ขอเชิญ...ชมการเปิดโปงการปั่นราคาของเสี้ยนหย่าย....โดยเสี้ยนหย่ายเองครับท่าน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ชอบสะสม, 20 มีนาคม 2014.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ไอเดียของพี่ oad006 ถือว่ายอดเยี่ยม
    เป็นประโยชน์อย่างมากเลยครับ
    แต่คงต้องบอกเพื่อนๆ ว่า
    กรุณาอย่านำภาพพระที่เขาลงขายอยู่
    มาชี้ว่าเก๊ในกระทู้ เพราะจะเป็นการเพิ่มศัตรูโดยไม่จำเป็น
    กรณีเจอสถานการณ์เซียนใหญ่ขายเก๊
    ผมว่าส่งสัญญาณหน่อย แล้วเราถามกันทาง pm ดีกว่า
    ในกระทู้บอกแค่ว่าเก๊ยังไง และมีตู้ใหญ่ขายก็พอแล้วครับ
    ว่าแต่ มันเป็นใครอ่ะครับ พี่เด็กโกลกช่วย pm บอกหน่อย
    ผมจะได้ไม่เดินไปเหยียบตะปูที่ตู้มันครับ

2. Amuletism

3. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    พี่เค เห็นด้วยครับคุณหนุ่ม ตั้งกระทู้ใหม่เลยครับเด่วพี่เค แจมด้วย เน้นแต่พระแท้ชัดเจนกัน ใครถนัดสายไหนก็ลงพระแท้ที่ตนเองครอบครองอยู่ แล้วถ้าจะให้ดีก็อธิบายบรรยายในพระองค์ที่ครอบครองไป หรือบอกข้อมูลก้ได้เช่น หลวงพ่ออะไร สร้าง พ.ศ.ไหน ออกวัดไหน จะได้ประโยชน์มากแด่ผู้ไม่รู้ครับ ตั้งกระทู้เลยครับ เพราะนำพระสุดยอดมาลงที่กระทู้นังชัย ไม่เหมาะครับเพราะมานเป็นกระเทยเฒ่า ที่สังคมพลังจิตรังเกียจ ขยะแขยง พิษมันเยอะครับ นังชัย มาระยา

4. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ขอแสดงความยินดี กับ จั่นเจาด้วยนะครับ ที่ได้รับการปลดล๊อก กลับเข้ามาทำหน้าที่ปราบมาร ต่อไป ชื่อนี้ขลังดี อย่าให้พลาดอีกล่ะครับ(deejai)(deejai)

5. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ เค ^^

ชอตนั้นแรงไปหน่อย แต่ ผมมานั่งอ่าน ยังฮาอยู่เลยครับ

เวปยังเก็บไว้ให้ผมที่กล่องข้อความเลย..เเหม เอามาลงอีกทีดีไหมเนี่ย

รับรอง ฮา กันกระจาย 555555555

6. Amuletism

ขอบพระคุณมากครับพี่เค ที่จะมาร่วมกับพวกเรา
    ที่แรกตั้งใจว่าจะรอรวมพลกันให้พร้อมก่อน
    ก็เลยมีการโพสต์ภาพพระดีๆกัน
    จนลืมประเด็นที่พี่เค comment ไว้เลย
    ถ้าอย่างนี้คงได้ฤกษ์เปิดบ้านใหม่ของพวกเราสักทีแล้วครับ

7. สุเขฐ

ขอเป็นกำลังใจ ให้พี่ฯผู้รู้ ทุกท่านด้วยนะครับ ที่ให้วิทยาทาน
    และ ไม่เบื่อ ไม่ท้อ ที่จะมอบความรู้ให้สมาชิกทุกฯท่าน
    ผมเริ่มเข้าใจแล้วว่า ผู้รู้ หลายฯท่าน ทำไม ถอนตัว เบื่อ..ทำดี หวังดี
    แล้วโดนด่า ,ไม่ได้เงินได้ทอง,แถมบางที เสียซะอีก(มอบพระให้เป็นของขวัญ)
    แต่ ถึงกระนั้น ก็ยังมีผู้ที่ ยืนหยัด อดทน มอบความรู้ดีฯ ให้
    จึงขอแสดงความนับถือ..แก่ ท่านที่อดทน เสมอมาครับ

:cool::cool::cool::cool::cool:

8. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ยังตามอ่าน

9. สุเขฐ

55555555 ต้องขอขอบคุณ ท่านพี่ Zapp ด้วยนะครับ

ผมลงหน้าต่างใหม่ (window) เลยหาไม่เจอ...

