จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. ^ _ ^

^ _ ^ Active Member

อนุโมทนาบุญครับ
    ใบมะพร้าวลำบากกับการฝึกและ็ก็ห่างจากการมองด้วยครับ
    ได้ท่อง พุทธัง สรณัง คัจฉามิ ก่อนทำกรรมฐานรู้สึกจิตนิ่งดีกว่าเดิม ขอบคุณมากครับ:cool:

2. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ยินดีด้วยค่ะ สาธุการ

3. ning-2069

ning-2069 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    เกิดวันพฤหัส ที่ 17 เมษา 2518 เวลา 11.02 น.
    รบกวนด้วยค่ะ

4. แสนสวาท

ช่วยโทรไปบริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ สัก ๑ ครั้ง เปนค่าครู
    โดยการหมุน 1900 2222 00กด 1
    ครั้ง ละ 15 บาท

5. แสนสวาท

รู้จริต เพื่อการเจริญกรรมฐานสู่การบรรลุธรรม

จริตมนุษย์นี้ ไซร์สำคัญนัก

แจ้งประจักษ์ ให้รู้อุปนิสัย

โกรธ วิตก โลภ หรืออย่างไร

บอกได้ง่าย ได้ชัดนิสัยเดิม

หลงไปแล้ว หรือจิตมีศรัทธา

มี ปัญญา แก้ไข ไม่ตื้นเขิน

รู้จริตรู้กรรมฐาน รู้กาลเพลิน

ละตัวตนเมินได้ เข้าสู่ธรรม

..............................จากเวปพลังใจ โดย Absolute

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2012
  6. แสนสวาท

ผู้นอบน้อมสุดใส
    เวลาเกิด มีไหมคะ โดยประมาณก็ได้

7. แสนสวาท

คนที่ 139

ผู้นอบน้อมสุดใจ
    เกิด อังคาร 4 เมย
    ราคะจริต เจโตวิมุตติ

ดูกรรมฐาน ราคะจริตค่ะ

คุณฝึก กรรมฐานอะไรอยู่คะ

8. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมฝึกอานาปานสติ ลม ๙ ฐานครับ รบกวนชี้่แนะด้วยครับ

9. แสนสวาท

คนที่ 140

Jessaster
    อาทิตย์ที่ 21 มกราคม เวลา 23.20น.
    โมหะจริต ปัญญาวิมุตติ

กรรมฐาน เปนอานาปานสติค่ะ

หากช่วงฝึกอยู่แล้ว จิตฟุ้งบ่อย
    บริกรรมคำว่า สังเกต ว่าลงความฟุ้งได้บ้างไหม
    หากคำบริกรรมหายไป ก็ไม่ต้องบริกรรมอีกค่ะ

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ

10. แสนสวาท

หากจะใช้กรรมฐานเพื่อรักษาหรืออย่างอื่น จะใช้ไม่ใคร่ได้ผล
    แก้ไข โดยการบริกรรมควบคู่ไปด้วย

11. แสนสวาท

กติกา เพื่อขอดูจริต

บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง

น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ
    หมุน 1900 2222 00 กด 1
    สาธุ
    แสนสวาท<!-- google_ad_section_end -->

12. แสนสวาท

คนที่ 141

Zis
    เกิด 13 กย
    ศรัทธาจริต ปัญญาจริต

กรรมฐานดูที่ศรัทธาจริตค่ะ กลับไปด้านหน้า ๆ

หากท่านจะเริ่มกสิณแนะนำให้เจริญกสิณดินก่อนนะคะ
    หากต้องการมีดวงกสิณไว้ฝึก ก็ติดต่อไปที่ 026812524 โทรได้ตั้งแต่ 14:00 - 20:00น
    หยุดวันจันทร์และศุกร์ หรือ www.srisuwankhomkhum.com

