**ขอใจ ** ร่วมสร้างวิหาร หลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี เทพเจ้าแห่งเทือกเขารัง ▇ █ █

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pipat_san, 21 ตุลาคม 2011.

1. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    หลังจากที่ได้ประกาศหาเพื่อนร่วมบุญเอาไว้

รายได้จะนำไปทำบุญที่วัดและถวายย่ามหลวงปู่พวงครับ

กับของแปลก วันนี้ พระกริ่งเพ็ชรกลับหลวงปู่พวง เนื้อสำริด หมายเลข ๖๗ พิเศษกว่าพวกดันมี ๒ โค๊ต

ให้ร่วมประมูลกันในราคาวัด 800 บาท เพิ่มขึ้นครั้งละ 100 บาท

เริ่มประมูลได้ วันที่ 19 / 02 / 2556 ตั้งแต่บัดนี้
    ปิดประมูล 25 / 02 / 2556 เวลาเที่ยงคืน

แจ้งให้ทราบ โชค 2 ชั้น​

ท่านใดชนะการประมูล พระกริ่งเพ็ชรกลับหลวงปู่พวง เนื้อสำริด หมายเลข ๖๗ ผมมีของแถมให้ครับ
    เป็นผ้ายันต์จันทร์เพ็ญ จากกระทู้คุณ Pattana ครับ หมายเลขตามรูปครับ​

รายชื่อผู้ร่วมประมูล

วันที่ 19 ก.พ 2556
    fortuner............1,999 กระทู้ 10677
    mretgnol.......... 5,000 กระทู้ 10678
    vaspa222..........2,100 กระทู้ 10679

วันที่ 20 ก.พ 2556
    YHOSSAPHOB....5,500 กระทู้ 10681
    Pattana............5,600 กระทู้ 10695
    somjins............5,900 กระทู้ 10706

วันที่ 21 ก.พ 2556
    glock................6,000 กระทู้ 10711

เหลือเวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมงแล้วครับ

2. แมนลพบุรี

แมนลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

อยากอยู่ในเหตุการณ์ที่วัดวันนั้นจังเสียดายไม่มีคลิปนะ

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

fortuner............1,999 กระทู้ 10677
    mretgnol.......... 5,000 กระทู้ 10678
    vaspa222..........2,100 กระทู้ 10679

YHOSSAPHOB....5,500 กระทู้ 10681
    Pattana............5,600 กระทู้ 10695
    somjins............5,900 กระทู้ 10706

glock................6,000 กระทู้ 10711

เหลือเวลาไม่ถึง 1 ชั่วโมง มาร่วมกันใส่ตัวเลขกันก่อนดีกว่าครับ เรื่องใจอย่าเพิ่งไปใส่(ในบางเรื่อง)

4. แมนลพบุรี

แมนลพบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

มีโอกาสอยากทำบ้าง

5. เขาน้อย

เขาน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

เสนอแนะถ้าอยากรู้เรื่องให้ไปถามที่วัดผมไปถามมาแล้วถึงบางอ้อครับไม่ขอพูดในนี้

6. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    [​IMG][/url][/IMG]

ใครจะทำอะไร ใครจะสร้างอะไร หรือใครจะดีจะเลวอย่างไร เราไม่สนใจ...
    เราไปกราบ ไปทำบุญด้วย ด้วยที่เราเชื่อว่า ท่านเป็นพระผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ...เท่านั้น...จึงได้ดั้นด้นไป

อันนี้ไม่ได้หมายถึงผู้ใดนะครับ...เพียงแต่ผมคิดว่า หลวงปู่ท่านไม่ธรรมดา การได้เห็นพระอริยะ เป็นบุญอย่างยิ่ง...
    และยิ่งได้ทำบุญกับพระอริยะ ด้วยแล้ว ยิ่งถือว่าเป็นมงคลสูงสุดอย่างหนึ่ง....
    ไปคราวนี้ ได้ถวายรังนกนิดหน่อย...กับโอวัลตินและนมข้น...(หลวงปู่ท่านเมตตารับให้ครับ..)
    ก่อนกลับได้ร่วมทำบุญด้วย (หยอดตู้) และอีกส่วนร่วมทำกับลูกศิษย์ท่าน ที่ว่าจะทำพนักพิงให้หลวงปู่...

เดินทางไปซะไกล....ไม่กล้ารบกวนหลวงปู่...อยากพูดคุย ถามไถ่หลวงปู่...แต่เห็นหลวงปู่ท่านคงเหนื่อย จึงไม่กล้า
    อยากให้หลวงปู่พักมากๆ....จึงกราบลาแล้วขอตัวกลับ....

