กิจกรรมนอกสถานที่ ที่พวกเราชาวเวปพลังจิตได้นัดหมายขึ้น

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 9 สิงหาคม 2006.

1. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมาก นางแบบ อิอิอิ

2. boydd

boydd เป็นที่รู้จักกันดี

ลองแบบนี้ดูคับ
    ผมคิดว่าถ้ามีแค่ตัวหนังสือตรงหน้าอก
    ก้อน่าจะพอ เพราะว่าจะได้ไม่ดูเทอะทะ
    ผมวาดเอานะ เพราะ ไร้ความสามารถในการใช้คอม คับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      14.3 KB
      เปิดดู:
      64
  3. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005
    ชอบโลโก้ที่คุณ mead ออกแบบมากครับ ดูคลาสสิคและล้ำสมัยมากครับ เหมาะมากกับเว็บเราครับ "พุทธศาสนา ล้ำยุค"

แต่ถ้าไว้ตรงหน้าอกก็จริงอย่างที่คุณ boydd บอกครับ อาจดูใหญ่ไปไม่สวย ลองเป็นว่า ที่น่าอกเป็นเว็บพลังจิตไม่มีโลโก้
    ส่วนเว็บพลังจิตพร้อมโลโก้ปักที่แขน หรือที่หลังใต้ปกตัวไม่ต้องใหญ่มาก หรือว่าเอาโลโก้มาไว้ด้านหน้าตัวหนังสือเว็บพลังจิตก็ได้ครับ คิดว่าไงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2006
  4. boydd

ผมชอบตราดอกบัวอันนี้มาก ที่คุณ Mead เอามาให้ดู
    สวยมากกกกกกกกกก

5. boydd

อันนี้เป็นแบบด้านข้างนะคับ
    ตรงแขน เอารูปดอกบัว ของคุณ Mead มาแปะ ไว้เหนือ ตัวหนังสือ
    ข้างนึงเขียนเป็นภาษา ไทย ข้างนึงเขียนเป็นภาษาอังกิต
    (ส่วนด้านหลังคิดว่าจะเอา เป็นรูป หงอคงปล่อยพลังคลื่นเต่า อิอิ ล้อเล่นคับ)

ขนาดไฟล์:
      28.8 KB
      เปิดดู:
      69
  6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ขอบคุณที่ช่วยกัน ออกแบบlogoใหม่ก็สวยดี

แต่ว่า
    การออกแบบ logo ใหม่

logo ขององค์กรคือสัญลักษณ์ขอองค์กร หรือเป็นเอกลักษณ์ขององค์กร

logo ขององค์กร จะอธิบายความหมายขององค์กร ไปในตัว

ถ้า logo เดียวกับดั้งเดิมขององค์กร ทำให้คนจดจำและมีอารมฌ์คล้อยตาม นึกถึงอึงอค์กรเดิม ตามที่เคยเห็นมาก่อน
    เว็บพลังจิตคือองค์กรหนึ่ง

ลองดูภาพตัวอย่าง ที่ผมออกแบบดูนะ แบบสุดโต่ง เพื่อความเข้าใจ
    ระหว่างยึด logo ของเดิม กับการออกแบบlogoใหม่

จะรู้ว่าขัดแย้งกัน ถึงแม้ว่าจะออกแบบ logo ใหม่ออกมาสวยงดงามก็ตาม
    พอเปลี่ยน logo จากเดิมที่เป้นอยู่ความหมายเปลี่ยน อารมฌ์ความรูสึกก็เปลี่ยน

ก็เมหือนกับการออกแบบ logo ใหม่ของเว็ปพลังจิตที่เสื้อ

7. Aspn

Aspn เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    ชอบโลโก้ของคุณMead เลยขอยืมมาออกแบบ เสื้อคนละลายครับ

8. วสวัต

วสวัต เป็นที่รู้จักกันดี

สนับสนุนครับ ขอจองด้วยตัวหนึ่งนะครับ แต่ผมชอบอันที่โลโกเป็นรูปโลกนะครับ

9. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    สำหรับที่บอกมาว่า เสื้อนั้นมีรูปพระ จะนำรวมไปซักกับถุงเท้าและอะไรต่างนั้น
    ก็น่าคิด

