ความจริงของ"พระวัดพระแก้วมรกต"ที่ท่านอาจจะไม่เชื่อ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพระป่า, 6 พฤศจิกายน 2013.

1. ลูกพระป่า

ลูกพระป่า เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2011
    ถ้าเป็นพระครูบาอาจารย์สายหลวงปู่เสาร์หลวงปู่มั่นนี้ผมหาเช่าเก็บไว้บูชาอย่างเดียวครับแต่ถ้าเจอคนที่นับถือสายปฏิบัติเดียวกัน ผมก็ยินดีแบ่งให้ในองค์ที่ผมมีซ้ำแบบเปล่าๆครับ บอกตามตรงครับว่าศรัทธาและเคารพบูชายิ่งกว่าพระสมเด็จฯหรือพระหลวงปู่ทวดอีกครับพี่ เสียดายครับที่เหรียญหลวงปู่จวนผมมีเหรียญเดียวจริงๆครับ เพื่อนที่เชียงใหม่หามาให้เมื่อต้นปีครับ

2. ลูกพระป่า

สัจธรรมหรือความจริงอย่างหนึ่งเกี่ยวกับของปลอมของเก๊ของเลียนแบบคืออะไรเชื่อว่าหลายๆท่านคงไม่เคยรู้หรือตระหนักมาก่อน...นั่นคือเพราะมีของจริงของแท้ของต้นฉบับอยู่ก่อนแล้ว จึงได้เกิดของปลอมของเก็ของเลียนแบบขึ้นตามมา

บางครั้งคนเราก็ไม่ได้อยากจะเชื่อในสิ่งที่ได้ยินได้ฟังมาเท่าไหร่หรอกครับ แต่พอไม่มีข้อมูลดีๆหลักฐานดีๆที่เอามาใช้อ้างอิงเปรียบเทียบได้ชัดเจนคนเราก็เลยต้องเชื่อจากตัวเลือกรองลงมา คือจากคนที่นับถือ คนที่น่าเชื่อถือ จำนวนคนที่มีการสนับสนุนหรือองค์กรที่มีชื่อเสียง มันเป็นความจริงที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ ไม่ใช่เพราะคนคนนั้นโง่หรือไม่มีสมองครับพี่

3. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับพี่แต่ถ้ามีองค์ไหนซ้ำกันแล้งหลังไมค์มาแลกกับองค์ที่ผมมีซ้ำเหมือนกันนะครับ ผมเก็บสายครูบาอาจารย์กรรมฐานเหมือนกันครับ

4. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่คิดว่าจะยาวขนาดนี้ เอาอย่างนี้ พระอายุแค่ 40 ปีปลาย ๆ เกือบ 50 ปี อย่างพระสมเด็จจิตรลดาที่พระเจ้าอยู่หัวพระราชทานในปี 2508-2512 นั้น คนยังว่าพระเจ้าอยู่หัวพระราชทานพร้อมกล่องกันอยู่เลย และก็เชื่ออย่างนั้น ซึ่งทั้งคนที่น่าเชื่อถือบอกว่าพระราชทานแต่พระเปลือย ๆ ยังไม่ยอมเชื่อกันเลย ไปเชื่อพวกนอกรึดทำพระปลอมสร้างตำนานปลอมอยู่ได้ แล้วก็อ้างพระทหารบ้าง พระพวกข้าหลวงบ้าง (นี่ผมไม่พูดถึงวิธีดูพระเลยนะ แค่บอกว่าได้มาพร้อมกล่อง ก็ตีปลอมไปได้เลย) พอไปดูใบพระราชทาน ก็ยังตอบเหมือนเดิมปลอมแน่ ๆ ผมยังเคยถูกคนบอกเลยว่า (คนขายพระพร้อมกล่องและใบปลอม) ถ้าอย่างนี้ปลอมจะไปหาของจริงที่ไหน เล่นกันยังไง (หรือผมผิดทางก็ไม่รู้)

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าพี่เข้าใจอะไรที่ผมลงผิดไปนะครับ ผมแค่ลงให้ดูเพื่อให้เห็นว่ายังมีคนไม่รู้อีกมากที่โดนหลอกให้ซื้อพระเหล่านี้ไม่ว่าจะเหตุผลใดก็ตาม ผมไม่ได้ว่าใครโง่ครับ ทุกคนเกิดมาไม่มีใครฉลาดก่อน ทุกคนในนี้ผมว่าโดนมาแล้วทั้งนั้น ผมลงเพื่อให้คนที่ไม่รู้ได้อ่านและได้ระวังครับ แต่ถ้าคิดว่าไม่เป็นอะไรก็คงสุดแล้วแต่คนจ่ายตังครับ

