จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ 163

poopae191
    เกิดวันศุกร์18กันยายน

ท่านมีจริตเป็นวิตกจริต ปัญญาวิมุตติ
    หากจะเรื่องต้นกสิณ ให้เริ่มที่กสิณดินก่อนค่ะ แล้วค่อยฝึกกสิณไฟต่อ
    อย่าได้เริ่มต้นที่กสิณไฟเลยทีแรก เพราะท่านมีใจร้อนหน่อย จะไม่ค่อยเหมาะ

กรรมฐานที่ใช้เปนอานาปานสติ ใช้ขึ้นต้นกรรมฐานทุกครั้ง
    http://palungjit.org/threads/หลักธรรมของจริตแต่ละประเภท.310936/page-2
    คัมภีร์สุวรรณโคมคำ-โหราศาสตร์-ฝึกกสิณ
    ได้จดวันเดือนเกิดท่านแล้ว ท่านจะลบรายละเอียดไปได้นะคะ
    หากตอนทำกรรมฐาน หรือจะใช้กรรมฐาน ท่านควรบริกรรมไว้ด้วยจะเป็นประโยชน์ยิ่งขึ้น

อนุโมทนาสาธุการ
    แสนสวาท

2. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009

ขอบพระคุณมากๆนะคะ อนุโมทนาสาธุคะ

ไม่ใจร้อนแค่นิดหน่อยนะคะ ใจร้อนมากๆด้วยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2012
  3. แสนสวาท

<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "ca-pub-2576485761337625";/* 336x280 */google_ad_slot = "0551074580";google_ad_width = 336;google_ad_height = 280;//--> </SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js"> </SCRIPT>
    ขอเชิญท่านที่สนใจ ฝึกกสิณ ดิน น้ำ ลม ไฟ ระดับต้น เรียนฟรี ครั้งที่ 2

สถานที่ 33/12 ถนนนนทรี (ตรงข้ามตลาดรุ่งเจริญสาธุประดิษฐ์ 33) แขวงบางโพงพาง ยานนาวา กทม 10120

โทร . 02681 2524 ; 08 9215 0588

วันอาทิตย์ที่ 27 พฤษภาคม 2555 ลงทะเบียนเวลา 9:00น.

วันอาทิตย์ที่ 27 พฤษภาคม 2555

9:00 น. ลงทะเบียน
    10:00 น. ไหว้พระ แนะนำประวัติของชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ
    10.15 น.กรรมฐาน ๔๐ สมาทานกสิณกสิณดิน ฝึกกสิณดิน
    เดินจงกรม โดยใช้กสิณ ศุภะอาสนะ
    11.30 น. สนทนา
    12:15 น. รับประทานอาหาร
    13:15 น. เจริญกสิณน้ำ
    13:40 น. สนทนา
    14:00 น. พัก 15 นาที
    14:15 น. สวดมนต์สวดมนต์ทำวัตรและ สรภัญญะโบราณ
    15:15 น. พัก
    15.30 น. เจริณกสิณลม
    16.00 น. เจริญกสิณไฟ
    17.00 น. กลับบ้าน

การแต่งกาย เสื้อขาว กางเกงที่สะดวก ห้ามนุ่งกางเกงขาสั้น
    <INS style="BORDER-BOTTOM: medium none; POSITION: relative; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: inline-table; VISIBILITY: visible; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; PADDING-TOP: 0px"><INS style="BORDER-BOTTOM: medium none; POSITION: relative; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; VISIBILITY: visible; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; PADDING-TOP: 0px" id=aswift_1_anchor></INS><INS style="BORDER-BOTTOM: medium none; POSITION: relative; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; VISIBILITY: visible; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; PADDING-TOP: 0px">แผนที่ ดูที่นี่ </INS><INS style="BORDER-BOTTOM: medium none; POSITION: relative; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; VISIBILITY: visible; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; PADDING-TOP: 0px">http://palungjit.org/threads/ขอเชิญท่านที่สนใจ-ฝึกกสิณ-ดิน-น้ำ-ลม-ไฟ-ระดับต้น-เรียนฟรี.340651/</INS></INS>
    <INS style="BORDER-BOTTOM: medium none; POSITION: relative; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: inline-table; VISIBILITY: visible; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; PADDING-TOP: 0px"><INS style="BORDER-BOTTOM: medium none; POSITION: relative; BORDER-LEFT: medium none; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-RIGHT: 0px; DISPLAY: block; VISIBILITY: visible; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none; PADDING-TOP: 0px" id=aswift_2_anchor></INS></INS>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  4. WauPAK

WauPAK Active Member

ภัทรพล ไชยรุตม์
    เกิดวันอังคารที่ 22 กุมภาพันธ์ 2515
    เวลา 19.34 น.

