ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. watgeang_e

watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    สอบถามครับแบบใช่รึป่าวครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      882
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      257
  2. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัยท่าน watgean e ผมไม่สามารถชี้ว่า ใช่ ไม่ใช่ ได้หรอกครับ ของผมที่เอามาลงถามยังไม่รอดสักองค์เลยครับท่าน ผมจึงต้องกลับไปศึกษาประวัติการสร้างพระสมเด็จฯ พิจารณาเรื่องราวข้อเท็จจริงทั้งหมดครับ พูดแบบไม่อายกลับไปเข้าเรียนเตรียมอนุบาลใหม่ครับท่าน ที่ได้ก็มีสภาพงูๆปลาครับท่าน ด้วยความเคารพจริงๆ

3. thachapol

ประวัติการสร้างวัดอินทรวิหาร กับวัดใหม่อมตรส ก็เขียนบิดเบือนจนน่าเกลียด ในหนังสือเซียนใหญ่เขียนไว้ว่า สำหรับ วัดใหม่อมตรส เป็นวัดราษฎร์เก่าแก่ ตั้งอยู่ที่บ้านพานถม บางขุนพรหม เขตพระนคร กรุงเทพฯ สร้างขึ้นในรัชกาลสมเด็จพระเจ้ากรุงธนบุรี เดิมเรียกชื่อว่า(๑)วัดวรามะตาราม ต่อมาเปลี่ยนชื่อว่า(๒) วัดอำมาตยรส หรือ(๓) วัดอมฤตรส(จะชื่ออะไรกันแน่เนี้ย) แต่ชาวบ้านนิยมเรียกกันว่า(๔) วัดบางขุนพรหม คู่กับวัดบางขุนพรหมนอก ต่อมาเมื่อปี พ.ศ ๒๔๖๐ ได้เปลี่ยนชื่ออย่างเป็นทางการว่า วัดใหม่อมตรส.ในหนังสือเซียนใหญ่เขียนไว้ว่าวัดใหม่อมตรส มีชื่อเสียงในด้านวัตถุมงคล คือ พระสมเด็จ กรุวัดใหม่อมตรส ตามประวัติบันทึกไว้ว่า เมื่อปีมะโรง พ.ศ ๒๔๑๑ เสมียนตราด้วง ผู้เป็นต้นตระกูล ธนโกเศศ มีจิตศรัทธาบูรณปฏิสังขรณ์วัดใหม่บางขุนพรหม และได้สร้างเจดีย์องค์ใหญ่ไว้เพื่อบรรจุพระพิมพ์ฯ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2016
  4. watgeang_e

สมัยรัชกาลที่ ๓ได้บูรณปฏิสังขรณ์พระอุโบสถส่วนการเปลี่ยนชื่อเพราะเนื่องจากชื่อวัด ไปตรงกับวัดอินทาราม(ใต้)ฝั่งธนบุรี จึงได้เปลี่ยนเป็น วัดอินทราวิหาร เพื่อไม่ให้ซ้ำกัน ในสมัยรัชกาลต่อๆมาเพื่อความเหมาะสม..555 ง่ายครับ..

5. thachapol

แปลว่าเสมียนตราด้วง ต้นตระกูล ธนโกเศศ เป็นผู้สร้างวัดบางขุนพรหมใน ทั้งหมด มีหลักฐานเขียนไว้สลักไว้มีคำกล่าวอนุโมทนาสาธุ สักบรรทัดตรงใหนมั๊ยครับ ถ้าท่านเสมียนตราด้วงเป็นผู้สร้างจริงๆมันต้องมีครับ...ดูตัวอย่างวัด กัลยาณมิตร มีประวัติของบุลคลที่อุทิศที่ดิน และสร้างวัดไว้อย่างชัดเจน สร้างเพื่อให้เป็นวัดประจำตระกูล กัลยาณมิตร ต่อมาทางวัดเข้าไปรื้อสถูปเก็บเถ้าอัฐิบรรพบุรุษต้นตระกูล กัลยาณมิตร จนเป็นเรื่องมีราวกับลูกหลานคนในตระกูลกัลยาณมิตรกันเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมาตามที่เป็นข่าว...แล้วสถูปเก็บเถ้าอัฐิของท่านเสมียนตราด้วง ต้นตระกูล ธนโกเศศ ที่เชื่อว่าเป็นคนสร้าง วัดบางขุนพรหมในอยู่ตรงใหนมีมั๊ย ลูกหลานท่านเสมียนตราด้วงคหบดีผู้มั่งคั่ง(จากตำแหน่งเสมียนตรา) ทุกวันนี้เป็นใครอยู่ที่ใหนบ้าง มีสถานภาพทางสังคมมีตำแหน่งแห่งที่กี่คน ใครบ้างพอจะบอกได้มั๊ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2016
  6. watgeang_e

