**ขอใจ ** ร่วมสร้างวิหาร หลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี เทพเจ้าแห่งเทือกเขารัง ▇ █ █

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pipat_san, 21 ตุลาคม 2011.

1. lek_devils

lek_devils เป็นที่รู้จักกันดี

ชมรมพระเครื่องหลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี
    https://www.facebook.com/groups/LuangpuPuang

ยอดตอนนี้ 17,018 บาท คืนนี้จะโอนให้พี่เดชชาติครับแล้วจะมายืนยันยอดอีกครั้งครับ

2. c98

c98 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    ภาพหลวงปู่เห็นแล้วปีติมากๆครับ

3. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ร่วมบุญ "ซื้อโลงแก้ว สร้างวิหาร " หลวงปู่พวง ฐานวโร วัดน้ำพุ
    หมดเขตสิ้นเดือนนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2014
  4. lek_devils

lek_devils เป็นที่รู้จักกันดี

ชมรมพระเครื่องหลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี ร่วมบุญโลงแก้วและวิหาร 18,268 บาทครับ

5. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011

วันนี้เวลา 17.30 น. เงินโอนเข้าบัญชี 513-1-16828-5 เรียบร้อยแล้วครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ สาธุ

6. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    แบบนี้ไม่ได้นะครับ เดี๋ยวปรับใบสั่งนะครับ ล้อเล่นครับอิอิ หากมีโอกาศขอเรียนเชิญนะครับ

เดี๋ยวจะลองพิจาณาที่ครบ 100 วัน อัญเชิญหลวงปู่บรรจุโลงแก้ว เหมารถตู้กันไปด้วยกันทั้งเวปพลังจิตและเฟสบุคในชมรมพระเครื่องหลวงปู่พวง ที่มีกลุ่มคนหล่อหน้าใสเป็นแอดมินทราบมาว่าน่าฮักทุกคน อิอิอิอิ

7. pipat_san

ขออนุโมทนาทั้งหมดทั้งมวลครับ แอดมินเฟสบุคน่าฮักกลุ่มคนหล่อหน้าใสใจบุญสายหลักๆของวัดน้ำพุครับ (y)

8. pipat_san

ภาพเก่าหาชมยาก หลวงปู่พวงท่านไม่ได้สูบบุหรี่แล้วนะครับ เมื่อก่อนสมัยสี่ปีที่แล้วหลวงปู่ท่านสูบครับ ม้วนบุหรี่ตกตรงใหนเป็นต้องคว้ากันไปครับ ม้วนบุหรี่ได้ยินทราบมาว่ามีคนนำไปใส่แก้วบูชาไว้หิ้งพระเกิดมีเม็ดเล็กๆใสๆอยู่ประปรายเล็กน้อยในแก้วที่เก็บมวนบุหรี่หลวงปู่พวงครับ บางคนก็นำไปเลี่ยมห้อยคอให้ลูกหลานก่อนนำไปก็เอามาให้หลวงปู่พวงท่านอธิฐานจิตให้อีกที หลวงปู่พวงท่านบอก ทุกอริยบทท่านภาวนาตลอด ไม่จำต้องเอามาเสกก็ใช้ได้ แต่ถ้ากำลังใจไม่ถึงก็นำมา แล้วหลวงปู่พวงท่านทำให้หมดทุกคน หลวงปู่เป็นพระที่มีเมตตามากๆครับ

ในภาพหลวงปู่ท่านมวลทิชชู่ครับ เป็นภาพหาชมยาก ใครได้ไปก็ยินดีด้วยนะครับ

9. duofat

duofat เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    อยากไปด้วยจังเลยครับ

10. c98

ด้วยคนครับท่าน

11. soccerguru

soccerguru เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    ขอโทษที่ล่าช้า โอนแล้วแต่ได้เงินพรุ่งนี้น่ะครับ

12. c98

อยากเห็นเหรียญเสมามากๆๆเลย

13. pipat_san

ของดี ของขลัง ของสวย รวมทั้งศาสตร์และศิลป์ เป็นรุ่นที่ต้องจากรึกครับ ให้ติดตามกันครับ ไม่อยากให้พลาดนะครับ :cool:

14. pipat_san

หลวงปู่พวง ท่านเปรียบเสมือนพ่อของชุมชมและเป็นครูให้กับพระสงฆ์ที่มาขอความรู้

ช่วงที่ผมนั้นได้มีโอกาสรับใช้หลวงปู่พวงนั้น ได้มีความรู้มากมายจริงๆ และ ได้รับรู้ถึงพระธรรมคำสอนต่างๆมากมายจากหลวงปู่พวง

