ความจริงของ"พระวัดพระแก้วมรกต"ที่ท่านอาจจะไม่เชื่อ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพระป่า, 6 พฤศจิกายน 2013.

1. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    พี่สุเชฐครับถ้าพี่มีอยู่ในมือบ้าง ผมว่ามันไม่เสียหายอะไรนะครับถ้าพี่จะถ่ายรูปแล้วนำมาลงให้ผมและคนอื่นๆได้ดูและศึกษา หรือแม้พี่จะเห็นว่าไม่จำเป็นกับคนอื่นเพราะคนอื่นๆเขาก็ทราบกันหมดแล้ว อย่างน้อยก็เอามาลงให้ผมเห็นความกระจ่างอีกคนก็ได้ครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เชื่อตามคำแนะนำจากพี่ๆหลายท่านว่าที่ท่าพระจันทร์มีแบบนี้เป็นตระกร้าให้หาเวลาไปเดินดู ผมก็ลองไปดูแต่ก็เจอแต่แบบที่ผมชื้อมาถ่ายให้ดู ที่สำคัญเป็นแบบที่ดูเนื้อดูเก่าคล้ายคลึงที่สุดแล้ว แล้วพอกลับมาผมก็ยังเคาะให้พระกระเทาะออกอีกเพื่อดูเนื้อหาข้างใน ทั้งของท่าพระจันทร์และของผมเพราะผมต้องการที่จะศึกษาหาความจริงครับ ไม่ใช่เพราะจะเอาผลประโยชน์แอบแฝงใดๆเลย และไม่ได้เป็นการเถียงแต่มันเป็นการนำข้อมูลจริงของผมที่ผมศึกษามา นำมาแลกเปลี่ยนกับทุกท่านและหวังว่าทุกท่านจะยินดีแลกเปลี่ยนเหตุผลกันอย่างเปิดใจเท่านั้นเองครับพี่

2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

ความเชื่อ กับ พระเครื่อง โดยเฉพาะอย่างยิ่งสำหรับวัดที่กล่าวถึงนี้แทบจะแยกกันไม่ออกจิงๆนะคับ ตอนแรกๆที่เริ่มอ่านหน้าแรกพี่หมอ พี่มันตรัย ปล่อยหมัดตรง ก็คิดว่าคงจะน๊อคไปแล้ว ไม่คิดว่าจะถึงหน้าที่6-7ได้ 5555+ ยังงัยก็แล้วแต่ก็ขอชื่นชมคุณหนุ่มทะเลที่ยังยืนหยัดที่จะหาคำตอบให้ได้ ทั้งๆที่พี่ๆน้องๆ รวมทั้งผู้อาวุโสหลายท่าน ที่ผ่านร้อนผ่านหนาวเกี่ยวกับเรื่องพระวัดที่กล่าวถึงนี้ ได้ชี้แจง แนะนำ หนักบ้าง เบาบ้าง ตามสไตล์ของแต่ละคนไป แต่ทุกคนก็ล้วนแล้วแต่แสดงให้เห็นถึงหวังดีต่อคุณหนุ่มทะเลทั้งนั้นหละคับ ขึ้นอยู่กับว่าคุณหนุ่มทะเลจะมีมุมมองเป็นอย่างไรเท่านั้น แต่ถึงตอนนี้ต่อให้ยก ภูเขา น่านฟ้า มหาสมุทร เอามากองอยู่ตรงหน้า ผมก็คิดว่าคุณหนุ่มทะเลก็ยังคิดว่ามีจริง คิดว่าไช่ อยู่เช่นเดิม ทั้งๆที่มีแค่พระปิดตาองค์เดียวกับเรื่องเล่าของคุณตา เท่านั้นเอง ยังงัยก็ลองหารูป ประวัติ หลักฐาน การสร้าง จากแหล่งข้อมูลต่างๆที่มีอยู่มากมาย แล้วมาหักลบหรือยืนยันด้วยข้อมูลก็พี่ๆน้องๆในกระทู้ของคุณนี้ ประโยชน์มันก็ตกกับผู้มาอ่านคับ เพียงแต่ต้องใช้เวลาและวิจารณญาน ในการรับรู้ให้มากขึ้นกว่าเดิมเท่านั้นเอง.. คนที่ศึกษาเรื่องพระเครื่อง ไม่ว่าจะเป็นพุทธศิลป์หรือพุทธพาณิชย์ ใช้หูฟังอย่างเดียวไม่ได้หรอกคับ.. นี่เป็นครั้งแรกมั้งที่ผมได้มาแสดงมาความเห็นในเรื่องของพระวัดนี้ พระที่มีการแอบอ้าง เรื่องเล่า ตำนาน เล่าขาน ที่ได้ยินมาตั้งแต่ผมเดินลากรองเท้าแตะตามสนามพระและยังคิดว่าคงจะมีตำนานต่อไปอีกนานเท่านาน แต่ที่รู้ๆมีหลายต่อหลายคน เสียรู้ เสียทรัพย์ เสียเงิน หมดเนื้อหมดตัว กันไปมากมาย และก็คงมีอีกต่อไปคับ.

3. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอะนะ บอกตรง อาจจะดูแรง แต่ ไร้อคติไดฯ ทั้งสิ้น คิดดี ทำดี หวัง

ย่อมได้สิ่งดีฯ ตอบแทนครับ ไว้จะเล่าให้ฟังครับ

ทีนี้ พี่ดูนะครับ เนื้อหา ความเรียบร้อยของพิมพ์ ดูดี เก่าได้อายุ แค่เม็ดทองก็กินขาด ทีพี่ไปเอามา อะนะ เขาเรียก เก๊กระจอกครับ

แต่..เอ๊ะ !!! ผมก็ชักจะสงสัย แล้วครับ ของผมเก๊ หรือ แท้ พี่ฯ

ช่วยฟันให้หายสงสัยด้วยนะครับ 5555

(ผมจัดให้แล้วนะครับ ทีนั้ ผมขอ พี่หนุ่มบ้าง ขอให้พี่ ลงพระที่สากล ที่พี่คิดว่าแท้ สากล ที่พี่มีในมือบ้างครับ ไม่ต้องแพงนะครับ หลักร้อย บูชาจากวัดก็ได้)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      720.7 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      4.9 MB
      เปิดดู:
      109
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2013
  4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องสมเด็จกรุวัดพระแก้วนี้มีผู้อยากรู้ไปเรียนถามกับท่านอาจารย์อนันต์ สวัสดิสวนีย์ อดีตผู้อำนวยการกองช่างสิบหมู่ กรมศิลปากร ที่เป็นผู้ควบคุมช่างในการบูรณะปฏิสังขรณ์วัดพระแก้วเมื่อครั้งฉลองกรุงรัตนโกสินทร์ ๒๐๐ ปี ว่ามีหรือไม่ จริงหรือไม่ที่มีการแอบนำเอาออกมา

ท่านบอกว่า ไม่มี ไม่จริง คนที่เข้าไปและผ่านออกมาจะต้องผ่านการตรวจค้นทั้งหมด แม้แต่ถุงขยะ ก่อนทิ้งก็ต้องตรวจก่อน ที่บอกว่าใส่ปิ่นโตออกมาซุกซ่อนออกมาไม่มี อาหารเที่ยงทางสำนักพระราชวังจัดสรรให้ ตรงจุดไหนสำคัญ ๆ ก่อนรื้อ ขณะรื้อ ต้องมีนักโบราณคดีของกรมศิลป์ควบคุมกำกับตลอดกันไม่ให้ผิดพลาด ไอ้ที่จะแอบรื้อแอบเจาะแอบแงะแอบเอาออกมาไม่มีแน่นอน

ผมเชื่อท่านอาจารย์อนันต์ ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่เชื่อก็ตามแต่ หรือจะเชื่อนิทานนอกวังหวังอัพราคาหาผลประโยชน์ กระตุ้นต่อมอยากให้แสวงหาก็เป็นสิทธิส่วนบุคคลครับ ความคาใจของผมจบลงกับคำบอกเล่าของท่านอาจารย์อนันต์แล้ว ส่วนใครจะขวานขวายแสวงหาต่อก็ตามใจ