6. ลูกพระป่า

แค่ได้ยินคนปล่อยบอกว่าเป็นของที่รับพระราชทานจากในหลวงก็วางได้แล้วครับ เพราะคนที่ได้รับพระราชทานสิ่งของจากพระองค์ท่าน ไม่มีใครเค้ายอมเอามาขายกินแน่นอนครับ ขนาดผมเคยได้เพียงเห็นพระองค์แวบๆจากในรถพระที่นั่งตอนที่ยืนรอรับเสด็จท่านตอนประถม ผ่านมาเกือบ20ปีผมยังจำวินาทีนั้นได้อยู่เลยครับ

7. ลูกพระป่า

ผมขอโทษพี่narmjaจริงๆครับสำหรับเรื่องนี้ ผมเขียนแบบนั้นเพราะไม่อยากให้มีพาดพิงถึงเรื่องของคนอื่น ถึงม้ผมจะทราบถึงความหวังดีของพี่ที่นำเรื่องนี้มาบอกเล่า แต่ถ้าเจ้าตัวเค้าไม่รู้ไม่ได้นำมาเล่าเองผมก็ไม่อยากให้เรื่องมันพูดต่อไปไกลครับ เลยต้องทิ้งท้ายด้วยคำพูดที่สะกิดใจบ้างครับ ขอโทษอีกครับด้วยนะครับ

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความที่ผมลง ก็เป็นข้อความมาจากบอร์ด สาธารณะครับ ไม่ใช่บอร์ด ปกปิดแต่อย่างใด คนถามก็ต้องการคำตอบจาก สาธารณะ การที่แต่ละคนจะมองแบบไหนอยู่ที่เจตนาครับ แต่สำหรับผมมันเป็นเคสตัวอย่างให้ศึกษาและเลือกที่จะสะสม ส่วนตัวคุณจะคิดอย่างไร ผมคงไปห้ามไม่ได้ เอาเป็นว่า ตังใครก็ตังใครละกันครับ ประสบการณ์ผมน้อย ผมคงไม่เข้ามายุ่งละกันครับ

9. ลูกพระป่า

ถ้าอย่างนั้นน่าจะใส่แค่linkไว้ให้เข้าไปอ่านที่กระทู้ดั้งเดิมนะครับพี่

10. greenm

greenm สมาชิกใหม่

scorching in behalf of professionals

The editorial team unmistakably thanks ea and ea and occasionally

11. ลูกพระป่า

ภาพถ่ายเนื้อพระด้านหลังที่ผมรับปากว่าจะถ่ายมาให้
    เทียบกับของพี่สุเชฐดูครับว่าเหมือนกันรึป่าวครับ

12. ลูกพระป่า

สำหรับโพ้สนี้ตั้งใจทิ้งทวนไว้เป็นครั้งสุดท้ายแล้ว. ขอฝากข้อเท็จจริงที่ได้ยินได้ฟังได้เห็นและได้รู้ด้วยตัวเองให้ทุกๆท่านได้ลองพิจารณาตามดูนะครับ

เซียนใหญ่น้อยในวงการพระเครื่องที่ขึ้นกับสมาคมฯมักยืนยันว่าสมเด็จฯโตท่านเริ่มสร้างพระสมเด็จวัดระฆังเมื่อปั้นปลายชีวิตท่านแล้ว และวิธีการสร้างการปลุกเสกท่านเอามาจากจารึกโบราณที่เจอกำแพงเพชร....ซึ่งผมไม่เคยเชื่อคำกล่าวอ้างนี้เลยเพราะมันไม่สมเหตุสมผลแม้แต่น้อย เห็นว่าเป็นการโกหกคำโตของพวกเซียนมากกว่า และไม่รู้เพราะสมเด็จฯโตอยากบอกความจริงแก่ทุกคนหรือแค่บังเอิญที่ผมเข้าไปเปิดอ่านเจอคำกล่าวของเซียนใหญ่ชื่อดังที่กล่าวในการอบรมดูพระสมเด็จฯ ที่เผลอกล่าวความจริงที่พยายามปกปิดและปฏิเสธมาตลอดออกมา คนอื่นๆอาจจะอ่านแล้วผ่านเลยไม่สนใจ แต่กับผมพออ่านเจอก็อดนิ้มออกมาไม่ได้จริงๆ...เพราะว่าในที่สุดพวกคุณ(เซียน)ก็ลืมตัวพูดออกมาจนได้:)

13. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เห็นด้วย ครับ

เคยเห็นเซียนใหญ่ที่ว่านี้ออกรายการให้สัมภาษณ์ทาง
    ที.วี.รายการหนึ่ง ก้มหน้าไปเล่าเรื่องไป
    พูดเรื่องพระสมเด็จแท้มีอยู่ในประเทศแค่ 200 ร้อยกว่าองค์

ฟังแล้วผู้เฒ่าบางท่านที่ Nirvana รู้จัก
    คงจะหัวเราะฟันร่วงหมดปาก.....55555555555
    เพราะตัวท่านเองมีพระสมเด็จมากกว่า 200 องค์ เข้าไปแล้ว
    เคยไปนอนส่องที่บ้านท่านวันกับคืนหนึ่งยังดูไม่หมดเลย

นี่ขนาดเป็นเซียนที่มีตำแหน่งสำคัญในสมาคมฯ
    ยังแถได้ขนาดนี้ แล้วสมาชิกหางแถวไปเลื้อยไปได้ไกลเพียงใด

สาธุชนฟังแล้วไปตรึกตรองดู.....

