กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

23 กรกฎาคม 2017
    หนูก็เสียดายเลขนิดๆอยู่นะคะอาจารย์
    แต่ไม่เอาดีกว่า
    ก็ยังเสียดายเลขอยู่นะ
    แต่เจนกลัวผี

2. สะไบดินแดง

สะไบดินแดง ทุกอย่างอยู่ที่จิตใจ

อาจารย์คะ เจนจำไม่ได้เลย5555
    เจนกลัวไอ้ที่อยู่ในตัวน้องเขา
    เจนเลยรีบปฏิเสธไปเลยคะ

แต่เจน ไม่แน่ใจว่า มี5

3. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    รบกวนถามท่านอาจารย์นพครับ

เปรต
    อสุรกาย
    สัมภเวสี

--แล้วยังมีชื่อเรียกเป็นอย่างอื่นไหม

--กลุ่มนี้แตกต่างกันอย่างใด
    --ทำไมต้องแยกประเภท
    (เมื่อเป็นกายที่ดับสูญตายแล้ว)

--แล้วสัตว์เดรัจฉาน
    ตายแล้วจะไปเป็นเปรต,อสุรกาย,สัมภเวสี...ได้ไหม

--แล้วนรกภูมิมีสัตว์เดรัจฉานรวมอยู่ด้วยไหม
    หรือมีเพียงมนุษย์ที่ทำกรรมชั่วอย่างเดียว

เปรต อสุรกาย สัมภเวสี...พวกไหนแย่ที่สุด
    (หมายถึงมนุษย์ตกที่ภพภูมิไหนแย่ที่สุด)

--แล้วตกนรกภูมิ...แย่กว่า 3 กลุ่มนี้ไหม

--แล้วพญานาคทั้งหลาย ตกนรกภูมิด้วยหรือไม่

*ขอบคุณมากๆครับ*

4. สะไบดินแดง

โอ๊ะๆๆๆ
    เจนลืมเล่าคะ เมื่อคืนนี้ก็ฝันถึงเลข 111 สามตัวอีกแล้วคะ

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เปรต
    อสุรกาย
    สัมภเวสี

--แล้วยังมีชื่อเรียกเป็นอย่างอื่นไหม
    ตอบ ก็มีในรายละเอียดปลีกย่อย
    ซึ่งน่าจะมีในตำรา ส่วนตัวก็ไม่ได้จะสนใจไปจำด้วย ๕๕๕
    เพราะจะดูที่ กิริยา บารมีของท่านเหล่านี้เป็นหลัก
    อ่านไป เรียกถูกก็แค่นั้นหละ ถ้าไม่เคยเห็น เคยเจอ ๕๕๕

...แต่หลักๆก็คือ
    แตกต่างกันที่กิริยา บารมี
    เช่น บางกลุ่มมีวิมาน มีฤิทธิ์ อยู่บนฟ้า มีนางกำนัล
    แต่ไม่สามารถยื่นส่วนใดส่วนหนึ่งออกนอก
    วิมารได้ เพราะจะโดนจักร จากท่านองค์สีเขียวๆ
    ลอยมาตัดส่วนที่ยื่นออกจากวิมานทันที เป็นต้น

บางกลุ่มก็ตัวใสๆ สูงประปาณตึก ๗ ถึง ๘ ชั้น
    มีบริวาร ดูแลที่อยู่อาศัยบริเวณนั้นๆ ส่วนมากจะเป็นป่าก็มี

คือไม่ใช่มีแต่ประเภท ที่ร้อนเสียงแหลมๆเล็กๆ ที่มาขอส่วนบุญ
    เพียงอย่างเดียว..

--กลุ่มนี้แตกต่างกันอย่างใด
    ตอบ เปรต หลักๆคือ เวลาจะรับบุญ จะมีกระแสวิบาก
    มาขวางทำให้ใจไม่เป็นกลาง กระแสที่ขวางอาจจะเป็นกระแสร้อน ที่จะทำให้รู้สึก เวลามีคนมาอุทิศส่วนกุศลให้
    ดังนั้น ต้องใช้การทำบุญหลายครั้งหน่อย
    เปรตถ้าดูดีๆตาเค้าจะเหมือนมีแสงออกหน่อย
    หลักสังเกตุง่ายๆคือ มือจะยาวเลยหัวเข่า..
    ผอมๆเห็นแต่กระดูกแบบที่เห็นตามฝาผนังทั่วไปนั่นหละ...