ผมเฝ้าดูอยู่ แต่ นังผู้นั้น ไม่เห่าหอน อะไรแล้ว ผมก็ต้องปล่อยฯก่อน

ถ้า สำนึกได้ ก็ นับว่าเป็นการดี ต่อตัวเขาเองครับ

แต่ล่าสุด เห้น ลิ่วล้อ แต่เก่าก่อน มาฟาดงวง ฟาดงา เด๋วรอข้อมูล จากสาย

ภายในก่อน จะจัด ภาค 2....ให้ครับ

วันก่อน สายเอาพระ ไปลงถาม ก็ บอกต้องให้ท่าน อื่นดูให้

อ้าว !! แล้ว สรุป มันดูอะไรเป็นมั่งฟะ..หรือ จะแค่หลอกขายพระกิน

ไปวันฯ ..งง จุงเบย

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตั้งกระทู้ใหม่ก็ดีครับ ผมคงติดตามอ่านเสมอ

แต่..... ก็ยังจะมีพระ ดูยาก ( ขอใช้คำว่าดูยากเพราะสุภาพหน่อย ) มาแจมแน่นอนครับ เพราะพี่น้องที่ดูพระไม่เป็นไม่เก่งมี มีของตัวเองก็นึกว่าแท้ครับ เป็นเรื่องธรรมดา

ผมเคยเสนอให้ เว็บพลังจิต มีปุ่ม ชอบ ไม่ชอบ ไม่ออกความเห็น อื่นๆ แต่ไม่ได้รับการสนใจ

น่าจะมีครับ อย่างน้อย อาจจะบอกกันได้แบบสุภาพ

11. สุเขฐ

เห็นด้วยครับ อ.พี เสาวภา

จะได้ลดการ โต้เถียง อัน พึงจะทำให้ ผู้สนทนาเกิดความ เบื่อหน่าย

แต่ อีกเรื่อง ไม่รู้จะใช้ปุ่มไหนดีครับ คือ พวกปัญญาอ่อน ที่ชอบ แสดง

ภูมิปัญญา ที่น่าทุเรศ บ่งบอก ถึง การอบรมสั่งสอน จาก บุพการี ได้ทันทีเลย

ว่า สั่งสอนกันมาเยี่ยงไร รวมไปถึง ครูบาอาจารย์ ที่เฝ้า อบรมมาเนิ่นนานด้วย

พวกหากิน ที่ กะจะ ฝาก เรื่องราว เพื่อ จะได้ไปโม้ได้ว่า นี่นะ ของนี่นะ

มีคนยอมรับแล้ว ในเวปพลังจิต..นี่ ก็ น่าจัดให้ ปุ่มนึง

พวก ที่ เล่าเรื่อง เล่านิทาน ทั้งหลายแหล่ แล้วพอใครโต้แย้ง ก็ ออกอาการ
    ปรี๊ดแตก แต่หาข้อมูลมาแย้งไม่ได้ ก็เลย ออกทะเล ทำตัวปัญญาอ่อนไปเลย
    นี่ ก็ จัดให้อีกปุ่มนึง
    (เห็นได้ข่าวว่า..ออกทะเล ..ไปทะเลาะกับชนเผ่า ปาปัวนิวกินิ เรื่อง เชื้อชาติ อยู่ครับ)
    ถ้าทำได้ ก็นับว่าไอเดีย ของ อ.พี เสาวภา ควรจะผ่านมติ