เรื่องราวของเฉลยชาวลาวถูกตัดหายไปจากประวัติศาสตร์ แต่เราสามารถค้นหาได้จากมุมอื่นที่เขาไม่จำเป็นต้องปิดบังความจิงเพื่อการใดการหนึ่ง..รัชกาลที่3 วัดบางขุนพรหม ท่านเจ้าประคุณอรัญญิก(แก้ว) เชลยชาวลาว และการมาอยู่อาศัยกับชาวลาวก่อนที่จะบวชเณร การเลิกทาส และการอัญเชิญพระแก้วมรกรตมาประดิษฐาน..ทุกอย่าที่ผมพูดมาเป็นเรื่องเดียวกัน..ยิ่งกว่าหนังเกาหลียาวเป็นปีไม่รู้จักจบ..

7. thachapol

ที่เปลี่ยนชื่อวัดบ่อยๆคือ วัดใหม่อมตรส ครับท่าน ไม่ใช่ วัดอินทรวิหาร ในหนังสือของเซียนใหญ่เขียนไว้ครับ ส่วนวัดอินทรวิหาร ตามที่ท่านบอกครับ

8. watgeang_e

สมัยรัชกาลที่ ๓ พระองค์เจ้าอินทร์ในกรมพระราชวังบวรมหาศักดิ์พลเสพย์ ได้บูรณปฏิสังขรณ์พระอุโบสถ..และช่วงนี้เองได้พระราชทานที่ดินให้ตั้งชุมชุนเชลยชาวลาวและนิมนต์หลวงปู่แก้ว...
    ..ผมว่าเราอย่าไปสนหรืออย่าไปใสใจ..การอ่านมากทำให้ตกผลึกและเข้าใจความหมายระหว่างบันทัดก่อจิง..แต่ไม่มีประโยนชน์อะไร เพราะทุกอย่างมันมีสิ่งผูกพันธ์คู่ขนาดกันไป..บวกกับลบ..มึงรู้กูไม่เชื่อ..555

9. watgeang_e

10. watgeang_e

เสมียนตราด้วงเป็นผู้สนองพระเดชพระคุณเสด็จพ่อร5 แค่นั้น..ในการทำบุญใหญ่ของประเทศ..จึงนำความมาปรึกษาหลวงปู่ที่วัดอิน จึงมีการทำกรุขึ้น ความจิงมีอะไรมากกว่านี้แต่อย่าพูดดีกว่า..ข้อมูลหลากหลายจะนำพาไปสู่ความขัดแยก..555

11. watgeang_e

การที่มีพระหลากหลายไม่ใช่การที่พระไม่พอหรืออะไร..มันเป็นการร่วมบุญ..มีกรมเจ้าท่าก่อนลงกรุมีการตกลงกันมีสัญลักษณ์ของใครของมันเพราะกรมเจ้าท่าใช้แม่พิมพ์วัดระฆังบางส่วนหรือทั้งหมดหรือของวังหน้าเสียด้วยซ้ำ เพราะการทำกรุหรือทำบุญประเทศครั้งนั้นไม่ได้ทำแค่ตรงนี้..ภาพประกอบอาจจะเป็นพระไม่แท้แต่เป็นตัวอย่างว่าแบบนี้คือของกรมเจ้าท่าตามตกลง ของ3เจ้าภาพ..

