><กระทู้ใหม่(4) วัตถุมงคลดีพิธีใหญ่สภาพสวย หลากหลายสายราคาเบา (สรุปรายการ น.1) ><

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์ปิยธโร, 5 มกราคม 2017.

1. ศิษย์ปิยธโร

ศิษย์ปิยธโร อายุ วรรณโณ สุขัง พลัง สมาชิก Premium

15 มิถุนายน 2006

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2017
  2. ศิษย์ปิยธโร

ศิษย์ปิยธโร อายุ วรรณโณ สุขัง พลัง สมาชิก Premium

$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$

21.สวยเดิม(๑) พระนางพญาอู่เงินเสาร์๕มหามงคลทอง100ปี
    พระเถรจารย์แห่งกองทัพธรรม สายพระอาจารย์มั่นภูริทัตโต

คลิ้กเพื่อชมรูปใหญ่ครับ

thumb-D241_56E90465.jpg thumb-415B_56E90465.jpg thumb-329E_56EC3885.jpg

เหรียญหล่อพระนางพญาอู่เงินหลังรูปเหมือน รุ่นเสาร์ห้ามหามงคลทอง 100ปี หลวงปู่บุดดา ถาวโร วัดกลางชูศรีเจริญสุข จังหวัดสิงห์บุรี เนื้อเงินชุบทองบางส่วน ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2536 เนื่องในโอกาสที่หลวงปู่บุดดามีอายุครบ 100ปี

วาระมหาพิธีพุทธาภิเษกครั้งยิ่งใหญ่
    : เมื่อวันเสาร์5 ขึ้น5ค่ำ เดือน 5 วันที่ 27 มีนาคม พ.ศ.2536 ณ พระอุโบสถวัดกลางชูศรีเจริญสุข จังหวัดสิงห์บุรี

รายนามพระคณาจารย์ที่ร่วมพุทธาภิเษก
    - หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรีเจริญสุข
    - หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    - หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวการาม
    - หลวงพ่อคง วัดเขาสมโภชน์
    - หลวงพ่อคุณ วัดบ้านไร่
    - หลวงพ่อลำใย วัดทุ่งลาดหญ้า
    - หลวงพ่อเบี่ยง วัดทุ่งสมอ
    - หลวงพ่อสาลี่ วัดสละบาป
    - หลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม
    - พระคณูวิชิตวุฒิคุณ วัดโพธิ์เก้าต้น
    - หลวงพ่อพัก วัดเขาวงพระจันทร์
    - หลวงพ่อเทพ วัดแกเทพนิมิตร
    - หลวงพ่อเปลื้อง วัดป่าเลไลยก์
    - พระสิรินันทเมธี วัดดอนเจดีย์
    - พระครูวิจารณ์ศุภกิจ วัดวังทองวราราม
    - พระครูศิริโสภณ วัดศรีโสภณ
    - หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
    - หลวงปู่โง่น วัดพระบาทเขารวก
    - หลวงปู่บุญมา วัดผาเกิ้ง
    - ครูบาชัยวงศา วัดพระบาทห้วยต้ม
    เป็นต้น
    นอกจากพระคณาจารย์ดังที่กล่าวรายนามแล้วข้างต้น ยังมีพระคณาจารย์ผู้ทรงภูมิอีกหลายองค์ ร่วมประกอบพิธีพุทธาภิเษกนี้ นับเป็นมหาพิธีที่ยิ่งใหญ่ที่สุดที่แห่งประวัติศาสตร์วัดกลางชูศรีเจริญสุข

เรื่องเล่าสำหรับความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่บุดดา
    เอ่ยถึงพระหลวงปู่บุดดา คนเล่นพระอาจมองข้ามไปอย่างรวดเร็ว เนื่องด้วยเหตุผล พระท่านไม่ดัง พระท่านไม่แพง หรือห้อยแล้วไม่เท่ โชว์ไม่ได้ หรือไม่มีข่าวคราวปาฏิหาริย์อะไร อย่างฟันไม่เข้าหรือยิงไม่เข้าตามหน้าหนังสือพิมพ์ อันนี้ ขอท่านได้พิจารณาให้รอบคอบ
    อันศักดิ์ศรีของหลวงปู่บุดดานั้น แม้จะดูธรรมดาในสายตาชาวโลก แต่สายของเหล่ากองทัพธรรมนั้นสูงสุดจะบรรยาย

ครั้งหนึ่งท่านได้เดินทางไปสนทนาธรรมกับหลวงปู่ดู่ วัดสะแก หลวงปู่บุดดาได้เทแป้งเสกลงในมือหลวงปู่ดู่ และทันทีทันใดเหมือนกัน หลวงปู่ดู่รีบเทแป้งเหล่านั้นลงบนศรีษะท่านจนขาวโพลนไปหมด ท่ามกลางความ ตกตะลึง ของเหล่าลูกศิษย์ท่านมากๆ เพราะปกติหลวงปู่ดู่ท่านมีกิริยาที่เรียบร้อยเอามากๆ จนเมื่อหลวงปู่บุดดากลับไป ลูกศิษย์ท่านหนึ่ง ถามหลวงปู่ทันที

" หลวงปู่ทำไมเทแป้งอย่างนั้นล่ะครับ" ท่านตอบทันที

"ก็ผง พระอรหันต์ ท่านให้ จะให้เอาไว้ตรงไหนนอกจากบนศรีษะของเรา ไม่งั้นจะเป็นการไม่เคารพ"

และที่สำคัญในพิธีเปิดโลกที่แสนสะโด่งดังนั้น หลวงปู่ดู่ท่านยังเชิญบารมีขององค์หลวงปุ่บุดดามาร่วมเสกด้วย (ทางญาณนะครับ)

แม้แต่องค์หลวงปุ่ชา วัดหนองป่าพง พระเถระที่ปกติไม่สรรเสริฐพระองค์ไหนง่ายๆ ในวันหนึ่ง เมื่อท่านทราบว่าหลวงปุ่บุดดา นั่งอยุ่บนรถบัส ท่านถึงพูดกับลูกศิษย์ว่า

" ไม่ให้ท่านลงมานะ เราจะขึ้นไปกราบหลวงปุ่บุดดาบนรถเอง"

แล้วท่านก็ขึ้นไปทั้ง กราบ ทั้ง ไหว้ อย่างเคารพและเรียบร้อยที่สุด

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุงท่านเคยบอกให้ลูกศิษย์ไปกราบ หลวงปู่บุดดา ตั้งแต่ที่ท่านยังอยุ่ที่วัดอาวุธ ฝั่งธน กทม. โดยให้เหตุผลว่า " รีบไปกราบท่านนะ หลวงปู่องค์นี้ ท่านเป็นพระทองคำ ท่านจะไม่มาเกิดอีกแล้วนะ " และยกย่องหลวงปุ่บุดดาอีกหลายครั้ง และหากท่านสงสัยในกัปกริยาที่ค่อนข้างจะแหวกแนว และ ล่อแหลมขององค์หลวงปู่ ที่มักทำอะไรที่คนทั่วไปมองว่าผิดปกติ ขอให้คิดเอาเสียใหม่ นี่คือเนื้อนาบุญของแท้

ซึ่งแม้แต่หลวงปู่สิม แห่งสำนักสงฆ์วัดถ้ำผาปล่อง ยังขอถวายสังฆทานและจีวร เป็นการเฉพาะ และบอกว่า " หลวงปู่บุดดา ยอดเยี่ยมที่หนึ่ง แก่ทั้งอายุ แก่ทั้งพรรษา และแก่ทั้งมรรคผลนิพพาน"

หากท่านสงสัยในพุทธคุณที่หลวงปู่บรรจุไว้ในองค์พระแล้ว โปรดอ่าน

ครั้งหนึ่งมีคนนำพระไปให้ท่านเสก ส่งไปแล้วท่านก้อส่งกลับ ทำอย่างนี้ถึง 3 ครั้ง โดยไม่แสดงอาการ เสก แต่อย่างใด ท่ามกลางความงุนงงของผุ้นั้นมาก จนหลวงพ่อองค์หนึ่งที่นั่งอยุ่ที่นั้นบอก " พระองค์นี้ออกรบได้แล้วล่ะโยม " เต็ม ตั้งแต่ที่ส่งมาให้แล้ว ........ตกใจไหม...... และเมื่อมีคนนำพระไปให้ครูบาสร้อย วัดมงคงคีรีเขต จ.ตาก พระอาคมขลัง ที่ผู้อ่านศักดิ์สิทธิ์คงรุ้จักกันดี ช่วยเสกซ้ำอีกที ท่านได้ปฏิเสธและให้เหตุผลว่า

"เต็มแล้ว เสกไม่ได้แล้ว" แม้แต่องค์หลวงพ่อพุธ ยังปฏิเสธเหมือนกัน และบอก " จะให้เสกทับไปได้อย่างไร หลวงปู่บุดดาก็เป็นครูบาอาจารย์องค์หนึ่งของเราเหมือนกัน" สุดยอดจิงๆ

ทุกวันนี้เราหาพระที่จะมาห้อยคอนั้น ง่ายเหลือเกิน แต่จะหาพระแท้ มาห้อยนั้น ยากครับ หากท่านเล่นพระ บูชาพระที่พุทธคุณ ไม่ใช่เล่นที่ค่านิยม อันเป็นเรื่องของทางโลกแล้ว พระหลวงปู่บุดดาเป็นอีกองค์หนึ่งซึ่งผม ขอฝากไว้ในใจท่านทั้งหลายครับ

สภาพสวยเดิมๆใหม่กริ๊บ พร้อมกล่องเดิม พิมพ์คมชัดลึก พระไม่ช้ำเก่าเก็บไม่ได้ใช้ครับ พุทธคุณหายห่วง เมตตาคลาดแคล้วดีนักแล แบ่งให้บูชา 299 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

(คุณ ดร.โรศะนี จองแล้วครับ)

คุณวิทมน สุ่มเกิด ธ.กรุงไทย สาขาเทสโก้โลตัสอุตรดิตถ์ เลขที่ 6000088418

โทร.086-0441367, Engineer0206nu@gmail.com
    *** ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม และอุดหนุนผมครับ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2018
  3. ศิษย์ปิยธโร

$$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$$

22.เหรียญพระสมเด็จข้างดาว หลังสมเด็จพระพุฒาจารย์(โตพรหมรังสี)
    เจ้าคุณเที่ยง วัดระฆังโฆสิตาราม ธรรมทายาทสายพระสมเด็จแห่งสยาม

เหรียญพระสมเด็จข้างดาว หลังสมเด็จพระพุฒาจารย์(โตพรหมรังสี) วัดระฆังโฆสิตาราม เนื้อทองแดงรมน้ำตาล ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อวันที่ 31 ธันวาคม พ.ศ.2521 โดยพระธรรมธีรราชมหามุนี(เจ้าคุณเที่ยง อคคฺ ธมฺโม) ปธ.9 เจ้าคณะภาค11 เจ้าอาวาส วัดระฆังโฆสิตารามเขตบางกอกน้อย กทม.

