จิตพร้อม? รับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ภูภู, 6 เมษายน 2012.

1. ภูภู

ภูภู เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2012
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=kYf4kqnAWos]Eagles - Hotel California - YouTube[/ame]​

เปลี่ยนบรรกาศกันอีกครั้ง..
    ฝากเพลงสำหรับค่ำคืนนี้ ขอให้นอนหลับฝันดีและมีความสุขมาก ขอให้มีแต่สิ่งที่ดีๆเข้ามาในชีวิตทุกๆท่านนะครับ
    (ถูกใจไหม๊ คุณลินดา) อย่านึกว่าหมีภูร้องเองนะ..
    .....จากหมีภู

2. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

นี่เลยฮ่ะ ครูเพ็ญ ความพิเศษ ของแว่นรุ่นนี้คือ ปรับหาพิกัดของลูกศิษย์แต่ละคนได้ไม่มีรอด เอ้ย ไม่มีพลาด

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านก้องเกียรติ .....
    ก่อนพบท่านพี่ภู ..... มาอุ่นเครื่อง ร่วมกันจัดอบรม ในกทม ก่อนก้อได้นะครับ .....
    ลพบุรี กทม ไม่ไกลเท่าไหร่ ....

ขอให้เจริญในธรรม ......
    ในความว่าง ก้อมีความว่าง

จบ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

4. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

จิตคือพุทธะ

ธรรมชาติของจิตย่อมผุดผ่อง  แต่เศร้าหมองด้วยอุปกิเลสจรมา
       (เอกนิบาต ๒๐/๙)
    หรือ

"จิตนั้นประภัสสร แต่หมองหม่นเพราะอุปกิเลสที่จรมา"
    (ธรรมชาติของจิตนั้น บริสุทธิ์ ผุดผ่อง  แต่เศร้าหมองเพราะเหล่ากิเลสที่เกาะกุมนั่นเอง จึงสามารถที่จะกำจัดกิเลสให้ใสสะอาดได้)

แสวงหาที่ไม่ฉลาดในธรรม  ย่อมไม่เห็นแจ้งนิพพานที่อยู่ใกล้(ใน)ตัว
    (ปัคคัยหสูตร ๑๘/๑๔๒)
    หรือ

ดังคําของท่านหลวงปู่ดูลย์ อตุโลที่กล่าวไว้ว่า
    จิตคือพุทธะ
     ซึ่งหมายความว่า
    จิตเอง หรือจิตเดิมแท้ๆ ก่อนจะพอกพูนด้วยกิเลส นั่นละที่คือสภาพจิตพุทธะ หรือนิพพาน
    หรือ

ดังที่หลวงปู่เทสก์ เทสรังสี ได้กล่าวไว้
    จิตของคนเราเป็นของใสสะอาดมาแต่เดิม เหตุนั้นขัดเกลากิเลสออกหมด
    มันจึงเห็นความใสสะอาด จึงเรียก ปภสฺสรมิท จิตฺต​