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      203
  12. thachapol

คำว่า คนลาว มันคงจะฟังดูต่ำต้อยด้อยค่าเกินกว่าจะไปให้ความสำคัญมั้งครับ ประวัติศาสตร์ชาติไทยจึงไม่ให้ความสำคัญใดๆเลย ทั้งๆที่ช่วงสร้างบ้านแปรงเมืองยุค เก็บผักใส่ซ้า เก็บข้าใส่เมือง คนลาว ทั้งลาวเมืองเหนือ ลาวล้านนา ลาวล้านช้าง ที่ถูกกวาดต้อนมาในหลายๆครั้ง เพื่อให้เป็นกำลังหลักในการสร้างผลผลิตให้ชาวสยาม พระพุทธรูปที่ศักดิ์สิทธิ์นอกจากพระแก้วมรกตแล้ว พระพุทธโสทร ผมอ่านแล้วน้ำตาจะใหลอกจะแตกตาย เป็นพระลอยน้ำมาจริงครับ ลอยมาพร้อมๆกัน๕องค์จริงๆล่องมาในแม่น้ำเจ้าพระยาจริงๆ แต่มาพร้อมกับขบวนเชลยชาวลาวเวียงจันทร์ครับ ไม่ได้ลอยน้ำมาเองแล้วแยกกันลอยไปขึ้นท่าน้ำโน้น ท่าน้ำนี้อย่างที่นิยายเขียนโกหกครับ ไม่รู้มันจะโกหกบิดเบือนไปทำไมกันนักกันหนาก็ไม่รู้ เห็นตำตาอยู่ว่าเป็นศิลป์ลาวล้านช้าง ใครๆเขาเรียกว่าพระลาวๆ ล่องลงมาพร้อมๆกับเทครัวลาวเวียงจันทร์ตอนสงครามปราบกบฎเจ้าอนุวงศ์ ครั้งสุดท้าย รัชกาลที่๓ รับสั่งให้ตัดต้นไม้ทุกๆต้นลง แล้วเผาทำลายนครเวียงจันทร์อย่าให้เหลือซากพอที่คนจะอยู่อาศัยได้ พระพุทธรูปที่เป็นโลหะขนได้ลากได้เอามาไม่มีเหลือไว้สักองค์ องค์ใหญ่ขนไม่ใหวก็เอาไฟเผาเอาโลหะ เหมือนที่พม่าทำตอนกรุศรีอยุธยาแตก เวียงจันทร์ก็เลยเป็นเมืองร้าง จนฝรั่งเศสเข้ามาลาวจึงมาเอาคืนสยามมั้ง อย่างที่เรารู้กันนั่นและครับว่าลาวเอาคืนอย่างไรบ้าง อ้าวๆมาไงไปไงล่ะเนี้ย.. ตำบลบางขุพรหมเป็นที่อยู่ของอดีตข้าราชสำนักเวียงจันทร์ เจ้าอนุวงศ์ก็ทูลขอบุลคลเหล่านี้กลับไปราชสำนักเวียงจันทร์ แต่รัชกาลที่ ๓ ไม่ทรงโปรดยกให้ เจ้าอนุวงศ์เลยมีความแค้นมาก กาลต่อมาจึงคิดแยกเป็นอิสระไม่ขึ้นต่อสยาม สุดท้ายก็ถูกปราบจนเสียเมือง....ข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยด้วยน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กันยายน 2014
  13. watgeang_e

พระวัดระฆังที่ลงกรุสัญญาลักษณ์คือทาทองหรือติดทอง1แผ่นทองก้อต้องเป็นทองยุครัตนะ..เลยเป็นที่มาของกรุทับทอง..ทองทับกรุประมานนี้..ภาพใช้แค่ประกอบเพื่อความเข้าใจง่ายขึ้นครับ..

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      351
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      367
  14. สองสหาย

สองสหาย Active Member

2 มิถุนายน 2013
    แต่ที่แน่ๆผมอ่านดูแล้ววัดใหม่อมตรส จริงก็คือวัดอินทรวิหาร หรือเรียกว่าวัดอินบางขุนพรมครับผมเด็กกรุงเทพเรียนจบม.3ที่วัดอินทาราม หรือวัดใต้ ตลาดพูลครับบ้านผมอยู่ซอยวัดโพธิ์นิมิตรตรงข้ามวัดอินครับ ผมก็เรียกวัดอินบางขุนพรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2014
  15. thachapol