ซึ่งตรงนี้ บางคนถือและบางคนไม่ถือ
    คนที่ไม่ถือก็คิดว่า เป็นธรรมชาติที่หลีกเลี่ยงไม่ได้เรือ่งการซักผ้า
    ก็เหมือนกับ คนแขวนพระ เดินรวมกันสาธารณธชน เดินไปกับคนแก้ผ้าโป๊ คนขอทานสกปรก คนธรรมดาๆ ก็เทียบกับรวมผ้าซัก

เสื้อเว็บพลังจิตเป็นเสื้อทางศาสนามี logo พระ และใส่สำหรับการรวมรวมตัวกันทำกิจกรรมกัน

ซึ่งกิจกรรมไม่ได้มีบ่อยๆ ปี นึงนานๆ รวมกับที่สมาชิกไปรวมตัวกันเอง
    เราจะรวมตัวกันที ไม่น่าจะเกิน 5 ครั้งต่อปี

สำหรับคนที่ถือในเรื่องนี้
    ตรงนี้จะบอกว่า เราไม่ได้สักเสื้อบ่อยๆเลย
    นานๆจะซักที เวลาเราซักผ้าเราก็ต้องแยกผ้า ขาวและผ้าสีอยู่ดี

การที่นานๆจะซักที ซักปีละ 1หน-2หน ถุงเท้าและ กางเกงใน ก็แยกออกไป เหลือแต่ผ้าขาวและเสือ้พลังจิตซักรวมกันได้

ก็ไม่ใช่เป็นเรื่องยากลำบากที่จะต้องแยกซักและแยกผ้าเก็บ

เสื้อนี้ เป็นเสือพลังจิต ที่มีความแปลกกว่าเสื้อปกติทั้วไปคือ เสื้ออยากจะให้มีการปลุกเสก

เสื้อที่ปลุกเสก ถึงจะมี logo พระหรือไม่มี logo พระ ก็ควรจะแยกซักไหม ?
    มีค่าเท่ากันอยู่ดี

10. Aspn

น่าจัดโหวตครับ...อื้มม

11. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    แบบลูกโลกสวยดีนะครับ แต่ถ้าจะเลือกก็น่าจะหันเมืองไทยให้อยู่ตรงกลางอะ แล้วอีกดวงมันคืออะไรไม่ค่อยเหมือนดวงจันทร์เลย แล้วเวลาพิมพ์จริงมันจะไม่ละเอียดเหมือนภาพข้างบนไม่รู้จะสวยป่าว

12. Aspn

แบบเสื้อที่ผมเลือก โลโก้ของคนอื่น:p
    เสื้อสีขาวทั้งตัวหมายถึงศาสนา เส้นขอบที่ ปก,แขนเสื้อ หมายถึง แดง ชาติ,น้ำเงิน พระมหากษัตริย์ โลโก้เวปอยู่อกซ้ายตรงหัวใจบนเสื้อพื้นสีขาว หมายถึงเวปพลังจิตจะอยู่ที่ใจชาวพุทธ และผู้ประพฤติปฏิบัติธรรม (โอ๊ว..มั่วไปได้เรา:p )

แบบที่ 1 โลโก้ของคุณMeadออกแบบมา
    แบบที่2 โลโก้ตามเจตนารมณ์ของคุณWeb snow แต่ขอเปลี่ยนเป็นแบบออริจินอล(เศียรพระไม่ได้อยู่ข้างบน)

(b-smile) **รับไว้พิจารณาด้วยครับ** (b-smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2006
  13. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกอย่างคุณ websnow ว่าครับ.. Logo คือลักษณะของการสื่อสารอย่างนึง ที่ต้องมีความชัดเจน ไม่ทำให้สับสน เห็นแล้วต้องทราบทันทีได้ว่าคือกลุ่มใด? ใครเห็นแล้วต้องบอกว่า..อ้อ..พลังจิต.com

