ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย photocycling, 18 มกราคม 2013.

1. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ให้ศึกษาเกี่ยวกับ สติปัฏฐาน 4 และปฏิบัติตาม
    สิ่งนี้คือสิ่งที่คุณค้นหามานาน และจะทำให้ได้คำตอบที่รอคอยมานานหลายชาติ

2. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

อาราย...ว่าใครๆเป็นมาร...หือ..ๆ black_pig

เนี่ยไง..อย่างที่เรียกว่า..ทำคุณบูชาคุณ...แท้ๆ. pity_pig

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2013
  3. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    จะพิมพ์อยู่ก็มาลงล็อคที่คุณพอดี คิดอยู่ค่ะ
    แต่คุณก็เข้ามาเห็นจนได้ 5555

4. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านและรู้สึกได้ค่ะ อยากให้เปิดใจกว้าง ที่นี่ห้องนี้อยากให้ทุกท่านได้ออกความเห็นถกเถียงบ้างอะไรบ้าง บางทีเห็นอะไรมาแล้วอาจไม่ถูกใจบ้าง เข้าใจค่ะ ค่อยๆคุยกันและไม่อยากให้เกิดความกระทบกระทั่งนะคะ สิ่งไหนชอบก็เก็บไว้ สิ่งไหนไม่ชอบก็ไม่มองและพยายามเข้าใจ
    ขอบคุณที่เข้ามาออกคววามเห็นกัน มันทำให้เห็นคำว่า "มิตรภาพ" เกิดขึ้นเล็กๆแล้ว

5. photocycling

จริงๆแล้วเคยศึกษาอยู่ แต่คงไม่แน่นพอแน่นอน ดิฉันไม่ถนัดแนวนี้ จะรับไว้เป็นการบ้านอีก1ข้อด้วยความเต็มใจ ขอบคุณนะคะ

6. tanatep

tanatep เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ้มสู้ครับพี่ คนดีๆน่ะอยู่กับพวกชั่วๆไม่ได้หรอกครับ เขาจะรังเกลียด
    เวลาเค้าว่าอะไร ก็ยิ้มกลับไปเถอะครับ ยิ้มแล้ววาง ว่า เออ นี่เขาโง่กว่านี่ถึงเราจะไม่ฉลาดก็เถอะ พระพุทธองค์สอนให้ละบาป แต่ เขาเห็นว่าบาปนั้นมันดี นี่เรายังมีปัญญานะที่รู้ทันบาป มีหิริโอตัปป แต่เขาทำชั่วแล้วคิดว่าดี นี่จิตเขาไม่ดี อย่าไปคบ

คิดแบบนี้ได้ พี่ก็ยิ้มกลับให้เขาได้ อย่างสง่า และ เป็นผู้ชนะครับ

ลองดูสิครับ ถ้าพี่ทำได้ อย่าไปกลัวมันครับ ความชั่ว หายใจเข้า เชิดหน้า แล้วยิ้มใส่มันเลยครับ

แล้วคอยดูไฟที่มันจะเอามาเผาเรา จะเผาตัวมันเองครับ มันจะหงุดหงิด รุ่มร้อน ที่ทำให้เราไม่สบายใจไม่ได้ กิเลส ตัณหาในใจเขามีมาก เห็นผิดเป็นชอบ เรานี่ควรจะต้องสงสารเขาด้วยซ้ำไปนะครับ ที่มีวาสนาเกิดมาในพระศาสนาทั้งที แต่ ไม่ได้เข้าไกล้พุทธองค์เลยครับ

ทำดีได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว แน่นอนครับ
    ทำดี 1 เราทำแล้ว ผลที่ได้ทันที คือ ความสบายใจ
    ผลที่ตามมานั้นเป็นอานิสงฆ์ต่อไปครับ

ที่เค้าได้ดีอยู่ ก็เพราะบุญเก่า สักวันก็ร่วงลงมาครับ อย่าไปสนใจเลย

ผมเป็นกำลังใจให้ผ่านมันไปได้ครับ

ผมก็เคยผ่านมาแล้ว เจอคนแบบนี้มาแล้ว นักต่อนัก
    บางทีคิดซะว่ามันเป็นบทพิสูจน์ เป็นบททดสอบ เป็นสิ่งที่ทำให้เราเรียนรู้ รู้ซะตอนนี้ ต่อไปเจอแบบนี้จะได้ไม่เสียท่าให้มันครับ

