ขอคำแนะนำครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศักยิ์กมล, 26 ตุลาคม 2011.

1. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ข้าพเจ้าไม่ได้ถามว่าฝึกเพื่ออยากได้อะไร แต่ถามว่า "ฝึกกสิณเพื่ออะไร" ก็ในเมื่อข้าพเจ้าก็อธิบายอย่างชัดเจนแล้วว่า
    กสิณ หมายถึง พฤติกรรม ที่เอาใจเข้าไปผูกอยู่ เพื่อให้เกิดสมาธิ หรือเพื่อให้มีสมาธิ
    หรือ กสิณ หมายถึง "วัตถุอันจูงใจให้เข้าไปผูกอยู่ เพื่อให้จิตมีสมาธิ" มี ๑๐ อย่าง คือ ภูตกสิณ ๔ : - ๑) ปฐวี ดิน ๒) อาโป น้ำ ๓) เตโช ไฟ ๔) วาโย ลม
    วรรณกสิณ ๖ :- ๕) นีลํ สีเขียว ๖) ปีตํ สีเหลือง ๗) โลหิตํ สีแดง ๘) โอทาตํ สีขาว และ ๙) อาโลโก แสงสว่าง ๑๐) อากาโส ที่ว่าง (คัดจากพจนานุกรมพุทธศาสน์ ฉบับพระธรรมปิฎก)
    แล้วใครหรือผู้ใด ฝึกกสิณเพื่ออะไร บ้าหรือโง่ ขออภัย ไม่ได้ก่อกวนนะขอรับ เพียงแต่อยากให้พวกคนเขลาได้รู้อย่างถูกต้อง ไม่ใช่นำเอาหลักธรรมคำสอนไปบิดเบือนเห็นของเล่นปาฏิหารย์ ขอรับ

2. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ปฏิบัติธรรม

มีเพื่อนสมาชิกบางท่านจะไปที่นั่นครับ

3. phutsa

phutsa เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสนใจจะไปฝึกสมาธิที่สำนักสงฆ์ธรรมงคล ที่โคราช กระผมไม่เคยไปมาก่อน เลยไม่รู้เส้นทาง ว่าต้องนั่งรถเดินทางไปยังไง จากมหาสารคาม - โคราช มีรถโดยสารไปส่งไหม พอดีคุณคุรุวาโรแนะนำมาให้ถามคุณ sakkamol ผมขอคำแนะนำด้วยครับ

4. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สมาชิกชื่อคุณphutsa ครับ
    ผมสนใจจะลองไปฝึกดูครับ ผมไม่เคยไปโคราชมาก่อนมีแต่ขี่ผ่านเข้ากรุงเทพ หรือพักทานข้าว ผมต้องนั่งรถโดยสารไปเองจากมหาสารคาม - ลงโคราช แล้วต้องต่อรถยังไงบ้างครับ ผมยังไม่รู้เลยว่ารถโดยสารไปจอดที่ขนส่งตรงไหน มีใครพอแนะนำการเดินทางได้ จักขอบพระคุณมาก ๆ ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->บ้านที่ตำบลหนองสาหร่ายอยู่ใกล้ๆ แต่ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่ที่นั่น ครั้งแรกที่ไปที่นั่น เนื่องจากพระที่นั่นฝากบอกญาติผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ท่านอยากพบผมนะครับ วันที่ผมไปท่านให้ของสิ่งหนึ่งให้ผมคือด้ายไหมเจ็ดสี ท่านบอกว่าผมคนนำมาฝากไว้นะครับ ผมรู้ว่าผู้ที่นำมาฝากไว้คือพญานาคสีเขียว ท่านบอกว่าถ้าผมมาฝึกที่นั่นสักสามถึงเจ็ดวันผมจะมีอภิญญาครบทั้งห้าอย่าง แต่ผมปฏิเสธไป เพราะมีอย่างเดียวก้ไม่ได้ทำประโยชน์อะไร ไม่เคยใช้นะครับ ลูกศิษย์ของท่านที่เป็นพราหมณืนั้น ผมนั่งดูเขาดูดวง แค่บอกชื่อ นามสกุล เขาก็ตอบได้หมดนะครับ เช่น บ้านหลังคาสีอะไร พระภูมิเป็นอย่างไร คนที่ถามมีภูมิธรรมสูงแค่ไหน มีวิญญานมาติดตามหรือเปล่า อย่างว่าพระเก่งจริงมักอยู่แบบเงียบๆไม่อยากดังนะครับ สำนักสงฆ์ก็เล็กๆครับ แต่พอจะมีที่พักอยู่ครับ