จุดนัดพบศิษย์กรรมฐานแพงสายเลือดที่ ๔ สายตรง "ผู้ครอบครูรับดวงธรรม"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 25 สิงหาคม 2009.

1. หยกแดง

หยกแดง เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้เข้าเน็ตเป็นเรื่องเป็นราวเจ้าค่ะ ตามอ่านย้อนหลังยังไม่ครบเลย แต่แหมเห็นเพื่อนๆทำการบ้านส่งคุณครูเอื้อมกันใหญ่เลย คงต้องรีบมีการบ้านส่งมั้งแล้ว เดี๋ยวโดนครูตี แฮะๆ
    เมื่อวานพอถึงบ้านก็ทำการจัดหิ้งพระใหม่ เพราะได้ของมาเพิ่มอีกมาก รวมทั้งลูกสาวคนสวยด้วย แล้ววันนี้ก็เปลี่ยนน้ำหิ้งพระสวดมนต์เจ้าค่ะ แต่เนื้องจากไม่ใช้บ้านเรานะคะยาย ดอกไม้ไทยหอมๆก็ไม่ค่อยมี ดาวก็เลยอันเชิญเทียนครูใส่พานขึ้นไว้ก่อน กว่าจะมาถึงบ้านได้เนื่องจากไปมาหลายที่ เล่นเอาเทียนครูท่านหักไปหลายเล่ม แต่ใจยังคงหนักแน่นเจ้าค่ะ เลยคิดว่าถ้าได้กลับไปอยู่บ้านที่ไทยถาวรจะจัดขึ้นใหม่ให้สวยงามเลยเจ้าค่ะ

2. หยกแดง

สำหรับคุณหมูเล็กดาวจะเก็บตะกรุดไว้ให้เจ้าค่ะ
    ขณะนี้ถือว่าให้แล้ว บอกกล่าวอัญเชิญบารมีเอาเลยนะเจ้าคะ แม้ว่าจะอยู่ไกลแต่ยายเคยบอกว่าถ้าศรัทธาแล้ว ไกลแค่ไหนพลังก็บังเกิดเจ้าค่ะ
    ขอให้ครอบครัวมีสุขตลอดไปเจ้าค่ะ
    ฝากหอมแก้มเจ้าตัวเล็กด้วยนะคะ นึกถึงตอนไปเดินเขาเข้าถ้ำดาวดึง แหมเล่นเอาหลวงพ่ออายไปเลย เดินตัวปลิวเชียว ฮิๆ แต่หลวงพ่อหอบแฮ๊กๆ บอกว่า ไม่หวายแย้วววว

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เขาเรียกจุดตรงนั้นว่าสูนย์รวมมโนจิตหรือ จักระ ตาที่สาม ขอบารมีครูทั้งหมดเปิดให้โล่งเลย พาเที่ยวพาไปเรียนที่มิติด้วย

ตอนที่ออกไปนั้น ระวังไว้ อย่าตกใจ จะเป็นอาการอะไรปานใจจะขาดทนไม่ไหว ให้ขอบารมีครูในจิตที่เราไม่ต้องกำหนดทางสมองนะคะ ใช้จิตกำหนดค่ะ มันไวกว่าสมอง ตายเป็นตาย ถวายชีวิตแล้ว

4. DevilBitch

ขอให้น้องดาว หยกแดง จงโชคดีมีสุข ฝากทักทายหลวงพ่อด้วยจ้า

วันนี้วันพระเนาะ ถ้าผัวเมียงดจิ๊จ๊ะกันหน่อยก็ดีนะคะ สร้างบารมีกัน นี่ทิดเก๋เขาบอกเพื่อนเขาว่า วันไหนผมออกนอกบ้านหายไปทั้งคืนไม่โดนเมียด่า แสดงว่าวันนั้นวันโกน วันพระ ...เมื่อวานเพื่อนเขาแซว พรุ่งนี้วันพระใช่ไหม จะได้ตั้งวงรอ

แต่เขาไม่ไปไหนนะ กวาดลานหน้าบ้าน รอดูฝนดาวตกข้างนอก มืดค่ำยังหาเรื่งอทำ สงสัยนี่คือการบำเพ็ญรูปแบบหนึ่งของเขาเนาะ

.................โชคดีจัง ที่ไม่โดนจับ เอ...ดีนะที่ยายผีป่ายังไม่เปิดให้จองพระแสงดาบ ๒๔ นิ้ว รับรองงานนี้ แม่เจ้าโว้ย..ไปกู้ชาติแน่นอน เหอๆ

.......................