ทั้งปวงล้วนมีความหมายเดียวกันทั้งสิ้น  หรือนิพพานก็คือ จิตที่ไม่มีสิ่งปัจจัยปรุงแต่งของกิเลสอันเกิดแต่อุปาทานอันเกิดแต่ตัณหา,  อันเป็นธรรมชาติของจิตหรือจิตเดิมแท้ก่อนถูกกิเลสปรุงแต่ง หรือก็คือ จิตที่หยุดคิดนึกปรุงแต่งและหยุดความกระวนกระวายแสวงหาด้วยความทะยานอยากหรือยึด  อันหมายความว่า นิพพานหรือจิตเดิมแท้นั้นมีอยู่ในจิตหรือตัวตนตลอดเวลา ในขณะที่เรามัวแสวงหา สาระวนปฏิบัติค้นหาจากเหตุปัจจัยภายนอกต่างๆ, โดยการพยายามหา ทําให้เกิด ทําให้มี ทําให้เป็น จากการปฏิบัติต่างๆชนิด ก่อให้เกิด ก่อให้เป็น จากสิ่งปรุงแต่งต่างๆนาๆ หรือปัจจัยภายนอกต่างๆ เช่น การค้นหาและปฏิบัติแต่ทางสมาธิ, ฌาน, วัตถุ, บุคคล หรือการทรมานกายใดๆ, ถือแต่ศีล ทําแต่บุญ ฟังแต่ธรรม อันล้วนแล้วแต่เป็นสังขารการพยายามทําให้เกิด ให้มี ให้เป็นทั้งสิ้น   ล้วนแต่ขาดการนำเอาไปใช้เป็นบาทฐานในการปฏิบัติเพื่อที่จะนําออกหรือละเสียซึ่งกิเลสหรือสิ่งที่บดบังหรือครอบงํานั้นๆออกไป,  ดังนั้นจึงพยายามหาหรือพยายามทําให้เกิดเท่าไรก็ไม่ประสบผลสําเร็จ  อันอุปมาดั่งไล่จับเงา ที่ย่อมไม่มีวันประสบผลสําเร็จตลอดกาลนาน,  เพราะสภาวะนิพพานที่เรามีนั้นเหมือนดั่งเงา  เราไม่เข้าใจ  จึงปฏิบัติไม่ถูกต้อง  จึงหมองหม่นอับแสงเพราะปัจจัยเครื่องปรุงแต่งต่างๆ อันได้แก่กิเลสตัณหาและอุปาทาน อันต่างล้วนเป็นเหตุปัจจัยอันเนื่องให้เกิดอุปาทานขันธ์๕ อันเป็นความทุกข์ในเบื้องปลายเป็นที่สุด
            ดังนั้นจุดประสงค์ที่สำคัญที่สุดในการปฏิบัติก็คือการกำจัดกิเลสตัณหาอุปาทานอันจรมาจากอาสวะกิเลสนั่นเอง  มิได้เป็นการปฏิบัติเพื่อให้เกิดให้มีขึ้นแต่ประการใด  เพราะเขามีของเขาโดยธรรมหรือธรรมชาติอยู่แล้ว เพียงแต่หมองหม่นอับแสงสิ้นดีเนื่องเพราะอวิชชา
            หรือที่หลวงปู่ดูลย์ได้กล่าวไว้ว่าในเรื่อง จิต คือ พุทธะ "เขาไม่รู้ว่า ถ้าเขาเอง เพียงแต่หยุดความคิดปรุงแต่ง และหมดความกระวนกระวายเพราะการแสวงหา(ตัณหา) เสียเท่านั้น พุทธะก็ปรากฎตรงหน้าเขา เพราะว่า จิต นี้คือ พุทธะ นั่นเอง  และพุทธะ คือสิ่งมีชีวิตทั้งหลายทั้งปวงนั่นเอง  และสิ่งๆนี้ เมื่อปรากฎอยู่ที่สามัญสัตว์ จะเป็นสิ่งเล็กน้อยก็หาไม่  และเมื่อปรากฎอยู่ที่พระพุทธเจ้าทั้งหลายจะเป็นสิ่งใหญ่หลวงก็หาไม่"
             การหยุดคิดปรุงแต่ง ก็เพื่อเป็นการปฏิบัติไม่ให้เกิดเวทนา..อันเป็นปัจจัยให้เกิดตัณหา..อันเป็นปัจจัยให้เกิดอุปาทาน..อันเป็นปัจจัยให้เกิดกิเลส(เป็นไปตามวงจรปฏิจจสมุปบาทนั่นเอง),  หมดความกระวนกระวายเพราะความแสวงหา(ตัณหา)
            นิพพานจึงไม่ต้องทําให้เกิดขึ้น หรือสร้างขึ้นแต่อย่างใด เพราะไม่ได้เกิดแต่เหตุปัจจัย  เพียงแต่เป็นการนําเหตุปัจจัยอันทําให้จิตหม่นหมองนั้นออกไป หมายถึงจิตเดิมแท้ๆนั้นบริสุทธิ์อยู่แล้ว  การนําออกและละเสียซึ่งกิเลสตัณหาไม่ใช่เป็นเหตุปัจจัยให้เกิดนิพพาน  เพราะดังที่กล่าวนิพพานไม่ได้เกิดแต่เหตุปัจจัย แต่เป็นเพียงคําอธิบายแนวทางปฏิบัติให้พบจิตเดิมแท้อันขุ่นมัวเศร้าหมองเพราะเหตุปัจจัยจากภายนอก เช่นการความคิดนึกปรุงแต่งอันเป็นเหตุปัจจัยภายนอก อันเป็นปัจจัยให้เกิดเวทนา,อันเป็นปัจจัยให้เกิดตัณหา..อุปาทาน..ภพ..อุปาทานทุกข์..และกิเลสตามลําดับตามวงจรปฏิจจสมุปบาท อันต่างล้วนจริงๆแล้วเป็นเหตุปัจจัยภายนอกที่เข้ามากระทบสัมผัสกับจิตเดิมแท้ที่ปภัสสรแล้วเกิดการคิดนึกปรุงแต่งต่างๆนาๆ
            การปฏิบัติใดๆที่เป็นการก่อ หรือสร้างสมสิ่งหนึ่งสิ่งใดเช่นสมาธิ ฌาน ถือศีล หรือทําบุญ อิทธิฤทธิ์ ทรมานกาย จึงยังไม่ใช่หนทางการพ้นทุกข์อย่างแท้จริง บางข้อเป็นเพียงบาทฐานหรือขุมกําลังหรือเป็นขั้นบันไดในการสนับสนุนการปฏิบัติในขั้นปัญญาเท่านั้น, อันควรจักต้องปฏิบัติอย่างถูกต้องด้วย อันจักต้องเป็นการปฏิบัติเพื่อให้เกิดนิพพิทาเพื่อการนำออกสิ่งที่ทำให้เกิดการขุ่นมัวออกไปเท่านั้น
            จักต้องเป็นการปฏิบัติในขั้นปัญญาเท่านั้น อันมีบาทฐานของศีล สติ สมาธิเป็นเครื่องส่งเสริม เพื่อนําออกและละเสียซึ่งความคิดนึกปรุงแต่งอันเป็นเหตุปัจจัยให้เกิดกิเลส ตัณหาอันล้วนเป็นปัจจัยที่ยังให้เกิดอุปาทาน, ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นปัจจัยสิ่งปรุงแต่งต่อจิตพุทธะหรือจิตเดิมทั้งสิ้น,  จึงเป็นหนทางพ้นทุกข์อย่างแท้จริงและถาวร  จึงมิใช่การปฏิบัติโดยการเมาบุญหรือฌานสมาธิแต่ฝ่ายเดียว
            ดังนั้นเมื่อ นําออก และ ละเสีย ซึ่ง กิเลส, ตัณหา และอุปาทาน ซึ่งย่อมเป็นเหตุปัจจัยให้ดับความทุกข์หรืออุปาทานขันธ์๕ ตามมา  เมื่อนั้น
    "นิพพานอันเป็นสุข ที่ถูกบดบังซ่อนเร้นอยู่ในจิตเดิมหรือธรรมชาติ ก็จักปรากฏขึ้น"
    อันล้วนเป็นไปตามหลักปฏิจจสมุปบาท ฝ่ายนิโรธวาร​

