ขอสอบถามเรื่องของการถวายอาหารและของกินกับพระพุทธรูปในบ้านหน่อยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 27 พฤษภาคม 2024.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    สวัสดีครับ คือผมอยากจะขอสอบถามเรื่องของการถวายอาหารและของกินกับพระพุทธรูปในบ้านหน่อยครับ คือผมเพิ่งเริ่มทำไม่กี่ครั้ง คือโดยธรรมดาแล้วถ้าเราไปที่วัดแล้วถวายอาหารกับของกินให้กับพระสงฆ์ที่วัด แล้วอุทิศไปให้คนที่เรารู้จักที่เสียชีวิตไปแล้ว ถ้าทำแบบนี้ยังไงก็ถึงคนที่เสียชีวิตไปแล้วอย่างแน่นอน แต่ในกรณีถ้าผมถวายอาหาร ของกิน ผลไม้ และพวกขนมต่าง ๆ อะไรพวกนี้ที่หน้าพระพุทธรูปที่บ้าน คือตอนถวายก็ท่องบทสวดถวายสังฆทานไปด้วย ถ้าผมทำแบบนี้ผมจะสามารถอุทิศบุญจากของทั้งหมดที่ผมถวายให้กับพระพุทธรูปในบ้าน แล้วให้ของเหล่านี้ไปถึงคนที่เสียชีวิตไปแล้วได้ไหมครับ ? ผมลองไป search ดูแล้วเห็นเค้าบอกว่าไม่ได้ แต่ที่ถวายไปนั้นจะเป็นบุญเฉย ๆ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