5. หมูเล็ก

หมูเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    ขอบพระคุณยายมากค่ะสำหรับคำแนะนำ อ่านไม่ตำ่กว่า3รอบเพื่อจับใจความสำคัญเพื่อการปฏิบัติต่อไปค่ะ

.............................

ฝนดาวตกที่บ้านยายคงจะสวยเพราะท้องฟ้าที่นั่นใสมากๆ ยายอย่าลืมไปดูเป็นเพื่อนทิดเก๋นะอิๆๆ

...........................

ขอบคุณ คุณดาวมากค่ะที่เมตตาเสียสละของรัก...สาุธุ และขอให้คุณดาวกับหลวงพ่อมีความสุขมากๆ มีสุขภาพดี ไม่เจ็บไม่จนค่ะและฝากความคิดถึงลูกสาวคนสวยด้วยนะคะ

6. หยกแดง

ถูกต้องเลยจ๊ะยาย ด้วยความที่หลงคืนหลงวันจำไม่ได้ว่าวันพระวันไหน และหลวงพ่อก็ป่วยอยู่หลายวันเราก็สบายตัวไป แต่แล้วก็มีพลาดจนได้ โดยที่ไม่รู้ตัว แต่ว่าวันนั้นทั้งวัน หงุดหงิดมาก ปวดหัวด้วยค่ะ ตอนแรกก็นึกว่าอากาสร้อนเลยพาล แต่พอนั่งรถผ่านร้านขายดอกไม้ เห็นติดป้ายว่าวันพระ แค่นั้นแหละ หันไปมองหน้าหลวงพ่อท่านตาเขียวใส่เขาด้วย บอกด้วยความหงุดหงิดว่า เห็นไหมคุณว่าแล้วเชียวทำไมวันนี้นปวดหัวและหงุดจัง เพราะวันนี้วันพระนั้นเอง :mad: แล้วฉันจะผิดครูไหมเนี้ย :mad: ฮึ่มๆ
    หลวงพ่อบอก อะไร พระอีกแล้วเหรอ เหอๆๆ .... พระบ่อยจัง ว่าไปนั้น...
    ก็เลยต้องอธิฐานจิตกราบขอขมาครูบาอาจารย์น่าดูค่ะยาย แต่พลาดโดยไม่ได้เจตนาเจ้าค่ะ หนูผิดไปแย้ว อภัยหนูด้วยเถิดจ้า จะไม่ทำอีกแย้วจ้า

7. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

ยาย..เห็นฝนดาวตก มั้ยจ๊ะ

ใจหม่น รายงานค่ะ..

เซ็งเลยยาย เมื่อวานวันพระสวดมนต์เช้า เปลี่ยนดอกไม้บูชาครู ตั้งใจว่าตอนเย็นจะปฏิบัติอีกรอบ กลับถึงบ้าน ก็รอหลานชายกลับบ้าน ระหว่างรอนอนดูทีวี เฮ้อ..หลับยาว..ซะ..(หลานกลับตอนไหนก็ไม่รู้..น้ำก้อไม่ได้อาบ..แหะ)
    รู้สึกตัวอีกที..ตีสาม ลุกขึ้นอาบน้ำ สวดมนต์ ระลึกถึงครูอาจารย์แล้วนั่งภาวนาไปเรื่อยๆ เปลี่ยนอิริยาบทบ้าง รู้สึกเหมือนเป็นหมอกขาวบางๆ ที่หน้าผาก ถูกดูดหายเข้าไประหว่างคิ้ว พอดูดหมดก็มีขึ้นมาใหม่แล้วก็ดูดหายไปหมดอีก เป็นแบบนี้ซักพัก ก็รู้สึกว่าส่ายหน้าไปมาช้าๆ(เหมือนเวลางูส่ายหัวไปมา) อีกสักพักก็รู้สึกเหมือนตัวเบาจะลอยขึ้น ก็เปลี่ยนไปสวดมนต์บทอิติปิโส นั่งต่ออีกหน่อยก็ยกมือพนมกล่าวลาครูบาอาจารย์ เพื่อขอออกจากสมาธิปฏิบัติ ในความรู้สึกตอนนั้นเหมือนครูอาจารย์ ไม่ยอมให้เลิก ท่านั่งเปลี่ยนเป็นนั่งสมาธิพนมมืออยู่อย่างนั้นแต่กายเราค้อมตัวลงมาเหมือนท่านั่งของคนแก่น่ะค่ะ(คล้ายๆท่าของหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้) แต่ตัวค้อมลงมาต่ำกว่า แต่กลับไม่รู้สึกเมื่อย กลับรู้สึกเพลิน สงบมาก จนจิตแว็บว่าไปทำงาน ร่างก็ค่อยๆยืดตรงตามปกติ กราบลาครู แล้วแผ่เมตตาและอุทิศส่วนกุศล มองนาฬิกา..เหอๆ หกโมงเช้าเจ้าค่ะ สงสัยครูอาจารย์ทำโทษ..วันโกนวันพระเอาแต่ห่วงนอน..
    รู้สึกปิตินะยาย..ครูอาจารย์มาอบรมสั่งสอน..ไม่ทิ้งเรา