และการแยกซักผ้าขาวนั้น ก็ต้องทำเป็นปกติอยู่แล้วจึงเห็นด้วยกับคุณ Websnow ครับ

แบบA แบบที่มีลูกโลกก็ดูเป็นสากลดีครับ (หากจะไม่ใช้รูปพระ)
    แบบB ที่คุณ Aspn ทำมาแบบเสื้อสวยเหมาะสมใช้ได้แล้วครับ จะให้ดีรูปพระอยู่ด้านบนตัวหนังสือดูลงตัวกว่าครับ

ใกล้จะสรุปได้แล้วนะผมว่า..ขอจองเลยครับ..

14. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เอาไง ก็ได้ครับ ว่าไงว่าตามกัน

ว่าแต่ว่าใครจะเป็นผู้ดำเนินการจัดทำให้หละครับ คุณตั้มหรือเปล่าครับ รายได้ก็เอาไปสมทบเงินซื้อเซิร์ฟเวอร์หรือโครงการไหนก็ได้ของเวป ก็ได้บุญไปอีกต่อหนึ่งครับ ดีครับ

จองด้วย 1 ตัว ครับ

15. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22

ใช่แล้วครับ ผมจะรับไปดำเนินการให้ เรื่องรายได้คงเอาไว้ดูกันอีกทีครับ เพราะยังไม่ทราบจำนวนที่สั่งจอง หากทำไม่กี่ตัวราคาจะสูงครับ ต้องทำอย่างน้อยๆ 100 ตัว ขึ้นไปราคาต่อตัวจึงจะถูกลง และมีรายได้เหลือ อีกอย่างที่ต้องคำนึงถึงคือ เรื่องค่าส่งด้วยครับ ตอนนี้ยังไม่ทราบว่าราคาเสื้อรวมค่าปักต่อตัวจะมีราคาเท่าไร ประมาณวันเสาร์หรือวันอาทิตย์นี้ผมจะไปลองเช็คราคาดูครับ

ผมตั้งใจว่าจะทำหลายๆ ขนาด มีทั้ง S M L XL เพื่อให้สมาชิกที่มีรูปร่างต่างกันสามารถใส่ได้ และที่มีขนาด S ก็เผื่อไว้สำหรับสมาชิกบางท่านอาจจะอยากใส่เป็นครอบครัว ก็เลยทำเผื่อเด็กๆ ไว้ด้วยครับ แต่ทั้งนี้ก็ต้องดูจำนวนของสมาชิกที่สั่งจองก่อนเป็นสำคัญ อาจจะทำเท่าจำนวนที่สั่งจองก่อนในครั้งแรกนี้ หากมีกระแสตอบรับดีค่อยทำออกมาใหม่ครับ

(มาต่อครับ...) หลังจากโพสต์ข้อความข้างบนแล้ว ผมก็โทรไปสอบถามราคาจากร้านต่างๆ สรุปได้ว่า จะใช้เนื้อผ้า Cotton 100 % (ชนิดเดียวกับผ้าของ Lacoste) ลักษณะของเนื้อผ้าเป็นตาข่าย หนา นุ่ม พื้นสีขาว คอปกสีเหลือง (เนื่องในพระราชพิธีเฉลิมฉลองการครองราชย์ 60 ปี ของในหลวง) แขนปล่อย แต่เบิ้ลด้วยสีเหลืองอีก 1 ชั้น (คล้ายกับเสื้อเหลืองที่มีสาบเสื้อสีเขียวและที่ปลายแขนมีแถบสีเขียวอีกชั้นหนึ่ง) มีกระเป๋า ปักโลโก้ของเว็บพลังจิต (รอการตัดสินใจจากทุกท่านว่าจ ะเลือกโลโก้อันไหน ระหว่างรูปพระพุทธรูป และรูปลูกโลก หรือรูปอื่น ) ด้านหลังเสื้อสกรีนตัวอักษรสีเทาว่า "พลังจิต" ใช้เวลาในการทำประมาณ 15 - 20 วัน ราคาไม่เกิน 250 บาท (หากสั่งมากก็จะได้ลดราคาลงอีก)

