คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    เห็นความก้าวหน้า ของท่านอื่นๆแล้ว
    ต่อมอิจฉาทำงาน ครับ
    อิอิ
    อาจารย์จิตอิสระ ผมนี่ ยังต้องปรับตรงไหนบ้างครับ
    ได้ยิน ท่านอาจารย์ใหญ่ พูดว่า ดีแล้วๆ
    แค่นั้นอ่ะครับ
    เลยอยากรู้เหมือนคนอื่นบ้าง
    ว่า ตอนนี้ ผม เป็นไงบ้างครับ
    ขอบคุณครับ

2. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

ในบันดาทั้งหมดที่ไปขอคำชี้แนะจากอาจารย์ใหญ่ มีศิษน้องนี่นะ ก้าวหน้าที่สุด จิตก้าวหน้าที่สุด ปัญญามากที่สุด ปล่อยวางได้มากที่สุด เทียยกับเพื่อนร่วมรุ่นนะที่มาถึงตรงนี่นะ จะมีแค่ความสงสัยอยากรู้ เหมือนคนเราอยากรู้ว่าจะพาไปไหน แล้วจะวางอย่างไร เหมือนคนที่เห็นฝั่ง นอนอยู่บนเรือ มีไม้พายเรือ แต่อยากได้คู่มือว่าพายอย่างไร ถึงจะเข้าฝั่งได้ อยากให้พระเจ้าหรือสิ่งศักสิทธิช่วย ตอนนี้ด้วยจิตน้องนะเขารู้อยู่แล้วว่าจะเข้าฝั่งอย่างไร จงวางกรอบความคิด ความเชื่อ ที่มาจากสมอง หาวิธีเข้าฝั่ง พายอย่างไรก้อได้ให้เข้าฝั่ง เมื่อพายผิด ออกจากฝั่ง ก้อเปลี่ยนวิธีการพายใหม่ เดี่ยวมันก้อเข้าเอง
    1 จงวาง วิธีในการเข้าฝั่ง วางเหตุ ผล และวิธีทั้งหลายทั้งปวง
    2 น้องมีหน้าที่ยิ้มที่ริมฝีปากให้ลงที่ใจ ให้เบิกบานอยู่เป็นนิจ แล้วรับรู้อารมที่เข้ามาอย่างตรงไป ตรงมา ใครเข้ามาจะทำอะไรก้อเรื่องของเขา ความคิด นึก รู้สึกที่ผุดขึ้นมา ไม่ใช่ของเรา อย่าไปสร้างกระแสว่าเป็นความคิดเรา ความรู้สึกของเรา เมื่อมีเรา จึงเปลี่ยนให้เป็นความรู้ไม่ได้ ถ้าไม่มีการแบ่งเขา แบ่งเรา แม้แต่การคิด นึก รู้สึก นั่นแสดงว่า เราเข้าสู่กระบวนการแบ่งทุกสิ่งทุกอย่างเป็นความรู้
    หมายเหตุ ว่าง ๆ ลองภวนาว่า ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของๆเรา เบาๆ สบายๆ ที่กลางหน้าอก (ให้รู้สึกว่าทุกสิ่งทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นร่างกาย ความคิด ความรู้สึก อารม การรับรู้ หรืออื่นๆ ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของๆเรา แม้แต่การรู้ ก้อไม่ใช่เรา ไม่ใช่ๆของๆเรา )
    พี่มีคำบรรยาย ปรัชญาปารมิหฤทัยสูตร(ฉบับใหญ่ ) ได้มาจากอาจารยใหญ่ เมื่ออ่านบทถอดความแล้วน้องจะมีความเข้าใจเรื่องจิตเองครับ
    ถ้าต้องการส่ง ชื่อ นามสกุล และที่อยู่มาที่ chet.unity@gmail.com ฟรีค่า zerox และค่าจัดส่ง ให้เฉพาะคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2011
  3. JIT_ISSARA

โอวาสจากอาจารย์ใหญ่ สิ้นปี 2552
    "... ธรรมอันสูงสุดคือจิต จิตเท่านั้นคือหลักธรรม จิตและธรรมคือสิ่งเดียวกัน ธรรมที่พระพุทธเจ้าทั้งหลายทรงประกาศ ก็คือ จิต เป็นเพราะสรรพสัตว์ทั้งหลายติดข้องในสื่งที่รับรู้ผ่านเข้ามาทางอายตนะทั้งหลาย อันแปรเปลี่ยนตลอดเวลา พร้อมทั้งถูกครอบงำด้วยความทะยานอยาก แสวงหา ด้วยสัญญาความจำ การปรุงแต่งต่างๆนานา ด้วยความไม่รู้จริงตามหลักธรรม ด้วยความไม่รู้แจ้งชัดซึ่ง จิต นี้ สรรพสัตว์จึงต้องรับสภาพทุกข์ทางอายตนะและขันธ์ตลอดเวลา