อากาศเริ่มเย็น..ยายและสี่สาว บวกทิดเก๋ของยาย รักษาสุขภาพด้วยนะคะ อย่าโหมงาน..

8. ใจหม่น

ยายจ๋า..ต่ออีกหน่อย ข้ามไปหนึ่งช็อต
    ตอนที่พนมมือเพื่อจะกราบลาแล้วครูศีลครูธรรมไม่อนุญาตน่ะค่ะ มือที่พนมอยู่มีอาการสั่นค่ะ ก็ปล่อยอาการนั้นไปตามที่ยายเคยบอก สักพักก็หยุดนิ่งแล้วร่างที่นั่งตรงอยู่ ก็ค่อยๆค้อมลงค่ะ..จบ

9. ใจหม่น

10. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    55+จะผิดกฏไม่ค่ะยาย แม่นัทเขาจะเป็นคนมาเปลี่ยนดอกไม้บูชาครูให้ทุกครั้ง ทุกวันโกน เขาจะจำแม่น และเป็นธุระให้เสมอๆๆ ตัวนัทเองก็เหมือนได้พรจากทั้งแม่และครูเลยค่ะ เพราะเมื่อก้าวเท้าเข้าห้องก็ได้กลิ่นสดชื่นของดอกไม้ที่แม่นำมาเปลี่ยนให้เสมอ (แม่ใช้ดอกมะลิค่ะ) มันปลื้มน่ะค่ะ แต่ก็เหมือนว่า เฮ้ย ไอ้นัทไม่ทำเองเป็นไรเปล่าเนี่ย 555+ แม่เขาเคารพน้อมครูมากเลย นัทก็เวลาสวดมนต์นั่งสมาธิจะให้แม่ตลอด เมื่อที่ผ่านมาบอกแม่ว่า เจ้าแม่ใบตอง หวยหลวงปู่ ว่าให้วิ่ง 8 แม่บอกทำไมไม่บอกให้เร็ว มาบอกทำไมวันหวยออกแล้ว 555+ แต่ก็พอได้ค่าประกันตัวไอ้แสบค่ะยาย เคยขอครูว่า ช่วยหน่อยค่ะสงสารแม่

มีอาการเหมือนตกเหวครั้งหนึ่งคะ แต่เป็นตอนที่กำลังทำงานอยู่น่ะค่ะ เลยตกใจว่าเฮ้ยเป็นไรฟะเนี่ย แต่ก็ปล่อยๆๆไป

ปล นัทจะจัดการโอนเงินให้เรียบร้อยก่อนสิ้นเดือนนี้ค่ะยาย รับรองไม่เบี้ยวแน่นอนค่ะ สัญญา ไม่มุสาจ้า