ทำตามกติกาเรียบร้อยแล้วครับ

5. แสนสวาท

คนที่ 164

จริตท่านคือ วิตกจริต / เจโตวิมุตติ
    กสิณที่ฝึกได้ดีคือกสิณไฟ แนะนำให้ฝึกกสิณดินก่อนนะคะ
    แล้วค่อยฝึกกสิณไฟทีหลัง ตอนท่านฝึกกสิณดินให้ใช้คำบริกรรมร่วมด้วย
    กรรมฐานที่เหมาะกับท่า่นคืออานาปานสติ
    หลักธรรมคือ ทศพลญาณ
    http://palungjit.org/threads/หลักธรรมของจริตแต่ละประเภท.310936/

6. แสนสวาท

7. แสนสวาท

ขออภัยบางท่าน ที่ดำเนินตามกติกาแล้วยังไม่ได้พยากรณ์ให้
    วันศุกร์ ค่ำ ๆ นะคะ จะพยากรณ์ให้

สาธุ

8. แสนสวาท

กติกา เพื่อขอดูจริต
    บริจาคกับวัดพระบาทน้ำพุ 1 ครั้ง
    น้อมจิตเพื่อบูชาครูก่อนนะคะ
    หมุน 1900 2222 00 กด 1
    ครั้ง ละ 15 บาท
    สาธุ
    แสนสวาท

9. แสนสวาท

คนที่ 165

โมหะจริต เจโตวิมุตติ
    กรรมฐานคืออานาปานสติ
    หากจะฝึกกสิณทำได้หลายกองค่ะจะเป็นกสิณลม หรือไฟ

10. แสนสวาท

คนที่ 166

รจเรข

มารยาจริต กรรมกฐานให้ดูที่โทสะจริต
    มารายาจริตเป็นน้อง ๆ โทสะ แต่ไม่ทั้งหมดยังคงความนุ่มนวลอ่อ่นโยนอยู่
    ปัญญาวิมุตติ

หากจะฝึกกสิณอาจเริ่มที่กสิณสีได้
    หรือกสิณลมก็ฝึกได้เช่นกันค่ะ

11. แสนสวาท

คนที่ 167

sangkae
    จริตของคุณคือมารยาจริต หรือเรียกว่า โทสะจริตน้อย ๆ นั่นเอง
    รากฐานเดิมเป็น เจโตวิมุตติ สัปปายะที่ลมโชย เย็นสบาย เรียบร้อย
    ฝึกกสิณได้ค่ะ จะเป็น ลม หรือ น้ำ
    ก็บริกรรม วาโยกสิณัง-ลม หรือ อาโปกสิณัง-น้ำ ร่วมด้วยขณะเพ่ง
    ชมรมฯ เพ่งจัดฝึกกสิณมหาภูตรูปสี่ ดินน้ำลมไฟ ไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
    หากท่านต้องการจะเขาร่วมฝึกในเดือนมิถุนายน บอกไว้นะคะ
    หรือให้เบอร์โทรไว้ที่ pm ก็ได้ จะติดต่อไปเมื่อทราบวันที่แน่นอนแล้ว

ความชำนาญเดิมที่มาจากภพอดีต หากได้กระตุ้นเตือนในสิ่งที่ตนถนัด
    ไม่ช้านานก็กลับมาได้ ได้เร็ว
    ที่จริงคุณจะเริ่มฝึกกสิณไฟ มองจากชาตา ก็ฝึกได้เลยค่ะ ไม่ติดขัดอะไร เหมือนจะเคยมาก่อน แต่ดิฉันมักอยากให้เริ่มที่กสิณดินก่อน เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาทีหลัง เรียกว่า มีพื้นฐานเป็นความหนักแน่นของดินก่อน
    ตามที่ครูบาอาจารย์สอนมา
    เพราะ ดิ เป็นตัวกลบไฟ
    หากมีไฟที่เป็นอกุศลในกายา ก็ใช้กสิณดินกลบ ลงภาวะจิตร้อนลุ่มได้ (ลดโลกร้อนไปด้วย)
    หากคุณได้รับคำแนะนำเรื่องกสิณพื้นฐานแล้ว กสิณที่เหมาะกับคุณเป็นกสิณไฟ
    ไม่ทราบอ่านแล้วงง ๆ หรือเปล่า คงไม่เนอะ ปัญญาอย่างคุณแล้วนี่
    อนุโมทนาสาธุการ