อสูรกาย ทั่วไปเป็นภูมิที่มีฤิทธิ์
    และเวลาทำร้ายใครมักจะไปเป็นกลุ่ม
    สามารถปรากฏเป็นครึ่งสัตว์ครึ่งมนุษย์ หรือเป็นคล้ายสัตว์เต็มตัวก็ได้ ถ้ายังผูกใจเจ็บแฝงความโกรธอยู่เรื่อยไป...
    กลุ่มนี้ส่วนใหญ่ลูกนัยตาย์สีแดง....
    บางพวก อยู่มาก่อนจะมีพระพุทธฯก็มี
    มีฤิทธิ์มาก พระธุดงค์ที่ว่า แน่ๆมีวิชาเสร็จมาหลายราย
    ดีว่า กลุ่มเหล่านี้ เด่วนี้ค่อนข้างน้อย เพราะว่า พระป่าในยุค
    หนึ่งเวลาที่ท่านธุดงค์ ได้ใช้ ม.44 ปรับทัศนคติภูมิเหล่านี้ไปเรียบร้อย

และก็มีประเภท กึ่งเทพกึ่งอสูรกาย มีฤิทธิ์ ลูกนัยตาย์สีเหลือง
    กลุ่มมี มีบารมี มีฤิทธิ์ สังเกตุง่ายๆคือ จะไม่ค่อยสบตากับใคร
    มีหน้าที่ สำคัญๆ เช่นดูแลทางเข้าสถานที่สำคัญๆต่างๆเป็นต้น

--ทำไมต้องแยกประเภท
    (เมื่อเป็นกายที่ดับสูญตายแล้ว)
    ตอบ ไม่ได้แยกประเภทอะไรหรอก มันเป็นไปตามวิบาก
    คำว่า วิบากก็คือกะแสจรที่จะจรเข้ามา ในเวลาที่ร่างกาย
    แตกดับ ขึ้นอยู่กับว่า กระแสนั้นออกด้านไหน ถ้าออกทางโลภะ
    ก็จะไปเป็นเปรต ออกทางขี้โกรธไปเป็นอสูรกาย ประมาณนี้
    คือ กระแสตัวนี้ มันไปสร้างรวมกับตัววิญญานการรับรู้ของดวงจิต
    ให้เกิดเป็นอย่างโน้นนี่นั้นขึ้นมา เช่น ถ้าดีเป็นเทวดา ฯลฯ

ส่วนสัมภเวสี ตามตำราไม่ทราบกล่าวไว้ว่าอย่างไร
    บ้างอาจจะบอกว่า เร่ร่อน ความจริงทุกภพภูมิ ก็ถือว่าเร่ร่อน
    ทั้งนั้น เพราะยังเร่ร่อนอยู่ใน วัฏจักรนี้
    เพียงแต่ ที่ใช้คำว่า สัมพะเภสี เพียงเพราะว่า
    กำลังบุญนั้น ยังเป็นที่ต้องการและมีความสำคัญ
    ที่จะหนุนให้ภูมิเหล่านี้ มีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีได้
    พูดง่ายๆว่า เป็นภูมิที่ยังต้องการกำลังบุญอยู่

--แล้วสัตว์เดรัจฉาน
    ตายแล้วจะไปเป็นเปรต,อสุรกาย,สัมภเวสี...ได้ไหม
    ตอบ ทั่วไป ปกติแล้ว ขึ้นอยู่กับวาระของดวงจิตที่อยู่
    ในกายของสัตว์เหล่านั้น มามีต้นเหตุมาจากทางด้านไหน
    เช่น เป็นมด อาจจะเป็นวิบากสุดท้าย แล้วไปเป็นคน
    บ้างก็ไปเป็นพระโพธิสัตว์ก็มี...แต่ทั่วไปก็จะวนไปเป็น
    สัตว์เดรัจฉานจนจบวิบาก แล้วก็ไปเป็นภูมิที่ดีกว่า
    จากสัตว์ลงนรกไม่ค่อยเห็น เพราะไม่ใช่ กรณีเปรตและอสูรกาย

--แล้วนรกภูมิมีสัตว์เดรัจฉานรวมอยู่ด้วยไหม
    หรือมีเพียงมนุษย์ที่ทำกรรมชั่วอย่างเดียว
    ตอบ มีที่เป็นกึ่งมนุษย์กึ่งสัตว์ ก็ภูมิเหล่านี้หละ
    ที่มักจะแอบหนีออกมาจากนรก และก็มีกรณี
    ที่ครึ่งล่างอยู่ในนรก ครึ่งบนอยู่บนโลก
    ก็ภูมินี้ที่มาเกาะกายใคร เราจำเป็นต้องใช้น้ำ
    ในการเป็นตัวเชื่อมให้เค้าได้รับบุญนั่นหละ
    เพราะพวกนี้ต้องรอมีคนที่พอจะทำบุญได้ผ่านมา....