ประวัติพอสังเขป
    พระธรรมธีรราชมหามุนี(เจ้าคุณเที่ยง อคคฺ ธมฺโม) ปธ.9 เจ้าคณะภาค11 เจ้าอาวาส วัดระฆังโฆสิตารามเขตบางกอกน้อย กทม. อายุ79 ปี 56พรรษา
    นามเดิมท่านชื่อ เที่ยงชูกระโทก โยมบิดาชื่อ นายโปย โยมมารดาชื่อ นางสี ชูกระโทก เกิดเมื่อวันที่ 16 เมษายน พ.ศ.2478 ที่ จังหวัดนครราชสีมา เรียน จบ ชั้นประถมที่ 4 เจ้าคุณเที่ยงฯ ท่านบรรพชาเป็นสามเณรที่วัดสมอราย จังหวัดนครราชสีมา โดยมีพระครูพรหมวิหารเป็นพระอุปัชฌาย์ ต่อมาเจ้าอาวาสวัดสมอรายได้นำสามเณรเที่ยง ไปฝากเรียนธรรมที่วัดระฆังโฆสิตารามสามเณรเที่ยงตั้งใจศึกษาธรรมและปัญญาดีจึงสามารถสอบนักธรรมตรี นักธรรมโท นักธรรมเอก สำเร็จและยังสามารถท่องคาถาชินบัญชรได้อย่างแม่นยำ เมื่อเจ้าคุณเที่ยงอายุครบ20ปีในวันที่ 1 พ.ค. 2501 ท่านได้อุปสมบทเป็นพระภิกษุ ที่วัดดอนชมพู อ.โนนสูง จ.นครราชสีมา โดยมีพระครูพินิจยติกรรมวัดใหม่สุนทร จ.นครราชสีมาเป็นพระอุปัชฌาย์ ได้รับฉายา อคคฺธมฺโม ต่อมาเจ้าคุณเที่ยง ท่านได้เดินทางมาจำพรรษาอยู่ที่วัดระฆังฯ เพื่อศึกษาธรรม จนสอบเปรียญธรรม9ประโยค ในพ.ศ. 2514 จากความมุ่งมานะขยันหมั่นเพียรท่องจำตำรา เรียนทุกวัน ท่านปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ จนเป็นตัวอย่างแก่พระภิกษุสามเณร วัดระฆังฯ และวัดอื่นๆด้วยในพ.ศ.2550 เจ้าคุณเที่ยงฯ ท่านได้รับแต่งตั้งเป็น เจ้าอาวาส วัดระฆังฯ ท่านเป็นพระนักเทศน์และพระนักพัฒนา ท่านสร้างคุณงามความดีมาโดยตลอดจึงได้รับการแต่งตั้งเป็นพระธรรมธีรรานมหามุนี เจ้าคณะภาค11 เจ้าคุณเที่ยงท่านได้เรียนวิชาไสยเวทย์ตามแนวทางสมเด็จพุฒาจารย์โต พรหมรังสี วัดระฆังฯ จากหลวงปู่นาคและหลวงปู่หิน วัดระฆังฯ โดยเฉพาะวิชาผสมมวลสารเพื่อนำมากด พระสมเด็จและพระพิมพ์ต่างๆ ด้วยความชำนาญ พ.ศ.2500 เจ้าคุณเที่ยงฯ ท่านได้สร้างวัตถุมงคล ขึ้นเองโดยมี หลวงปู่หินฯ หลวงปู่นาคฯ และพระคณาจารย์ มากมายร่วมปลุกเสก จากนั้นเจ้าคุณเที่ยงก็ได้สร้างพระสมเด็จและพระพิมพ์ต่างๆ ออกมาอีกหลายครั้ง ปัจจุบันเจ้าคุณเที่ยงฯ ท่านมีชื่อเสียงเป็นพระผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่ได้รับความ ยกย่องให้เป็นพระที่มีจริยธรรมงดงามปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ มีลูกศิษย์ทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ

สภาพสวยผิวรุ้งเดิมยังมี พิมพ์คมชัดลึก พระหิ้งเก่าเก็บเดิม พระคุณครอบครบราคาสบายกระเป๋า แบ่งให้บูชา 300 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

คุณวิทมน สุ่มเกิด ธ.กรุงไทย สาขาเทสโก้โลตัสอุตรดิตถ์ เลขที่ 6000088418
    โทร.086-0441367, Engineer0206nu@gmail.com

*** ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม และอุดหนุนผมครับ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2017
  4. ศิษย์ปิยธโร

$$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$$

23.สวยเดิม พระคงสมโภช 600 ปีวัดเจดีย์หลวง

พระสังฆราช,ลป.ศรี,ลพ.อุตตมะ และพระคณาจารย์กว่า600รูปร่วมอธิษฐานจิต

พระคง เนื่องในงานสมโภช 600 ปีวัดเจดีย์หลวง เนื้อผงพุทธคุณผสมดินพระกรุเก่า ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อวัน ที่ 3 เมษายน พ.ศ. 2538 สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก วัดบวรนิเวศวิหาร เป็นประธาน จุดเทียนชัย

รายนามพระเกจิอาจารย์ชื่อดังทั่วสารร่วมอธิฐานจิต มีดังนี้
    1.สมเด็จพระพุทธปาพจนบดี วัดราชบพิตร กทม.
    2.สมเด็จพระพุฒาจารย์ วัดสระเกศ กทม.
    3.พระธรรมปัญญาบดีวัดปากน้ำ กทม.
    4.พระธรรมสิริสารเวที วัดบวรนิเวศ กทม.
    5.หลวงปู่ศรีจันทร์ วัดศรีสุทธาวาส เลย
    6.หลวงตาจันทร์ วัดป่าชัยรังสี สมุทรสาคร
    7.หลวงพ่อพุธ วัดป่าสาลวัน นครราชสีมา
    8.หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวกการาม กาญจนบุรี
    9.หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดประชาคมวนาราม ร้อยเอ็ด
    10.หลวงปู่ทองบัว วัดโรงธรรมสามัคคี เชียงใหม่
    11.หลวงพ่อสมชาย วัดเขาสุกิม จันทบุรี
    12.หลวงปู่เหรียญวัดอรัญญบรรพต หนองคาย
    13.พระญาณทีปหลวงปู่ท่อน วัดศรีอภัยวัน เลย
    14.หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ นครราชสีมา
    15.หลวงพ่อทอง วัดอโศการาม สมุทรปราการ
    16.หลวงปู่คำพันธ์ วัดธาตุมหาชัย นครพนม
    17.พระอาจารย์มหาถาวร วัดปทุมวนาราม กทม.
    18.หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ นครปฐม
    19.หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง สิงห์บุรี
    20.พระอาจารย์ไพบูลย์ วัดอนาลโย พะเยา
    21.หลวงพ่อเปลื้อง วัดบางแก้วผดุงธรรม พัทลุง
    22.หลวงปู่แว่น วัดถ้ำพระสบาย ลำปาง
    23.หลวงปู่หลวง วัดป่าสำราญนิวาส ลำปาง
    24.ครูบาดวงดี วัดท่าจำปี เชียงใหม่
    25.ครูบาชัยวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ลำพูน
    26.ครูบาน้อย วัดบ้านปง เชียงใหม่
    27.ครูบาสร้อย วัดมงคลคีรีเขตสายเมือง ตาก
    28.ครูบาสามีแสงหหล้า วัดพระธาตุสายเมือง พม่า
    29.ครูบาบุญชุ่มวัดพระธาตุดอนเรือง พม่า
    30.หลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม เชียงราย
    31.หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก ประจวบคีรีขันธ์
    32.พระครูสิงหวิชัย วัดฟ้าฮ่าม เชียงใหม่
    33.ครูบาอิน วัดฟ้าหลั่ง เชียงใหม่
    34.ครูบาผัด วัดศรีดอนมูล เชียงใหม่
    35.หลวงพ่อทอง วัดพระธาตุศรีจอมทอง เชียงใหม่
    36.หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี
    37.หลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญ สมุทรสงคราม
    38. หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา ระยอง
    39. หลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า ระยอง
    40.พระราชมงคลญาณ วัดปากน้ำ กทม.
    41.พระภาวนาวิสุทธาจารย์ วัดไตรมิตร กทม.
    42.หลวงปู่บุญเพ็ง วัดถ้ำกลองเพล อุดรธานี
    43.หลวงปู่มหาปราโมทย์ วัดป่านิโครธาราม อุดรธานี
    44.พระอาจารย์เปลี่ยน วัดอรัญวิเวก เชียงใหม่
    45.หลวงปู่หลอด วัดใหม่เสนานิคม กทม.
    46.หลวงปู่อ่อนสา สุขกาโม วัดป่าชุมพล อุดรธานี
    47.หลวงปู่ทิม วัดพระขาว อยุธยา
    48.หลวงพ่อมี วัดมารวิชัย อยุธยา
    49.หลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคล

และอีกมากมายหลายรูป รวมทั้งสิ้น 600 รูป

สภาพสวยกล่องเดิม พิมพ์คมชัดลึกเดิมๆ สวยมาก พุทธคุณล้นเปี่ยม แบ่งให้บูชา 400 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2017
  5. ศิษย์ปิยธโร

พระธรรมจาก พระอาจารย์กัณหา สุขกาโม

อสุภะนิมิต

กำหนดให้เห็นโครงกระดูกนั่งชัดเจน เดินก็ให้นิมิตเห็นโครงกระดูกทางจิตใจที่ชัดเจน นิมิตทางธรรมมันจะได้โผล่ขึ้นมาบ้าง เห็นปกตินี้เค้าเรียกว่าเห็นทางสัญญา มันเลยไม่ได้มองเห็นตนว่าจะแยกแยะอะไรให้มันเด่นชัด ถ้าเราเอาสมาธิอย่างเดียว ไม่ฝึกให้มันเกิดนิมิต มันก็ไม่เกิดปัญญา มันก็สงบเฉย ๆ มันจับนิมิตยังไม่ไ่ด้ นิมิตเราไม่เด่น กรรมฐานเรายังไม่เด่น มันก็ไม่เกิดปัญญา มันไม่น้อมไปหาวิปัสสนา

ให้ใจมันรวมเฉย ๆ กำหนดเห็นโครงกระดูก หรือคนกำลังเปื่อยเน่าหรือว่าน้ำเหลืองกำลังไหล หนอนยุบยับ ยุบยับ ยุบยับ น่าสะอิดสะเอียนที่สุดเลย ภาวนาให้มันเห็นอย่างนี้ เดินอยู่ก็เห็น นั่งอยู่ก็เห็น นอนอยู่ก็เห็น ให้มันเห็นด้วยปัญญาที่กำหนดขึ้นมาเป็นนิมิตที่เด่น ให้เด่นเหมือนกับที่เรานึกเห็นภาพที่เราชอบเราหลง ให้มันเด่นอย่างนั้นในภาพที่มันเพ่งพินิจพิจารณาให้เกิดปัญญา เรากำหนดบ่อย ๆ มันก็เข้มแข็งขึ้น

เราต้องแก้อารมณ์ แก้ความคิด เราต้องเห็นทุกข์ เห็นโทษ เดินไปก้าวหนึ่งกลับไป ๓ ก้าว มันไม่ได้ เดินไป ๓ ก้าวกลับไปก้าวหนึ่ง ค่อยยังชั่วหน่อย มันยังไม่ขาดทุน ไม่มีใครช่วยเหลือเราได้ เราต้องช่วยตัวเอง เราต้องแก้ ต้องรีบแก้ ต้องแก้เดี๋ยวนี้ ไม่ต้องรอ เรามีความเห็นผิด มีความคิดผิดว่าไม่เป็นไรหรอกมั้ง เราปล่อยไปอย่างนี้วันหนึ่งเราคงสู้มันได้อะไรอย่างนี้ มันหลอกเราไปเรื่อย มันอาลัยอาวรณ์นะ เราจำเป็นที่ต้องตัดมัน ต้องทิ้งมัน อย่าไปกลัวมันหมดรสหมดชาติ หมดกิเลสนั้นมันไม่หมดรสหรอก ยิ่งรสหอม รสหวาน รสมัน สมบูรณ์ทุกอย่าง

ถ้าเราออกจากสิ่งเหล่านี้ มันต้องทรมาน มันต้องเหี่ยวแห้ง เพราะกิเลสมันจะตาย เหมือนคนป่วยนี้ก็ทรมาน ธาตุขันธ์มันจะแยกออกจากกันอะไรแบบนี้ แต่ว่าคุณประโยชน์ของเราที่จะได้รับมันมาก

มันเหมือนกับเราเดินธุดงค์ เมื่อเราหิวน้ำ ขาดแคลนน้ำ มันก็ตะเกียกตะกายหาน้ำดื่มจากหน้าผา ห้ามก็ยังไม่ยอมฟัง บอกว่าเดี๋ยวเอาไว้ก่อนอย่าเพิ่งลงไปเลย ให้ไปอีกหน่อยก่อน มันยังไม่ยอมนะ มันลงไปจนได้ มันตะเกียกตะกายหาน้ำ หาอาหาร กิเลสมันก็เหมือนกัน มันกระวนกระวาย ระส่ำระสาย มันทรมาน เพราะว่ามันจะตายนะ

รู้อย่างนี้เราต้องยิ่งสู้กัน ต้องสู้กันอย่างสนุกนะ ถ้าไม่สู้อย่างนี้มันก็ไม่มีโอกาสสู้นะ ถ้าเราไม่สู้อย่างนี้ มันก็เป็นการปฏิบัติผิดทาง มันก็ไม่ได้ทวนกระแสสิ จะขึ้นภูเขามันต้องเหนื่อย จะข้ามทะเลมันต้องลำบาก การข้ามนิวรณ์ทั้งหลายทั้งปวงนี้ มันต้องเผชิญกันน่าดูล่ะ เผชิญกันอย่างสนุกสนาน เมามันส์ล่ะ เราไม่ได้สู้เลย ไม่ยอมสู้เลย แล้วก็ไม่เ็ห็นโทษของความที่ตกอยู่ในอำนาจมนต์ดำของกิเลสเลย คิดว่าเป็นของดีของวิเศษไป พระพุทธเจ้าท่านบอกว่าเห็นกงจักรเป็นดอกบัวนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2017
  6. ศิษย์ปิยธโร

