คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    กราบคุณแม่บุญเรือนด้วยเศียรเกล้า...สวัสดีเช้าวันพุธครับ...คุณเชษ น้องอี๊ด พี่โญ พี่พจน์ พี่ไพฑูรย์ พี่ลูกน้ำเค็ม พี่ขวัญชัย พี่เอ๊ะ น้องน้องท๊อป น้องกอล์ฟ น้องเอก น้องตั้ม น้องนิ พี่หมูน้อย คุณ kora คุณkwangjaaa คุณwishmaker คุณ jackky คุณ sompob 16 คุณสุพัทน์ คุณ R-Lek คุณ 9thammada คุณkremlock คุณพ่อน้องแพร คุณtherock1977 คุณพระสารทะ คุณ priw_2 คุณ atiwan_p คุณ Hermitt99 และลูกๆ คุณแม่ทุกท่าน...

<!-- google_ad_section_end -->

"จะหลบหนีให้พ้นการถูกนินทา ไม่ใช่เรื่องง่าย
    คนที่เราคบหานั้น มีอัธยาศัยแตกต่างกันไป
    เหตุอย่างหนึ่งทำให้คนหนึ่งได้รับการสรรเสริญ
    แต่เหตุอย่างเดียวกันนั่นแหละ กลับทำให้อีกคนหนึ่งถูกนินทา"

ท่าน ว.วชิรเมธี

2. สุพัทน์

สุพัทน์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณยายบุญเรือน โตงบุญเติม สวัสดีคุณเชษฐ์และลูกหลานคุณยายทุกท่านครับ ขอบคุณ Poman ที่นำคติธรรมดีๆ มาให้คิดตาม .... ขอให้ทุกท่านมีความสุขในวันลอยกระทงนะครับ

3. kwangjaaa

kwangjaaa เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน สวัสดีคะพี่เชษฐ์ พี่โป้ พี่ออโต้ และลูกหลานคุณแม่ทุกท่านนคะ

คนที่ไม่ถูกนินทาไม่มีในโลก

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    :cool:***อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ
    สวัสดีครับ ทุกๆท่าน***

5. poman

อนุโมทนาบุญด้วยคร้าบบบบบบบบบบ พี่ขวัญชัย...อยู่ที่นี่ไม่ได้เป็นเทพ 5555555+

6. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติวันลอยกระทง ผมจะไปวัดตะเคียน หลวงปู่แย้ม จะมีพิธีอาบน้ำเพ็ญ แต่ไม่ได้ไปมา 2 ปีแล้ว ตั้งแต่มีลูก แหะๆๆๆ

เมื่อคืนได้ใส่บาตรพรอุปคุต แต่ทำที่ห้องครับ ตอนตี 1 ถวายน้ำผึ้ง น้ำสะอาด ดอกไม้ และปัจจัยครับ แล้วก็เอาเหรียญพระอุปคุตใส่แก้วน้ำ ทำน้ำมนต์ 1 แก้ว พอดีตรงกับวันเกิดพอดีวันนี้ เมื่อคืนก็เลยสวดอิติปิโส เท่าอายุ +1 สบายใจ สวดมนต์รับวันเกิด อิอิอิ

7. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

สวัสดีลูกหลานคุณแม่ทุก ๆ ท่านครับ​

8. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ครับ

สวัสดีครับคุณเชษฐ์ และ สวัสดีลูกหลานคุณแม่ทุก ๆ ท่านด้วยครับ

9. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับคุณแกงส้ม ขอให้มีความสุขมาก ๆ พบเจอแต่สิ่งดี ๆ ไม่มีทุกข์นะครับ :cool:

10. poman

สุขสันต์วันเกิดครับ เอท ขอให้ร่ำรวย เจริญทั้งโลก และทางธรรมนะครับ ^^

11. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    เดี๋ยวกำลังศึกษาธรรม ขึ้นเป็นพรหมเลยคร้าบ 555+

12. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับคุณแกงส้ม สุข สดชื่น สมหวัง คร้าบ

13. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    สุขสันต์วันเกิดครับ ขอให้มีความสุขมากๆครับ

14. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบคุณแม่บุญเรือน และสวัสดีวันลอยกระทง ครับ วันนี้ขอนำข้อธรรม หลวงปู่ดู่ วัดสะแก มาฝาก

ถ ว า ย ก ร ะ ท ง
    คำสอนหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

ปกติ คืนวันเพ็ญเดือนสิบสองจะมีการลอยกระทงตามแม่น้ำต่างๆ
    แต่ในคณะศิษย์ของหลวงปู่ดู่นั้น จะนำกระทงมาถวายท่าน
    ซึ่งเป็นพิธีกรรมอย่างหนึ่ง ผู้เขียนและหมู่คณะได้มีโอกาสนำกระทงไปถวายกับท่าน
    ซึ่งในคณะนี้ส่วนใหญ่เป็นนักปฏิบัติ เคยมีผู้สงสัยกราบเรียนหลวงปู่ว่า
    "เห็นมีผู้นำกระทงมาถวายกับหลวงปู่มากมาย ทำไมหลวงปู่ไม่ลอยในน้ำหรือ"

หลวงปู่ตอบว่า "ลอยด้วยน้ำจิตน้ำใจของเราไงละ"

หลวง ปู่จะให้สมาทานศีลก่อนแล้วถวาย เมื่อกล่าวคำถวายเสร็จแล้ว
    พวกเราจะประเคนแก่ท่าน หลังจากนั้น ท่านจะให้พวกเราทุกคนภาวนาไตรสรณคมน์สักครู่
    แล้วท่านจะนำจิตนำกระทงไปถวายพระพุทธเจ้าที่วิมานแก้ว
    เมื่อพระพุทธเจ้ารับแล้ว หลวงปู่จึงให้พร ผู้ที่มีจิตใจเป็นทิพย์หลายๆ คนจะสามารถเห็นได้
    ว่า ได้ไปจริงๆ บุญที่ได้ จึงมีทั้งบุญภายนอกคือ อามิสบูชา และบุญภายในคือ ปฏิบัติบูชา