เปรต อสุรกาย สัมภเวสี...พวกไหนแย่ที่สุด
    (หมายถึงมนุษย์ตกที่ภพภูมิไหนแย่ที่สุด)
    ตอบ เปรต กับ อสูรกาย เพราะต่อไปจะต้องลงข้างล่าง
    ส่วนสัมพะเวสี ถ้าเจอท่านที่มากบารมี
    บางทีถึงชั้นพรหมไปเลยก็มีเยอะแยะ..
    ส่วนระดับพรหมถ้าเจอผู้โปรดก็เข้านิพพานไปเลย
    แต่โอกาศที่จะเจอคนที่เข้าใจหรือผู้โปรดนั้นมีน้อย

--แล้วตกนรกภูมิ...แย่กว่า 3 กลุ่มนี้ไหม
    ตอบ..จะถามว่า มีภูมิที่ตกนรก แย่กว่า เปรต อสูรกายไหม
    ตอบว่า มีก็คือ ขุมพิเศษ เกี่ยวกับพวกหรือกลุ่มที่ทำร้าย
    ทำให้สงฆ์แตกแยก หรือ กลุ่มที่ทำให้ ๔ ข้อที่พระพุทธท่าน
    กล่าวว่าเป็นกรรมหนัก นั่นหละ....
    ยกตัวอย่าง ท่านเทวทัต ที่ตอนนี้ ดวงวิญญานท่านจะ
    ลอยอยู่ในอากาศ และมีเข็มนับล้านเล่ม วิ่งทะลุล่างกายท่าน
    ในทุกๆวัน แต่เชื่อกันว่า พอพ้นแล้ว ท่านจะเป็นพระปัจจเจก
    พุทธเจ้าองค์หนึ่ง เพราะบารมีเก่าท่านก็สร้างมาดี
    และตอนนี้ท่านก็ปลงและสำนึกแล้ว เป็นต้น..

--แล้วพญานาคทั้งหลาย ตกนรกภูมิด้วยหรือไม่
    ตอบ เป็นไปได้ยากมาก เพราะส่วนมากท่านเหล่านี้
    จะติดในเรื่อง ตบะ คือ ชอบนั่งสมาธิมาก นั่งจนเกิดเป็น
    ลูกแก้วบารมี บางกลุ่มก็ชอบช่วยคน บางกลุ่มก็ชอบ
    ช่วยพุทธศาสนา และเคารพพระพุทธเจ้าองค์นี้มาก
    ถึงขนาด มีท่านสีขาว และ สีดำ เฝ้าพระสรีระบางอย่าง
    ของ พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันไว้ ถ้าใครที่เคยผ่านไปเมือง
    เค้าแค่ฝ่านประตูเข้าไปก็จะมองเห็นได้ชัดเจน
    เหมือนพระสรีระบางอย่าง ที่อยู่ยอดพระจุฬามณี
    ที่มี เทวดา หลายท่านชุดเขียว ลอยในท่า งอเข่า เฝ้าอยู่นั่นหละ

ยังมีอีกกลุ่มหนึ่ง คือ พวกภูติเอกลักษณ์คือ
    จะแต่งตัวไม่เรียบร้อย คล้ายๆใส่ชุดที่ไม่ผ่านการรีดมาก่อน
    ที่สำคัญขาจะติดพื้น...พวกนี้แปลงกายได้ สามารถเปลี่ยน
    เป็นอะไรก็ได้ ที่หน้ากลัว สามารถเข้าถึงตัวเราได้
    แต่จะไม่ถูกตัวเรา ไม่เหมือนภูมิอสูรกายที่ถ้าเจตนาไม่ดี
    จะมาทำร้ายและถูกเนื้อต้องตัว....
    แต่พวกภูตดีอย่างคือแค่มาทดสอบกับนักปฎิบัติ
    ที่เค้าเห็นว่าสามารถทำอะไรพิเศษได้
    พอทดสอบเสร็จแล้วก็จบไป
    มักจะเจอเฉพาะมนพวกที่ฝึกกรรมฐานพิเศษ
    ดังนั้นไม่ต้องกลัว ถ้าเราง่องแง๋งทั่วไป
    พวกนี้จะไม่มาให้เสียเวลา