### ฝากประชาสัมพันธ์พี่ๆสมาชิกครับ ###

ขออนุญาตแจ้งเรื่องการจองและการเช่าบูชาครับ

พระเครื่องที่ผมนำมาลงผ่านการคัดกรองมาแล้วอย่างดี หากท่านสมาชิกท่านใดที่จะทำการจองหรือเช่าบูชา ไม่เชื่อมั่นในตัวผม หรือ ยังไม่มีรายละเอียดในพระที่ต้องการเช่าบูชา ขอความกรุณาทำการศึกษาให้ตรวจสอบให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ หรือจะนำภาพที่ผมลงไว้ไปให้คนที่คุณไว้ใจตรวจสอบก่อนก็ได้ ส่วนผลจะออกมาอย่างไรก็แล้วแต่ครับ เพราะการตัดสินว่าพระไหนดีไหนไม่ดี มันต้องใช้ความชำนาญและประสบการณ์บวกกับการพิจารณความเป็นไปได้ด้วย คน10คนดูพระองค์เดียวกัน ผลที่ออกมาแทบไม่เหมือนกันเลย

ถ้าท่านยังไม่ผ่านกระบวนการดังที่ผมกล่าวไว้นี้ และบวกกับยังไม่เชื่อมั่นในตัวผม ขอแนะนำว่าอย่าเพิ่งบูชาไปนะครับ เพราะถ้าเกิดความกังขาขึ้นในตัวองค์พระแล้วพุทธคุณไม่เกิดครับ ชี้แจงจากกรณีที่มีผู้ให้ผมตรวจสอบพระที่บูชามาจากที่อื่นให้ครับ คือบูชามาแล้วไม่สบายใจ บอกได้เลยว่ากรณีนี้ไม่เกิดประโยชน์กับใครทั้งนั้นครับ ทางที่ดีควร ศึกษา เรียนรู้ ไตร่ตรอง พิจารณาให้รอบคอบก่อนเช่าบูชานะครับ

:););):);):):)

ขออนุญาตแจ้งเรื่องการจัดส่ง

เพื่อความสะดวกในการได้รับของครับผม เนื่องจากผมติดภารกิจ การจัดส่งของจะสะดวกในช่วงวัน วันพฤหัสบดี - วันศุกร์ นะครับพี่ๆ หากล่าช้าอย่างไรไปบ้างผมต้องขอประทานโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เข้ารับชมสรุปรายการที่ หน้า 1
    ได้เลยครับผม ตามลิ้งค์เลยครับ

[]
    []
    \/

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม
    และอุดหนุนผมนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2017
  7. ศิษย์ปิยธโร

### ฝากประชาสัมพันธ์พี่ๆสมาชิกครับ ###

ขออนุญาตแจ้งเรื่องการจองและการเช่าบูชาครับ

พระเครื่องที่ผมนำมาลงผ่านการคัดกรองมาแล้วอย่างดี หากท่านสมาชิกท่านใดที่จะทำการจองหรือเช่าบูชา ไม่เชื่อมั่นในตัวผม หรือ ยังไม่มีรายละเอียดในพระที่ต้องการเช่าบูชา ขอความกรุณาทำการศึกษาให้ตรวจสอบให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ หรือจะนำภาพที่ผมลงไว้ไปให้คนที่คุณไว้ใจตรวจสอบก่อนก็ได้ ส่วนผลจะออกมาอย่างไรก็แล้วแต่ครับ เพราะการตัดสินว่าพระไหนดีไหนไม่ดี มันต้องใช้ความชำนาญและประสบการณ์บวกกับการพิจารณความเป็นไปได้ด้วย คน10คนดูพระองค์เดียวกัน ผลที่ออกมาแทบไม่เหมือนกันเลย

ถ้าท่านยังไม่ผ่านกระบวนการดังที่ผมกล่าวไว้นี้ และบวกกับยังไม่เชื่อมั่นในตัวผม ขอแนะนำว่าอย่าเพิ่งบูชาไปนะครับ เพราะถ้าเกิดความกังขาขึ้นในตัวองค์พระแล้วพุทธคุณไม่เกิดครับ ชี้แจงจากกรณีที่มีผู้ให้ผมตรวจสอบพระที่บูชามาจากที่อื่นให้ครับ คือบูชามาแล้วไม่สบายใจ บอกได้เลยว่ากรณีนี้ไม่เกิดประโยชน์กับใครทั้งนั้นครับ ทางที่ดีควร ศึกษา เรียนรู้ ไตร่ตรอง พิจารณาให้รอบคอบก่อนเช่าบูชานะครับ

:););):);):):)

ขออนุญาตแจ้งเรื่องการจัดส่ง

เพื่อความสะดวกในการได้รับของครับผม เนื่องจากผมติดภารกิจ การจัดส่งของจะสะดวกในช่วงวัน วันพฤหัสบดี - วันศุกร์ นะครับพี่ๆ หากล่าช้าอย่างไรไปบ้างผมต้องขอประทานโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

เข้ารับชมสรุปรายการที่ หน้า 1
    ได้เลยครับผม ตามลิ้งค์เลยครับ

[]
    []
    \/

ขอขอบพระคุณทุกๆท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม
    และอุดหนุนผมนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2017
  8. ศิษย์ปิยธโร

ปิดรายการแล้วครับผม

27.สวยเดิม เหรียญหลวงปู่ทวด รุ่น5มหาราช
    หลวงตาม้า ทายาทพุทธคมหหลวงปู่ดู่ วัดสะแก

https://www.uppic.org/image-92CA_578

เหรียญหลวงปู่ทวด รุ่น5มหาราช หลวงตาม้า (พระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร) วัดพุทธพรหมปัญโญ ตำบลเมืองนะ อำเภอเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่ เนื้อทองแดงรมน้ำตาล ดำเนินการจัดสร้างเมื่อวันที่ 23 มีนาคม พ.ศ.2539 สมัยนั้นยังเป็นสำนักสงฆ์พุทธพรหมปัญโญอยู่ ปัจจุบันเป็นวัดเเล้ว สร้างต่อจากเหรียญกายสิทธิ์อันโด่งดังเลยทีเดียว

สภาพสวยผิวไฟแดงๆผิวรุ้งอมม่วงเดิมๆ เหรียญดีปีลึกอีกรุ่นหนึง่ของหลวงตาม้าเลยครับ พิมพ์คมชัดลึก เหรียญดีมีประสบการณ์อีกรุ่นของหลวงตาม้า ดั่งเจตนาการดำริสร้างของเหรียญรุ่นนี้ แบ่งให้บูชา 550 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)
    [/SIZE][/B][/CENTER]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2017
  9. ศิษย์ปิยธโร

$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$

28.ของดีของปู่มีOption พระสมเด็จชนะมารปฐวีธาตุ(๗)
    หลวงพ่อทองดำ วัดท่าทอง ยอดมวลสารพิธีคุณสุธันย์ สร้างถวาย

พระสมเด็จชนะมารปฐวีธาตุ หลวงพ่อทองดำ วัดท่าทอง จังหวัดอุตรดิตถ์ เนื้อผงวิเศษ ดำเนินการจัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2545-2547 จัดสร้างโดย คุณอาคม แซ่อึ้ง และ คุณสุธันย์ สุนทรเสวี(เป็นผู้รวบร่วมมวลสาร) มีOption ติดจีวร(แผ่นใหญ่นะครับแต่ผมม้วนเป็นหลอดไว้เพื่อจะได้ไม่ปิดรายละเอียดอื่นๆ)และชานหมากหลวงปู่ ซึ่งผมได้ขอความอนุเคราะห์มาจากลูกศิษย์ที่อุปฐากหลวงปู่ครับ

จำนวนสร้างทั้งหมด 3,000 กว่าองค์
    -ถวายหลวงปู่ทองดำจำนวน 1,000 กว่าองค์
    -บรรจุที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม 1,000 กว่าองค์

-คุณสุธันย์ สุนทรเสวี นำไปแจกกับผู้ร่วมทำบุญที่สถานีอนามัย 1,000 กว่าองค์
    -องค์ที่ฝังพระธาตุองค์พระประมาณ 300 กว่าองค์ครับ

พุทธลักษณะ
    ด้านหน้า :
    เป็นรูปจำลองพระพุทธรูปปางมารวิชัยประทับนั่งบนรัตนบัลลังก์เหนือพระแม่ธรณีปางบิดมวยผม ภายใต้ต้นพระศรีมหาโพธิ์

ด้านหลัง : เป็นพระยันต์ยะประเสริฐ "ยันต์ยะประเสริฐ" เป็นเอกลักษณ์ที่เรียกว่า "ยันต์ครู" (อักขระที่คล้ายเลข ๘ ขึ้นยอด มีตัวยะอยู่ตรงกลาง) ภายในตารางยันต์บรรจุคาถาหัวใจพระเจ้า 5 พระองค์ นะโมพุทธายะ และหัวใจพระไตรสรณคมน์ พุท ธะ(ธา)สัง มิฯ บรรทัดต่อมาจารึกชื่อหลวงปู่ และปีการจัดสร้าง

มวลสารศักดิ์สิทธิ์ที่ได้สถาปนาขึ้นจากมวลสารศักดิ์สิทธิ์ทุกภาคทั่วประเทศ อาทิ
    ผงพุทธคุณ :
    - ผงชันเพชร พระแก้วมรกต ผงทรายเสกหลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม ผงอิทธิเจหลวงปู่ใจ วัดเสด็จ ผงปถมังหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง ผงพระสมเด็จจิตรลดา, ผงพระสมเด็จวัดระฆัง, ผงพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม, ผงพระสมเด็จปิลันทน์, ผงพระของขวัญวัดปากน้ำ รุ่น 1-4, ผงพระกรุ จ.ลำพูน, จ.กำแพงเพชร, จ.สุโขทัย, จ.พระนครศรีอยุธยา, จ.สุพรรณบุรี และ จ.นครศรีธรรมราช ผงพระธาตุจากถ้ำสามร้อยยอด จ.ประจวบคีรีขันธ์ ผงชันเพชรจากองค์มหาบุษบกทองคำ ที่ประดิษฐานองค์พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร (พระแก้วมรกต) ผงอิฐ โมเสส กระจก และกระเบื้อง จากหลังคาพระอุโบสถ พระมหาเจดีย์ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม (วัดพระแก้ว) ผงพวงมาลัยและดอกไม้ ธูป ที่ใช้บูชาพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร (พระแก้วมรกต) ผงกระเบื้องหลังคาพระอุโบสถวัดบวรนิเวศวิหาร, วัดราชบพิตร, วัดมกุฏกษัตริยาราม และวัดวิสุทธาวาส ผงจีวรพระสุปฏิปัณโณ ผงทองที่ปิดพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ผงทรายเสกและปฐวีธาตุ ผงแร่ธาตุศักดิ์สิทธิ์ ผงดินใต้พระธาตุองค์สำคัญ ผงชานหมาก ผงขี้ธูป พวงมาลัย ดอกไม้จากที่บูชาพระ และผงข้าวก้นบาตรพระสุปฏิปัณโณ ดินสังเวชนียสถานสำคัญ 4 ตำบล ผงว่านมงคล 108 ผงกาฝากไม้มงคล 108 ผงไม้มงคล 9 ชนิด ดินจากใจกลางทุกจังหวัด เป็นต้น

ผงอัฐิธาตุ ผงอังคารธาตุ และผงสรีระธาตุ+เกศาธาตุของพระอริยเจ้าผู้บริบูรณ์ด้วยวิชชาและวิมุตติเป็น จำนวนมาก อาทิเช่น :
    - หลวงปู่แหวน วัดดอยแม่ปั๋ง, หลวงปู่ครูบาอินถา วัดน้ำบ่อหลวง, หลวงปู่สิม วัดถ้ำผาปล่อง, หลวงปู่เกษม สำนักสุสานไตรลักษณ์, หลวงปู่ศรีจันทร์ วัดศรีสุทธาวาส, หลวงปู่คำดี วัดถ้ำผาปู่, หลวงปู่ชอบ วัดป่าสัมมานุสรณ์, หลวงปู่ขาว วัดถ้ำกลองเพล, หลวงปู่หลุย วัดถ้ำผาบิ้ง, หลวงปู่อ่อน วัดป่านิโครธาราม, หลวงปู่เทศก์, หลวงปู่ฝั้น, หลวงปู่ตื้อ, หลวงปู่สาม, หลวงปู่ชา, หลวงปู่หล้า วัดภูจ้อก้อ, หลวงพ่อพุธ, หลวงปู่บัวพา วัดป่าพระสถิตย์, หลวงปู่ครูบาพรหมา วัดพระพุทธบาทตากผ้า, หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค, หลวงปู่ครูบาชุ่ม โพธิโก, หลวงปู่คลิ้ง วัดถลุงทอง, หลวงปู่ครูบาชัยยะ วัดพระบาทห้วยต้ม, หลวงปู่ครูบาหล้า วัดป่าตึง, หลวงปู่ครูบาศรีวิชัย หลวงปู่ดู่ วัดสะแก(อังคาร), หลวงปู่สี วัดถ้ำเขาบุนนาค(ผงสรีระ), หลวงพ่อภัทร วัดโคกสูง เป็นต้น

