ขอเชิญร่วมอนุรักษ์ พระสมเด็จวัดระฆัง ทุกยุค ทุกเนื้อ ทุกพิมพ์ เพื่อบูชาหลวงปู่โต

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tbravo, 21 ธันวาคม 2011.

1. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010

สอบถามด้วยความไม่รู้นะครับว่า
    ตามประวัติการสร้างแล้ว สมเด็จวัดเกศไชโยสร้างเป็นลำดับที่ 1 หลังจากนั้นจึงสร้างสมเด็จวัดระฆังและต่อมาที่สมเด็จบางขุนพรหม แล้วทำไมในเมื่อสร้างเป็นลำดับที่ 1 จึงกลับมีแม่พิมพ์ใหญ่ของวัดระฆังปรากฎอยู่ด้วยล่ะครับ เพราะตอนนั้นสมเด็จวัดระฆังท่านยังไม่ได้เริ่มสร้าง แต่ถ้าหากเป็นสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ฝากกรุบางขุนพรหม (สองคลอง) เช่นนี้พอเข้าใจได้ครับ

2. noitak

noitak Active Member

21 สิงหาคม 2011
    " พ.ศ. 2404 สมเด็จพุฒาจารย์โตมีความประสงค์สร้างพระสมเด็จเพื่อบรรจุในพระใหญ่วัดเกศไชโย แตได้พังทลายลงมาเสียก่อน
    พ.ศ.2406-2407 สมเด็จพุฒาจารย์(โต)จึงสร้างพระพุทธรูปใหญ่ใหม่ และบรรจุพระสมเด็จจำนวน 84,000 องค์แแต่เนื่องจากการจัดสร้างจากเนื้องผงพระแตกร้าวซึ่งจัดสร้างจากผงพุทธคุณ 5 ชนิด และผงเกษรดอกไม้,ปูนขาว และข้าวสุก จึงเพิ่มส่วนผสม กล้วยหอมจันทน์ ,กล้วยน้ำว้า และเปลือกกล้วย เนื้อพระจึงออกมาเป็นสีเหลืองนวล และยังแตกร้าวแต่น้อยลงหลวงวิจารเจียรนัย(เฮง) ช่างหลวงในรัชกาลที่ 4 จึงถวายคำแนะนำให้ผสมสูตรน้ำมันตังอิ้วทำให้เนื้อพระไม่แตกจึงจัดสร้างตามจำนวนแต่เนื่องจากมวลสารไม่พอจึงบรรจุสมเด็จวัดระฆังลงไปด้วย"
    คัดลอกข้อความมาครับ คำถามคือ
    ๑. พระวัดเกศมีน้ำมันตังอื๊วเป็นส่วนผสมใช่หรือไม่
    ๒. คุณว่าพระสมเด็จวัดระฆังมีทั้งยุคต้น ยุคกลาง ยุคปลาย และน้ำมันตังอิ๊วเริ่มใช้ในสมเด็จวัดระฆังยุคปลายโดยหลวงวิจารณ์หรือไม่
    ๓.ท่านยังว่าวัดเกศเป็นการสร้างครั้งแรกอยู่หรือไม่
    ๔. ท่านสมเด็จโตคิดการใหญ่ทั้งที เพื่อความรอบคอบหากเอาแม่พิมพ์วัดระฆังยุคกลางติดย่ามหรือให้ลูกศิษย์นำไปด้วยเพื่อกันเหนียว และท่านก็ได้ใช้จริงๆเล่าครับ มีทางเป็นไปได้ไหมครับ

ประวัติศาสตร์เราไม่ได้ยินด้วยหู ไม่ได้ดูด้วยตา ฟ้งแต่คำบอกเล่า จำต้องคิดแยกแยะหลายแนวทางที่อาจเป็นไปได้ครับ แนวที่ผมคิดอาจผิดไปก็ได้ครับ
    ปุจฉาอย่างนี้ดีครับเปิดโลกทรรศน์กันใหม่ขอบพระคุณครับ

3. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    เห็นด้วยกับแนวคิดนี้ครับ เนื่องจากเนื้อพระสมเด็จวัดเกศ มีส่วนผสมตังอิีวแน่นอนครับ และขอนำเสนอสมเด็จไกเซอร์ครับ อาจจะใหม่แต่ไม่อยากให้กระทู้ตกไกลครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. nmonthon

nmonthon Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    งั้นผมขอนำมาลงสอบถามในกระทู้นี้อีกครั้งครับ ช่วยดันกระทู้ไปในตัว องค์ของผม 2 องค์นี้เป็นไงบ้างครับ จากที่ได้คำตอบมาดีบ้างไม่ดีบ้าง บางท่านว่าองค์แรกดี บางท่านชอบองค์ที่สอง รบกวนความเห็นท่านอื่นด้วยครับ

องค์ที่ 1 องค์นี้ชอบเนื้อเป็นการส่วนตัวครับ พี่ท่านนึงบอกว่าเป็นพิมพ์หลวงวิจารณ์

5. nmonthon

องค์ที่ 2 องค์นี้ความรู้สึกบอกครับ หยิบองค์นี้มาส่องเมื่อไหร่ ขนหัวลุกซู่ทุกทีครับ เลยคิดว่าเผื่อมีอะไร หรืออาจคิดไปเอง แต่องค์อื่นไม่เป็นครับ

6. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เยื่ยมชมเฉย ๆ สำหรับคนเล่นสมเด็จวัดระฆัง
    สำหรับคนเล่นพระในสมัยก่อนนั้น สิ่งแรกที่เขาเล่นกัน คือสมเด็จ
    ผมคนเล่นสมัยก่อนกึ่งสมัยใหม่ก็เคยเล่นสมเด็จวัดระฆัง ศึกษาทั้งพิมพ์และเนื้อ
    และซื้อกล้องที่เขาว่าดูสมเด็จดีที่สุดนั่นคือ Zeiss
    เมื่อไม่นานมานี้มีเซียนขอซื้อ zeiss ดำ ผมในราคา 7 พ้น ผมมี zeiss ดำและ เทา
    แต่ทีดูอยู่ประจำ ก็ง่าย ๆ bausch & lomb คุณสะสมพระดี คุณมีกล้องดีแล้วหรือยัง
    ผมไม่ได้มาเชียร์ขายกล้องนะ แต่ลองคิดตรงนี้ก่อน

7. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ขอบพระคุณมากครับพี่....ผมพอทราบแนวทางกศึกษาแล้วครับ

8. tbravo

tbravo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ขออภัยด้วยครับที่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้มาเยี่ยมชม เนื่องด้วยติดภารกิจราชการครับ ดีใจมากครับที่ กระทู้นี้ได้รับการติดดาว ขอขอบพระคุณทุก ๆ ท่านครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยน แบ่งปัน ความรู้กัน ไม่ว่าจะเป็น ท่าน dhammaphol, noitak, jaturong_tun, nmonthon และ ท่าน chalkie ที่อวดโฉมพระสมเด็จ ฯ องค์สวย ๆ งาม ๆ โดยเฉพาะท่าน nmonthon บอกตามตรงครับว่า สวยสุดยอด ครับ

9. nmonthon

องค์แรกหรือองค์ที่ 2 ครับ ท่าน tbravo ที่สวยครับ ท่านดูว่าพอมีโอกาสแท้ได้มั้ยครับ ผมก็กำลังลุ้นๆ อยู่ 50/50 อยู่ครับตอนนี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ..

10. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ขอฝากท่าน จขกท. หนึ่งองค์ครับ ช่วยแสดงความคิดเห็นองค์นี้หน่อยครับ พระผมเอง

ขนาดไฟล์:
      692.9 KB
      เปิดดู:
      612
      ขนาดไฟล์:
      611.9 KB
      เปิดดู:
      425
  11. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"หากมีเวลาว่าง อย่าลืมเข้ามาดูแลกระทู้ของตนเองนะครับคุณtbravo"

12. tbravo

ผมชอบองค์แรกมากครับ เป็นพระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่แก่ผง หรือมวลสารทั้งสององค์ มั่นใจตอบแบบไม่ลังเลสงสัยครับ แท้แน่นอน เนื้อพระลักษณะนี้ เคยผ่านตามาครับ(ดูหน้าแรก ๆ) องค์แรกให้ดูที่มวลสารหลัก ๆ เช่น นิล ลักษณะสีดำเงา ๆ มัน อย่าลืมส่องดูผงเงินผงทอง ทรายแก้ว ทรายทอง หรือจุดเขียวอ่อน(เข้าใจว่าเป็นหยก) ให้ส่องดูกับแสงไฟหรือแสงแดดดูครับหมุนทีละองศารับรองว่าไม่ผิดหวังครับ ส่วนองค์ที่ 2 แกร่งเป็นเซรามิคแล้วครับ