รูปแบบเสื้อที่กล่าวมาข้างต้นเป็นเพียงไกด์ไลน์ในการประเมินราคา ส่วนรูปแบบที่แน่นอนคงต้องรอการสรุปความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกอีกครั้งหนึ่งครับ เหลือเวลาในการสรุปความคิดเห็นอีก 1 วัน ดังนั้น ท่านใดมีไอเดียหรือความเห็นเกี่ยวกับรูปแบบเสื้ออย่างไร ก็อย่าช้านะครับ รีบนำเสนอมาได้เลยครับ

.
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2006
  16. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมลองนำดีไซน์ที่เว็บสโนว์และคุณ NAKAMURA ออกแบบไว้มาผสมกัน แต่ให้ลองจินตนาการที่ปกเสื้อว่าเป็นสีเหลือง และที่แขนเป็นสองชั้นซ้อนกันโดยมีสีเหลืองอยู่ชั้นใน (แขนเบิ้ล) ดูนะครับ ส่วนด้านหลังก็มีให้เลือก 2 แบบ อย่างที่นำมาให้ดูนี้ แต่ของจริงโลโก้จะเล็กกว่านี้ โดยดูตามความเหมาะสมและขนาดของกระเป๋าเสื้อ

เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยอย่างไร แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่เลยครับ

.
    .

17. WebSnow

129
    1. ) เรื่องออกแบบ logo พลังจิต
    เรื่องเศียรพระ ผมจะลองให้คุณ tamsak โทรไปถามหลวงพี่เล็ก ว่าถ้าทำแล้วจะบาปไหม
    แล้วจะมาเขีนบอกให้ทราบ
    ถ้าเกิดว่าบาปเราก็ไม่ทำ
    ถ้าไม่บาปเราก็ทำ

เดี๋ยวผมจะส่งรายละเอียดไปให้คุณตั้มอีกครั้งทาง pm

2.) ส่วน logo รูปอื่นๆ ที่ไม่ใช่เศียรพระ ที่ออกแบบมา
    ถ้ามีสมาชิกหลายคนชอบ เราก็ทำ logo ทั้งสองแบบเลย

3.) idea เพิ่มคือ เราจะทำเป็นเฉพาะ logo พลังจิต สำหรับเอาไปรีด ติดใส่เสื้อเอง
    ตรงนี้ใครชอบเสื้อแบบไหน ลายไหนก็หาเอง....ราคาจะถูกกว่า

18. WebSnow

129
    ผมขอความเห็นตรงนี้หน่อยครับ ว่า
    อีกทางเลือกคือ

ทำเป็นเฉพาะ logo พลังจิต สำหรับเอาไปรีด ติดใส่เสื้อเอง
    อาจจะทำหลายๆแบบตามที่คนชอบกัน...แล้วก็เอาไป print ใส่กระดาษพิเศษ สำหรับเอามารีดติดเสื้อ
    ตรงนี้ใครชอบเสื้อแบบไหน ลายไหนก็หาเอง....ราคาจะถูกกว่าทั้งส่งและซื้อ

19. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ดีครับจะได้ไว้ใส่ไปร่วมงานกฐินวัดท่าซุงที่พวกเราจะไปร่วมกิจกรรมกันครับ จะได้เป็นการเผยแพร่เวบไซท์พลังจิตไปด้วยในตัวครับผม

20. WebSnow

129
    ที่อังกฤษเขาทีกระดาษ สำหรับรดใส่เสือ้ขาย ของ เช่น HP & EPSON
    ที่ไทยคิดว่าน่าจะมี แพงไหม ครับ ?

ถ้ามี เราก็ออกแบบ logo แล้ว สมาชิก ไปซือ้และ print เองก็ได้

หรือจะซื้อสำเร็จรูปจากทางเราก็ได้
    ดีไหมครับ

---------

แล้วอายุการใช้งาน จะหลุดลุ่ยง่ายไหม เวลาซักจะหลุดไหม ใครพอทราบบ้าง