7. Bakhamnoi

หลังจากกราบลาหลวงปู่แล้ว...เลยเดินมาสำรวจศาลา และเสาหลักเมืองครับ
    ถ่ายรูปมานิดหน่อย ขอ นุยาด..เจ้าของกระทู้นะครับ...เอาภาพการสร้างศาลา (น่าจะเป็นการยกพื้นศาลามากกว่า) มาให้ดู

8. Bakhamnoi

มีนางแบบจำเป็นมายืนขวางหน้ากล้องให้ด้วย 5555

9. Bakhamnoi

ภาพสุดท้ายครับ.....นางแบบของผมเข้าไปกราบขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์.....
    ซึ่งระหว่างที่เดินจากกุฏิหลวงปู่ มาที่เสาหลักเมืองนี้...แฟนผมบอกว่า ขนลุกซู่ๆเลย...ทั้งขนหัวขนแขน...
    ระหว่างที่แกพูดถึงหลวงปู่ว่า ท่านใจดีเนาะ...ดูสายตาท่าน ท่านมีเมตตา ใจดีมากๆเลย..ยิ้มแบบมีเมตตา...
    และภูมิใจมาก เป็นบุญเราเนาะที่ได้ทำบุญกับท่าน ระหว่างที่พูด แกก็ยกแขนขึ้นให้ผมดู...ดูๆ ขนลุกเลย....อิ่มเอิบ ปิติ..
    แกบอกว่า มันเย็นวูบวาบๆ ถึงหัวเลย แล้วก็เกิดอาการขนลุก...ระหว่างที่พูดถึงหลวงปู่..ช่วงที่เดินมาเสาหลักเมืองนี้แหละ....

10. ยุทธจัก

ยุทธจัก Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2013
    ร่วมประมูลพระกริ่งเนื้อสำริด 6400 บาท ครับ

11. ยุทธจัก

ยุทธจัก Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2013
    พระกริ่ง

ร่วมประมูลพระกริ่งเนื้อสำริด 6400 บาท ครับ

12. Pattana

ก่อนอื่นก็ต้องขอโมทนากับท่านสารวัตรไข่เล็กด้วยนะครับ ขอชื่นชมและยกย่องในการตัดสินใจของน้าไข่เล็กด้วยใจจริง ที่ถนุถนอมครูบาอาจารย์ไว้ ด้วยการเสียสละให้ท่านได้มีเวลาได้พักผ่อนมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่น้าก็เดินทางมาตั้งไกล ใจก็อยากจะพูดคุยสนทนากับท่าน นี่แหละคือลูกศิษย์ตัวจริงครับพี่น้องทุกท่าน ไม่ได้เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนแม้แต่น้อย แต่กลับถนอมรักษาหลวงพ่อท่านเอาไว้ เพื่อส่วนรวม ถ้าทุกคนที่ไปหาท่านทำได้แบบท่านสารวัตรไข่เล็ก หลวงพ่อท่านก็คงจะหายป่วยและมีสุขภาพแข็งแรงในเร็ว ๆ นี้แน่

น่าเสียดายอยู่นิดนึงนะครับ ได้มีโอกาสไปกราบและทำบุญกับพระอริยเจ้าที่ท่านกำลังอาพาธอยู่ ถ้าหากว่าได้ซื้อยาไปถวายท่านด้วยก็จะได้อานิสงส์ช่วยพระภิกษุอาพาธอีกอย่างหนึ่งด้วย

พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า: “โย ภิกขเว มํ อุปฏฐเหยย โส คิลานํ อุปฏฐเหยย”
    "ผู้ใดปราถนาจะอุปปัฏฐากเราตถาคต ผู้นั้นพึงรักษาภิกษุป่วยไข้"

การให้การพยาบาลหรือบำบัดโรคภัยไข้เจ็บของพระสงฆ์ เท่ากับการได้อุปัฏฐากพระพุทธองค์เลยทีเดียว
    ตามความเชื่อผู้คนส่วนมากแล้วมึความเชื่อและศรัทธาว่า " ถ้าหากผู้ใดที่ได้ถวายอาหารหรือสิ่งของต่อพระพุทธเจ้า ไม่ว่าจะเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า หรือ พระสัมมาสัมพุทธเจ้า บุญที่เกิดจากการถวายทานนั้น มีอานิสสงส์มากจริงๆ ถึงขนาดผู้นั้นตั้งจิตอธิษฐาน ขอให้ได้เป็นสาวก หรือ อัครสาวก หรือ ปราถนาพุทธภูมิ ก็ได้สมดังใจปรารถนาเลย"