13. tbravo

เป็นพระแท้ครับ พระสมเด็จพิมพ์สังฆาฏิหูบายศรี ขออภัยครับดูจากรูปที่ยังไม่ชัดเจนเท่าที่ควรจะเป็นวัดไหน ดูจากรูปแล้วยังไม่กล้าฟันธงครับ กลัวเป็นกรรมครับ ด้านหน้าไม่รู้ว่าเป็นคราบกรุหรือคราบความชื้นจากองค์พระครับ

14. tbravo

ครับท่าน DHAMMAPOL ผมฝากท่านช่วยดูแลกระทู้นี้ด้วยนะครับ ประสบการณ์และความรู้ที่แน่นปึ๊กของท่านเป็นประโยชน์แก่น้อง ๆ และท่านที่เพิ่งเริ่มศึกษามากครับ อ้อ! ฝากท่าน noitak ด้วยนะครับ ฝ่ายวิชาการความรู้แน่นปึ๊กครับ

15. tbravo

วันนี้ขอฝากพระสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้ม บรรจุกรุวัดบางขุนพรหม เนื้อหนึกนุ่ม พิมพ์ทรงชัดเจน สำหรับยุคปลาย ๆ ไว้ศึกษากันครับ สังเกตจุดเขียวอ่อน(หยก)ให้ดีครับ ลักษณะแบบนี้มีทั้งวัดระฆังและวัดบางขุนพรหมครับ โอกาศหน้าจะลงเปรียบเทียบให้ดูครับ

ขนาดไฟล์:
      525.8 KB
      เปิดดู:
      462
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  16. nmonthon

ดูแท้ทั้งสององค์เลยหรอครับ องค์แรกเป็นพระเก็บไว้ไม่ค่อยได้สนใจ ตกทอดต่อๆมา องค์สองนี้ผมก็ไม่ได้ดูเป็น แต่พอผมหยิบองค์นี้ขึ้นส่องขนบนหัวผมจะลุกซู่แบบรู้สึกได้ชัดเจน แล้วผมลองหยิบองค์อื่นๆมาส่องก็ไม่มีอาการแบบนี้ ลองหยิบองค์นี้มาส่องใหม่ ขนบนหัวลุกอีกแล้วครับ ผมเลยตัดสินใจขอบูชามา ไม่ได้บูชาที่ดูพระเป็นแต่บูชาเพราะความรู้สึกจริงๆ ครับ

องค์แรกนี่เป็นพิมพ์ใหน เค้านิยมมั้ยครับ เรื่องพิมพ์เรื่องตำหนิอะไรนี่ถูกต้องมั้ยครับ มีหลายความเห็นว่าบางจุดดีบางจุดไม่ดี มีท่านเกียรติชอบองค์แรกเหมือนกัน

องค์สองนี่น่าจะไม่เข้าพิมพ์หรือเป็นพิมพ์ที่เค้าไม่เล่นกันมั้ยครับ

ปล.. ตอนนี้สับสนเลยครับ ไม่รู้จะทำไงดี พี่ท่านพอจะช่วยแนะนำได้มั้ยครับว่าทำไงถึงจะได้คำตอบแบบชัดเจน 100% ว่าดีหรือไม่ดี(ไม่ใช่ไม่เชื่อพี่ท่านนะครับแต่อยากแบบมั่นใจเลย) แล้วองค์แรกถ้าเอาเข้าประกวดพี่ว่าเค้าจะรับมั้ยครับ (ถามมากหน่อยนะครับ ผมไม่มีความรู้เลย รบกวนด้วยครับ)

17. tbravo

ต้องถามตัวเราเองว่าเราต้องการเล่นแบบไหนพานิชย์หรือพุทธคุณ งานประกวดลืมได้เลยครับเขามีอยู่ในใจครับ แค่เห็นหน้าก็ตีเก๊แล้วครับ เสียเวลาเปล่า แต่ถ้าอยากลองแนะนำของบุญพระเครื่องหรือศรัทธาธรรมพระเครื่องครับ ส่วนจะได้รับคำตอบที่ชัดเจนจริง ๆ มีวิธีดังต่อไปนี้ครับ
    1.ให้พระกรรมฐานที่ได้ญาณหรือฌาณสมาบัติ สงเคราะห์ให้
    2.อธิษฐานบอกหลวงปู่โตหรือครูบาอาจารย์ ให้ท่านสงเคราะห์ในฝัน
    3.เข้าเครื่องคาร์บอนตรวจหาอายุที่แท้จริงที่ ม.จุฬาและ ม.ศิลปากร ประมาณสามหมื่นบาท ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2012
  18. nmonthon