5. ลูกพระป่า

พี่liver rak ลองคิดในมุมกลับกันสิครับว่า ขนาดพี่ๆหลายๆท่านบอกผมสอนผมแล้วตั้งเยอะผมก็ยังไปค้นหาคำตอบด้วยตัวเองอยู่ดีมากกว่าที่จะแค่เชื่อในสิ่งที่ผมรู้ว่าพี่ๆบอกด้วยความหวังดี แล้วอยู่ดีๆคนดื้ออย่างผมจะไปเชื่อเรื่องที่พ่อตาเล่าหรืออาจารย์รุ่นเก่าๆเล่าให้ผมฟังได้หรือ เพราะมันมีหลักฐานวัตถุที่ยืนยันให้เห็นจริงๆ เรื่องประวัติการสร้างหรือข้อมูลเกี่ยวกับการสร้างแน่นอนครับว่าผมลองค้นหาข้อมูลดูแล้วแต่ก็เอามาใช้ยืนยันอะไรไม่ได้เพราะเป็นเรื่องเล่าจากการคาดเดาเท่านั้นเองครับ แต่มันก็เอามาใช้เป็นเหตุผลอ้างว่ามันเป็นเพียงนีทานหลอกเด็กไม่ได้เหมือนกัน เพราะพระเบญจภาคีก็ไม่มีประวัติที่ชัดเจนเหมือนกัน คนสมัยก่อนก็คาดเดาที่มาของการสร้างและผู้สร้างเหมือนกัน นี่เป็นเหตุผลที่ผมไม่เคยเอ่ยถึงเรื่องประวัติการสร้างหรือผู้สร้าง

ทีนี้เรามาวิเคราะห์กันถึงเรื่องข่าวหรือบันทึกของการหลุดออกมาของพระวัดพระแก้ว(ผมไม่ใช้คำว่าแตกกรุเพราะจากที่พ่อตาเล่าท่านอยู่ในตอนที่ตรวจเจอการลอบนำพระออกไปของคนงาน) ในตอนนั้นสมัยนั้นถ้าเราคิดดีๆเราจะเข้าใจได้ว่าการที่ไม่มีบันทึกหรือข่าวคราวลงหนังสืออะไรเป็นเรื่องปกติและเป็นธรรมดา เพราะเมื่อ30ปีที่แล้วข่าวสารหลักยังอยู่ในรูปวิทยุกระจายเสียงเป็นหลักอยู่เลย ทีวีนี่เพิ่งจะเริ่มเข้ามาเอง การบูรณะวัดพระแก้วก็เป็นเรื่องของกรมหรือกระทรวงที่เกี่ยวข้องเท่านั้น แล้วถ้าเกิดเหตุการณ์ลอบนำพระออกไปแล้วตรวจจับได้ขึ้นมาโอกาสที่จะมีข่าวออกสู่สังคมมันก็น้อย แล้วเราลองสมมติว่าเราเป็นคนแอบนำพระออกแล้วถูกจับได้ เราจะบอกทหารตำรวจมั้ยว่าเราแอบลอบเอาออกมาก่อนหน้านี้หลายวันแล้ว หรือถ้าเราเป็นเจ้าหน้าที่ที่ทำหน้าที่ตรวจสอบการเข้าออกของคนงานแล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้ เราจะรายงายเบื้องบนว่ามีการลอบนำออกมาหลายวันแล้วหรือบอกวว่าไม่เคยมีการลอบนำออกมาก่อนหน้านี้เลย

อันนี้เป็นข้อวิเคราะห์ของผมเองโดยไม่มีใครชี้นำอะไรทั้งนั้น โดยดูจากความเป็นไปได้ในแง่พฤติกรรมของคนโดยทั่วไปและรูปแบบสังคมในสมัยนั้นเทียบกับพฤติกรรมของคนทั่วไปและสังคมในสมัยนี้ครับ

โดยสรุปจากที่ผมค้นคว้าข้อมูลในตอนนั้นหลังจากที่ผมได้รับฟังเรื่องราวเกี่ยวกับพระวัดพระแก้วจากคำบอกเล่าของผู้หลักผู้ใหญ่ ผมมีข้อสรุปของตัวเองเลยว่ามีเพียงสิ่งเดียวที่มีน้ำหนักมากพอที่จะใช้ยืนยันเรื่องพระวัดพระแก้วว่ามีจริงหรือไม่นั่นก็คือ องค์พระที่กล่าวอ้างนั้นเองครับ