ปล. จบนิทานชุด เปรต อสูรกาย สัมพะเวสี แถมภูต

6. 9@Phonlee

ทุกถ้อยคำ ทุกประโยค
    ...ที่ท่านอาจารย์นพเขียนมา
    ...ให้แง่มุมรายละเอียดมากมาย
    ...มีประโยชน์สำหรับผมและทุกคน

จะได้ใช้ชีวิตช่วงที่เหลืออยู่
    *หมั่นทำแต่กรรมดี..ละเว้นกรรมชั่ว*

...อ่านแล้วสนุกด้วยครับ
    ผมอ่านทุกตัวอักษร...ไปแล้ว 3 รอบ
    ว่างๆจะเข้ามาทบทวนซ้ำ
    เพื่อจำไปคุยกับกลุ่ม...
    "สว.สบ." ที่ชอบทางนี้

**ขอบคุณมากๆครับ**
    :):):):):)

7. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สว.สบ = สูงวัย สายบุญ ?!
    รับบุญกันถ้วนหน้า อิอิ
    ...
    พอดีหนูเพิ่งกลับมาจากถวายเทียนพรรษา+ทอดผ้าป่า ที่วัดศาลาลอย โคราช
    กับบรรดา สว.สบ สายไท้เก็ก5555
    งานนี้ อาซ้อ อากง อาม่า เฮฮากันตรึมมม
    สรุปยอดบริจาคประมาณแสนสองหมื่นกว่าบาท
    มาอนุโมทนาสาธุ ร่วมกันนะคะทู้กกกโคน

ไฟล์ที่แนบมา:

8. สะไบดินแดง

อาจารย์คะ อะไรคือ
    สว
    สบ

9. 9@Phonlee

สว.สบ.
    สูงวัยสายบุญ

สาธุๆๆ
    ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง

10. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

1
    ชอบที่เวลาไปงานบุญเเบบนี้เเล้วเจอ สูงวัยสายบุญท่านให้ความเอ็นดู รู้สึกอบอุ่นใจ 5555
    คือ หนูก็ทำตัวไม่ค่อยถูก เพราะบรรดาเฮียๆ ซ้อๆ เเกสายปฏิบัติ สายไม้เก็ก มวยจีน เเต่พอดีหนูสายฮา (สาย อ.เฮียนภ) 5555+

ก็จัดดอกไม้ จัดเทียน เตรียมถวายพระ
    เเล้วก็คุยกับเฮียท่านหนึ่ง

เฮียก็ถามหนูว่า.........