11. หยกแดง

สวัสดีเจ้าค่ะ
    เมื่อคืนฝันว่าได้เห็นฝนดาวตกด้วยเจ้าค่ะ ร่วงหล่นลงมามากมายสวยงามมากๆเจ้าค่ะยาย พอเห็นเป็นดาวตกก็เลยพนมมือสวดขอพรยกใหญ่ ปรากฏว่าดาวตกลงมาใส่หัว ใส่หู เอามือลูบออกมากับเป็นลูกแก้วของหลวงพ่อฤษีลิงดำเจ้าค่ะ ทั้งยังมีหินและพลอยมากมายที่หล่นลงมาจากดาวตก รีบเก็บมาใส่ในกระบะ เยอะมากๆ ก่อนจะตื่น หยิบได้ก้อนหินสีแดงสดสามก้อน สวยงามเหลือเกินค่ะยาย
    ขอตัวไปทำงานก่อนนะเจ้าคะ

12. หยกแดง

.. เป็นเพราะบุญของยายเนาะ..บุญที่ยายสะสมมา

อันตัวข้าเจ้านี้ ยังพอมีข้ออ้างได้บ้าง เนื่องมาจากยกเครื่องในทิ้งไปแล้ว แต่เวลาเค้าหงุดหงิดก็มีบ้างที่จะถูกเปลี่ยนชื่อ..แม่....-มตายด้าน..ทำนองนั้น เราก็รับสมอ้าง พอวันโกนวันพระเราก็ยกมาอ้าง เค้าก็งอนไปตามประสา..วัยทอง ก็เป็นเรื่องขำไป แต่จริงๆแล้วรู้สึกมาก่อนหน้านั้น..นานแล้ว แต่หน้าที่ของเรายังมีเนาะ ก็ทนไป แต่มีบางครั้งเหมือนกันที่สุดทนเผลอตัวสะบัดหนีแบบรังเกียจ เดชะบุญที่เค้าไม่ใช่คนหยาบ ไม่งั้นคงได้ตกเตียงกันบ้าง
    ..นี่ก็พยายามโน้มน้าวให้เค้าหันมาทางบุญบ้าง..บอกเค้าว่าเวลาเหลือน้อยแล้วนะ เค้าตอบว่างัยรู้มั้ยจ๊ะ..เค้าจะอยู่ถึง 80 เอากับเค้าสิ..เฮ้อ..ค่อยๆกล่อมกันไป

..คุณหยกแดง ก็โชคดี นะคะที่แควนไม่ว่าอะไร<!-- google_ad_section_end -->

ก็คงงอนนิดๆเหมือนกันล่ะเจ้าค่ะ แต่ก็ขอตัวขึ้นไปนอนก่อน หลับก่อนจะได้ไม่กวนไงจ๊ะ
    คิดถึงนะเจ้าคะ ทุกคนเลย คุณนัท ดาวเอาใจช่วยนะคะ ขอให้ทุกอย่างคล่องตัว ผ่านสะดวกนะเจ้าคะ
    คุณร่มบุญ มีห้องชุดแถวไหนคะ ยังไงก็ขอให้ขายได้เยอะๆนะเจ้าคะ

13. DevilBitch

สวัสดีเจ้าค่ะ

เอ...ครอบครัวคุณ Nut หายไปไหนคะเนี่ย ...เด็กๆ งอแงไหมหนอ วุฒิบัตินี่ตกลงว่ามีคนส่งรายชื่อไม่ครบ ก็ออกตามที่ส่งนะเจ้าคะ

....................................

ส่วนคุณใจหม่น ร่มบุญ ขอบอกว่า คุณพลาดโอกาศงามๆ อีกแล้วคร๊าบ..เหมืนอกับว่า ว่าวกำลังติดลมบน แต่ดึงสายป่านลงมากระทันหันทำนองนั้นแหละ คนอื่นๆ เขารอเวลาที่จะได้อาการติดลมบนนี่บางคนทั้งชีวิตเลยนะเจ้าคะรู้ไหม วิชานี้เป็นวิชาลัด เราเลยงง เอ...เพิ่มปฏิบัติ ข้ามไวจังทำนองนี้แหละ เลยไม่ได้เห็นอะไรดีๆ เลย

น้องหยกแดง ไม่เป็นไรนะคะ ไม่รู้ถือว่าไม่ผิด อันที่จริงท่านไม่ได้ห้าม แต่เราก็อย่างว่านะ วันโกนวันพระทั้งที ต้องยอมละ ลด เลิก เหมือนสโลแกนที่ว่า งดเหล้าเข้าพรรษาทำนองนั้นนะคะ

..........................