ตามพระพุทธดำรัสที่กล่าวมาข้างต้นนั้น การที่เราดูแลช่วยเหลือปรนิบัติต่อพระภิกษุผู้อาพาธ เท่ากับว่าเราได้สร้างกุศลต่อพระพุทธองค์โดยตรงเลยทีเดียว ดังนี้ ผลบุญมหาศาลจักบังเกิดขึ้นแก่เราผู้ได้ปรนนิบัติอุปัฏฐากพระภิกษุสงฆ์ผู้อาพาธ เปรียบเสมือนเราได้ถวายทานต่อพระพุทธเจ้านั่นเอง

ว่าแต่ท่านสารวัตร ความจริงเวลาท่านไหว้ ท่านหันหน้าไปหาหลวงพ่อดีกว่านะครับ อย่าหันมาไหว้ผมเลยนะ หันไปไหว้หลวงพ่อท่านเถอะครับ (สุดท้ายก็เอาซักดอกจนได้สิน่า)

13. Pattana

สงสัยกรรมการจะหลับไปแล้วล่ะครับ
    เอาเป็นว่าผมเองก็เป็นใครก็ไม่รู้ แต่เอาวะไหน ๆ คืนนี้ก็นอนดึกแล้ว ขอเป็นกรรมการมันซักครั้งก็แล้วกัน
    จากการที่ได้ดู ๆ แล้ว ผมว่าท่านยุทธจักชนะการประมูลในครั้งนี้นะครับ

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ

14. Bakhamnoi

พอดีผมฟังเทศน์ของหลวงตามหาบัว..เป็นประจำน่ะครับ...เคยได้ยินท่านเล่าเรื่องลูกศิษย์ไปกราบท่าน....
    คณะแล้วคณะเล่า....คณะนี้มากราบแล้วก็พูดคุยสนทนากับท่าน จนหนำใจแล้วก็ชวนกันกลับ...
    ก่อนกลับก็พูดกันว่า ไป๊..เรา กลับเถอะ หลวงปู่ท่านจะได้พักผ่อน...
    คณะต่อมาก็ทำเหมือนกันเป๊ะ...กราบเสร็จก็สนทนา...เอาจนหนำใจแล้วก็กราบลา...ไป๊..เรา กลับเถอะ..ให้หลวงปู่ท่านพักผ่อน...
    สุดท้าย...ให้หลวงปู่พักผ่อนทั้งวัน....คนที่จะตายก็คือหลวงปู่....
    ลูกศิษย์พากันให้หลวงปู่พักผ่อน..ทั้งวัน....แต่ความจริงคือหลวงปู่ต้องคอยรับแขกทั้งวัน....ไม่ได้พักตามที่ลูกศิษย์พูด...

ผมจำคำนี้ได้น่ะครับ...เลยรีบกราบ..แล้วรีบลา...แค่ได้มาเห็น และได้ทำบุญด้วย ก็ถือว่าสมใจเราแล้ว...
    ที่จริงก่อนหน้านี้ เกือบไม่ได้มาซะแล้วด้วย...แฟนถามว่า จะไปอยู่หรอ...จะไหวหรอ...
    เพราะคืนวันศุกร์ผมได้นอนหลังเที่ยงคืน (เข้าเวรแล้วงานเข้าเพียบ..) ตั้งใจจะไปวันเสาร์..แต่ไปไม่ได้แน่...เพราะกว่าจะไปถึงคงค่ำแล้ว
    เลยตั้งใจจะไปวันอาทิตย์กะออกแต่เช้า ให้ถึงก่อนเที่ยง ถ้าไปถึงหลังเที่ยงก็เกรงใจหลวงปู่จะไม่ได้พักผ่อน...
    วันเสาร์ก็ดันมีเรื่องที่ต้องทำให้เสร็จซะทั้งวัน เข้าบ้านค่ำมืด กว่าจะได้นอนเกือบ 5 ทุ่ม และต้องตื่นแต่เช้า...
    นอนไม่อิ่มติดต่อกัน 2 วัน ผมเป็นภูมิแพ้อยู่แล้ว น้ำมูกไหล จามมาตลอดทาง...
    แฟนต้องคอยซื้อทั้งรังนก ทั้งซุปไก่สกัด...สารพัดยาโด๊ปให้..แต่ก็ไม่เป็นผล...สิ่งที่ดีที่สุดสำหรับภูมิแพ้ คือนอนพัก...เท่านั้น...
    กว่าจะได้นอนก็ค่ำวันอาทิตย์...ไปนอนที่เขาค้อ 1 คืน ค่อยกลับขอนแก่น...คืนนี้ก็ไมม่ได้นอนอีกคืน เพราะเข้าเวร..

15. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    หลังจากที่ได้ประกาศหาเพื่อนร่วมบุญเอาไว้

รายได้จะนำไปทำบุญที่วัดและถวายย่ามหลวงปู่พวงครับ

กับของแปลก วันนี้ พระกริ่งเพ็ชรกลับหลวงปู่พวง เนื้อสำริด หมายเลข ๖๗ พิเศษกว่าพวกดันมี ๒ โค๊ต

ให้ร่วมประมูลกันในราคาวัด 800 บาท เพิ่มขึ้นครั้งละ 100 บาท

เริ่มประมูลได้ วันที่ 19 / 02 / 2556 ตั้งแต่บัดนี้
    ปิดประมูล 25 / 02 / 2556 เวลาเที่ยงคืน

แจ้งให้ทราบ โชค 2 ชั้น​

ท่านใดชนะการประมูล พระกริ่งเพ็ชรกลับหลวงปู่พวง เนื้อสำริด หมายเลข ๖๗ ผมมีของแถมให้ครับ
    เป็นผ้ายันต์จันทร์เพ็ญ จากกระทู้คุณ Pattana ครับ หมายเลขตามรูปครับ​

วันที่ 25 ก.พ 2556
    ยุทธจัก...............6,400 กระทู้ 10907

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
    ขอที่อยู่จัดส่งด้วยครับ ถ้าท่านได้โอนแล้ว

อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล

16. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล

ผมว่า คุณ Bakhamnoi ลองทาน อาหารเสริมแคปซูลเลือดจระเข้ ดูสิครับ เห็นหลายคนเป็นภูมิแพ้อย่างแรง ทาน อาหารเสริมแคปซูลเลือดจระเข้ งานวิจัยของมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ แล้วหายนะครับ ลองโทรไปคุยหรือสอบถาม ได้ที่ เชาว์ 089-6470750 ดูสิครับ ไม่ว่าอะไรก็อาจเป็นไปได้ครับ

17. Bakhamnoi

ขอบพระคุณท่านมากครับ.....เข้าไปอ่านแล้ว...จะสั่งมาลองกินดูครับ...เผื่อมีวาสนา..ถูกกับโรคที่เป็น
    เพราะลองมาเกือบหมดแล้ว ใครว่าอะไรดีก็ลองมาหมด...ทั้งเห็ดหลินจือ..ทั้งน้ำอะไรต่อมิอะไร...
    โรงบาล ก็ไปมาเยอะแล้ว...ทั้งรามคำแหง นวมินทร์ เกษมราษฏร์ ฯลฯ ได้แค่ทุเลา...ถ้านอนไม่เต็มอิ่มเมื่อไหร่ ได้เรื่องทันที....

เผื่อบุญที่ได้ทำกับหลวงปู่ อาจบันดาลให้มาเจอกับคำแนะนำของท่านก็ได้...
    ไม่แน่ว่าอาจหายขาดก็เป็นได้...หายขาดเมื่อไหร่ ผมคงเหมือนได้ขึ้นสวรรค์เลย...

18. abcd

abcd เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    เป็นกำลังใจให้หายไวไวนะครับ

19. Hercules

Hercules เป็นที่รู้จักกันดี

น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น

ลองทานน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น ดูนะครับ ไม่ใช่ยา แต่ไปปรับร่างกายเราให้สมดุลครับ
    ผมเป็นเบาหวาน ความดันโลหิตสูง ( 160/ 220) เป็นโรคเลือดจาง
    ทุกวันนี้ ผมไม่ทานยาของหมอเลยครับ แต่ทานนำ้มันมะพร้าวสกัดเย็น กับคุมอาหาร อารมณ์และการออกกำลังกาย คุม 3 อ

20. ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง

ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านมีกฎบ้าน วัดมีกฎวัด ได้อ่านแล้วถึงกับอึ่งเลย
    เปลี่ยนเรื่องดีกว่า ขอให้ท่านBakhamnoi หายไว้ๆๆนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2013