ตรวจเช็คยากใช้ได้เลยนะครับ แสดงว่าพระของผมถึงจะแท้ แต่ก็ไม่นิยมกัน พิมพ์ลักษณะนี้ถ้าให้เซียนดูหรือส่งประกวดเค้าตี้เก๊หมด แต่เป็นพระแท้ที่เอาไว้บูชาได้ เข้าใจยากเหมือนกันนะครับวงการนี้ แหะๆๆ งั้นผมอธิษฐานบอกหลวงปู่โตให้ท่านสงเคราะห์ให้ดีกว่า ขอบคุณท่าน tbravo ที่ช่วยแนะนำครับ

ปล.. เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาอีก 2-3 องค์ รบกวนช่วยชี้แนะผมด้วยนะครับ มีองค์หนึ่งเป็นสมเด็จเกศไชโย ผมขอเค้าไปถ่ายรูป เป็นของคนบ้านๆเหมือนผมอะครับ เห็นเค้าว่าดี เปิดราคาแพงเชียว ถ้าดีผมก็อยากได้มาบูชา ต้องรบกวนพี่ท่านแล้วละครับ

19. nmonthon

สมเด็จ 3 องค์ครับ

องค์แรก สมเด็จเกศไชโย องค์นี้เอามาใช้ได้เลยครับที่เคยบอกไว้ ผมดูแล้วชอบแบบดูไม่เป็น รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ด้านข้าง

ด้านบน

องค์สอง องค์นี้เห็นวางอยู่กับองค์อื่นๆ แล้วเด่นแบบแปลกๆ ผมดูนุ่มลึก มองแล้วสะบายตา เข้าตาผมด้วยความรู้สึกล้วนๆ ครับ

องค์ที่ 3 ผ่านการล้างมามั้ยครับแบบนี้

รบกวนชี้แนะด้วยครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2012
  20. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ขอขอบคุณครับ อย่าถือว่าเป็นกรรมครับ ผมมาถามเอง ต้องการความเห็นเท่านั้น อาจจะจากใครก็ได้ ผิดถูกไม่ว่ากัน พระบางองค์อาจจะก้ำกึ่ง อย่างองค์นี้ก็อาจเป็นเช่นนั้น องค์นี้เคยมีคนขอเช่าราคาแสนเมื่อสิบกว่าปีก่อน แต่ผมไม่ได้บอกว่าของผมแท้นะ เพราะไม่ได้ปล่อย แต่ตอนนี้องค์นี้อาจไม่มีราคาเพราะความรู้เปลี่ยนไปก็ได้ ข้อมูลที่ให้เพิ่มคือเคยซื้อหนังสือพระสมเด็จเล่มหนา เล่มสอง ราคาสองพันกว่า (หนังสืออยู่อีกที่) บรรณาธิการชื่อ กล้า หรืออะไรเนี่ย เขาลงไว้ทั้งพิมพ์เนื้อสัดส่วน ระบุเป็น"สมเด็จวัดระฆังพิมพ์สังฆาฏิพิมพ์ที่สอง" เคยเขียนจดหมายไปถาม แต่เงียบไปเลย ทั้งที่เขาบอกว่าใครซื้อหนังสือเขาจะได้เป็นสมาชิกvipเลย ถามมาจะตอบให้เป็นพิเศษ แต่ก็ต้องเสียดายซองกับสแตมป์ทั้งส่งทั้งแนบไปด้วย เลยยังคงอึมครึมอยู่ ยังไงท่าน จขกท จะแนะนำเพิ่มก็เชิญเลยครับ เพิ่มเติมคราบมีตะไคร่และที่เขาเรียกฟองเต้าหู้หรือเปล่า แต่มีบางจุดกระเทาะออกเห็นเนื้อในกลับเป็นผงขาวละเอียดแซมผงดำๆเล็กน้อยมากนุ่มตา