เฮีย : เทอสายไหนหล่ะ
    นู๋แอม : หนูก็ไม่ค่อยเเน่ใจเหมือนกันค่ะ (ทำตาปริบๆ)
    เฮีย : ใช้คำภาวนาว่าอะไร
    นู๋แอม : นะมะพะธะ เวลารู้สึกร่างกายเจ็บป่วยอ่อนเเอ
    หลังๆ มานี่เริ่ม สัมปะจิตฉามิ เเต่ระหว่างวันจิตมันสวดจักรพรรดิไปเองอัตโนมัติค่ะ
    เฮีย : ภาวนาอะไรก็ช่างเถอะ ได้หมดหล่ะ เเล้วเเต่จิต จิตเทอมันไปอย่างนั้น เเต่อย่าหลงนะ
    อย่าผิดเส้นทาง เเบบนี้น่าจะบวช..เเล้วมีแฟนมั้ย
    นู๋แอม : ไม่มีค่ะ มีเเค่คนคุย เเต่ถ้าจะเปลี่ยนสถานะเป็นเเฟนเมื่อไร ไปไม่รอดทุกรายค่ะ ต้องมีอันเเคล้วคลาด 5555
    เฮีย : เเล้วเทออายุเท่าไร
    นู๋แอม : นู๋เกิด 27 ปีนี้ 34 ขวบ ค่ะ
    เฮีย : (ใช้สายตามองปร๊าดจากหัวจรดเท้า) เทอนี่บุญเยอะนะ เเต่เเปลกทำอะไรเหมือนจะสำเร็จ เเต่ก็กลับไม่ค่อยสำเร็จ ชีวิตลำบากนะเทอนะ ระวังนะ อีก 2 ปี จะเจอคู่
    นู๋แอม : น่านไง ใช่เลย ทำไมเป็นยังงั้นก็ไม่รู้สิคะ เเต่เคยมีอาจารย์ท่านนึงทักว่าคู่บารมีหนูออกธุดงค์อยู่ทางภาคเหนือค่ะ หนูอธิษฐานจิตเอาไว้เเล้วว่า ชาตินี้ถ้าต้องเจอคู่เวรคู่กรรม นู๋ก็ขออยู่คนเดียวค่ะ
    เฮีย : ก็มันจะเจอคู่เวรคู่กรรมไง 555 เลยต้องบอกไว้ก่อน เเต่ถ้าไปเจอคู่บารมีเเล้วท่านบวชอยู่นี่ไม่ได้เลยนะ
    นู๋แอม : ค่ะ นู๋ก็พยายามหลีกเลี่ยงไม่ไปภาคเหนือ555 เพราะเด๋วเป็นเรื่องค่ะ เคยอ่านเรื่องหลวงปู่เเหวน หลวงปู่หลุย ตอนท่านเจอคู่บารมีเเล้วมีสภาวะประดุจเกิดสายฟ้าฟาด หนูก็กลัวค่ะ 5555
    เฮีย : ก็เรามันเป็นคนที่ต้องหาคำตอบ เวลาสงสัยอะไร เทอจะหาคำตอบ
    นู๋แอม : ช่ายยยยค่ะ555 เเต่ก่อนหนูก็เคยติดใจสงสัย พยายามหาคำตอบ เเล้วโชคดีทุกครั้งที่ติดสภาวะใดๆ จะมีหลวงปู่หลวงตา ท่านเมตตามาโปรดในนิมิตอยู่เสมอๆ หนูเลยผ่านสภาวะเหล่านั้นเเละวางอุเบกขาลงไปได้ค่ะ ชาตินี้หนูขอสร้างเมตตาบารมีค่ะ
    เฮีย : ดีเเล้ว ดีมาก ทำไปๆ จะได้ไม่ผิดเส้นทาง
    นู๋แอม : (มีความ งง!! เส้นทางอัลไลของเฮียหว้าาาา) หนูอธิษฐานจิตไวัว่าขอทำตัวให้เป็นประโยชน์ต่อ 3 เเดนโลกธาตุค่ะ
    เฮีย : โห! นั่นยากนะเทอ ไม่ง่ายเลยนะ
    นู๋แอม : ค่ะ เคยมีอาจารย์ท่านนึงบอกชีวิตหนูมีมหาอุตต์หลายตัว ชีวิตไม่ง่าย เกิดมาไม่สบายค่ะ เพราะต้องทำเพื่อคนอื่น ส่วนตัวเองอาจต้องเหนื่อยมากหน่อยเพราะมีภาระต้องทำ
    เฮีย : นั่นหล่ะคำตอบ..เเต่อย่าเชื่ออะไรกับเฮียมากนะ เฮียก็พูดๆ ไป 5555
    นู๋แอม : ก่อนนู๋มางานถวายเทียนนี้ หลวงปู่สรวงท่านมาโปรดในนิมิตคะ หนูก็เลยมา เลยมาเจอเฮียไง 5555
    เฮีย : ดีเเล้ว หลวงปู่สรวงท่านเป็นเทวดาเดินดิน ท่านเป็นพระที่มีปฎิปทาเเปลกๆ หน่อย
    นู๋แอม : สาธุๆ ค่ะ
    เฮีย : คนอย่างเราๆ นี้ อาจจะพูดอะไร ใครฟังไม่ค่อยเข้าใจนะ ต้องพูดกับพวกเดียวกัน 5555
    นู๋แอม : งั้นหนูขอเบอร์ ขอไลน์เฮียทันทีเลยค่ะ หนูต้องการที่ปรึกษา 55555
    เฮีย : ไปเอาที่ซ้อโน้นเลย อยากได้อะไรไปเอาที่ซ้อ
    นู๋แอม : อิอิ ขอบคุณฮับๆๆ มีความปลื้มปริ่ม ได้ที่ปรึกษากายเนื้อ สว.สบ. เพิ่มอีก 1 ราย 5555+