และเห็นชอบ โดย ครม. ครับ (deejai)

12. ธัชพลครับ

ธัชพลครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ไม่ดีหรือไม่ชอบก็ไม่เป็นไรครับ ผมคิดว่าน่าจะให้พี่ Amuletismหรือท่านใดก็ได้ลองคุยกันดู แล้วตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมา ผมขอเรียกว่า" กระทู้ใบ้ "(แล้วแต่ว่าจะตั้งชื่อว่าอะไร)กระทู้นี้ห้ามให้ใครลงความเห็นเป็นตัวอักษรเด็ดขาด จะเห็นแต่"ภาพพระแท้สวยๆต่อเนื่อง"ที่ท่านผู้รู้ยอมรับว่าแท้พันตาเท่านั้น กระทู้นี้อาจจะเป็น"น่าตา"ของห้อง "เช็คพระเครื่องและวัตถุมงคล "เลยก็ได้ครับ ถ้าภาพพระภาพไหนที่คัดมาแล้วมีผู้กดไม่เห็นด้วย ก็ยกไปคุย ไปพิจารณากันใหม่ใน กระทู้ของพี่ Amuletism ครับ ถ้าเห็นว่าไม่ดีจริงๆ ก็ลบภาพนั้นออกไป...ครับผม

13. สุเขฐ

มีการ แบน ไม่ให้เข้า ไปเมนท์ ของ มันด้วย 555555555

ฮาอะ ปัญญาอ่อนได้ใจเบย 555555555555

ฮาสุดฯ สงสัย ธุระ นังชัย ยังไม่เสร็จ.....ก็เข้าใจนะ เวปมันกลายเป็นเวปร้างไปแล้ว

ผู้รู้ เขาถอยออกมาหมด ก็เลย เข้ามาปัญญาอ่อน..หมดทางหากิน ขยะชัดฯ

กะทำให้ผู้รู้ เขาเบื่อไม่มาตอบ หรือ แนะนำ ทางที่จะไม่หลง ..เหมือน พวกหลอกขายพระ

สิ่งนี้ ผมห้าม ไม่ได้หรอกนะครับ ขึ้น อยู่กับ อาจารย์ และ พี่ฯ ทุกท่าน

ต้อง ตัดสินใจเอง...ว่า จะเบื่อ จะไม่ให้ความรู้ ก็เเล้วแต่ ทุกฯ ท่าน

จั่นเจา เคารพ ความเป็น ส่วนตัวของ ทุกฯ ท่านครับ

แต่ ถึงแม้ จะมี จั่นเจา เพียงคนเดียว ที่จะต้องเถียงกับ พวกปัญญาอ่อน

ที่จ้องทำลาย และ จ้องหลอกลวงหากิน กับ เวปพลังจิต-วิธีดูพระเครื่อง

จั่นเจา ..ก็ขอเป็น แมวตัวสุดท้ายทำหน้าที่ให้ดีที่สุดครับ

14. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ใจแอร์ๆครับ ท่าน จั่นเจา....สมัยนี้ ข้อมูลมันไวครับ เขารู้เท่าทันกันไว เอาแต่ที่มีสาระ มีประโยชน์ในการดูพระดีกว่า ว่า ดุพระอย่างไรถึงแท้ เราเจอแล้วเราจะตัดสินใจได้ว่าดูแท้อย่างไร ผมว่าพี่ๆในนี้มีควาามรู้ และใจดีก็เยอะ พร้อมที่จะให้ แต่ก็อาจมีเบื่อๆเซ็งๆกันบ้างนะผมว่าแต่เดี๋ยวก็หายครับ

ยังมีกระทู้ดีๆอีกเยอะใว้คอยให้ศึกษา

แต่กระทู้ที่มาแนวแปลกๆ หรือแนวแอบแฝงหากิน ไร้สาระก็อย่าเอามาใส่ใจครับ พวกเรียกร้องความสนใจอะครับ