มวลสารศักดิ์สิทธิ์ที่ใส่เพิ่มเติมลงไปอีก คือ
    1. ผงปฐวีธาตุ(ที่ตกแบบอุกกาบาต หลวงปู่คำพันธ์ หลวงพ่ออุตตมะ หลวงปู่พรหมา หลวงพ่อไพบูลย์ อธิษฐานจิต) ที่เหลือจำนวนราว 1 ถ้วยกาแฟ ซึ่งผู้สร้างได้รับมอบจาก อ.อนันต์ สวัสดิเสาวนีย์

2. ปฐวีธาตุชนิดถูกต้องตามตำรา ที่ผ่านการแผ่เมตตาจากหลวงปู่คำพันธ์ โฆษปัญโญ จำนวน 1 โหลกาแฟ ได้รับมอบจากคุณอำพล เจน

การบรรจุพุทธานุภาพ
    1.พิธีมหาพุทธาภิเษก

- วัดพระศรีรัตนศาสดาราม กทม. เมื่อ 10 พ.ย.2545 พิธีพระพทธนิรโรคันตราย
    - วัดเลา กทม. เมื่อ 15 พ.ย.2545 พิธีพระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ พุทธรังสี
    - วัดไผ่ล้อม จ.นครปฐม เมื่อ 28-29 ธ.ค.2545 พิธีมงคลอายุวัฒน์
    - วัดบวรณิเวศวิหาร กทม.
    - วัดพระศรีรัตนศาสดาราม กทม. เมื่อ 27 มิ.ย.2545 พิธีมหาจักรพรรดิ์พุทธาภิเษก
    - วัดสัทัศนเทพวราราม กทม. เมื่อ 16 ต.ค.2545 พิธีเหรียญเศรฐมุนี

2.วาระปลุกเสกเดี่ยว รวม 11 องค์ ดังนี้
    ปลุกเสกเดี่ยว รวม 11 องค์ ได้แก่
    - หลวงพ่ออุตตะมะ วัดวังก์วิเวการาม

- หลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อม
    - หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง
    - หลวงปู่แดง วัดห้วยฉลองราษฎร์
    - พระอาจารย์สมบูรณ์ วัดป่าสมบูรณ์ธรรม
    - หลวงปู่ทิม วัดพระขาว
    - หลวงปู่ทอง วัดจักรวรรดิ
    - หลวงพ่อช่อ วัดโคกเกตุ
    - หลวงพ่อม่วง วัดยางงาม
    - หลวงปู่นนท์ วัดเหนือวน
    - หลวงพ่อตัด วัดชายนา
    คุณสุธันย์ได้แสดงความกตัญญูกตเวทีในการสร้างถวายหลวงพ่อทองดำ พร้อมนำไปตระเวนประจุอานุภาพอย่างจุใจ แล้วขอให้หลวงพ่อทองดำ ตั้งใจเสกเป็นครั้งสุดท้าย ดังนั้นพระสมเด็จชนะมาร หลังยันต์ยะประเสริฐ จึงพบมากในจังหวัดอุตรดิตถ์

สภาพสวยเดิมๆจากวัด มีรอยเนื้อมวลสารกดไม่ติดเล็กๆ เพราะพระชุดนี้แก่มวลสารมาก พระส่วนใหญ่จึงออกมาผิวไม่เรียบตึง แต่จะมีรอยปริ รอยแยะ รอยเนื้อกดไม่ติดหรือหลุดติดแม่พิมพ์บ้างเป็นธรรมชาติครับ เนื่องจากชุดที่คุณสุธันย์ สร้างถวายหลวงปู่ เนื้อมวลสารจะหยาบแก่ว่านแก่มวลสาร ซึ่งต่างจากชุดที่แจกที่อนามัย จะละเอียดมากกว่า พิมพ์สวยคมชัดลึก พุทธศิลป์สวยงาม มวลสารและพิธีสุดยอดมาก พระดีมีคุณค่าน่าบูชาสะสมมาก เก่าเก็บไม่ได้ใช้ พุทธคุณดีทุกทาง เชื่อถือคุณภาพได้เลยว่าเยี่ยมจริงๆ แบ่งให้บูชา 650บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

( พระอนัตเดช จองแล้วครับ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2017
  10. ศิษย์ปิยธโร

$$$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$$

29.สวยกริ๊บกล่องเดิม เหรียญรุ่นพิเศษ 72ปี
    หลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคล พระอริยะเจ้าศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

เหรียญรุ่นพิเศษ 72ปี หลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคล กรุงเทพมหานคร เนื้อทองแดงชุบนิเกิล ดำเนินการจัดสร้าง เมื่อปีพ.ศ.2535 เพื่อเป็นที่ระลึกเนื่องในวาระครบ 72 ปี

สภาพสวยพร้อมกล่องเดิมๆจากวัด รอยบริเวณจมูกที่เห็นเกิดจากในบล็อกแม่พิมพ์นะครับ เป็นเกือบทุกเหรียญลองค้นหารูปเหรียญอื่นดูนะครับ พิมพ์คมชัดลึกผิวนิเกิลที่ชุบเดิมๆสีคราม พุทธคุณและศิริมงคลดีนักแล แบ่งให้บูชา 550 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2020
  11. ศิษย์ปิยธโร

$$$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$$

30.แจกกรรมการ1ใน2,000(แดง) เข็มกลัดพระพนัสบดีปี17
    ลป.ทิม,ลป.โต๊ะ,ลป.คง,ลป.เหมือน ปลุกเศกมหาพิธี

เข็มกลัดพระพนัสบดี ต.หน้าพระธาตุ อ.พนัสนิคม จังหวัดชลบุรี เนื้อกะไหล่ทองลงยาสีแดง จัดสร้างจำนวน 2,000อัน เพื่อแจกกรรมการในการจัดงาน พิธีพระร่วงหน้าพระธาตุ ด้วยมหาพิธีพุทธาภิเษกเมื่อปี พ.ศ.2517

ต่อไปนี้คือข้อมูลจากสูจิบัตรที่ผมมีครับ
    พิธีมหาพุทธาภิเษกจัดขึ้นที่อุโบสถ วัดหน้าพระธาตุ ต.หน้าพระธาตุ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ในวันเสาร์ที่ 11 พฤษภาคม พ.ศ. 2517 โดยสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดราชบพิตรสถิตมหาสีมาราม เป็นองค์เจิมต้นเทียนชัย เทียนมหามงคล และเป็นองค์จุดเทียนชัยเช่นเดียวกัน

โดยเริ่มพิธีเวลา 17.35 น. มีพระคณาจารย์เข้าร่วมพิธีดังนี้
    1. พระสังวรวิมลเถร (โต๊ะ อินทสุวัณโณ) วัดประดู่ฉิมพลี ท่าพระ ธนบุรี
    2. พระครูภาวนาภิรัติ (ทิม อิสริโก) วัดละหารไร่ ต.ตาสิทธิ์ อ.บ้านค่าย จ.ระยอง
    3. พระครูอุดมวิชชากร (เหมือน อินทโชโต) วัดกำแพง ต.บางปลาสร้อย อ.เมือง จ.ชลบุรี
    4. หลวงปู่โต ยโสธโร วัดบ้านกล้วย อ.พิมาย จ.นครราชสีมา
    5. พระภาวนาโกศลเถร (ธีระ คล้อสุวรรณ) วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ ธนบุรี
    6. พระครูญาณวิจักษ์ (พระปรมาจารย์ผ่อง จินดา) วัดจักรวรรดิราชาวาส กรุงเทพ
    7. พระครูสุวรรณสีลาจารย์ (ทอง คังครัตโน) วัดก้อนแก้ว อ.บางคล้า จ.ฉะเชิงเทรา
    8. พระครูอาคมวิสุทธิ์ (คง สุวัณโณ) วัดวังสรรพรส อ.ขลุง จ.จันทบุรี
    9. พระครูโกวิทสมุทรคุณ (เนื่อง โกวิโท) วัดจุฬามณี ต.บางช้าง อ.อัมพวา จ.สมุทรสงคราม
    10. พระครูชลธารมุนี (วิเชียร) วัดเครือวัลย์ ต.บางปลาสร้อย อ.เมือง จ.ชลบุรี
    11. พระกิตติวรรณมุนี (วรรณ) วัดพลับ ต.หน้าพระธาตุ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี
    12. พระครูพิศิษฐศาสนคุณ (ทองหยิบ) วัดโบสถ์ ต.หน้าพระธาตุ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี
    13. พระครูสุจิณธรรมวิมล (ม่น ธัมมจิณโณ) วัดเนินตามาก ต.โคกเพลาะ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี
    14. พระครูบรรหารศีลคุณ (แร่ จันทสโร) วัดเซิดสำราญ ต.บ้านเซิด อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี
    15. พระครูประสาทศาสนกิจ (เที่ยง) วัดกลางทุมมาวาส อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี
    พิธีมหาพุทธาภิเษกดำเนินไปอย่างราบรื่นถูกต้องจวบจนเวลา 05.39 น. จึงประกอบพิธี ดับเทียนชัยเป็นอันเสร็จสิ้นพิธีมงคล นับว่าพิธีพุทธาภิเษกนี้เป็นที่น่ายกย่องในผู้รับหน้าที่อาราธนาพระสงฆ์ยิ่งนัก เพราะครูบาอาจารย์แต่ละรูปแต่ละองค์ล้วนเป็นผู้ปฏิบัติธรรมและศึกษาวิทยาคุณมาอย่างแตกฉานเจนจบ กล่าวได้ว่าวัตถุมงคลในงานนี้ ย่อมศักดิ์สิทธิ์เปี่ยมล้นด้วยอำนาจพระพุทธุณที่จะคุ้มครองป้องกันภัยและบันดาลความสำเร็จหลายสิ่งหลายประการให้ได้ โดยจิตตานุภาพที่ยิ่งยวดของสุดยอดพระเถระแต่ละองค์

สภาพสวยเดิมไร้ที่ติจากวัด100% หายากสุดๆ เก่าเก็บไม่ได้ใช้ พึ่งจับตอนแกะถุงออกมาถ่ายรูปครับ พุทธคุณดีทุกทาง เอาง่ายๆครับ ไม่ใหม่ไม่สดจริงส่งคืนได้เลยตลอด24ชั่วโมง องค์จริงสวยแต่แสงสะท้อนเลยถ่ายได้ประมาณนี้ครับ แบ่งให้บูชา 1,299บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2017
  12. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ขอจองรายการนี้ครับ

13. ศิษย์ปิยธโร

$$$ รายการนี้ปิดแล้วครับ $$$

31.พระผงหยก พิมพ์วัดปากน้ำ
    หลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคล พระอริยะเจ้าศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

พระผงหยก พิมพ์วัดปากน้ำ หลวงพ่อวิริยังค์ วัดธรรมมงคล จ.กรุงเทพ เนื้อผงพุทธคุณ ผสมผงหยกจากพระพุทธรูปองค์ใหญ่(พระพุทธมงคลธรรมศรีไทย) วัดธรรมมงคล ดำเนินการจัดสร้าง เมื่อวันที่ 4 มิถุนายน ปีพ.ศ.2536

เมื่อครั้งที่วัดธรรมมงคล โดยหลวงพ่อวิริยังค์ ได้มีดำริที่จะสร้างพระพุทธรูปขนาดใหญ่ขึ้นด้วย หยกเขียว โดยเริ่มต้นเสาะแสวงหาก้อนหยกเขียวดิบ ขนาดใหญ่ พอที่จะนำมาแกะสลักเป็นองค์พระพุทธรูป และ เจ้าแม่กวนอิม ขึ้นนั้น ประมาณปี 34 ก้อนหยกที่ว่าก็ไปพบกันที่เหมืองแห่งหนึ่งในประเทศ แคนาดา น้ำหนักประมาณ 32 ตัน จากนั้นขนย้ายมาประเทศไทย และได้ว่าจ้างช่างแกะสลักฝีมือดีจาก อิตาลี เมื่อ ปี 35 ในการนี้มีค่าใช้จ่ายเฉพาะค่าหยกและการแกะสลักประมาณ 25 ล้านบาท และค่าก่อสร้างอาคารที่จะประดิษฐานพระพุทธรูปและองค์เจ้าแม่กวนอิม อีกประมาณ 25 ล้านบาท ทางวัดธรรมมงคลจึงได้จัดสร้างวัตถุมงคลขึ้นจาก ชิ้นหยกที่เหลือจากการแกะสลักพระพุทธรูปหยกองค์ใหญ่ พระหยกหลวงพ่อวิริยังค์แกะพิมสมาธิ และ ผสมพระเนื้อผง

สภาพสวยเดิมๆ เก่าเก็บไม่ได้ใช้ พุทธคุณและศิริมงคลดีนักแล แบ่งให้บูชา 199 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2019
  14. ศิษย์ปิยธโร

32.ยอดคงกระพันเมืองราช พระพุทธชินราช หลวงพ่อพิณ วัดอุบล

ทายาทพุทธาคมวิชามหาปราบของ หลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม

เหรียญหล่อโบราณพระพุทธชินราช หลวงพ่อพิณ วัดอุบลวรรณาราม ตำบลศรีสุราษฎร์ อำเภอดำเนินสะดวก จังหวัดราชบุรี เนื้อทองผสม ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปีพ.ศ. 2490

หลวงพ่อพิณ วัดอุบลวนาราม สืบทอดวิชามหาปราบ หลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม เหรียญของท่านประสบการณ์ตกเครื่องบินแล้วรอดชีวิตมาแล้ว ท่านเป็นเกจิที่มีชื่อเสียงโด่งดัง พระเครื่องของท่านได้รับความนิยมสูงเช่น เหรียญหล่อชินราช พิมพ์หลวงพ่อวัดบ้านแหลม พุทธคุณสูงมากๆ โดยเฉพาะเรื่องมหาอำนาจ คงกระพันชาตรี ชางราชบุรีรู้กิตติศัพท์กันดีมาช้านาน

ประวัติหลวงพ่อพิณ
    หลวงพ่อพิณ พระเกจิอาจารย์ของจังหวัดราชบุรีอีกองค์หนึ่ง ซึ่งวัตถุมงคลของท่านทุกรุ่น ล้วนมีประสบการณ์ทั้งสิ้น พระครูประสิทธิ์สารคุณ (หลวงพ่อพิณ) วัดอุบลวรรณาราม ตำบลศรี สุราษฎร์ อำเภอดำเนินสะดวก จังหวัดราชบุรี ท่านเกิดเมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2444 ณ บ้านคลองใหม่ ตำบลคลองใหม่ อำเภอสามพราน จังหวัดนครปฐม โยมบิดาชื่อ หลง โยมมารดาชื่อ พริ้ง สกุล อิ้มสำราญ
    ในเยาว์วัยบิดาได้นำท่านมาฝากไว้กับเจ้าอาวาสวัดบางช้างเหนือ เพื่อให้เป็นศิษย์วัดและจะได้ศึกษาเล่าเรียน ต่อมาบิดาของท่านได้ให้มาอยู่กับทนายสมบุญซึ่งสนิทสนมคุ้นเคยกับบิดาของท่าน เพื่อศึกษาในโรงเรียนพระปฐมวิทยาลัย ศึกษาจนจบมัธยมศึกษาปีที่ 2บิดาก็ถึงแก่กรรม ท่านจึงต้องออกมาช่วยมารดาประกอบอาชีพ

ต่อมาพออายุได้ 21 ปี ท่านจึงอุปสมบท ณ วัดบางช้างเหนือ เมื่อวันที่ 10
    มิถุนายน พ.ศ.2465 โดยมีพระครูปลัดใจ วัดเชิงเลน ตำบลบางช้าง อำเภอสามพราน เป็นพระอุปัชฌาย์ พระครูวินัยธรใย วัดบางช้างใต้เป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระอธิการแหวน วัดบางช้างเหนือ เป็นพระอนุสาวนาจารย์ เมื่อท่านอุปสมบทแล้วได้จำพรรษาอยู่ที่วัดบางช้างเหนือ และศึกษาพระธรรมวินัยกับพระอธิการแหวน ต่อมาก็ได้ศึกษาบาลี ณ สำนักเรียนวัดทองนพคุณ อำเภอคลองสาน กทม. ท่านได้ศึกษาทั้งแผนกธรรมและบาลีจนมีความรู้ความสามารถสอบได้เปรียญ 5 ประโยค

จากนั้น ท่านก็สนใจทางนักเทศน์จนมีความรู้ในการแสดงพระธรรมเทศนา พร้อมทั้งร่ำเรียนวิชาโหราศาสตร์และพุทธาคมจนมีความรู้ความ ชำนาญเป็นอย่างดี ต่อมาท่านก็ได้ช่วยกิจการพระศาสนา โดยเป็นครูสอนพระปริยัติธรรม ทั้งแผนกธรรมและบาลี โดยเป็นพระครูสอนพระ ปริยัติธรรมที่สำนักเรียนวัดทองนพคุณ กทม. วัดท่าล้อ จังหวัดกาญจนบุรี วัดอมรญาติสมาคม วัดประสาทสิทธิ์ และวัดอุบลวรรณาราม จังหวัดราชบุรี ตามลำดับ

ในปีพ.ศ.2481 ท่านได้มาอยู่ประจำที่วัดประสาทสิทธิ์ อำเภอดำเนินสะดวก จังหวัดราชบุรี และได้เปิดการสอนบาลีที่วัดประสาทสิทธิ์ขึ้น เป็นแห่งแรกในอำเภอดำเนินสะดวก ท่านเป็นผู้อำนวยการสอนด้วยตนเอง นอกจากนั้น ท่านได้เห็นว่าเด็กๆ ที่วัดประสาทสิทธิ์มีสถานการ ศึกษาไม่เพียงพอต้องอาศัยศาลาการเปรียญของวัด ท่านจึงได้ปรึกษาพระครูล้อม เจ้าอาวาส เพื่อสร้างโรงเรียนขึ้นที่วัดประสาทสิทธิ์ ชื่อ ว่า "ศรีพรหมมินทร์" และได้ทำการฉลองโรงเรียนเมื่อพ.ศ.2484

ต่อมาท่านก็ได้ย้ายมาจำพรรษาอยู่ที่วัดอุบลวรรณาราม ทางเจ้า อาวาสวัดอุบลวรรณาราม พระอธิการนิ่ม ก็ได้ปรึกษาหารือกันเพื่อที่จะสร้างโรงเรียนวัดอุบลวรรณาราม โดยขอร้องท่านให้ช่วยเป็นกำลังช่วยหาทุน ในการก่อสร้าง ท่านก็เต็มใจช่วยเหลือจนสำเร็จ เป็นโรงเรียนอุบลวรรณาราม (นิ่มพิณมุขประชานุกูล) นอกจากนี้ ท่านยังได้ ช่วยสร้างโรงเรียนอีกหลายโรงในแถบนั้น และท่านยังเป็นครูสอนพระปริยัติธรรมหลายแห่ง เป็นพระธรรมถึงนักเทศน์ มีญาติโยมนิยมการ แสดงธรรมของท่าน มีประชาชนเลื่อมใสศรัทธาเป็นอันมาก

ต่อมาในปีพ.ศ.2490 พระอธิการนิ่ม เจ้าอาวาสวัดอุบลวรรณารามได้ลาสิกขาบท ทางคณะสงฆ์และคณะกรรมการได้พร้อมใจกันให้ท่านเป็นดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสนับ แต่นั้นมา เมื่อท่านเป็นเจ้าอาวาสแล้วท่านก็ได้ พัฒนาบูรณปฏิสังขรณ์วัดอุบลวรรณารามให้เจริญรุ่งเรืองตามลำดับหลวงพ่อพิณนอก จากท่านจะเป็นพระนักเทศน์ที่มีชื่อเสียงแล้ว ทาง ด้านพุทธาคมนั้นก็มีประชาชนทั่วไปให้ความเลื่อมใสเป็นอย่างมาก ในงานพุทธาภิเษกต่างๆ ท่านจะได้รับการอาราธนาให้ไปร่วมปลุกเสกอยู่เสมอ ใครมีเรื่องเดือดร้อนหรือมีทุกข์มาขอให้ท่านช่วยเหลือ ท่านจะเมตตาสงเคราะห์ช่วยเหลือทุกราย ด้วยเหตุนี้เองท่านจึงเป็นที่เคารพ นับถือของศิษยานุศิษย์ และประชาชนโดยทั่วไป

หลวงพ่อพิณท่านมรณภาพ เมื่อวันที่ 14 ธันวาคม พ.ศ.2520 สิริอายุได้ 77 ปี พรรษาที่ 55
    หลวงพ่อพิณท่านได้สร้างเหรียญไว้หลายรุ่น เช่น เหรียญรูปเหมือนนั่งเต็มองค์/ครึ่งองค์ เหรียญหล่อพระพุทธชินราช เหรียญยันต์ดวงเสริมดวงกันดวงตก เหรียญหล่อพรหมมาศ เหรียญ เทวดา-นางฟ้า เหรียญมหาปราบ เป็นต้น ผู้ที่ใช้เหรียญของท่านต่างมีประสบการณ์ต่างๆ

สภาพสวยใหม่กริ๊บไม่ผ่านการใช้งาน เก่าเก็บรักษาอย่างดี พิมพ์คมชัดลึก มีที่บริเวณหน้าถูกตะไบมาตั้งแต่สมัยสร้างเลยครับ นอกนั้นสวยคมชัด พุทธคุณมหาอำนาจ คงกระพันชาตรีดีนักแล แบ่งให้บูชา 1750 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2019
  15. ศิษย์ปิยธโร

33.พระผงมหาเศรษฐี เทพเจ้าแห่งความเมตตา
    หลวงปู่ทิม อัตตสันโต วัดพระขาว

พระผงมหาเศรษฐี หลวงปู่ทิม อัตตสันโต วัดพระขาว จ.พระนครศรีอยุธยา เนื้อผงพุทธคุณ กดโค้ดยันต์ ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2549

พระผงมหาเศรษฐี
    : ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่ทิม นั่งเต็มองค์
    : ด้านหลังเป็นยันต์ใบพัด มะ อะ อุ จัดสร้างผงมวลสารศักดิ์หลายชนิด มีขนาด 3.1 X 4.1 เซนติเมตร

ด้วยมนค์ปัสสาสะปราณชีพอันเข้มขลัง เพราะผู้ได้รับมักจะนิยมทดลองของกันว่าดีจริงหรือไม่ เรียกได้ว่า “ของดีจริงต้องลองกันได้” ด้วยความศรัทธาและเชื่อมั่นในวัตถุมงคลว่ามีเมตตามหานิยม, เจริญลาภผล, แคล้ว คลาด, บำบัดและป้องกันเจ็บไข้ เสนียดจัญไร โจรภัยกันไปพ้นจากศัตรูหมู่สัตว์ร้าย ถ้ามีไว้อยู่ในบ้านบูชา หรือพกติดตัวก็จะทรงอิทธิพลังพุทธาคมปกป้องคุ้มกันภัยจากภยันตรายทั้งปวง

สภาพสวยกล่องเดิมๆ พิมพ์คมโค้ดชัดลึก ของดีราคาเบาพุทธคุณครอบครบ เมตตามหานิยม โภคทรัพย์ดีนักเเล แบ่งให้บูชา 399 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2018
  16. ศิษย์ปิยธโร

34.สวยเดิมสุดๆจริงๆ พระกริ่งพระพุทธวิโมกข์รุ่นแรก มหาอานุภาพกฤตยาคมแฝด
    ลป.ดู่,ลป.โง่น ร่วมอธิษฐานจิตด้วยเจตนาบริสุทธิ์

พระกริ่งพระพุทธวิโมกข์ วัดพระพุทธบาทเขารวก อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร เนื้อทองผสม วรรณะเหลืองอมเขียว บรรจุกริ่งฝาโค๊ดอักขระมีเส้นขนแมว จัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2528

เมตตาอธิษฐานจิตโดย
    1.หลวงปู่ดู่ วัด สะแก จ.อยุธยา
    2.หลวงปู่โง่น โสรโย วัดพระพุทธบาทเขารวก จ.พิจิตร

วัตถุประสงค์และเหตุแห่งการดำริจัดสร้าง
    พระพุทธวิโมกข์ เป็นพระพุทธรูปที่หลวงปู่โง่น ท่านได้สร้างขึ้น เพื่อแจกให้แก่โรงเรียน ตามนโยบายของกระทรวงศึกษาธิการ ที่จะให้ทุกโรงเรียนได้มีพระพุทธรูปบูชาประจำโรงเรียน โดยเฉพาะอย่างยิ่งที่หน้าเสาธง ในการนี้หลวงปู่โง่นท่านได้ขอรัหน้าที่ดังกล่าวท่ามกลาง เรื่องของผลประโยชน์ของการประมูลรับเหมาของนายทุนต่างๆ ซึ่งท่านก็ต้องผจญกับความชั่วร้ายต่างๆ ทั้งการขัดขวางและที่สุดคือ ท่านถูกลอบยิง แต่ท่านก็ยังสามารถจัดสร้างขึ้นได้ โดยท่านส่งมอบพระพุทธวิโมกข์ในขั้นต้นจำนวน 2,528 องค์ จนถึงก่อนที่ท่านจะมรณภาพลง จำนวนของพระพุทธวิโมกข์ที่ท่านได้สร้างขึ้นและมอบให้ไว้คิดเป็นจำนวนมากถึง สามแสนองค์ ซึ่งทั้งหมดนั้นท่านมอบให้โดยไม่คิดมูลค่าแต่อย่างใด