ขอแสดงความนับถือท่านที่เริ่มปฏิบัติตนเปนชาวพุทธที่ดี ตั้งแต่อายุยังเยาว์อยู่
    ขอให้ท่านเจริญในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไป ค่ะ

13. ning-2069

ning-2069 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    โทรไปบริจาคเป็นค่าครูแล้ว รบกวนด้วยน่ะค่ะ

14. Jessaster

Jessaster สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากค่ะ พอได้อ่านจริตที่คุณแสนสวาทโพสไว้ พิจารณาก็ยิ่งสอดคล้องกับสิ่งทีตัวเองเป็นอยู่จริง ดิฉันขอถามคำถามเกี่ยวกับการนั่งสมาธิเพิ่มเติมนะคะ
    1. ปัจจุบันเวลานั่งสมาธิ เห็นว่า ตอนสวดอิติปิโส เฉพาะส่วนพระพุทธคุณค่ะ จะทำให้มีสมาธิเร็วขึ้น แล้วพอสมาธิได้บางครั้งก็สามารถไปพิจารณาลมหายใจได้ดีขึ้น แต่ยังไม่ถึงขั้นหยุดบริกรรมได้ค่ะ
    (มีน้อยครั้งที่ผ่านขั้นนี้ไปได้ค่ะ) นอกจากนี้จิตยังมีความฟุ้งอยู่ เลยอยากเรียนถามว่า บริกรรมว่า พุทธัง สรณัง คัจฉามิ จะทำเฉพาะตอนฟุ้ง แทนบทสวดอิติปิโสเลย หรือว่าให้บริกรรมตลอดจนกว่าจะละคำบริกรรมได้คะ
    2. เคยทำสมาธิจนอึดอัดเหมือนหายใจไม่ออก ซึ่งคิดว่า อาจจะเป็นเพราะลมหายใจละเอียดขึ้น แต่พอถึงจุดนี้คิดว่าเป็นความตกใจทำให้เร่งหายใจ และบางครั้งรู้สึกร้อนที่บริเวณไหล่มากค่ะ ทำให้สมาธิตกลงมาค่ะ เลยอยากขอคำแนะนำเพิ่มเติมจากคุณแสนสวาทค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2012
  15. แสนสวาท

คนที่ 142

พุทธิจริตค่ะ ปัญญาวิมุตติ
    ให้กลับไปดู ด้านหน้า ว่ากว่าถึงพุทธิจริตไว้อย่างไร และกรรมฐานที่เหมากสมกับพุทธิจริตด้วยค่ะ
    สัปปายะ น่าจะเปนลมสบาย หรืออากาศเย็น ลองสัเกตุดูนะคะ
    เห็นว่าน้ำ ตามดวงชาตาไม่เหมาะกับคุณ เปนอย่างไรก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
    หากคุณสนใจกสิณกรรมฐานก็ติดต่อเข้ามาใหม่นะคะ

คุยกันแล้ว อย่าหายหน้าไปเลย

16. แสนสวาท

คนที่ 143

Phu
    เกิด 9 มิย
    วิตกจริต
    โคนต้นไม้ใหญ่ ก้อนหิน ถ้ำ
    ฝึกกสิณลมนะคะ

มีอะไรสอบถามไปอีกนะคะ

17. แสนสวาท

คนที่ 144

คุณปัช
    เกิด 27 พค
    เวลาเกิดดิฉันตั้งไว้เปน 21:00น. นะคะ ตามที่คุณแม่บอก น่าจะเปนเอกสารได้อีกทางหนึ่ง
    คุณมีราคะจริต ที่เปนปัญญาวิมุตติ
    ลอกดูกรรมฐานที่เหมาะกับคุณนะคะ
    พิจารณาอสุภะไม่ใช่เรืองง่าย ค่อยเปนค่อยไป
    พรหมวิหารสี่ เหมาะกับผู้ที่มีโทสะจริตค่ะ ส่วนราคะจริตมีกรรมฐานที่เหมาะสมคือ อสุภะกรรมฐาน และ กายคตานุสสติกรรมฐาน เลือกเอาเองค่ะ
    หากคุณเกิดก่อนหกโมงเช้า คุณจะมีจริตเปนมารยาจริต ซึ่งใกล้เคียงกับโทสะจริต อันนี้ต้องฝึกด้วยพระหมวิหารสี่ค่ะ

