเนื่องจาก ทองแดงที่เป็นเส้นอ่อนจำนวนมาก เมื่อบางส่วนถูกรีดแล้ว บางเส้นเกิดการหักในหรือยืดออก แต่พอสายยางหดกลับสายทองแดงเฉพาะบางเส้นนั้นจะคดโก่งให้สัมผัสได้ชัดเจน จึงหยุดงานรีดสายที่เป็นเศษไว้แค่นั้นก่อน รอการตรวจชำรุดอีกครั้งภายหลัง

เมื่อสายเศษมีอาการเป็นเช่นนั้น ผมจึงคิดได้ว่า เส้นที่อยู่ภายในกิ่งก้านเชิงเทียน ก็อาจพบปัญหาเช่นนี้เหมือนกัน วิธีป้องกันไม่ให้เกิดไฟรั่วคือต้องเลือกเฉพาะสายไฟที่ไม่คด ไม่รั่ว ไม่มีเศษทองแดงทิ่มออกมาอันเกิดจากการรีดให้ตรง ดังนั้นผมจึง ตัดสายไฟที่จะร้อยก้านเชิงเทียนทั้งหมดออกมาในขนาดความยาวที่ต้องการ แล้วแขวนไว้ดังในรูป เพื่อให้สายไฟลดความเครียดลงด้วยตนเอง ซึ่งอาจต้องกินเวลาเป็นวัน ๆ หรือหลายวัน ก่อนที่จะเข้าสู่ขบวนการต่อไปคือ การร้อยท่อหดเพื่อเพิ่มความหนาให้เปลือกสายไฟซึ่งปกติบางมาก

ขนาดไฟล์:
      54.4 KB
      เปิดดู:
      1,994
  15. glassbuddha2009

2
    ค่าซื้อวัสดุอุปกรณ์ในการร้อยสายไฟโคมดวงเอกใหม่

08/05/52
    ร้านประจักษ์พาณิชย์ 400.- บาท
    ร้านเด่นสยาม 1460.- บาท
    นัฐพงษ์ 520.- บาท
    นัฐพงษ์ 518.- บาท
    นัฐพงษ์ 1549.- บาท
    TAXI รวม 380.- บาท
    รวม 08/05/52 4827.- บาท

13/05/52
    ร้านสุธนัย 2000.- บาท
    นัฐพงษ์ 3128.- บาท
    นัฐพงษ์ 90.- บาท
    TAXI รวม 300.- บาท
    รวม 13/05/52 5518.- บาท

รวม 10345.- บาท

หมายเหตุ

ท่านใดรู้ว่าที่ใดมีขาย wire nut แบบย้ำเบอร์ 12 และเบอร์ 15 ช่วยแจ้งผมด้วย ต้องการอย่างละ 20 ตัว หรือจะดัดแปลงใช้วิธีอื่นก็ได้ โดยใช้คีมย้ำที่ซื้อมาแล้ว หากต้องเปลี่ยนชนิดคีมย้ำจะกลายเป็นการลงทุนซื้อเครื่องมือหลากชนิด

วัสดุอุปกรณ์ครบ 98% แล้ว รอการตรวจวัสดุที่ใช้งานได้หรือที่เสียชำรุดอีกครั้งก่อนการร้อยสาย

ขอบคุณหัวหน้าแผนกช่างของนัฐพงษ์ที่เป็นคนตรง บอกถึงข้อดีข้อเสียในการใช้เครื่องเป่าลมร้อนกับท่อหด หากเป่าแบบทั่ว ๆ ไป สายไฟที่อยู่ภายในท่อหดจะถูกทำอันตรายไปด้วย ดังนั้น ผมจะใช้เทคนิคการเป่าแบบ เป่าให้ท่อหด หดเฉพาะบริเวณที่ต้องการล๊อกให้อยู่เท่านั้น และให้โดนความร้อนน้อยสุด เพื่อป้องกันการเสียหายของสายไฟ

16. glassbuddha2009

2
    *
    หรือท่านใดมีวิธีอื่นแทน wire nut แบบย้ำ ช่วยแจ้งผมด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง
    *

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤษภาคม 2009
  17. Nar

อ่านตามขั้นตอน ที่คุณ สมบูรณ์ สาธยายทำให้เพลิดเพลินดูเหมือนจะง่าย
    แต่ที่จริงแล้วไม่ใช่นะครับ วิริยะกับขันติ อย่างยิ่ง ตรงกับภาษาญี่ปุ่น กัม บัด เต๋
    คนญี่ปุ่น ใช้ กับ บัด เต๋ สร้างประเทศจนเจริญรุดหน้า ทางเศรฐกิจและเทคโนโรยี่ อย่างยิ่ง

พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า บุคคลจะล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร
    ไม่มีบุคคลใดค้นพบวิธิพ้นทุกข์ได้ด้วยตัวเอง นองจากพระพุทธเจ้าเท่านั้น
    มีเพียงหนึ่งเดียว ที่ค้นพบวิธีที่ไม่ต้องกลับมาเวียนว่ายตายเกิดอีก

ไม่ว่ายากแค่ไหนก็ไม่พ้นความเพียรไปได้
    เมื่อผมอายุเข้าเกณฑ์ ที่ต้องถูกเลือกเข้า เป็นพลทหารเกณฑ์
    สิ่งที่ได้รับอันเป็นความขมขื่นในตอนแรก ก็คือ บทท่องปลุกใจ
    กับคำว่า ไม่มีอะไร ที่ทหารใหม่ ทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน
    ใหม่ๆขมขื่นมากครับ ถูกบังคับให้ทำในสิ่งที่ยากและไม่เคยทำเลยในชีวิต

55 สิ่งที่ทำได้ยากทั้งหลายประดังเข้ามา ทำให้เรต้องปรับตัวรับกับสิ่งแปลกใหม่อย่างเร่งด่วน
    พอฝึกใกล้จบ สามเดือน คำปฏิญาณ ที่เราท่องกันนั้น จึงมีค่าครับ
    มันเป็นแรงผลักดัน ให้มนุษย์อย่างเราๆ ได้นำความสามารถ ที่ยังไม่ได้นำออกมาใช้
    ได้ถูกนำออกมาใช้ให้เกิดประโยชน์ กับตัวเองอย่างสูงสุดนั่นเอง

ทหารใช้ ความอดทน นำหน้า ความเพียร ตามมา ต้องคู่กันตลอดครับ
    ถ้าเราจะนำมาใช้กับชีวิตของเราๆบ้างล่ะ
    เป็น.....ไม่มีอะไร ที่เราทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน ทำไม่สำเร็จ ดีไหม
    ..........
    ไม่มีอะไร ที่ทหารใหม่ ทำไม่ได้ ทำไม่ไหว ทำไม่ทัน
    คงยังก้องกังวานในโสดประสาทผมอยู่จนทุกวันนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2009
  18. Nar

พวกเราชาวพุทธส่วนใหญ่นะครับ ที่ยังไม่แน่ใจว่า จะข้ามพ้นวัฏฏะสงสารไปได้
    มักจะตั้งจิตอธิษฐาน ว่าต้อง ขอให้เกิดในเขตพระพุทธศาสนาอีก จนกว่าจะเข้าพระนิพานได้
    เพราะพระพุทธศานสนา มีพระรัตนะตรัยเป็นที่พึ่งอันเกษม ของสัตว์โลก
    เป็นที่พึ่งอันจะเป็นทางให้เราได้พ้นทุกข์ได้ด้วย

สิ่งที่ต้องกระทำหรือการปฏิบัติ ของชาวพุทธ ก็คือ ทาน ศีล สมาธิ ปัญญา
    ต้องวนเวียนกับสิ่งเหล่านี้เข้าไว้ และยึดมั่นในคุณพระรัตนะตรัย อย่างยิ่ง จึงจะไม่พ้นเขตพระศาสนา

Pratom1.jpg 22.jpg K31.jpg

บัญชีร่วมบุญโคมไฟดวงเอก
    พระตุดี โฆสิตธัมโม

ธ.กสิกร สาขาลี้(ลำพูน)
    ล.บ.347-2-27988-1<!-- google_ad_section_end -->

ทั้งองค์ปฐม วิหารแก้ว โคมไฟระย้าดวงเอก ยังร่วมเก็บเกี่ยวบุญกุศลได้ตลอดครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 พฤษภาคม 2009
  19. glassbuddha2009

2

เช้านี้มาดูสายไฟที่ปล่อยให้แรงดึงดูดของโลกเป็นตัวคลายเครียดภายในสาย ผลก็ออกมาดังในรูปนี้

ขนาดไฟล์:
      46.7 KB
      เปิดดู:
      383
  20. glassbuddha2009

2
    สายในส่วนอื่น ๆ
    [​IMG][​IMG][​IMG]

วันนี้น่าจะทำการใส่ท่อหดเพื่อเพิ่มความหนาให้เปลือกสายได้แล้ว

ขนาดไฟล์:
      28.1 KB
      เปิดดู:
      386
      ขนาดไฟล์:
      39.7 KB
      เปิดดู:
      363
      ขนาดไฟล์:
      28.2 KB
      เปิดดู:
      367