ถ้าคนเราทุกคนต้องการความเป็นอิสระ พ้นกังวลในสิ่งทั้งปวง พ้นทุกข์ในขันธ์ทั้ง ๕ นั้น หน้าที่เรามีเพียงอย่างเดียวคือ จงเข้าใจ แจ่มแจ้ง และชัดแจ้งในจิต เท่านั้นก็พอ

จิตนั้น มีความสว่าง ผ่องใสตลอดกาลเวลา ไม่เริ่มต้นที่การเกิด และสิ้นสุดที่การตาย จิต นั้น ไม่เกิด ไม่ดับ ไม่ผ่องแผ้ว ไม่มัวหมอง ไม่มีทุกข์ ไม่มีสมุทัย ไม่มีนิโรธ ไม่มีมรรค เมื่อกล่าวถึงจิต ก็คือก่าวถึงธรรม เมื่อกล่าวถึงธรรม ก็กล่าวถึงพระพุทธเจ้าทั้งหลายเช่นเดียวกัน

การทำให้แจ้งชัดซึ่ง จิต หรือธรรมนี้ ทำได้โดย เพียงแต่ ท่านทั้งหลายไม่ต้องแสวงสิ่งอื่นใดเลย นอกจากจิตนี้ อันมีอยู่แล้วต่อหน้าเรา ขจัดเสีย ละเสียซึ่งความคิดต่างๆนานา ในความมีความเป็นของสรรพสิ่ง ปล่อยให้ทุกสิ่งทุกอย่างที่รับรู้ด้วยอายตนะทั้งหมด เป็นไปตามเหตุปัจจัยของมัน ไม่ว่าจะรับรู้ในสิ่งที่สมมุติว่าหยาบ ละเอียด ปราณีต ใกล้ ไกล ก็ตาม ให้ปลงธุระ ปล่อยไปตามสภาวะของสิ่งต่างๆ รับรู้ตามเป็นจริง

ไม่ติด ไม่ข้อง ไม่กังวล ไม่สำคัญมั่นหมายในสิ่งที่รับรู้ที่ผ่านเข้ามาในอายตนะทั้งปวง ทุกขณะเวลา ไม่สำคัญในอดีต ปัจจุบัน อนาคต ไม่สำคัญในดี ในชั่ว ในเจริฐหรือเสื่อม แต่รับรู้มันตามเป็นจริง และปฏิบัติต่อสรรพสิ่งที่ผ่านเข้ามาทางอายตนะนั้นตามเหตุตามปัจจัย และในธรรมนี้ จิตนี้ ไม่มีญาณ ไม่มีวิมุตติใดๆ ไม่มีการได้อะไร และได้รับอะไร ไม่มีอะไรๆ ให้เป็นอะไร

เมื่อท่านทั้งหลาย ทำได้ตามนี้ ท่านก็จะเป็นอิสระ ไม่ข้อง ไม่กังวลในสิ่งทั้งปวง เป็นผู้เดินตามทางแห่งพระพุทธเจ้าทั้งหลาย พระอรหันต์ทั้งหลาย

ผู้รู้ในสิ่งทั้งปวง ไม่ข้อง ไม่กังวลในสิ่งทั้งปวง นั่นแลเรียกเป็นผู้เข้าถึงธรรม เข้าถึงจิต แจ่มแจ้งในจิต แจ่มแจ้งในธรรม ผู้ใดเห็นธรรม อย่างนี้เรียกว่าเห็นพระพุทธเจ้าทั้งหลาย

เมื่อเห็นพระพุทธเจ้าทั้งหลาย เรียกว่ามีพระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่ง มีพระธรรมเป็นที่พึ่ง และมีพระสงฆ์เป็นที่พึ่ง เป็นผู้พ้นแล้วจากทุกข์ทั้งปวง หลุดพ้นจากกิเลสตัณหาทั้งปวง ...."<!-- google_ad_section_end -->