แสนสวาท

12. แสนสวาท

sangkae
    เข้าไปค้นดูนะคะ
    ว่าเขียนเรื่อง หลักธรรมของจริตแต่ละประเภทไว้ จรณะ ๑๕
    กรรมฐาน คือพระหมวิหารสี่ วรรณกสิณ

13. sangkae

sangkae สมาชิกใหม่

ขอขอบคุณคุณแสนสวาทมากค่ะที่ช่วยชี้แนะ จะนำไปปฏิบัติดูค่ะ อยากฝึกกสิณมานานแล้ว (เคยลองกสิณน้ำ แต่เวลาจับภาพน้ำในใจมักจะมีภาพภาชนะใส่น้ำนั้นติดมาด้วย คิดว่าไม่ถูกต้องเลยไม่กล้าฝึกต่อค่ะ) และก็จริงอย่างที่คุณว่าค่ะ ว่าตัวเองรู้สึกจะเคยผูกพันกับกสิณไฟมาก่อนในอดีตชาติ เพราะในชาตินี้เคยเข้าห้องพระเพื่อสวดมนต์ แต่จิตกลับไปจับที่เปลวเทียนโดยอัตโนมัติ และก็รู้สึกว่าจิตสงบเรียบลงไป เป็นสมาธิได้เร็วมากค่ะ จะนำคำแนะนำของคุณไปปฏิบัตินะคะ

14. แสนสวาท

หลังจากฝึก กับกลุ่มที่สอง มีบางท่านที่บอกว่าได้กสิณกองเดียวกับผลคำนวณ
    อันเป็นบทยืนยันได้ว่า วิชาของสุวรรณโคมคำ สามารถพยากรณ์กรรมฐาน
    นำพาไปสู่ความเป็นพุทธวงศ์ได้อย่างชัดเจน
    ดิฉันจะติดต่อคุณกลับไป เมื่อมีการฝึกครั้งที่ สาม นะคะ
    หนึ่งหรือ สองวัน เพื่อพระกรรมฐานของตน

หากคุณต้องการจะเริ่มต้น แนะนำให้ฝึกกสิณดินก่อน
    กสิณดินควรมีดวงปฐวีกสิณ ซึ่งติดต่อไปที่ชมรมฯ นะคะ
    แล้วเดินทางไปซื้อหา เพื่อมาเริ่มต้นฝึก
    สอบถามเข้ามาได้คะ ยินดีแนะนำให้

หากจะเริ่มกสิณไฟทันที ก็ให้ลืมตาก่อนนะ
    หมายความว่า เมื่อมองเปลวไฟ ก็เอาไปแปะไว้ที่กำแพงก่อน
    ให้นิมิตเกิดขึ้นตอนลืมตา จะได้ไม่กลัว

มีอะไรสอบถามมานะคะ

แสนสวาท

15. nuaiswat

nuaiswat เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดวัน พุธ ที่ 13 พฤศจิกายน เวลาประมาณ เที่ยงคืนถึงตีหนึ่งครับ รบกวนด้วย ทำตามกติกาแล้วครับ

16. แสนสวาท

ท่านลืมบอกปีเกิดนะคะ ที่ดิฉันไม่ลงรายละเอียดบางท่าน เพราะท่านบอก
    ไว้เรียบร้อยแล้วที่ pm ส่วนของคุณ nuaiswat ยังไม่ทราบนะคะ
    บอกไปที่ pm ก็ได้ค่ะ
    เวลาหลังเที่ยงคืน คือเริ่มวันใหม่ของสากล ในวันที่ 13 พย นะคะ