วันนี้ขอเล่าเรื่องราวจากคำบอกเล่าของท่านอื่นๆมาให้ฟังกันครับ

ความอัศจรรย์จากหลวงปู่พวง เมื่อก่อน พ.ศ 2500 นั้นท่านมาพำนักที่บ้านน้ำพุ จนได้เกิดเป็นวัดจนทุกวันนี้ ผู้ใหญ่บ้านสมัยนั้นท่านบอกว่า เป็นเด็กเลี้ยงควาย หลวงพ่อพวงท่านยังเป็นพระหนุ่มนะ มาสร้างวัดใหม่ๆ สมัยก่อนโน้นโจรโขมยเยอะมาก โจนมันมาลักควายไป หากันสองวันสามคืน หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ เลยไปหาหลวงพ่อพวง สมัยนั้นผู้ใหญ่บ้านยังเป็นเด็กอยู่เลย ท่านได้ชี้ไปที่ภูเขาบอกให้ข้ามเขาไป 2 ลูก ตรงไปที่หนองน้ำ ควายถูกผูกอยู่ตรงนั้น เลยพากันไปทั้งหมู่บ้าน ก็ไปเจอจริงๆ นี่เจอเข้ากับตัวเองตั้งแต่ยังเล็ก จึงเชื่อได้เลยว่า หลวงพ่อพวง ท่านเป็นพระที่ไม่ธรรมดา ท่านรู้ได้อย่างไร ว่าควายอยู่ตรงนั้น ไกลมากๆ หลักธรรมคำสอนที่หลวงปู่พวงท่านให้กับชาวบ้านส่วนมากจะเป็นเรื่องของศีล 5 กับการรู้สติ รู้จักคิด รู้จักทำมาหากิน บางคนท่านก็สอนแบบลึกซึ้งฟังแล้วเข้าใจยาก ถ้าคนที่ฟังคงเข้าใจ เพราะหลวงปู่พวงท่านจะสอนเป็นคนๆไป แต่ใครที่ได้รับฟังคำสอนไปนั้น เห็นแต่ละคนไปได้ดีกันหมดนะ อันนี้จากคำบอกเล่าจากผู้ใหญ่บ้าน ส่วนพระเครื่องหลวงปู่พวงนั้น ผู้ใหญ่ท่านบอกว่า มั่นใจได้เลย ลูกหลานที่บ้านน้ำพุไปชายแดนมีของหลวงปู่พวงไปทุกคน เท่าที่หาได้นะ เพราะพระหลวงปู่พวงนั้น ใครๆก็มาหา อยากได้กันหมดเลยอ๊ะ คนพื้นที่บางส่วนเขาไม่ปล่อยเลยนะ เขาบอกว่า หลวงปู่พวงท่านให้ ท่านบอกว่า นี่แหละทองมรึงอยากได้มั๊ย เขาเลยรีบคว้ากันไว้ ไม่ปล่อยกันเลย

สำหรับพระสงฆ์นั้น หลวงพ่อเกียรติยศ ท่านได้เล่าให้ฟังว่า หลวงปู่พวงท่านจะดูอารมณ์ว่า พระที่มานี้จะสอนอะไรดี ตอนนั้นพระเกีรติยศท่านจะเดินทางไปธุดงค์ที่เมืองอุบล หลวงปู่พวงท่านจึงได้สอนเข้าฌานการจับลมหายใจเดินขึ้นอย่างไร หยุด ถอยลงตรงใหน นั่งได้ทั้งวันไม่มีเมื่อย เมื่อก่อนนั่งแป๊ปๆเมื่อยแล้ว พอหลวงปู่พวง ท่านสอน อารมณ์มันอิ่มทิพย์ ใจมีความสุข นี่พอไปทำสมาธิที่อุบล พระผู้ใหญ่ที่นั่นเห็นเข้า ขอตามกลับมากราบหลวงปู่พวงกันเป็นคณะ

หลวงปู่พวง ท่านจะสอนเป็นคนๆ ใครได้แค่ใหน ท่านก็ให้ไปเท่านั้น ใครได้มากได้น้อย อยู่ที่ตนเอง แล้วแต่บุญ ใครมีวาสานามากราบหลวงปู่พวง ถือว่าเป็นบุญใหญ่มากๆนะครับ

เงินทองถวายหลวงปู่พวงแล้ว โยมแดนไกลตั้งใจมาจากเมืองนอก ถวายปัจจัยให้กับหลวงปู่ด้วยความศรัทธา หลวงปู่หยิบเงินไป 1 ใบที่เหลือท่านคืนให้ ท่านบอกเอาไปเป็นขวัญถุงนะ หลวงปู่พวงท่านเป็นแบบนี้จริงๆ โยมแดนไกลคนนั้นไม่นาน รวยใหญ่กลับมาทำบุญเยอะเลย

15. c98

น้อมกราบหลวงปู่พวง

16. soccerguru

soccerguru เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    รบกวนอัพเดตตารางโอนเงินให้ด้วยครับ

17. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ร่วมบุญ "ซื้อโลงแก้ว สร้างวิหาร " หลวงปู่พวง ฐานวโร วัดน้ำพุ
    หมดเขตสิ้นเดือนนี้ครับ

18. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

19. c98

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

20. pipat_san

รับยอดปัจจัยถึงสิ้นเดือนนี้นะครับผม ผู้ที่ร่วมทำบุญซื้อโลงแก้ว สร้างวิหารหลวงปู่พวง ขอเชิญนะครับ ตอนนี้แสนหกแล้วครับผม