14. ichiamulet

ichiamulet เป็นที่รู้จักกันดี

คนพวกนี้น่าจะบอกว่า พระสมเด็จที่เขากับพวกๆดูออกว่าเป็นพระแท้มึ200องค์ จากจำนวนหลายหมื่นองค์ เพราะพวกเขาไม่เคยนำความรู้เดิมมาต่อยอดเพื่อค้นคว้าต่อเพื่ออนุรักษ์พิมพ์อื่นไว้ แต่ก็ไม่เคยคาดหวังอะไรกับคนกลุ่มนี้ เพราะพวกเขาเป็นแค่ คนขายพระที่มีชื่อเสียง :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2013
  15. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    สีฟ้าสมัยสมเด็จโตไม่ใช่แบบนี้นี่เป็นครามครับ

16. ลูกพระป่า

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่ผิดคำพูดที่เคยบอกว่าจะไม่ตอบกระทู้นี้เพื่อนำกระทู้ขึ้นมาพูดอีกนะครับ เพียงแต่พอดีวันนี้ได้คุยกับพ่อตาในเรื่องนี้ว่ามีคำยืนยันจากอาจารย์อนันต์ สวัสดิสวนีย์อดีตอธิบดีกรมศิลป์ว่าไม่มีหลุดออกมานะครับพ่อ.....พ่อตาบอกว่าไม่รู้จักคนนี้ ท่านบอกว่าตอนนั้นคนที่คุมที่ท่านรู้จักคือร้อยโท อาวุธ ชูกลิ่น ครับ(ผมค้นดูในกูเกิ้ลเจอว่าท่านคือ พลอากาศตรี อาวุธ เงินชูกลิ่น เป็นอดีตอธิบดีกรมศิลป์ฯเหมือนกัน เปิดรูปในกูเกิ้ลให้ท่านดูท่านว่าใช่คนเดียวกัน) ขอแบ่งบันข้อมูลแค่นี้แหละครับ

17. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

คนก็เสียชีวิตไปแล้ว ยังนำมาอ้าง ข้อมูลก็ผิด

ตอนบูรณะวัดพระแก้ว ยศเป็น เรืออากาศเอก* ครับ ไม่ใช่ ร้อยโท เพราะเคยรับราชการในกองทัพอากาศ ไม่ใช่กองทัพบก

ติดยศ เรืออากาศเอก ตั้งแต่ปี 2518 ครับผม ก่อนย้ายมากรมศิลปากรในปี 2518 เช่นกันครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2013
  18. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

พูดเอง เออเอง ละเมอเอง จนกลืนน้ำลายตัวเอง
    ผมว่าพี่ หนุ่ม ทะเล อย่าอะไรมากเลยครับ ยึดติด หมกมุ่น มากไปไม่เกิดประโยขน์
    สติปัญญา ที่ผิด น้อยที่สุด คือ ปัญญา ที่ใช้ สติ ควบคุม..
    น่าจะ เวริค กว่า ไอเรื่อง เอาหิน มา 1 ก้อน แล้วมานั่งหลอน อยู่ได้ ไร้สาระสิ้นดี
    เอาแบบนี้ ผมจะบอกให้เอาบุญ พี่ไปหารุ่นนี้มาห้อยนะครับ รับรองไม่ผิดหวัง
    เขาว่า กัน ว่า กัน ต่อฯ มา ว่า สมเด้จโต ท่าน ปลุกเสก ราคาไม่แพงด้วยครับ
    ตั้งแต่ ผมห้อยองค์นี้ สติปัญญาผมเริ่มดีขึ้น ได้เจอ ของดี โดยไม่ต้องสืบ
    อย่า บอกใครนะครับ ของวิเศษแบบนี้ ผมบอกพี่คนเดียว..
    ผมหวังว่า...พี่จะเก็บไว้เป็นความลับนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวววว...มาแอบได้ยินเฉยเลย..ไม่รู้ว่า ท่านสุเขฐ แอบกระซิบ

20. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ น้ำข้าว ^^

ไม่ได้นะครับ พี่ ต้อง ทำเป็นไม่ได้ยิน ถึงจะได้ยินก็ตาม

ผมสัญญา ว่า จะบอก พี่เขาคนเดียว ไม่งั้น ผมต้องกลืนน้ำลายตัวเอง

ว้า..แย่จัง ...!!!