4. deemonster

อนุโมทนาครับ
    ยิ้มแก้มปริถึงหูแล้วครับ
    ขอบคุณครับ
    ตามที่อาจารย์ และอาจารยืใหญ่ แนะนำ เรื่องวางตัวตน
    เมื่อคืนผมลองดู
    มีเรื่อง คำพูด ที่พูด ให้ แฟนไม่พอใจ แล้ว แฟนพูด ให้ตัวผมไม่พอใจ
    ตอนแรก จับอารมณ์ได้ ปรอทแตก แต่ยังไม่แสดงออก ฝืนไว้
    พยายามฉีกยิ้ม ไม่โกรธ ไม่หงุดหงิด
    ไม่ใช่เรา วางลง วางลง
    เปลี่ยนครับ ถ้าเมื่อก่อนผมจะไม่คุย ไม่ง้อ
    ตอนนี้ กระโดดไปกอดแฟนเลย
    555
    ดูสิ ตัวโกรธ มันยังอยู่ได้ไหม
    ตัวโกรธ หนีกระเจิงเลย

***อารมณ์มาหลอกเรา เราก็หลอกคืน หายกัน***

....
    ผมส่งที่อยู่ให้แล้วนะครับ ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มีนาคม 2011
  5. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ตอนนี้ผมมองไม่เห็นอะไรแล้ว
    ขอเวลา สักพัก แล้วผมจะกลับมาใหม่

6. JIT_ISSARA

สาธุ สาธุ สาธุ
    สงสัยที่พี่อธิฐานจะเป็นจริง ปิดการมองด้วยตาของน้อง
    น้องจะได้คืนก้อต่อเมื่อเห็นแจ้งด้วยปัญญาญานแล้วนะ ไปสำนักไหนคงจะไม่เห็นนะ มองด้วยปัญญาญาณได้เมื่อไหร่แล้วสิ่งที่เคยได้ทั้งหลายทั้งปวง จะกลับคืนมา
    บททดสอบบทใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2011
  7. เด็กชอบพระ

เด็กชอบพระ Active Member

พี่ครับผมควรจะภวนาบทไหนดีครับผมอยากให้ใจผมหยุดคิดสักทีนะครับ

8. zerozodiac

ผมเบิกบานไม่ออก ผมเมตตาไม่ออก เหมือนโดนกักขังด้วยอะไรสักอย่าง ทำไงดีครับท่านพี่ นอนหลับ นั่งสมาธิ ก็ยังไม่สามารถช่วยได้

9. JIT_ISSARA

หาสิ่งที่ตนเองต้องการก่อนครับ
    ตนเองต้องการอะไร
    อารมตัวเองเป็นอย่างไร
    วินิจฉัยตัวเองให้ละเอียดก่อนครับ
    คำบริกรรมหรือยาหรืออาหารเสริมทางด้านจิตใจ จะให้ต่อเมือต้องการจริงๆ

10. zerozodiac

ถ้าแบบนี้ก็พอเข้าใจครับ :D นึกว่าจะหลงทางเสียแล้ว

11. deemonster

ท่านอาจารย์จิต คงไม่ปล่อยให้ศิษย์เอกหลงทางหรอกครับ อิอิ
    วันนี้ เอาสเต๊กที่ร้านมาฝาก รอบดึก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      52
  12. zerozodiac

The Hermit

ระยะนี้อาจสันโดษ หรือต้องอยู่คนเดียวไประยะหนึ่ง
    <!-- div -->
    เป็นสัญลักษณ์ของเวลาที่จะเสาะหาจิตวิญญาณของตัวเอง การเข้าณาน การทำบุญ ถือศิล ความต้องการความอดทนในการแก้ปัญหาต่าง ๆ ต้องใช้เวลาและการรอคอยอย่างสงบ สำหรับการทำนายไพ่ใบนี้ถามเรื่องการงาน หรือธุรกิจ ส่วนมากจะยังไม่มีคำตอบนัก ให้ประคองตัวให้รอด พ้นสถานการณ์ปัจจุบันให้ได้จะดีกว่า ถ้าถามเรื่องความรักระยะนี้อาจสันโดษ หรือการอยู่คนเดียวไประยะหนึ่ง หรือถ้าถามเรื่องความรักในพื้นดวงก็มักจะอยู่เป็นโสด

