การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. pppiak

pppiak เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2008
    ขอโทษคะ อ.ลืมรายงานให้ทราบว่าพาลูกสาวคนเล็กไปไถ่ชีวิตแม่โคแล้ว ตามที่ อ.แนะนำ เป็นเดือนแล้วมั้งคะ ไปที่บู๊ท อ. ก็ลีมบอก เลยเอามาลงให้ดูล่ะกันนะคะ เผื่อใครอยากโมทนา

2. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้มั่งอะ แงๆ ขออนุโมทนา การไถ่ชีวิตแม่โคด้วยค่ะ ทั้งแม่ทั้งลูกทั้งครอบครัว สวยทั้งกายสวยทั้งใจ อิอิ [​IMG]

3. pppiak

ขอบคุณในคำชมคะ คุณBaby_Par ขอแบ่งปันความสุขและบุญให้คะ

4. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอมรศิกานต์ ถาม เรื่อง หนังสือ Hand of Light..ต้องรอมีคนสั่ง ประมาณ ครบ สามเล่ม จึงจะไป สั่ง ที่ โรงพิมพ์ ทำ...เล่มมีประมาณ 300 หน้า...ค่าทำ 350 บาท

คุณpppiak..อนุโมทนาอย่างสุง ในการปล่อยชีวิต วัว..ให้ แก่ ธนาคารโค-กระบือ ..ของในหลวง......หนังสือ ตาที่สาม เล่ม 1-2-3...ไปซื้อที่ โงพิมพ์ โลกทิพย์ หรือ สถานปฏิบัติธรรมโลกทิพย์...ส่วนเล่ม 4-5-6-7-8 ...ซื้อได้ ที่ บู๊ธ 042..บอกว่า อ่านสนุก...อยากรู้ว่า เวลาอ่านสนุกยังไง..เพราะ อารมณ์ คนเขียน กับ คนอ่าน..จะไม่เหมือนกัน
    ลองเล่า มาครับ...คนเขียนก็อยาก รู้ว่า คนอาน วิจารณ์ ว่า อย่างไร...จะได้ แก้ไข..ในการเขียนต่อๆๆไป
    เรื่อง ตัวหนังสือ และความชัด ค่อนข้างไม่เรียบร้อย..เพราะ พิมพ์เอง จบเป็น เรื่องๆๆ และ รวม ซีร๊อค..ไม่ได้ เข้า กราฟฟิค แบบโรงพิมพ์ อย่างสวยงาม..ค่าโสหุ้ย ต้อง ต่ำ

5. pppiak

เรียนอาจารย์ทราบ ได้ comment ไปแล้วที่กระทู้ อ่านจิตเข้มข้นคะ (เรื่องทำไมอ่านสนุก) ส่วนรูปแบบหนังสือ ไม่มีปัญหาคะว่าจะสวยหรือไม่ เพราะมันสวยในคำบรรยายแล้วแค่ติงว่าสะกดผิดเยอะมากกกก ทำให้อ่านแล้วสะดุด(อารมณ์)

ตอนลูกสาวเลือกแม่วัว แล้วผูกโบว์สีให้มัน มีความปิติมากๆเลย เสร็จแล้วอย่างที่อาจารย์เล่าที่บูธ ตอนของอาจารย์ที่ไปปล่อยเองว่ามันร้องไห้นั้น........พอของลูก ได้เห็นอากัปกิริยามันด้วยตาตนเอง แทบไม่อยากเชื่อคะ เคยได้ยินแต่เขาพูดกัน มาเห็นเองใจสั่นเลย มันรู้จักนั่งลงไปที่พื้นเหมือนนอบน้อม พอเอามือลูบตรงหัวมันบริเวณหน้าผาก พร้อมบอกมันว่า เจ้าเป็นอิสระแล้วนะไปทำงานตามหน้าที่ของตัวเองให้ดีล่ะ มันก็ผงกหัวแบบขอบคุณเราไม่หยุดเหมือนเข้าใจในเจตนารมณ์เราเลย เหลือเชื่อจริงๆเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายVDOไว้มาโพสต์ให้ทุกคนได้ดู.......อย่างไรก็ดี กราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูงที่แนะนำในสิ่งที่ดีให้คะ บุญกุศลในกาลนี้ขออุทิศคืนให้กับอาจารย์ด้วยนะคะ

6. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    มหาอนุโมทนา สาธุๆๆๆ ด้วยคร้าบบ
    ขนลุกซู่...เลยย เห็นแล้วอยากปล่อยม่างง แต่คงใช้เงินเยอะน่าดูเลย - -'
    ไว้รวยก่อนเนอะๆ ตอนนี้ขออนุโมทนา เกาะไปก่อนคร้าบ อิ่มในบุญจริงๆเช้านี้

7. แว๊ด

แว๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีตังค์เยอะ ๆ อยากจะปล่อยทั้งคอกเลย สงสารตัวอื่นมัน มันก็คงรอ คนอื่นมาไถ่ชีวิตเหมือนกันเนอะ มองตัวอื่นเขาปลอดภัยแล้ว แต่ตัวเองยังไม่มีใครไถ่เลย สงสารมันอะ

อนุโมทนา กับคุณ ppiak ด้วยค่ะ สาธุ

เขาไปไถ่ชีวิตโคกระบือ กันที่ไหนคะ ถ้ามีโอกาสจะได้ทำบ้าง ตัวหนึ่งราคาเท่าไหร่คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2008
  8. pppiak

โรงฆ่าสัตว์ที่เข้าร่วมโครงการธนาคารโค-กระบือเพื่อเกษตรกรฯ มี 2แห่งคะ

1 โรงฆ่าสัตว์เทศบาลเมืองปทุมธานีโทร(02)978-0725,(02)581-6367
    ตัวละ 15,000 บาท

2 โรงฆ่าสัตว์เทศบาลอยุธยา โทร(035)251-454 FAX(035)232-553
    ตัวละ 14,000 บาท

*โครงการนี้จะทำไปเรื่อยๆคะเนื่องด้วยเป็นโครงการตามพระราชดำริฯ*

9. แว๊ด

แว๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ ถ้าในห้องจิตวิทยาฯ มีโครงการอย่างนี้ร่วมกันก็จะดีเนอะ คนมีงบน้อย จะได้ร่วมทำบุญด้วยอะคะ

10. daGaz

daGaz เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    เอ่อ ขอรบกวนถามหน่อยได้มั้ยครับว่า

ถ้านั่งสมาธิแล้วเหน็บชาที่เท้า จะทำยังไงให้หายอ่ะครับ

เป็นขาขวาอ่ะครับ เลยนั่งนานๆไม่ได้อ่ะครับ หรือนั่งไปหลายๆวัน จะหายเองรึป่าวครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ

11. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ง่ายๆทนเอาครับ.....5555

ตอบเป็นจริงจังหน่อยแล้วกัน เป็นที่สังเกตุว่ายิ่งนั่งใหม่ๆปวดกันเหลือเกิน แต่ทำไมซักพักเริ่มไม่เจ็บเป็นเพราะชินจริงหรือ การนั่งก็นั่งท่าเดิมไม่ได้เปลี่ยน ทับเส้นเลือดก็เหมือนเดิมเส้นเดิม เส้นเลือดจะเเข็งแรงขึ้นก็ไม่ใช้ เท่าที่ดูก็คือวาระของจิตเราถ้าไปจับอยู่ที่ปวดก็จะปวดอยู่อย่างนั้น วิธีก็คือพยายามรวมจิตไม่ให้ไปจับตรงที่ปวด ก็จะมีคำถามตามประสาคนที่ไม่รู้ว่าแล้วจะให้ไปจับที่ตรงไหนละ ก็ต้องบอกว่าไม่ต้องไปจับตรงไหนแต่ให้เราไปจับกับจิตเราเอา คือเอาตัวเราไปจับที่จิตไม่ใช่จิตไปจับที่ตัวเรา งงละซิ กายเป็นสิ่งที่เรายืมมาชั่วคราวถึงเวลาก็คืนไปแต่จิตเรานั้นเป็นของเราเราต้องดูแลของๆเราจริงไหม ครับปรกติไม่ต่อยประสบปัญหานี่เพราะนั่งที่ไรก็ไปที่อื่นแล้วไม่ค่อยรู้ตัวเลยนั่งได้นานๆไม่ปวดไม่รู้สึกแต่จะทำได้อย่างนี้ต้องนั่งมานานหน่อยครับ แต่อย่าไปสนใจเลยว่าจะเป็นอย่างไรทำอะไรได้ ถอดจิตหรือเห็นอะไร ทำจิตเป็นสมาธิก็พอเดี๋ยวก็ได้ดีเองครับ

12. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะพี่บาส แต่ปลาติดตรงที่เอาจิตไปจับที่ลมหายใจง่า T^T ได้ปะค่ะ

13. visnu

นั่นคือขั้นแรกของการนั้งสมาธิครับเป็นการง่ายที่สุดในการนั้งเดี๋ยวต่อไปนั่งไปเรื่อยๆจะทราบเองครับ จะจับอารมณ์ของจิตได้เอง

14. pat_auto22

pat_auto22 เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2008
    เวลานั่งสมาธิ นั่งไปแล้วรู้สึกวูบๆ มันเป็นอะไรครับ

15. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจิตวูบ ๆ คล้ายอาการเคล้ม ๆ หรือง่วง จับอารมณ์กรรมฐานได้มั่ง/ไม่ได้มั่ง

น่าจะเรียกว่า "ตกภวังค์" ถ้ามีสติจับอารมณ์นี้ได้ทัน สมาธิจะเกิด จิตจะสว่าง

แต่ถ้าสติจับไม่ทัน ก็เรียกตกภวังค์ได้เหมือนกัน แต่เขาเรียกภวังค์หลับ อิอิ

เอ! ตอบถูกป่าวเนี่ย น้องบาสอยู่ไหนวุ้ย! มาแก้หน้าให้อาบิ๊กหน่อย

16. pat_auto22

ขอบคุณมากครับผม

17. visnu

ประมาณนั้นครับ มีวิธีแก้การง่วงนอนจะบอกครับ
    คือนั่งสมาธิมาซักพักก็จะเริ่มง่วงไม่รู้เป็นไงพอจะนั่งง่วงทุกที เลยเอาละถ้าจะหลับก็ให้หลับไปเลย แต่เอาเข้าจริงๆก็ไม่หลับ วันหลังเลยเอาไหมกะให้หลับเลยเอาแบบง่วงๆด้วยปรากฏว่าไม่หลับจึงจับอารมณ์ได้ พอทำได้อย่างนี้เลยไม่เคยจะหลับอีกเลย ลองไปทำดูครับ

18. pat_auto22

เมื่อก่อนตอนนอนผมภาวนาพุทโธแล้วก็หลับไปเอง กว่าจะหลับนานมาก เวลา

นอนไม่เคยฝันอะไรเลย แต่เดี๋ยวนี้มีแฟนฝันเรื่อยเปื่อยสงสัยจิตไม่อยู่กับตัว

เดี๋ยวนี้นอนไม่ค่อยได้ภาวนาพุทโธครับ

19. pat_auto22

อย่างงี้เรียกว่าการฝึกสมาธิอีกอย่างหรือเปล่าครับ ฝึกกำหนดลมหายใจ ตอนนอนครับ

20. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่เข้าสมาธิบ่อยแบบน้องบาส มันจะเกิดความชำนาญ พอนั่งจับอารมณ์ปั๊บ ที่ระดับตรง

นั้น สมาธิก็เลยมา แต่พอตั้งใจว่าเอาวะ "คราวนี้ข้าจะหลับ" จิตตอนนั้นมันเบา ๆ สมาธิ

มันก็เกิดอีก หลวงพ่อพุธ ฐานิโย ท่านเคยกล่าวว่า

สมาธิจะเกิด ต้องทำใจให้เบา อย่าหนักด้วยความอยาก

สมาธิจะเกิด เมื่อหมดความตั้งใจ คือวางทุกอย่างที่มั่นหมายไว้