เมื่อสร้างพระพทุธรูปบูชาแล้ว ท่านก็ได้ดำริที่จะสร้างพระพุทธวิโมกข์ขนาดบูชาติดตัว เมื่อปี 2528 เป็นครั้งแรก เพื่อแจกจ่ายให้แก่เหล่าทหารที่ประจำการอยู่ตามฐาน ห้วยโกร๋น หินร่องกล้า ดอนมะเกลือ เมืองน่าน ทุ่งช้าง ท่านจัดสร้างและอธิษฐานจิตเสร็จแล้ว ก็นำไปมอบให้กับเหล่าทหารดังกล่าว โดยไม่คิดมูลค่าแต่อย่างใด

มวลสารที่ใช้สร้างพระกริ่งพุทธวิโมกข์ เป็นโลหะผสม สีออกเหลืองอมเขียวเล็กน้อย การปลุกเสกนั้น โดยหลวงปู่โง่น และหลวงปู่ดู่ วัดสะแก พุทธคุณที่ปรากฏแก่เหล่าผู้กล้ารั้วของชาตินั้น ต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ดีทางแคล้วคลาดปกป้องอุบัติภัยได้อย่างรอบด้านเลยทีเดียว จัดเป็นของดีที่น่าบูชาติดตัวเพื่อหวังพึ่งพุทธคุณได้เป็นอย่างดี เนื่องจากผ่านการปลุกเสกและอธิษฐานจิต โดยหลวงปู่โง่นและหลวงปู่ดู่

สภาพสวยกระแสโลหะเหลืองอมเขียว น้ำทองเดิมๆ พิมพ์คมชัดลึก กรอบกันน้ำเก่าจากเจ้าของเดิมเลี่ยมรักษาสภาพพระไว้ พุทธศิลป์เป็นเอกลักษณ์ไม่เหมือนใคร ไม่หักไม่ซ่อมผิวเดิมเก่าเก็บไม่ได้ใช้ พร้อมพุทธคุณเหนือคำบรรยายอันสุดวิเศษจากองค์หลวงปู่ดู่และหลวงปู่โง่น ไม่สดไม่ใหม่ไม่แท้คืนเต็มครับ แบ่งให้บูชา 1,200 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2018
  17. ศิษย์ปิยธโร

35.ของดีที่โลกลืม พระนางพญามหาจักรแก่นนคร(
    มหาพิธี9วัน9คืน ลป.ฝั้น,ลป.ดุลย์,ลป.ผาง ร่วมอธิษฐานจิต

thumb-9BAE_586E580E.jpg thumb-67A0_586E580E.jpg thumb-40DF_586E580E.jpg
    พระนางพญามหาจักรแก่นนคร วัดหนองแวง จังหวัดขอนแก่น เนื้อผงมหาพุทธคุณ ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อวันที่ 17 เมษายน ปีพ.ศ.2515

พิธีพระกริ่งพุทธมหาจักรแก่นนครนี้ถือได้ว่าเป็นอีกหนึ่งสุดยอดพระกริ่งยุคกึ่งพุทธกาลของวัดหนองแวง พระอารามหลวง ที่งดงามถึงพร้อมทั้งศาสตร์และศิลป์ก็ว่าได้ เนื่องจากเจ้าพิธีในการจัดสร้างพระกริ่งรุ่นนี้คือ พระอาจารย์ไสว สุมโน และนายช่างผู้ออกแบบและแกะพิมพ์ คือ นายช่างเกษม มงคลเจริญ พิธีพุทธาภิเษกใหญ่ 9 วัน 9 คืน เกจิชื่อดังมากมายแห่งยุคต่างรับนิมนต์มาร่วมในพิธีปลุกเสกจนในโบสถ์แน่นขนัดไม่มีที่วางเสนาสนะ กระทั่งทางวัดต้องจัดเสนาสนะเพิ่มอีกจำนวนมากรายล้อมรอบนอกโบสถ์ ประชาชนทั้งทางไกลและทางใกล้ต่างเดินทางมาร่วมชมพิธีและกราบสักการะเกจิที่ตนนับถือจนวัดแน่นขนัดแทบไม่มีที่ยืน พิธีนี้ศักดิ์สิทธิ์และเข้มขลังนับตั้งแต่การให้ฤกษ์โดยพระอาจารย์ไสว สุมโน แผ่นจารอักขระจำนวนมากรวบรวมจากเกจิคณาจารย์ผู้ทรงศีลาทิคุณทั้งสายธรรมยุตและมหานิกายทั่วภูมิภาค(โดยเฉพาะภาคอิสานนั้นเจ้าคณะจังหวัดทั้งหมด ในยุคนั้นต่างรับนิมนต์มาร่วมในพิธีทุกองค์ไม่ขาดแม้แต่องค์เดียว)

วาระมหาพิธีพุทธาภิเษก 9วัน9คืน
    - พิธีนี้ศักดิ์สิทธิ์และเข้มขลังนับตั้งแต่การให้ฤกษ์โดย พระอาจารย์ไสว สุมโน วัดราชนัดดา(เจ้าพิธี) สมเด็จพระวันรัต (สมเด็จป๋า วัดโพธิ์) เป็นประธานจุดเทียนชัย
    รายนามพระคณาจารย์ที่ร่วมอธิษฐานจิต อาทิ
    1.พระอาจารย์ฝั้น อาจาโร วัดป่าถ้ำขาม
    2.หลวงปู่ดุลย์ อตุโล วัดบูรพาราม
    3.หลวงพ่อผาง จิตตคุตโต วัดอุดมคงคาคีรีเขตต์
    4.หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง
    5.หลวงพ่อดี วัดศรีสำราญ
    6.หลวงพ่อหนูอินทร์ วัดพุทธคยา
    7.หลวงพ่อสังข์ วัดนากันตรม
    8.หลวงพ่อสิงห์ วัดกุญชรวราราม
    9.หลวงพ่อชาย วัดสังข์ทอง
    10.หลวงพ่อลมูล วัดพุทธวงษา แห่งนครเวียงจันทร์
    เป็นต้น
    ขอขอบคุณแหล่งที่มาข้อมูล :
    http://www.komchadluek.net/detail/20140526/185329.html

สภาพสวยเดิมไม่หักไม่ซ่อม คราบแป้งลองพิมพ์เดิมของดีเก่าเก็บมานานกว่า 40กว่าปี เนื้อดีพุทธคุณเด่นครอบจักรวาลจริงๆ ของดีที่ถูกลืมราคาเบาๆแต่ยอดยิ่งด้วยประสบการณ์ พระกริ่งขึ้นหลักหมื่นไปแล้วครับ "ใครหาของหลวงปู่ฝั่นบูชาไม่ได้ รุ่นนี้แทนได้เลยครับไม่แพ้กัน" แบ่งให้บูชา 456 บาท(พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2017
  18. ศิษย์ปิยธโร

$$$$ ปิดรายการแล้วครับผม $$$

36.สวยเดิมๆหายาก พระกริ่งธรรมสามิตร วัดมกุฏกษัตริยารามราชวรวิหาร
    ในหลวงเสด็จพระราชดำเนิน ลต.มหาบัว,ลป.ฝั้น,อ.ทิม,ลป.นาค ร่วมอธิษฐานจิตมหาพิธี2วาระ

พระกริ่งธรรมสามิตร วัดมกุฏกษัตริยารามราชวรวิหาร กทม. เนื้อนวโลหะ ตอกโค้ด 2โค้ด ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปีพ.ศ. 2510 - 2511 เพื่อเป็นที่ระลึกเนื่องในโอกาส วัดมกุฏกษัตริยารามราชวรวิหาร พระอารามหลวงชั้นเอกมีอายุครบ 100 ปี แห่งการสถาปนา และ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (จวน) ทรงเจริญพระชนมายุ 70 พรรษา

วัตถุมงคลที่จัดสร้างในครั้งนี้
    1.พระบูชา 9 นิ้ว "พระพุทธวชิรมงกุฎ" มี 2 เนื้อ คือ นวโลหะ และ สำริด ไม่ระบุจำนวนสร้าง
    2.พระบูชา 7 นิ้ว "พระพุทธวชิรมงกุฎ" มี 2 เนื้อ คือ นวโลหะ และ สำริด ไม่ระบุจำนวนสร้าง
    3. “พระกริ่งพิมพ์ใหญ่” ขนาดหน้าตักกว้าง 2 เซนติเมตร ปางมารวิชัย พระหัตถ์ซ้ายทรงถือหม้อน้ำมนต์ ประทับนั่งขัดสมาธิเพชรบนฐานบัวคว่ำ ด้านหลังมีตรามงกุฎและฉัตร 5 ชั้น ใต้ฐานมีแผ่นทองปิดปั๊มอักษรว่า “มกุฏฺขตฺติยารามสฺส วสฺสสต” หมายความว่า “ครบ 100 ปี วัดมกุฏกษัตริยาราม” และมีอักษรขอมอยู่ใต้ฉัตร 3 ชั้น (ฐานันดรศักดิ์สมเด็จพระสังฆราช) และมีเลขลำดับประจำองค์พระตอกอยู่ด้านล่าง สร้างขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึกในงานฉลองวัดมกุฏฯ ครบ 100 ปี สร้างแค่เนื้อนวโลหะ
    4. “กริ่งพิมพ์กลาง” มี ขนาดหน้าตัก 1.8 เซนติเมตร เป็นปางประทานพร ส่วนรายละเอียดอื่น ๆ เหมือนกับพระกริ่งใหญ่ สร้างขึ้นเพื่อเป็นที่ระลึกงานฉลองพระชนมายุสมเด็จพระสังฆราช (จวน) ครบ 70 พรรษา มี 2 เนื้อคือ ทอง และ นวโลหะ
    5. “พระกริ่งพิมพ์เล็ก (พิมพ์พิเศษ)” ขนาดหน้าตัก 1.4 เซนติเมตร ปางประทานพร รายละเอียดก็เฉกเช่นกันกับพระกริ่งพิมพ์ใหญ่ แต่ไม่มีหมายเลขประจำองค์พระสร้างขึ้นเพื่อสมนาคุณ เป็นพิเศษ มี 2 เนื้อคือ ทอง และ นวโลหะ
    6. "พระชัยวัฒน์" ขนาดหน้าตัก 1 เซนติเมตร ปางประทานพร เป็นพระชัยวัฒน์ที่ สังฆราชจวน เสด็จเททองเป็นปฐมฤกษ์ในพิธีพุทธาภิเษกครั้งที่ 2 มี 2 เนื้อคือ ทอง และ นวโลหะ
    7.เหรียญที่ระลึกกลม
    8.เหรียญที่ระลึกอาร์ม

ประวัติการจัดสร้างพระกริ่ง-พระชัยวัฒน์วชิรมงกุฏ
    เนื่องด้วย ในปี ในปี พ.ศ. 2511 วัดมกุฏกษัตริยารามราชวรวิหาร พระอารามหลวงชั้นเอกมีอายุครบ 100 ปี แห่งการสถาปนา ในวันที่ 18 มกราคม พ.ศ. 2511 ประกอบกับ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช (จวน) ทรงเจริญพระชนมายุ 70 พรรษา ในวันที่ 16 มกราคม พ.ศ. 2511 ทางคณะกรรมการจัดงานฉลองจึงขอพระราชทานพระบรมราชานุญาต จัดงานฉลองศุภวาระมหามงคลวโรกาสทั้ง 2 วาระเป็นงานเดียวกันระหว่าง วันที่ 15-18 มกราคม พ.ศ. 2511 โดยคณะกรรมการมีมติว่าใน “ศุภวาระมงคลวโรกาส” ดังกล่าวจึงควรจัดสร้างวัตถุมงคลในรูปแบบ “พระพุทธรูป” และ “พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์” สำหรับเป็นที่ระลึกและเพื่อเป็นอนุสรณ์ให้ศิษยานุศิษย์ ตลอดจนผู้เคารพนับถือทั่วไปมีไว้สักการบูชาโดยมีเหตุผลในการจัดสร้างดังนี้ “พระบาทสมเด็จ พระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว” ผู้ทรงสถาปนา วัดมกุฏกษัตริยาราม ทรงมีพระปรมาภิไธยเดิมเมื่อ ครั้งยังทรงพระเยาว์ว่า “สมเด็จเจ้าฟ้ามงกุฏ” และพระนามฉายาทางพระพุทธศาสนาเมื่อครั้งเสด็จออกทรงพระผนวช (ก่อนเสด็จขึ้นครองราชย์) ว่า “พระวชิรญาโณภิกขุ” อีกทั้ง สมเด็จพระมหาสมณเจ้า กรมหลวงวชิรญาณวงศ์ พระราชปนัดดาก็มีคำต้นพระนามว่า “วชิรญาณ” อีกด้วยดังนั้นจึงเห็นควรถวายพระนาม “พระพุทธรูป” ที่จัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ว่า “พระวชิรมงกุฏ” หรือ “พระพุทธวชิรมงกุฏ” ส่วน “พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์” ถวายพระนามว่า “พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์วชิรมงกุฏ”