ปอลิง.
    มะกี้ซ้อโทมา บอกว่า รู้มั้ย กรุ๊ปที่ไปคราวนี้สายมโนยิทธิ บ้านสายลม ทั้งนั้นเลยนะ อุต๊ะ หนูก็เพิ่งรู้ บุญนำพาไปพบกันจริงๆ ตอนเเรกนึกว่า สายไท้เก็ก มวยจีน อิอิ สาธุ สว.สบ. ทุกท่าน เจ้าค่ะ 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2018
  11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านปฏิปทา ของ
    ลพ ทางอุทัยให้เข้าใจเด้อ
    ว่าท่านเน้นเรื่องอะไรเป็นหลัก
    และท่านห้ามหรืออย่าสนใจเรื่องอะไร
    ท่านจะเน้นแต่เรื่องเพื่อประโยชน์สาธารณะ
    เรื่องปฎิบัติถ้าท่านบอกว่าห้ามคืออย่าทำ
    ถ้าท่านว่าอย่าสนใจ คือห้ามสนใจเลย
    ก็ตรงๆนั่นหละ ไม่มีอะไรซับซ้อน
    เพราะว่าถ้าทำตรงข้าม ส่วนมาก ๙๙%
    มักจะประพฤติตรงข้ามกับ
    ปฏิปทาที่ท่านตั้งไว้
    จิตจะไม่สามารถก้าวพลิก
    ใช้งานจากด้านภายในไปภายนอกได้
    และจะเข้าไม่ถึงทางพลังงาน
    ในการใช้งานได้ แม้ว่าจะรับรู้ได้ดีก็ตาม
    และก็จะเป็นการรู้เฉพาะตน
    แต่จะทำให้ปรากฏต่อผู้อื่นไม่ได้
    เพราะถือว่าคุณสมบัติพื้นฐานยังไม่ผ่าน
    ที่จะไปภายนอกได้. ^_^

ปล แค่เพียงแต่เล่าให้ฟัง

12. สะไบดินแดง

เข้าใจแล้วคะ
    สว.สบ คืออะไร
    ว้าวววว อยากไปแบบพี่แอมบ้างจัง
    ทางเจนนี้ ชวนใครไป ไม่รับปากนะ เดี๋ยวดูก่อน
    โอ้ยยย ~~~~ ถ้าเจนขับรถยนต์เป็นนะ ไปโล้ดจ้า คนเดียวก็จะไป

ช่วง3-4วันมานี้ เจ้าสตัง
    คนเล็กเจน ไม่สบาย และ ละเมอ แบบ ตกใจกลัวอะไรบ่อยๆ
    สตังจะนอนกับพ่อเจนคะ คุณตาคุณหลานนอนด้วยกัน
    พ่อเจนว่า สตัง ตื่นกลางดึก ร้องไห้ สอดส่องแบบกลัวๆ
    ช่วงหลังมานี้ บ่อยมากคะอาจารย์
    จากหายไข้แล้ว วันต่อมา ป่วยอีก
    จากโรคที่เป็น คือ ไข้ปกติคะ ติดจากพี่ด้วย
    คนหนึ่งหาย อีกคนเป็น สเน็กหายดีแล้ว สตังมาต่อ
    ไม่ร้ายแรง แต่ว่าเรื่องนอนสะดุ้ง ทำท่าทางกลัว บ่อยมากคะ
    แก้ไขทุกวิธีละคะ เรื่องทั่วไป ไม่พาดูหนังตื่นเต้น ก็ลองละ
    ไม่พาดูมวย ก็ลองแล้ว
    แต่ก็ยังมีตื่นขึ้นกลางดึก แล้วร้องไห้กลัว
    สายตานี้ พ่อเจนบอก สตังสอดส่องไปทั่ว แบบกลัวๆคะ