6. ลูกพระป่า

พี่แกล้งผมใช่มั้ยเนี่ยถึงชอบถ่ายรูปใต้แสงไฟให้ผมดูจัง ผมยิ่งดูรูปไม่เก่งด้วย ถ้าไม่ติดขัดตรงไหนผมรบกวนพี่ถ่ายใหม่ตอนกลางวันใต้แสงธรรมชาติได้มั้ยครับ ส่วนพระของผมส่วนใหญ่เป็นพระสายพระป่าอีสานสายพ่อแม่ครูอาจารย์เสาร์ กันตสีโล-อาจารย์มั่น ภูริทัตโตครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะถ่ายให้ดูครับ

7. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ตามอ่านมาตั้งแต่ต้น ถ้าเจตนาพี่เขาไม่ได้มีเพื่อขายของก็คงดี ความเชื่อมันบังคับกันไม่ได้

ของพวกนี้ ถ้าเชื่อมั่นแล้วไม่มีใครถูกใครผิดครับ(เพราะไม่มีใครเกิดทันซักคน)

ถ้าพี่เขามีเหตุผลที่จะเชื่อมั่น และพี่เขาก็ต้องมีความพยายามหาเหตุผลที่จะมาพิสูจน์ให้ได้ว่าความเชื่อเขาถูก ส่วนเราจะเชื่อหรือไม่มันก็อีกเรื่อง

ส่วนถ้าพวกเราถ้าเชื่อว่ากรุวังหน้าไม่มี ก็ตามหลักฐานที่พวกเราศึกษากันมา ถ้าจะให้พวกเราเปลี่ยนใจ ก็ว่ากันที่หลักฐานพี่เขาที่จะมาโชว์ ถ้าปักใจไม่เชื่อ และคิดว่าเสียเวลา ก็ไม่ต้องตามมาอ่านต่อ

ที่ผมไปเจอมากับตัวก็
    -เศรษฐีมาเลย์ โดนคนหาดใหญ่หลอกขายสมเด็จเก๊ๆกากๆฝังพลอยเก๊ๆราคาไม่กี่พัน แต่พอเขาใส่โดนรถชน+โดนยิง ไม่เป็นอะไรเลย เขาก็ศรัทธาและเชื่อของเขาอยู่ใครจะว่าไงกูก็จะใส่ ปัจจุบันตลับทองฝังเพชรในคอเขา
    -เศรษฐีสุไหงโก-ลก อีกคนใส่สมเด็จกรุวังหน้าเหมือนกัน ตลับทองอย่างดี ทรงไกเซอร์อกครุฑฝังพลอย(ที่คิดว่าพลอยแท้แน่ๆ) ใส่ติดตัวเขามา40-50ปีแล้ว ดูเก่าก็เก่าเนื้อก็สวย(แต่ถ้าขาย ผมก็ไม่เอา เพราะผมก็เชื่อว่าเก๊เก่า แต่รายนี้หลวงพ่อทวดแท้ๆเขาเยอะมากๆ) ของพวกนี้มันบังคับความเชื่อกันไม่ได้ ไว้มีโอกาสผมจะขออนุญาติเขาถ่ายรูปมาให้ดูว่าเก๊เก่าฝังพลอยแบบสวยๆจนทำให้เขาเชื่อเป็นไง(แต่ตอนนี้ขอหัดถ่ายรูปให้ฝีมือดีก่อนครับ)
    หรือเรื่องราวก่อนๆหน้าที่เคยได้ยิน
    -สมัยก่อนเขาบอกว่า ท่านเจ้ามาไม่มีสร้างพระกริ่ง(คนสรุป ถ้าจำไม่ผิด คือคุณใหญ่ ท่าไม้) ปัจจุบันก็มีกริ่งใบ้เจ้ามาออกขายเต็ม สมัยก่อนหลวงพ่อเงิน จอบบางคลานว่ากันมีทองผสม/ทองเหลือง ปัจจุบันดันโผล่เนื้อเงิน เนื้อทองคำ
    -สมัยก่อน เซียนพระไม่ยอมรับ บางขุนพรหม หาว่าไม่เกี่ยวข้องกับสมเด็จโต มีคอลัมนิสต์หนังสือพระสมัยก่อนแทบตีกันตาย พวกเชื่อ/ไม่เชื่อ ไม่นับเกศไชโยอีก ปัจจุบันขนาดกรุวัดโพธ์เกรียบเซียนขายพระบางคนยังตีเข้าเกศไชโยเลย