แต่ก็แปลกใจนะครับ เด็กสมัยนี้ ไม่มีความเคารพ ซึ่งผู้ใหญ่เลย สมัยก่อนนะที่ผมได้ฟังมา ส่วนมากคนเล่นพระจะให้ความเคารพ ผู้ใหญ่ซึ่งเล่นพระมาก่อนเพื่อหาความรู้้แต่ สมัยนี้สิ ว่าจาโอหัง มากเลยครับ วันนี้ไปเจอมา ไปส่องพระข้างทาง เจอเด็กวัยรุ่นพูดจาไม่ให้ความเคารพผู้หลักผู้ใหญ่เลย นึกถึงว่า คิดแล้วปวดหัวแทนครับ

15. สุเขฐ

สวัสดีครับ พี่ น้ำข้าว
    ขอบคุณ ที่คอยให้ข้อคิดเสมอครับ :cool:

16. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พูดเรื่องเด็กนี่สงสัย ว่าเราจะนินทาพวก เด็กๆ หรือ เป็น เต่า เป็นไดโนเสาร์หรือปล่าว เพราะเด็กวัยรุ่น สมัยนี้ หนุ่มๆ สาวๆ ด้วยน่ะครับ ๒๐+ หรือ ๓๐+ หรือเราถือตัวเกินไปว่าอาวุโส แต่เด็กมันคิดว่าเราไดโนเสาร์ มากกว่า พวกไดโนเสาร์น่าจะตกยุค และโง่ๆน่ะครับ มันสมองมันน้อย เพราะฉนั้น พวกนี้จะใช้วาจาคุยเป็นระดับเพื่อน ให้ทันสมัย และ ถ้าพวกเขาด่าก็ด่าระดับด่าเพื่อนไปเลย และ กลุ่มคนแบบนี้ เตือน หรือ แนะนำไม่ได้ ถ้าพูด ทำนองว่าเตือน หรือ แนะนำ โดยภาษาเขียน ฟังดูแข็ง พวกเขาจะโมโหทันทีว่าไปสอนเขา แล้วหาว่าเขารู้น้อยหรือ โง่ ทำไม ไม่ฟังเขา ที่พูด เพราะที่บ้านผมตอนนี้ก็เผอิญมีอยู่ หนึ่งตัว...แหะๆ

ขอระบายนิด เพระาผมเองก็ไม่อยากเขาไปสู่ความขัดแย้ง โดยเฉพาะในโลกไซเบอร์ ภาษาเขียนมันไม่เหมือนภาษาพูด มันขาดมิติ ความนุ่มนวลไปนิด เขียนธรรมดาๆ อาจจะดูแข็งไปสำหรับบางคน นำไปสู่การขัดแย้งที่ใหญ่กว่า

ยุคผมเรียนหนังสือ อาจารย์รุ่นพี่เดินมา ต้องหลบทาง ห้ามขอต่อบุหรี่รุ่นพี่ ห้ามนั่งม้าหิน ในสถานที่เรียน ห้ามนั่งบนบันได ( รุ่นพี่นั่งได้ ) พูดคุยขอคำแนะนำ ถามได้ แต่ห้ามโต้แย้ง ถ้ายิ่งระดับอาจารย์ ไม่ต้องพูด เป็นระดับเทพ ต้องอยู่บนหิ้งอย่างเดียว แม้อาจารย์บางคนเป็นรุ่นพี่ พึ่งจบ ( เกียรตินิยม ) แต่ เป็นสาวหน้าตาดี น่ารัก (หายากแต่มี โดยเฉพาะพวก ภาษาอังกฤษ math หรือ เคมี ) ก็ห้ามสะเออะ ใช้วาจารบกวนเด็ดขาด จะถูกตอนในทันที ถ้าอาจารย์นั่งอยู่ ต้องแทบคลานเข่าไปเลย ...แหะๆ แต่ผมชอบน่ะครับ หรือ ผมหลงยุค