13. zerozodiac

21.00 น. ขณะที่กระผมกำลังทบทวนสิ่งที่ท่านพี่บอก ขณะนั้นเอง กระผมก็รู้สึกว่าโยกเยก ตอนแรกนึกว่าปิติ ก็คิดได้ว่า จะเอาอะไรมาปิติฟร่ะ ไม่ได้นั่งสมาธิซะหน่อย จากนั้นอาการตัวโยกก็เริ่มชัดเจนขึ้น ก็ลองสังเกตุดูก็เหมือนว่าเก้าอี้มันโยกด้วย ผมก็หันไปทางแฟน แฟนผมหันมาแล้วก็พุดว่า "เหมือนโดนโยกเก้าอี้" (อูยยยย ขนลุก) ในความกลัวก็ยังมีความดีใจที่ว่า ตรูไม่ได้เป็นคนเดียวนี่หว่า แต่ตอนนี้ นู๋กลัวแว้วววววววววว

14. JIT_ISSARA

ไม่ต้องเอาจิตไปจมกับสภาวะอะไร ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นของไม่เที่ยง พี่เคยบอกแล้วไม่ใช่เหรอ อย่าไปยึดสภาวะใดๆ ถ้ายึดสภาวะ ความเบิกบาน ความเมตตา เมื่อถึงเวลาเขาหายไป ก้อมัวมานั่งทุกข์
    เหตุปัจจุบันขณะคืออะไร คือการภวนา โดยไม่คาดหวังว่าจะได้อะไร
    ได้คำภวนามาจากอาจารย์ใหม่ไม่ใช่เหรอ ก้อภวนาที่กลางหน้าอก ภวนาไปเรื่อยๆ คิดถึงอาจารย์ใหญ่ไป ก้อภวนาไป แค่นั้นเอง
    ยิ่งอยาก ยิ่งจับ ยิ่งยึด ยิ่งไกลอย่างที่บอก

15. zerozodiac

สรุปเป็นเหตุการณ์แผ่นดินไหวนะครับ

16. zerozodiac

รับทราบครับท่านพี่ : D

17. zerozodiac

จะเกิดอะไรขึ้นถ้าผมภวนาคำว่า "เคา มา นา เซ"

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=eeyFxm9wAOg"]YouTube - ฮาศาสตร์ Hazard Official Trailer [ HD][/ame]

ใครว่างก็ไปดูด้วยกันนะครับ :D

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2011
  18. JIT_ISSARA

ภวนาแล้ว สงสัย เดินไป เดินมา เซไป เซมา แล้วเดินลงท่อ แน่เลย
    เคา มา = เมามา เมาไป
    นา เซ = เซ ไป เซมา ลงท่อ

19. zerozodiac

รายงานความคืบหน้า "อะหัง สุขิโต โหมิ" วันที่ 1

หลังจากผ่านพ้นการภวนาไปแล้ว 1 วัน 1 คืน

เหมือนจะรู้สึก แต่ไม่ชัดเจน ก็อาจารย์ใหญ่ให้ภวนาตั้ง 5 วัน แสดงว่าหนักอยู่

แล้ววันนี้ตื่นมาทำสมาธิ แล้วก็เห็นภาพดิน ตอนแรกกะเพ่งกสินดินเต็มที่ แต่นึกได้ว่า ไม่เคยฝึกสกสินนี่นา แล้วแผ่นดินตรงหน้านั้นคืออะไร มันเป็นดินสีแดงแห้ง ร่วนซุย ปลูกอะไรก็ไม่ขึ้นแน่นอน ก็ดูจนภาพนั้นหาย

จำได้ว่า เหมือนมีอาจารย์ใหญ่บอกใครเกี่ยวกับเรื่องดินแล้วหว่านพืช ก็ลองไปหาดู แต่เป็นข้อความประมาณว่า "ดินที่อุดมสมบูรณ์" ผมต้องปรับดินที่ผมเห็นตรงนั้นให้มีความอุดมสมบูรณ์ก่อนสินะครับ

เคา มา นา เซ ==a ฮ่าๆๆ

20. deemonster

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jittinon [​IMG]
    ครั้งที่ 4

***แผ่นดินชุ่มน้ำ รองรับ โอบอุ้ม ไม่แบ่งแยก****
    ขอบคุณพระแม่ธรนี ในความรักอันมากมายไม่มีประมาณ

อนุโมทนาครับ

***รหัสลับ ดาวินชี่ อยู่ตรงนี้นี่เอง***
    อนุโมทนา
    สาธุ สาธุ สาธุ

นิพพานัง ปัจจโย โหตุ