ตอนหลังวันหวยออก น้องหยกแดงโทถามน้องตอง ว่าหวยออกอะไร น้องตองบอกว่า ๘๖ แล้วก็บอกอีก ๘๕ ซึ่งยายผีป่าบ่นลูกว่า ดูสิ ...ให้เลขเดิมอยู่ได้ แล้ว ๘๕ นี่ออกแล้วรู้ไหมลูก

..........................

ดีนะคะที่น้องนัทยังได้เลขวิ่ง ๘ ไปช่วยประกันตัวน้องชายออกมา

ขอให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดีนะคะ

ขอตัวนอนก่อน ผัวบ่นแล้ว เพราะเล่นเอาโน้ตบุคมาทำในห้องนอนทิดเก๋ (แหะๆ ห้องนอนยายผีป่า ลูกๆ มันเอาเสื้อผ้าไปกองเต็มไปหมด ยังไม่เอาเข้าตู้เลย

............................................

อาการเหมือนตกเหว หรือตกจากที่สูง ได้เกริ่นไว้แล้วนะคะ ย้อนกลับไปอ่าน ขอให้เลิกความกลัว ถ้าตายขอไปนิพพาน คิดอย่างนี้นะ แล้วถ้าปล่อยไป ไปที่ไหน เจออะไร อย่าลืมมาส่งการบ้านเน้อ

ไปแระ ก่อนที่ยายผีป่าจะหล่นจากเตียง ผัวเตะจ้า

........................

14. natarn

natarn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    แล้วรุ่นที่ 5 คุณยายผีป่าจะเปิดอีกเมื่อไรเอ่ย ถ้าเปิดจะขอจองก่อนเลย

15. DevilBitch

หนุ่มนาธานจ๋า

การครอบครูที่ผ่านมาที่บ้านยายผีป่านั้นเป็น รุ่น ๑ สายเลือดที่ ๔ เจ้าค่ะ และคาดว่าจะต้องให้รุ่น ๑ อัพเดทวิชากับท่านตาอีกครั้งหนึ่งสำหรับท่านที่สะดวกอัพเดท ท่านที่ไม่สะดวก ไม่พร้อม ก้หมั่นทำเอาเอง อัพเดทจูนเครื่องเองที่บ้านได้เจ้าค่ะ

รุ่น ๒ นี่ ต้องถามความเห็นพี่รุ่นหนึ่งก่อนนะคะ ว่าท่านจะยอมมีน้องใหม่ไหม

และท่านตาจะครอบให้ไหม

และท่านที่ต้องการเป็นสายเลือดที่ ๕ คือครอบต่อจากสายเลือดที่ ๔ รุ่น ๑ ก็จะแจ้งให้ท่านอาจารย์รุ่น ๑ ที่พร้อม ทำการครอบให้นะคะ

.......................................

ส่วนท่านใดที่ไม่เคยร่วมครอบครูและสนใจร่วมพิธีผ้าป่าที่บ้านท่านตาที่อุทุมพร ยินดีจ้า จะมีทริป รอติดตามค่ะ

16. chanunnon

chanunnon เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ยายจ้ายายจะรอนัทกลับจากบวชหรือเปล่าเนี่ย จะทันไหมหนอ

ยายค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ นัทยังตัดสินใจไม่ได้ว่าเรา 2 ศรีพี่น้อง จะไปปฏิบัติธรรมที่ใดกันดีเพราะที่พี่ๆๆ แนะนำมาก็น่าสนใจมาก แต่ใจเราอยากดึงตัวเอง และน้องออกไปจากเมืองกรุง 5555+ ยังไม่มีสถานที่ในใจเลยค่ะยาย อีกอย่าง ไอ้น้องชายมันจะบวชผ้าเหลือง แต่เราอยากให้เขาบวชขาวก่อนดีไหม ยังไม่ได้ตกลงกันเป็นมั่นเป็นเหมาะ แต่ก็ได้ถามกำชับ ก็รับปากเสียงแข็ง "ว่าบวช" ไม่งั้นนัทจะทิ้งมันและไปคนเดียวเจ้าคะ