ขอให้ทุกๆท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยเทอญ..สาธุสวัสดี

5. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    คุณแพทเรียนกับ ดัช ครูริน ครูผึ้งค่ะ
    แต่งง นึกว่า มีชื่อครูเพ็ญอยู่ยังนึกแปลกใจ
    ว่าทำไมครูเพ็ญไม่แวะเวียนมาบ้าง
    เพราะจิตท่านนี้มาแรงแซงขึ้นจิตโสดาฯไปแร๊ว
    จิตไวมากๆ ความเพียรสูง เอาเป็นว่า
    เดี๋ยวส่งไปเลยค่ะ เมื่อวานครูไม่ได้เข้าเรียน
    เลยจะเข้าวันนี้ค่ะ
    โมทนาครูเพ็ญค่ะ

6. ลูกพลัง

ลูกพลัง เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับโปร์วิทย์เอ้ย..ครูวิทย์ด้วยครับ
    สวดยอดเจงๆ.. คิดได้ไงเนี๊ยะเราน่ะ..555 (วันก่อนก็ธรรมะ "ท่อตัน" ถัดมาก็ "สร้างบ้าน" มาวันนี้ "ตีกอล์ฟ"..ซะงั้น..555)
    พอดีว่าไปตจว.มาหลายวัน จึงพึ่งจะเห็นธรรมะ"ตีกอล์ฟ"..555
    ไม่ยักจะรู้ว่าที่แท้ น้องเราก็เป็นโปร์นี่เอง..
    (ก็แหม่..อรรถาธิบายการสวิงยิ่งกว่าteaching Pro.เสียอีก..)