องค์สมเด็จพระชินสีห์บอกว่า โลกวิทู
    ท่านให้เราเกิดมานี่เพื่อรู้โลก รู้ทันแล้วก็ตัด จะได้ไม่ติด เวียนว่ายในโลก
    ดังนั้น อย่าไปกลัวมันครับ กรรมเก่าเคยทำไว้ ให้มันประดังเข้ามาเลย ต่อไป เราจะได้สบาย ให้มันหมดๆไปครับ

7. photocycling

สาธุ สะใจคุณtanatep พิมพ์มา ตั้งใจมากๆเลยค่ะ
    จริงๆเวลาตนเองให้กำลังใครก็จะตอบเหมือนคุณนี่ล่ะ คุณคงผ่านมาแล้ว ยินดีด้วยนะคะที่สำคัญ ผ่านแล้วผ่านเลยอย่าไปสะดุดเหมือนดิฉันเข้าอีก สาธุ....

8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    จริงๆเรื่องนี้จะต้องมาเริ่มที่ปัญหา/อุปสรรคที่คุณกำลังเผชิญอยู่ก่อน

เพื่อจะได้รู้ว่าทุกข์นั้นเกิดจากอะไร
    แล้วจะแก้ไขอย่างไร เป็นกรณีๆไป

คนเราทุกข์อยู่ทุกวันนี้ก็ด้วยกรรมจากอดีตส่งผล
    ทีนี้กรรมมีหลายชนิดหลายอย่าง แต่ละชนิดส่งผลไม่เท่ากัน
    และมาเสวยผลในตัวเราหนักมาก/น้อย ก็ไม่เท่ากัน

ดังนั้นเรื่องนี้จะหาสูตรสำเร็จตายตัวมาตอบคงไม่ได้
    เพราะเดี๋ยวจะแก้ไขไม่ตรงจุด

ยกตัวอย่างบางคนทุกข์เพราะป่วยหนักกำลังจะตาย
    หมอบอกให้ญาติทำใจและไปจองศาลาไว้ได้แล้ว
    ปรากฏว่ามีหมอดีมาบอกว่า ขณะนี้ผู้ป่วยกำลังโดนเจ้ากรรมนายเวรตามมาทันและกำลังบีบคั้นเอาชีวิตอยู่ เสนอให้เจรจา

เมื่อเจรจากันได้เป็นที่ตกลง (เจ้ากรรมนายเวรยอมปล่อย) ให้ถวายสังฆทานใหญ่ 1 ชุด (เป็นชุดสำหรับบวชพระชุดใหญ่) ในวันนั้น
    ก็ปรากฏว่าอาการป่วยคลายและทุเลาลงทันที
    สามารถกลับบ้านได้ในเวลา 3 วัน ต่อมาถือว่าหักเข็มฉีดยาหมอทีเดียว

ฉะนั้นจะต้องวินิจฉัยความทุกข์แล้วจึงหาวิธีแก้ไข
    เพราะแก้ไม่ถูก ทุกข์ไม่หมด ครับ

9. photocycling

คิดเช่นกันค่ะ เจ้ากรรมนายเวรอ่านอยู่รึเปล่าน๊อ..
    เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายเข้าใจนัยนี้ที่ดิฉันต้องการบอกไหม?

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ มีคำแนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะคะ
    เหมือนคุณยังบอกไม่หมด

10. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

คุณได้รับผลอย่างไรจากการปฏิบัติธรรม

ลองเข้าไปอ่านนะครับ วันนึงหวังว่าคุณจะเป็นคนหนึ่งที่มาโพสต์ถึงสิ่งดีๆ ที่ตัวเองได้รับเหมือนหลายๆ คนในกระทู้ หลากหลายคำยืนยัน แต่อย่าไปนั่งรอนั่งหวังเกินไปครับ "ทำไมไม่ได้ดีสักที ทำไมคนนั้นทำชั่ว แต่ได้ดี" เราไม่รู้ชาติที่แล้วเราทำอะไรมาบ้าง และเราก็ไม่รู้ชาติก่อนๆ คนที่เห็นทำชั่วเขาทำดีอะไรมาบ้าง ผลบุญที่คุณทำอาจยังไม่ส่งผลในชาตินี้ แต่เพราะไม่ได้รับผลดั่งใจคิด ดั่งใจหวัง ก็จะเลิกแล้วเหรอครับ บางทีเราอาจคาดหวังอะไรมากไปก็ได้นะครับ

ยังไงอยากให้มองโลกในแง่ดีไว้ก่อนนะครับ สิ่งที่เห็นว่าแย่ ลองมองฝั่งดีๆ มั่งนะครับ จริงๆ มันอาจจะไม่ได้แย่ขนาดนั้น...