มายุคนี่ คนเริ่มแก่ และ แก่อยู่ยากครับ

สำหรับเด็กรุ่นนี้ เราไปเดินตามห้าง หน้าตาน่าจะแก่ๆ กระย่องกระแย่ง ต้องคอยหลบ ไม่หลบมันเดินชนทันที ที่พูดนี่ไม่ได้ ไม่มีประสบการณ์ โดนจนจุกมาที มันก็เดินไปหน้าตาเฉย เหมือนมันทำกันทุกวันในโตเกียว หรือ นิวยอร์ค

ถ้าเป็นในเน็ท โดนขโมยข้อความให้มันไปประกอบการขายของ เราไปเตือนมัน มันดันโมโห ด่ามาเป็นปีก็มี เอ เราไม่มีลิขสิทธิ์ ในทรัพย์สินทางปัญญาของเรา มันเห็นเราแก่แล้ว คงเลือนๆ กูจะเอาก็เอาดื้อๆ

หรือ ทักว่า ไม่เคยเห็น มันนึกว่าเราติว่าของมันเก็ ...ประมาณนั้น

ผมว่า ช่องว่างระหว่างวัยในนักเล่นพระมีน่ะครับ ...แหะๆ ขึ้นอยู่ด้วยว่า เล่นแบบไหน เล่นขาย เล่นชอบ เล่นทั้งสองอย่าง

ผมร่ายมาพอสมควร แต่จริงๆอยากสรุปว่า

อย่าใจร้ายกับผู้ด้อยประสบการณ์เลยครับ เขาไม่รู้ แม้จะ ไม่มีสัมมาคารวะสักหน่อยแต่ถ้าเราไม่ถือก็ ทำเฉยๆซ่ะ

แต่ถ้าเนียนๆ ถ้าแอบๆ ถ้าแอ็บๆ ...เล่นให้หนัก...เหอๆๆ

17. พี เสาวภา

พูดมา ห้าปีแล้วครับ เป็นระยะ แต่เว็บเขาเฉยๆ

18. พี เสาวภา

ไอเดียนี่แจ่มน่ะครับ เป็นห้องโชว์พระ แล้วโหวตกัน เราจะได้มีบุญตา ต่ออายุ เมื่อดูพระสวยๆ หายากๆ ครับ

ส่วนพวก วังหน้า เจ้าคุณท่า หลวงพ่อมันนี่ ก็ดูๆกันไปเหมือนที่เคยดูกันมาหลายปี ดูไม่หมด...แหะๆ

19. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ ท่านพี เสาวภา

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด พระ ก็เหมือนกัน ถ้าอาวุโสแต่พรรษาน้อยกว่า ก็ต้องให้ความเคารพ พระที่มี พรรษามากกว่า ไม่ทราบว่าถูกต้องมั่ยครับ ด้วยความเคารพครับ

20. พี เสาวภา

พระภิกษุ ถืออายุ เวลาที่บวชครับ ไม่ถืออายุโลก ถ้าสึกไป กลับมาบวชอีก เริ่มนับหนึ่งใหม่ครับ

ยกเว้น

พระที่เป็นพระอุปัชฌาย์ ( สมมุติว่าเป็นพระ หนุ่มกว่า เป็นเจ้าคณะตำบล ) น่ะครับ ถ้านั่งอุปัชฌาย์ ถือว่า ทำหน้าที่แทนพระพุทธเจ้าครับ พระอื่นที่มา เป็นคู่สวด และ นั่งอันดับ ต้องกราบครับ

และพระที่สวดพระ ปาติโมกข์ ทุกกึ่งเดือนน่ะครับ แม้จะหนุ่ม แต่นั่งสูงกว่าพระรูปอื่นครับ เพราะในสมัยพระพุทธกาล พระพุทธองค์จะทรงสวด ขานปาฏิโมกข์ ( พระวินัยของพระ ) เองครับ จนกระทั่งพระมีมาก แพร่หลายไปหลายแคว้น จึงมีพุทธานุญาต ให้พระองค์อื่นทำแทนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2014