แต่ส่วนตัวของผมที่เรียนมากับพ่อผม และหาหนังสือมาศึกษาอ่านเองได้ไม่นาน ก็ไม่เชื่อเรื่องกรุวังหน้าเหมือนกัน เหมือนกับหลายๆท่านในเว็ปนี้ ได้ความรู้ใหม่ๆก็จากที่นี่หลายอย่าง
    ถ้าจำไม่ผิด อันนี้จากคำบอกเล่าของพ่อผมอายุ 70กว่าๆ สมัยสนามพระวัดมหาธาตุ อ.ตรี ยัมปวาย ช่วงท้ายๆยังเคยเผลอไปยุ่งกับกรุวังหน้าอยู่พักนึงเลย(จริงเปล่าไม่รู้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2013
  8. สุเขฐ

พี่หนุ่ม นี่ชอบ ทำให้ผม ฮาได้ตลอดเลยครับ 555
    ผมก็ถ่ายไต้ โคมไฟทุกรูปครับ แปลกตรงไหน ???

แล้วสรุป พระผมแสงเยอะ ดูไม่ออกอีก..เฮ่อ กำ

9. ลูกพระป่า

ผมดูไม่ออกจริงๆเพราะแสงไฟมันหลอกตาจนดูเหมือนพระชุ่มไปด้วยแสงบวกกับผมดูรูปไม่เก่งด้วยครับ ที่สำคัญอาจารย์ผมสอนให้ดูพระตอนกลางวันที่มีแสงแดดและไม่ให้ดูพระหลัง5โมงเย็นเพราะอาจจะโดนแสงตอนเย็นหลอกตาทำให้ดูผิดพลาดได้ครับ ผมเลยไม่ถนัดดูพระที่ต้องแสงไฟจริงๆครับพี่สุเชฐ

10. สุเขฐ

ถามหน่อย ครับ สำนักไหนครับ

เพื่อประดับความรู้ครับ ตอนนี้ องค์ยายขำเห็นเขาก็มี สำนักสอนดู

เขามีเฉพาะกลุ่มที่เล่น แต่ผมก็จะไม่เอามาเกี่ยวข้องที่นี่ครับ

เพราะผมก็ มีอยู่ เป็น ชุดฯ กรุโน่นนี่นั่น เผื่อที่มี จะไม่ต้องโยนทิ้งขยะ ให้เสียเปล่า

11. ลูกพระป่า

องค์บนสุดเป็นองค์พ่อแม่ครูอาจารย์ที่พกติดตัวตลอดเวลาไปทำงานหรือไปไหนมาไหนครับ องค์สุดท้ายหลวงปู่ทวดรุ่นสี่ แล้วก็อาจารย์ใหญ่ของผมไม่มีชื่อสำนักครับเพียงได้รับการยอมรับในจังหวัดสงขลาให้เป็นหนึ่งคณะกรรมการประกวดพระเครื่องหลวงปู่ทวดงานใหญ่ที่เคยจัดที่หาดใหญ่ครับ ท่านรอบรู้พระหลวงปู่ทวดรุ่นเก่าๆ พระกรุสมัยก่อน พระสมเด็จฯที่หลวงปู่โตสร้าง ผมได้วิชาจากท่านมาสองอย่างคือหลวงปู่ทวดกับพระสมเด็จฯ เวลาสอนท่านสอนโดยการเอาพระองค์จริงมาให้ดูเลยท่านไม่อยากให้ดูจากรูป ท่านว่ารูปถึงถ่ายดีแค่ไหนก็ไม่สู้เห็นของจริง ทุกปีผมจะไปเยี่ยมท่านที่สงขลาอย่างน้อยหนึ่งครั้ง พอดีกับวันศุกร์นี้ผมไปอบรมกับที่ทำงานที่สงขลาพอดี ถ้าโชดดีท่านยอมให้ถ่ายรูปพระได้ผมจะเอามาลงให้พี่ๆได้พิจารณากันครับ

12. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พระเหรียญดูง่ายดีครับพี่ :cool:

13. Red_Angel

Red_Angel เป็นที่รู้จักกันดี

องค์บนสุดเป็นองค์พ่อแม่ครูอาจารย์ที่พกติดตัวตลอดเวลาไปทำงานหรือไปไหนมาไหนครับ องค์สุดท้ายหลวงปู่ทวดรุ่นสี่ แล้วก็อาจารย์ใหญ่ของผมไม่มีชื่อสำนักครับเพียงได้รับการยอมรับในจังหวัดสงขลาให้เป็นหนึ่งคณะกรรมการประกวดพระเครื่องหลวงปู่ทวดงานใหญ่ที่เคยจัดที่หาดใหญ่ครับ ท่านรอบรู้พระหลวงปู่ทวดรุ่นเก่าๆ พระกรุสมัยก่อน พระสมเด็จฯที่หลวงปู่โตสร้าง ผมได้วิชาจากท่านมาสองอย่างคือหลวงปู่ทวดกับพระสมเด็จฯ เวลาสอนท่านสอนโดยการเอาพระองค์จริงมาให้ดูเลยท่านไม่อยากให้ดูจากรูป ท่านว่ารูปถึงถ่ายดีแค่ไหนก็ไม่สู้เห็นของจริง ทุกปีผมจะไปเยี่ยมท่านที่สงขลาอย่างน้อยหนึ่งครั้ง พอดีกับวันศุกร์นี้ผมไปอบรมกับที่ทำงานที่สงขลาพอดี ถ้าโชดดีท่านยอมให้ถ่ายรูปพระได้ผมจะเอามาลงให้พี่ๆได้พิจารณากันครับ[/QUOTE]

รอชมนะครับผม
    แต่อย่าลืมเอาพระปิดตาฝังพลอยของพี่ไปให้ท่านดูด้วยนะครับ
    ถ้าท่านนั้นของจริงพี่อาจจะได้คำตอบที่กระจ่างชัดขึ้นครับ
    โชคดีครับผม:cool:

14. narmja

สำหรับคนชอบพระสมเด็จ ก็ไม่รู้จะวังหน้าด้วยหรือป่าว แต่ลงหนังสือสำหรับสมเด็จวังหน้า เพิ่งลงแผง เมื่อไม่กี่วัน

สมเด็จพิมพ์ใหญ่วัดระฆัง (เขา่ว่างั้นนะครับ) เนื้อทองคำ 70% แล้วแต่จะพิจารณาครับ

ขนาดไฟล์:
      120.2 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      279.3 KB
      เปิดดู:
      74
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2013
  15. ลูกพระป่า

เอามาจากนิตยสารเล่มหนึ่งใช่มั้ยครับ ผมดูแล้วเมื่อวานที่ร้านหนังสือแต่ไม่ได้สนใจ ไม่คิดว่าจะมีคนเอามาลงโพ้สด้วยครับ เพราะถ้าหากอ้างว่าทันสมเด็จฯโตมันก็เก๊ทันทีเพราะสมัยนั้นจะไปมีเครื่องปั้มพระได้ไง แต่ในหนังสือก็ไม่ได้บอกว่าสร้างเมื่อไหร่นะบอกแค่ว่าพิมพ์ใหญ่เนื้อทองคำ ส่วนตัวผมอ่านแล้วผ่านครับไม่สนใจอ่ะ

16. narmja

เขาบอกสร้างน้อยพิมพ์เหมือนพระผงทุกประการถ้าบอกไม่ทันสมเด็จโต ผมคิดว่าเขาคงไม่เอาลงหรอกครับ เล่มนี้เล่นพระวังหน้าทั้งเล่ม เล่มรวมเล่มไม่แน่ใจว่า พระกรุปรุหนังทองคำ เขาลงเป็นวังหน้าหรือเปล่า เด๋วกลับไปดูอีกรอบ