ว่าเลี้ยว..ถ้าเสร็จกิจส้มตำไก่ย่างแล้วนะ
    เราก็ขออนุญาติส่งเทียบเชิญ"ถกธรรมะ"กันบนgolf courseด้วยนะครับ
    ส่วนสถานที่ถกธรรมะ(สนาม)ก็ให้โปร์วิทย์เลือกได้ตามใจชอบเลย..เอ้า..555

ปล.เลี้ยวต่อไปจะให้เราเรียกว่า"ครูวิทย์"หรือว่า"โปร์วิทย์" ดีล่ะคราวเนี๊ยะ..555

7. Wittayapon

ดูจากคุณครูที่ดูแล และของเดิมบวกความตั้งใจของผู้เรียน ...
    บอกได้เลยว่า ส บ ม ย ห .... 55555555555555

ถึงไม่ได้สอนโดยตรง ก้อขอเอาใจช่วยนะครับ .... สุ้ๆๆ

บ.๑๑ เรือลำนี้จะไม่จม

8. Wittayapon

ชะอุ้ยยยยย ..... กะแล้ว ไม่พี่ภู ก้อท่านพี่ลูกพลังนี่แหละ ต้องแซว 55555 ...

โมทนาสาธุกับบุญที่ท่านพี่ไปทำที่ต่างจังหวัดด้วยครับผม .....
    ผมบอกเลี้ยวไงว่า ไปตีตั้งแต่ก่อนมีฟูจิ .....
    หลังจากมีฟูจิ ไม่ล่ายไปตีเลยครับ เหอะๆๆๆๆๆ
    ถุงกอล์ฟ ยังไม่เคยแกะมาดูเลย ..... สงสัยด้ามเดี้ยงหมดแล้วครับ 5555

ผมไปกับท่านพี่โปรลูกพลังได้ครับ ไปนั่งกินอย่างเดียว ให้กำลังใจ 5555
    ปล่อยท่านพี่ออกรอบไป ผมนั่งคุยกับพี่ทางจิตที่สโมสรไป อิอิ พอได้ไหมครับ 55555

สงสัยเจอกันนี่ ทั้งธรรมะ ทั้งตลก ทั้งจำอวด ทั้งของกิน(เน้นให้พี่เพ็ญ ลูกหว้า และ น้องหนู อิอิ) ทั้งโยคะ(ครูดัชชี่คนสวย) ...... คุยกันไม่หยุดแน่ๆครับ 5555

ระลึกถึงท่านพี่เสมอนะครับ บางทีหยิบโทรศัพท์มา จะกดหาท่านพี่ ก้อเกรงใจ กลัวรบกวนเวลาธุรกิจท่านพี่ เหอะๆๆๆๆ

ปล. กระผมนะ มิใช่โปรครับ แต่ติดโปรเบชั่นอยู่อะครับ อิอิอิอิ
    (สมัยก่อน หุ่นพลิ้ว ยังกะ ไทเกอร์ สมัยรุ่งๆ .... แต่ตอนนี้ สงสัยจะเหมือน ทอม เดลี่ แล้วครับ บิดไม่ไหว ติดพุง 5555)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2012
  9. Wittayapon

ทุกท่านสังเกตไหมครับ .....ทำไมผู้ฝึกสายต่างประเทส มาแรงๆ แซงโค้งกันเยอะมากๆ
    มิใช่ ครูเกษ หาดาวไลน์เก่งนะ .....
    แต่สิ่งที่ผมสัมผัสได้ คือ กำลังใจที่จะบรรลุธรรม นั้นมากเหลือเกิน
    ระยะทางที่ไกลจากครู มิใช่อุปสรรคเลย ..... ใจล้วนๆเลยครับ ที่จะทำให้ท่านสำเร็จ
    ยิ่งเค้าเหล่านั้นอยู่ไกล เค้ายิ่งมีแรงขับดันมาก เพราะว่า เค้ารู้ว่าอยู่ไกล ถ้าไม่ตั้งใจ ไม่มุ่งมั่น ไม่อดทน แล้วจะเอาดีได้ เหมือนคนที่อยู่ใกล้ๆครู มีเวลา มานั่งฟังครูอบรมหรือ