เดี๋ยวน่ะครับ พระองค์เจ้าอินทร์ กับเจ้าอินทวงศ์ เป็นบุลคลเดียวกันใช่หรือเปล่าครับท่าน ถ้าใช่ต้องเรียกว่าเจ้าอินทวงศ์ ครับ เจ้าอินทวงศ์เป็นโอรสของ พระเจ้าศิริบุญสาร เจ้าผู้ครองนครเวียงจันทร์ เป็นพระเชษฐา เจ้าอนุวงศ์ ถูกนำตัวมาเป็นองค์ประกันพร้อมด้วยเจ้าอนุวงศ์ ถูกนำตัวลงมาไว้ที่กรุงเทพฯ ตั้งแต่สงครามปราบเวียงจันทร์ครั้งแรก พ.ศ ๒๓๒๑ ในแผ่นดินสมเด็จพระเจ้าตากสิน ครับ ต่อมาเจ้าอินทวงศ์ได้รับการสนับสนุนจากกรุงเทพฯให้เสด็จขึ้นเป็นพระมหากษัตริย์เวียงจันทร์ ครองราชย์ พ.ศ ๒๓๓๗ ถึง พ.ศ ๒๓๔๘ เจ้าอนุวงศ์ได้รับการสนับสนุนจากกรุงเทพฯให้เสด็จขึ้นครองราชย์ พ.ศ ๒๓๔๘ ถึง พ.ศ ๒๓๗๑ ครับ พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว เสด็จขึ้นครองราชย์เป็นกษัตริย์ รัชกาลที่๓ พ.ศ ๒๓๖๗ ถึง พ.ศ ๒๓๙๔ ครับ ลองเปรียบเทียบปี พ.ศ ดูน่ะครับ ข้อมูลนี้อยู่ในพิกีพีเดียครับ เจ้าอินทวงศ์ได้มาบูรณวัดร้างนี้เพื่อให้ชาวลาวเวียง ลาวเวียงเหนือได้มีที่ประกอบพิธีทางพุทธศาสนา เพราะคนโบราณเขาถือวัดเขาวัดเรา มากๆครับ ชาวลาวจึงตั้งชื่อว่า วัดเจ้าอินทร์ ต่อมาเรียกสั่นๆว่า วัดอินทร์ เขียนเป็น วัดอินทร ไม่มีตัวการันต์บ้าง จนเรียกเป็น วัดอินทรวิหาร

16. thachapol

วัดอินทรวิหาร และบอกต่อท้ายด้วย บางขุนพรหม จะได้ไม่สับสนกับวัดอินทาราม ตลาดพลูครับ ส่วนวัดอินทรวิหาร บางขุนพรหม กับวัดบางขุนพรหม(วัดใหม่อมตรส) เป็นคนล่ะวัดกันมาตั้งแต่เดิมครับ ตอนแรกผมเข้าใจว่าเป็นวัดเดียวกัน จนพอมีถนนมาตัดผ่ากลางจึงแยกออกเป็นสองวัด ประวัติวัดอิทร์เป็นวัดเก่าแก่สร้างมาแต่กรุงศรีอยุธยาตอนปลาย ต่อมาเจ้าอินทรวงศ์มาบูรณะฯจึงเรียกตามชื่อผู้บูรณะฯว่าวัดเจ้าอินทร์ ต่อมาเปลี่ยนเป็นวัดอินทรวิหาร บางขุนพรหม ส่วนวัดบางขุนพรหม(วัดใหม่อมตรส)ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯสร้างขึ้นเพือถวายเป็นพระราชกุศล รัชกาลที่๔ ในปี พ.ศ ๒๔๑๒-๑๔ ครับ.....ขออนุญาตแก้ไขข้อมูลเพื่อความถูกต้องครับ......(f)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2016
  17. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    อันที่จริง เรื่ององค์อุปัชฌาย์ของสมเด็จโต นี่ก็น่าจะวิคราะห์กันใหม่เหมือนกันนะครับ เพราะปีที่ท่านอุปสมบทนี่ สมเด็จสังฆราชสุก ไก่เถื่อน ยังไม่ได้เป็นสังฆราชนะครับ ช่วงนั้นเป็นช่วงของสมเด็จพระสังฆราชองค์ที่สองซึ่งมีพระนามว่า ศุข เช่นกัน แต่คนละองค์นะครับ สมเด็จพระสังฆราช สุก ไก่เถื่อน หรือสมเด็จพระญาณสังวร องค์แรกของกรุงรัตนโกสินทร์ ท่านเป็นพระสังฆราชองค์ที่สี่ ครับ