การเตรียมงานปี พ.ศ.2510
    => ซึ่งหลังจากรวบรวมโลหะวัตถุและแผ่นโลหะที่ลงอักขระยันต์ได้ตามจำนวนที่ต้อง การแล้ว คณะกรรมการจัดสร้างได้นำมาประกอบพิธีพุทธาภิเษก ณ พระวิหารวัดมกุฏกษัตริยาราม ก่อนจากนั้นจึงนำไปประกอบพิธีเททองเฉพาะ “พระพุทธรูป” และ “พระกริ่งวชิรมงกุฏ” ณ มณฑลพิธี หน้าพระวิหารวัดมกุฏกษัตริยาราม ซึ่ง พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราช ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ เสด็จพระราชดำเนินทรงประกอบพิธีเททองเป็นปฐมฤกษ์ “พระพุทธวชิรมงกุฏ (พระพุทธรูปบูชา)” และ “พระกริ่งวชิรมงกุฏ”

วาระพุทธาภิเษกใหญ่ครั้งที่ : 1
    - จัดพิธีพุทธาภิเษกโลหะธาตุและเหรียญพระรูป ณ มณฑลพิธี หน้าพระวิหารวัดมกุฏกษัตริยาราม เมื่อวันจันทร์ ที่ 30 ตุลาคม พ.ศ.2510
    พระสงฆ์ที่เจริญพระพุทธมนต์และคาถาจุดเทียนชัย
    1 พระเทพสังวรวิมล (เจียง)วัดเจริญสุขาราม สมุทรสงคราม
    2 พระเทะเจติยาจารย์ วัดเสน่หา นครปฐม
    3 พระเทพมงคลปัญญาจารย์ วัดปทุม พระนคร
    4 พระราชมงคลมุนี วัดชัยมงคล จังหวัดอ่างทอง
    5 พระมงคลเทพมุนี วัดพระเชตุพน จังหวัดพระนคร
    6 พระมงคลสุธี วัดนาคกลาง จังหวัดธนบุรี
    7 พระมงคลสุนทร วัดชัยมงคล จังหวัดสมุทรปราการ
    8 พระสุมงคลมุนี วัดบวรมงคล จังหวัดธนบุรี
    9 พระวรพรตปัญญาจารย์ วัดอรัญญิกาวาส จังหวัดชลบุรี

พระอาจารย์นั่งปรก
    1 พระเทพสิทธินายก วัดระฆังโฆสิตาราม จังหวัดธนบุรี
    2 พระเทพสังวรวิมล วัดเจริญสุขาราม จังหวัดสุมทรสงคราม
    3 พระเทพเจติยาจารย์ วัดเสนหา จังหวัดนครปฐม
    4 พระวรพรตธรรมาภรณ์ วัดดอนยายหอม จังหวัดนครปฐม
    5 พระวรพรตปัญญาจารย์ วัดอรัญญิกาวาส จังหวัดชลบุรี
    6 พระโพธิวรคุณ วัดโพธินิมิตร จังหวัดธนบุรี
    7 พระโพธารามคณารักษ์ วัดเฉลิมอาสน์ จังหวัดราชบุรี
    8 พระครุนนทกิจวิมล วัดตำหนักเหนือ จังหวัดนนทบุรี
    9 พระครูศีลกิตติคุณ วัดพระญาติ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
    10 พระครูรักขิตวันมุนี วัดป่าเลไลยก์ จังหวัดสุพรรณบุรี
    11 พระอาจารย์แก้ว จังหวัดลำปาง
    12 พระอาจารย์ทิืม วัดช้างไห้ จังหวัดปัตตานี
    13 พระครูวินัยธร วัดตรีรัตนาราม จังหวัดระยอง
    14 พระครูฌานวิสุทธิ วัดอโศการาม จังหวัดสมุทรปราการ
    15 พระครูพรหมวิหาร วัดอโศการาม จังหวัดสมุทรปราการ
    16 พระอาจารย์ถวิล จังหวดจันทบุรี

- พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสด็จพระราชดำเนินทรงเททองหล่อพระพุทธรูปบูชา และพระกริ่งวชิรมงกุฎ ณ มณฑลพิธี หน้าพระวิหารวัดมกุฏกษัตริยาราม เมื่อวันอังคารที่ 31 ตุลาคม พ.ศ.2510
    พระสงฆ์ที่เจริญชัยมงคลคาถา
    1 สมเด็จพระวันรัต วัดพระเชตุพนฯ จังหวัดพระนคร
    2 สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ วัดราชบพิธฯ จังหวัดพระนคร
    3 สมเด็จพระมหาวีรวงศ์ วัดพระศรีมหาธาตุ จังหวัดพระนคร
    4 พระสาสนโสภณ วัดบวรนิเวศวิหาร จังหวัดนคร
    5 พระมหาโพธิวงศาจารย์ วัดอนงคาราม จังหวัดธนบุรี
    6 พระธรรมปัญญาบดี วัดสามพระยา จังหวัดพระนคร
    7 พระพรหมมุนี วัดราชผาติการาม จังหวัดพระนคร
    8 พระธรรมวราลังการ วัดโสมนัสวิหาร จังหวัดพระนคร
    9 พระธรรมวิสุทธาจารย์ วัดสุทัศนเทพวราราม จังหวัดพระนคร
    10 พระํธรรมเสนานี วัดพระเชตุพนฯ จังหวัดพระนคร

วาระพุทธาภิเษกใหญ่ครั้งที่ : 2

=> เมื่อการเททองหล่อพระพุทธรูปพระกริ่งวชิรมงกฎ ซึ่งช่างขัดตกแต่งตามกรรมวิธี ต่อไปเสร็จแล้วพร้อมทั้งเหรียญพระรูปฯ จึงนิมนต์พระอาจารย์ต่าง ๆ มาทำพิธีพุทธาิภิเษกในพระวิหารวัดมกฎกษัตริยารามอีก 3วัน คือ

- เมื่อวันอังคาร ที่ 9 มกราคม พ.ศ.2511
    รายนามพระสงฆ์ที่เจริญพระพุทธมนต์และคาถาจุดเทียนชัย
    1 พระธรรมไตรโลกาจารย์ วัดเทพศิรินทราวาส จังหวัดพระนคร
    2 พระธรรมกิตติโสภณ วัดเบญจมบพิตร จังหวัดพระนคร
    3 พระธรรมวราภรณ์ วัดนรนาถสุนทริการาม จังหวัดพระนคร
    4 พระธรรมจินดาภรณ์ วัดราชบพิธฯ จังหวัดพระนคร
    5 พระธรรมปาโมกข์ วัดราชประดิษฐ์ฯ จังหวัดพระนคร
    6 พระธรรมโสภณ วัดบวรนิเวศวิหาร จังหวัดพระนคร
    7 พระราชเมธี วัดเศวตฉัตร จังหวัดธนบุรี
    8 พระราชสุเมธาจารย์ วัดบางหลวง จังหวัดปทุมธานี
    9 พระครูพัฒนกิจโกศล วัดชัยสิทธาวาส จังหวัดปทุมธานี

เวลา 18.00 น. ถึงเวลา 05.00 น. พระสงฆ์วัดพระเชตุพนฯ 4 รูป และวัดอรัญญิกาวาส 4 รูป
    รายนามพระสงฆ์ที่สวดพุทธาภิเษกและนั่งปรก
    1 พระราชมุนี วัดปทุมานาราม จังหวัดพระนคร
    2 พระวรพรตปัญญาจารย์ วัดอรัญญิกาวาส จังหวัดชลบุรี
    3 พระครูพิพิธวิหารการ วัดกษัตราธิวาส จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
    4 พระครูโกวิทสมานคุณ วัดจุฬามณี จังหวัดสมุทรสงคราม
    5 พระครุููสุตาธิการี วัดใหม่หนองพระอง จังหวัดสมุทรสงคราม
    6 พระครูสันทัดธรรมคุณ วัดบ้านช้าง จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
    7 พระอาจารย์ขอม วัดไผ่โรงวัด จังหวัดสุพรรณบุรี
    8 พระอาจารย์กี่ วัดหุช้าง จังหวัดนนทบุรี
    9 พระครูสมห์ อำพล วัดประสาทบุญญาวาส จัดหวัดพระนคร

- เมื่อวันพุธ ที่ 10 มกราคม พ.ศ.2511
    พระสงฆ์วัดชนะสงคราม 4 รูป และวัดอโศกราม 4 รูป สวดพุุทธาภิเษก
    รายนามพระสงฆ์ที่สวดพุทธาภิเษกและนั่งปรก
    1 พระรักขิตวันมุนี วัดป่าเลไลยก์ จังหวัดสุพรรณบุรี
    2 พระพุทธมนต์วราจารย์ วัดสุทัศนเทพวราราม จังหวัดพระนคร
    3 พระครูโศภนกัลยาณวัตร วัดกัลยาณมิตร จังหวัดธนบุรี
    4 พระอาจารย์คล้าย วัดดวงดี จังหวัดนครศรีธรรมราช
    5 พระครูประภัศรธรรมาภรณ์ วัดพระลอย จังหวัดสุพรรณบุรี
    6 พระครูวิจิตรวิริยานุโยค วัดทองพุ่มพวง จังหวัดสระบุรี
    7 พระครูพินิตสมาจาร วัดนามะตูม จังหวัดชลบุรี
    8 พระครูพิทักษ์วิหารกิจ วัดราชนัดดาราม จังหวัดพระนคร

- เมื่อวันพฤหัสบดี ที่ 11 มกราคม พ.ศ.2511 เวลา 19.00 ถึงเวลา 05.00 น.
    พระสงฆ์วัดอโศกราม 3 ชุด ๆ ละ 4 รูป สวดพุทธาภิเษก
    1 พระราชวรคุณ วัดอโศการาม จังหวัดสมุทรปราการ
    2 พระครูพรหมวิหาร วัดอโศการาม จังหวัดสมุทรปราการ
    3 พระครูสันตวรญาณ วัดสันติวัน จังหวัดเชียงใหม่
    4 พระอาจาย์ฝั้น วัดป่านาหัวช้าง จังหวัดสกลนคร
    5 พระอาจารย์อ่อน วัดป่าหนองบัวงาม จังหวัดอุดรธานี
    6 พระสุนทรธรรมภาณ์ วัดป่าชัยวัน จังหวัดขอนแก่น
    7 พระสุธรรมคณาจารย์ วัดป่าสาลวัน จังหวัดนครราชสีมา
    8 พระมหาบัว วัดป่าบ้านตาด จังหวัดอุดรธานี
    9 พระอาจารย์บุญมา วัดสิิริสารวัน จังหวัดอุดรธานี

สภาพสวยคราบเบ้าเดิมๆ พิมพ์คมชัดลึก พระเก่าเก็บไม่ช้ำไม่ได้ใช้ จัดว่าเป็นหนึ่งในพระกริ่งหลวงยอดนิยม พุทธคุณครอบครบ สุดยอดชนวนโลหะ และมหาพิธีพุทธาภิเษกที่สุดแห่งความอลังการ แบ่งให้บูชา 3,455บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2017
  19. ศิษย์ปิยธโร

ปิดรายการแล้วครับผม

37.กันมหาภัยกันนิวเคลียร์ มงคลวัตถุแห่งพระคาถาวันโลกดับ
    พระปิดตาบัลลังก์งู หลวงปู่คำพันธ์ วัดธาตุมหาชัย พุทธคุณกันนิวเคลียร์และสรรพภัย

พระปิดตาบัลลังก์งู หลวงปู่คำพันธ์ วัดธาตุมหาชัย ดำเนินการจัดสร้างโดย คุณอำพล เจน แห่งสำนักห้วยไผ่ เนื้อผงมหาพุทธคุณ,ผสมผงเกสร, ผสมว่าน,ผงขี้เหล็กไหล และมวลสารอื่นๆอีกมากมาย ใต้ฐานฝังของอาถรรพ์2ก้อน และกดโค๊ด(ยันต์สี่เหลี่ยมกันภัย)ทุกองค์ หากไม่มีไม่ใช่นะครับ

วัตถุประสงค์การจัดสร้าง : เพื่อนำปัจจัยในการบำรุงวัดธาตุมหาชัยทั้งหมด

พุทธลักษณะ
    เป็นพิมพ์พระสังกัจจายณ์ปิดตาทรงสังฆาฏิ ประทับบนบัลลังก์งู
    ด้านหลัง : บรรจุหัวใจพระคาถาวันโลกดับ บทเดียวกับในตะกรุดที่ฝังชุดพิมพ์พระโพธิบุญญา

ใต้ฐาน : ประทับยันต์สี่เหลี่ยมกันภัย ของหลวงปู่คำพันธ์(ผูกและย่อมาจากพระคาถาที่ประทับในพระธาตุพนม) พร้อมทั้งบรรจุผงตะไบทอง, พลอยกิมบ่เสี้ยง, ก้อนและผงขี้เหล็กไหล, ว่านมหามงคล