เมือ่วานผมพึ่งนั่นเปิดจิตให้พี่ฟ้า(ดาวไลน์พี่จุ๋ม เยอรมัน ท่านอายุเลยแซยิดแล้วครับ .... ถ้าจิตยก แม่ต้อยจะมีเพื่อนจิตบุญวัยใกล้ๆกันแล้วครับผ้ม อิอิ .... จากการพูดคุยปรับจิต อีกไม่ไกลครับผม .... สายเยอรมัน เริ่มแผ่กิ่งก้านสาขาแล้วครับ โมทนาบุญกับพี่จุ๋มด้วยครับผม)
    คุยโทรศัพท์ทางไกลข้ามทวีปกันเกือบชั่วโมง ..... ถ้าเค้าไม่ตั้งใจจริง เค้าจะทุ่มเหรอ เค้าจะวิ่งหาครูเหรอครับ จิงไม๊ๆๆ

ขอให้ฝึก ผู้ปฏิบัติ ที่หย่อนยาน ความเพียร ความอดทน ให้ดูเค้าเหล่านั้น ผู้อยู่แดนไกลไว้นะครับ ..... แล้วมาดูตัวเองด้วย และปรับปรุงตัว
    สถานที่ ระยะทาง ไม่ใช่ปัจจัยหลักแห่งความสำเร็จ ..... ไม่งั้น คนไทย อันคนหมู่มากกล่าวว่า เป็นศูนย์กลางแห่งพุทธศานา ก้อคงบรรลุธรรมกันหมดแล้วสิ ....
    ข้างในครับ ใจครับ จิต ครับ ที่เป็นปัจจัยที่จะขับเคลื่อนให้เราเข้าสู่ธรรมะได้ข้างใน มิใช่เปลือกนอก ....

ขอให้ทุกท่านหมั่นสำรวจตนว่า ... เรานั้นฝึกข้างใน ปฏิบัติข้างใน อยู่หรือไม่ยังไม่สอดส่ายข้างนอกหรือไม่ .... ถ้าใช่ เรียกสติและเดินกลับมาสู่ทางสาย ศีล สมาธิ ปัญญาด้วยนะ

ปัญญาทางธรรมเท่านั้นที่จะทำให้หลุดพ้น มิใช่ปัญญาทางโลกการที่จะมีปัญญาทางธรรม มิใช่การวิปัสสนึก หรือ นึกคิด แต่มาจากดวงจิตที่มีปัญญาญาณแล้ว
    จิตที่มีปัญญาญ่าณนั้น มาจากจิตที่เกิดวิปัสสนาญาณอย่างต่อเนื่อง
    การที่จิตจะวิปัสสนาได้ จิตต้องทรงสมาธิ(ฌาณ4)อยู่ตลอดเวลา
    จิตที่จะทรงฌาณ4ได้นั้น ต้องเกิดจากการที่เราอยู่กับพระให้ไได้ตลอดเวลา จนจิตพัฒนาเอง เกาะพระได้แบบอัตโนมัติ
    จิตที่จะทรงสมาธิได้ ย่อมมาจาก จิตที่มีศีลครบแล้ว ไม่บกพร่องในศีลแล้วเท่านั้นครับ

สิ่งสำคัญทีผู้ฝึกทุกท่านต้องมี คือ มีสติ ความเพียร อดทน หมดสงสัย ..... และไม่อยาก(ถ้ายังอยาก แสดงว่ายังมีกิเลส จิตที่เจือกิเลส จะมีปัญญาและปล่อยวางได้อย่างไร)
    และกระบองธรรมะของเราที่จะต้องติดจิตตลอดคือ ไตรลักษณ์