ที่จริงกสิณเหมาะกับคุณคือกสินไฟ แต่ดิฉันมักไม่แนะนำไว้เปนกรรมฐานแรกของการเริ่มต้นฝึกกสิณ ดิฉันเห็นคนที่ฝึกกสิณไฟเปนกสิณแรก อารมณ์ค่อนข้างรุนแรงกว่า มีไฟในกายให้เห็นได้ชัดเลย หากคุณได้เริ่มต้นจากกสิณดินแล้ว
    การเจริฐกรรมฐานกสิณ คุณควรมีคำบริกรรมว่า ปฐวีกสิณังไว้ตลอดค่ะ หากได้กสิณดินบ้างแล้วค่อยไปเริ่มต้นกสิณไฟ จะทำให้คุมตัวเองได้ดี

หากต้องการดวงกสิณไว้ฝึก ก็โทรไปติดต่อ ที่ 026812524
    ตามเวปนะคะ คลิกตรงลายเซนต์ ไปดูรายละเอยดเรื่องกสิณไว้ได้ค่ะ

18. แสนสวาท

โมหะจริตและวิตกจริต เปนจริตที่อารมณ์ฟุ้งง่าย
    พุทธองค์ทรงให้นำอานาปานสติมาระลึกไว้เสมอ
    การบริกรรมควรทำตลอดเวลาค่ะ เพื่อลดอาการฟุ้งให้ได้
    การทำปูรกกุมภกเรจกะ ก็เปนหนึ่งที่ลดอาการฟุ้งได้ค่ะ
    ง่าย ๆ แบบนี้ คือ หายใจเข้ายาว กลั้นไว้นานสุดเหมือนจะขาดใจ แล้วหายใจออก อันนี้ลดฟุ้งได้ดีค่ะ

สองเดือนนี้ มกราคม และ กุมภาพันธ์ เลยไปแล้วจะลดอาการฟุ้งไปได้บ้างค่ะ
    พุทธัง สรณัง คัจฉามิ<!-- google_ad_section_end --> เปนบทที่ดีใช่ไหมคะ ยาวนิดหนึ่ง
    หากไม่ได้นั่งสมาธิ ก็ใช้เปนคำบริกรรม เพื่อลดการคิดถึงเรืองต่าง ๆ

หากคุณบริกรรมไว้เสมอ เรียกว่าไม่ห่างจากฌาน สาธุ สาธุ สาธุ

19. แสนสวาท

กติกา เพื่อขอดูจริต

บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง

น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ
    หมุน 1900 2222 00 กด 1
    สาธุ
    แสนสวาท

ได้กดโทรศัพท์ ไปบริจาคแล้ว บอกไปด้วยนะคะ จะได้ทราบว่าท่านได้บูชาครูแล้ว
    สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

20. แสนสวาท

คนที่ 145

cfo
    ชาย เกิด 19 พค กลางคืน นับเปนเกิดคืนวันจันทร์

มีจริตเปนศรัทธาจริต ปัญญาวิมุตติ
    กรรมฐานเหมาะสม กลับไปอ่านหน้า 2 นะคะ
    และให้ดูธรรมะ ประจำจริตของคุณด้วย

หากจะเริ่มฝีกกสิณ ที่เหมาะสมกับคุณคือ กสิณลม
    คลิกที่ลายเซนต์แล้วเข้าไปดูว่าจะเริมต้นอย่างไร

ให้ระลึกอนุสสติ อย่างหนึ่งไว้ตลอดเวลา เพื่อให้จิตไม่ห่างจากฌาน
    สาธุ สาธุ สาธุ