13. บุรุษไร้เงา

ยกเป็นลูกพระพุทธฯ
    สงสัยใกล้ได้เวลาไปชัยภูมิแล้วมั่ง

14. Bodhisattva

1
    ..
    ..
    ตอนนี้นู๋เป็นสาย อ.เฮียนภ อยู่ครัช
    ก็เลยต้องมาเกาะจอฟัง อ.เฮียนภ สอนไงฮ้ะ จะได้ตรงทาง คริคริ
    เพราะนู๋ยังระดับอนุบาลหมีน้อยหัดเดินเตาะเเตะๆ ทิพยคิกขุยาน
    เลยต้องมาฟังเฮียคอยอบรมบ่มนิสัยอยู่เนืองๆ 55555
    ..
    ปอลิง!!
    ห้ามสนใจอิทธิฤทธิ์อภินิหารใดๆ ทิ้งให้หมด
    เเม้จะ Supernatural ระดับ Marvell ก็ตาม
    อุเบกขาไว้ อย่ายึด อย่าหลง โลกนี้ไม่มีอะไรเที่ยง
    เพื่อปล่อยให้จิตมันคลายตัวได้ในระหว่างวัน เริ่มจากระดับวินาที
    ประมาณนี้ป่าวคะ อ.เฮียนภ ^__^

15. Bodhisattva

1
    ..
    ..
    เด๋วพอได้เวลา มันก็มีเหตุให้ได้ไปเองคร้า น้องเจนนี่
    พี่เองก็ไปแบบ งงๆ ค่ะ โดนบรรดาเฮียๆ เเกจับยัดใส่รถไป
    ทุกอย่างมันประจวบเหมาะเเบบ งงๆ ฮ้ะ
    มารู้เรื่องรู้ราวทีหลังหมดเลย ตอนเเรกคิดว่าไปกะกรุ๊ปไท้เก๊ก มวยจีน
    อ้าวที่ไหนได้สายมโนมยิทธิ บ้านสายลมนี่เอง สาธุๆๆ

16. เจไดหรือธิส

เจไดหรือธิส เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Bodhisattva อยู่แถว กทม รึป่าวครับ ว่างๆก็มาทำบุญบ้านสายลมนะครับ เผื่อจะเจอกัน อิอิ ผมก็ชอบไป ทำบุญบ้ายสายลมนะครับ รู้สึกว่า คนที่นั่นเค้าดูใจดี มีเมตตา ยิ้มแย้มให้กัน มันรู้สึกอบอุ่นดี ก็มีแต่เราที่ต้องทำตัวเก๊ก ให้ดูหยิ่งๆหน่อย 5555

17. Bodhisattva

1
    ..
    ..
    ทำไมต้องเก๊กด้วยหล่ะคร้าาา อิอิ
    เรานี่ฟอร์มไม่มีกะชาวบ้านเค้าเรย 555
    ..
    ตอนนี้อยู่สามชุก สุพัน ค่ะ
    เเต่ในอนคตมีเเนวโน้มจะได้ไปทำงานกรมการปกครองเเถวๆ วัดสุทัศน์ ช่วงกันยานี้ค่ะ
    ถ้ายังไงคงได้ร่วมบุญกันในอนาคตเเน่นอนค่ะ เเล้วจะพาเพื่อนสาวสายฮาไปด้วยค่ะ รับรองว่ามีเก๊กหลุดกระจุยกระจายค่ะ 55555

18. สะไบดินแดง

สาธุ จะบอกกล่าวยังไงดีคะอาจารย์
    แบบว่า มีขั้นตอนมั้ยคะ
    หรือเราพูดอธิษฐานจิตเอา

19. สะไบดินแดง

สาธุๆ แต่บทจะได้ไปวัด
    ก็ได้ไปแบบปุบปับ เลยคะพี่แอม
    เมื่อวันเสาร์ เจนพาพ่อไปดูเด็กแข่งเปตอง
    เลยให้พ่ออยู่สนามแข่ง พวกเจนไปเที่ยวกัน
    คิดกันอยู่ อยากไปไหนดี
    แฟนเจนก็เสนอ พาเจนไปวัดของคุณศิริพร
    ไปแบบ บัดเดี๋ยวนั่นเลยคะ เพราะไม่ไกลจากสนามแข่งของพ่อ
    30กว่ากิโลถึง
    ใจเจน ปลื้มใจมาก เหมือนอารมณ์ นางเอกในนิยาย
    ได้ไปเที่ยวสรวงสวรรค์ แต่ฝนริน
    กลับมาบ้าน เจ้าสตังป่วยเลย

20. บุรุษไร้เงา

ถั่วๆๆๆๆๆๆต้มมมมมมม
    แล้ววววว คร๊าบบบ