ขอให้หมั่นทบทวนดูจิตตนเองอยู่เสมอ พร่องก้อให้เติม สงสัยก้อให้ตัด หลงก้อให้กลับมา อย่าเตลิดไปสิ่งภายนอก ที่ไม่เที่ยง
    มาอยู่กับจิตเรา อยู่กับพระ นี่แหละของแท้แน่นอน

เป็นกำลังใจให้ทุกดวงจิตนะครับ

ขอให้เจริญก้าวหน้าในการเดินมรรคนะครับ

ครูทุกคนจะจูงมือท่านกลับบ้านด้วยกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2012
  10. Wittayapon

ชื่อท่าน UngleGee เด่นจนเตะตาผมมากๆครับ ...

พยายามนะครับ ทำจิตนิ่งๆไว้ ....

ทางสายนี้อีกไม่ไกลครับ

ส่งพลังบุญ พลังพุทธะไปช่วยนะครับ

11. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะครูภู ไม่ต้องห่วงนะค่ะ ตราบใดที่กายของแสงจันทรยังไม่ดับไปก็จะช่วยคนที่เป็นทุกข์ตลอดไป แม้จะช่วยให้ไปนิพพานไม่ได้ทุกท่านแต่อย่างน้อยช่วยให้เค้าได้ฝึกจิตเกาะพระในเบื้องต้นเพื่อปูทางให้ไปสู่แดนพระนิพพานในบั้นปลาย เหมือนแสงสว่างที่อยู่ปลายทางที่ผู้จะไปต้องออกกำลังเดินไปด้วยตัวเอง เราก็แค่ผู้ชี้แสงสว่างให้ได้เห็น แต่ใครจะไปถึงที่นั่นก็ต้องขึ้นอยู่ที่ตัวท่านนั้นเอง

12. แสงจันทร

แสงจันทร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาสาธุกับครูภู ครูเพ็ญด้วยนะค่ะ

13. ธรรมมณี

ธรรมมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่บุษย์ สบายดีนะค่ะ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยอย่างสูงเลยค่ะ ข้าวใครกินก็อิ่มเองค่ะ ไม่มีใครกินแทนกันได้จริงๆ

14. Wittayapon

ท่านพี่ครูลินดา ท่านพี่ครูเกษ ขอรับ ....

เอ ..... วันนี้ ทำไม พ่อภูของเราเงียบไปครับ แปลกๆเนอะ ....
    สงสัยกำลังซุ่มทำอะไรแน่ๆเลย

ยังงี้ต้องให้พี่พอใจ มาร้องเพลงเรียกสะแล้ว .....
    .....เอ้าาา ขอเชิญ ท่านพี่พอใจ ใช้เสียงกระจากใจ อันเชิญพี่ภูด้วยครับ .....อิอิ

หลบดีก่า เดี๋ยวพี่ภูตีหัวเอา .....
    ท่านพี่ครับ ผ้ม...ล้อเล่นนะก้าบบบบบเอานะ ....

ทุกท่านอย่าเครียดมาก .... ขอขำๆนิดนึงครับผม

15. kantinanna

kantinanna เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    ตื่นมาก็ได้อ่านธรรมะ ดีๆจากหลายๆท่าน สดชื่น แจ่มใสจริงๆค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

16. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

(k) ครูวิทย์เรียกนักร้อง..นักร้องก็มาเลยค่ะ...
    เพลงนี้มอบให้พี่ ๆ น้อง ๆ จิตบุญและจิตเกาะพระทุก ๆ ท่าน
    พวกเราอยู่ใกล้ ๆ กัน น่าจะแอบรัก แอบชอบ แอบมอง แอบคิดห่วงใย.. ให้กำลังใจซึ่งกันและกันไว้หลาย ๆ คู่ หลาย ๆ คนอยู่เหมือนกัน..ใช่ไหมคะ..ขอให้มีความสุขกันทุก ๆ คนนะคะ..

