คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. orchidme

orchidme เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    กว่าจะพิมพ์ส่งได้ ต้อง refresh อยู่หลายรอบเพราะ server กำลังใช้งานหนัก (ประจำ)

อารมณ์ปกติ เรื่อยๆ ไม่หงุดหงิด เวลานั่งสมาธิแล้วชอบเพ่ง ตั้งใจมากเกินไป ทำให้ไม่สงบคิดโน่นนี่ไปเรื่อย แต่ก็ตามไปเตือนจิตตัวเองให้หยุด หลังภาวนาไปได้วันนึงหลับฝัน(เฟื่อง)ว่าตัวเองมีตาทิพย์ แป๊บเดียวเอง นั่งสมาธิยังไม่คืบหน้าไปไหนเลย ภาวนาอะไรต่อดีคะ โมทนา

2. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    ไม่ได้เจออะไรแปลกๆเลยค่ะ แค่รู้สึกว่างเปล่าในจิตใจ อารมณ์ และสมอง อย่าไปยึดติดกับสิ่งใดๆที่ผ่านเข้ามาค่ะ คิดว่าเราเป็นส่วนหนึ่งของจักรวาลนี้ทุกสิ่งที่ผ่านมา เดี๋ยวก็ผ่านไปเองค่ะ ปล่อยวางทุกสิ่งอย่างออกไป เมื่อนั้นจิตเราจะเหมือนภาชนะที่ใสสะอาด แล้วจะพบกับพลังบางอย่างค่ะ ต้องลองทำดูนะคะ ทุกสิ่งทุกอย่างที่บอกมาจะรู้ได้ด้วยตนเองค่ะ
    ปล. แอบเอาคำสอนของคุณจิตอิสระมาบางส่วนค่ะ สู้ๆ

3. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ รู้สึกว่าจิตเริ่มพัฒนาแล้วนะ จากที่นิ่งหรือหยุดนิ่งมานาน

4. JIT_ISSARA

ต่อไปภวนา อะหัง สุขิโต โหมิ 5 วันนะครับ

มาตรการวัด ไม่ได้วัดกันตอนนั้งสมาธิครับ วันกันในชีวิตประจำวันว่า เมื่อมีสิ่งมีกระทบ อารมที่เราตอบสนองต่อภายนอกเป็นอย่างไร
    จงภวนาด้วยความสุข ไม่ต้องหวังความสงบ หรือ หวังว่าจะได้อะไร คิดว่าร้องเพลงเป็นคำบริกรรมแล้วมีความสุข

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2011
  5. JIT_ISSARA

อนุโมทนา สาธุครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    เป็นเช่นนั้นครับ และอย่าลืมใส่คำอธิฐานลงภาชนะที่ว่างเปล่าแล้วนะครับ และต้องขอในสิ่งที่ตัวเองต้องการทุกวันด้วย

เสริมคำบริกรรม
    วิญญาณัง อนันตะรัง พุทโธ ปะชานาติ ลองภวนาดูลงความโล่ง ทุกทิศทุกทาง แล้วรู้สึกอย่างไร มาเล่าให้ฟังนะครับ 1 วัน หรือจะมาเล่าให้ฟัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2011
  6. JIT_ISSARA

ยาที่ให้ไปทุกขนาน มาจากอาจารย์ใหญ่ ส่วนอาจารย์จิตมาทดสอบและ qualify เห็นผลจริงว่าทำอย่างที่ว่า ก้อจะเป็นอย่างนั้น
    ภวนาแล้วหวังรวย แต่ถ้าไม่ทำงาน หวัง เทพ เทวดา เนรมิตทองขึ้นมาคงจะยากนะครับ เหมือนเทวดาจะหาคนมาเข้าร้าน ร้านก้อไม่เปิด ทำอะไรก้อไม่ทำ ก้อไม่รู้ว่าจะให้อย่างไร จะเนรมิตให้ก้อผิดกฎ
    ถ้าภวนาแล้วหวังโดยไม่ทำอะไร ก้อเอา นิมิตแก้วแหวนเงินทองไปก่อนครับ
    อิ อิ อิ
    ท่านจิตก้อมีอารมขันธ์เป็นนะครับ

7. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ....................

8. zerozodiac

มีบางอย่างกำลังจะเกิดขึ้นกับตัวผม

ตั้งท่าให้เท่ไว้ก่อน เกิดไม่เกิดช่างมัน ฮ่าๆๆ

9. ปัชฌา

ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    เข้ามาทักทายสวัสดีและขอฝากตัวรับการชี้แนะด้วยครับ
    ว่าคำภาวนาสำหรับศิษย์ใหม่ควรเป็นเช่นไรให้สอดคล้องกับสภาวะจิต

10. JIT_ISSARA

วินิจฉัย อุปนิสัย ทัศนคติ และ อารมณ์ตัวเองก่อนครับ เช่น
    เป็นคนเก็บกด ชอบคิดแล้วมานั่งฝันลมๆแล้ง ทำอะไรก้อไม่จริงซักอย่าง เป็นคนซึมเศร้าไม่ร่าเริง จมกับความผิดของตัวเองเมื่อไนอดีต ไม่ค่อยโกรใคร ไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ แต่ก้อไม่ลบลู่ และท้ายสุดเป้าหมายคิดว่าจะได้อะไรจากกระทู้นี้ นี้คือคำถามด่านแรก เจ้าจงตอบคำถามตัวเองมาก่อน ยักนี้ถึงให้ผ่านไปเล่นเกมในด่านต่อไป

11. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    ทำตามที่ท่านจิตแนะนำ แล้วค่ะ รู้สึกนิ่งมากค่ะ และ นั่งสมาธิได้นาน กว่าที่เคยทำค่ะ ขอบคุณที่แนะนำเป็นวิทยาทานค่ะ :cool:

และต้องทำอย่างไรต่อคะ

12. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

Reborn ความรู้สึกเป็นยังงัยน้า ยินดีกับทุกท่านที่มีความก้าวหน้าค่ะ
    rabbit_rest

13. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

โทรฯ"ไปหา ท่านอาจารย์กร วันนี้ประมาณ สามทุ่ม หรือที่เมืองไทยคงประมาณ เก้าโมงเช้า คงเช้าไปหน่อยน่ะ
    แล้วจะโทรฯใหม่ค่ะ(deejai)chearr

14. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

ZERO แปลงร่าง.........................

...
    ...
    ...
    ...
    คำอธิบาย
    ท่านอาจารย์จิต กำลัง ปราบลิง
    อิอิ
    รักดอก จึงหยอกเล่น
    สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. JIT_ISSARA

ต่อไปภวนา
    โพชชังคัง จิตตัง 3 วันครับ

16. JIT_ISSARA

อนุโมทนาครับ
    เป็นความจำเป็นที่ต้องโทรไปปรับทัศนคติและมุมมอง หรือที่เรียกว่าไปฟังธรรม
    เมื่อไปฟังธรรมแล้วปัญญาจะเกิด

17. zerozodiac

ที่คิดเอาไว้ ว่าใช่ ต้องใช่แน่ๆ มันเป็นอะไรที่พูดยาก ต้องให้เธอแก้ :D
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=iWkefpLZrgw&feature=related]YouTube - Raptor Kid Tuang Ter[/ame]

18. zerozodiac

สมกับการตั้งท่ารอจริงๆ

ไม่ได้หลับไม่ได้นอนกันเลยทีเดียว ฮึฮึฮึ

ทำไมนะรึ? ก็ไอ้ห้องข้างมันเล่น DotA ไงหละครับ ฮ่าๆๆ

19. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวครับ
    วันนี้ พัทลุง ฝนยังตกหนัก ติดต่อกัน สามวันแล้ว
    โอกาสที่น้ำจะท่วมบ้าน เป็นไปได้สูง
    สงสัยต้องหาเรือ มาเก็บไว้สักลำ
    ...
    อาการทางกาย อาการปวดต้นคอ ท้ายทอย รู้สึกจะ น้อยลง เหลือแค่รู้สึกตึงๆ
    อาการแน่นทั้งตัว ตอนนี้ก็เบาๆ ลง จากที่เมื่อวาน เหมือนจะระเบิดพลังได้ (อิอิ โม้หน่อย)
    แบบว่า มันตึงไปหมด
    วันนี้ ทุกอย่างบางเบา กำลัง กะเทาะ สนิม เชื้อโรค ขยะทั้งหลาย ที่หนักๆ ออก
    อธิบายยังไงดีนะ
    เหมือนว่า เราเล่นเกม เป่ายิงฉุบ ถอดเสื้อ อะครับ
    55
    ต่างฝ่าย ต่างต้องถอด อารมณ์ถอด ใจถอด กายถอด
    จิตเป็นกรรมการ
    555 งานนี้มีแก้ผ้าโชว์
    ทุกอย่างกำลังดำเนินไป ช้าๆ จากภายใน
    ส่วนภายนอก รับรู้ถึงสิ่งต่างๆ ในมุมมองที่เปลี่ยนไป
    มองทุกอย่างมีชีวิต
    เค้ากำลังจะสื่อสารกับเรา อยากคุย แต่เรายังคุยกะเค้าไม่ได้
    ตอนนี้ เลยได้แต่ส่งยิ้มให้ รับรู้ว่าเค้าก็ตอบสนอง
    บางสิ่ง คับแค้น แห้งแล้ง บางสิ่งสดชื่น บางสิ่งกำลังป่วย
    บางสิ่งกำลังเกิด บางสิ่งกำลังตาย
    ยิ้ม ครับ ยิ้มอย่างเดียว
    ...
    รักไม่มีวันตาย จริงๆครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ

20. ปัชฌา

ปัชฌา เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2006
    .....................
    ขอบคุณครับ

เป็นคนเก็บกด - เป็นอดีต ปัจจุบันวางลงแล้ว
    ชอบคิดแล้วมานั่งฝันลมๆแล้ง - อดีตใช่ ปัจจุบันไม่ได้เพ้อฝันอยากได้อยากมี
    ทำอะไรก้อไม่จริงซักอย่าง - อดีต ปัจจุบันเหมือนเดิมแต่ไม่ใช่ทั้งหมด
    เป็นคนซึมเศร้าไม่ร่าเริง - ชะตาชีวิตเล่นตลกจนร่าเริงไม่ออกไม่ได้ซึมเศร้าแค่อยากอยู่อย่างสงบ ไม่ชอบความวุ่นวาย
    จมกับความผิดของตัวเองเมื่อไนอดีต - ช่วงหนึ่งของชีวิต
    ไม่ค่อยโกธรใคร ไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ แต่ก้อไม่ลบลู่ - อดีต ปัจจุบัน
    และท้ายสุดเป้าหมายคิดว่าจะได้อะไรจากกระทู้นี้ - การเรียนรู้