18. thachapol

เป็นเรื่องที่ตลกมากๆครับ แค่ประวัติของ เจ้าอินทรวงศ์ ผู้มาบูรณะปฏิสังขรณ์วัดบางขุนพรหม ก็เขียนโกหกบิดเบือนอย่างหน้าด้านๆ ในหนังสือของ แฟนพันธ์แท้พระเครื่องคนแรกของประเทศไทย เขียนไว้ว่า เจ้าอินทรวงศ์เป็นโอรสของ พระเจ้าธรรมเทววงศ์ ผู้ครองนครศรีสัตนาคนหุต.๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕ บ้าไปแล้วครับ มาดูในหนังสือของเซียนใหญ่ก็ไม่น้อยหน้าครับ พระองค์เจ้าอินทร์ กรมพระราชวังบวรสถานมงคล(แม่เจ้า) ในรัชกาลที่๓ ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕..ผมว่าคนพวกนี้มีปัญหากับการเรียนรู้ข้อมูลประวัติศาสตร์ชาติไทยขั้นพื้นฐาน ระดับประถมแน่ๆเลย เจ้าอินทรวงศ์ ถูกนำตัวมาในฐานะเป็นองค์ประกัน เป็นเฉลยครับ จับพ่อไม่ได้ก็จับเอาลูกลงมาแทน ถูกนำลงมาพร้อมกับ เจ้าอนุวงศ์ ที่เป็นน้องชาย และเจ้าชื่อะไรที่เป็นผู้หญิงอิกองค์ ซึ่งต่อมาได้ไปเป็นเจ้าจอมในรัชกาลที่๑ แล้วรู้กันหรือไม่ครับว่าตำแหน่ง กรมพระราชวังบวรสถานมงคล คือตำแหน่งอะไร มีความสำคัญอย่างไร ถ้าไม่รู้ก็ลองไปหาเปิดอ่านใน พิกีมิเดียดูครับ....มีที่ใหนในโลกที่เขาจะสถาปนาองค์ประกันลูกของประเทศราชให้ขึ้นมาเป็น ว่าที่พระมหากษัตริย์องค์ต่อไป ก็คงมีแต่ในหนังสือของท่านเซียนใหญ่นี้เท่านั้นมั้งครับ.............:'(

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2015
  19. thachapol

จะบวชที่วัดพระแก้วได้ต้องเป็นชั้นเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดิน เจ้านายชั้นสูงเท่านั้นครับ ไปอ่านรับสั่งดีๆ ให้แต่งตัวนาคอย่างแบบนาคหลวง ไม่ใช่บวชในฐานะ นาคหลวง แต่ก็ใหญ่โตโอ่อ่ามากๆ ระดมเจ้าเมืองมาตั้งสามสี่เมืองมันน้อยซะที่ใหนครับ ถ้าบวชที่วัดพระแก้วจริงๆ ผมอยากรู้ว่าพระรูปใดวัดใดมาเป็นพระกรรมวาจารย์ รูปใดเป็นพระอนุสาวนาจารย์ มันสำคัญมากๆน่ะครับ เซียนคนที่เขียนเขาตอบได้มั๊ยครับ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯบวชในปี พ.ศ ๒๓๕๑ ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราชสุก ไก่เถื่อน วัดราชสิทธาราม ได้รับโปรดเกล้าสถาปนาขึ้นเป็น สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่๔ ในปี พ.ศ ๒๓๖๓ ในรัชกาลที่๒ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯบวชมาได้ ๑๑พรรษา อายุ ๓๒ ปีแล้ว อยู่วัดมหาธาตุเป็นปีที่๑๔ (๒๓๔๙-๒๓๖๓)ครับ..............:cool:

20. thachapol

เขียนเลอะเทอะถึงขนาดว่า เจ้าอินทรวงศ์ ได้ร่วมทัพขึ้นไปปราบกบฎ เจ้าอนุวงศ์ ที่เวียงจันทร์ ดูสิครับมันเป็นได้ขนาดใหน ประวัติของเจ้าอนุวงศ์เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมีวันเดือนปี พ.ศ สถานที่ บุลคลที่เกี่ยวข้องมีบันทึกไว้อย่างชัดเจน เพราะมันเป็นเหตุการณ์ที่สำคัญที่สุดในหน้าประวัติศาสตร์ชาติไทย ชาติลาว ส่งผลกระทบมาถึงรุ่นลูกรุ่นหลานมาถึงทุกวันนี้