11. mobilelizard

mobilelizard เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอ่านเรื่องนี้นะครับ เป็นเรื่องหนึ่งที่ผมชอบครับ

12. mobilelizard

พอดีตอนแรกไม่ได้อ่านคำตอบครับ ตอบคล้ายๆ ผมเลย 555

13. photocycling

ขอบคุณค่ะที่ยกลิงค์มาย้ำให้ พอดีเมื่อคืนเปิดไว้แต่ลืมเข้ามาอ่านเพราะว่ามัวทอย่างอื่นอยู่ ตื่นมาก็จำไม่ได้ว่าจะเข้ามาทำอะไรบ้าง
    วันนี้ได้เข้าไปแล้วค่ะ เพราะไกล้จะต้องไปที่อื่นคงไม่ได้แตะคอมพ์นานๆ

14. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    ขออนุโมทนากับเจ้าของโพสต์ว่าเป็นกล้าพูดความจริง คิดเช่นไรก็พูดเช่นนั้น ไม่ชอบ ไม่ศรัทธาก็ว่ากันไปตามนั้น
    แต่ผมก็ขอติติงด้วยว่า ผู้โพสต์กำลังมองดูตัวเองหรือมองดูผู้อื่นอยู่ครับ ผมว่าจะเน้นไปดูที่ผู้อื่นมากกว่า คุณรู้หรือไม่ว่าตัวคุณเองมีจุดยืนอยู่ตรงไหน
    จุดยืนในทางธรรมก็คือวิธีและการปฏิบัติธรรม ขณะนี้คุณปฏิบัติธรรมแบบไหน แนวไหน
    ผมขอเสนอให้คุณปฏิบัติธรรมก่อนครับ แบบไหน แนวไหนก็ปฏิบัติไปเถอะครับ ดีทั้งนั้นถ้าเราทำจริงทำจัง
    วิธีนี้เป็นวิธีเข้าถึงตัวเอง รู้ตัวเอง เมื่อรู้ตัวเองดีแล้วใครจะว่าจะพูดอย่างไรก็มีผลกระทบตัวเราบ้างก็แต่เพียงเล็กน้อยเท่านั้น
    เจริญในธรรมครับ

15. photocycling

ขอขอบคุณคุณและยอมรับในคำแนะนำค่ะ
    ตอนนี้กำลังมองตัวเองและผู้อื่น นำอดีตและการกระทำมาเปรียบเทียบกันค่ะ
    หวังว่าสักวันจะรู้ความจริง เพราะตอนนี้เชื่อยากเสียแล้ว แต่จะค่อยๆลองตามแบบผู้ที่เคยปฏิบัติ ก็กลัวเหมือนกันว่าระหว่างหายไปทดลองเต็มตัวจะมีสิ่งเสียหาย (ลอบกัดจึงทำให้ปลีกเวลาไปยาก) ซึ่งเป็นอยู่หลายครั้ง และสัญญาว่าจะมาบอกต่อกับสิ่งที่(เชื่อ)ว่าทุกๆท่านก็อยากทราบแต่ไม่กล้าถาม

16. อภิมาร

เคยสอบถามพระอาจรย์ ท่าเป็นมหารูปหนี่งแล้ว

และได้เข้ามาหาที่ google แล้วพิมพ์คำว่า "สังฆเภท"

บุคคลผู้อาจทำสังฆเภทได้นั้น
    จะต้องเป็นภิษุเท่านั้น

บุคคลผู้ไม่อาจทำสังฆเภทคือ ทำลายสงฆ์ให้แตกแยกกันได้

แต่บุคลคลเหล่านี้เป็นแต่เพียง สนับสนุนสง่เสริม

ยุยงให้สงฆ์แตกแยกกันให้ทำสังฆเภทมี ๖ประเภท ครับ

ลองหารายลเอียดดูครับ มีหลักเกณฑ์อีกเยอะ เดี๋ยววิตกเล่นงานแย่.
    :z16

17. photocycling

ขอบคุณค่ะ ใช่กรรมน้อยลงสบายใจขึ้นมานิด
    เหมือนต้องร่วมรับผิดชอบอยู่ดี เฮือก!!!!

18. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

จากการทำความดีที่น่าจะเป็นบุญใช่ไหม
    (ที่เคยทำชั่ว ได้ผลกรรมตามสนองในเวลาแป๊บเดียวเอง)

พ้นทุกข์ไปเลย นี่ยังไม่เคย
    แต่เคยพ้น เป็นอย่างๆ เรื่องๆ ไป นั้นมี
    กล่าวคือ

(นานแล้ว)
    สมัยยังเด็ก (ดูไรเดอร์ การ์ตูน พิทักษ์คุณธรรมมากๆเข้า)
    เลยยืนหยัดต่อสู้เพื่อผดุงความยุติธรรม
    พบเห็น ผู้เดือดร้อน ถูกรังแก

ข้าน้อย จะสาระแน(จำความรู้สึกแน่ชัดไม่ได้) เข้าไปช่วยเหลือเค้า
    ผลคือ
    เพื่อนที่เราไปช่วย วิ่งหนี ทิ้งเราซะงั้น

หรือ
    ใครเดือดร้อน ก็ออกหน้า ออกตังค์ช่วย
    พอเราเดือดร้อน ก็มีเรา ตัวคนเดียวเดี่ยวโดด (อ้าว)

ก็เลยมาคิดพิจารณาอยู่คนเดียวว่า
    อ๋อ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน เป็นอย่างนี้นี่เอง

แล้วที่เราไปช่วยเหลือเค้าเนี่ย
    เค้าต้องการเราไหม (ต้องการบ้าง อาจรำคาญบ้าง เราทำเค้าเสียหน้ารึป่าว)
    แล้วเราช่วยเค้าเนี่ย เราต้องการอะไรตอบแทนล่ะหรือ

เราอยากให้เค้าดีกะเราตอบหรือ อืม...ก็ไม่เชิง
    เราอยากได้หน้ารึป่าว.....อืม...ไม่เท่าไรเรามันขี้อายแกล้งบ้าไปซะดีกว่า
    แล้วเราทำดีอยากได้อะไรกัน....ก็พบว่า เราตั้งใจทำดี ก็เพื่อให้เค้า พ้นจากความลำบาก และเพื่อให้โลกนี้มีคนอย่างเรา ถ้ามีใครถามว่า โลกนี้ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน ข้าพเจ้าจะตอบว่า.... อยู่ที่ เราเอง

เมื่อคิดได้ดังนั้น
    ข้าน้อยจึงพ้นทุกข์(ชั่วคราว)
    จากความคิดว่า เราทำดีแล้ว แต่แล้วเหตุใด ผู้อื่นจึงไม่ดีต่อเรา
    ดังนั้น อย่าไปโลภ หวังผลอะไรมากนัก

ถ้าเราอยากช่วยใคร
    ก็ช่วยไปเลย หลังจากนั้นเค้าจะดีหรือไม่ดีกับเรา ก็ไม่เป็นไร
    แต่ถ้าหากช่วยได้แล้วไม่ช่วย เราจะเสียใจมากกว่า

แต่พอคิดได้ดังนี้
    ก็กลายเป็นว่า โตขึ้น(เอ่อ..ใช่เข้าใกล้วัยกลางคน)
    เพื่อนเรา ก็มากขึ้นเรื่อยๆ พบคนดีมากขึ้น(ที่เวบพลังจิตด้วยนะ)
    แม้แต่พบคน ที่เค้าว่าใจร้าย พอเจอเรา เค้าก็จะใจอ่อนลง (บางคาบบางครานะ)

ข้าพเจ้าคิดว่า
    ข้าพเจ้าพ้นทุกข์ ได้ด้วย ข้อที่ ๑ คือการวางใจไว้ดี (สัมมาทิฎฐิ)

หากคุณต้องการล่วงทุกข์ แบบยั่งยืน ก็ศึกษาและปฎิบัติตาม อริยมรรค องค์ ๘ ประการ ที่พระพุทธเจ้าแสดงไว้ดีแล้วเถิด ค่ะ

สู้ๆ นะคะ อย่ายอมแพ้ ให้โลกรู้ว่ามีคนอย่างเรา โลกนี้จะน่าอยู่เพราะเรา

19. อภิมาร

ตีตนไปก่อนไข้ catt14 ไม่ได้ว่านะ ขอบอก.

20. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ถ้ายังทำบุญเพื่อหวังจะเอาผลบุญอยู่
    ผลมันก็มาช้า