17. แสนสวาท

คนที่ 168

คุณ brain

คุณมีจริตเป็นมารยาจริต น้อง ๆ โทสะจริตค่ะ
    เจโตวิมุตติ
    หากจะเริ่มที่กสิณแนะนำเปนกสิณลม
    แฟนคุณ เป็นราคะจริต เจโตวิมุตติ กสิณดินดีหน่อย จะฝึกกสิณไฟก็ได้

ส่วนเรื่องที่ถามมา ก็ตอบได้คร่าว ๆ ให้นะ
    แก้ได้ด้วยทานบารมี
    ปีอายุย่าง 40 นี้อกุศลกรรมเก่า เข้าแสดงผล
    เธอจะมีอารมณ์ค่อนข้างแรงหากได้โกรธผู้ใดแล้ว ไม่ทราบว่าจะวางลงได้ไหม เรียกว่า อโหสิกรรมกรรมกันได้ไหม อภัยทานกัน
    อโหสิกรรมเป็นบุญกุศลนะคะ นำมาอธิฐานได้ ขอให้หาป่วยเจ็บไข้
    ใครก็ทำเราเจ็บได้ เพราะเราก็เช่นกัน ได้ืำทำคนอื่นไว้
    ให้เธอบริกรรมไว้เสมอได้ไหม จะพอช่วยได้ จะลดความดครียดลงได้
    ดื่มกินอาบ ด้วยน้ำมนต์ จะทำเอง หรือจะไปหามาก็ได้ค่ะ
    ให้ล้างโรคภัยไป ก็น่าจะดีขึ้น เรื่อยก็คือ อภัยทาน ทานบารมี

สาธุขอให้หายเร็ว ๆ นะคะ

แสนสวาท

18. Brain11

Brain11 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณแสนฯ ที่ช่วยแนะนำครับ
    ผมสงสัยนิดกับคำว่า เจโตวิมุตติ ที่คุณแสนระบุมาด้วย จะนำไปใช้หรือต่อยอดการภาวนาอย่างไรครับ (ถามเพราะไม่รู้จริง ๆ เพราะไม่ค่อยได้ศึกษาคำบาลี(พระธรรม) ความหมายระหว่างเจโตฯ กับ ปัญญาฯ หาอ่านจนทราบแล้วครับ)
    ส่วนกรรมฐานที่เหมาะกับมารยาจริต(โทสะจริต) คือพรหมวิหาร 4 นี่ต้องปฏิบัติอย่างไรครับ

19. แสนสวาท

คนที่ 169

nuaiswat
    วันพุธ ที่ 13 พย 25
    เปนมารยาจริต เจโตวิมุตติ
    กรรมฐาน คือพรหมวิหารสี่ กสิณสี หากกสิณมหาภูตรูปคือ กสิณลม
    ธรรมะประจำจริตตน เป็น จรณะ ๑๕

การดำเนินชีวิต เป็นพุทธะ เป็นครูบาอาจารย์
    กุศลเป็นความวิริยะ อกุศลเป็นความโกรธ ความขาดเมตตาค่ะ

20. แสนสวาท

เจโตวิมุตติ ก็เป็นเรืองที่ท่านถามมานี้เอง
    คือสายทางเจโตวิมุตติ เจริญจิตทาง สมาธิค่ะ ทางฌาน
    คือว่าง่าย ๆ คือ ทำสมาธิหรือมีจิตที่สัมผัสได้ก่อน
    หลุดพ้นด้วยการเจริญสมาธิ ใช้สมาธิระงับกิเลสไม่ให้ก่อตัวขึ้นมา
    แนวกสิณนี้ก็เป็นทางของท่าน เมื่อระงับกิเลสได้บ่อย ๆ นานเข้าก็ตัดได้
    เรียกว่า ท่านเคยฝึกทางนี้มาก่อนในอดีต เป็นเช่นนี้เสมอหลายภพหลายชาติ
    ก็เป็นเช่นนี้ค่ะ ด้วยจริตและทางของท่าน ไม่ได้เปลี่ยนไปจากเดิม ในแต่ละภพชาติเท่าไรนัก

ส่วนทางปัญญาวิมุตติ จะหนักไปในทางค้นคว้าหาความรู้ พิจารณาจากข้อมูลจนเกิดปัญญาค่ะ หรือเรียกว่าทางวิปัสสนา