ตาม ประเพณีเดิมของการลอยกระทง มีทั้งคติทางพราหมณ์และพุทธ ทางพราหมณ์ถือว่า
    เป็นการขอขมาพระแม่คงคา ส่วนทางพุทธมีหลายเจตนาเช่น การบูชาพระจุฬามณี การ
    บูชารอยพระพุทธบาทที่พระพุทธองค์แสดงไว้แก่พญานาคที่แม่น้ำ ส่วนเค้ามูลดั้งเดิม
    มีมาจากการที่มานพทั้ง ๕ ซึ่งเกิดจากไข่กา เมื่อรังถูกพายุพัดไข่กระจัดกระจายไป
    ได้มีการนำไปเลี้ยงโดย ไก่ นาค เต่า วัว และราชสีห์ เมื่อมานพทั้ง ๕ บำเพ็ญเพียรแล้ว
    ได้มาพบกันจึงรู้ความจริงว่า แม่ของตนเองซึ่งเสียใจเมื่อมาไม่พบลูกทั้ง ๕ นั้น ขณะนี้ไปอยู่
    พรหมโลกชื่อว่า พกา มานพทั้ง ๕ จึงคิดเป็นรอยตีนกาเพื่อบูชาท้าวพกาพรหมซึ่งเป็นแม่
    และมานพทั้ง ๕ คือ พระพุทธเจ้าทั้ง ๕ พระองค์ต่อมาคือ นะ โม พุท ธา ยะ นั่นเอง
    ดังนั้น ท้าวพกาพรหมจึงถือว่าเป็นโยมของพระพุทธเจ้าก็ได้
    หลวงปู่จึงสร้างพระปางโปรดท้าวพกาพรหมไว้ให้พวกเราทั้งหลายบูชา
    หลวงปู่ยังได้บอกอีกว่า

"พระพุทธเจ้าองค์ที่ ๔ ขึ้นไปโปรดท้าวพกาพรหมจนละทิฏฐิได้เป็นพระโสดาบัน
    แต่ขณะนี้เป็นพระอนาคามีแล้ว จะเข้าถึงนิพพานในยุคพระศรีอริยเมตไตรย"

ที่มา....ไตรรัตน์​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012
  15. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008
    กราบกราบกราบคุณแม่บุญเรือนที่เคารพยิ่ง
    สวัสดีพี่น้องลูกหลานคุณแม่ทุกท่านนะคะ
    ขอให้มีความสุขในวันลอยกระทงนะคะ
    คืนนี้ขอให้ฝนไม่ตกนะคะ นี่ก็ตกมาตั้งแต่เช้าเพิ่งจะเห็นแดดนี่แหละค่ะ

สุขสันตวันเกิดนะคะคุณkang_som ขอบารมีคุณแม่บุญเรือนอำนวยพรให้มีแต่ความสุขสมหวังทุกๆสิ่งค่ะ

16. kanpatsavee

kanpatsavee เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2008

สวัสดีค่ะพี่อี๊ด วันนี้วันลอยกระทงมีโปรแกรมไปพาน้องนีโอไปลอยกระทงหรือเปล่าคะ ส่วนณิถ้าฝนไม่ตกก็อาจจะพาเด็กๆไปงานแถวๆบ้านค่ะ แต่วันนี้ฝนตกตั้งแต่เช้าจนเมื่อสักครู่เพิ่งจะหยุดเห็นแดดบ้างแล้วค่ะ ^^ ถ้าตกก็อดไปเลยค่ะ

17. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

กราบคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ที่เคารพยิ่ง
    ธรรมะสวัสดีครับลูกหลานและศานุศิษย์คุณแม่ฯทุกท่าน

วันนี้เป็น "วันพระ" และ"วันลอยกระทง"ด้วย ถือเป็นโอกาสอันดีที่ทุกท่านจะได้ทำบุญในช่วงเช้า ช่วงค่ำก็ได้มีโอกาสลอยกระทงถวายเป็นพุทธบูชาต่อรอยพระพุทธบาทขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมมาสัมพุทธเจ้า บูชาพระอุปคุตด้วยการลอยกระทง ทั้งยังมีความเชื่อถึงการขอขมาพระแม่คงคาที่ได้ใช้น้ำและทำให้แม่น้ำสกปรก และถือเป็นการลอยเคราะห์ลอยโศกที่มีฝากไปพร้อมกับกระทง ไม่ว่าจะเหตุผลใดก็ตามเหล่านี้สื่อถึงการร่วมกันสืบสานวัฒนะธรรมและขนบธรรมเนียมประเพณีอันงดงามที่มีมาแต่โบราณกาลให้ดำรงอยู่และแสดงถึงจิตใจที่ดีงามของชาวไทยให้ต่างชาติได้เห็น เป็นเสน่ห์ดึงดูดให้ชาวต่างชาติเข้ามาท่องเที่ยวเมืองไทย ค่ำวันนี้ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการร่วมสืบสานวัฒนะธรรมอันดีงามครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2012
  18. คิดถูก

คิดถูก เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2012
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะพี่ออโต้

19. คิดถูก

สุขสันต์วันเกิดค่ะคุณแกงส้ม ขอให้เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ นะคะ^^

20. คิดถูก

สวัสดีจ้าน้องณิสงสัยจะไม่ได้ไปไหนคนเยอะ แล้วน้องณิขอให้เที่ยวให้สนุกนะคะ