โดยทำพระขึ้นทั้งหมด 3 พิมพ์ คือ พิมพ์พระนาคปรกร่มเย็ฯ, พิมพ์พระโพธิบุญญา(พระประธานวัดแก่งตอย) กับพิมพ์พระปิดตาบัลลังก์งู (ฐานเป็นงู) จำนวนการสร้าง พิมพ์ละไม่เกิน 2,000องค์ โดยเฉพาะพระปิดตาบัลลังก์งู ได้ถวายหลวงปู่คำพันธ์เพื่อบำรุงวัดธาตุมหาชัยทั้งหมด ท่านที่ต้องการพระปิดตาบัลลังก์งูต้องไปขอรับเองที่วัดธาตุมหาชัย

หลวงปู่คำพันธ์ โฆษปัญโญ เมตตาอธิษฐานจิตเดี่ยว ในระหว่างพรรษาโดยดำเนินการปลุกเสกระหว่างวันที่ 23 ตุลาคม ถึง 25 พฤศจิกายน ปีพ.ศ.2539 พระชุดนี้จึงเป็นชุดที่ลงไว้ด้วยพุทธคาถาวันโลกดับ ซึ่งเป็นบทที่หลวงปู่ใช่ในการอธิษฐานจิตวัตถุมงคลอย่างแท้จริง

คาถากันภัยของหลวงปู่ขาวมีดังนี้
    “ทิตะศีลาคันธะมังกะโร กะระกะลาสาสะติ โสตะถิโหคะหะคะเน”

ข้อมูลจาก : http://www.web-pra.com/shop/suriyunjuntarapanu/show/763237
    ข้อมูลจาก : งานเขียนของคุณอาอำพล เจน ... จากหนังสือศักดิ์สิทธิ์ฉบับที่ 339 วันที่ 16 กุมภาพันธ์ 2540
    ปรกร่มเย็นกับหัวใจพุทธคาถาวันโลกดับ

สภาพสวยเดิม พิมพ์คมยันต์ชัดลึก ไม่หักไม่ซ่อมไม่ผ่านการใช้งาน มวลสารอันศักดิ์สิทธิ์แห่งการเคารพบูชา ผสมผสานกับงานศิลป์ชั้นครูของ คุณอำพล เจน ด้วยแล้วลงตัวสุดๆ แบ่งให้บูชา 2,999 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2017
  20. ศิษย์ปิยธโร

###### ปิดรายการแล้วครับผม ######

38.สวยแชมป์วิ้งๆ เหรียญพระแก้วสุจิณโณ วัดสัมพันธวงศ์
    มหาพิธี3วาระ ลป.ขาว,ลต.มหาบัว,ลป.อ่อน ร่วมอธิษฐานจิต

เหรียญพระแก้วสุจิณโณ จัดสร้างโดย วัดสัมพันธวงศ์ กทม. เนื้อทองแดงกะไหล่ทอง ตอกโค้ด "สุ" 1 โค้ด ดำเนินการจัดสร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2516

วัตถุประสงค์ในการจัดสร้าง
    1.เพื่อหาทุนสมทบสร้างพระอุโบสถของวัดวัดสัมพันธวงศ์ ที่กำลังดำเนินการก่อสร้างอยู่
    2.เพื่อจัดตั้งเป็นมูลนิธิบูรณะปฏิสังขรณ์พระอาราม

มหาพิธีพุทธาภิเษก 3วาระ
    วัตถุมงคลชุดนี้มี พระพุทธรูปบูชาจำลอง ขนาด 5 นิ้ว 9 นิ้ว รวมพระเครื่องของหลวงปู่แหวน สุจินโณ ซึ่งได้อนุญาตให้ทางวัดเกาะจัดสร้างหลายชนิด เมื่อปีพ.ศ.2516

วาระที่ : 1
    => ในวันมาฆะบูชา วันที่ 7 กุมภาพันธ์ ปีพ.ศ. 2516 หลวงปู่แหวน เมตตาอธิษฐานจิตให้

วาระที่ : 2
    => เมื่อวันที่ 7 มกราคม ปีพ.ศ.2517 ในวระหลวงปู่แหวน อายุครบ 7 รอบ 16 หลวงปู่แหวน เมตตาอธิษฐานจิตให้

วาระที่ : 3
    => พิธีมหาพุทธาภิเษกวาระที่ 3นี้ มีหมายกำหนดการทั้งหมด ไว้ 3 วัน
    -ประกอบพิธีมหาพุทธาภิเษก พระพุทธปฏิมาปรานประจำพระอุโบสถสร้างใหม่ ของวัดสัมพันธวงศ์, พระพุทธรูปบูชาจำลองหน้าตัก 5 นิ้ว 9 นิ้ว และพิธีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ที่พระเกศพระพุทธปฏิมาประธาน โดยกราบทูลอาราธนา เจ้าประคุณสมเด็จพระสังฆราชเสด็จเป็นประธานประกอบพิธี

กับได้ทูลเชิญพลตรี พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธ์ ยุคล เป็นประธานอำนวยการจัดงาน และทูลเชิญ พลตรี พระเจ้าวรวงศ์เธอกรมหมื่นนราธิปพงษ์ประพันธ์ องค์อุปถัมภ์ของวัด เป็นประธานที่ปรึกษา ณ พระอุโบสถวัดสัมพันธวงศ์(วัดเกาะ) กรุงเทพมหานครวันที่ 29, 30, 31 ธันวาคม พ.ศ. 2517

กำหนดมหาพุทธาภิเษกเฉพาะวันที่ 30 ธ.ค. 2517
    -มีพิธีในวันจันทร์ที่ 30 ธ.ค. 2517 สมเด็จพระสังฆราช ทรงประกอบ พิธีจุดเทียนชัยมหาพุทธาภิเษก เวลา 20.36 นาฬิกา มีพระอาจารย์ผู้ทรงวิทยาคุณ จากภาคอีสาน ภาคเหนือ ภาคกลาง ภาคใต้ รวม 60 รูป มานั่งปรกบริกรรมภาวนาปลุกเสกตลอดคืน มีดังนี้

รายนามพระคณาจารย์ที่ร่วมพิธี อาทิ
    1.หลวงปู่ขาว อนาลโย วัดถ้ำกลองเพล อุดรธานี (ชรามาก จะแผ่พลังเมตตาจิตมาในวันพิธี)

2.หลวงปู่แหวน สุจิณฺโณ วัดดอยแม่ปั๋ง เชียงใหม่ (ชรามาก จะแผ่นพลังเมตตาจิตมาให้ในวันพิธี)
    3.พระอาจารย์บุญมา ฐิตเปโต วัดสิริสาลวัน อุดรธานี
    4.พระอาจารย์อ่อน ญาณสิริ วัดนิโครธาราม อุดรธานี
    5.พระอาจารย์บุญ ชินวโส วัดศรีสว่างแดนดิน สกลนคร
    6.พระอาจารย์จันทร์ เขมปปตโต วัดจันทาราม หนองคาย
    7.พระอาจารย์วัน อุตตโม วัดถ้ำอภัยดำรงธรรม สกลนคร
    8.พระอาจารย์จวน กุลเชฎโฐ วัดภูทอก หนองคาย
    9.พระอาจารย์ลี ฐิตธมโม วัดศรีชมพู สกลนคร
    10.พระอาจารย์แว่น ธนปาโล วัดป่าสุทธาวาส สกลนคร
    11.พระอาจารย์อุ่น กลยาณธมโม วัดป่าบ้านโคก สกลนคร
    12.พระอาจารย์สุภาพ ธมมปญโญ วัดทุ่งสว่าง สกลนคร
    13.พระอาจารย์คล้าย ทานรโต วัดสุจินต์ประชาราม สกลนคร
    14.พระอาจารย์เตรียม ธมมธโร วัดสามัคคีธรรม สกลนคร
    15.พระอาจารย์เคน เขมาสโย วัดป่าบ้านหนองหว้า สกลนคร
    16.พระอาจารย์บุญมี ฐิตปุญโญ วัดประชานิยม สกลนคร
    17.พระอาจารย์ประสาร ปญญาพโล วัดคามวาสี สกลนคร
    18.พระอาจารย์บัว วัดป่าบ้านเสาเส้า อุดรธานี
    19.พระอาจารย์ปั่น ญาณวโร วัดพุฒาราม สกลนคร
    20.พระอาจารย์สมัย ทีฆายุโก วัดโนนแสงทอง สกลนคร
    21.พระอาจารย์เกิ่ง วิทิโต วัดสามัคคีบำเพ็ญผล สกลนคร
    22.พระสังวรวิมลเถร (หลวงปู่โต๊ะ) วัดประดู่ฉิมพลี กรุงเทพฯ
    23.พระวิบูลเมธาจารย์ (หลวงพ่อเก็บ) วัดดอนเจดีย์ สุพรรณบุรี
    24.พระครูสุตาธิการี (หลวงพ่อทองอยู่) วัดหนองพะอง สมุทรสาคร
    25.พระครูวิจารณ์สมถกิจ (จรัญ เขมจารี) วัดประชารังสรรค์ ศรีสะเกษ
    26.พระครูพิเนตสมณกิจ วัดประชารังสฤษฎ์ ศรีสะเกษ
    27.พระครูพิพิธพัชรศาสน์ (หลวงพ่อจ้วน) วัดเขาลูกช้าง เพชรบุรี
    28.พระครูพิทักษ์วิหารกิจ (หลวงพ่อสา) วัดราชนัดดา กรุงเทพฯ
    29.พระครูญาณจักษ์(ปรมาจารย์ผ่อง จินดา) วัดจักรวรรดิ กรุงเทพฯ
    30.พระศีลขันธโสภณ (หลวงพ่อสนิท) วัดศีลขันธาราม อ่างทอง
    31.พระโพธิสังวรเถร (หลวงพ่อฑูรย์) วัดโพธินิมิต กรุงเทพฯ
    32.พระอุดมสารโสภณ (ผาสุก) วัดเทพศิรินทราวาส กรุงเทพฯ
    33.พระญาณโพธิ (หลวงพ่อเข็ม) วัดสุทัศนเทพวราราม กรุงเทพฯ
    34.พระครูวรพรตศีลขันธ์ (หลวงพ่อแฟ้ม) วัดอรัญญิกาวาส ชลบุรี
    35.พระสิรินันทมุนี (สนั่น) วัดพิตรพิมุข กรุงเทพฯ
    36.หลวงปู่ฟัก วัดวังไทรติ่ง ประจวบคีรีขันธ์
    37.พระครูประจักษ์ตันตยาคม (เฉลา) วัดคีรีภาวนาราม ระยอง
    38.พระอาจารย์พวง สุวีโร วัดป่าบ้านปูลู อุดรธานี
    39.พระอาจารย์แปลง สุนทโร วัดป่าอุดมสมพร สกลนคร
    40.พระอาจารย์ศรีนวล สิริปญโญ วัดศรีไตรรัตนนิมิต อุดรธานี
    41.พระอาจารย์บุญมี วัดถ้ำกลองเพล อุดรธานี
    42.พระอาจารย์หนู สุจิตโต วัดดอยแม่ปั๋ง เชียงใหม่
    43.พระครูสังฆรักษ์ (หลวงพ่อหิน) วัดระฆังโฆสิตาราม กรุงเทพฯ
    44.พระปัญญาพิศาลเถร (สงวน) วัดราชประดิษฐ์ กรุงเทพฯ
    45.พระธรรมภาณโศภน (สวัสดิ์) วัดปลดสัตว์ อ่างทอง
    46.พระพ่อสาม อภิญจโน วัดไตรวิเวการาม สุรินทร์
    47.พระพ่อศรี มหาวีโร วัดประชาคมวนาราม ร้อยเอ็ด
    48.พระสุทธิสารโสภณ(โสภณ) วัดศรีโพนแท่น เลย
    49.พระอาจารย์เปลี่ยน วัดบ้านปง เชียงใหม่
    50.พระชินวงศาจารย์(พุธ) วัดป่าสาลวัน นครราชสีมา
    51.หลวงพ่อบุญ วัดบ้านนา ระยอง
    52.หลวงพ่อคร่ำ วัดวังหน้า ระยอง
    53.พระครูวิจิตรธรรมภาณี(สิงห์) วัดหนองบัว อุบลฯ
    54.พระอาจารย์เมือง พลวฑฺโฒ วัดป่ามัชฌิมวาส กาฬสินธุ์ เป็นต้น
    ขอขอบพระคุณข้อมูลจาก : เว็บพระดอทคอม

สภาพสวยกะไหล่เดิมๆ เก่าเก็บไม่ผ่านการบูชา พิมพ์คมโค้ดชัดลึก สุดยอดพระผงที่ดีนอกดีใน พิธีที่รวมพ่อแม่ครูอาจารย์ไว้มากมาย เจตนาการจัดสร้างบริสุทธิ์ พุทธคุณครอบครบ แบ่งให้บูชา 550 บาท (พร้อมจัดส่ง EMS อย่างดีครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2018