ขอยายแนะนำขอครูท่านบอกหน่อยได้ไหมว่านัทจะไปค้นหาความสงบในใจได้ที่ไหน นัทเชื่อที่ยายบอกว่าที่บ้าน ที่ไหนๆ ถ้าเราตั้งใจเราปฏิบัติได้แน่นอน แต่ปัญหาทางโลกนี่มันรุมจริงๆค่ะยาย นัทยังวางอุเบกขาไม่ได้ เสียใจนักที่ได้ครูแต่ยังไม่ก้าวหน้า เลยจะพาตัวเองไปหาที่สงบ และคงต้องกลับมาตอบแทนคุณมารดาต่อ

555+ ดูเป็นภาระกิจใหญ่เลยนะเนี่ย ดูเหมือนอยากจะละโลกยังไงไม่รู้เนาะ สงสัยจะอยากตาย คริคริ

17. natarn

natarn เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    คุณยายผีป่าจ๋า...บ่ใจ้ หนุ่มนาธาร โอมาณเด้อ..... อันนี้กลัววว เจ้าหนี้มาตามหา

รอให้ท่านอาจารย์รุ่นที่ 1 สายเลือดที่ 4 อัพเดทความสามารถให้เรียบร้อย ..อิอิ
    ส่วนตัวข้าน้อย...จะรอนั่งรอและมองตาปริบๆๆๆ ว่าคุณยายผีป่า จะมาแจ้งข่าวดีเมื่อไร

18. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009

สนใจครับ ยังไงคุณยายผี่ป่าแจ้งด้วยนะครับ จะได้ไม่พลาดอีกครานี้

19. ใจหม่น

ส่วนคุณใจหม่น ร่มบุญ ขอบอกว่า คุณพลาดโอกาศงามๆ อีกแล้วคร๊าบ..เหมืนอกับว่า ว่าวกำลังติดลมบน แต่ดึงสายป่านลงมากระทันหันทำนองนั้นแหละ คนอื่นๆ เขารอเวลาที่จะได้อาการติดลมบนนี่บางคนทั้งชีวิตเลยนะเจ้าคะรู้ไหม วิชานี้เป็นวิชาลัด เราเลยงง เอ...เพิ่มปฏิบัติ ข้ามไวจังทำนองนี้แหละ เลยไม่ได้เห็นอะไรดีๆ เลย

โอ๊ยยยยย....อีกแล้วเหรอเนี่ย....วิชานี้ติดเทอร์โบจริงๆ ขนาดตั้งรับแล้วนาอะไรจะเกิดก็ยอม.. ยังตามไม่ทันจนได้
    เอาใหม่..คราวนี้ลุกมาปฏิบัติตอนเที่ยงคืนดีก่า..จะได้มีเวลามากหน่อย..ไม่ต้องพะวงกับงาน..ต้องอธิษฐานขอครูบาอาจารย์ บอกให้ลูกศิษย์รู้ด้วยว่าสอนอะไร ตามไม่ทันเจ้าข้า..rabbit_run_away

20. DevilBitch

อุ้ย..หนูนาธานคนนี้เป็นเจ้าหนี่้ ไม่ใช่หนีหนี้เนาะ

อ้าว...รอกันนะคะ

.............................

คุณใจหม่น ต้องเอาแบบยายผีป่านะคะ คือตอนติดลมบน หากเรามีเหตุต้องชักว่าวลง (อย่าคิดลึก คือดึงสายป่านผ่อนว่าวลงมานั่นแหละ)

ก็ทรงอารมณ์ณาณให้ต่อเนื่อง เหมือนกับที่เราขับรถแล้วค่อยๆ ชลอมาให้อยู่ในระดับพอดีๆ แล้วอยากจะจอดก็จอดแบบมีจังหวะหน่อย อย่าเบรคกึ๊กๆ หรือดับเครื่องไปเฉยๆ พอเราขับได้แบบค่อยๆ ชลอลงมา เครื่องจะต่อเนื่องเวลาอยากจะเหยียบคันเร่ง มันคล่องกว่า

เวลานอนก็เร่งเครื่องต่อเลย คือภาวนาจนหลับไป หลับในณาณ ตั้งจิตขอครูท่านพาไปเที่ยวในณาณ หากไปเองได้ ไปเลย

.........................