17. ลูกพระป่า

ทีแรกที่ผมเห็นหน้าปกผมคิดว่าเป็นสมเด็จ100ปีเนื้อทองคำ ก็เลยหยิบมาเปิดอ่านดูครับ พออ่านดูมันไม่ใช่อ่ะครับก็เลยไม่ได้ใส่ใจรายละเอียดที่หนังสือกล่าวเท่าไหร่เหมือนกับครับพี่

18. narmja

อันนี้เป็นอีกเคส ที่มาลงถาม ในบอร์ดหนึ่งครับ พึ่งมาลงถามเมื่อปลายเดือนที่แล้ว สงสัยเส็ดไปละม้าง

วันนี้ไปทำสังฆทานกับครอบครัวที่วัดที่ไปกันอยู่เป็นประจำ พอดีวันนี้หลวงพ่อท่านนำพระเครื่องชุดเบญจภาคีออกมาให้ดู
    ท่านบอกว่า เป็นเนื้อทองคำโบราณ อายุประมาณ 117 ปี ท่านเก็บไว้ 4 ชุด มีอยู่สองพิมพ์ค่ะ ด้านหลังเป็นพิมพ์กาบหมาก กับด้านหลังเป็นพิมพ์ครุฑ มะวานมีญาติโยมมาเช่าไปบูชาแล้ว 17 ชุด เป็นข้าราชการในรั้วในวัง ท่านบอกว่า ท่านไม่ได้ให้เค้าเช่าไปทั้งหมด ท่านเก็บเอาไว้ เพราะรู้ว่าวันนี้บ้านเราจะมาทำบุญกัน
    ท่านบอกว่า พิมพ์กาบหมากจะหนาและมีน้ำหนักมากกว่าพิมพ์ครุฑ แต่มีคนนิยมมากกว่า ดูจากในหนังสือพระ สนนราคาอยู่ที่ประมาณ 1.5 ล้าน ส่วนพิมพ์ครุฑจะบางกว่า มีครุฑนูนออกมาด้านหลัง มีโค้ดตัวเลขปั๊มอยู่ด้วย

แวบแรก เห็นแล้วชอบเลยค่ะ ชั่งใจอยู่นาน ว่าจะเลือกชุดไหน ท่านแนะว่าให้บูชาไปพิมพ์ละชุด แต่ราคาแรงจังค่ะ ชุดละ 1XX,XXX บาท ถ้าจะให้เช่ามาบูชา 2 ชุดเลย คงจะไม่ไหว เลยตัดสินใจเช่าแค่ชุดเดียว คือพิมพ์ครุฑค่ะ (แบบประมาณรูปที่แนบอ่ะค่ะ แต่มีโค๊ดตัวเลขเพิ่มมา) พอดีไม่มีเงินสดติดตัวมากนัก ประกอบกับต้องเดินทางไปไหว้พระกันต่อที่จ.อยุธยา เลยขอหลวงพ่อให้เก็บเอาไว้ให้ก่อน ต้นเดือนหน้าจะนำเงินไปถวายและรับพระ

พอกลับจากอยุธยามาถึงบ้าน ก็มานอนเล่นเน็ตตามปกติ ไม่รู้ยังไงค่ะ เลยลอง search หาข้อมูลดู พระเครื่องเบญจภาคีหลังครุฑของแท้ เหมือนว่าจะเป็นพิมพ์ครุฑแบบปั๊มรึป่าวคะ?? เหมือนจะไม่ใช่แบบนูน ๆ ขึ้นมา แอบงงนิดนึงค่ะ เหมือนรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ ยังไงก็ไม่รู้ค่ะ
    ตกลงว่า พระเครื่องชุดเบญจภาคี เนื้อทองคำโบราณ พิมพ์หลังครุฑ นี่ ... ต้องสังเกตจากอะไร?? ยังไง?? อ่ะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2013
  19. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

55555555555555+

ถามยังกะถามปัญหาศิราณีเลย

ศิราณีจะตอบให้นะค้าาถ้าครุฑผอม ๆ อย่างนี้ เก๊ ทั้งนั้นแหละคร้าาาา
    ของแท้ต้องล่ำบึ๊กถึก ๆ กากีจึงชอบคร้าาาาาาา

20. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญอาจารย์จวนถ้าอยากแบ่งกระซิบผมหน่อยนะครับพี่