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ELDw49gCMaA"]maikaimaikrai pporjai 11 10 55 - YouTube[/ame]

ไฟล์เพลง

ไม่ใกล้ไม่ไกล
    สุนทราภรณ์

F(ดนตรี.....)
    คุณ คิดดูซิว่าคนไหน
    รักคุณ รักยิ่งจริงใจ อยู่ที่ไหน ใครเล่า
    คนไหน ที่รักภักดีคอยเฝ้า
    หลงติดตามเหมือนดังเงา เฝ้าคอยเฝ้ารักดังใจ

อย่า ทำเมินเสียเลย
    อย่าทำเฉยเมยมองเห็นแล้วเลย ข้ามไป
    คิดดู มิไกลมิใกล้เพียงใด คนรักคุณ จริงใจ
    ไม่ใกล้หรือไกล ตัวคุณ

ลอง คิดดูซิว่าใครรัก
    หลงคุณหลงด้วยใจภักดิ์ ด้วยความรัก คุกรุ่น
    ใครเขา เฝ้ารักบูชาตัวคุณ
    หวังได้แนบชิดไออุ่น ก็คุณไม่รู้หรือไร

แอบ มองคุณทุกวัน
    ได้แลเห็นกันเพียงนิดก็พลัน ชื่นใจ
    รักคุณ รักจริงรักยิ่งกว่าใคร
    เขารักดังดวงใจไม่เคยคิดไป ไกลห่าง

เขา รักคุณรักอยู่ข้างเดียว
    น้ำใจนะไม่แลเหลียว ไม่เฉลียวใจบ้าง
    คนไหน ที่เขาเอาใจทุกอย่าง
    เขาอยู่แค่นี้เคียงข้าง แกล้งทำเมินหมางไปได้

อยู่ ใกล้คุณนี้เอง
    แต่ตัวเขาเกรงจะพบแต่ความ ช้ำใจ
    เขาอาย เขาจึงมิกล้าบอกใคร
    คุณคิดดูเป็นไร ว่าใครรักคุณ แน่เอย...

(k):cool::':)@:boo:({)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 ตุลาคม 2012
  17. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณภูท่านเดินชมวิวอยู่แถวๆนี้ละค่ะ อ่ะ คุณภูแล ครูเพ็ญ ขอเสียงหน่อยทุกคนคิดถึง ค่ะ

18. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

จิตพี่เพ็ญกับจิตพี่ภูกำลังเบิกบานจ้า ชื่นมื่นหลายเด้
    อ๊ะ อย่าเข้าใจผิด เราต่างจิตต่างเบิกบานเด้อ
    พี่เพ็ญเบิกบานอยู่คนเดียว ขำพี่ภูจะกลิ้งตกโซฟาตายอยู่แว๊ว
    ส่วนพี่ภูก็แอบอมยิ้มแก้มปริอยู่คนเดียว
    เพิ่งรู้ตัวว่าจิตหลบไปอยู่ในหลุมหลบภัยซะนาน
    ไม่ยักกะรู้ว่าข้างนอกเขาสงบกันหมดแล้ว อิอิ

พี่พอใจขา ครูเพ็ญฟังเพลงรุ่นนี้ค่ะ 5555555555555
    มอบแด่พี่ภูที่น่าร๊ากที่สุดในโลก

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ZJ-wWfbzXMg&feature=related"]?????? xyz.wmv - YouTube[/ame]

19. natthapatpun

natthapatpun เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังใจ...มอบแด่พี่ภูภู

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=oTetY1Zxb9g&feature=relmfu]กำลังใจ - MV : เอ็กซ์วายแซด (วง XYZ) - YouTube[/ame]​

ปล. ลูกหว้าขอกลอนหน่อยจิ เผื่อจะช่วยสร้างบรรยากาศหนุ่มนาข้าวกะสาวนาเกลือ อ้าว ไม่เกี่ยวกันเหรอ ขอโต้ดๆ ผิดคิว อิอิ

20. อุษาวดี

อุษาวดี เป็นที่รู้จักกันดี

ปรารถนากันนักหนาเหลือเกิน
    ก็คือความเกิด แต่ไม่อยากตาย
    ดูซิคนเรานี่ จะไม่ให้มันทุกข์
    มันจะเป็นไปได้อย่างไรล่ะ
    เพราะทุกคนชอบเป็นอย่างนั้น
    ...

หลวงปู่ชา สุภัทโท
    วัดหนองป่าพง จ.อุบลราชธานี